วิธีใช้หนี้พ่อแม่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ponpon, 4 เมษายน 2006.

1. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจความรู้สึกครับว่าคนที่ตกในสภาพที่โดนบีบบังคับจิตใจแบบนี้นี่รู้สึกยังไง ผมรู้ทั้งจากที่โดนกะตัวเองและจากที่มีคนมาปรึกษา

การสาปแช่งคน ยังไงก็คงเป็นบาป ไม่ควรทำครับ ตามหลักธรรมะก็ควรที่จะแผ่เมตตาให้เขา มีจิตใจเมตตาสงสารเขาที่เขาเป็นคนแบบนี้ ถ้าทำได้ก็ทำครับ แต่ในทางปฏิบัตินี่ทำยาก ผมเองก็ทำไม่ได้ ที่ทำได้คือต่างคนต่างอยู่กันไป ไม่คิดถึงเรื่องเขา คิดแต่เรื่องของเราไป แต่ในเคสของเพื่อนคุณคนนี้ทำแบบผมไม่ได้เพราะต้องเจอเหตุการณ์ทุกวัน ที่ทำได้คือปลอบใจเขา แนะนำอย่างเป็นกลางๆว่าถ้าไหวก็สวดแผ่เมตตาให้เขา ถ้าไม่ไหวก็เลิกกัน ต้องให้เขาตัดสินใจเอง เพราะเป็นเรื่องใหญ่ในชีวิตเขา อย่าไปแนะนำให้เขาอยู่ เพราะเขาอาจคิดมาก เครียดเป็นโรคประสาท จะเป็นบาปกะตัวเราด้วย หรือแนะนำให้เขาเลิก เราก็จะเป็นคนที่ทำให้ครอบครัวเขาแตกแยก เรื่องแบบนี้ ใครไม่เจอกะตัวเอง คงจะไม่เข้าใจความรู้สึกอย่างแท้จริงครับ ที่แนะนำได้อีกอย่างคือควรที่จะไปหาหรือโทรหาเขาบ่อยๆ เพราะเขาต้องการเพื่อนที่เข้าใจ ถ้าเขามีเพื่อนได้พูดได้ระบาย เขาก็จะดีขึ้นครับ และถ้ามีโอกาศก็พาเขาไปวัด และแนะนำให้เขาสวดมนต์ทุกวันครับ การสวดมนต์ทำให้จิตใจเขาสงบขึ้น สักระยะหนึ่งเขาจะรู้เองว่าเขาควรจะเลือกทางเดินชีวิตไปทางไหน

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ รอฟังความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ เรื่องแบบนี้ต้องฟังหลายๆความเห็น

2. สายนำแก่ง

สายนำแก่ง Active Member

6 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาสาธุ..กับทุกข้อความครับ...
    คนเราจะเจริญรุ่งเรืองได้ต้องรู้จักกตัญญูครับ...

3. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากน่ะค่ะ

ต้องรีบไป ขออโหสิกรรมเรยย
    ทำกับท่านไว้มากกกกก - -"
    ถ้าไม่ได้เอามาลงเนี้ยย คง ไม่รู้เรื่องอ่าค่ะว่า ทำผิด ทำปาบมาก
    อนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ :)

4. nunyy

nunyy สมาชิก

เคยกราบขออโหสิกรรมแล้ว แต่รู้สึกว่ายังไม่สมบูรณ์เพราะยังไม่ได้ทำตามวิธีที่หลวงพ่อบอกว่า ให้เอาน้ำลอยดอกมะลิรดเท้าท่าน

ทั้งที่ตัวเองก็เคยฝันอย่างนั้นมาก่อน แต่ปัจจุบันยังไม่ได้ทำเลย แล้วชีวิตเราทุกวันนี้ก็ทำอะไรไม่สำเร็จเลยสักอย่าง ไม่มีความสุขจริง ๆ

ถ้าทำแล้วชีวิตดีขึ้น ก็อยากให้ทุกคนทำกับพ่อแม่ ก่อนที่จะสายเกินไป

5. vilawan

vilawan เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาบทความที่ดีที่คูณแป้งนำมาให้พวกเราได้อ่านกันคะ
    นึกถึงเพื่อนที่ชอบไปดูดวง เขาเป็นคนที่เก่งนะคะ จบมาจากอเมริกาใบรับรองมากมายไปหมด แต่ก็ชอบไปดูดวงถามเรื่องงาน เรื่องความรัก ไปเรื่อย มีที่หนึ่งทักดีมาก ๆ เลย เขาบอกว่าไม่ต้องแก้เคล็ดหรือไปเสียเงินทำอะไรทั้งนั้น ทุกคำถามที่ถามมาจะไม่ติดขัด ถ้าทำตามที่เขาบอก คือ กลับบ้านนำธูปเทียนไปกราบขอขมาคุณพ่อคุณแม่ที่ได้เคยล่วงเกินท่านมา เพราะเพื่อนคนนี้เป็นคนมั่นใจในตัวเองมาก ไม่ฟังใครและชอบเถียงพ่อแม่นั้นเอง

6. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณมากๆค่ะ จะนำไปปฏิบัติดูนะคะ