วัตถุมงคลยอดขลัง พลังเวทสุดมหัศจรรย์"หลวงพ่อผินะ ปิยธโร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 18 พฤษภาคม 2006.

1. pojjj

pojjj เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2010
    ผมอยากทราบประวัติความเป็นมา ของพระปิตตาเนื้อไม้แกะองค์นี้ครับ ใต้ฐานพระมีอุดแร่ด้วยครับ ขอความรู้จากท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ[​IMG]

2. pojjj

pojjj เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2010
  3. pockey

pockey สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับพี่pojjj ตั้งแต่วันโน้นจนวันนี้ยังรำลึกถึงพระคุณน้ำใจของพี่อยู่ตลอดครับ

4. natee2009

natee2009 สมาชิก

13 กันยายน 2011
    หวัดดีครับ

น้องใหม่หวัดดีพี่ๆทุกท่านนะครับ ได้มา1ชิ้นเป็นดาว ได้มาจากหลานหลวงปู่(เขาว่า)เป็นผู้หญิงอยู่ที่สระบุรี พี่ๆจิจารหน่อยว่าเป็นยังไง วันหลังจะเอารูปมาให้ดูครับ ขอพี่ๆแนะนำหน่อยว่าเอาของหลวงปู่ แท้ๆได้ที่ไหนดี

5. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

.................ท่าน ruporup ครับ.......ผมขอต่อบทความให้ท่านอ่านไปพร้อมกับเพื่อนสมาชิกและผู้ติดตามอ่านกระทู้ทุกท่าน...ตามที่ท่าน PM มาขอให้ผมนำเสนอต่อครับ....

.................นอกจากนี้หลวงพ่อยังได้นำรูปดาว 5 แฉกอันเป็นดาวที่สร้างเรียนแบบจาก"ดาวนายร้อยทหาร" มาสร้างลงไว้ภายในหัวใจด้านหน้า...และดาว 8 แฉกอันเป็นดาวที่สร้างมากจาก"ดาวนายร้อยตำรวจ" มาสร้างลงไว้ภายในหัวใจด้านหลัง

.................หลวงพ่อให้ความหมายดาว 5 แฉก คือ พระพุทธเจ้า 5 พระองค์(นะโมพุทธายะ).......และดาว 8 แฉก คือ พระอรหันต์ทั้ง 8 ...ท่านกล่าวว่า "บ้านเมืองใดไม่มีทหารและตำรวจคุ้มครองรักษาก็จะเกิดความวุ่นวาย......เหมือนกับใจของคนหรือใจเรา.ถ้าไม่มีพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์รักษาใจก็จะวุ่นวาย.....ท่านจึงได้นำนิมิตหมายรูปดาวดังกล่าวมาสร้างไว้ภายในหัวใจรูปดาว....

.................และการที่ท่านสั่งให้นำกรอบทอง(สมมุติเป็นกราบทองคำอันมีค่า)ที่ติดตั้งห่วงให้เอียงมาครอบไว้ให้ดูเป็นตัวอย่าง...เป็นนิมิตที่ท่านแสดงให้เห็นเหมือนกับว่า "หัวใจรูปดาว"..ดวงนี้เป็นของ.."มีค่ายิ่งกว่าทองคำ"เพื่อให้เรารักษาไว้

.................หากเราคล้องคอหัวใจรูปดาวไว้ในกรอบทองที่ท่านสั่งให้ทำไว้....."ตัวของเราจะเป็นผู้แสดงธรรมโดยนิมิตโดยปริยาย"...เพื่อให้ผู้พบเห็นได้เห็นความเป็นสัจจะธรรมว่า 1."ใจคนเรามันเอียงอย่างนี้" คือไม่ค่อยมีสัจจะ 2.ใจที่มีพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ เป็นสิ่งที่มีค่ายิ่งนักขนาดต้องเอากรอบทอง(สมมุติเป็นทองคำ) มาหุ้มห่อเอาไว้ให้เป็นของสูงส่ง

..................การที่ผู้พบเห็นมีปัญญา..และสามารถมองเห็นความจริงข้อนี้..จะเป็นบุญกุศลแก่เขา...และผลบุญก็จะตกกับผู้คล้องโดยปริยาย

..................อันทำให้เห็นว่า "ท่านใดที่คล้องไว้ตามที่ท่านแสดงให้เห็นคือตามกรอบทองเดิม ๆ โดยมิแก้ไขเปลี่ยนแปลง"....จะเป็นผู้แสดงธรรมให้แก่คนทั่วไปโดยนิมิตหมายโดยปริยาย...และจะเป็นผู้ที่ได้บุญตลอดที่คล้องวัตถุมงคลรูปดาวของท่านอยู่.....(เห็นปัญญาในการสอนศิษย์อย่างลึกซึ้งของหลวงพ่อหรือยังครับ...)

...................สุดท้ายก็ขอน้อมกราบขอขมาต่อหลวงพ่อ พระลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกรูป ลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกท่าน ผู้ที่รักเคารพศรัทธาต่อหลวงพ่อทุกท่าน และเพื่อนสมาชิกรวมทั้งผู้ติดตามอ่านทุกท่าน หากข้อเขียนของผมมีอันล่วงเกินไปผมกราบขอขมา ไว้ ณ ที่นี่ด้วย

"อุตฺตโม"

6. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    ดีใจมากครับที่ พี่เหลา เพชรบูรณ์ยังจำผมได้ ผมชื่นชมพี่อยู่เสมอนะครับ พี่มาทีไรก็ได้เห็นของหายากทุกครั้ง สุดยอดเลยครับพี่

7. บอล ปราจีน

บอล ปราจีน เป็นที่รู้จักกันดี

.....ไม่ได้แวะมาหลายวันครับ เพิ่งไปบุกมาสด ๆ ร้อน ๆ ครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  8. บอล ปราจีน

.....นาน ๆ มาที มีแต่สีแดง ๆ ครับ ชุดนี้แปดดวงครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  9. บอล ปราจีน

........ชุดนี้แปดดวงครับ(เพิ่มเติม)...........

10. Haarhus

Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    ผมมีอยู่องค์นึง เป็น พิมพ์ประจำวัดเกิดเนื้อผงแบบ9ปางในองค์เดียวกันอะครับ ไม่รู้สร้างพ.ศ.ไหนทันหลวงปู่รึปล่าวใครทราบบอกผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ:cool:

11. bigkuma

bigkuma เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสายตรงด้วย ผมขอฝากดูดาวเคียงเดือนด้วยครับว่าแท้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      102
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2011
  12. bigkuma

bigkuma เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยครับรูปแรกใหญ่ไปหน่อยกดผิดไปหน่อย รบกวนฝากดูด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

13. Youri_

Youri_ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปใหญ่ไป มองไม่เห็น รบกวนเอาออกก่อนแล้วลงใหม่ ดูลำบากมาก ขอเล็กหน่อย

14. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

.................วันนี้ไปซื้อหนังสือ"ปาฏิหาริย์ เล่มที่ 8 ของ ใหญ่ ท่าไม้

มาอ่าน" ....มีลงเรื่องราวของหลวงพ่อผินะ ฯ ครับ..............

15. natee2009

natee2009 สมาชิก

13 กันยายน 2011
    ถามพี่ครับช่วยบอกทีครับว่า ดาวแม่น้ำหอมที่พ้นสีมีไหมครับ หรือว่าเป็นดาวมงคลปล็อกแม่น้ำหอม ท่านเหลาท่านบอลพี่ๆตอบที่ครับขอบคุณครับ

16. เรือสำเภา

เรือสำเภา เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    หวีดดีครับ เหลาเพชรบูรณ์ เจ้าเก่าเองครับ

ดาว....แม่น้ำหอม.....แบบที่พ้นสีมีครับ ส่วนมากจะพบเจอแต่แบบพ้นสี ถ้าแบบไม่พ้นสีนั้นจะมีน้อยกว่าและมีออกมาให้เห็นนั้นน้อยมากครับ.....ท่าน natee2009.....ถ้าท่านใดที่อยากจะเข้าชมของในร้านก้อเชิญเลยนะครับ วิธีเข้าก้อง่ายๆแค่พิมพ์คำว่า.....เหลาเพชรบูรณ์.....ที่หน้ากูเกิ้ลแล้วคลิ๊กที่กระทู้แรก ก้อจะเข้าไปในร้านเลยครับ มีของ หลวงพ่อผินะ ให้ชมกันเล่นเพลินๆ

ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      46.4 KB
      เปิดดู:
      376
      ขนาดไฟล์:
      43 KB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      149
  17. อินธิราทิศ

อินธิราทิศ สมาชิกใหม่

26 สิงหาคม 2011
    หลวงปู่ผินะ วัดสนมลาว

วันนี้เราไปกราบหลวงปู่ผินะที่วัดมา สัมผัสได้เต็มๆเลยครับ วัดนี้เป็นวัดเก่าโบราณครับ

ขนาดไฟล์:
      164.8 KB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      170.5 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      148 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      151.8 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      170.8 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      163.3 KB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      167.9 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      163 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      165.5 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      156.6 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      135.6 KB
      เปิดดู:
      132
  18. อินธิราทิศ

อินธิราทิศ สมาชิกใหม่

26 สิงหาคม 2011
    หลวงปู่ผินะ ปิยธโร วัดสนมลาว

ประวัติความเป็นมาของคำว่า "สนมลาว"
    จาก หนังสือที่ระลึกงานฉลองวัดหลวงพ่อผินะ ปิยธโร วัดสนมลาว(เก่า)
    ต.โคกแย้ อ.หนองแค จ.สระบุรี ความมีดังนี้
    ความเป็นมาดั้งเดิมของคำว่า "สนมลาว" หมายถึง สุภาพสตรีชนชาติลาวที่บิดามารดานำถวายให้เป็นพระสนมพระเจ้าแผ่นดิน ซึ่งเป็นชนชาติลาวที่อาศัยอยู่บริเวณหมู่บ้านสนมลาว บ้านโป่งแร้ง บ้านโคกแย้ บ้านหนองผักชี ซึ่งแต่เดิมอยู่ในเขตการปกครองของทางราชการ ตำบลโคกแย้ อำเภอหนองแค จังหวัดสรุบุรี เดิมที่ชนชาติลาวเหล่านี้อยู่ในเมืองเวียงจันทน์ ประเทศลาว เมื่อเกิดศึกสงครามกลางเมือง คือ ชนชาติลาวได้ทำสงครามกันเอง ทำให้บ้านเมืองระสำระส่ายประชาขนต้องอพยพหนีภัยสงครามมาอยู่ในประเทศไทย สมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานี ประชาชนลาวที่อพยพมาอยู่ในเมืองไทย คราวนั้นแบ่งออกเป็น 2 พวก คือ
    1. พวกหนึ่งไปตั้งถิ่นฐานประกอบอาชีพอยู่ในเขตกบินทร์ จังหวัดสระแก้วในปัจจุบันนี้
    2. พวกหนึ่งมาตั้งถิ่นฐานอยู่ที่เชิงเขาโป่งแร้งลงมาหาที่ราบต่ำที่บ้านสนมลาว บ้านโคกแย้ อำเภอหนองแค จังหวัดสระบุรี
    ประชาชนลาวกลุ่มนี้โดยการนำของข้าราชการลาวชั้นผู้ใหญ่แห่งนครเวียงจันทน์ เพื่อพึ่งพระบารมีพระบรมโพธิสมภารแห่งพระมหากษัตรย์กรุงศรีอยุธยาได้ประกอบอาชีพทำนา ทำไร่ ทำสวน เลี้ยงชีวิตอย่างปลอดภัยมีความสุข
    สมัยต่อมาความทราบถึงใต้ฝ่าละออกธุลีพระบาทสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ(พ.ศ.2020-2032) พระมหากษัตริย์แห่กรุงศรีอยุธยา องค์ที่8 พระองค์ได้เสด็จเยี่ยมประชาชนชาวลาวที่อาศัยอยู่ที่เชิงเขาโป่งแร้งและทรงประทับแรม ณ บริเวณหนองน้ำลำธาร หัวหน้าชนชาวลาวอพยพได้ชอพระราชทานอนุญาตนำพรรคพวกตนเข้ากราบบังคมทูลฝ่าละออกธุลีพระบาทเพื่อกราบบังคมทูลให้ทราบถึงความเป็นมาที่อพยพเข้ามาตั้งแต่แรก หัวหน้าประชาชนลาวคิดว่าถ้าจะให้ญาติพี่น้องที่อพยพเข้ามาอยู่เป็นสุขสยาย จึงได้น้อมกระหม่อมถวายบุตรสาวของตนแด่องค์สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถเพื่อเป็นข้าทาสรับใช้ส่วนพระองค์ พระองค์ทรงรับไว้และได้นำตามเสด็จกลับกรุงศรีอยุธยาและในกาลต่อมาได้ทรงสถาปนาเป็นพระสนมเอกของพระองค์ ครั้นต่อมาพระสนมเอกได้กราบบังคมทูลลาเพื่อมาเยี่ยมเยียนบิดาและมารดาของตนที่บ้านโป่งแร้ง พระสนมเห็นว่าญาติพี่น้องและบิดามารดานับถือพระพุทธศาสนามาก่อนตั้งแต่อยู่เวียงจันทน์และเคยทำบุญทำทานฟังธรรมมาตลอด เมื่อมาอยู่ที่นี่ไม่มีวัดในพระพุทธศาสนาเลย พระสนมเอกเมื่อเดินทางกับกรุงศรีฯได้บังคมขอทูลให้พระราชทานสร้างวัดในพระราชินูปถัมภ์ของสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ พระองค์ทรงอนุญาตให้สร้างวัดที่เชิงเขาโป่งแร้งเพื่อให้พี่น้องประชาชนลาวได้มีโอกาสทำบุญ ทำทานและรักษาศีล โดยให้ช่างหลวงมาสร้างวัดให้ตามคำกราบบังคมทูลของพระสนมเอกและให้สร้างที่ประทับแรมป้อมทหาร มณฑปและเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุอีกด้วย สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถทรงพระกรุณาโปรดเกล้าพระราชทานนามวัดว่า "วัดพระสนมลาววรวิหาร" พระอารามหลวงแต่ชาวบ้านจะเรียกว่า "วัดสนมลาว" ติดปากมาจนทุกวันนี้
    ต่อมาสภาพบ้านเมืองและสิ่งแวดล้อมเปลี่ยนแปลงประกอบเกิดสงครากรุงศรีอยุธยาแตก วัดสนมลาววรวิหาร ขาดผู้อุปถัมภ์สภาพของวัดชำรุดทรุดโทรมและร้างไปตามกาลเวลาเพราะไม่มีภิกษุอยู่ประจำ ประกอบด้วยมีคนแสวงหาผลประโยชน์บุกรุกเข้ายึดที่วัดทำลายวัตถุุที่ก่อสร้างไว้ในสมัยกรุงศรีอยุธยาเช่น พระอุโบสถ พระเจดีย์ รวมทั้งพระปูชนียวัตถุก็ถูกทำลายจนหมดสิ้นจนกลายเป็นวัดร้างจะร้างไปเมื่อเวลาใดไม่ปรากฎหลักฐานแน่ชัดแต่มีหลักฐานชิ้นส่วนประกอบของพระพุทธรูป ซากอิฐ แนวพระอุโบสถ พระวิหาร รอยพระพุทธบาทจำลองบนภูเขาลูกโบสถ์ ที่ค้นพบก็มี เช่น เศียรพระพุทธรูปหินทราย ศิลปอยุธยาพุทธศตวรรษที่19 เป็นต้น
    จนกระท่ั่งหลวงปู่ผินะ ได้ธุดงค์มาพบเข้าจึงได้ปักกลดจำวัดและบูรณะขึ้นใหม่อีกครั้งเมื่อ พ.ศ.2516 หลวงพ่อได้บูรณะวัดสนมลาว วัดร้างให้กลับขึ้นมาเป็นวัดอีกครั้งหนึ่งโดยการสนับสนุนของชาวบ้านโคกแย้ อ.หนองแค จ.สระบุรี หลวงปู่ผินะ ปิยธโร ท่านได้สร้างวัดถุมงคลไว้ไม่มาก ซึ่งในการจัดสร้างนั้นท่านจะทำและปลุกเสกเป็นช่วงๆไปและเครื่องรางของขลังของท่านมีฤทธิ์ในทางเมตตามหานิยมและอิทธิฤทธิ์อภิญญาจนเหลือเชื่อ ใครที่มีวัตถุมงคลของท่านไม่ว่าแบบไหนก็ตาม เช่น ดวงตาเนื้อไม้มงคล,ดาวแม่เนื้อหอม,ดาวนายพัน,ดาวนายสิบ,ดาวเปาบุ้นจิ้น,กะลาแกะราหูองค์กำเนิด,พระปรมัตถ์,พระสูตรพิมพ์เล็ก เป็นต้น จะสามารถและสัมผัสอิทธิฤทธิ์ปาฎิหาริย์ของท่านได้
    ปัจจุบันท่านพระครูอรรถกิจโสภณ (สามารถ ยุตฺตโก) เจ้าคณะตำบลเป็นเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันและในวันที่ 16 ตุลาคม 2554 ทางวัดขอเชิญพุทธศาสนิกชนและลูกศิษย์ของหลวงปู่ผินะ ปิยธโร ทุกๆท่านมาทอดกฐินสามัคคีที่่วัดสนมลาววรวิหาร ซึ่งขณะนี้ทางวัดกำลังจัดสร้างศาลากลางน้ำให้กับหลวงปูผินะ ปิยธโร โดยจะอัญเชิญหลวงปู่มาประดิษฐานไว้ที่ศาลากลางน้ำ
    จึงขอเรียนเชิญทุกๆท่านที่เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่หรือผู้ที่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ผินะ ปิยธโร มาร่วมงานทอดกฐินในครั้งนี้ และที่พิเศษทางวัดจะให้มีการจองทอดผ้ากฐินในปีหน้าพร้อมทั้งจะเปิดพระสถูปให้เห็นและบูชาสักการะหลวงปู่ผินะ ปิยธโร รายละเอียดติดต่อสอบถาม วัดสนมลาววรวิหาร โทร.087-1152410 หรือที่ www.watsanomlao.co email: watlaosanom@yahoo.com (วัตถุมงคลของหลวงปู่ผินะ ปิยธโร ท่านยังมีอีกจำนวนหนึ่ง สนใจให้สอบถามรายละเอียดดูที่ 087-1152410 แล้วแต่บุญบารมีของใคร แต่ของออกจากที่วัดสนมลาววรวิหารแท้ๆทุกอย่างไม่มีปลอม จาก ลูกศิษย์ใหม่(เอกชัย จันทร์ลอย)

ขนาดไฟล์:
      152.7 KB
      เปิดดู:
      289
      ขนาดไฟล์:
      166 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      153.3 KB
      เปิดดู:
      181
      ขนาดไฟล์:
      158.5 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      162.1 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      154.8 KB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      163 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      161.4 KB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      145.2 KB
      เปิดดู:
      131
      ขนาดไฟล์:
      164.8 KB
      เปิดดู:
      145
  19. ่juijuijui

่juijuijui สมาชิก

วัตถุมงคลขิงหลวงพ่อผิน้ะ พวกดาว หรือดวงตา ใช้แม่เหล็กดูดติดหมดเลย ทุกรุ่นป้ะครับ แนะนำเด็กใหม่ด้วยครับ พอดีมี ดวงตาอยู่ 1 องค์ สีม่วง ไม่รู้ว่าแบ่งแยกรุ่นยังไง :z2

20. ชนคุณ

ชนคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    อยากทราบว่ารูปถ่ายรูปนี้ ใช่หลวงพ่อผินะ วัดสนมลาว รึป่าวครับ
    คนให้ผมมาเค้าบอกว่า ได้มาประมาณ20-30ปีแล้วครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      19.4 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      14.4 KB
      เปิดดู:
      107