...ร่วมแชร์บอกเล่าเรื่อง หลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง...

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ชนคุณ, 18 มกราคม 2012.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณฟ้าใสใส

ช่วยลงภาพพระแก้วของที่ท่านมีอยู่หน่อยครับอยากชมนะ:cool:

2. ฟ้าใสใส

ฟ้าใสใส เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ข้อความคัดลอกมาจาก ร้านสุกแสงดาว ในWEP-PRA”COM
    พระแก้วหลวงพ่อเจียงสีเขียวทั้ง3รุ่นมาเปรียบเทียบให้ดูครับว่าแตกต่างกัน อย่างไร รุ่น1 พื้นหลังที่ผมถ่ายภาพเป็นสีชมพูเขาเรียกว่าบล็อคอิตาลีเพราะสั่งทำมาจาก อิตาลี องค์ล่ำบึกใหญ่จมูกโด่งพระเกศจะไม่เป็นลอนมากฐานเหมือนกลมใหญ่ครับสีเขียว คล้ำ รุ่น 2 พื้นหลังสีฟ้าเรียกว่าบล็อคญี่ปุ่นสั่งทำที่ประเทศญี่ปุ่นดูผิวเผินจะคล้าย กันมากถ้าคนที่ไม่เป็นหรือไม่เคยเห็นจะไม่รู้เลย มีจมูกแต่ไม่โด่งมาก ให้ดูที่พระเกศจะเป็นลอนมากกว่ารุ่น 1 ให้ดูที่มือจะวางประสานไม่เหมือนกัน รุ่น 3 พื้นหลังสีขาวบล็อคไทย แต่ที่บ้านผมเขาเีรียกว่าอิตาลี 2ก็ไม่รู้สาเหตุอะไรเลยเรียกกันมาถึงทุกวันนี้ รุ่นนี้จะไม่เหมือนรุ่น1และ2 เพราะไม่มีจมูกหรือจมูกไม่โด่ง หน้าเรียวเล็ก มือวางเป็นร่อง แตกต่างกันมากครับ มีทั้งหมด 7สี รุ่นแรกมีสีเดียวคือสีเขียว หลวงพ่อเจียง (พระเทพสังวรวิมล ชาตะ พ.ศ.2426 มรณะ พ.ศ.2514) ผมเอามาให้ดูแล้วคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ ข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ ตอนผมเป็นเด็กไปเที่ยวที่วัดเห็นเขาประกาศให้บูชาพระแก้วรุ่น 3 ว่า 7 องค์100บาทครับ
    พระของคุณพุทธวงศ์168 ลองเทียบกับพระหลวงพ่อเจียงดูครับว่ารุ่นไหน แต่ของหลวงพ่อยีไม่ได้มีสีเขียวสีเดียวนะครับ พระหลวงพ่อเจียงมีกี่สี พระแก้วของหลวงพ่อยีก็มีเท่านั้นสี
    ลืมทักทายต้องขอโทษด้วยครับ พ.ต.ท.ประกิจ พระแก้วที่ผมได้มาจากพิษณุโลกมี ๔สี คนให้มาบอกของหลวงพ่อยี เขาหาตามบ้านใกล้ๆวัดดงตาก้อนทองมาให้ครับ ก็ไม่ทราบว่าใช้หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่เป็นของหลวงพ่อเจียงก็ได้หลายบายอยู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      57.8 KB
      เปิดดู:
      1,139
      ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      1,593
      ขนาดไฟล์:
      58.6 KB
      เปิดดู:
      1,247
      ขนาดไฟล์:
      34.3 KB
      เปิดดู:
      716
      ขนาดไฟล์:
      37.3 KB
      เปิดดู:
      688
      ขนาดไฟล์:
      31.5 KB
      เปิดดู:
      687
      ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      730
      ขนาดไฟล์:
      36.7 KB
      เปิดดู:
      716
      ขนาดไฟล์:
      34.3 KB
      เปิดดู:
      688
  3. ฟ้าใสใส

ต่อจากเมื่อวานนี้

พระแก้วสีฟ้า สีเหลือง สีเขียว ได้มาจากพิษณุโลก
    ส่วนสีเขียว๒องค์ได้มาจากในเวป เป็นพระของหลวงพ่อเจียง

4. รตอ ประกิจ

1
    จากข้อมูลที่มี

ผมคงจะมีความรู้น้อยเกี่ยวกับสีของพระแก้วเพราะเนื่องจากที่ผมทราบมาว่าหลวงพ่อยีท่านให้เอาน้ำอะไรก็ได้มาให้ท่านเมื่อท่านอธิฐานเทใส่มือก็กลายเป็นพระแก้วตามสีของน้ำชนิดนั้นๆเช่นสีเขียวก็มาจากน้ำอัดลมสีเขียวสมัยนั้นผมไม่ทราบยี่ห้ออะไรนะถ้าเป็นแฟนต้าน้ำเขียวก็สีเขียว บางท่านเล่าว่านำน้ำมะพร้าวมาท่านก็เทเป็นพระสีน้ำมะพร้าวนั้นแหละ สีจะตามธรรมชาติแต่ที่สีฟ้ากับเหลืองนั้นกระผมงงจริงๆว่าสมัยนั้นเขาเอาน้ำอะไรให้ท่านเทละขอทราบจากผู้รู้ท่านฟ้าใสใสหน่อยครับท่าน เพื่อเอาเป็นความรู้ในฐานะที่ท่านเป็นกูรูหลวงปู่ยีนะ

5. ฟ้าใสใส

ผมขอขอบพระคุณครับท่านพ.ต.ท.ประกิจ ที่ยกย่องให้ผมเป็นกูรู ผมไม่กล้ารับครับเพราะเรื่องราวของหลวงพ่อยีที่ผมยังไม่รู้ก็อีกมากครับ ผมขอแค่แชร์บอกเล่าเรื่องของหลวงพ่อยีเท่าที่รู้ครับ ผมมีเพื่อนที่เคยบวชกับหลวงพ่อถาวรและเคยไปอยู่กับหลวงพ่อถาวรที่วัดดงตาก้อนทอง มีเพื่อนที่เป็นเหลนของหลวงพ่อยี(คุณตาเขาเป็นลูกของหลวงพ่อยี)และฯลฯ จากคนที่เล่าให้ผมฟังเขาว่าพระแก้วหลวงพ่อยีเรียกของหลวงพ่ออื่นมา เหลนของหลวงพ่อยีบอกกับผมว่ามีอยู่ ๑๒สี ตาเขาที่เป็นลูกหลวงพ่อยีเล่าให้ฟังที่คอพ่อเขามีที่ตาให้มา ๑องค๋ใช้ติดตัวอยู่ และในYOU TUBEประวัติหลวงพ่อยี หาดูได้ในGOOGLE พิมพ์คำว่าหลวงพ่อยีลงไปก็จะขึ้นมาครับ ดูตอนที่ลูกสาวหลวงพ่อยีที่ชื่อ สำราญ สินอำพล พูดแต่ก่อนจะพูดยาวกว่านี้ ตอนนี้พูดถึงพระแก้วมีสีเหลืองและสีเขียว ผมมีหลังสือประวัติหลวงพ่อยีอยู่ ๓เล่ม ๑.หลังสือกระแสพระ ๒.หนังสือโลกทิพย์ ฉบับทิพย์๕๓ ๓.หนังสือที่ทำออกจากวัดปทุมวนาราม
    หนังสือทั้ง ๓เล่มไม่ได้พูดถึงพระแก้วเลย แต่มีข้อความจากหนังสือที่ทำจากวัดปทุมวนารามหน้าที่ ๒๖-๒๗พูดถึงพระเครื่องอันทรงหิทธานุภาพ ว่าลักษณะความแตกต่างของพระเครื่องที่ผู้ที่ได้รับ สุดแล้วแต่บุญวาสนาของแต่ละบุคคล โดยมีสีแตกจ่างกันแต่ละองค์ บางองค์เป็นสีเขียวมรกต บางองค์สีน้ำผึ้ง บางองค์สีดอกผักตบและบางองค์สีทับทิม แต่ไม่ได้บอกใช้น้ำอะไรเทใส่มือ จากข้อมูลต่างไม่มีการพูดถึง พระของหลวงพ่อยี สีเขียว,สีน้ำผึ้งสีดอกผักตบและสีทับทิม ทำมาจากอะไรผมจึงไม่สามารถตอบได้ต้องขออภัยด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      69.7 KB
      เปิดดู:
      360
      ขนาดไฟล์:
      67.3 KB
      เปิดดู:
      446
      ขนาดไฟล์:
      68.8 KB
      เปิดดู:
      435
      ขนาดไฟล์:
      65.7 KB
      เปิดดู:
      481
      ขนาดไฟล์:
      81.4 KB
      เปิดดู:
      479
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  6. ฟ้าใสใส

วันหน้าผมจะมาแชร์เรื่องพระซุ้มกอเรื้อดินที่บางเวปเขาเล่นเป็นพระซุ้มกอเนื้อดินหลวงพ่อยีกับซุ้มกอหลวงพ่อยีแตกต่างกันครับ ผมได้มา ๑องค์ครับเจ้าของหวงมาก

7. ebee

ebee เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน...
    รบกวนสอบถามประวัติการสร้างเหรียญหล่อโบราณพิมพ์สามเหลี่ยมนี้หน่อยครับ พอดีมีพี่ใจดีท่านหนึ่งให้มาบอกว่าเป็นของหลวงปู่
    ด้านหลังมีร่องน่าจะอ่านได้เป็นชื่อหลวงปู่หรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ
    พยายามลองหาข้อมูลใน Google ก็ไม่พบเลยครับ...
    เห็นในกระทู้นี้มีคุณฟ้าใสใส,คุณ รตอ ประกิจ,คุณว่างจิต
    ทราบเรื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่อยู่มาก
    เลยอยากรบกวนพี่ๆกรุณาไขคำตอบให้หน่อยน่ะครับ...
    ขอบคุณครับ...

ขนาดไฟล์:
      295 KB
      เปิดดู:
      468
      ขนาดไฟล์:
      253 KB
      เปิดดู:
      410
      ขนาดไฟล์:
      167.4 KB
      เปิดดู:
      417
  8. ฟ้าใสใส

เรียนคุณ ebee
    ผมว่าจะไม่ตอบพระของคุณ ผมรู้ว่าคุณได้มาจากไหนราคาเท่าไหร่ ผมมาแชร์เล่าเรืองหลวงพ่อยีครับ ในฐานะที่เคารพนับถือท่านไม่รับดูพระให้ใคร พระหลวงพ่อยีของผมมีไว้ให้ดูและศึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ยันต์ด้านหลังพระคุณเป็นอักษรลายสือไทหาดู
    ชมพระของผมดีกว่าครับ
    ล็อคเก็ตหลวงพ่อยี หลวงพ่อถาวรจัดทำขึ้นมาภายหลังหลวงพ่อยี มรณะภาพแล้วแต่ด้านหลังหลวงพ่อถาวรได้นำพระเก่าที่หลวงพ่อยีทำไว้เนื้อผงคลุกรัก(ไม่ทราบวิธีทำ)มาติดไว้ด้านหลังล็อคเก็ต

ขนาดไฟล์:
      42.6 KB
      เปิดดู:
      754
      ขนาดไฟล์:
      47.2 KB
      เปิดดู:
      545
      ขนาดไฟล์:
      105.1 KB
      เปิดดู:
      781
      ขนาดไฟล์:
      40.5 KB
      เปิดดู:
      521
      ขนาดไฟล์:
      43.7 KB
      เปิดดู:
      552
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2012
  9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    นับถือหลวงพ่อยี หลวงพ่อเจ้าคุณถาวรครับ มาร่วมแจม

IMG_0312.JPG IMG_0313.JPG

พระแก้ว หลวงพ่อยี ทำบุญสร้างห้องน้ำได้มาครับ

10. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆครับ

ยอดเยี่ยมครับคุณฟ้าใสๆ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ พระงามจริงๆครับคุณเสาวภา เจ้าของกระทู้ไปไหนแล้วไม่เห็นมาพูดคุยกันบ้างเลย สมาชิกคิดถึงอยู่นะครับ

11. ebee

ขอบคุณ...คุณฟ้าใสใสมากครับ...สำหรับคำชี้แนะ
    ก่อนอื่นผมยอมรับครับว่าผมเช่าบูชามาจากพี่ท่านหนึ่งในเวปนี้แหละ ด้วยเห็นว่าเป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่ทั้งๆที่ผมรู้เรื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่น้อยมาก เพราะเป็นคนรุ่นหลังที่เพิ่งเก็บสะสม โดยไม่คิดถึงเรื่องพาณิชย์แต่อย่างใด
    เห็นว่าของๆหลวงปู่หายากมากๆใครมีต่างก็อยากเก็บไว้กับตัว เคยคิดว่าหากมีวาสนาหรือโอกาสก็อยากมีของหลวงพ่อสักชิ้นหนึ่งบ้าง...
    เมื่อวันหนึ่ง...โอกาสมาถึงแม้ต้องแลกกับเงินเก็บส่วนตัวบ้างแม้จะไม่แน่ใจว่าใช่ของหลวงปู่หรือไม่...แต่ก็ไม่อยากพลาดไป
    หากการกระทำใดๆของผมทำให้คุณฟ้าใสใสขุ่นเคืองด้วยประการใด ผมขอโทษนะครับ...มิได้มีเจตนาอื่นใดจริงๆ
    ขอโทษครับผม...

12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมตามอ่านด้วยความนับถือ ในตัวท่านเจ้าคุณ โฮม ( พระหลวงตาประจำตระกูลของผมท่านหนึ่งทีเดียว) นับถือในตัวหลวงพ่อ ยี และ ท่านเจ้าคุณถาวรครับ

มีหลายองค์เหมือนกันแต่แจมเฉยๆ ผมไม่เน้นซื้อขายน่ะครับ

13. ฟ้าใสใส

ผมต้องขอโทษคุณebee ด้วยครับถ้าใช้ข้อความแรงไปสักนิด เจตนาของผมที่มาร่วมแชร์เรื่องและพระของหลวงพ่อยี ก็เพื่อให้คนที่ไม่เคยรู้ไม่เคยเห็นจะได้ไม่เกิดความผิดพลาดขึ้นมาได้ ต้องขอโทษด้วยใจจริงด้วยครับ ผมเริ่มต้นจากศูนย์คือไม่มีเลย หมั่นกราบไหว้สวดมนต์ภาวนาแล้วสิ่งที่เราต้องการก็ได้มาครับ ที่สำคัญต้องมีศรัทธาด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
  14. ฟ้าใสใส

ผมต้องขอขอบคุณ พี เสาวภา ด้วยครับที่มาร่วมแชร์และนำพระของหลวงพ่อยี มาแชร์ให้ความรู้ ผมไม่รู้เรื่องหลวงพ่อยีและพระของท่านหมดทุกเรื่องหลอกครับ ผมยอมรับมีบางสิ่งบางอย่างที่ผมไม่รู้และบางสิ่งบางอย่างที่ผมไม่มี สิ่งที่ผมรู้ก็นำมาแชร์บอกกัน สิ่งที่ผมไม่รู้ก็นำมาแชร์บอกผมบ้าง อย่างพี เสาวภา ต้องนำพระหลวงพ่อยีมาร่วมแชร์บ่อยๆหน่อยครับรวมทั้งท่านอื่นอีกหลายๆท่าน ขอให้มาร่วมแชร์แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ เอ๊ะนี่ผมจะพูดมากกว่าเจ้าของกระทู้นี้หรือเปล่า

15. ฟ้าใสใส

ผมติดค้างเรื่องพระซุ่มกอเนื้อดินของหลวงพ่อยีไว้ ผมว่าจะมาแชร์ให้ชมครับ ก่อนอื่นผมต้องขอบอกให้ทราบบางสิ่งบางอย่างก่อน พระที่ผมได้มาส่วนมากเจ้าของพระจะหวงมาก แต่เพราะบริเวณใกล้ไกลจากวักส่วนมากจะมีพระชนิดอื่นๆของหลวงพ่อยีมาก เมื่อ1-2ปีที่แล้ว ได้มีเซียนพระจากจากร้าน....อยู่ในเวปท่าพระจันทร์ชื่อ..........มากว้านซื้อไปเป็นจำนวนมาก ที่ผมรู้เพราะเคยรู้จักกับผม พระที่ได้ไปเท่าที่ผมรู้มีซุ้มกอเนื้อโลหะ,พระพุทธพิมพ์สามเหลี่ยมเนื้อโลหะ(ที่ว่าเนื้อโลหะเพราะมีหลายเนื้อวันหน้าจะขยายให้ชม),พระสมเด็จ ๓ชั้นหลังลายเซ็น,สมเด็จ ๕ชั้น(ฐานแซม)หลังลายเซ็น,พระเนื้อชินเช่นพระลีลา,พิจิตเม็ดข้าวเม้า,ผ้ายันต์ชนิดต่างๆและพระเนื้อดินพิมพ์ต่างๆและพระอื่นๆอีกไปเป็นจำนวนมาก แต่ว่าแถวบริเวณใกล้วัดกับไม่มีเหียญเสมาของหลวงพ่อยีถ้ามีก็น้อยมากนับจำนวนได้ พระส่วนที่ยังเหลืออยู่ที่เจ้าของหวงอยู่ ผมก็หาเหรียญเสมาของหลวงพ่อยีตามเวปต่างๆทั้งสภาพใช้สึกและไม่สึก ผมเอาไปขอแลกมา บางองค์หวงมากก็เอาเหรียญหลวงพ่อยีชนิดสวยๆไปแลก บางครั้งใช้เหรียญไม่พอต้องแถมเงินอีก
    จากการที่ผมได้สอบถามหลานและเหลนหลวงพ่อยี เขาบอกว่าพระเนื้อดินของหลวงพ่อยีไม่เคยมีที่ด้านหลังเป็นยันต์๕และไม่เคยมีพระเนื้อดินที่ทาชแล็ค พระซุ้มกอที่ผมได้มาเป็นพระเยื้อดินหลังอูม

ขนาดไฟล์:
      84.5 KB
      เปิดดู:
      979
      ขนาดไฟล์:
      70.5 KB
      เปิดดู:
      597
      ขนาดไฟล์:
      41.4 KB
      เปิดดู:
      553
      ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      511
  16. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    ชอบครับ คุณฟ้าใสใส อยากได้ข้อมูลพระเนื้อดินพิมพ์ต่างๆอีกครับ ขอบคุณครับ

17. ฟ้าใสใส

เมื่อ ๒วันก่อนผมได้ลง พระเหรียญเสมาหลวงพ่อยีที่ไม่น่าเช่า(ซื้อ)ถูกลบข้อความหมด ไม่เป็นไรครับต้องขอโทษด้วยครับถ้ามีอะไรผิดพลาด
    วันนี้เรามาเริ่มกันใหม่ดีกว่าครับ เหรียญเสมาหลวงพ่อยี บล็อกที่ ๑ สวยๆทีด้วยกัน ๓เนื้อครับ ๑.เนื้อทองแดงกะไหล่ทอง ๒.เนื้อทองแดงกะไหล่เงิน(หายาก) ๓.เนื้อทองแดงรมดำ ของผมมีแต่เหรียญไม่ค่อยสวยเลยขอยืมของเวปอื่นมาให้ศึกษากันครับพร้อมทั้งมีรูปตัดข้างเหรียญมาให้ดูศึกษากันด้วยครับ รูปด้างข้างของเหรียญของไม่แท้ยังทำไม่ได้ ขอขอบคุญเจ้าของภาพเหรียญทุกๆท่านด้วยครับ ในหนังสือลานโพธิ์ก็มีลงให้ชม เขาแยกเป็น ๔บล็อก ๑.พิมพ์ปกติ ๒.หัวไหปาล้าแตก ๓.ยันต์ปิดหูปิดตา(ข้างหูซ้ายมีขีดจากซุ้ม) ๔.ด้านหลังเหรียญมีกาก(เป็นพด) แต่ผมพบตอนนี้มี ๕บล็อก วันหน้าจะคุยให้ฟังเดี่ยวหมดเรื่องคุยและอยากให้มีคนเข้ามาดูในกระทู้มากๆ วันนี้หมดเวลาครับ ราตรีสวัสดิ์

ขนาดไฟล์:
      85.4 KB
      เปิดดู:
      501
      ขนาดไฟล์:
      84.9 KB
      เปิดดู:
      482
      ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      493
      ขนาดไฟล์:
      132.7 KB
      เปิดดู:
      761
  18. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขอขอบคุณ คุณฟ้าใสใสมากครับ สำหรับความรู้ ขอเป็นแฟนคลับติดตามตอนต่อไปนะครับ จากใจจริงคับ

19. ebee

สวัสดีครับพี่ฟ้าใสใสๆ...
    เสียดายที่เข้ามาอ่านบทความเรื่องเหรียญเสมา
    ที่พี่บอกถูกลบไม่ทัน...
    ขออนุญาตเซฟบทความนี้เก็บไว้เป็นความรู้นะครับ(เผื่อถูกลบ)
    ยังไงขอติดตามบทความของหลวงปู่จากพี่ด้วยคนนะครับ...

20. รตอ ประกิจ

1
    คุณฟ้าใสใสไม่ใช่กูรูใครจะเป็นอ่านได้แม้นภาษาขอมโบราณนับถือพระของคุณเสาวภาคุ้นๆนะว่าเคยเห็นที่วัดปทุมนะส่วนของท่านนี่ดิแปลกนะของผมก็มีล็อกเก็ตแต่ข้างหลังไม่มีอะไรทึบนะคุณฟ้าใสใส