หลวงปู่สรวงผู้วิเศษแห่งภูตะแบง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพยจักร, 2 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    หลวงปู่สรวงผู้วิเศษแห่งภูตะแบง
    เรื่องพระเครื่องของหลวงปู่สรวงนั้นแต่ก่อนยังไม่นืยมกันเหมือนวันนี้ แต่ปัจจุบันกลับเป็นที่นิยมกันมาก ยิ่งเมื่อหลวงปู่ละสังขารแล้ว วัตถุเครื่องมงคลอันเป็นตัวแทนเป็นของสมมุติแทนท่านยิ่งมีค่ามาก เพราะลูกศิษยืและผู้ศรัทธาทั้งที่เคยกราบท่านก็ดี ทั้งที่ไม่เคยมีโอกาสได้กราบสักการะท่านก็ดีต่างยึดถือเอาเครื่องมงคลของท่านเป็นตัมแทนเป็นที่พึ่ง

และตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาวัตถุมงคลที่เป็นรูปสมมุติของท่าน หรือรูปภาพของท่านก็ตามต่างแสดงปาฏิหาริย์ขึ้นอย่างมากมาย

ทำให้ค้าขายดี อาราธณาทำน้ำมนต์รักษาโรค ปกป้องคุ้มครองจากอุบัติเหตุต่างๆ ดังนั้นใครที่ยังไม่มีโอกาสกราบหลวงปู่สรวง แต่ได้ภาพต่างๆเหล่านี้ไว้บูชาก็ถือว่าเป็นมิ่งมงคลอย่างสูงเช่นกัน และท่านอาจพบปาฏิหาริย์จากหลวงปู่บ้างก็ได้

ขออนุโมทนาทุกท่านที่ช่วยกันเผยแพร่พระอริยะเจ้า หลวงปู่สรวง ผู้วิเศษแห่งภูตะแบงครับ

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    พระอริยะสงฆ์ปฏิปทาท่านน่าเลื่อมใสยิ่งนักขอกราบแทบเท้าด้วยความเคารพครับ ได้รู้และเข้าใจ ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

3. ทิพยจักร

ขออนุโมทนาทุกท่านเช่นกันครับ
    ในวันที่ ๒๐ เมษายนนี้จะมีงานสรงน้ำหลวงปู่สรวงที่สวนพุทธรรมบายตึ๊กเจีย เริ่มตั้งแต่ ๙ โมงเช้าเป็นต้นไปครับใครว่างก็แวะไปนะครับ

นอกจากนี้ในวันเดียวกัน วันที่ ๒๐ เมษายน จะมีงานสรงน้ำหลวงปู่โอภาสี ที่วัดหลวงปู่โอภาสวีด้วยครับ ใครใกล้ที่ไหนสะดวกที่ไหนไปที่นั่นได้เลยครับ

นอกจากนี้ในวันที่ ๑๘ เมษายน หลวงปู่สอ พันธุโล จะมาที่บ้านเรือนไทย มีพิธีสรงน้ำท่านใครว่างก็ไปนะครับเป็นโอกาสอันดียิ่งของชาวกรุงเทพอย่างเราๆ

ทั้งหลวงปู่สรวงและหลวงปู่โอภาสีต่างเป็นพระอริยะเจ้าผู้โปรดสัตว์ไม่มีประมาณ ไม่ว่าท่านจะยังอยู่หรือละสังขารไปแล้ว แต่ปาฏิหาริย์ของท่านยังปรากฏ เป็นที่ประจักษ์แก่ผู้ศรัทธาเสมอมา

ปาฏิหาริย์จากท่านมาทั้งจากการอธิษฐานจากผู้ศรัทธา ทั้งจากพระเครื่องวัตถุมงคลที่ผู้ศรัทธาได้ไป

เรื่องของหลวงปู่สรวง หลวงปู่กบเขาสาริกาและหลวงปู่โอภาสีนับเป็นพระที่มีรูปแบบการปฏิบัติใกล้เคียงกัน อยู่ที่ไหนจุดไฟก่อกองไฟไว้ตลอด ใครให้อะไรท่านก็เผาแบบไม่ใยดี และที่น่าแปลกเมื่อใครเสียดายของของนั้นจะกลับมาอยู่ในสภาพเดิมอย่างน่าอัศจรรย์

เรื่องของหลวงปู่สรวง หลวงปู่กบเขาสริกาและหลวงปู่โอภาสีต่างสามารถเชื่อมโยงกับตำนานโลกอุดร ที่กล่าวว่าหลวงปู่ใหญ่โลกอุดรนั้นมีศิษย์สำคัญท่านหนึ่งคือ ขรัวขี้เถ้า ซึ่งเป็นพระที่ชำนาญด้านกสิณไฟ และมักประพฤติตัวแปลกๆ จีวรก็ห่มแบบขอไปที เรื่องนี้เป็นการเทียบเคียงเท่านั้นครับ จะเรียกว่าจับแพะชนแกะก็ตามที แต่พิจารณาดูแล้วเรื่องตำนานจากโลกอุดรสู่พระอริยะเจ้าทั้งสามก็เป็นเรื่องที่คล้ายกันตรงกันอย่างไม่น่าเชื่อ

และที่น่าเชื่อที่สุดสำหรับผมคือ พระคุณเจ้าทั้งสามคือ หลวงปู่สรวง หลวงปู่กบและหลวงปู่โอภาสีท่านคือพระอริยะเจ้าโลกอุดร เป็นพระผู้เหนือสมมุติ เหนือโลกอย่างแน่แท้

ในวาระวันสงกรานต์นี้ขออาราธณาบารมีพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้าพระธรรมเจ้า พระอริยะโลกอุดรเจ้า หลวงปู่สรวงผู้วิเศษแห่งภูตะแบง หลวงปู่กบแห่งเขาสาริกา หลวงปู่โอภาสี หลวงปู่ปาน โสนันโท บรมครูพึ่งบุญ จงโปรดประทานพรสิริมงคล อันได้แก่อายุ วรรณะ สุขะ พละ แก่ทุกท่านด้วยเทอญ

สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ

4. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    แจ้งความคืบหน้า เรื่องภาพถ่ายหลวงปู่สรวง ที่จะนำมาแจก ขณะนี้ผมได้นำภาพทั้งหมดไปขอเมตตาจากพระอาจารย์ ซึ่งเป็นศิษย์และเคยอยู่กับหลวงปู่ให้ท่านปลุกเสกให้ พระอาจารย์บอกว่าจะนำยันต์ที่ได้รับจากหลวงปู่สรวงมาลงให้ในภาพด้วย และให้ไปรับภาพหลังวันที่ 20 เม.ย.51 แต่ยังไม่ได้กำหนดวันที่แน่นอนครับ สำหรับความสัมพันธ์ระหว่างหลวงปู่สรวงกับพระอาจารย์ จะนำรายละเอียดมาแจ้งหลังจากได้ภาพมาแล้วครับ

หากท่านใดต้องการภาพหลวงปู่ไว้บูชา จะลงชื่อจองไว้ในกระทู้นี้ หรือทาง PM ก็ได้ครับ รายการนี้ฟรีครับ

5. ทิพยจักร

ขออนุโมทนากับคุณด้วยครับ ได้รูปเมื่อไหร่อย่าลืมส่งให้ผมด้วยนะครับขอบคุณมาก

6. ทิพยจักร

ผมเคยสนทนากับท่านอาจารย์ณรงค์ เผือกเที่ยง ฆราวาสจอมขมังเวทย์ สามารถเป่าทองที่อยู่ในกระดาษสาให้เข้าไปในร่างกายเราได้อย่างน่าอัศจรรย์ ท่านอาจารย์ณรงค์ร่ำเรียนวิชามากับหลวงปู่เพชร หลวงปู่เพชรท่านนี้มีอายุยืนยาวถึง ๑๖๐ ปี เป็นพระเขมร มีวิชาอาคมสูงมาก เดินย่นระยะทางได้ บิณฑบาตรเทวดาได้ และที่สำคัญท่านยังเป็นสหมิกธรรมท่านหนึ่งของหลวงปู่สรวง

แต่เดิมท่านอาจารย์ณรงค์ท่านเองก้ไม่เคยรู้จักหลวงปู่สรวง จนกระทั่งวันหนึ่งมีรถตู้คันหนึ่งพาหลวงปู่สรวงมาที่บ้านท่าน ที่จังหวัดนครสวรรค์ ท่านอาจารย์ณรงค์ก็แปลกว่าใจว่าพระที่ไหนใครพามา ถามลูกศิษย์ที่ขับรถพาท่านมา เขาก็บอกว่าท่านชื่อหลวงปู่สรวงท่านบอกให้ขับมาที่นี่เพราะเหตุใดนั้นไม่ทราบเช่นกัน อาจารย์รรงค์เล่าวว่าหลวงปู่สรวงมาอยู่บ้านท่านนานถึงสามเดือน ตลอดเวลาที่อยู่นั้นท่านแปลกที่สุด เพราะท่านอยากฉันตอนไหนก็ฉันเลย เช่นตอนตีสองท่านก็ลุกขึ้นมาหุงข้าวต้นด้วยตัวท่านเอง เวลาท่านจะนอนท่านจะขุดดินลึกลงไปแล้วเอาตัวปักลงในดินนอนอย่างนั้นแปลกมากๆ ท่านอาจารย์ณรงค์เชื่อว่าหลวงปู่สรวงท่านนี้คือสหมิกธรรมคนสำคัญกับหลวงปู่เพชรอาจารย์ของท่านและยังกล่าวยืนยันแน่นอนว่าหลวงปู่สรวงท่านนี้เป็นพระผู้วิเศษโดยแท้

ปัจจุบันอาจารย์ณรงค์ เผือกเที่ยงยังทำวิชาเป่าทองลงนะหน้าทองอยู่ที่วัดโพธิผักไห่ ทุกวันเสาร์ อาทิตย์และจันทร์ครับ วัดอยู่ที่อำเภอผักไห่เลยครับ หาไม่ยาก ใครมีโอกาสไปจะได้เป่าทองกับท่านค่าครู ๒๐๐ ครับและอยากสอบถามเรื่องหลวงปู่สรวงท่านก็จะเล่าให้ฟังครับ

7. Romli the kid

Romli the kid เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อ่านเรื่องราวของครูบาอจารย์อย่างนี้แล้วทำให้มีกำลังใจในการปฏิบัติและต้องการรักษากายวาจาใจให้บริสุทธิ์ยิ่งๆขึ้น ขออนุโมทนากับคุณทิพยจักร คุณเมาท์ตาอินและคุณเจริญอย่างมากครับ

8. olee

olee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับรูปด้วยคนครับเห็นประวัติท่านแล้วศรัทธาอยากมีไว้บูชา

9. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ 1 ภาพครับ

10. charoen.b

รับทราบ และอนุโมทนากับทุกท่านที่ศรัทธาและต้องการภาพของหลวงปู่สรวงครับ

รบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ทาง PM นะครับ เพราะง่ายต่อการรวบรวมรายชื่อ

มีภาพหลวงปู่สรวง ที่พระอาจารย์ให้ผมมาตอนนำภาพถ่ายไปขอให้ท่านปลุกเสก นำมาให้ชมกัน ภาพที่แจกไม่ใช่ภาพนี้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. charoen.b

ภาพใหญ่เต็มฟ้าเลย ขออภัยด้วยครับ ไม่ได้ย่อขนาดครับผม

12. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ฝากให้คุณทิพยจักร อย่าลืมเผื่อผม ด้วยนะครับ
    แล้วผมจะไปรับกับคุณทิพยจักรอีกที

ขออนุโมทนากับคุณcharoen.b ด้วยครับ

13. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขออนุญาต ย่อภาพหลวงปู่สรวง ของคุณcharoen.b
    มาลงให้ชมกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      2,158
  14. ชัยรัชต์ภูวาปี

ชัยรัชต์ภูวาปี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับรูปด้วยคนครับอยากมีไว้บูชา<!-- / message --><!-- sig -->
    นาย ชัยรัชต์ ภูวาปี
    บริษัท บริดจสโตน ไทร์

700/622 ม. 4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง
    จ.ชลบุรี 20160
    โทร 08533372541

15. sudpob

sudpob เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรับภาพด้วยครับ
    สุดพบ รัตน์นราทร
    226 ถ.เรืองราษฎร์(รัตนสิน)
    อ.เมือง จ.ระนอง 85000

16. off1234

off1234 สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2007
    ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2008
  17. huahin007

huahin007 Active Member

18 ธันวาคม 2007
    ผมเองเป็นอีกคนหนึ่งที่เคารพหลวงปู่สรวงครับ
    ขอความกรุณาส่งภาพหลวงปู่สรวง ให้ผมด้วยครับ

กรุณาส่ง
    ธนวัฒน์ โชติช่วง 2/70 ซ.หัวหิน50 ถ.เพชรเกษม ต.หัวหิน อ.หัวหิน
    จ.ประจวบฯ 77110

ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ

18. charoen.b

ขอขอบคุณ คุณMOUNTAIN ที่เป็นธุระย่อรูปมาให้ดูง่าย ตอนผมสแกนผมเก็บเป็นไฟล์ธรรมดา รูปออกมาก็เลยเป็นอย่างที่เห็น

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งครับผม

19. ทิพยจักร

ภาพของหลวงปู่สรวงทุกภาพ ถือว่าเป็นของศักดิ์สิทธิ์ในตัวครับ เพราะท่านเป็นพระอริยะที่มีฤทธิ์จนคนเล่าขานกันว่าท่านคือผู้วิเศษแห่งภูตะแบง

คนที่ใกลฃ้ชิดกับหลวงปู่จะเล่าเสมอๆว่าหลวงปู่สรวงแปลกที่สุด การห่มผ้าแต่ละวันก็ไม่เหมือนกัน บางวันเอาผ้าลายขึ้นห่มครอง บางวันเอาผ้าขาว บางวันแต่งกายเรียบร้อยเป็นพระภิกษุ

สีผิวท่านแต่ละวันก็ไม่เหมือนกัน บางวันผิวขาวผ่อง แขนกลมกลึงไม่เหี่ยวย่น

บางวันผิวคล้ำไม่น่าดู

บางวันดูแก่ บางวันดูแล้วไม่แก่

นอกจากนั้นคนที่ใกล้ชิดกับหลวงปู่ยังเล่าวว่าบางทีเห็นหลวงปู่ถ่ายหนัก เวลาหลวงปู่ถ่ายท่านจะขุดหลุมแล้วถ่ายลงไป ศิษย์บางคนจะไปช่วยกลบให้แต่พอไปถึงเห็นหลุมถ่ายว่างเปล่าไม่มีอะไรเลย

บางทีเห็นหลวงปู่ย้ำกองโคลนดูสกปรกมอมแมไปหมด เสร็จแล้วหลวงปู่ก็ขึ้นรถ ลูกศิษย์กะจะไปเช็ดรถตนให้สะอาดกลับพบว่าทั้งตัวหลวงปู่และเบาะรถกลับไม่มีคราบขี้โคลนเลย

ตลอดระยะเวลาที่หลวงปู่อยู่ท่านแสดงอะไรหลายต่อหลายอย่างให้เห็น หลายครั้งเป็นแค่ภาพลวงตา โดยเฉพาะความสมปรก ความมอมแมมจากภายนอก ดูเหมือนว่าจะเป็นภาพลวงตาโดยตลอดหรือแม้แต่ตัวของท่านเองที่แต่ละวันเปลี่ยนไปทั้งสีผิว ทั้งความเหี่ยวย่นของร่างกาย การนุ่งห่ม ทั้งหมดเป็นเพียงสมมุติที่หลวงปู่สอนไว้ว่าอย่าไปยึดนั่นเอง

หลวงปู่สรวงจึงนับเป็นผู้วิเศษแห่งภูตะแบงโดยแท้ และยังนับเป็นพระอริยะที่ควรแก่การระลึกถึงกราบไหว้บูชาเป็นที่เจริญศรัทธาแก่ผู้หวังพ้นทุกข์โดยแท้จริง

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

20. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ท่านคงทำเป็นปริศนาธรรม ที่เตือนใจเราให้เกิดปัญญาอย่างเช่นองค์ท่านโดดลงในโคลน แต่กลับไม่เปื้อนในตัวองค์ท่าน คงหมายให้รู้ว่าจิตที่บริสุทธิ์แล้วแม้นอยู่กับกิเลสก็ไม่สามารถทำให้ท่านติดหลงในกิเลสได้มั้งครับ สาธุอัศจรรย์จริงๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้