ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. kojo0092000

kojo0092000 สมาชิก

ส่งที่เกิดขึ้นกับตัวเราคืออะไร

สวัสดี คับ พี่สันโดษ

ผม รบกวนขอให้พี่ช่วยวิเคราะห์ ที่เกิดขึ้นกับผม นับตั้งแต่มีคนแนะนำผม นั่งสมาธิ ผม สวดมนต์ ผ่านไปได้ประมาณ 2 อาทิตย์ ผมมีอาการเหมือนหนักบ่า
    หัวกระแทกกับหมอนและคอพลิกไปด้านหลัง อาเจียนออกเป็นน้ำลาย เหมือน
    มีอะไร พยายามขับออกมา นับแต่นั้นก็มีอาการมาตลอด พยายามไปรักษา
    เขาบอกว่าโดนคุณไสย ก็รักษา ไปเรื่อย จนไปเจอตำหนัก หนึ่ง เขารักษา ขับคุณไสย ออก แต่ยังมีอาการ เหมือนกับมีบางสิ่งอยู่ในตัวเรา ยิ่งเวลาที่เรามองกระจก จะแสดงอาการออกมา อ้าปาก ตาเหมือนจะหลุดออกมาจากเบ้าตา บางครั่งเหมือนมีอะไร วิ่งอยู่ในตัว เขาบอกว่าเป็นองค์กำเนิดของเรา
    ผมก็ทั่งทานเจ และไปนั่งสมาธิ ทุกอาทิตย์ อาการที่บอกไปก้เริ่มน้อยลง แต่ก็ยังมีบ้าง และผ่านมาได้สักระยะ ทางเขาได้แนะนำให้เรารับขันธ์ แต่ผมก็ไม่รู้ว่า
    จะทำอย่างไรดี ผมยอบรับเสมอกับส่งที่อยู่ในตัวเรา แต่บางครั่งการที่เราปฏิบัติ
    มากเกินไปทำให้สังคมมองเราเสียสติ ผมควรทำอย่างไรดี รบกวนพี่สันโดษ ช่วยแนะนำ ด้วย ขอบคุณคับ

2. kojo0092000

ส่งที่เกิดขึ้นกับตัวเราคืออะไร 1.1

หวัดดี คับ พี่สันโดษ

เราจะกำหนดจิตให้นิ่งได้อย่างไร ในการนั่งสมาธิ

สามารถนั่ง คนเดียว ได้ไหม หน้าพระที่บ้าน ในขณะมีบางสิ่งอยู่ในตัวเรา

ขอบคุณคับ

3. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

การทำสมาธิ เป็นเรื่องของ สัมผัสจิตที่นิ่งดังนั้น

ยิ่งจิตของคุณ นิ่งมากเท่าไร กระเเสพลังงานรอบๆตัวของคุณนั้นย่อม สามารถรับรู้ได้เอง

โดยธรรมชาติของสังขารมนุษย์ เมื่อใดที่จิต ไม่ได้อยู่ที่คิด

จิต สัมผัสกาย หู ตา จมูก เเละ ผัสสะทั้งหมดเปิด นั้นคือ การเปิดรับ สัมผัสที่หกนั้นเอง

หากคุณ อยากรู้มากกว่านี้ ไม่ยากเพราะ การปฏิบัติของคุณ ถูกจริตอยู่เเล้ว

ถึงฉันจะกลับมาตอบช้าเกินไปเเล้ว

ตัวของคุณเอง ก็ สามารถเข้าถึงสมาธิ ได้อยู่ดี

ดังนั้น คำชี้เเนะจึงไม่จำเป็น เเต่ คำสอนนี้ จะเป็นประโยชน์ กับคนที่มาอ่าน หลังๆเเน่นอน

4. สันโดษ

1
    ของเก่ามีมากหรือ น้อย ดูไม่ยากเลย

ก็คือ ความขวนขวายหาความรู้ เเละ ความตั้งใจ ปราถนาที่จะปฏิบัติ

เเละ ปราถนาใน พุทธภูมิ หรือ ไม่นั้นเอง

จิตของคน บริสุทธิ์ย่อม เข้าถึงธรรมด้วยตัวเอง

ส่วน ศีล สมาธิเเละ ปัญญา ของคุณ สะอาด ดังนั้น คุณจึงไม่มีปัญหาในการเรียบเรียงความคิด

ขอให้คุณ ตั้งจิตอีกครั้งเเละเลือกสรรค์ว่า ตนเองปราถนาสิ่งใด

หากคุณไม่ได้ระบุ ว่า ต้องการช่วยสรรพสัตว์

หรือ ต้องการ นิพพาน ชาตินี้ คุณก็ไม่สามารถที่จะ บรรลุธรรม

เพราะ การปฏิบัติเมื่อขาด ปณิธาน ย่อม ไม่สามารถ เข้าถึงธรรม

เหมือนกับการเดินทาง ไม่มีจุดมุ่งหมายนั้นเองคะ

5. Rojana_3

Rojana_3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ดีใจมากที่พบคุณสันโดษอีกการทำสมาธิด้วยการสวดมนต์ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนและมีปัญหาเกิดขึ้นส่งท้ายปีเก่าและต้อนรับปีใหม่มากมายแต่ก็ยังคุมสติได้ดีอยู่ อยากขอให้คุณสันโดษช่วยแนะนำการปฏิบัติธรรมในขั้นต่อไปให้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณมากคะ

6. kojo0092000

สิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวเรา

เรียนพี่สันโดษ

ผมรบกวนชี้ทางสว่างให้ผม ........ เริ่มแรกชิวิตรู้แย่มาก .....มีคนแนะนำให้แก้กรรม และสวดมนต์นั่งสมาธิ ผมปฎับัติ แต่ผมรู้ว่าจิตผมยังไม่นิ่ง ผ่านไปได้ไม่นาน ตอนที่สั่งสมาธิ มีอาการแปลกเกิดขึ้น คอพับไปด้านหลัง อาเจียน
    ออกเป็นเหลือง ผู้รู้บอกว่า องค์กำเนิด ลง มา ช่วยขับคุณไสย ออกไป พยายายมไปรักษาที่อื่น เขาบอกว่าผีเข้า จนไปรักษาที่ตำหนักที่หนึ่ง เขาบอกว่าเป็น
    ยักษ์ มีอาการมือหงิก ปากเบี้ยว ท่านได้ถอนคุณไสย จนหมด แต่ท่านบอกว่าเกิดจากการที่สวดมนต์ชินบัญชร ของไม่ดีอยุ่ในร่าง และท่านบอกว่า ให้มา
    นั่งสมาธิที่ตำหนัก ผมก็ไปนั่งทุกอาทิตย์ แต่อาการที่เกิดขึ้นคอพับ ปากเบี้ยว

และบางครั้งที่พูดออกมา จนไม่รู้ว่า ส่งที่อยู่พูดออกมาจริงเท็จอย่างไร หรือจะ
    เป็นจิตของเราเอง บรางครั้ง เหมือนอ้าปากเหมือนมีอะไรอยู่ในปากออกมา คิ้วยน เข้าหากัน มืองิกบ้าง คลานเหมือนเสือ เวลาที่เห็น รูปหรือองค์เทพทางอินเดียผม จะมีอาการทันที ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง เป็นอยู่อย่างนี้ เขาบอกว่าเป็นองค์กำเนิดของเรา บางท่านก็บอกว่าเป็นวิญญาณ ผมปฎิบัติได้สักพัก ผมก้อีกอาการรำไปรำมา ท่านบอกว่าเป็นนางรำ
    หรือว่าเราบ้าไปแล้ว ท่านที่ตำหนักบอกให้เรารับขันธ์ แล้วอาการทุกอย่างก็จะดีขึ้น จนมาช่วงหลัง เนือ่งจากผมไปนั่งสมาธิ จิตยังไม่นิ่ง ท่านก็บอกว่า ให้ไปพิจารณาว่า จะรับ หรือ จะไปปฏิบัติทางพุทธศาสนา ทางองค์พระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านบอกห้ามนั้งสมาธิคนเดียว เดี่ยวจะมีของไม่ดีแทรกเข้ามาในร่าง อีก หลังจากที่ท่านได้บอกเช่นนั้น ผมรับสิ่งที่อยู่ในตัวผม ผมสามารถรับได้ด้วยตัวเอง หรือ ต้องมีครูบาอาจารญ์ ผมควรจะทำอย่างไร เพราะถ้าผมรับกับทางตำหนัก ผมกลัวว่าผมจะปฏิบัติ ได้ไม่ดีพอ และจะเป็นดาบสองคม
    แต่ทุกวันนี้ ผมสะดวกวันไหน ผมทานเจ ผลพยายามถือศีล 5 มอบให้กับส่งที่อยู่ในร่าง ผม แต่ตอนนี้ ผมไปนั้งสมาธิที่ตำหนัก ท่านก็ตำหนิเหมือนกันเราปฎิบัติยังไม่ดีพอ ................ผมควรทำอย่างไร คับ ผมควรรับขันธ์ กับทางตำหนัก หรือ รับขันธ์ ด้วยตัวเอง หรือ สามารถนั่งสมาธิที่บ้านหน้าพระได้ไหม
    ปฎิบัติที่บ้านได้ไหม ........โดยไม่ต้องไปที่ตำหนัก จะได้ไหม

ผมรบกวนพี่สันโดษ ช่วยชี้ทางสว่างให้ผม ขอบคุณคับ

7. สันโดษ

1

อาการที่เป็น คือ พฤติกรรมโดยปกติ ของบุคคลที่ สมาธิเข้าถึง จิต ใน จิต

จุดที่เชื่อมระหว่าง โลกเเห่งจิต จะเกิดอาการดังกล่าว

เเต่ไม่ต้องเป็นกังวลไปนะคะ เพราะว่า การปรับตัวจะต้องเป็นไปอีกสักพัก เพื่อที่เราจะได้เรียนรู้

จิตเเยกออกจากกันเเละ พยายามออกมาเป็นอัตตา หรือ เเสดงความเป็นตัวตนเอง

ดังนั้น คุณจึง เหมือนโดน สิง หรือ ที่เรียกว่าประทับ

ขอให้คุณอย่า พะวง, ตกใจ, เเละ ห้าม เชื่อฟัง สิ่งที่เเทรกกลางระหว่างตัวคุณเเละจิตดั้งเดิม

เมื่อคุณ รับทราบถึงความเเปลกแยกเเละเเตกต่างให้ นิ่งที่สุดเท่าที่สามารถจะนิ่งได้

ให้จิตระลึกถึงพระพุทธคุณ จงอย่ากลัวเกรงหรือศรัทธาสิ่งใด

เพราะสิ่งเหล่านั้นจะครอบงำตัวคุณ เเละทำให้คุณ ขาดอิสรภาพของจิต

คุณจะตกเป็นทาส ของสิ่งที่คุณมองไม่เห็น วางเฉยเสีย

เเล้วทำสมาธิให้รู้ทัน จิตภายในให้ได้ เเล้วทุกอย่างจะจบลงด้วย ปัญญาคะ

8. kojo0092000

ขอขอบคุณ พี่สันโดษ มากครับ ที่ชี้แนะว่าเป็นอย่างไร แต่ผม ยังสงสัย นิดหนึ่งคับ จิตแยกออกจากกัน พยายามออกมาเป็นอัตตา อัตตาคือแบบไหนอย่างไร การทำสมาธิให้รู้ทัน ต้อง ทำอย่างไร ผมสามารถนั่งสมาธิหน้าพระที่บ้านได้ใช่ไหม คับ ควรจะนั่งสมาธิอย่างไรให้ถูกต้อง การปฏิบัติตนต่อไป และผมควรรับขันธ์ หรือไม่

รบกวน พี่สันโดษ อีกนะคับ

9. odie

odie Active Member

สวัสดีค่ะ คุณสันโดษ หลังจากได้รับคำแนะนำเมื่อนานมาแล้ว ก็พยายามปฏิบัติอยู่เสมอๆ
    ตั้งแต่วันปีใหม่มา ตอนนี้สวดพระคาถาชินบัญชร 9 จบก่อนนอนทุกคืน
    บางวันก็จะนั่งสมาธิต่อ แต่ว่าวันหลังๆ มานี้ มันแปลกตรงที่ว่า
    สวดๆ อยู่ บางทีเหมือนสวดไม่เป็นคำ เหมือนว่าปากเรามันสวดไปเร็วเกิน
    หรือว่าในหัวมันสวดไปเร็วกว่าปาก ประมาณนั้น หรือบางที เหมือนหลับไป
    แต่ว่าปากยังสวดอยู่ไปเรื่อยๆ (งงไหมคะ? )

แล้วพอสวดเสร็จมันกลับเหมือนว่าไม่ได้ง่วง ไม่ได้หลับ ก็ยังสามารถลุกไปทำอะไรๆ ต่อได้

อันนี้จะแก้ยังไงดีคะ หรือว่าปล่อยไปให้เป็นแบบนี้ แล้วมันจะเข้าที่เข้าทางเอง
    แต่ตอนนี้รู้สึกสบายกว่าเมื่อก่อน ไม่มีอาการเจ็บป่วยหลังการสวดมนตร์ นั่งสมาธิตามมาแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2009
  10. DeMolt_Tar

DeMolt_Tar สมาชิก

ขอถามหน่อยเหอะๆ

ทำไมเวลาผมนั่งสมาธิและผมสวดมน ทำไมมันร้อนตาเป็นอะไรที่หาคำตอบไม่ได้ ผมนั่งสมาธิทำไมผมหายจัยไม่ออกอ่าคับ เหมือนคนลืมหายใจ อ่า แล้วมีอยู่ครั้ง1 เดินสวนพระที่ออกบิณทบาทเสร็จแล้วทำไม เดินสวนผมจึงล้มทั้งยืน ผมไม่ค่อยเข้าจัยตัวเอง เหมือนกัน ถ้าผมไขข้อข้องใจได้ และผมรู้สิ่งที่ผมอยากรู้ ผมจะบวสละ กรุณาช่วยหน่อยเป็นอะไรที่อยากรู้ก่อนจิตจะสงบ

มีเรื่องเล่าเพิ่มเติมเพื่อจะเป็นประโยชน์

เกิดมาผมมีพ่อและแม่ แต่ไม่เคยได้อยู่ด้วยได้ อยู่กับสังคมน่ารังเกลียด มีแต่ความเกลียด ที่ใส่ในหัวโดยไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่มีใครหลายๆคนว่า ผมนี่น่าจะได้เป็นมหาโจรเลยด้วยซ้ำ เพราะขาดความอบอุ่นมั้งเลยเขามองอย่างนี้ แต่ผมก็ไม่ได้เป็นแต่ผมกลับอยากบวส แต่ติดใจอะไรบางอย่างผมต้องหาคำตอบให้ได้ว่าทำไม

แล้วการจะบวสต้องไปบอกพระยังไงผมไม่เข้าจัยผมยังงงจนถึงทุกวันนี้ไม่เข้าจัย

ถ้าผิดพาดในเรื่องภาษาก็ขอโทษด้วยผมไม่เก่งเรื่องภาษา
    ปล.ตอบเท่าที่ตอบได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2009
  11. khanurai

khanurai เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ดิฉันมีอาการแปลกๆ รู้เห็นอดีตกรรมของบุคคลอื่นและทักทายคนอื่นถูกต้องมีคนเจ็บปวดเราสัมผัสก็ทุเลาขอความเมตตาด้วย

12. สันโดษ

1
    ขอบคุณนะคะ ที่ไว้ใจเเละเชื่อใจ สันโดษ

ถ้าไม่อย่างนั้นพวกคุณ คงไม่ถาม กันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

เเต่ฉันไม่ใช่คนที่คุณ ควรที่จะถามคะ ..

คนๆนั้น เขาอยู่ข้างในตัวคุณเองต่างหากละคะ

ฉันทำหน้าที่ของฉันหมดเเล้วที่กระทู้นี้

ตอนนี้ ฉันทำงานชิ้นต่อไปอยู่คะ ฉันเองก็ไม่รู้ว่า จิตจะพาฉันเดินทางไปที่ไหนเช่นกัน

ฉันอยู่เเต่กับปัจจุบัน เเละไม่รู้ อดีต หรือ อนาคต ของตัวเอง อีกเเล้ว

ฉัน เชื่อใจ จิตตนเอง หวังว่า คุณคงเชื่อใจตนเองเช่นกัน

เเละนี้ คือ ของขวัญ จาก สันโดษ ให้คุณคะ ^ ^

เพราะพวกคุณทำให้ฉัน รู้จัก ตนเองและยอมรับตัวตนที่เเท้จริง

http://www.youtube.com/user/miajoytirasarichot

13. สันโดษ

1
  14. อิสสริยะ

อิสสริยะ สมาชิก

เรียนถามคุณสันโดษค่ะ
    ดิฉันเริ่มมาสวดมนต์ ก่อนปีใหม่ แต่ก่อนเชื่อว่าการสวดมนต์เป็นการขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ดิฉันเลยคิดว่ามีคนขอท่านกันเยอะแยะแล้ว เลยไม่ได้สวดมนต์ยาว ๆ ค่ะ สวดสั้น ๆ ก่อนนอน กับแผ่เมตตาเท่านั้น หากดิฉันไปไหว้พระ ก็ขอท่านแค่ให้มีปัญญาเท่านั้น ช่วงนี้ชีวิตมีเวลาว่างมากขึ้นจึงลองหันมาสวดมนต์ยาว เช่นคาถายอดพระกัณไตรปิฏก พหุงมหากา และชินบัญชร จากนั้นนั่งสมาธิ แผ่เมตตา กรวดน้ำ อ้อ ดิฉันถืออุโบศีลด้วยค่ะ ตั้งแต่ปีใหม่เป็นต้นมา
    ดิฉันไม่มีอาการใด ๆ ทั้งสิ้น ไม่ร้อน เสียงไม่เปลี่ยน แต่ที่ต้องการทราบคือ สามีถามว่า ตอนดิฉันสวดมนต์ ได้ตบมือด้วยหรือ เพราะเขาได้ยินเสียงตบมือตลอด เป็นจังหวะ ดิฉันว่าพนมมือตลอด จะตบมือได้อย่างไร อยากทราบว่าตัวเขาหูฝาดไปเอง หรือมีใครทำเสียงนี้ขึ้นมาคะ

ดิฉันเคยนั่งสมาธิตอนอายุ 9 ขวบ ด้วยตัวเอง เนื่องจากต้องการเรียนหนังสือให้เก่ง ตอนเป็นนักศึกษาได้นั่งอีกครั้งด้วยสาเหตุเดิม ช่วงนั้นนั่งทุกวันติดกันค่ะ จนได้ความรู้สึกเย็น เป็นสุข มีความสุขมาก ดิฉันจึงคิดถึงคำที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ ว่า ความสุขไหนจะมาเทียบเท่าความสงบ ไม่มี แต่ดิฉันไม่ทราบหรอกค่ะ ว่าตัวเองนั่งถึงขั้นไหน หลังจากนั้นมาก็ไม่ได้ฝึกอีกเลย ยกเว้นช่วงไหน มีปัญหาที่คิดไม่ตก ก็จะใช้การนั่งสมาธิช่วย หลัง ๆ มา จิตดิฉันคงจะนิ่งมาก บางครั้งมีลางสังหรณ์ ว่าจะเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น ซึ่งก็เกิดขึ้นจริง หรือแม้แต่ สิ่งที่ดิฉันต้องการจะได้ ไม่ว่าเป็นอาชีพ ที่ทำงาน ที่ดิน
    บ้าน ดิฉันแค่นึกว่าอยากได้ ก็จะได้อาจจะ 1 ปี 2 ปี หลังจากนั้นแต่ก็จะเป็นจริงค่ะ ล่าสุดที่ตกใจคือ นั่งอยู่หลังบ้าน แล้วแดดส่องหน้าอยากได้หมวกแคป ที่มีปีกกว้างด้านหน้าจะได้บังแดดได้ เพราะที่มีอยู่ยังไม่สามารถบังแดดได้ค่ะ แค่คิด สัก 3 นาที พ่อสามี ก็เดินมา บอกว่า แม่ฝากหมวกแคปมาให้ ที่เขียนมายืดยาว ก็เพื่ออยากจะฝึกนั่งสมาธิ ต่อไปอีกค่ะ หลังจากหยุดมาเสียนาน ดิฉันมีความสุขที่ได้นั่ง และในจิตไม่ได้ต้องการว่าอยากจะเห็นอะไร หลังจากอ่านมาหลายหน้า หลายคนแล้ว ของดิฉันจะต่างไปตรงที่ เมื่อนั่งแล้วสมาธิจะเร็วมาก เคยนั่งไปคิดว่าสัก 10 นาที กลายเป็น ครื่งชั่วโมง บางคืนดิฉันนั่งตอนเที่ยงคืนบ้าง ตี 1 ตี 2 แต่ไม่รู้สึกกลัวอะไร ดิฉันไม่มีครูที่ยึดไว้ นอกจากพระพุทธเจ้า
    หากคุณสันโดษ พอจะมีอะไรชี้แนะแนวทางบ้าง ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2009
  15. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    คุณสันโดษ ตามคุณสันโดษมาหลายห้องแล้ว มาขอคำแนะนำค่ะ

คือ

16. namjaii

ถึงคุณสันโดษ ขอโทษนะคะ อีกครั้งนะคะ ขอความอนุเคราะห์แนะนำด้วยค่ะ

คือ ดิฉัน มีพื้นฐานครอบครัว ปฏิบัติธรรมและสวดมนต์ค่ะ ตัวเองก็งูงูปลาๆค่ะ เคยปฏิบัติ

แบบเรื่อยๆ แต่ใจใฝ่ดีค่ะ อยากทำความดี อยากทำสมาธิ อยากสวดมนต์ แต่มีเหตุ เรื่อย

เลย อยากขอคำแนะนำ เอาเป็นว่าขอเริ่มต้นใหม่ อยากให้แนะนำ สมมุติว่า ยังไม่เคย

ปฏิบัติเลย ควรทำแบบไหนคะ ขอความอนุเคราะห์ค่ะ

17. นุภาวัฒน์

นุภาวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณคุณสันโดษ และขอบคุณทุกกระทู้

18. DeMolt_Tar

DeMolt_Tar สมาชิก

ผมรู้หมดละ ว่าผมทำไง รู้ว่าต้องทำไงต่อไป ผมเข้าจัยจิตตัวเอง ในชั่วข้ามคืน แต่ยังไม่เข้าจัย แต่ก็ยังเข้าจัยไม่หมดแต่ไม่เกิดคำถามละว่าทำไม ขอบคุณคุณสันโดษ มาก ที่ทำให้เข้าจัยมากขึ้น

19. namjaii

คุณ สันโดษจะกรุณา ตอบมั๊ยค่ะ จะกรุณา กับคนที่รักที่อยากจะทำดี สร้างบุญกุศล
    ด้วยนะคะ อยากรู้ ว่ามีกรรมอะไร จึงมีปัญหาที่แก้ไม่ได้ อยากให้แนะนำด้วยค่ะ

20. namjaii

คุณสันโดษคะให้ความเมตตา เพื่อนมนุษย์ ต่อนะคะ