::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ผ้ายันต์ อภิมหายันต์ ๑๐๘ รุ่นนี้ก็สร้างพร้อมกันครับ มีสีเหลืองกับสีแดง

สีแดง ((พร้อมทั้งสมเด็จรุ่น ๙๙ ปี ฝังตะกรุดเงิน)) นำมามอบเป็นที่ระลึกแก่ผู้ที่ร่วมบริจาคทุนการศึกษาเมื่องานวันกตัญญูปีที่แล้วครับ

ที่วัดยังพอมีนะครับ... แต่ต้องไป "ขอ" เอง

ไหว้สาครับ...
    ธีระยุทธ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      173.5 KB
      เปิดดู:
      307
  2. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุญาตถามท่านเจ้าของกระทู้ครับ ว่ารู้จักครูบาสิทธิ วัดปางต้นเดื่อ อ.แม่อาย เชียงใหม่ ไหมครับ ผมได้ผ้ายันต์ของท่านมา ผมอยากทราบประวัติของท่านครับ ขอบคุณครับ

3. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

ยันต์ธง แขวนรถ รุ่นเดียวกันครับ

เพิ่งไปดึงมาจากเวปหลวงปู่ครับ...

เดี๋ยวจะมาเล่าประสบการณ์รถชนที่ชลบุรีให้ฟังครับ
    กำลังรอรูป ประกอบบทความ พอได้ปุ๊บจะมาลงปั๊บเลยครับ

ธีระยุทธ

ขนาดไฟล์:
      91.7 KB
      เปิดดู:
      227
  4. wannabexcite

ในระหว่างนี้ พี่ๆ น้องๆ ท่านใดมีประสบการณ์ น่าประทับใจเกี่ยวกับหลวงปู่ ขอเชิญมาร่วมกันโพสนะครับ

แบ่งปันประสบการณ์ความประทับใจกัน...

ไหว้สาครับ

5. wannabexcite

ผมเคยได้ยินชื่อของท่านมานานแล้วครับ แต่ไม่เคยรู้ประวัติจริงๆ จังๆ สักที รู้แต่ว่า วัตถุมงคลของท่าน พวกตำรวจ ทหาร ข้าราชการแถบ อ.แม่อาย เค้าหวงกันมาก ไม่รู้ทำไม เดี๋ยวคงต้องลอง สอบถามพี่ๆ น้องๆ แถบนั้นดู...

ได้ความยังไง จะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ...

ธีระยุทธ

6. กริด99

ขอบคุณคุณธีระยุทธมากครับ

7. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไจยะเบงชร........

ขนาดไฟล์:
      302.3 KB
      เปิดดู:
      316
      ขนาดไฟล์:
      263.5 KB
      เปิดดู:
      329
      ขนาดไฟล์:
      340.2 KB
      เปิดดู:
      298
  8. กริด99

สมเด็จสวยมากเลยครับ

9. มงคุณ

มงคุณ สมาชิก

ขอนมัสการครูบาอิน ด้วยเศียรเกล้า

10. กริด99

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ ผมพอจะมีวัตถุมงคลท่านอยู่บ้าง

พระรอดดำไจยะเบงชร (ถ้าจำไม่ผิดออกปี 45)

ขนาดไฟล์:
      47.6 KB
      เปิดดู:
      245
      ขนาดไฟล์:
      29.6 KB
      เปิดดู:
      222
      ขนาดไฟล์:
      37.4 KB
      เปิดดู:
      242
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2009
  11. กริด99

ขออนุญาตคุณเหมี่ยวม๊าวคัดลอกข้อความรายละเอียดการร่วมบุญมาลงเพิ่มเติมนะครับ เพื่อคนที่มาใหม่แต่ไม่ได้อ่านรายละเอียดตั้งแต่หน้าแรก

งานวันกตัญญู 2552 หลวงปู่ครูบาอิน อินโท วันที่ 12 เมษายน 2552 มีการให้ทุนการศึกษาแก่เด็กเรียนดีแต่ขาดทุนทรัพย์ โดยท่านสามารถบริจาคได้ดังนี้

ระดับมัธยมศึกษา ทุนละ ๑,๐๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ เหรียญเงินลงยา รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ)

ระดับประถมศึกษา ทุนละ ๕๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ ล็อกเกต รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินฺโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗
    ช่วยค่าส่ง 50 บาท
    <!-- / message -->
    <!-- / message -->

12. กริด99

เหรียญรูปเหมือนหลังยันต์ยอดไจยะเบงชร เนื้อทองจังโก๋ (รุ่นไจยะเบงชร ปี2545)

ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      35.2 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      30.6 KB
      เปิดดู:
      232
  13. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ลอยองค์ หลวงปู่ครูบาเจ้าครับ

ขนาดไฟล์:
      389.4 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      298.7 KB
      เปิดดู:
      241
      ขนาดไฟล์:
      208.1 KB
      เปิดดู:
      225
  14. กริด99

แผ่นตะกรุดยอดไจยะเบงชร-ฟ้าฟีก เนื้อทองจังโก๋ (รุ่นไจยะเบงชร ปี2545)

ขนาดไฟล์:
      41.4 KB
      เปิดดู:
      240
  15. wannabexcite

ขอขอบพระคุณพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านที่ช่วยโพสภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่ครับ

คุณ woottipon...

ขออนุญาตให้ข้อมูลเกี่ยวกับพระสมเด็จ ไจยะเบงชร กับรูปหล่อหลวงปู่ฟ้าหลั่งนะครับ...

พระสมเด็จรุ่น "ไจยะเบงชร-พญาวัน-วิสาขบูชา" รุ่นนี้ ถือเป็นรุ่นฝาแฝดของ "ไจยะเบงชร" ที่พูดอย่างนี้เพราะว่า ไจยะเบงชร แต่เดิมมีแค่พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ พระปิดตามหาอุตม์ แะเหรียญ แต่ในระหว่างการสร้าง คณะผู้สร้างเห็นว่าไหนๆ ก็สร้างวัตถุมงคลรุ่นไจยะเบงชร แล้ว ก็น่าจะสร้างวัตถุมงคลอื่นให้หลากหลายไปเลย ก็เลยมีการเพิ่ม ล็อคเก็ต พระสมเด็จ เหรียญบาตรน้ำมนต์ และพระกริ่งรุ่นพญาวัน เข้าไปด้วย "ไจยะเบงชร" ปลุกเสก 5 ครั้ง "ไจยะเบงชร-พญาวัน-วิสาขบูชา" ปลุกเสก 3 ครั้งครับ... สมเด็จรุ่นนี้ ใช้ผงปูนเบ้าหล่อพระกริ่งไจยะเบงชร และโรยด้วยผงตะไบพระกริ่ง คุณเนาว์ นรญาณเป็นคนสร้างถวาย ด้านหน้ามี 2 แบบ คือแบบพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ กับแบบที่มีกรอบกระจก นูนขึ้นมา ด้านหลัง มี 2 แบบ คือ หลังยันต์ฟ้าฟีก แบบของคุณ woottipon กับ ด้านหลังยันต์ไจยัเบงชร (แบบเดียวกับด้านหลังเหรียญรุ่นไจยะเบงชร) และบางองค์ อาจจะไม่ได้โรยผงตะไบพระกริ่ง ครับ

รูปหล่อหลวงปู่ฟ้าหลั่ง... (ขนาด 1 นิ้ว รมดำ) เป็นรูปหล่อรุ่น 2 ของหลวงปู่ พระก่อนหน้านี้ มีการสร้างรูปหล่อรุ่นแรก เป็นแบบหล่อโบราณ และรูปหล่อบูชารุ่นแรก ปี 2534 หน้าตัก 5 นิ้วไปแล้ว รูปหล่อขนาดเล็ก แยกเป็น 3 แบบ ...
    1. รูปหล่อ บรรจุในกล่องธรรมดา
    2. รูปหล่อพร้อมครอบแก้วติดหน้ารถ
    3. รูปหล่อพร้อมกระเช้าแขวนหน้ารถ
    *** รูปหล่อทั้ง 3 แบบนี้ ก็คือรูปหล่อแบบเดียวกัน แต่แบ่งส่วนหนึ่งไปใส่ครอบแก้ว กับอีกส่วนหนึ่งไปใส่กระเช้าพลาสติกสำหรับแขวนรถเท่านั้นครับ... รูปหล่อนี้สร้างเมื่อปี 2539 พร้อมกับรูปหล่อหน้าตัก 3 นิ้ว 5 นิ้ว 9 นิ้ว และพระพุทธรูป หลวงพ่อฟ้าหลั่งหน้าตัก 5 นิ้ว กับ 9 นิ้ว พระรุ่นนี้ที่วัดฟ้าหลั่งยังมีเหลืออยู่ แต่ต้องไปเอาที่วัดเองนะครับ เพราะพระอาจารย์ปรีชา เจ้าอาวาส ท่านไม่ส่งไปรษณีย์ ((ข่าวดีคือ... ราคาเดิมตั้งแต่ออกครั้งแรกปี 2539))

ธีระยุทธ

16. wannabexcite

ขอขอบคุณ คุณ กริด99 ที่ร่วมแชร์ภาพ วัตถุมงคลของหลวงปู่นะครับ

วัตถุมงคลที่ได้รับการยอมรับว่า เป็น "ตำนานความขลัง" ของหลวงปู่ครูบาอิน ก็คือ "พระรอดดำ" เพราะเป็นพระรอดที่สร้างน้อยมาก ประมาณ 40 กว่าองค์ (อันที่จริงสร้างเยอะกว่านี้ครับ แต่ว่าตอนที่ตากพระ โดนลมพัดถาดที่ตากพระปลิว พระตกกระจายไป เหลือเพียงแค่ 40 กว่าองค์) เป็นพระรอดรุ่นที่สร้างประสบการณ์กับตำรวจทหารหลายครั้งหลายครา ทั้งที่เอาไปลองยิง และที่เอาไปใช้แล้วมีประสบการณ์แคล้วคลาด ถ้ามีโอกาสคงได้เล่าสู่กันฟัง

คุณเนาว์ นรญาณ จึงได้ สร้างพระรอดดำรุ่นนี้ถวายหลวงปู่ จำนวน 10,000 องค์ เมื่อปี 2545 ส่วนหนึ่งแจกพร้อมนิตยสารพุทธคุณ อีกส่วนหนึ่งมอบไว้ให้หลวงปู่แจกที่วัดทุ่งปุยครับ ด้าหนน้าเป็นรูปพระพุทธทรงเครื่อง จำลองมาจาก "พระพุทธนิมิตพิชิตมาร โมลีศรีสรรเพ็ชรบรมไตรโลกนาถ" วัดหน้าพระเมรุ จ. พระนครศรีอยุธยา ด้านหลังเป็นยันต์ฟ้าฟีก เอกลักษณ์หนึ่งของวัตถุมงคลรุ่นไจยะเบงชร อธิษฐานจิตเดี่ยวโดยหลวงปู่ครูบาอิน อินฺโท เมื่อวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2545 สองครั้ง โดยครั้งแรก ตั้งแต่เวลา 11.39-13.45 น. และครั้งที่สองระหว่างเวลา 17.19-18.45 น.

อันที่จริงก่อนหน้านี้ก็มีการสร้างพระรอดดำ พิมพ์ด้านหน้าเหมือนกัน แต่ด้านหลังเป็นยันต์ประจำตัวของหลวงปู่ เป็นถาษาล้านนา ว่า "อะกะจะยทฺทะปะทะสะ" ซึ่งเป็นยันต์ที่หลวงปู่ "ผูกขึ้นเอง" แล้วก็น่าเสียดายว่า ท่านไม่เคยอธิบายว่ามีความหมายว่าอะไร บอกแต่เพียงว่า "ใจ้ได้ซัปป๊ะ" (ใช้ได้หลายอย่าง)...

ธีระยุทธ

17. กริด99

คุณธีระยุทธมีภาพพระรอดดำให้พวกผมชมเป็นบุญตาบ้างไหมครับ

18. wannabexcite

ขอโทษด้วยครับ... ผมไม่มีพระรุ่นนี้เลยครับ แต่กำลังจีบอยู่ครับ เจ้าของเค้าหวงมาก ผมตามขอ/ บูชา/ แลก (ยอมทุกอย่าง) มา 5-6 ปีแล้ว เจ้าของเค้ายังไม่ใจอ่อนครับ... ถ้ามีโอกาสจะไปขอถ่ายรูปมาโพสแบ่งกันชมครับ

19. กริด99

ขอขอบคุณคุณธีระยุทธล่วงหน้าครับ และขอให้สมหวังจีบติดโดยเร็วนะครับ ;aa13

20. wannabexcite

ฟ้าฟีก ตาลหิ้น ....

ยันต์ฟ้าฟีก ซึ่งประทับอยู่กับวัตถุมงคลรุ่น ไจยะเบงชรของหลวงปู่ครูบาอิน ถือเป็นยันต์ขลังยันต์หนึ่งของล้านนานะครับ มีมาแต่โบราณแล้ว ครับ เป็นยันต์หลักที่ใช้ในการหล่อพระพุทธรูป หล่อพระเครื่อง วัตถุมงคล บางครั้งก็นำมาลงเป็นยันต์วงกลม (เป็นอีกรูปแบบยันต์ ไม่ใช่ 4 เหลี่ยมนะครับ) เพื่อปิดหัวเสา เวลาที่มีการสร้างบ้านใหม่

ยันต์ฟ้าฟีก หรือคาถาตาลหิ้น เป็นการดึงเอาหัวใจของพระคาถาไจยะเบงชร ออกมา 8 อักขระ ว่าดังนี้ "ระตะนัง ปุระ โต อาสิ" มาเขียนย่อเป็นยันต์ลงในแผ่นกระดาษหรือแผ่นผ้าขนาดสี่เหลี่ยมสำหรับติดที่ปลายเสาดั้งของบ้านเรือน โบสถ์ วิหาร เพื่อป้องกันฟ้าผ่า ไฟไหม้ เรียกว่า