หลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ วัดเจริญราษฎร์ประชาธรรม (สำนักสงฆ์ในปราบ)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sksontisuk, 19 ธันวาคม 2007.

1. กวีวัฒน์

กวีวัฒน์ สมาชิกใหม่

16 พฤษภาคม 2008
    -วันอาสาฬหบูชา+เข้าพรรษาได้ถวายแรงกายช่วยงานหลวงปู่คำบุ คุตฺตจิตโต พระปฎิบัติดี
    -เข้าพรรษาปีนี้ได้อธิฐานแบบเดิม คือ จงกรม 90 วันไม่ให้ขาดตลอดพรรษา อย่างที่เคยทำมาหลายปี เพื่ออุทิศให้นายเวรของสยามประเทศ

2. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    อนุโมทนาครับ

1. ผมต้องขออนุโมทนากับคุณ manturbo ด้วยครับ เงินทำบุญนั้นได้ไปดำเนินการให้เรียบร้อยแล้วครับวันนี้ พร้อมกับพระบูชา

2. ขออนุโมทนาบุญกับพี่กวีวัฒน์ในการปฏิบัติเดินจงกรมในช่วงเข้าพรรษาด้วยครับผม

วันนี้ผมได้เข้าไปที่วัดในปราบมาครับ และก็ได้ไปคุยถึงเรื่องโครงการที่จะทำ สิ่งที่ได้คุยไปในวันนี้ก็ได้มีความคืบหน้ามาบางส่วนแล้วครับ และคืนนี้ทางหลวงพี่แดงก็จะประสานในโครงการดังกล่าวกับหลวงปู่ชื่นอีกครั้งครับผม หากมีความคืบหน้าอะไรก็จะมาแจ้งให้ทราบน่ะครับ แต่ขอให้ทุกอย่างลงตัวก่อนครับแล้วจะมาแจ้งให้ทราบทั้งหมดครับ แต่รับรองว่าเป็นงานบุญแน่อนครับ

3. sksontisuk

แจ้งคุณ manturbo ครับ

คุณ manturbo ครับ วันนี้ของได้ส่ง EMS ไปแล้วน่ะครับ

EF 4644 1266 TH ครับผม

ถ้าได้รับแล้วรบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยน่ะครับ

4. huahin007

huahin007 Active Member

18 ธันวาคม 2007
    พี่หมูครับชิ้นผานยังพอมีให้ทำบุญบ้างไหมครับ ผมอยากได้ไว้ติดตัวสักชิ้น สาธุน่ะครับ

5. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ข่าวคราวของทางวัดเงียบๆไปนะครับ แต่ก็ติดตามอยู่ตลอด ถ้าจะเข้าไปที่วัดอีก ช่วยแจ้งในบอร์ดล่วงหน้าบ้างนะครับ คุณหมู

6. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ พี่หมูของผมมีประสบการณ์เกี่ยวกับผานของลป.ชื่น อยู่เรื่อยๆครับ ... ส่วนใหญ่จะเกี่ยวกับงาน .. ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีครับ ผมพกผานติดกระเป๋าเสื้อตลอด .. ล่าสุดก็เกี่ยวกับงานที่บริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นส่งมาสอบเกี่ยวกับระบบงาน...ผ่านตลอดครับ ทั้งๆที่ไม่เกี่ยวข้องแต่กลับถูกส่งไปนำเสนอรายงานเป็นกลุ่มแรก .. อยากให้พี่หมูลงข่าวลป.อยู่เรื่อยๆนะครับ .. ตอนนี้พี่หมูจะมีของดีๆอีกป่าวครับ

7. sksontisuk

ด้วยความยินดีครับ

เดี๋ยวพี่หมูจะบอกน้องชายให้น่ะครับ เวลาเขาไปบริจาคเกล็ดเลือดที่โรงพยาบาลศิริราช จะให้เขาติดต่อไปหาน่ะครับ เงินทุกบาททุกสตางค์ก็จะนำไปทำบุญที่วัดให้ครับผม

8. sksontisuk

ครับพี่ sayank

ไม่ได้เงียบอะไรหรอกครับ ช่วงนี้ทางวัดก็ได้มีการพัฒนาไปเรื่อยๆ ส่วนหลวงปู่ชื่นเอง ก็ได้เว้นวรรคและพักผ่อนจากการทำพิธีต่างๆ ซึ่งช่วงต้นปีก็ได้มีงานมามากจนท่านก็อาพาธบ่อยๆ

ส่วนคณะที่มาจากกรุงเทพฯ บ้าง จากต่างจังหวัดอื่นๆ บ้าง ก็มากันที่วัดบ่อยครับ หากมีอะไรก็จะมานำเสนอให้ทราบน่ะครับ

9. sksontisuk

ดีใจด้วยครับ

ดีใจด้วยครับ แต่ไม่เฉพาะคุณ pe16009 น่ะครับ ที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับผาน มีอีกหลายคนครับ แต่ส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยได้มานำเสนอ เพราะการนำเสนอบางครั้งมันมองได้ 2 ด้าน ด้านหนึ่งก็คิดว่านำมาบอกหรือเล่าสู่กันฟัง อีกด้านหนึ่ง เดี๋ยวจะคิดว่าเอามาโม้หรือเปล่า แต่จากผู้ที่ได้ผานไปแล้วมีประสบการณ์มาเล่าเอง อย่างนี้ผมว่าดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องของดีๆ นั้นผมก็ยังไม่มีครับ มีแต่โครงการที่กำลังทำอยู่ครับ ผมและครอบครัวและเพื่อนๆ คิดกันว่าอยากจะสร้างงานบุญร่วมกับหลวงปู่ชื่น โดยเฉพาะกับทางทหารหาญ ตำรวจ และข้าราชการที่ปฏิบัติงานที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ครับ ตอนนี้สิ่งที่คิดจะทำใกล้จะสมบูรณ์ในเรื่องของหลักการแล้ว แต่ผมอยากให้ขั้นตอนสมูบรณ์ถูกต้องก่อน แล้วก็จะมาบอกบุญกันให้ทราบน่ะครับ หากเพื่อนๆ คนใดอยากได้ทำบุญร่วมกันผมก็ยินดีครับผม

สาเหตุที่คิดทำนั้นก็เพราะ ทหารหาญ ตำรวจ และข้าราชการดังกล่าวที่ลงไปปฏิบัติหน้าที่ๆ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้นั้น เขาเสียสละให้กับพวกเราอย่างมากเพื่อดูแลความสงบเรียบร้อย แต่บางคนในครอบครัวของเขาก็ต้องเสียชีวิตไป ตรงนี้พอพูดขึ้นมาทางหลวงปู่ก็เห็นด้วยครับ ผมยืนยันว่าเกี่ยวกับเรื่องราวของ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้นั้น หลวงปู่อยากช่วยเต็มที่ครับ หากมีอะไรคืบหน้าก็จะนำมาบอกบุญกันให้ทราบอีกครั้งน่ะครับ

ช่วงนี้หลวงปู่ก็ไม่ได้ทำพิธีปลุกเสกอะไร บางคนก็อยากได้ผาน แต่ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ถ้าอยากได้ไปบูชาเพื่อทำบุญ สัก ชิ้นสองชิ้น ผมก็จัดไปให้ครับ ตรงนี้ก็กำลังคิดว่าจะหาผานมาทำถวายหลวงปู่ชุดใหม่เหมือนกันครับ

10. lekgunner

lekgunner เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    มาให้กำลังใจและร่วมสนับสนุนเต็มที่ครับพี่หมู

11. sksontisuk

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับน้องเล็ก ผมเต็มและเกินร้อยอยู่แล้วครับผม

12. sksontisuk

มิได้ไปไหน

เมื่อวานได้รับสายจากคุณ not jindamanee ก็ต้องขอขอบคุณมากครับที่กรุณาโทรมาสอบถามทุกข์สุขว่าเป็นอย่างไร แต่ก็อดดีใจไม่ได้ที่น้อง not เขาก็ได้งานใหม่ที่ตนเอง happy ดีแล้วครับ ทำงานให้มีความสุข สนุกกับสิ่งที่ทำ เอาใจช่วยเสมอให้ก้าวหน้าไวๆน่ะครับ

ส่วนที่สอบถามว่าทำไมเงียบๆ ไป ก็ไม่ได้ไปไหนครับ เพียงแต่หลังจากที่ทางวัดในปราบนั้นมีงานพิธีต่างๆ มากมายก่อนหน้านี้ ช่วงนี้ก็เว้นวรรคกันไปครับ เพื่อให้หลวงปู่ได้มีโอกาสพักผ่อนบ้างก็เท่านั้น ส่วนตัวผมแล้วก็ยังมีเข้าไปที่วัดอยู่เป็นช่วงๆ เสมอครับ มิได้ขาดหายไปไหน เมื่อวานก็เพิ่งเข้าไปที่วัดมาครับพอกลับมาจากวัดก็เลยหาอะไรมานั่งทำนิดหน่อย โดยเอาสิ่งที่เป็นมงคลของหลวงปู่มาทำเพื่อไว้บูชาติดตัวครับ

ที่ทำก็คือเอาดอกดาวเรืองในงานพิธีปลุกเสก ผานชิ้นเล็กๆ เกศาหลวงปู่ และชานหมากที่ท่านได้เมตตาคายให้จากปากที่เหลือนิดหน่อย โดยทั้งหมดผมก็ถือว่าเป็นของมงคล 4 อย่างที่นำมาเข้าไว้ในหลอดแล้วอุดหัวท้ายครับ กะว่าจะนำไปเลี่ยมพลาสติคกันน้ำก่อนที่จะนำมาบูชาขึ้นคอครับ ที่ทำก็มิได้มีวัตถุประสงค์อะไรหรอกครับ ทำเพราะศรัทธาในตัวหลวงปู่ เวลาทำก็จะเกิดสมาธิดีครับผม ดูได้จากรูปท้ายกระทู้ครับ

ส่วนพระบูชาของคุณ man turbo นั้นผมก็จัดการมาให้เรียบร้อยแล้วครับ จะรีบดำเนินการให้น่ะครับ

และคุณ huahinก็คงจะได้รับผานไถเรียบร้อยแล้วน่ะครับ หากจะทำบุญก็ทำบุญที่ไหนก็ได้ไม่ต้องส่งปัจจัยมาให้ผมหรอกครับเสียดายค่าโอนเปล่าๆ ไหนๆ ก็อยู่แถวศิริราชแล้ว เวลาเจอผู้ใหญ่ที่มีอายุมากๆ หรือเจอพระที่อาพาธก็ทำบุญไปได้เลยน่ะครับ ได้บุญเหมือนกัน หลวงปู่ชื่นก็ได้บุญเช่นกันครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      165.1 KB
      เปิดดู:
      86
  13. sksontisuk

ส่วนที่บางครั้งมีคนโทรมาถามผมว่า ผานไถหลวงปู่ใช้ดีหรือเปล่า ผมก็ตอบไปว่า แล้วท่านๆ ทั้งหลายมีความเชื่อหรือมีความศรัทธามั้ย เพราะถ้าไม่มี 2 สิ่งนี้ถึงมีไปก็ไม่ได้มีความหมายใดๆ ทุกอย่างมันอยู่ที่ศรัทธา และการนำไปใช้ในทางที่ดีครับผม ส่วนดีหรือไม่ดีนั้นผมเองไม่เคยคิดจะฟันธงอะไร แต่ที่แน่ๆ ที่วัดในปราบนั้น ผานไถมีเท่าไหร่ก็ไม่เคยเห็นมีตั้งไว้ให้บูชาหรอกครับ มีเท่าไหร่ก็หมดอันนี้เรื่องจริง และตัวผมเองเวลามีปัญหาหรืออุปสรรคเรื่องงานบางครั้งก็อธิษฐานขอบารมีหลวงปู่ช่วย ก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีครับผม บางครั้งก็ได้รับความช่วยเหลือจากผู้อื่นแบบที่ไม่น่าเชื่อว่าเขาจะช่วยก็มีครับ เหมือนกับผ่านไปได้ด้วยดี อีกอย่างผมเองก็เป็นคนที่ต้องเดินทางบ่อยๆ การใช้เส้นทางบนถนนหลวงสายเอเซียของทางภาคใต้นี่ เมื่อก่อนผมจะเจอด่านเรียกตรวจบ่อยครับ แต่หลังๆ นี่ผมสังเกตุว่าเหมือนเขาจะเรียกเราตรวจ แต่ก็โบกให้ไปทุกครั้งเหมือนกันมันก็แปลกครับ

14. manturbo

manturbo Active Member

14 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณมากครับพี่หมูที่เป็นธุระให้ ผมรบกวนหลายครั้งแล้ว หลอดตะกรุดสวยมากครับ ดูขลังดีจัง แถมยังใส่ผานเล็กๆได้ด้วยหรือครับ เยี่ยมจริงๆ

ขอแสดงความนับถือ
    ภัทรวุธ ศิลาพันธ์

15. not_jindamanee

not_jindamanee สมาชิกใหม่

จริงอย่างที่พี่หมูพูดเอาไว้นะครับ
    อาจารย์ผมเคยสอนไว้ว่าการใช้วัตถุมงคลต่าง ๆ ให้เกิดผลสูงสุดนั้นต้องมี
    1.ความเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาลงในวัตถุมงคลนั้น ๆ อย่างแท้จริง
    2.ความศรัทธาต่อครูบาอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาลงในวัตถุมงคลนั้น ๆ
    3.และข้อสุดท้ายคนที่ใช้ต้องอยู่ในศีลธรรมอันดี

วัตถุมงคลชิ้นนั้น ๆ ก้อจะเกิดประสบการณ์ที่ดีแก่ผู้ใช้นั้นเอง

16. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

รองานบุญอยู่นะครับ พี่หมู

ช่วงนี้ รักษาเนื้อ รักษาตัว ด้วยครับ พี่

อนุโมทนา ครับ

17. sksontisuk

ขอบคุณมากครับคุณบอย หายเงียบไปเลยน่ะครับ แล้วทางโน้นมีอะไรดีๆ บ้างหรือเปล่าครับ มีอะไรก็มาเล่าสู่กันบ้างน่ะครับ

สำหรับเรื่องงานบุญนั้น ตอนนี้รอความชัดเจนก่อนครับ เพราะสิ่งแวดล้อมอาจจะทำให้โจทย์ที่เราตั้งไว้มีการเปลี่ยนแปลงได้ครับผม ส่วนการทำบุญทำที่ไหน ทำอย่างไรก็ได้บุญเหมือนกันครับ 5555

18. manturbo

manturbo Active Member

14 สิงหาคม 2006
    สวัสดีพี่หมู สบายดีไหมครับ งานยุ่งไหมพี่ แล้วเรื่องทำบุญเอายังไงครับ สู้ต่อไปครับ

ขอแสดงความนับถือ
    ภัทรวุธ ศิลาพันธ์

19. sksontisuk

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทั้งหลาย ผมเองก็ได้ห่างหายไปจากกระทู้นี้นานพอสมควร ก็อย่างที่บอกไว้นั่นแหละครับ เว้นวรรคไปบ้าง การเว้นวรรคก็เป็นการเว้นวรรคจากกิจกรรมต่างๆ ที่จะต้องเข้าไปที่วัดในการนำเรื่องมานำเสนอให้เพื่อนๆ ได้ทราบกัน เพราะหลังจากพิธีกรรมเมื่อเดือนมิถุนายน หลวงปู่เองก็จะได้มีโอกาสพักผ่อนบ้าง เราก็ควรจะให้ท่านได้พักผ่อนกันจริงๆ

แต่เมื่อวันอังคารที่ 26 สิงหาคมที่ผ่านมา หลวงปู่ท่านได้เมตตาปลุกเสกผานไว้อีกชุดหนึ่ง เนื่องจากลูกศิษย์ลูกหาทั้งหลายมาที่วัดเพื่ออยากหาผานไปบูชาติดตัว แต่ทางวัดไม่มี ดังนั้นหลวงปู่ท่านจึงเมตตาทำขึ้นมาให้ ครั้งนี้ผมเองไม่ได้เข้าไปครับ ได้แต่ฝากหลวงพี่ที่สนิทกันช่วยเอาผานที่มีอยู่เข้าปลุกเสกอีกรอบหนึ่ง แต่ครั้งนี้ไม่ได้จัดพิธีใหญ่โตอะไร ท่านปลุกเสกในพรรษาตามแบบดั้งเดิมที่ท่านเคยทำในสมัยช่วงปี 2548 คนที่เคยร่วมในพิธีปี 2548 เขาว่าบรรยากาศเหมือนเมื่อก่อนที่หลวงปู่ยังไม่ค่อยมีคนรู้จักเลยครับ ทำให้คนที่รู้และทราบข่าวอยากนำผานมาเข้าพิธีเป็นอย่างยิ่ง

หลวงพี่เล่าให้ฟังว่าก่อนที่จะปลุกเสก ไฟฟ้าทั้งหมดดับ และพอเริ่มจะปลุกเสกฝนก็ตกลงมาอย่างแรง ไฟที่ดับก็ดับนานไปถึงตอนที่ท่านปลุกเสกเสร็จ พอท่านปลุกเสกเสร็จ ไฟฟ้าก็ติด และฝนก็หยุด หลวงพี่ฝากบอกว่าอย่างนี้ดีสุดๆ เวลาปลุกเสกผานถ้ามีฝนด้วยจะดีมากๆ เอาเป็นว่าท่านได้ทำสิ่งที่ดีๆ ของที่ดีๆ ให้ลูกหลานไว้ได้ใช้บูชาติดตัวกันอีกครั้งหนึ่ง ผมเองก็ได้ทำขึ้นมาใหม่ได้นิดหน่อย เพราะพี่ชายส่งผานมาจากทางอุบล ของที่ฝากเข้าปลุกเสกทั้งหมดผมยังไม่ได้เข้าไปรับเลยครับ วันนี้ผมจะเข้าไปรับ และถ้ามีโอกาสจะถ่ายรูปของชุดที่เข้าปลุกเสกนี้มาให้ดูกันครับ

ก็ถือว่าเป็นความเคลื่อนไหวที่อยากหยิบเอามาฝากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ทั้งหลายที่นับถือและศรัทธาในพระเดชพระคุณหลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ แห่งวัดในปราบมาให้ทราบกันน่ะครับ

20. sksontisuk

หลวงปู่ชื่น

จากที่ผมได้กล่าวมาในกระทู้ก่อนหน้านี้ ทางวัดเองก็ได้ทำผานขึ้นมาชุดหนึ่ง เพื่อให้หลวงปู่ชื่นได้ปลุกเสกด้วยในวันที่ 26 สค. 51 ที่ผ่านมา เอาเป็นว่าหากใครแวะเวียนไปวัดก็สามารถบูชาผานไถจากที่วัดได้เช่นกันครับ แต่ขอแนะนำว่าให้รีบหน่อย ทำไมต้องรีบสาเหตุก็เพราะ ช่วงหลังๆ นี่มีทัวร์มาจากสิงค์โปร์มาเลย์ไปที่วัดบ่อยมากครับ และผมก็งงว่าพวกคนสิงค์โปร์และมาเลย์นั้นเขารู้จักเรื่องผานได้อย่างไร เห็นว่ามาบูชากันไปที่ละหลายๆ ดอกครับ

ของดีๆ ทางใต้นี่ พอโดนพวกสิงค์โปร์ และมาเลย์บุกทีไรเป็นน่ากลัวทุกทีครับ อย่างหลวงปู่ทวดก็เช่นกัน สมัยที่พระอาจารย์นองยังไม่มรณะภาพ พวกนี้แห่กันไปที่วัดบ่อยมากๆ ครับ ผมเคยเห็นมาด้วยตาตนเองแล้วเช่นกัน