สมเด็จวัดระฆังรุ่น100ปี 2515เช่ากันเท่าไหร่ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 13 มีนาคม 2007.

1. MACHID

MACHID Active Member

องค์แชมป์ถือว่าผิวยังเดิม ๆ อยู่ใช่ไหมครับ ส่วนของผมได้ผ่านการใช้มาบ้าง รู้สึกว่าผิวจะไม่ค่อยดีเท่าไร พี่ ๆ ทุกท่านช่วยสอนหน่อยครับ หรือผมดูผิดไป

2. MACHID

วันนี้ไปตามหาที่ซีเอ็ด และ B2S แต่ไม่เจอครับ สงสัยต้องหาซื้อผ่านหน้าเวบ เห็นแว่บ ๆ ราคาพันกว่าบาท

3. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    น่าจะหมดไปจากร้านธรรมดาแล้วนะครับ คงต้องซื้อตาม Web อย่างที่ว่า

4. brutus

หาเจอแล้วฝากดูเอกลักษณ์ องค์นี้ให้ด้วยนะครับ ได้มาละ บางขุนพรหม 17 จริงๆแล้ว ต้องพิมพ์เส้นด้าย พบเจอน้อย กว่า 3 จุด หรือ 5 จุด อีก แต่จะสู้ พิมพ์ใหญ่วัดระฆัง 100 ปี ได้ไหมนะนี่ และไม่รู้ว่าจะเอากลับคืนสู่ยุทธจักรไปทวงเอาแชมป์คืนจะดีไหม อิ อิ อิ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. MACHID

สวยจัดเลยครับ

6. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

100 ปี วัดระฆัง ราคาไปแรงกว่า บางขุนพรหมปี 17 เยอะครับ และราคาแรงกว่ามาตั้งนานแล้วด้วยครับ

แต่บางขุนพรหมปี 17 ที่นำมาลงโชว์ก็สวยครับ ผมก็มีอยู่ 2 องค์ มี 1 องค์ ติดที่ 2 งานสมุทรปราการ

อีกองค์เลี่ยมทองไปแล้ว

7. brutus

การเลี่ยมพระเนื้อผงนี่ ควรจะใส่ตลับใช่ไหมครับ เพราะความแข็งแรงจะมากกว่า และ ผมเห็นหลายองค์เลย ไปเลี่ยมพลาสิกแบบกันน้ำ เนื้อพระไม่สัมผัสอากาศ นานๆ ไป เริ่มแห้งไปเรื่อยๆ สุดท้ายมีเนื้อพระบางส่วนป่น เป็นผงออกมาเลย ต้องมานั่งแก้กันทีหลัง
    เคยไปถามร้านทองแบบ เลี่ยมแบบกรอบ ไม่ใช้ตลับ เขาก็บอกว่าเลี่ยมแบบไม่กันน้ำก็ได้ พอจะทราบไหมครับว่าเขาทำอย่างไรครับ ส่วนแบบตลับก็มีแบบเปิดหลังได้นี่ น่าจะดี แต่บางท่านก็กลัวว่าจะไม่แช็งแรงอีก
    ส่วนตัวว่าราคา บางขุนพรหม 17 น่าจะขยับขึ้นมาเรื่อยๆ นะครับ เพราะ 09 ก็ขยับ ไปไกลแล้ว แต่อาจจะไม่แรงเท่า 100 ปี ตอนแรกผมก็ไม่มีหรอกครับ เลยต้องรีบเก็บ องค์สวยๆ ไว้สักหน่อย

8. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    พวกเนื้อผงผมว่าใส่เป็นตลับพระดีกว่า
    ส่วนตัวผมไม่กล้าเอาพระไปเลี่ยมพลาสติกกันนำครับ

9. รักร้อย

รักร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณ gunnnose ตรายางชัดดีน่ะครับ เท่าที่ผมดู
    พิมพ์ทรงน่าจะเป็นพิมพ์เส้นด้ายน่ะครับ หรือไม่ลองถ่ายรูปให้ตรงๆดูอีกทีน่ะครับ เผื่อผมมองมุมผิดไป ด้วยความเคารพ คนรักร้อยปีครับ

10. gunnnose

ขอบคุณครับรักร้อย
    แต่ตำหนิที่ผมดูมาน่าจะเป็นพิมพ์ไข่ปลาเลือนนะครับผม
    ที่ผมวงไว้ ดูในภาพอาจจะไม่เห็นตำหนิ
    แต่ส่องกับองค์จริงจะเห็นตำหนิรอยยุบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. MACHID

อยากได้บางขุนพรหม 09 ครับ ดูขลังเหลือเกิน

12. รักร้อย

ถ้ามีตำหนิ เป็นเครื่องบ่งชี้คงไร้ข้อกังขาครับ
    ต่อไปคงหายากมากครับ บลอ็คแรกๆ มวลสารแรกๆ ยินดีด้วยครับที่มีของดีอยู่ในมือ:cool:

13. รักร้อย

ว่าก็ว่าเถอะครับ แล้วแต่ความชอบ สำหรับผม ผมว่าเนื้อหามวลสารของ 100 ปี มีความนุ่มลึก มีเรื่องราวของส่วนผสมมวลสารให้น่าสนใจ มีเสน่ห์ ดูเท่าไหรก็ไม่เบื่อ อนาคตนานเข้ามวลสารหดตัวหรือผ่านเวลาอันยาวนานเนื้อก็คงจะเป็นเช่นดั่งสมเด็จวัดระฆังรุ่นแรกแหล่ะครับ ผมว่าของผมเองน่ะ ทำไงได้ในเมื่อหัวใจมีแต่ร้อยปีเท่านั้น 5555555:boo:

14. MACHID

แปลกใจครับ พระสมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์ใหญ่ 3 จุดปี 17 สวย ๆ ขนาดนี้ เจ้าของบอกราคายังไม่ถึงหมื่น พิมพ์นี้ไม่ค่อยนิยมหรือไงครับ แต่ดูราคาแล้วน่าเก็บจัง เอาไว้คู่กับไข่ปลาเลือน

15. รักร้อย

ไข่ปลาเลือนของคุณ machid ก็นับว่าเยี่ยมยอดครับ ผิวเดิม คราบน้ำผึ้งยังมีให้เห็น นับว่าหายากมาก ได้ไว้ครอบครองนับว่าเป็นศิริมงคลแล้วครับ เรื่องราคาก็ต้องคงตามสภาพของพระและผู้ครอบครองพระที่นับได้ว่ารู้ลึกเรือง 100ปีครับ สบายใจได้เลย สำหรับบางขุนพรหมปี 17 ถ้าจะให้คู่กับไข่ปลาเลือนคงห่างไกลกันนัก ทั้งเนื้อหามวลสาร ความนุ่มลึก และเสน่ห์ ผมว่าหาพิมพ์เส้นด้าย และเศียรโตไว้เคียงคู่สมบารมีดีกว่า 555555 ทรรศนะของผมน่ะครับ ประสาคนรัก 100ปี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2012
  16. MACHID

ขอบพระคุณครับพี่ ผมยังแปลกใจตรงที่ว่าทางฝั่งบางขุนพรหม มีจุดแข็งคือมวลสารเก่าของกรุบางขุนพรหมเป็นตัวหลัก ซึ่งน่าจะมีสัดส่วนในการผสมที่เข้มข้นเพราะของแตกหักมีจำนวนมาก อันนี้ตามที่ผมหาอ่านได้ตามเวบนะครับ ซึ่งผิดกับทางฝั่งของ 100 ปี ตามที่อ่านพบน่าจะมีสัดส่วนของผงเก่าน้อยกว่า ผมอ่านเจอแบบนี้แหละครับ ถ้าจะกรุณาได้โปรดสละเวลาช่วยอธิบายรายละเอียดเป็นวิทยาทานด้วยเถอะครับ บางท่านก็บอกผมว่า ปี 17 ไม่น่าเล่นเพราะมีพระเสริมเยอะ ราคาถึงไม่ไปไหนสักที ถ้าจะเก็บให้ไปเก็บ ปี 09 ไปเลย แต่ใจจริงผมก็ยังรักทางฝั่ง 100 ปีอยู่ครับ เพียงแต่เห็นว่าบางขุนพรหมมีส่วนผสมของมวลสารเก่าอีกทั้งราคายังพอเอื้อมถึง จึงอยากมีไว้สักองค์แค่นั้นเองครับ

17. รักร้อย

ที่คุณกล่าวมาก็ถูกต้องแล้วครับ เอาเป็นว่าก็ไม่ได้เสียหายอะไรถ้ามีบางขุนพรหมไว้บาง ถึงผงเก่าจะเยอะกว่า แต่สำหรับผมแล้วผมชอบ100ปีด้วยเหตุหลายๆประการ
    1 พิมพ็ทรงของพระประธาน
    2 เทคนิคการแกะพิมพ์
    3 กระบวนการผลิต
    4 เนื้อหามวลสาร มีเรื่องราวให้น่าติดตาม
    5 พิธีปลุกเสก
    ด้วยทรรศนะความชอบของผมส่วนตัวน่ะครับ จริงๆแล้วไม่ได้มีอะไรมากไปกว่าความชอบน่ะครับ 555555555

18. MACHID

ผมเคยเห็นหนังสือเกี่ยวกับการจัดสร้างรุ่น 100 ปี ที่บอกรายละเอียดไว้ เสียดายที่ราคาเป็นหมื่นเกินกว่าที่จะซื้อหาได้ ถ้าได้อ่านคงจะนับเป็นบุญครับ

19. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูรายชื่อผู้เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกพระสมเด็จ100ปีดูสิครับ เห็นแล้วจะเข้าใจ T^T
    ลองปรึกษาพระอาจารย์กรูเกิ้ลครับท่านรู้มากครับ

20. gunnnose

ตอนนี้หนังสืออนุสรณ์100ปีราคา 300 บาท ก็มีนะครับ
    ลองเดินไปตามแผงหนังสือที่ตลาดพระดู
    มีรายละเอียดครบถ้วนพิธีการสร้าง เกจิอาจารย์ที่มาปลุกเสก
    พิมพ์ทรงทุกแบบ ไม่ว่าจะนิยมไม่นิยม
    แถมมีสมเด็จ 108 ปี ด้วยครับ