สมเด็จองค์ปฐม 400 บาท ยอดเยี่ยมการคุ้มครอง มีผลในอนาคตอันใกล้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 22 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    3.ผมมีเจตนาอนุโมทนาบุญกับคุณมหาหินในทุกกระทู้ที่มีโอกาสผ่านตาผม แล้วผมอ่าน ผมเข้าใจในความศรัทธา และความรักของคุณมหาหินที่มีต่อพ่อเพียงใด ว่ามีมากใกล้เคียงผม หรือมากกว่าเพียงใด ดังนั้นผมจะไม่ทำร้ายลูกพ่อด้วยกันด้วยกรรมบถ 10 ประการครับ

กรรมบถ 10 ทางกายมี 3 คือ
    1. ไม่ฆ่าสัตว์
    2. ไม่ลักทรัพย์
    3. ไม่ประพฤติผิดในกาม
    ทางวาจา มี 4 คือ
    1. ไม่พูดปด
    2. ไม่พูดคำหยาบ
    3. ไม่พูดส่อเสียดยุยงให้เขาแตกร้าวกัน ไม่นินทา
    4. ไม่พูดเพ้อเจ้อเหลวไหล
    ทางใจ มี 3 คือ
    1. ไม่คิดอยากได้ทรัพย์สมบัติของบุคคลอื่น โดยไม่ชอบธรรม
    2. ไม่จองล้างจองผลาญใคร คือ ไม่พยาบาท ความโกรธยังมี
    3. มีความเห็นถูกคือ สัมมาทิฏฐิ มีความเห็นตรงตามที่พระพุทธเจ้า
    สอน ไม่คัดค้าน

...ในโลกที่เป็นทิพย์ ผมรู้สึกด้วยใจว่าท่านปู่พระอินทร์ และท่านย่ารู้เจตนาผมดีว่าผมไม่มีจิตที่หลบหลู่ครูบาอาจารย์ พระสงฆ์องค์เจ้า

2. :::เพชร:::

1
    4.หากผมย้อนรำลึกไปถึงเหตุการณ์ช่วงก่อนวันที่ท่านจะมรณภาพ(หลวงพ่อ..ลูกขออนุญาตนะครับ) ช่วงนั้นไม่มีใครทราบว่าหลวงพ่อจะจากพวกเราไป ไม่มีใครสนใจวัตถุมงคลอะไรในช่วงนั้น ทุกคนห่วงแต่องค์ท่านเท่านั้น ทราบแต่ว่าหลวงพ่อกำลังไม่ค่อยสบาย ได้แต่ส่งกำลังใจจากใจถึงใจพ่อเท่านั้น......เมื่อขณะท่านจากเราไปแล้วในช่วง 7 วันก็ยังพอมีคนถามหา หรือเก็บวัตถุมงคลท่านที่ซอยสายลม พวกเราทราบจากการเปิดเผยของพระที่วัดท่าซุงในช่วงไปงานวันมรณภาพท่านวันที่ 30 ตุลาคม 2535 ถึงราคาบูชาวัตถุมงคลที่ปรับขึ้นกี่เท่าๆตามคำสั่งองค์หลวงพ่อ ผมจำไม่ได้ขึ้นใจว่า ช่วงนั้น รายการให้บูชาวัตถุมงคลสมเด็จองค์ปฐมลอยองค์รุ่น 3 ที่คุณมหาหินนำภาพมาลงนั้นเปิดให้บูชาแล้วหรือไม่? อันนี้จำไม่ได้จริงๆ ถ้าทันจริงๆ รุ่นนี้ราคาถูกกว่ารุ่นก่อนหน้าท่านน่าจะหมดก่อนนะครับ อันนี้เป็นข้อสันนิษฐาน เจ้าหน้าที่ที่ช่วยเหลือจ่ายวัตถุมงคลก็ล้วนเป็นบุคคลที่รักพ่อมากกว่าวัตถุ เพราะฉนั้นหากไม่เจาะลึกลงไปจริงๆ ก็ไม่มีใครทราบเลยจริงๆ ราคาติดเท่าไหร่ก็เท่านั้นตามป้าย แต่ผมจำได้ว่าผมได้องค์ปฐมรุ่นนี้ราวเดือนมกราคม หรือกุมภาพันธ์ 2536 ผมได้เก็บไว้เพียง 4-5 องค์เท่านั้น และวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ผมก็ไม่ได้มีไว้เพื่อจำหน่ายแต่ประการใด และไม่ได้มีมากมายขนาดนั้น แต่มีเพื่อระลึกว่าครั้งหนึ่งเรามีโอกาสได้ร่วมบุญกับท่าน สามารถตายตาหลับได้แล้วครับ ท่านพาผมไปรู้จัก ไปถวายสังฆทานกับพระสุปฏิปัณโณอยู่หลายองค์ หลายๆองค์ก็ยังดำรงขันธ์อยู่ในทุกวันนี้ หลายๆองค์ท่านก็จากเราไปแล้ว นี่คือเหตุผลที่ผมมีพระเครื่องที่ท่านให้จากการร่วมบุญกับท่าน...ดังนั้นคุณมหาหินอย่าได้แปลความทำร้ายผมเลยว่า การที่ผมเห็นแย้งกับคุณมหาหินแล้ว จะไปลบหลู่องค์หลวงพ่อ และหลวงพี่ท่านเลยนะ... หากสมมุติว่า ข้อความที่คุณนำช่วงเวลาทำพิธีคือวันที่ 9 ตุลาคม 2535 เวลา 23.00 น. ตามบันทึกของหลวงพี่วิรัช(กราบขออโหสิกรรมหลวงพี่วิรัชด้วยครับที่เอ่ยถึง)ในหนังสือ 2 เล่มนี้ถูกต้อง และ บันทึกที่ผมเก็บตกมาเล่าให้ฟังนั้นก็ถูกต้อง สิ่งที่เกิดขึ้นตรงนี้ คุณมหาหินพอจะมองเห็นความผิดพลาดอะไรบางอย่างหรือไม่ครับว่า มีความผิดพลาดตรงไหน...ผมไม่ได้หมายความว่า บันทึกของหลวงพี่วิรัชไม่ถูกต้องนะครับ ผมขอเรียนถามตรงนี้ก่อนว่า สมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ 3 นี้มีแบบพิมพ์แบบนี้แบบเดียวหรือครับ แบบที่คุณมหาหินนำมาลงในเวปนี้นั้นเป็นรูปหล่อลอยองค์ชุบทอง แต่ที่ผมจำได้แม่นยำคือ สมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ 3 นี้ก็มีอีกพิมพ์เป็นแบบสี่เหลี่ยมแบบพระผงของขวัญของหลวงพ่อวัดปากน้ำ รุ่นนี้มี เนื้อทองคำ เนื้อนวโลหะ และโลหะชุบทอง(คืนนี้ผมจะนำภาพมาให้ดูกัน) ผมกำลังจะบอกคุณมหาหินว่า เป็นไปได้ไม๊ครับว่า ข้อความในหนังสือที่คุณนำของหลวงพี่วิรัชมา post นั้นความจริงคือสมเด็จองค์ปฐม รุ่นที่ 3 พิมพ์สี่เหลี่ยม แทนที่จะเป็นสมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ 3 แบบลอยองค์ที่ post ภาพไว้...

3. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเหมือนกันครับว่านิสัยคนไทยก็แบบนี้ อะไรที่ว่าดีก็เฮโลกันไป คนที่ศรัทธาจริงๆอยากได้ไปบูชาก็เสียโอกาสไป
    ผมก็อยากได้ไว้บูชาสักองค์แต่ยังไม่มีโอกาส ฟังแบบนี้แล้วถ้าเค้าเอาไปบูชาจริงๆไปแจกญาติพี่น้องก็ตื้นตันแทนครับ
    เพราะผู้ศรัทธาหลวงพ่อฯ มีมากจริงๆ เงินเข้าวัดเพิ่มอีกโข แต่ถ้าบูชาไปเพื่อหวังปล่อยต่อทำกำไรก็เศร้าใจครับ
    แบบที่เค้าว่าจริงๆครับว่า ของดีไม่ค่อยมีคนอยากบอกต่อเพราะบอกแล้วก็กลายเป็นแบบนี้

เมื่อไม่กี่วันมานี้ อยู่ดีๆเพื่อนก็เอาพระที่เป็นแหนบมาให้ เราก็ไม่ได้คิดอะไรพอพลิกดู... อ้าว !! มาจากวัดท่าซุง เหมือนที่เคยดูที่พี่มหาหินไปแจกพระที่ภาคใต้(ตอนดูมีความคิดแวบนึงอยากได้ไว้บูชาเหมือนกัน) สอบถามได้ความว่า เพื่อนที่ทำงานเค้าไปทำบุญที่วัดแล้วนำมาฝาก แต่เค้านึกยังไงไม่รู้อยู่ดีๆอยากให้เราก็เลยยกให้ แปลกมากครับ สงสัยหลวงพ่อฯจะกรุณาผม สาธุ..

4. mayongnes

mayongnes เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าว กับ พระหางหมาก ก็สวยครับ

5. mayongnes

6. :::เพชร:::

1
    อยู่ที่ความศรัทธาเท่านั้นครับไม่ว่า จะทัน หรือไม่ทันท่านก็ตามครับ หากนำคำ"ของฝากจากพ่อ"มาดู ".....พ่ออยู่กับลูกตลอดเวลา ถึงแม้ว่าร่างกายกายาของพ่อจะสลายไป แต่ใจของพ่อยังอยู่กับใจของลูก ลูกจะไปไหนก็ชื่อว่าพ่อไปด้วย ช่วยลูกทุกประการ"

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      70.4 KB
      เปิดดู:
      75
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2006
  7. คัมภีร์

คัมภีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าวกับพระหางหมากนั้นผมบูชาไว้แล้วครับ กะว่าถ้าได้สมเด็จองค์ปฐมมาคราวนี้จะได้ครบ 3 แล้วจะอาราธนาขึ้นคอน่ะครับ .. เป็นอันว่าอด เศร้าต่อ เฮ้อ

ปล. ถ้าท่านใดมีสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 นี้ไว้บูชาหลายองค์ จะเมตตาแบ่งให้ผมเช่าซัก 1 องค์ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2006
  8. สิงหราข

สิงหราข เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ผมก็ส่งธนาณัติไปบูชาเหมือนกันที่วัดส่งแบบEMSด้วย นี่ก็2อาทิตย์แล้วส่งสัย ถ้าจะไม่ได้ซะละมั้ง ใครไปเช่ามาหลายองค์แบ่งให้มั้งได้มั้ยครับ

9. สิงหราข

สิงหราข เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ถามท่านผู้รู้ด้วยครับ....ถ้าผมจะสร้างสมเด็จองค์ปฐมเพื่อมอบให้พ่อแม่ครูอาจารย์แจก(เน้นแจก) ควรทำอย่างไรต้องอธิษฐานหรือขออนุญาติใครหรือไม่โดยปรกติผมก็สร้างพระแจกบ่อยๆ ได้20000องค์แล้วแต่ไม่เคยคิดสร้างเป็นแบบสมเด็จองค์ปฐมครับ ผู้สร้างต้องมีบารมีมากพอหรือไม่ ถ้าคนธรรมดาสร้างจะมีอันเป็นไปหรือไม่ (ผมตั้งใจไว้ว่าจะสร้างพพระแจกให้ได้84000องค์ )

10. กะหล่ำปลี

กะหล่ำปลี เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    วันศุกร์ที่แล้ว ผมไปวัด ตอนนั้นพระท่านบอกเหลือประมาณ 4000 องค์
    ผมบูชามาทั้งหมด 17 องค์ครับ ใจจริงอยากเก็บมากกว่านี้ แต่ปัจจัยไม่พอ
    ถามว่าทำไมเอามาเยอะแยะ
    ตอบว่า ส่วนใหญ่ที่บูชาคนละมาก ๆ นั้น มีหลายกรณีครับ
    อย่างของผม มีคนฝาก 16 องค์ รวมของผมอีก 1 เป็น 17 องค์ครับ
    คิดว่าส่วนใหญ่ท่านที่เอาไปเยอะ ๆ ก็น่าจะมีคนฝากบูชาเช่นกันครับ
    อีกกรณีหนึ่งคือ ตั้งใจเก็บไว้ เพราะทราบว่าต่อไปอีกไม่นาน แพงมากแน่ๆ ครับ อันนี้คงตั้งใจเก็บให้ลูกหลานรุ่นหลัง ๆ ครับ
    กรณีสุดท้าย คือพวกที่เอาไปเก็งกำไรครับ อันนี้ไม่ขอกล่าวแล้วกันนะครับ

โมทนาครับ
    ปล.ผมคิดว่าถ้าถึงโอกาสที่เราจะได้ ท่านก็มาหาเองแหละครับ ผมเองก็เพิ่งจะได้เหรียญทำน้ำมนต์มา โดยที่ไม่ได้ขวนขวายหามาแต่อย่างใดครับ

11. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    เคารพศรัทธาครูบาอาจารย์องค์ไหนที่จะเป็นผู้ประกอบพิธีพุทธาภิเษก
    ก็ต้องกราบเรียนถามท่านเองละครับ จึงจะสมควร

12. mayongnes

คุณ Khampee ลองสวดมนต์ อทิษฐานถึง สมเด็จองค์ปฐมท่านดูนะครับ ผมเคยลองครับ พระที่หมดไปนานแล้วผมก็ได้ครับ ผมจะลองถามถึง เพื่อนๆดูให้ครับ

13. กะหล่ำปลี

กะหล่ำปลี เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ชุบทองใหม่เป็นพุทธบูชาครับ บูชาท่านด้วยทองคำ ดีมากครับ
    พระก็สวยขึ้นครับ
    ราคาก็แล้วแต่ร้านและขนาดของพระที่เราจะชุบนะครับ
    ผมเคยชุบเหรียญ เมื่อก่อน 20 บาท เดี๋ยวนี้ประมาณ 30 บาทครับ ไม่แพงครับ

14. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    รุ่น 3 ทันหรือไม่ทัน คงไม่ใช่ประเด็นหลัก หากเรามีความเคารพในองค์หลวงพ่อ เคารพและเชื่อมั่นต่อสมเด็จองค์ปฐม ผมว่าทันหรือไม่ทัน ไม่ใช่สิ่งที่น่าสนใจ แต่สำหรับท่านผู้ที่ยังลังเลใจ แค่เพียงต้องการทราบว่าทันหรือไม่ทัน ถ้าทันก็จะไปบูชานั้น ท่านไม่มีโอกาสแล้วครับ เพราะที่วัดหมดแล้วครับ

15. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สำหรับท่านที่ส่งธนาณัติไปแล้วและยังไม่ได้รับพระ ไม่น่าเป็นห่วงครับ เพราะยังไงท่านต้องได้แน่ๆ แต่อาจช้าหน่อยครับ เพราะทราบว่าท่านที่โทรไปสั่งจองลงชื่อไว้ หรือส่งธนาณัติไป พระท่านจะกันเอาไว้ให้แล้วครับ

16. Pattana

คิดเหมือนกันครับ และยินดีด้วยครับที่ไม่ลังเล ทำให้ได้สมบัติพ่อไว้

17. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    ตอนแรกผมกะจะส่งธนาณัติพรุ่งนี้พอดี พอมาอ่านกระทู้แล้วจ๋อยครับ -_-'

18. Pattana

คุณ KRAILERK ครับ คุณได้มีโอกาสไปที่วัดแล้ว แล้วทำไมคุณไม่บูชามาด้วยละครับ ในเมื่อคุณก็เห็นคนอื่นเขาบูชากัน คนละ 50 คนละ 100 องค์ หรือว่ายังลังเลครับ หรือคิดว่ายังคงไม่หมด เพราะผมเองก็ฝากคนอื่นเขาไปบูชามาให้เหมือนกัน ตอนนี้ที่ผมก็มีอยู่ xx องค์ครับ ผมจะแบ่งให้ท่านที่พลาดโอกาสได้บูชากันในราคาเดิม องค์ละ 400 บาท จำนวน 10 องค์ โดยให้ท่านละ 1องค์เท่านั้น ซึ่งผมจะเป็นผู้ที่ตัดสินใจเอง ว่าผู้ใดจะได้บ้าง โดยขอสงวนสิทธิ์ให้กับท่านที่ไม่มีความลังเลเท่านั้นะครับ

19. Pattana

คุณ khampee คุณอย่าเพิ่งเศร้าครับ ผมจะแบ่งให้บูชา 1 องค์ ตามราคาวัดท่าซุง ขอค่าส่งให้ผมด้วยนะครับ

20. Pattana

สำหรับคุณ mayongnes นั้น ผมเคยเห็นคุณร่วมทำบุญในเวปพลังจิตนี้ มาก็เยอะ ผมขอร่วมโมทนา ด้วยการขอมอบให้คุณ 1 องค์ครับ

นี่ก็เป็น 1 กระทู้ที่คุณร่วมทำบุญ ขอโมทนาครับ

<FORM action=showpost.php><TABLE class=tborder style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>ชื่อกระทู้: เชิญบูชาพระคำข้าวและพระหางหมาก มีอย่างละ 10 องค์ โดยคุณมหาหิน
    ดูแบบคำตอบเดียว
    </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post #293301 --><TABLE class=tborder id=post293301 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="FONT-WEIGHT: normal"><!-- status icon and date -->[​IMG] 08-08-2006, 12:45 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#21 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>mayongnes<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_293301", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    [​IMG] อัลบั้มรูปส่วนตัว
    <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 44[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_293301><!-- message -->ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี คุณณัฐพัชร จันทรสูตร ที่ ธนาคารกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) เป็นเงิน 6400 บาทครับ วันที่ 08/08/06 เวลา 12.04 เลขที่
    C631B196 สำหรับโครงการพระไตรปิฎก ฉบับเวปเวอชั่น โดยคุณ มหาหิน รับเป็นพระคำข้าว 2 องค์ พระหางหมาก 2 องค์

<!-- / message --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mayongnes : 08-08-2006 เมื่อ 01:02 PM.
    <!-- / edit note -->
    </TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 293301 popup menu -->
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>mayongnes</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ mayongnes</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่ง Email ถึง mayongnes</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ mayongnes</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>เพิ่ม mayongnes ในรายชื่อคู่หูของคุณ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 293301 popup menu --><!-- / post #293301 --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack --><TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=tfoot align=middle><INPUT class=button onclick=self.close() type=button value=ปิดหน้าต่างนี้></TD></TR></TBODY></TABLE></FORM><SCRIPT type=text/javascript><!-- // Main vBulletin Javascript Initialization vBulletin_init(); // Initialize 'Active' Table Cells //activecells_init();//--></SCRIPT>

<CENTER>Page generated in 0.68523 seconds with 11 queries</CENTER>

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้