สมเด็จวัดระฆังรุ่น100ปี 2515เช่ากันเท่าไหร่ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 13 มีนาคม 2007.

1. MACHID

MACHID Active Member

เนื้อหาพิมพ์ทรง + กล่องใส่พระ ไปไกลเกินกว่าจะบอกว่าเป็นพระเสริมนะครับพี่ แต่อย่างไรก็ต้องขอบพระคุณ พี่วิภัชวาที ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นและเล่าเรื่องราวต่าง ๆ ให้ได้รับทราบเป็นความรู้ดี ๆ ทั้งนั้นครับ ผมขอทักท้วงนิดหนึ่งครับ กล่องที่เป็นที่ยอมรับมีสองยี่ห้อเท่านั้นคือ COSMO กับ VISON ไม่ใช่ VISION นะครับ

2. MACHID

ขออนุญาต นำเนื้อหาจากหนังสือของอาจารย์ ธีรยุทธ์ มาประกอบการพิจารณาครับ

3. sng50

sng50 สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณที่ให้ความเห็นเพื่อประกอบการศึกษา ข้อหนึ่งที่ผมจำไม่ลืมคือคำว่ากดพิมพ์ภายในวัดไม่ได้จ้างโรงงานพิมพ์ คนกดพิมพ์หนักบ้างเบาบ้าง รูปทรงจึงติดมากน้อยตามแรงที่กด ครับ

4. DESIGNE-ONE

DESIGNE-ONE เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2012
    พระแท้ ถึงไม่มีกล่องใส่ก็ยังเป็นพระแท้อยู่วันยังค่ำ พระไม่แท้ เนื้อหาพิมพ์ทรงไม่ใช่ เอาไปใส่กล่องแท้ก็ไม่มีใครเล่น ตามรูปที่คุณวิภัชวาที ยกตัวอย่างมาถ้าจะโปรโมทว่าเป็นพระสมเด็จวัดระฆังจะมีสักกี่คนที่เชื่อ การที่จะบูมหรือโปรโมทต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงถึงจะมีความน่าเชื่อถือ ถึงคุณวิภัชวาทีเป็นเซียนพระระดับชาติ มีสื่ออยู่ในมือจะโหมโฆษณาพระสมเด็จในชุดกล่องอุบลแบบนี้ว่าเป็นพระสมเด็จ 100 ปี วัดระฆัง จะมีสักกี่คนที่คล้อยตามคุณวิภัชวาที ก่อนนี้หลายคนเข้าใจว่าพระสมเด็จ 100 ปี ไม่น่าเล่น เพราะข้อมูลไม่ชัดเจนร้อยคนก็พูดไปร้อยอย่าง แต่ปัจจุบันไม่ใช่แบบนั้นแล้ว ก็ขอให้คนที่คิดว่าไม่น่าเล่นก็อย่าเข้าไปข้องเกี่ยว เพราะท่านอาจสับสนระหว่างของจริงกับของเก๊ แต่ของจริงนั้นราคาไปไกลเกินกว่าจะมาสงสัยว่าน่าเล่นหรือไม่น่าเล่นแล้ว

5. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะบอกไว้เลยครับ หลังกล่อง สมเด็จรุ่น 100 ปี วัดระฆัง ถ้าไม่ใช่ cosmo หรือ vison แล้ว นอกนั้นเก๊ ปลอม อย่างเดียวครับ

ตรายางด้านหลัง พิมพ์พระประธานต้องสีน้ำเงิน น้ำเงินอมม่วง เท่านั้น ถ้าเป็นสีแดง ก็ เก๊ ปลอม ทั้งหมดครับ

พระสมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี จัดสร้างทั้งหมด มีหลายแบบด้วยกัน

1.พิมพ์พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ทรงนิยม

2.พิมพ์พระสมเด็จ

3.พิมพ์รูปเหมือนสมเด็จโต

4.พิมพ์สมเด็จคะแนน

5.พิมพ์รูปเหมือนคะแนน

แต่ละแบบจะมีจำนวนการสร้าง 84000 องค์ ( พิมพ์คะแนน ไม่ทราบว่ากี่องค์ )

ซึ่งใน 84000 องค์ นั้นก็มีการได้แยกพิมพ์ไว้อีกหลายพิมพ์ ซึ่งที่รู้ๆจักกันก็คือ ไข่ปลาเลือนและเส้นด้าย

ส่วนพิมพ์เศียรโตบล็อคแรกนั้น ราคาไปไกลเกินเอื้อมแล้ว

แล้วที่ว่ากล่อง " อุบล " ที่ว่ามานี้ ผมถือว่าเป็นกล่องปลอม เพราะเท่าที่ศึกษามา ไม่มีกล่อง อุบล เลย

และไม่มีบันทึกเล่มไหนบอกไว้ด้วยว่ามี อย่าพยายามทำให้กล่อง อุบล เป็นกล่องแท้ครับ

ผมไม่รุ้ว่าคุณเข้ามาในกระทู้นี้มีเจตนายังไง แต่ผมบอกได้เลยว่า พระที่คุณนำมาโชว์ เก๊ครับ

กล่อง cosmo กับ vison นั้น ต่างก็เป็นยี่ห้อ ที่นักสะสมพระนั้นรู้จักกันดี ยิ่งถ้าเป้นสายวัดระฆังนั้น

จะมีแค่ 2 ยี่ห้อนี้เท่านั้น ที่วัดระฆัง เป็นคนจัดและสั่งให้ทำขึ้นมา กล่อง Cosmo นั่นเป็นกล่องรุ่นแรก

ของสมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี สั่งให้สร้างมาบรรจุพระครับ แต่ด้วยเนื่องจากพระมีจำนวนการสร้างที่มาก

กล่องจึงไม่พอกับจำนวนของพระ เลยสั่งให้อีก บริษัท vison ทำขึ้นมาอีกชุด กล่องพระสมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี

ทั้ง 2 ยี่ห้อ จะมีความเหมือนกันชนิดแยกกันไม่ออก จุดตำหนิและจุดตาย ก็ทำให้เหมือนกันเลย

จะแตกต่างกันก็ตรงชื่อด้านหลังเท่านั้น ที่ไม่เหมือน คนที่เล่นสมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี จะรู้ครับ

และพระสมเด็จวัดระฆัง รุ่น 100 ปี ที่ไม่มีกล่องบรรจุไว้คือ เป็น พระที่ทำเสริมจากโรงงาน

ซึ่งเป็นพระเสริมที่เป็นพระแท้ เพราะตอนกดพระ มวรสารที่ทำขึ้นไว้ มีจำนวนมาก หลังจากกดพระครบ 84000 องค์แล้ว

มวรสารยังเหลือ ทางวัดเลยทำการกดเพิ่มอีก ได้พระมาประมาณ 4000 กว่าองค์

หลังจากกดพระเสร็จแล้ว ทั้ง 84000 องค์ และเสริมอีก 4000 ก็ได้นำพระทั้งหมดเข้าพิธีปลุกเสก

โดยพระอาจารย์ดังในยุคนั้น เพียงแต่ว่า พระกดเสริมนั้น ไม่มีกล่องใส่ให้ก็เท่านั้น แต่ล้วนเป็นพระแท้ทั้งสิ้น

ส่วนเรื่องตรายางอย่างที่บอกไปแล้ว พิมพ์พระประธานจะมีสีน้ำเงินหรือน้ำเงินอมม่วงเท่านั้น

ถ้าพิมพ์พระประธานด้านหลังตรายางเป็นสีแดง คือเก๊เท่านั้นครับ....

แล้วที่บอกว่าเช่ามาเมื่อ 17-18 ปีที่แล้ว พระสมเด็จวัดระฆัง เค้าก็มีการปลอมมาตั้งนานแล้วครับ

อยากทราบข้อมูลอะไรถามได้ครับ ถ้าผมไม่รุ้ผมจะหามาให้ดูครับ

6. Akiranm

Akiranm Active Member

ด้วยความเคารพครับ เห็นด้วยจากใจจริง พระทุกองค์ก็จริงหมดและครับอยู่ที่คุณคิดว่าของที่ ยู่กับตัว จริงหรือเก๊ แต่สำหรับผม 100 เป็นพระที่สวย นุ่ม มองสบายตา ราคาหาได้ไม่ไกลเกินเอื้อม ผมขอน่าเล่นครับ เพราะจะให้ผมไปเล่นองค์เป็นแสน เป็นล้าน ก็คงไม่ไหวละครับท่าน ด้วยความเคารพครับ

7. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

กดไลท์ตรงไหนครับ อยากกดให้ซัก 100 ครั้ง ตามนั้นเลยครับ

ผมไม่เข้าใจครับว่าคุณ วิภัชวาที เขามีจุดประสงค์อะไรกันแน่ จะดันพระเก๊ที่ตัวเองมีอยุ่ ให้เข้าสนามได้หรืออย่างไร

ผมขอบอกไว้ตรงนี้เลยครับ ถ้าเป็นพระที่เอามาโชว์และกล่องก็เป็นกล่องแบบนั้น คงไม่มีใครเล่นหรอกครับ

การปั่นพระ ไม่ใช่อยู่ๆก็ปั่นกันได้ ต้องมีคนนิยมด้วย แล้วอีกอย่างนะครับ

สมเด็จวัดระฆังเท่าที่ศึกษามา จะมีอยู่พมพ์เดียวครับที่มีการปั่น คือ พิมพ์เศียรโต และปั่นได้สำเร็จด้วยครับ

นอกจากจะปั่นได้สำเร็จแล้ว ราคาก็ไม่มีลงอีกด้วยครับ จะหวังให้พิมพ์เศียรโตราคาลง เป้นไปไม่ได้แล้วครับ

และปัจจัยที่พิมพ์เศียรโต ราคาไปไกลลิบๆ ขนาดนั้น ผมว่าเป็นเพราะองค์พระที่ดู สวย มีมิติ นุ่ม ดูแล้วสบายตา

ถึงไม่มีคนปั่น ผมว่าราคาก็น่าจะขึ้นได้เอง ตามความสวยของพระ ส่วน ไข่ปลาเลือนกับเส้นด้ายนี่

ไม่มีคนปั่นนะครับ คนนิยมเล่นหากันเอง เพราะเป็นพิมพ์แรกๆ ที่กดแล้วสร้างขึ้นมาครับ

ความสวยและเนื้อดี จึงเป็นที่นิยมครับ พระไม่สวย เนื้อไม่ดี ปั่นแค่ไหน คนก็wไม่ชอบหรอกครับ

ด้วยความเคารพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2012
  8. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาอ่านหาความรู้ครับ

9. รักร้อย

รักร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณวิภัชวาทีน่ะครับ ที่ทำให้บรรดาเซียนและผู้รู้ทั้งหลายทั้งหลายนำข้อมูลดีๆมานำเสนอ ไม่งั้นหน้าเว็ปเงียบครับ 55555555:cool:

10. hexor989

hexor989 สมาชิกใหม่

10 สิงหาคม 2012
    รบกวนพี่ๆ ช่วยดูหน่อยครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยดูหน่อยครับ พอไปวัดไปวาได้มั้ยครับ เป็นพิมพ์ไหนครับ ขอบคุณครับ

11. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ด้วยความเคารพของคุณhexor989
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ยังไม่ใช่สมเด็จ 100 ปีครับ ตรายางไม่ใช่เนื้อหาไม่ใช่ครับ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6521432", true); </SCRIPT>

12. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จร้อยปีที่ ลงประมูลกันตามเวปต่าง ๆ
    เห็นราคาปิดอยู่สองพันต้น ๆ หลายองค์ทีเดียวอย่างเช่น
    พิมพ์ลึก เป็นต้น ไม่ทราบว่าราคาขนาดนี้น่าเข้าไปเก็บไหมครับ
    ถ้ามีพวกบัตรการันตี หรือบัตรรับรอง
    ขอบคุณครับ

13. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ผมว่าเรื่องบัตรการันตี หรือบัตรรับรอง บางทีอย่าเชื่อถือมากก็ดีครับ
    ของพวกนี้ บางเจ้าเพียงแค่มีเงินก็สามารถออกใบรับรองได้
    เลือกตามที่พี่เห็นควรเห็นงามดีกว่าครับ ให้บัตรการันตีหรือรับรองเป็นแค่ส่วนประกอบหนึ่งในการตัดสินใจจะดีกว่าครับ

ผมเป็นเพียงเด็กน้อยที่กำลังศึกษาและสะสมพระครับผม

14. antcorleone

antcorleone เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีว่ามาเห็นกระทู้นี้พูดถึง พระสมเด็จวัดระฆัง รุ่น 100 ปี นึกได้ว่าของตัวเองมีอยู่ 1 องค์ ไม่ทราบเหมือนกันว่าแท้หรือเปล่า ซึ่งตัวคุณพ่อที่เป็นเจ้าของก็ไม่แน่ใจ เพราะได้มานานมากแล้ว (ตอนนี้กล่องไม่มีแล้วครับ) รบกวนดูให้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

15. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    เท่าที่รู้พระ100ปีวัดระฆังเก๊หลายฝีมือ(หากไม่เชื่อท่านลองsearchดู พิมพ์ทรงก็ต่างยิ่งเนื้อหามวลสารยิ่งไม่ต้องสาธยาย)พระเก่าอายุ40ปีต้องดูเนื้อว่าเก่าและ/หรือแห้งพอสมควรไม่ใช่เนื้อพระยังดูชื้นๆอยู่เลย มวลสารก็เหมือนกันหากใครเคยเห็นของแท้ก็สามารถจดจำลักษณะเนื้อได้เพราะเวลาล่วงเลยมาขนาดนี้เนื้อพระจะต้องแตกต่างกัน ดังนั้นต้องพยายามหาพระแท้ๆจากคนที่มีมาเทียบดูจึงจะเข้าใจขืนเทียบพระในเว็ปก็เสร็จครับเพราะนั่นคือพาณิชย์กิจ(ที่คนไม่กลัวบาปเขาทำกันหลอกหากินไปวันๆ)

16. MACHID

พิมพ์ต้อ พิมพ์เศียรรูปไข่ พิมพ์หลังเต่า น่าเก็บครับ ยกเว้นพิมพ์ลึกผมไม่เอาเรยครับ ถ้าจะเก็บพิมพ์ลึกไปเก็บรุ่น 108 ปี สวย ๆ มีอนาคตกว่า ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

17. MACHID

ยังไม่ใช่ครับพี่ สู้ต่อไปนะครับ

18. antcorleone

antcorleone เป็นที่รู้จักกันดี

^
    ^
    ^
    ขอบคุณครับผม จะได้หายสงสัยซะที :)

19. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ตัวอย่างพระ100ปีเก๊มาให้ดูนี่แค่ส่วนน้อยนะครับ(ไม่อยากให้เป็นเหยื่อให้คนที่หากินกับคนดูพระไม่เป็นยิ่งร้านที่มีเป็นแผงเป็นตับมาลงขายบอกได้เลยว่าของแท้องค์เดียวหาให้เจอก่อน) แนะนำว่าต้องหาพระแท้จริงๆมาเทียบจึงจะรู้ว่าจริงหรือเท็จไม่ต้องเชื่อผมมากก็ได้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      24 KB
      เปิดดู:
      705
  20. MACHID

องค์นี้ไร้เสียงสวดนะครับพี่ สู้ต่อไปครับ