หลวงปู่เกลี้ยง มนุญโญ วัดเนินสุทธาวาส จ.ชลบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย armorza, 1 กุมภาพันธ์ 2012.

1. armorza

armorza Active Member

:cool::cool:เด่วพี่กล้วยจะนัดมาเลี้ยงMKช่ายไหมพี่:cool::cool:

2. Banana_KU61

Banana_KU61 เป็นที่รู้จักกันดี

MK = MARKET = ตลาด

ใช่ไหมครับ งั้นเจอกันตลาดวัดกำแพงแล้วกันครับ อิอิอิ

3. armorza

55555 อุส่าห์มัดมือชกละนี้ ยังแก้ได้ นั้น Fuji ล่ะ

4. Banana_KU61

Banana_KU61 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าให้แทะภูเขาฟูจิ พี่คงไม่ไหวนะครับน้อง เดี๋ยวเหล็กดัดฟันจะหัก
    ไหนจะโดนจับเพราะไปแทะภูเขาเค้า ไหนจะค่าเครื่องบิน ที่พักอีก
    ที่สำคัญว่าวญี่ปุ่นบ่เป็นนี่สิครับ ถ้าเป็นสาวญี่ปุ่นค่อยว่ากัน อิอิอิ

5. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

สีผึ้งหลวงปู่ที่วัดเหลือมั๊ยครับ ผ่านเวลาไปนานมาก ไปวัดรอบล่าสุด ก็ยังเป็นวัตถุมงคลชุดเดิม ผมสงสัย หนุมาน 84นี่ทำไมยังเหลืออยู่

6. Banana_KU61

โม้มาเยอะ วันนี้ขอลงหนุมานอีกสักรุ่นครับ

หนุมานรุ่นนี้สร้างประมาณปี 2540 กว่าๆ (จำเลขตัวหลังไม่ได้)

วัตถุประสงค์ เพื่อใช้แจกทหารลงภาคใต้ครับ โดยนายทหารผู้ใหญ่ท่านนึง (จำชื่อไม่ได้)
    ขออนุญาตหลวงปู่จัดสร้างครับ

การสร้าง
    หนุมานรุ่นนี้สร้างด้วยเนื้อตะกั่ว เทหล่อกันเองภายในวัดครับ
    ด้านหน้า เป็นรูปหนุมานหาวเป็นดาวเป็นเดือน ข้างขวาหนุมานมียันต์ ยะ ตะ มะ อะ
    ข้างซ้ายมียันต์ นะสังสะตัง ใต้เท้ามีข้อความ วัดเนินสุทธาวาส ชลบุรี มีตอกโค้ดของวััดหลายแบบ
    ด้านหลัง มีหลายรูปแบบ แล้วแต่ว่าใครจะเอาเหรียญรุ่นไหนของหลวงปู่มาปั๊ม หลังเรียบก็เคยพบ แต่จะมีตอกโค้ดหลายแบบเช่นกัน

หนุมานรุ่นนี้จะมีฝังตะกรุดไว้ทุกองค์ (ตะกรุดจะฝังในขณะที่เทตะกั่วนะครับ ไม่ใช่การเจาะฝังในภายหลัง)
    โดยจะมีตะกรุดทองคำ เงิน และทองเหลือง

หนุมานฝังตะกรุดทองคำ (มีน้อยมาก) จะมีเฉพาะนายทหารชั้นผู้ใหญ่ และกรรมการวัดบางท่านที่ได้

หนุมานฝังตะกรุดเงิน (มีน้อยหลักร้อยต้น) แจกนายทหราระดับรองลงมา และผู้ที่ช่วยสร้าง

หนุมานฝังตะกรุดทองเหลือง แจกทหารที่ลงภาคใต้ครับ

สำหรับหนุมานตนนี้ฝังตะกรุดเงินครับ
    ผมได้มาโดยบังเอิญ (ปนโชคดี)
    เพราะผู้ที่นำหนุมานรุ่นนี้มาให้ผม ได้นำมาหลายตน
    ทุกตนฝังตะกรุดทองเหลืองทั้งหมด มีแค่ตนนี้ที่ดูแปลกตา
    ผมเลยหยิบตนนี้มาส่องดูตะกรุด ปรากฏว่าเป็นตะกรุดเงิน
    ผมก็เลยบอกท่านนั้นตรงๆ ว่าตนนี้เป็นตะกรุดเงิน
    ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไร บอกว่าผมโชคดีที่เจอ เพราะหายาก
    แต่ท่านก็เลยให้หนุมานตนนี้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  7. mana_manee

mana_manee สมาชิกใหม่

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ มาทำงานชลบุรี ได้ยินชื่อเสียงหลวงปู่มามากแล้ว อยากไปนมัสการท่านมาก อยากถามพี่ๆทุกท่านว่า วัดท่านอยู่ตรงไหนครับ บอกทางหน่อย ผมอยู่อมตะนครครับ

8. Banana_KU61

อยู่อมตะมาวัดเนินฯ สบายเลยครับ

วัดตั้งอยู่ริมถนนสุขุมวิทครับ

มาจากอมตะ วัดจะอยู่ขวามือครับ

วัดจะอยู่เลยแยกบ้านสวน (แยกต่อจากแยกเฉลิมไทย) ไปเล็กน้อยครับ

ถ้ามารถประจำทาง นั่งรถทัวร์สายใดก็ได้ครับ (แต่รถกรุงเทพ-ชลบุรี, ชลบุรี-แแปดริ้ว จะไม่ถึงครับ) หรือรถตู้ที่มาจากกรุงเทพก็ได้ บอกคนขับว่าลงสะพานลอยตรงข้ามวัดเนินครับ

ถ้าขับรถส่วนตัว ให้ขับเส้นเข้าตัวเมือง ขับเลยแยกเฉลิมไทย แยกบ้านสวน วัดอยู่ขวามือ แนะนำให้ขับต่อมาถึงสามแยกที่มีตู้ยาม เลี้ยวขวา วิ่งตรงมาเรื่อยๆ ผ่านหน้า สภ.เมืองชลบุรี (ตำรวจภูธรภาค 2) จะพบวงเวียน ให้เลี้ยวขวา เข้าถนนข้างเรือนจำ จะพบประตูเข้าวัดครับ

9. Banana_KU61

สีผึ้งยังเหลืออยู่รึไม่ ผมไม่แน่ใจ เพราะไปครั้งล่าสุด ผมเอามาหลายตลับครับ อิอิ

ส่วนหนุมาน 84 ที่ยังเหลือ น่าจะมาจากการสร้างที่มีพอสมควร ประกอบกับมี
    หนุมานรุ่นใหม่ออกมาเรื่อยๆ อีกทั้งมีการปรับราคาขึ้นด้วยครับ

10. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012
    เห็นด้วย ๆ

ผม เห็นด้วย กับ พี่ amorza กับพี่กล้วย ที่จะนัดเจอ พบปะ แลกเปลี่ยนความ

รุ้ กันแบบ ปากต่อปาก

ผมอยู่ ต.หนองข้างคอก นี่เอง

11. armorza

จัดไปคร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ ต้องให้พี่กล้วยชี้แนะ

12. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ^______________^

13. Banana_KU61

ไว้งานออกเมื่อไหร่ จะให้คุณน้องอาร์มมาถามพี่น้อง เรื่องวันเวลาอีกครั้งครับ

พอดีช่วงนี้งานเข้า เตรียมตัวสอบรามด้วย อาจจะยุ่งนิดนึงครับ ^__^

14. armorza

อิอิ เออได้ข่าวว่าจะมีหนุมานตัวเล็กหลวงปู่ปลุกเสกนาน3ปี ใครสนใจก็ลองไปถามที่วัดดูนะครับ แต่ไม่รู้เรื่องการจัดสร้างแต่ทราบจากพี่ที่ตู้ใครสนใจเช่นไรก็ลองไปสอบถามนะครับ เห็นพี่บอกว่าหลวงปู่หวงมาก

15. armorza

รูปร่างคล้ายหนุมานรุ่น2 ลพ สิน วัดละหารใหญ่ แต่ตัวเล็กกว่าเยอะ อันนี้ผมทราบมาไปวัดมาไม่กี่วันนี่เอง
    ใครมีประสบการณ์หนุมานฝักถั่วมั้งเห็นที่วัดปล่อยเนื้อเงินราคาสูงน่าดู
    และสี่กรเชิญตัวเล็กๆออกพร้อมกัน อยากทราบมากเลย เห็นเชิญธงสี่กร นี้เท่าที่ทราบมาเห็นว่าใช้ด้านเสี่ยงโชคดีมาก ผิดถูกประการขออภัยด้วย เผื่อใครมีอย่าลืมนำประสบการณ์รึรูปมานะครับ

16. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    รุ่น2เคยให้ที่บ้านไปใลองใช้ตั้งแต่ได้ไปแม่ผมบอกว่าค้าขายดีมากวันไหนลืมเอาหนุมานไปด้วยจะขายได้เรื่อยๆๆไม่หวือหวา...

17. armorza

พี่ชื่อไรอ่ะครับ และพี่นำรุ่น2มาให้ชมมั่งจิ อยากเห็น:cool:

18. SANOR

SANOR เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่
    ขอเข้ามาหาความรู้
    <O:pผมมีความศรัทธาหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินฯ
    <O:pเหมือนกันครับ<O:p

19. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    เดียวไว้กลับบ้านที่รังสิตก่อนนะครับ.จะถ่ายรูปมาให้ดู...ติดตามกระทู้นี้ไว้นะครับ
    ผมจะเอาหนุมานมาแจกหรือไม่ก็พระปิดตารับมากับมือแน่นอน.....เร๊วๆๆนี้แน่นอน...แต่คนที่ได้ไปต้องเอาไปแขวนด้วยนะครับพูดง่ายๆๆห้ามนำเอาไปเก็บ....

20. armorza

นั้นผมจอง1 อิอิ จะรอนะคร๊าฟฟฟฟฟฟ