::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. Tippayarn

Tippayarn เป็นที่รู้จักกันดี

ประสพการณ์ที่ได้กราบหลวงปู่ครูบาอิน อินโท วัดฟ้าหลั่ง

เหตุการณ์ที่ได้ประสบพบมาอยากเล่าให้บรรดาศิษย์ที่เคารพนับถือหลวงปู่เพื่อเป็นการเชิดชูบุญญาธิการของหลวงปู่สักเล็กน้อยครับผมไปกราบท่านนานมากแล้วตั้งแต่<WBR>ท่านยังไม่ดัง ผมรู้จากเซลล์ที่ไปประจำอยู่เชี<WBR>ยงใหม่เขาบอกว่าไห้ไปกราบครู<WBR>บาอิน วัดฟ้าหลั่ง เออ น่าสนใจ ผมกับเพื่อนก็เลยชวนกันไปเชี<WBR>ยงใหม่ไปกราบท่าน ตอนที่ไปรู้สึกจะเป็นเดือนธันวาคม ขณะนั้นท่านอยู่องค์เดียว บนกุฏิไม้เก่าๆใต้ถุนสูง ตอนนั้นเป็นหน้าหนาว ผมขึ้นไปกราบท่าน พร้อมกับเพื่อน ท่านทักทายแบบใจดีมีเมตตามาก ดวงตาของท่านเป็นสีฟ้าจ้องมาที่เราสองคนผมก็นึกในใจว่าเอ๊ะ..แปลก ทำไมตาท่านจึงเป็นสีฟ้า แต่ไม่ได้พูดอะไร... ทานถามว่ามาทำไมโยม... ผมและเพื่อนตอบพร้อมกันว่า มากราบหลวงปู่ครับ... ท่านอยู่องค์เดียวเงียบๆ ไม่มีพระอุปัฏฐาก ไม่มีเลขา ท่านก็ถามว่ามาจากไหนกันละ.. พวกเราก็ตอบว่ามาจากกรุ<WBR>งเทพฯมาทำบุญกับหลวงปู่ครับ หลวงปู่อายุเท่าไหร่ก็ถามตามที่<WBR>ควรจะถาม พอถวายปัจจัยเสร็จ หลวงปู่ก็หยิบกำหญ้าคาจุ่<WBR>มลงในบาตรน้ำมนต์ แล้วก็ซัดมาเหมือนหนังสโลโมชั่<WBR>นเห็นเป็นเม็ดโตๆพุ่งมา ตอนแรกพวกเราก้มหน้าท่านบอกว่<WBR>าเงยหน้า แล้วท่านก็ซัดน้ำมนต์มาโดนหน้า ความรู้สึกตอนนั้นเหมือนโดนก้<WBR>อนน้ำแข็งนะ โดนหน้าผากดังเป๊ะ เพื่อนที่ไปด้วยกันก็รู้สึกเหมื<WBR>อนกัน เป็นความประทับใจจำมาจนบัดนี้ และหลังจากนั้นผมและเพื่อนก็<WBR>จะไปกราบท่านทุกครั้งที่ไปเชี<WBR>ยงใหม่ ผมจะไปกราบพระธาตูที่จอมทอง พระบาทสี่รอย หลวงปู่อิน วัดฟ้าหลั่ง หลวงปู่ครูบาดวงดี หลวงปู่ครูบาชัยวงศาพัฒนา หลวงปู่ครูบาศรีวิชัย ที่บ้านเกิดของท่านที่ จ. ลำพูน หลวงปู่ครูบาธรรมชัย หลวงปู่ครูบาบุญปั๋นวัดร้องขุ้ม กับหลวงปู่อิน ตอนหลังไปก็ไม่ได้ใกล้ชิดท่<WBR>านเหมือนเมื่อก่อน จะมีญาติโยมมารอกราบท่านเยอะมาก สำหรับหลวงปู่ครูบาอินผมก็<WBR>เคารพท่านมากผมคิดว่าท่<WBR>านคงสำเร็จธรรมขั้นสูงนะแต่ไม่<WBR>ทราบหรอกว่าขั้นไหน รู้แต่ว่าตาท่านตอนที่พรมน้ำมนต์ให้ผมท่านจ้องมาที่<WBR>พวกผมตาไม่กระพริบตาท่านจะออกสี<WBR>ฟ้าๆนะ อ้อนึกออกแล้วว่าท่านพูดว่า เออดีโยมทั้งสองเป็นคนดีมี<WBR>เวลาก็มากราบพระ แบบนี้หายาก สมัยนี้ พวกเราก็เลยปลื้มกันไป สุดท้ายตอนท่านมรณะภาพผมก็<WBR>ไปกราบศพท่านและร่วมทำบุญอุทิศให้ท่<WBR>านเสียดายพระดีๆแบบนี้หายากแล้วใครพบพระแบบนี้อีกช่วยบอกเอาบุญด้วยครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009
  2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    วันนี้ 26 มกราคม 2552

อาจารย์ น้อยไอยรา นักเขียนประจำคอลัมน์ พระล้านนา จากหนังสือพิมพ์เชียงใหม่นิวส์ (หนังสือพิมพ์ ท้องถิ่นของภาพเหนือ) และคอลัมนิสต์ พระเครื่องจากหนังสือพิมพ์ระดับประเทศหลายๆ ฉบับ ได้กรุณา ประชาสัมพันธ์งานบุญในครั้งนี้ผ่านคอลัมน์ของอาจารย์

ต้องขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

ธีระยุทธ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาด้วยครับ คุณ Tippayarn

4. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

5. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

อยากทราบด้วยคนครับ

6. wannabexcite

สวัสดีครับ คุณบุญเลิศ...

เรื่องพระกริ่งฟ้าหลั่ง ปลุกเสกจนระเบิด... ผมเองก็เคยได้ยินมาก่อนหน้านี้นานแล้วครับ แต่... เพ่งจะมีหลักฐาน เป็นลายลักษณ์อักษร ก็จากบทความในนิตยสารเมืองพระ ซึ่งเป็นนิตยสารพระเครื่อง ของภาคเหนือที่ได้รับความนิยมมาก.. ฉบับเดือนธันวาคม ปีที่แล้วนี้เอง ได้ลงประวัติการสร้างพระกริ่งฟ้าหลั่งรุ่นแรกอย่างละเอียด และที่สำคัญ มีคำยืนยันเรื่อง ครูบาอิน ปลุกเสกพระกริ่งจนระเบิดอยู่ด้วย...

ลองอ่านบทความนี้ดูนะครับ

ธีระยุทธ

7. wannabexcite

เน้นๆ กันอีกที

8. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    วันนี้ผมได้ร่วมบุญโอนเงินจำนวน 500 บ. ร่วมบุญในครั้งนี้แล้วนะครับ

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ ;aa37

ขนาดไฟล์:
      44.8 KB
      เปิดดู:
      1,498
  9. wannabexcite

เรียนคุณบุญเลิศครับ...

วัตถุมงคลของหลวงปู่ครูบาอิน ท่านจะ "ปลุกเสกเดี่ยว" เสียเป็นส่วนใหญ่... ทั้งนี้คงไม่ได้เป็นเพราะว่า "ชาติเสือ ไม่ต้องขอเนื้อใครกิน" แบบหลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม ครูบาอาจารย์อีกท่านหนึ่งที่ผมเคารพนับถือเป็นอย่างมาก... แต่เป็นเพราะว่า ท่านเชื่อมั่นว่า "ท่านทำได้" และ "ท่านทำได้ดีพอ" ถึงขนาดที่ว่า เมื่อมีคนเอาตะกรุดของท่านไปลองยิง อยู่ที่ไหนก็ไม่รู้ พอก้าวขึ้นกุฏิมาเท่านั้น หลวงปู่ท่านก็เปิดฉาก...

10. wannabexcite

ขออนุโมทนาครับ คุณ Specialized

ผมได้เรียนให้พระอาจารย์อินทร ทราบแล้ว พร้อมทั้งแจ้งรายละเอียดการจองเป็นล็อกเกตฉากฟ้า ท่านคงจะดำเนินการจัดส่งให้เร็วๆ นี้ครับ

ธีระยุทธ

11. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23

12. wannabexcite

ผมมี 2 องค์ครับ เป็นเนื้อสำริด รมดำ กับไม่รมดำครับ
    มีวาสนาแค่นี้ แต่สักวันคงได้เนื้อเงินมาบูชาครับ
    หวัง หวัง หวัง....

13. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบุญเลิศ
    ฝากบอกพระอาจารย์ต๋อง(ถ้าเรียกชื่อท่านผิดก็ขออภัยด้วย)ด้วยครับ พระที่ฝากให้พี่สุวิทย์ ผมยังไม่ได้ขึ้นไปพิจิตร ยังค้างอยู่กับผม พี่สุวิทย์ก็ไม่อยากให้ส่งไปรษณีย์ แล้วจะจัดการให้

คุณไก่
    ขอทราบประวัติ พระสมเด็จวัดฟ้าหลัง ที่ฝังเกศาของท่านด้วยครับ ส่วนรูปหล่อลอยองค์ องค์เล็กทำจากเนื้ออะไร ทำไมผิวกลับเร็วจัง แล้วรูปหลวงปู่ฯ ที่ล้อมด้วยอักขระชินบัญชรนั้น ทำมามากน้อยแค่ไหนครับ

คุณไก่เข้าวัดฯเมื่อไหร่ ช่วยเลือกเหรียญเงินงามๆให้ผมเหรียญนึง ได้แล้วโทรมาทวงตังค์ด้วย ติดขัดอย่างไร ก็กริ๊งกร๊างนะครับ

14. wannabexcite

โอ้... ถามทันควัน...
    งั้นตอบเลยนะครับ

คือ
    1. เหรียญรุ่นแรกครับ.... เหตุผลก็เพราะว่า เป็นเหรียญรุ่นแรกไงครับ..อิอิ... แขวนแล้ว เอาไว้โชว์คนอื่นได้ด้วย เป็นอีโก้นิดๆ เท่านั้นเองครับ... เพราะว่าเรื่องพุทธคุณ ไม่มีอะไรให้สงสัยอยู่แล้ว

2. พระผงเกศารุ่นแรก... เมื่อปี 2534 ผมไปบูชาจากวัด 39.- บาท (((อันที่จริงหลวงปู่ก็แจกให้องค์สององค์ แต่อยากได้อีก เลยบูชาเอามา))) สำหรับเด็กบ้านนอก ม.3 ม.4 มีเงินบูชาพระสักร้อยก็หรูแล้ว มันเป็นอะไรที่ภูมิใจครับว่านี่คือ วัตถุมงคลชิ้นแรก ที่บูชามาด้วยเงินตัวเอง (((นอกนั้นขอเค้ามา)))

3. เหรียญหลวงปู่ ปี 33 หลังหลวงพ่อพุทธโสธร... เพราะอะไร????... ผมเคยเขียนเรื่องนี้ไว้ในเวปไซต์ของหลวงปู่ ขออนุญาต ยกมาเลยนะครับ

......วันนั้นหลังจากเลิกเรียนแล้วก็ไปกราบหลวงปู่ที่วัดกับเพื่อนเหมือนเช่นเคย เสร็จแล้วก็ได้รับแจกเหรียญรูปเหมือนของหลวงปู่มาคนละเหรียญ เป็นเหรียญเนื้อทองแดงรมดำ ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่ ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อพุทธโสธร ก็เก็บใส่กระเป๋าเสื้อชุดนักเรียน แล้วก็กราบลาท่านกลับบ้าน โดยที่เพื่อนไปส่งผมที่บ้านก่อน แล้วก็ขี่มอเตอร์ไซต์กลับบ้านเอง เพื่อนผมคนนี้เป็นคนขับรถเร็วมากครับ ผมเคยเตือนบ่อยๆ แต่ดูเหมือนเขาจะฟังก็เฉพาะตอนที่อยู่กับผม พอส่งผมเสร็จเขาก็บิดมอเตอร์ไซด์กลับบ้านไปอย่างรวดเร็ว

ผมเจอเพื่อนเช้าอีกวันหนึ่ง เพื่อนรีบมาจับแขนเล่าเรื่องเมื่อตอนเย็นวันวานให้ผมฟัง...

เพื่อนเล่าว่า ระหว่างทางที่ขี่มอเตอร์ไซด์กลับบ้าน มีรถยนต์คันหนึ่งพุ่งออกมาจากปากซอยทางเข้าหมู่บ้าน ต่างฝ่ายต่างก็ตกใจ รถยนต์คันนั้นหักหลบออกทางซ้ายก่อนจะตั้งลำแล้วรีบบึ่งหลบไป เพื่อนผม ความที่มาด้วยความเร็ว หักหลบลงข้างทาง ไปหยุดเอาที่โคนเสาไฟฟ้าดังโครม รถมอเตอร์ไซด์พังยับเยิน แต่เพื่อนผมไม่เป็นอะไรเลย ไม่ถลอกด้วยซ้ำ ทั้งๆ ที่ข้างทางเป็นถนนลูกรัง วันนั้นเพื่อนผมเลยต้องอาศัยรถของเพื่อนบ้านมาโรงเรียน เพื่อนเล่าว่า เหมือนมีอะไรมาดึงตัวเพื่อนผมลงไปกองที่กอหญ้าห่างจากตรงนั้นร่วมสองเมตรก่อนที่รถมอเตอร์ไซด์จะพุ่งชนเสาไฟฟ้าแล้วก็มีสภาพอย่างที่เล่าให้ทุกท่านได้ทราบ จะเป็นความบังเอิญหรือเป็นอภินิหารก็แล้วแต่วิจารณญาณของท่านผู้อ่านแต่ละท่านนะครับ แต่สำหรับผม ผมเชื่ออย่างสนิทใจว่า ถ้าวันนั้นเพื่อนไม่มีเหรียญหลวงปู่ติดตัว ก็คงจะได้เลือดได้แผลกลับบ้านแน่นอน

ประสบการณ์ที่ผมเล่าให้ทุกท่านฟัง เป็นสิ่งที่เกิดกับเพื่อนของผมและเล่าให้ผมฟัง ผมยังต้องไปช่วยเพื่อนผมแบกเอาเศษรถคันนั้นไปซ่อม ซึ่งสุดท้ายก็ซ่อมไปได้ต้องขายทิ้งไปในที่สุด อาจจะเรียกว่านี่เป็นประสบการณ์แรก ของผมและเพื่อนเกี่ยวกับอภินิหารของวัตถุมงคล ที่หลวงปู่ครูบาอินเมตตาให้ผมกับเพื่อนมากับมือ จนเป็นเหตุให้ผมเริ่มสะสมวัตถุมงคลของหลวงปู่ (อย่างจริงจัง) ถึงวันนี้ก็ร่วมยี่สิบปีแล้วครับ

ผมจะอาราธนาพระแค่ 3 องค์เท่านั้น เพราะไม่ชอบหนักมาก ใช้อยู่สามอย่างนี้เป็นหลัก แต่ก็มีบ้างบางครั้งที่ ถอดองค์นี้ไว้ เปลี่ยนอีกองค์มาแทน ผมใช้ตลับเหรียญ ก็เลยถอดเหรียญ ปี 33 ออก เอาเหรียญ รุ่น ชยมังคลัง มาใช้บ้าง... บางครั้งก็เปลี่ยนเป็นเหรียญรุ่นลายเซนต์บ้าง เหรียญรุ่น ๑๐๑ ปีบ้าง วนเวียนกันอยู่ไม่กี่อย่าง ที่ขนาดเหรียญไล่เลี่ยกัน ผมเน้นเหรียญ เพราะน้ำหนักเบาครับ

ธีระยุทธ

15. wannabexcite

คุณหนุ่มทิพย์ครับ...

ขอตอบไปทีละเรื่องนะครับ

1. พระสมเด็จที่ฝังเกศา... เท่าที่ผมทราบ พระสมเด็จที่ฝังเกศา มีอยู่ 2 รุ่นนะครับ คือ สมเด็จรุ่นแรก (แบบพิเศษ) กับพระสมเด็จรุ่นอายุ ๙๙ ปี หลังยันต์ นะ ล้านนา ไม่แน่ใจว่าคุณหนุ่มทิพย์ หมายถึงรุ่นไหน ก็เลยพูดถึงทั้ง 2 รุ่นเลยแล้วกันครับ

สมเด็จฟ้าหลั่งรุ่นแรก... พระอนุรักษ์ สุชีโว วัดสันป่าข่อย สร้างถวายหลวงปู่ เมื่อปลายปี 2542 เป็นพระสมเด็จรุ่นแรก ด้านหลังเป็นยันต์ "ท้าวทั้งสี่" หรือท้าวจตุโลกบาล ด้านล่างเขียนว่า "วัดฟ้าหลั่ง" จำนวนประมาณ 5,000 องค์ โดยเป็นแบบ ฝังตะกรุดทอง+โรยเกศา 9 องค์ ฝังตะกรุดเงิน+โรยเกศา 1,000 องค์ แบบธรรมดา ไม่ฝังตะกรุดและไม่โรยเกศา ประมาณ 4,000 องค์

ขอพูดถึงพระอนุรักษ์ หรือ "ตุ๊ตี่น้อย" วัดสันป่าข่อยนิดนึงครับ... ท่านสร้างวัตถุมงคลถวายหลวงปู่หลายรุ่น มีทั้งที่เป็นพระผง ล็อคเก็ต พระสมเด็จ สติ๊กเกอร์ติดรถ รวมทั้งรูปถ่าย หลายต่อหลายแบบ และรูปถ่ายหลวงปู่ที่ล้อมด้วยคาถาชินบัญชร ท่านก็เป็นคนพิมพ์ถวาย... โดยมีพี่สาว และพี่เขยของท่านคือคุณ พิชิต และคุณอัญชนา สมศักดิ์รักสันติ เป็นผู้ช่วยสนับสนุนเรื่องค่าใช้จ่าย (จำนวนพิมพ์ ท่านจำไม่ได้ครับคุณหนุ่มทิพย์ คาดว่าน่าจะประมาณ 2 พันแผ่น)

ตุ๊ตี๋น้อย สร้างพระให้หลวงปู่ "แจก" สร้างพระเสร็จ นำมาถวาย ให้หลวงปู่เสก แล้วท่านจะจัดการอย่างไร ก็แล้วแต่หลวงปู่

อีกประการหนึ่ง คุณแม่ของพระอนุรักษ์ ท่านเคยเป็นครูสอนอยู่ที่โรงเรียนสามหลัง ซึ่งเป็นโรงเรียรนที่หลวงปู่ครูบาอิน เคยไปบูรณะพระพุทธรูปเศียรขาด ให้สมบูรณ์เหมือนดังเดิม นี่คงเป็นเหตุให้คุณแม่ของท่านเกิดความประทับใจ และตุ๊ตี๋น้อยซึ่งได้ตามคุณแม่ของท่านไปวัดฟ้าหลั่งบ่อยๆ เมื่อครั้งยังเด็ก ก็คงเกิดความประทับใจเช่นกัน เลยได้เป็นศิษยืหลวงปู่ในกาลต่อมา

เอ๊า... นอกเรื่องมาเยอะ... กลับไปที่สมเด็จอีกทีครับ....

16. Specialized

23
    โอ้ สาธุๆ ต้องเจอกับตัวเองแบบนี้ถึงจะมั่นใจ

;aa37

17. wannabexcite

2. สมเด็จรุ่น ๙๙ ปี หลังยันต์ "นะ" ล้านนา รุ่นนี้พระอาจารย์ไพบูลย์ อินทปัญโญ (ท่านพิณ) สร้างถวายครับ จำนวนผมไม่ทราบครับ ด้านหลังโรยเกศา และฝังตะกรุดเงิน

สมเด็จรุ่นนี้ เมื่อปีที่แล้ว พระอาจารย์อินทร นำมาแจกเป็นที่ระลึก ให้แก่ผู้ร่วมทำบุญมอบทุนการศึกษา ในงานวันกตัญญู ปี ๒๕๕๑ พร้อมอภิมหายันต์ ๑๐๘ สีแดง ครับ...

รูปหล่อลอยองค์...

พอคุณหนุ่มทิพย์ถาม ผมก็โทรถามให้อีกต่อ ปรากฎว่า "ไม่รู้"... คนที่น่าจะรู้ (ท่านพิณ) ก็อยู่ปลายดอยนู้น ติดต่อไม่ได้เลยครับ... แฮะๆๆ แต่ส่วนตัวแล้วผมว่าน่าจะเป็นโลหะผสม แก่ไปทางทองแดงนะครับ เพราะว่าผิวกลับเร็ว ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นก็จะยังมีรมดำติดอยู่ชัด บางองค์ที่คนใช้แล้ว ออกสี "แดง" ชัดเจน โดยเฉพาะด้านหลังองค์พระ ถ้าสัมผัสกับผิวคนใช้โดยตรงละก็ ออกแดงแบบรมดำลอกทั้งแถบเลยครับ...

เรื่องเหรียญเงิน เดี๋ยวผมขออนุญาตจัดการให้ไปเลย แล้วค่อยมาเคลียร์กันตอนสงกรานต์ก็ได้ครับ...

18. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    สู๊ดดดดดดดดดดดยอดคัฟอ้าย ขอมูนแน่นเปรี้ยะ

19. wannabexcite

ขอบพระคุณคร้าบบบ....
    เล่าไปเท่าที่รู้น่ะครับ...
    ที่ไม่รู้ยังมีอีกเย๊อะ..........

ก็ต้องค่อยๆ เรียน ค่อยๆ รู้กันไปครับ

20. wannabexcite

ผมว่า.... คนใกล้ชิด เค้ามีก็คงไม่ยอมแบ่งนะครับ
    คงต้องไปบุกรังเลยดีกว่า
    มีชัวร์ แต่มีชาร์จ... 5555+++