วัดกล้วย วัดดี แห่งอยุธยา สำหรับคนที่มีปัญหาเกี่ยวกับอายุ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 9 กรกฎาคม 2007.

1. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ jupiter13 ผมชอบ รูปภาพแทนตัวคุณ ที่เป็นภาพพระของหลวงพ่อจังเลยครับ มีครบไหมครับ

2. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    มีไม่มากขอรับ

3. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นรูปชุดพระเครื่อง ของคุณ Jupiter 13แล้ว
    จำได้ว่า เพิ่งเอามาให้ผมตรวจ
    ในทั้งหมด มี 5 องค์ มีอยู่ สอง องค์ ที่แรงเกิน
    จนคุณ ใส่ไม่ได้..ใช่ใหม?

ที่ใส่ไม่ได้..ไม่ได้แปลว่า พระไม่ดี..แต่ดีเกิน
    เหมือนคนตัวหนัก 40 กก.
    แต่แบก กระสอบข้าวสาร หนัก 100 กก.
    จะทอนกำลังชีวิตเสียเปล่า

การไปที่วัดกล้วย เพื่อ แผ่กุศล และต่อชีวิต
    ควรนำ ชุดถัง สังฆทาน พร้อม ผ้าไตรสามผืนไปถวาย สำหรับ ไตรลักษณ์..จะดีที่สุด

การทำสังฆทาน มีสองแบบ
    ถ้าซื้อ หาข้างนอก จะเป็นของใหม่ สด แกะกล่อง..ราคาเต็มร้อย

ถ้าซื้อ ตรงหน้าหรือ ในเต้นท์ หน้า อุโบสถ..ราคาจะถูก กันกว่า ครึ่ง
    ที่ถูกกว่าได้ เพราะ เป็นของ ที่เวียนเทียน..ออกมา แล้ว เข้าไปใหม่
    วนอยู่อย่างนั้น..หลายๆๆรอบ

ผมเองเพื่อความสะบายใจที่สุด..เอาของใหม่ แกะกล่อง..ครับ

เมื่อไปถึงวัดกล้วย
    จะพระลูกวัด คอยรับสังฆทาน ในโบสถ

ดีที่สุด ให้ไปทำสังฆทานกับตัวเจ้าอาวาสที่ บนศาลา ใหญ่
    แล้วบอกว่า "คุณตาที่สาม "แนะนำมา
    เจ้าอาวาส จะสวด หนักแน่น กว่า ปกติ..เพราะ เราศรัทรา

เสร็จแล้ว ถ้าไปที่นั่นให้ไปอีก สองวัด

คือ วัด หน้าพระเมรุ ไปที่ โบสถเก่า
    ที่มี พระประธานเป็น ปาง "คันธราษฎร์"
    ก่อนเข้า จะมีสิ่งศักดิ์ อยู่ที่หน้าประตู ด้านซ้าย
    ลองสัมผัสดู..แล้ววันหลังผมจะมาเฉลยให้ฟังว่า..เป็นอย่างไร

วัดต่อไป คือ วัด วรเชษฐ์
    ออกไปทางเดียวกับ วัด กษัตราธิราช/วัด ท่าการ้อง
    ไปเดินดูให้รอบ ทั้ง พระปรางค์ใหญ่..เนินดินสูง และศาลา
    จำให้แม่นๆๆ..เวลาอ้างอิง

เพราะ ผมไป มาแล้ว โดยใช้ตามองในอีกมิติ
    จะเห็น เรื่อง ราว ในอีกมิติ.
    .การพบถวายบังคมกับ วิญญาณ ของ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช..และเรื่องลึกลับ ทั้งหลายที่ ผู้คน ยังไม่รู้

หลังเสร็จจากงาน วัน ชุมนุม "ชมรมคนตาทิพย์" วันที่ 5 สค 2550
    แล้วจะมาเล่าให้ฟัง

.เรื่อง รายละเอียด ในการ นำพระศพ ลงมาจาก เมือง หาง
    การปรับพื้นที่ ทำเป็นทุ่งพระเมรุ เพื่อ เผาศพ
    การที่มีกลุ่มบุคคลที่มีวิชา เวทมนต์แข็งกล้า

.กระทำทารุณกรรม วิญญาณ ของ พระองค์ ย้อนหลัง
    .เพื่อ ไม่ให้พระองค์ ออกมาป้องกัน ช่วยเหลือ ประเทศ

และการรวมกำลัง ของ พวกเรา ที่ ช่วยปลดปล่อย วิญญาณ ของ พระองค์ออกมา..จากการถูกตรึง และถูกเผาไฟ..จนมีรอยเผาดำไหม้เกรียม บนภายในพระปรางค์ ที่เป็นที่เก็บ อัฐิของพระองค์

ขณะนี้ วิญญาณ ของพระองค์ได้ถูกปลดปล่อยออกมาแล้ว
    กำลัง ทำการพักฟื้น..อีกสักระยะ เมื่อ หายและ แข็งแรงเหมือนเดิม
    เราจะได้เห้นการแก้ไขบ้านเมือง การกู้ชาติ บ้านเมือง อีกครั้งหนึ่ง
    คอยดู..อย่ากระพริบตา

4. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ติดตามอ่านอีกคนครับ หุหุ

5. pal

pal เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอาจารย์ตาที่สาม ติดตามอ่านค่ะ อยากรู้ อยากรู้.........เล่าเร็ว ๆ นะคะ วันนั้นหนูไป โห..ลมมาจากไหนไม่รู้ พัดมาแบบแรงจริงๆ รถจอดก้อสงบ พอเดินขึ้นลานเจดีย์ ฝนเม็ดเล็ก ๆ ก้อโปรยลงมา พอไปกราบไหว้เจดีย์ท่าน ลงนั่งคุกเข่า หลับตา ..ฝนก้อโปรยปราย ลมพัดแรงแบบไม่ธรรมดา... ทุกอย่างสัมผัสได้ เพียงแต่คนเท่านั้นที่ไม่ถึง..น่าเสียดาย แต่บารมีก้อยังต้องสร้างต่อไป.

6. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบพระคุณ คุณตาที่สาม ครับเห็นทีต้องเรียก อาจารย์เสียแล้ว อิอิ

วัดกล้วยเคยผ่านไปไหว้พระมาเลยคุ้นๆๆชื่อวัดครับ เป็น1ใน13 วัดที่ไปไหว้ภายในวันเดียวไม่รู้ขับรถไปเจอได้อย่างไร แต่ไม่ได้เข้าไปในโบสถ ครับ

วัด หน้าพระเมรุ ไปอยุธยา ต้องไปวัดนี้ ขาดไม่ได้แม้แต่ครั้งเดียว พระสวยติดใจครับ(อันนี้ก็ไม่รู้ว่าทำไม)
    สิ่งศักดิ์ อยู่ที่หน้าประตู ไม่ได้สังเกตุครับคราวหน้าต้องไปดูบ้างละครับ

ต้องเรียกอาจารย์ ครับ ที่กล่าวมาถูกครับ มีองค์1แน่ๆๆ ครับ ผมยังไม่มีแรงพอครับ บูชาบนหิ้ง ครับ

7. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อาจารย์ครับ วันที่14นี้เป็นวันเกิดผมว่าจะไปที่วัดกล้วยนี่ละครับ ผมสามารถขอทำสังฆทานกับท่านเจ้าอาวาสได้เลยใช่ไหมครับ

8. sid2

sid2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    ผมไปวัดกล้วยมาเมื่อเสาร์ที่๔ ทำสังฆทาน หลวงพ่อเล่าว่าลูกศิษย์อาจารย์อาชวินมาทำบุญกันมาก

9. xanadu

xanadu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    Dear Professor The Third Eyes:

Whereee... Arrre.... Youuu....?

I've been waiting for a loooong time to read the sequels. My hair is turning grey and some root materials are growing out of my feet and penetrating the ground.

Thank you professor.

10. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

The sequel is as followed.

Calm her down, ask if she can wait for about 4 days more;then he will go with you forever. He wants to relax and deal with some appointments.

She said O. K.
    She will wait some where in the space or lower heaven.

4 days in Heaven equal to at least 40 years in Human World Time. After 40 years sure that the man will die.

11. xanadu

xanadu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    Thank you professor !!!

12. boo_bsp

boo_bsp เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห....อาจารย์ค่ะอ่านแล้วขนลุกซู่เลย และเกิดปิติน้ำตาซึมเลย ดีใจมาก ที่พระวิญญานขององค์ท่านได้ถูกปลดปล่อย ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลย ตกใจมาก

ขออนุโมทานากับทุกท่านที่ได้ร่วมมือร่วมใจกันในการนี้น่ะค่ะ บูสำนึกถึงพระมหาธิคุณของพระองค์ท่านมากจริงๆ รวมทั้งพระมหากษัตริย์ไทนทุกพระองค์

13. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะที่นำมาให้อ่าน กระทู้นานแล้วนคะ หาเองไม่เจอแน่นอน

ตอนนี้สนใจพระมาลาทองคำที่ไปอยู่อเมริกาอยู่ พออ่านเจอแวะจอดเลยค่ะ

ขอบคุณ The Third Eyes ค่ะ ที่นำเรื่องดีๆมาเล่าสู่กันฟังนะคะ

สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ในการไปวัดวรเชษฐในครั้งนี้โชคดีได้มีโอกาสได้รับรู้ใน

เรื่องการเดินทางไปศึกษาดูงานของคณะอนุกรรมการ

พิจารณา ติดตาม ตรวจสอบ ส่งเสริมกิจการศาสนา คุณ

ธรรม จริยธรรมฯ ในคณะกรรมาธิการการศาสนา คุณธรรม

จริยธรรมฯ วุฒิสภา เพื่อรับฟังข้อเท็จจริงจากผู้แทนหน่วย

งานที่เกี่ยวข้องพร้อมทั้งศึกษาพื้นที่ในบริเวณวัดวรเชษฐ

ในวันพุธที่ 7 มกราคม 2552 โดยทางวัดได้จัดทำเป็น

เอกสารสำหรับแจกจ่าย ซึ่งผมได้นำมาด้วยจำนวนหนึ่ง

ท่านใดต้องการกรูณา PM ไปนะครับจะจัดส่งไปให้ มี

สาระที่น่าสนใจมากทีเดียวครับ แค่กล่าวถึงความเป็นมา

ของวัดก็ต้องฮือฮากัน ดังนี้ครับ ...." วัดวรเชษฐเป็นวัด

นอกเมือง อยู่ทางทิศตะวันตกของเมืองอยุธยา ชื่อเดิม

วัดป่าแก้ว ตามลักษณะแบบวัดที่สำคัญของพระมหา

กษัตริย์ มีศิลปการก่อสร้างตามแบบอโยธยาสมัยพระ

ธรรมราชาที่ 1 (พระเจ้าอู่ทอง ) มีแห่งเดียวในจังหวัด

พระนครศรีอยุธยา วัดป่าแก้ว เป็นวัดฝ่ายอรัญญวาสี

เคยมีการปกครองด้วยปู่ทวดในตำแหน่งพระสังฆราช

ต่อมาได้มอบตำแหน่งพระสังฆราชให้ พระพนรัตน์

ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช

ซึ่งสันนิษฐานว่าเป็นที่พระราชทานเพลิงพระศพ

สมเด็จพระนเรศวรมหาราช...."<!-- google_ad_section_end -->

จะยกมาทั้งข้อความก็ทำไม่เป็นค่ะ ข้อความของคุณจงรักภักดี

อ่านแล้วดีใจมากกับข่าวดี นี้

15. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณผู้ที่ขุดกระทู้นี้มาให้ได้อ่านค่ะ อย่างว่าหาเองก็ไม่เป็นไม่มีทางเจอแน่ ๆ เป็นเรื่องเล่าที่น่าสนในมาก ๆ เลย

16. ญาณเทวี

ญาณเทวี เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาดันกระทู้หน่อยค่ะ อ่านแล้วน่าสนใจมากๆ เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อใครอีกหลายคน อนุโมทนา สาธุค่ะ

17. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านมีสาขาทางอิสานมั้ยครับ

18. Heureuse

Heureuse เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    น่าสนใจ รออ่านต่อค่ะ

19. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอ.มีกระทู้ที่ห้องจิตวิทยาและสุขภาพค่ะ เรื่องราวเรื่องเล่าสนุก น่าติดตามมากค่ะ ลองไปอ่านดูนะคะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

20. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008

.