ว่ากันด้วยเรื่อง สมเด็จวัดระฆัง รุ่น 100 ปี 108 ปี 118 ปี 122 ปี

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย neopass, 16 พฤษภาคม 2012.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ขอช่วยพี่เค้าหน่อยนะ..ซักองค์...แต่น้องแบคแนะนำก็ถูกแล้วนะครับ...ขอองค์เดียวพอนะครับ...องค์นี้ผมดูช่วงหน้ากับเกศก็ไปทางพิมพ์เจดีย์นะ..พิพม์ใหญ่น่าจะไม่มีหน้าใหญ่แบบนี้.รวมถึงซอกแขนซ้ายขวา.แต่ถ้า..เจดีย์..ฐานแรกชั้นบน.มุมขวา.ผิด..นะคับ..เนื้อหาดูแล้วเก่าครับ..ด้านหลังดูดี..ครับโดยรวม..สำหรับผมยังไม่..โดนใจ..นะครับ..(ดูให้พี่ซักเค้าองค์ก็แล้วกันนะ...ความเห็นส่วนตัวนะครับ...ไม่ว่ากันนะ)เค้าอุตส่าห์นั่งรถมาไกลนะครับ

2. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์เฉียดตาย....เรื่องเกิดขึ้นจริงๆ เฉียดตายจริงๆ นั่งพิมพ์ไป ขายังสั่นไม่หายเลย

เริ่มเรื่อง......

วันอังคารตอนเช้ามีนัด ซื้อ - ขาย ที่ดินกันที่ นครสวรรค์ ผมเป็นคนขาย ลูกค้าผู้หญิงเป็นคนซื้อ อย่างที่รู้ๆกัน ( ใครรู้หว่า อิอิ... )

พื้นเพผมเป็นคน จังหวัดนครสวรรค์ แต่ได้ย้ายมาอยุ่ อ.แม่สอดได้นานแล้ว ตั้งรกราก มีครอบครัวอยู่ที่นี่

แต่มรดกที่พ่อกับแม่ที่ท่านทิ้งไว้ให้ ที่นครสวรรค์ยังพอมีเหลืออยู่บ้าง เนื่องจากด้วยว่า ผมมีครอบครัวอยู่ที่ อ.แม่สอด

ไอ่ครั้นจะกลับไปอยู่ที่นครสวรรค์ มันก็ทำไม่ได้ ก็เลยตัดสินใจขายที่ตรงนั้นซะ เพราะเก็บไว้ ก็ไม่ได้ทำประโยชย์อะไรไม่ได้

เรื่องมันมีอยู่ว่า ทำธุระ ซื้อขายกันเสร็จแล้ว เวลาก็ปาเข้าไป 4-5 โมงเย็น ขับรถกลับจากนครสวรรค์ ระยะทางก็ หลายร้อยกิโล

ประกอบกับฝนตกตลอดทาง ยิ่งช่วงกำแพงเพชร ฝนตกหนักมาก จนขับไม่ได้ ต้องจอดพักที่ปั๊ม ฝนซาแล้วค่อยออกเดินทางต่อ

เรื่องมันเกิดขึ้นตรงที่ว่า ระหว่างทาง แม่สอด - ตาก ซึ่งเป็นทาง ขึ้นเขา ลงเขา ผ่านเขากันเป็น ร้อยๆลูก ยิ่งช่วงหน้าฝน

เกิดอุบัติเหตุทุกวัน และแล้วก็มีเหตุที่น่าตกใจคือ ข้างทางมีรถเก๋งสีขาว หน้ายุบ กับระกระบะ ท้ายยุบจอดอยุ่ข้างถนน

กลางถนน มีรถบรรทุกน้ำมันจอดขวางทางอยู่ เห็นแล้วก็หวาดเสียว แต่ขับมาได้อีกซักหน่อย สิ่งที่น่าหวาดเสียวยิ่งกว่า คือ....

รถพ่วงบรรทุกปูนได้ชนกับรถพ่วงตีเปล่าอีกคันนึง สภาพแบบว่า คนขับไม่น่ารอด หน้ารถพ่วง พังยับเยิน มองด้วยสายตาย

คนขับมี 9 ชีวิตก็คงเอาไม่อยู่ ส่วนรถพ่วงอีกคัน พ่วงได้หลุดจากตัวรถ ตกเหวไปแล้ว แล้วที่น่าโมโหคือ รถพ่วง 2 คัน

ดันขวางทางจราจร คือไม่สามารถ มีรถวิ่งผ่านได้เลย ต้องรอรถลากมาลากออกไป ซึ่งใช้เวลานานมาก....

พอผมหลุดจากตรงนั้นมาได้ นึกในใจ ขับเร็วไปคงจะไม่ได้แน่ เพราะมีอุบัติเหคุเกิดขึ้นซ้อนกัน 2 ครั้ง ในระยะทางไกล้ๆกัน

และฝนยิ่งตกในทางที่เป็นเขาด้วยแล้ว ทำให้ผมคิดถึงหน้า ภรรยาและลูกอยู่ตลอดเวลา แต่ด้วยเพราะความประมาท

หรือเพราะความที่ว่าขับถนนสายนี้จนชิน ความเร็วในการขับมันเลยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนมาถึงทางที่ทำให้ผมได้เฉียดตาย

มันเป็นทางลงเขา และผมก็ขับมาไวพอสมควร รถกระบะคันที่อยู่ข้างหน้าผม เบรก เพื่อจะไม่ให้คนกับรถ หกล้อที่อยู่ข้างหน้า

แล้วรถผมที่ขับตามรถกระบะคันนั้นมา ก็เลยต้องเหียบเบรคด้วย แต่ด้วยความที่ขับมาเร็ว ผมกลัวว่าจะเบรคไม่อยู่

ผมเลยกดเบรคให้หนักขึ้นไปอีก ผลปรากฎว่า ถนนลื่นเพราะฝนตก รถของผมเลยหมุนติ้วๆ อยู่กลางถนนไป 2 รอบ

ช่วงนั้นที่สายตาผมได้มองผ่านกระจก คิดว่ายังไงรถผมก็ต้องกลิ้งแน่ๆ ช่วงเวลาที่เกิดมันเหมือนกับนานมากๆ

อะไรๆก็ดูช้า ดูสโลว์ไปหมดเลย ผมเองก็ได้แต่ตกใจ ไม่รู้จะทำยังไง เลยยกเท้าออกจากคลัช เพราะผมมีนิสัยเสียคือ

เวลาเหยียบเบรคผมชอบเหยียบคลัชด้วย แล้วตอนนั้นไม่รู็มีอะไรมาดลใจให้ผมยกเท้าออกจากคลัชที่ผมเหยียบอยู่

รถซึ่งอยู่ในเกีร์ย 2 มันเลยดับลง พอรถดับลงเครื่องรถที่มันคาเกีร์ยอยุ่ มันเลยกระชากให้รถหยุดหมุน พอรถหยุดหมุน

ผมเอามือทาบหน้าอก เจอพระที่ผมคล้องติดตัวตลอดเวลา เป็นพระสมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี พิมพ์ไข่ปลาเลือน

ที่ผมลงโชว์ไว้หน้าแรกๆนั่นแหละครับ ขนหัวผมลุกไปหมดทั้งหัวเลยตอนนั้น พอตั้งสติได้ ผมก็สตาร์ทรถ แต่ก่อนที่จะสตาร์ทรถ

ผมมองออกไปทางกระหน้ารถ เหลืออีกเพียงไม่กี่เมตร รถผมได้พุ่งตกเหวไปแน่นอน นั่นเลยทำให้ขาผมสั่นเลย

ตอนเกิดรถส่ายจนกระทั่งรถหมุน ขาผมแขนผมไม่สั่น แต่ผมขอบทางที่อีกนิดเดียวก็ตกลงเหวแล้ว มันทำให้แข้งขา มือ เท้าผมสั่นไปหมดเลย

พอสตาร์ทรถได้ผมก็ขับกลับหัว เพราะรถมันหมุนจนมันย้อนเอาหัวรถผมกลับไปทางตาก ซึ่งจริงๆแล้วผมต้องขับรถกลับมาบ้านที่แม่สอด

โชคดี ที่ไม่มีรถขับตามมา ซึ่งก็มีแต่รถสวนที่เค้าเห็นเหตุการณ์ตอนรถผมส่าย เค้าเลยเบรกรถ ไม่วิ่งสวนมาด้วย ไม่งั้นคงได้ประสานงากับเค้าแน่ๆ

พอตั้งหัว กลับรถได้ ก็ขับกลับมาด้วยแข้งขาที่มันสั่นๆแบบนั้นแหละ ด้วยความเร็ว 20 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

มือขวาจับพวงมาลัย มือซ้ายจับพระสมเด็จ แล้วตลอดทางกลับบ้าน ผมท่องแต่คาถาชินบัญชรตลอดทางจนถึงบ้านเลย

ท่องจบไป 1 จบ ก็ขอบคุณท่านเจ้าประคุณสมเด็จโต 1 จบ ขอบคุณท่านเสร็จ ก็ท่องคาถาชินบัญชรต่อ เป็นแบบนี้จนถึงบ้าน

ขับรถกลับถึงหน้าบ้านต้องโทรเรียกภรรยามาเปิดประตูบ้านให้ เพราะขาไม่มีแรงลงจากรถ ถอยรถเข้าบ้านเสร็จ รวบรวมกำลัง เดินเข้าบ้าน

เรียกลูก เรียกเมีย เข้าไปกอด ยืนร้องให้เลย ในใจก้คิดว่าโชคดีจริงๆ ที่ได้กลับมาเจอหน้าพวกเค้า แล้วก็เล่าเหตุการณ์ที่เกิดให้เค้าฟัง

พอภรรยารู้เรื่องเข้า เค้าก็เลยร้องให้ตามด้วยเลย นั่งสงบจิตสงบใจ พอขาหายสั่นมั่งแล้ว ก็เลยไปอาบน้ำ ให้ร่างกายมันสดชื่น

แล้วมานั่งพิมพืเล่าเรื่องเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ให้เพื่อนสมาชิกได้ฟัง ได้อ่านกัน อยากจะบอกไว้เลยครับ ขับรถไปไหน อย่าประมาทเป็นดีที่สุด

ฝนตกถนนลื่นอย่าขับไวครับ เชื่อผม ผมมีประสบการณ์มาแล้ว ให้ระวังมากๆ ในวันที่ฟ้าฝนมันไม่เป็นใจ

ผมนั่งพิมพ์จนถึงขนาดนนี้ขาผมยังไม่หายสั่นเลยครับ แต่ก็เบาๆลงไปเยอะแล้ว พิมพ์ไปก็นั่งคิดไป

ที่ผมรอดมาได้ เป็นเพราะความกรุณาของท่านเจ้าประคุณสมเด็จโต ที่แสดงอภินิหารมาช่วยหยุดรถผมไว้

ไม่ให้ตกเหว หรือเป็นเพราะ สมรรถนะ ของรถ ที่เค้าบอกกันว่ารถรุ่นนี้ ยี่ห้อ ช่วงล่างเค้าหนึบ เกาะถนนเป็นเยี่ยมกันแน่

แต่ที่แน่ๆ ผมทั้งขอบคุณเจ้าประคุณสมเด็จโต และ ความหนึบเกาะถนนของรถยี่ห้อนี้ ทั้ง 1 องค์ และ 1 คันเลย

เกือบไปแล้วจริงๆ เกือบจะไม่ได้มานั่งดู นั่งหาความรู้ นั่งอ่านกระทู้สมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี ซะแล้ว เกือบไปจริงๆ

ปล...เรื่องที่ผมพิมพืขึ้นในกระทู้นี้ ข้อความข้างบนนนี้ผมขอสาบานได้ว่าเป้นเรื่องจริง ที่ผมไม่ได้แต่งขึ้น

ปล2...รถที่ผมใช้เป็นรถ มิตซูบิชิ ไทรทัน 4x4 ครับ....

ด้วยอำนาจพระคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงพรอันประเสริฐของเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี

จงโปรดช่วยดลบันดาลให้เพื่อนสมาชิกและครอบครัวจงปลอดภัย ให้แคล้สคลาดจากอันตรายทั้งหลายทั้งปวงด้วย....เทอญ

สาธุ.....

บุญรักษาครับ

3. megarich

megarich Active Member

15 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณพี่ chaimarnya จริงๆครับ เป็นของเก่าเก็บอะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ แต่เหมือนตาเห็น ผมนั่งรถมาไกลจริงๆ แหละครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

4. รักร้อย

รักร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โอ.....ฟังแล้วผมพลอยขาสั่นไปด้วยครับ อาการนี้ก็เคยเจอมาแล้ว แต่ไมหนักเหมือนท่าน....โชคดีน่ะครับที่รอดกลับมา

5. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขนลุกครับผม :z8

6. crodile

ไม่เป็นไรหรอกครับบางครั้งผมอยากตอบก็เพราะผมสัมผัสน์ได้นะครับว่าผู้ถาม..อยากรู้..แล้วเกรงใจ..แต่ไม่รู้จาพึ่งใคร..คำตอบของผม..อย่าถือว่าเป็นสิ่งที่ต้อง..จบ..นะครับ..สมเด็จ..ดูภาพถ่ายได้คร่าวๆ..ตัวจิง..แท้ๆดูง่าย..ตามภาษาเซียน..ไม่ได้ดู..5นาที..จบหรอกครับ..ดูกันเป็นวันๆ..พอตอนจบบอกว่าแท้ดูง่าย5555..ทำไมไม่ดูแค่..5วิ..แล้วจบ...วิธีที่จะรู้ว่าของเราแท้ไม่แท้..จิงๆแล้วไม่ใช่เรื่องยากเลยนะครับ..กำพระเข้าหาเซียน..เลยครับ..พระแท้..เค้าจาต้อนรับขับสู้ท่านเป็นอย่างดี..พระเก๊เค้าก็จาบอกอย่างสุภาพนะครับ....อย่ากลัวเซียนครับ..ผมเคยลอง..หยิกเนื้อเซียน..ดูละ..มันก็เจ็บเหมือนผมหละครับ.....5555

7. crodile

อ่านแล้วไม่มีอาไรจาพูดต่อ...สัมผัสอารมณ์นั้นได้จิงๆ...ดีใจแทน..ครอบครัวท่านด้วยนะครับ....

8. crodile

น้ามันช่างหาของมาเล่นจิงๆเลยวะเนี่ย55555..แล้วคำตอบ.ฮาๆ..มันอยู่ตรงไหนวะน้า....บอกทีจา..ตั้ง..ขำไว้รอ..ที่เอามาให้ดูชอบอยู่องค์สององค์แหละน้า....

9. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านครับ เคีร์ยงานและอะไรๆได้ไปหลายอย่างแล้ว ผมจะหาเวลาว่างแวะเข้ามาบ่อยๆครับ และก็ไม่ลืมสัญญา

ว่าจะเปิดกรุ ตั้งแต่ 100 ปี ลงไปมาให้ชมกัน สายบางขุนพรหมก็มีนะครับ 17 / 31 / 43 พิเศษ

แต่สายบางขุนพรหมคงต้องตามไปที่กระทู้พี่ สโตร์ล่ะครับ

10. crodile

จุ๊ๆๆอย่าเอะอะโวยวายไป..ก่อนนอน..ผมกินยา..เซียนพระ...เหยียบขี้เมฆ..วันละสามเม็ดก่อนนอนทุกวัน..จิงๆ5555

11. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

เน็ทที่บ้านผมมัน ขี้เปียกมาก พี่ชัย ลงรูปติดๆขัดๆ พอเจอรูปพี่เท่าฝาบ้านเข้าไปแก้ไข นานโคตรๆ แล้วยิ่งแย่งกันพิมพ์ในกระทู้เดียวกันพร้อมๆกัน มันก็คงงงทำให้มุกผมไม่ต่อเนื่อง เลยแป๊ก! ไม่ฮาเลย ช่างมันเถอะ ผมลบทิ้งไปแล้ว

12. crodile

เฮ้ย...เดี๋ยวดิ..เปิดเบียร์..เย็นๆไว้รอ..ฮา..ละ..เอามาต่อเร็วๆ..อย่าให้...เบียร์หมดขวดนะน้าเอ๋..ไม่งัน..ตรู..จาเปิดขวดใหม่นะ..เฟ้ย...55555(อาการเน็ท...แบบนั้น..ใช้..ซีม่าโลชั้นดิ..รับรองหาย..ไม่เชื่อถามท่าน..รักดู..เค้าชำนาญอะนะ5555)

13. Csx

วงเหล้าช่ายใช่คับพี่ รักร้อย ตกรอบตั้งแต่รอบแรก 5555555+ :cool:

14. crodile

เห็นด้วยกะท่านรักแน่นอน..ไอน้องคนนี้..มันช่างขวนขวาย..ทำการบ้าน..มาอย่างดีทุกๆครั้ง..ผมว่า..ใครได้น้องแบค..ไปเป็น..ภรรยา..มีความสูข..ต่ายห่...เลย..คนอาไรทำการบ้านเก่งจิงๆ55555

15. Csx

แรกๆน้องว่าดูดีนะน้ากำลังลอยเลย 555+ ขวนขวาย ทำการบ้าน
    มาจบลงไอ้ตรงคำว่า "ภรรยา" เอ๊ะยังไง 5555+

16. crodile

โหกระทู้ร้อยปีตอนนี้..ฮอท..สุดๆ..มีผู้ชมมาดู..คณะตลก..น้าเอ๋ดอก..สะเดา..กับ..ชัยเชิญยิ้ม..รอบนี้ปาเข้าไป.18000..กว่าคนแล้วนะเนี่ย..ขายบัตรใบละร้อย..เที่ยวนึงก็..แสนแปดแล้วนะท่านทั้งหลาย55555

17. crodile

ผมว่านะน้าเอ๋...เราได้..ทีมตลกครบแล้วหวะ...ท่านรัก..นี่งัยที่เรากำลังตามหากันอยู่...ผมว่า..คนนี้..ให้ทาย..ไม่ได้ฝัง..มุก..เม็ดเดียวแน่นอน..ให้ตายเถอะ55555

18. crodile

โทดทีนะน้องแบค..เบียร์หมดไปสองขวดละนะ..เรื่มตุ่ยๆหละน้อง..ไหนๆก็ไหนๆแล้วหนะ..เป็นภรรยา..นอนสบาย..เป็นสามีเหนื่อย..นะ..ขอบอก5555

19. Sethawat

Sethawat เป็นที่รู้จักกันดี

เฉลยเลยละกัน
    1 พิมพ์ไข่ปลาเลือน
    2 พิมพ์เศียรโต
    3 พิมพ์ชัยมารยาครับ 555+ ผมเปลี่ยนชื่อพิมพ์แขนกลมตามลุงชัยไปเลยละกันนะ

20. Csx

หูยย พี่สับหลอกรูปที่2 ผมอะ 5555555+ :cool: (k)