สมภารไม่ยอม ถอดป้ายหมิ่นฯ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย เฮียปอ ตำมะลัง, 29 กรกฎาคม 2008.

1. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่ามาเลี่ยงประเด็นด่าคนอื่น ผมกำลังกล่าวหา พระเกษม ไม่ใช่ให้ พวกทนายโจรมาด่าคนอื่นกลับ
    ทนายโจรต้องปกป้องโจรให้ได้ก่อน

2. พลัjจิต

พลัjจิต สมาชิก

ปกป้องผู้เป็นอริยะด้วยกัน

3. sasitorn2006

sasitorn2006 สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    ข้าพเจ้าไม่ได้เป็นสาวก หลวงปู่เกษม นะ ไม่เคยเชื่อ แต่พอบอกมา ก็มาค้นหาในพระไตรปิฎก และตั้งแต่เกิดมาได้เริ่มค้นหาข้อมูลในพระไตรปิฎก ก็ตอนหลวงปู่เกษมบอกนี่แหละ

ข้าพเจ้าบอกได้เลยว่า ไม่เคารพ ไม่บูชา สมมุติสงฆ์ ที่ทุศีล ทุกรูป ทั้งต่อหน้าและลับหลัง

4. พลัjจิต

ท่านขันธ์ท่านห่างไกล เกินกว่าที่คิด ความรู้ท่านยังไกลกว่า48000โยชน์

5. ขันธ์

ไม่มีอะไรจะเถียงแล้วหรือไง

ไม่เคยได้ยินหรือ พระเกษมด่าว่า ไอ้พวกพระอริยะฮุกคว... ไปหาโหลดมาฟังนะ จะได้ไม่ล้าหลัง
    คลิปเด็ดนะเนี่ย แนะนำ ให้ไปหามาฟัง

6. paranyu

paranyu เป็นที่รู้จักกันดี

แปลกแต่จริง.......ถามหาเหตุผล คนส่วนใหญ่ กับ นำความรู้สึกมาตอบ

ที่ว่าผิด ผิดตรงไหน อย่างไรครับ
    แล้วการที่มีผู้กล่าวหา ว่าท่านทำลายพระพุทธศาสนา ท่านจะทำไปเพื่ออะไรครับ

7. sasitorn2006

ระหว่าง คุณ พลังจิต กับ คุณ ขันธ์ รู้แล้วล่ะ ว่าใครเป็นอย่างไร เหล่าสมาชิกทั้งหลาย ก็พอจะดูออกนะ

8. ขันธ์

ครับ ผมห่างไกล ครับ และออกมาพูดเพื่อ ให้คนอ่านเอามัน
    ด่ามันให้เจ็บไปนั่นแหละ คนที่ศรัทธาอะไรมาผิดๆ ก็ช่วยเตือนตัวเองด้วยว่า ต่อไปจะศรัทธาอะไรใครก็ให้ไตร่ตรองให้ดี กีทีแล้ว ทั้งตาที่สาม ทั้งพระนั่นนี่

อัตตาหิอัตโนนาโถ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน โดยให้ยึดพระรัตนไตร เอาให้เข้าสู่ใจได้ เมื่อนั้นใจเราก็จะเป็นพระรัตนไตร ก็จะเป็น ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนอย่างแท้จริง

และจะเตือนเอาไว้อีกอย่าง ยุคนี้สมัยนี้ ขนาดพระ นี่เรายังต้องดูธรรม แล้วพวกเจ้าพวกบ่างค่างชะนี นี่เราต้องดูให้หนักกว่าดูพระ อย่าโง่

9. ขันธ์

ไอ้นี่ท่าทางตาจะบอด เออ ก็คงจะจริงเพราะกรรมมันบังตา

คำถามว่าท่านทำไปเพื่ออะไร ผมถามว่า คนบ้าเวลามันฆ่าคน ก็ไปถามมันสิมันทำเพื่ออะไร

10. พลัjจิต

ก็จริงไม่เห็นแปลก ปกติของท่านอยู่แล้ว ดูสคริปแค่ผิวเผินดูเป็นอิตสเตอร์รี่ซิ

11. sasitorn2006

คุณ paranyu ข้าพเจ้าเข้าใจดี แม้นจะตอบด้วยเหตุผล ยกพระไตรปิฎกมาอ้างอิง แต่เขาเหล่านั้นก็เลี่ยงบาลี และไม่ยอมรับเพราะขัดกับความรู้สึก ประเพณีนิยม การปฏิบัติผิดตามๆกันมานี่แหละคือภัยศาสนาตัวจริงเสียแล้ว

วันนี้ ดังที่ paranyu กล่าวถึงว่าส่วนใหญ่ตอบด้วยความรู้สึกทั้งนั้น ไม่ว่าในทุกวงการ ทั้งการเมือง สังคม ศาสนา

ดังนั้นจะหาประโยชน์อันใดเล่า เพราะพายเรือกันอยู่ในอ่างนั่นเอง

12. sasitorn2006

13. ขันธ์

ดูออกก็ดีนะสิ กลัวว่ามันจะดูไม่ออก เพราะขนาด มีคนเอาป้ายมาแปะพระพุทธรูปว่า อย่าไปกราบมัน
    ขนาดคนมันบอกว่า ชินบัญชรไม่ดี สวดมนต์ไม่ดี มันยังมองไม่เห็นเลย นับประสาอะไรจะมาดูผม

เอาหละครับ ผมไม่มีเวลาเล่นจ้ำจี้มะเขือเปาะกับพวกคุณ ผมต้องไปทำธุระ
    คุณเตรียมคำถามเอาไว้ตอบ ยมบาลให้ดี ว่า คุณมีส่วนร่วมกับอนันตริยกรรมในครั้งนี้อย่างไร

การทำให้เกิดความแตกแยกในหมู่สงฆ์ ถือเป็นอนันตริยกรรม ข้อนี้ ไม่ไกลเกินเอื้อม
    และถ้ายังอยากได้ดิบได้ดีอยู่ ก็ขอให้ หยุดการส่งเสริม และ ถ้าเป็นไปได้ เตือนตนเองและ พระเกษมด้วย เพราะทุกวันนี้ พระเกษม นี่ก็นรกอยู่บนหัวอยุ่แล้ว ผมขี้เกียจจะพูด

ส่วนผม ถ้าผมปรามาสพระอริยะไป ป่านนี้ไม่ชิบหายไปแล้วหรือ ยังปากดีอยู่ได้นี้ไม่ใช่เพราะมีดีหรือ

ป่านนี้มันต้องกล้าๆกลัวแล้ว

14. paranyu

ผมต้องการความรู้ เหตุผลที่เป็นข้อมูลจริงอ้างอิงได้...ครับ
    ไม่ใช่ความรู้เชิงวิเคราะห์ของคุณ

ส่วนเรื่องคนบ้าฆ่าคน ถ้ามีโอกาสไปถามแล้วจะบอกครับว่าเค้าตอบยังไง
    ไม่กล้าตอบแทนครับเดี๋ยวหาว่าผมบ้า

15. ขันธ์

เกือบจะไปแล้ว ต้องย้อนกลับมาสอนคนโง่หน่อย ก็ป้ายที่แปะไว้ที่พระพุทธรูป นั้นก็คงเป็นเชิงวิเคราะห์หรือ คำสอนต่างๆ บ้าๆบอๆ นั้นเชิงวเคราะห์หรือ

คุณต้องรอให้พระเกษมออกมา บอกว่า ผมชื่อพระเกษมเป็นคนบ้า อย่างนั้นหรือที่เรียกว่า ข้อเท็จจริง

ผมแนะนำให้คุณ เปิดตา เปิดใจให้กว้างแล้วมองอย่างคนทั่วไป คุณจะได้หูตาสว่าง

สุดท้าย เลิกเชื่อ เลิกแก้ต่างแทนพระเกษม ชีวิตคุณก็ไม่ได้มีอะไรเสียหาย เพราะมีพระอริยะมากมาย ที่คุณสามารถไปพึ่งได้
    แต่ถ้า คุณแก้ต่างแทนพระเกษม คุณเชื่อพระเกษมแล้ว พระเกษมลงนรกจริง เป็นของปลอมจริง
    คุณจะลงนรกตาม พระเกษม เพราะว่า ไปส่งเสริม อนันตริยกรรม

นี่ผมประเมิณความเสี่ยงให้แล้วนะครับ คุณก็เลือกเอา ว่า ขาหนึ่งจ่ออยู่ที่ทางแยก ที่มืด หรือว่า คุณจะเลือกเดินไปทางที่มันสว่างและเห็นได้ชัดๆ

16. sasitorn2006

ใครแก้ต่าง พูดเองเออเองทั้งนั้น

17. sasitorn2006

ทำลิ๊งค์ใว้ให้ไปอ่านหรือเปล่าเนี๋ย ฟังไม่ได้ศัพท์ก็จับมาต่อว่าแล้ว

18. paranyu

ข้อความในป้าย ผมก็อ่านเหมือนคุณแต่ทำไมผมคิดไม่เหมือนคุณ
    คุณบอกว่าคุณเคยฟังท่านเทศน์ ผมก็ฟังเหมือนคุณแต่ทำไมเข้าใจไม่เหมือนคุณ
    สงสัยผมคงจะโง่จริงๆและคงจะโง่มากๆด้วยครับ
    แต่เท่าที่คุณแนะนำหรือบอกอะไรมา ระหว่างที่คุณอธิบาย กับ ระหว่างที่หลวงปู่อธิบาย
    ผมเลือกเชื่อ หลวงปู่ครับ

แล้วที่คุณกรุณาเตือนบอกให้ผม เปิดตา เปิดใจ ให้กว้างถ้าผมไม่เปิด ป่านนี้ผมคงต้องเชื่อเช่นเดียวกับคุณแล้วครับ

19. อนันตาลัย

อนันตาลัย สมาชิก

10 มิถุนายน 2008
    เอาปูนปลาสเตอร์มาหล่อ แล้วระบายสีเหลืองๆลงไป พอเรากราบไหว้ห้อเป็นพระพุทธแล้ว เพราะจิตเราน้อมนำเป็นสื่อถึงพุทธองค์ต่างหาก ไม่ได้หมายความว่าไหว้ปูนปลาสเตอร์ที่เป็นธาตุนี่ ทำไมท่านถึงได้มีมิจฐาฐิทิขนาดนี้นะ ความคิดชอบดำริชอบยังไม่มีเลย แล้วงี้ท่านจะสอนเรื่อง อริยมรรคให้ผู้คนได้เข้าใจท่องแท้ได้ยังไง...

20. paranyu

ท่านไม่ได้สอนให้คนเลิกนับถือพระพุทธเจ้านะครับ
    ท่านสอนให้คนไม่ต้องนับถือพระพุทธรูปครับ
    เพราะพระพุทธรูปไม่ใช่พระพุทธเจ้า ท่านกล่าวผิดตรงไหนครับ