หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย faveur, 28 สิงหาคม 2012.

1. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    เดี๋ยวจะเอาหลวงพ่อโสธรไปแลกคับพี่ อิอิ

2. เหนือคาด

เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    ข่าวดีข่าวด่วน HOtlINE สายตรงจาดหลวงพี่อที่ดูแลหลวงปู่ ผมเพิ่งวางหูเมื่อกี๊ ทราบว่าหลวงปู่ท่านไปพักผ่อนที่วัดหลวงพี่เอกมา 15วันและตอนนี้ได้กลับมายังวัดห้วยลำใยเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ส่วนข่าวใหญ่ ท่านที่กำลังมองหา "ไก่ฟ้า มหาเศรษฐี"อยู่ตอนนี้ รุ่นแรกของแท้ๆ แพงมากราคาจับไม่ลง จับลงก็ไม่รู้เสริมหรือป่าว ไม่แน่ใจ ได้รับการยืนยันมาแล้วว่า "พญาไก้ฟ้า" รุ่น2 ออกในพรรษาปีนี้แน่นอน ให้พี่ๆทุกท่าน รอได้เลยครับ แล้วผมจะคอยประสานกับทางวัดแล้วเป็นสะพานบุญแจ้งข่าวให้เป็นระยะๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2013
  3. เหนือคาด

อาจมีอะไรเข้าใจกันผิด และสื่อสารกันผิดนิดนึงนะครับ

4. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อืม ไม่รุว่าที่ผมทำใช้เองนี่ เข้าข่ายพิมพ์ที่ว่ามั้ยครับ
    แต่ไงก็ชี้แจงซ้ำอีกทีครับ
    ว่าพิมพ์ของผมนี้ เป็นพิมพ์พระพุทธ ด้านล่างเป็นเด็กผมจุกครับด้านหลังเป็นไก่
    เน้นย้ำว่าผมไม่ใช่ศูนย์พระแต่ทำไว้ใช้ ไว้แจกแก่ผู่สนใจครับ ไม่มีจำหน่ายที่ไหนๆๆทั้งนั้น
    ทำเสร็จ ก็ได้ไปให้หลวงปู่ท่านเสกให้
    ปล.ผมเน้นว่าทำเองใช้เอง เป็นรุ่นที่ไม่เกี่ยวกับวัดเด็ดขาดและไม่ได้อ้าวชื่อวัด และไม่ใช่ขออนุญาติสร้าง เพียงแต่ขอความเมตตาหลวงปู่ท่านทำให้เท่านั้น
    ตามที่ท่านพูดให้ฟังว่าท่านอยู่เพื่อสงเคราะห์สัตว์โลก ซึ่งผมก็อยู่ในข่ายสัตว์โลกเช่นกันครับคงไม่ผิดกระมั้งที่ผมจะขอใช้สิทธิ์นั้นตามที่ท่านบอกมา
    ยืนยันอีกทีพิมพ์นี้ผมไม่เคยนำออกจำหน่ายที่ไหนแน่นอน และไม่เคยแอบอ้างชื่อวัด
    และผมไม่มีผลประโยชน์ใดๆๆทั้งสิ้น

5. ตรีมุขเนศ

ตรีมุขเนศ เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    เรียนพี่เหนือคาด เนื่องด้วยพวกผมหลายท่านได้รับทราบข้อมูลในเรื่องพระขุนแผนในพิมพ์ที่ไม่เหมือนกับของวัดมาพอสมควร ว่ามีการนำมาให้หลวงปู่เสกมาให้หลวงปู่อธิฐานจิตนั้น หลวงพี่บอยก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ดังกล่าวฯ และไม่รับทราบด้วยว่ามีนำพระชุดดังกล่าวมาขอให้หลวงปู่ปลุกเสก แล้วลูกศิษย์ได้ไปเจอว่ามีการนำไปขายในตลาดนัดแล้วอ้างว่าออกจากวัดห้วยลำใย ดังนั้นข้อความที่ผมสื่อออกไปนั้นจึงเป็นเรื่องที่พวกผมอยากให้ทุกท่านได้รับทราบถึงซึ่งที่ถูกต้อง ว่าอันไหนคือพระขุนแผน ที่สร้างโดยวัดห้วยลำใย โดยข้อความทั้งหมดนี้ผมได้สอบถามกับหลวงพี่บอยโดยตรง ซึ่งหลวงพี่บอยก็ยืนยันว่าขุนแผนของวัดห้วยลำใยมีแค่พิมพ์เดียวเท่านั้น ดังนั้นหากมีการสื่อสารที่ผิดพลาดประการใด ขอรบกวนพี่เหนือคาดช่วยอธิบายให้น้องคนนี้ได้รับทราบด้วยครับ พวกผมจะได้เข้าใจกันอย่างถูกต้องตรงกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2013
  6. เหนือคาด

ตามที่พี่ตรีมุขเนศแจ้งแถลงมานั้น ผมบอกว่าอาจมีการเข้าใจผิดนั่นก็คือตามที่อ่านไล่มาตั้งแต่ต้น พิมพ์ขุนแผนหลังไก่ที่ลงในกะทู้นี้เป็นของพี่อาทิ อ่านได้ความว่าพี่อาทิทำเองเป็นการส่วนตัว ไม่ใช่ของวัด แต่ขอเมตตาหลวงปู่เช้าปลุกเสก นับรุ่นไม่ได้ เพียงแต่เป็นเพียงพระที่ได้ผ่านการอธิษฐานจิตจากหลวงปู่ครับ ที่ว่ามีการขาย ผมมองแบบกว้างอาจมีใครได้รับไปแล้วอาจพูดว่าเป็นขุนแผนหลวงปู่เช้าน่ะครับเลยเข้าใจกันผิด

เรื่องนี้อาจมีการสื่อสารกันผิดเล็กน้อยน่ะครับ เลยเข้าใจกันผิดครับพี่ตรีมุขเนศ ที่ผมออกมาพิมพ์นี้เพราะผมเป้นคนร้องขอให้ทางพี่อาทิลงภาพให้ดูว่าเป็นแบบไหน ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดครับ และทั้งผม พี่อาทิ และพี่ตรีมุขเนศ ไม่ได้รู้จักกันเป็นการเฉพาะ แต่พวกเราก็นับถือพระคุณหลวงปู่เข้าเช่นกัน เราจึงมาใช้พื้นที่นี้ร่วมกันเพื่อเผยแผ่บารมีหลวงปู่และเพื่อเป็นสะพานบุญให้กับทางวัดห้วยลำใยต่อไปเบื้องหน้าครับ

งานนี้แค่อาจเข้าใจกันผิดจริงๆครับ

7. เหนือคาด

เมื่อสักครู่ใหญ่ๆผมก็ได้รับคำยืนยันจากหลวงพี่ท่านเช่นกันว่าพระขุนแผนของทางวัดมีเพียงรุ่นเดียวคือ รุ่นฝนแสนห่า ถูกต้องตามที่พี่ตรีมุขเนศอะิบายครับ เพราะฉะนั้นรุ่นที่พี่อาทิจัดสร้างจึงไม่นับเป็นของหลวงปู่เช้าครับ อาจมีคนได้รับจากพี่อาทิไปแล้วนำไปจำหน่าย และพูดสำทับเพิ่มเติมต่อความยาวขยายว่าเป็นของหลวงปู่เช้าน่ะครับ เรื่องของเรื่องน่าจะประมาณนี้น่ะครับ

8. ตรีมุขเนศ

ตรีมุขเนศ เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ครับพี่เหนือคาดผมเห็นด้วยตามนั้น ส่วนที่พวกผมออกมาบอกเรื่องนี้เพราะผมปรึกษากับหลวงพี่บอยแล้วว่าไม่อยากให้ศิษย์ท่านอื่นๆเข้าใจกันผิดและต้องตกเป็นเหยื่อของพวกมิจฉาชีพทั้งหลาย และเป็นการร่วมกันปกป้องชื่อเสียงของหลวงปู่่เช้าที่รักของเราจากพวกมิจฉาชีพ ที่มาหาผลประโยชน์จากหลวงปู่เช้าต่างๆนาๆ

9. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ผมได้มาฟรีครับ พี่อาทิ ให้ครับ ... ของดี ทำเองใช้เอง แจกจริง ให้จริง ต้องพี่อาทิ คับ

..... ถ้าพี่อาทิ จะทำเพื่อเอาเงิน ผมว่าป่านนี้พี่อาทิ น่าจะสบายกว่านี้ เวลาทำพระนะ ... อิอิอิ คงไม่เหนื่อย แบบนี้ ....

... ใครกันหนอทำแบบนั้นกับพี่อาทิได้.... เดี๊ยวก็อดของดีกันหรอก ....

.... เป็นกำลังใจให้นะครับ พี่อาทิ ..... (k)(k)(k) ..... ขายังไม่เปียกนะ... คริคริ ...

10. เหนือคาด

เ้ป็นอันว่าเข้าใจกันแล้วนะครับทุกๆท่าน พวกเราร่วมกันเดินหน้าเป็นกระบอกเสียง เป็นสะพานบุญเผยแผ่บารมีพระคุณหลวงปู่เช้ากันต่อนะครับ ให้กะทู้นี้คุยกันฉันพี่-น้อง ตามประสาคนนับถือศรัทธาพระคุณหลวงปู่นะครับ กราบขอบคุณทุกท่านนะครับ

11. อาทิ

ขอบคุณครับพี่เหนือคาด
    ผมตั้งข้อสังเกตว่า ผมอยู่ระยอง และผมจำได้ว่าผมแจกไปนี่ส่วนใหญ่ก็อยู่กทม.กัน
    และก้แจกไปแค่คนละองค์สององค์เท่านั้นครับ แล้วจะมีพระไปวางแผงได้อย่างไรนะ
    อีกทั้งก็พึ่งแจกไปได้แค่ไม่กี่สิบองค์ มันจะเป้นไปได้อย่างไรว่ามีการขายกันขึ้น
    แต่อย่างไร
    ผมขอยืนยันว่าผมแค่อยากได้ของดีๆๆที่ผมทำเองใส่ผงเองด้วยมือ
    และไม่มีผลประโยชน์แอบแฟงใดๆๆทั้งสิ้น และตั้งแต่ตนผมก็ยืนยันอยู่ตลอดว่าทำเองใช้เอง และที่ผมทำจะเห็นว่าผมให้เกียรติวัดแล้ว โดยผมไม่ได้ใส่ชื่อหรือตัวอักษรใดๆๆเลย
    แต่หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะบอกว่าหลวงปู่เช้า ท่านทำให้ เพราะผมเคารพในองค์หลวงปู่เช่นกัน และคงไม่นำความเสื่อมเสียมาถึงท่านแน่นอน
    เพียงแต่อยากเผยแพร่ความเมตตาของท่านให้ได้ประจักษ์
    และอีกประการการนำของที่เป็นรูปพระพุทธเจ้าไปให้พระผู้ทรงคุณอาราธนาบารมีให้ก็เป็นวิสัยที่ชาวพุทธทำมานานมากโขอยู่ อย่างพระที่ทำก็ได้ช่วยสืบสานพระพุทะศาสนาอีกทางหนึ่ง พึ่งจะมามีเรื่องมากก็ตอนมีผลประโยชน์เรื่องเงินทองมาเกี่ยวข้อง
    และผมก็ยืนยันอีกว่า รุ่นนี้ไม่ใช่ผู้หญิงอย่างที่บอกมาครับ และผมก้ไม่ใช่มารศาสนา
    แต่ผมได้อาศัยความเมตตาในศาสนา โดยไม่เกี่ยวกับผลประโยชน์แน่นอน ถ้าผมนำไปแล้วหลวงปู่ท่านไม่ทำให้นี่ซิน่าคิด แต่เมื่อผมนำไปท่านทำให้แสดงว่าก้เป็นสิทธิของผมไม่ใช่หรือ และท่านเองก็เป็นพระระดับสูงที่คงจะมองออกว่าใครมาดีหรือไม่ดี
    อย่างพี่เหนือคาดว่า เรามาช่วยเผยแพร่ความเมตตาของท่านดีกว่า ดีกว่ามานั่งจับผิดกัน

12. อาทิ

อิๆๆๆๆๆไม่เป็นไรเจอคนเข้าใจผิดมาเยอะแล้ว ยังไงก็ไม่ทิ้งฉบับ ทำเองใช้เองแน่นอน
    ถ้ามีตังเยอะๆๆจะสร้างถวายวัดแถวบ้านและไปกราบนิมนต์หลวงปู่มาทำถึงระยองเลย อิๆๆๆๆๆ

13. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ผมเป็นคนห่างวัดครับ เลยไม่ค่อยได้รู้เรื่องวงการพระซักเท่าไหร่ เพิ่งจะมามีโอกาสได้ทำพระกับเค้าซักครั้ง ก็เลยเข้ามาศึกษา และพี่อาทิ เป็นคนทำพระคนแรกที่ผมรู้จัก จะถือว่าผมโชคดีก็ได้นะครับ ที่คนแรกที่ผมเจอคือพี่อาทิ .... 55555 ... ได้ทั้งความรู้ในการทำพระ การวิเคราะห์เนื้อพระ (แต่ผมจำไม่ได้แล้วคับ...555) และอีกมากมายคับ บางอย่างที่ได้ฟังมัน ... ผมว่า มันเจ๋งอ่ะ .... ความรู้แบบนี้จะไปหาเอาจากไหนได้หว่า ........

.... ยังไม่ท่่วมนะครับ .... คริคริ .....

14. เหนือคาด

ขอโชว์ไก่ฟ้าหลวงปู่เช้า ที่พกพาไปด้วยวันนี้ครับ และได้รับลาภสักการะมาพอสมควร สุดยอดครับ อิทธิวัตถุุที่หลวงปู่อธิษฐานจิต เยี่ยมครับ

อันนี้ก๊อปข้อมูลเขามาครับ เป็นแนวทางการศึกษาครับ

'พญาไก่ฟ้ามหาลาภ' บูชาไว้ที่บ้าน ที่ร้านค้า ที่บริษัท จะร่มเย็นเป็นสุข มีโภคสมบัติหลั่งไหลมาสู่สถานที่นั้นมิได้ขาดและ มีด้วยกัน 4 แบบ คือ

1.ไก่เนื้อสัตโลหะ (ผิวสีรุ้ง) เนื้อนี้เป็นเนื้อกายสิทธิ์ ทำยาก เพราะผสมแร่กับโลหะมงคลหลายชนิด เทหล่อหลอมเป็นพญาไก่ฟ้ามหาลาภ ถ้าเป็นไก่ตัวครู หรือจ่าฝูง ที่ฐานจะอุดด้วยผงพญาเลี้ยง และตะกรุดสาลิกา 2 ดอก ที่คอหลวงปู่ให้ผูกด้ายสายสิญจน์ไว้เป็นสำคัญ ท่านว่า 'ตัวจ่าฝูงนี้หากินเก่งดีนัก' สร้างจำนวน 999 ตัว

2.เนื้อสัตโลหะ (ผิวสีรุ้ง) ตัวพญาเลี้ยง ใต้ฐานอุดผงพญาเลี้ยง ฝังตะกรุดสาลิกา 1 ดอก ฝังข้าวเปลือกเสก 1 เมล็ด สร้างจำนวน 1,499 ตัว

3.เนื้อทองทิพย์ (ผิวสีทอง) ตัวครู หรือจ่าฝูง หากินเก่ง หลวงปู่ให้ผูกด้ายสายสิญจน์ไว้ที่คอเป็นสำคัญ ใต้ฐานฝังตะกรุดสาลิกาคู่ ฝังข้าวเปลือกเสก 1 เมล็ด สร้างจำนวน 999 ตัว

4.เนื้อทองทิพย์ (ผิวสีทอง) ตัวพญาเลี้ยง ใต้ฐานอุดผงพญาเลี้ยง ฝังข้าวเปลือกเสก 1 เมล็ด สร้างจำนวน 1,999 ตัว

15. ดาวร้าย

ชาติจะมีบุญได้เปิดฟาร์มเลี้ยงไก่กับเค้าบ้างมั้ยน้ออออ สวยคับพี่ สาธุ:cool:

16. เหนือคาด

มีแน่นอนครับพี่ ในพรรษาปีนี้ไก่ฟ้ารุ่น2 จะบูชามากน้อยประการใด็ติดตามข่าวกัน จะฟาร์มเล็ก ฟาร์มใหญ่ก็ตามศรัทธาเลยครับ ได้ทำบุญกับพระคุณหลวงปู่เช้าครับ

17. ดาวร้าย

ไม่พลาดแน่คับ แต่ใจจริงอยากไปกราบท่านอีกครั้งมากกว่า พระอย่างท่านหายากแล้ว:cool:

18. เหนือคาด

อันนี้นี่เป็นกุศลอย่างที่สุดครับ พระอย่างท่านหาได้อยากแล้วในปัจจุบันจริงๆ

19. อาทิ

อึ้งไปนิด ดีเลยครับ ไก่รุ่น๒ อยากได้เนื้อเงิน ซกตัวพออิๆๆๆๆๆ

20. เหนือคาด

จากที่ได้สอบถามหลวงพี่มาคราวนี้ไก่ฟ้าเนื้อเดียวเลยครับ เนื้อช้อนส้อมหูปิ่นโตประมาณนี้น่ะครับ รอติดตามกันนะครับ