รับเปิดภาษาเทพ ทางโทรศัพท์ นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย tanthaibaby, 12 มกราคม 2010.

1. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

....ไม่มีไรเกิดขึ้น.....เงียบไปหมด.....

2. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    บางอย่าง มีจริง แต่ อาจจะไม่เห็นผ่านตา
    อาจไม่ได้ยินผ่านหู
    อาจไม่ได้กลิ่นผ่านจมูก
    อาจไม่ได้รู้รสผ่านลิ้น
    อาจไม่ได้สัมผัสผ่านผิวกาย
    อาจจะไม่รู้ความคิดใดใด

ไม่อาจสรุปได้ทันที ว่า ไม่มี นะครับ

ถ้ามี ส่วนจะตั้งอยู่ไปจนถึงเมื่อใดนั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัยทั้งหลาย ที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ

ว่าแต่ ทำไมถึงพยายามค้นหา ว่า มี หรือ ไม่มี นะครับ
    (^_^)ซ่อนเก่ง คนอื่นหายาก คนซ่อนเอง บางทีก็หาไม่เจอ แต่รู้ว่ามี เพราะเป็นคนเอาไปซ่อนเอง นะครับ

ควรจะรู้สึก สุข ทุกข์ หรือไม่รู้สึก อืม แบบไหนจะดีนะครับ (^_^) เราเลือกเอาเอง ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2010
  3. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

ปฏิบัติไปเรื่อยๆ นะครับ ต่อไปจะไม่มีอะไร ที่ทำให้เราต้องดิ้นรน
    เราจะไม่ผูก หรือจะผูกตัวเราเองไว้กับสิ่งใด อยู่ที่เราจะเลือกด้วยนะครับ

ฝึกไปต่อนะครับ จนกว่าที่
    ไม่ว่าเราจะอยู่กับใคร เราก็สงบได้
    ไม่ว่าเราจะทำอะไรอยู่ เราก็สงบได้
    ไม่ว่าเ้ราจะอยู่ที่ไหน เราก็สงบได้
    ไม่ว่าเวลาใดใด เราก็สงบได้

ถ้าเราเลือกทางนั้น และดำเนิน ตามนั้น นะครับ

ปล. เรียนรู้เร็วดีนะครับ แบบนี้จะจัดแบบที่หนักขึ้นเรื่อยๆ ให้สม สภาวะ นะครับ(^_^)
    ช่วงไหน ทนไม่ไหว ก็โทรมา รายงาน ได้ นะครับ

4. ฝันนิมิต

..เหอๆ เหอๆ..catt3

จัดมาอย่าให้ขาด
    การอยู่เหนือ
    และคุมสถานการณ์
    การคุมจิตอยุ่เหนืออารมณ์
    เมื่อการบ้านที่ยากขึ้น
    ก็ มั่นใจมากขึ้นว่า
    เรานั้นก็ อยู่เหนือ
    อารมณ์ ตัวเอง

;aa24​

;aa59

..ยากๆหน่อยน่ะ..

:VO​

5. tanthaibaby

(^_^) ครับ

6. koongKTM

koongKTM เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะคุณแทน อย่างกุ้งนี่ "เปิด" ได้หรือเปล่าคะ รบกวนหน่อยนะคะ

7. tanthaibaby

ไม่แน่ใจว่า จะเปิดภาษาเทพให้กุ้งได้หรือเปล่านะครับ
    ส่วนใหญ่ จะเปิดให้ คน นะครับ

8. koongKTM

koongKTM เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010

แหมๆๆๆ คุณแทนดูท่าจะเป็นคนอารมณ์ดีนะคะ มีแซวด้วย อิอิอิ

"ขอบพระคุณ" คุณแทนมากๆๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2010
  9. ฝันนิมิต

มาสังเกตการ
    :z6

10. ฝันนิมิต

catt7

..โดนฝึกให้ใช้สติปัญญา..
    ..โดนฝึกให้รู้สภาวะคนอื่น..
    ..โดนฝึกให้บังคับอารมณ์..
    ..โดนฝึกความอดทน..
    ..โดนฝึกให้บังคับจิต ให้เหนื่อ อารมณ์
    และกิเลศ..
    ..โดนฝึกให้รู้จักช้วยเหลือคนอื่น
    โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน..
    ..โดนฝึก ให้ศึกษา ธรรมมะ ในทางที่ถูก..
    ..โดนฝึกให้อ่านธรรมมะ ฟังธรรม..
    ..โดนฝึก ให้นั้งสมาธิ อย่างสงบ..
    ..โดนฝึก ให้ดูสถานการในชีวิต
    ในอดีต อนาคต และบัจจุบัน..
    ..โดนฝึก ว่าอย่ายึด..
    .... แล้วกำลังโดนฝึก...อย่าง ต่อเนื่อง...

;aa24

11. ฝันนิมิต

..ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรา
    ตัวเรารู้ดีว่าสมควรทำเช่นไร
    การรับรู้ในสิ่งที่ใครไม่มีนั้น
    เมื่อเราเดินถูกทาง เราก็มีสุข
    เมื่อเราเดินผิดทางเราก็มีทุกข์
    สิ่งที่ควรทำในตอนนี้คือ รักษาความดี
    โดยทำความดีได้หลายๆทาง
    มิต้องหวังการใดให้ใหญ่โต
    สิ่งที่ได้ย่อมเป็นผลพลอยได้เสมอ
    หมั่นสร้างความดี สร้างสมบรรมี
    ไว้เพื่อการหน้าจะมาถึง
    เจริญในธรรมอย่างต่อเนื่อง
    ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตาม
    อย่าได้ตื่นตระหนก
    กำหนดไว้เสมอในใจ
    ว่ามิมีสิ่งใดมาทำอันใดเราได้
    จงเชื่อและมั่นในองคืพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    จิตที่บริสุทธ ย่อมอยู่ และเหนือ
    มารเสมอ
    ...............บัว................

12. ขุนแผนน้อยน่ารัก

ขุนแผนน้อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีวันนี้ตอนที่เปิดอยู่วัดน่ะครับ

คนเดินไปมาเยอะ เขาก็สงสัยว่าทำอะไร

อีกอย่างกำลังรอพระอาจารยฺด้วย

ผมเลยไม่ได้หลับตาทำสมาธิ แล้วก็กังวลอยู่ในจิตน่ะครับ

ที่บอกว่ามีนาคราช นี่มีเหตุครับ

ผมเองเกิดวันเสาร์ นิสัยชอบเรื่องราวที่เกี่ยวกับพญานาคมาตั้งแต่เด็ก หนังสือ ภาพยนต์ต่างๆ แล้วผมก็บูชาเพรชพญานาคด้วยครับ

ส่วนอื่นก็จะรอดูต่อๆไปครับว่าจะมีใครอีกบ้าง

วันนี้ขอบคุณมากนะครับ ที่สละเวลาให้

ที่นัดครั้งต่อไปเป็นอาทิตหน้า ขอเลื่อนเร็วขึ้นได้มั้ยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

อนุโมทนาสาธุ

13. อยู่ในความทุกข์

อยู่ในความทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยเล่ารายละเอียดหน่อยค่ะ
    เป็นยังงัยคะ ที่ว่าโดนฝึก
    โดนบังคับให้ต้องทำ ถ้าไม่ทำแล้วจะมีอาการไม่สบายตัว
    หรือว่าจะโดนลงโทษ อย่างนั้นหรือคะ

14. ฝันนิมิต

:z2

..การน้อมรับทำในสิ่งที่เรายอม..
    ..ไม่ได้เรียกว่าบังคับ...
    ..แต่เรียกว่าเป็นไปตามวาระ..
    ..สิ่งที่เราน้อมรับ คือ..
    ..การปฎิบัติ และฝึกฝนตัวเอง..
    ..การที่ไม่ทำ แล้วเกิดอาการ ปวดเมื่อย..
    ..เป็นเพียง จิตปรุงแต่ง..
    ..ตัวเรารู้ดีว่าทำอะไรอยู่..
    ..ผิดถูกอยู่ที่ตัวเรา..
    ..ไม่มีใคร ลงโทษใครได้..
    ..ตัวเราเองเท่านั้นที่ลงโทษตัวเอง..
    ..ที่ว่าโดนฝึกนั้น แต่ก่อนเราไม่ได้
    นึกที่จะมาทำอะไรแบบนี้
    เป็นคนที่เห็นแก่ตัว ไม่สนใจใคร
    พอได้รู้ และเมื่อเกิดขึ้น
    สิ่งที่มีนั้น เร่งตัวเอง
    ให้รู้ว่า ควรทำ อะไรต่อไป
    เช่น เมื่อก่อนไม่เคยที่จะนั่งสมาธิ
    เพื่อ คลัดเกลาตัวเอง
    ไม่เคยสวดมนต์ เพื่อสร้างบรรมีให้กับตัวเอง
    ไม่เคยที่จะควบคุมอารมณ์ ไว้
    แต่พอมารู้ ว่าควรจะทำสิ่งใด
    เหตุต่าง ๆก็เริ่มลุมมา
    แทนที่แต่ก่อนจะ วีน แตก หรือ
    อารวาดไปทั่ว
    กับใช้สติ มากขึ้น
    ควบคุมตัวเองได้มากขึ้น
    รู้จักการอภัยมากขึ้น
    รู้จักว่า ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่แน่นอน
    แม้แต่เนื้อหนังมังสาของตัวเอง
    ทุกวันนี้ก็ เปลียนไปเป็นคนล่ะคน
    จากเป็นคนที่อารมณ์ร้อน
    กับเย็นลง และใช้เหตุผลมากขึ้น
    คิดพิจารณาก่อนทำเสมอ
    ....หมั่น ดู จิต ดู ใจ ตัวเองเสมอๆ..
    ..อย่าท้อแม้นปัญหามาสู่ตัว..
    ..ให้คิดเสมอว่า นั้นคงเป็นบททดสอบ..
    ..เอาความคิดนั้น มาปรับเข้ากับตัวเอง..
    ใช้สติ และปัญญา แก้ปัญหา
    เมื่อเราน้อมรับ แก้ในสิ่งที่เกิด
    เหตุการต่อไป
    หรือ สถานการต่อไป
    ก็จะผ่านไปด้วยดี
    เพราะเรามีประสบการณ์มากขึ้น
    ..........บัว..........

15. tanthaibaby

ขอบคุณมากๆ นะครับ (^_^)

ครับ ก็อยู่ในระหว่างการทำเว็บ อยู่ นะครับ
    ก็ต้องเร่งบ้างเหมือนกันนะครับ

มีบางองค์อยากให้เสร็จเร็วๆ เพราะจะสร้างความเข้าใจที่ตรงกันมากขึ้น นะครับ
    แต่บางองค์ท่านไม่อยากให้ผมทำเพราะกลัวผมเป็นอันตราย

แต่ผมก็ตัดสินว่าจะทำ และก็เจตนาจะทำเพื่อทุกดวงจิต ไม่ได้เพื่อฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด นะครับ

ชีวิตผมไม่ได้มีค่าอะไรมากมาย หากจะแลกเพื่อทำให้เกิดความเข้าใจกันของแต่ละดวงจิต ขึ้นมาบ้าง ก็คุ้มค่า แล้วนะครับ

ปัญหาในโลกทิพย์ ที่มีส่วนคล้ายการเมืองบนโลกมนุษย์ คือ มีการแบ่งฝ่าย นะครับ

ในเว็บ นอกจาก เนื้อหาสอนมนุษย์ สอนองค์ ก็จะมีพื้นที่แสดงวิสัยทัศน์ ของแต่ละสังกัด นะครับ (องค์ที่ไม่มีสังกัด ไม่ต้องกังวลนะครับ จะให้ความสำคัญด้วย)

อยากให้มีการปรับความเข้าใจกัน ในความแตกต่างในปัจจุบัน นะครับ
    การที่จะแก้ปัญหาความแตกแยก สิ่งที่ควรจะทำอย่างแรกๆ คือ การสร้างความเข้าใจ ให้ถ่องแท้ในความแตกต่างนั้นๆ เสียก่อน

ก่อนที่จะให้ใครปรับ ใครเปลี่ยน อะไร ก็ควรเจรจาให้เข้าใจ ในสภาพปัจจุบัน และตอบโจทย์ว่า จะเปลี่ยนอะไร และเปลี่ยนเพื่อใคร เพื่อผลอย่างไร

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

ที่หลายองค์ รอคอย คือ เพลงภาษาเทพ จะพยายามจัดให้นะครับ
    ใครจะมาร้องให้ฟังหว่า (^_^)

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

ช่วงไม่กี่ปีมานี้ เบื้องบนหลายสังกัดเร่งสานงาน ทั้งในโลกทิพย์ และโลกมนุษย์
    ก็เป็นช่วงที่เป็นหัวเลี่ยวหัวต่อ ทางศาสนา ของหลายๆศาสนา นะครับ

บางดวงจิตก็นอกจากจะปฏิบัติธรรมของตนเอง ก็มาช่วยส่วนรวม ด้วยนะครับ

การเปิดที่เปิดให้ นอกจากจะกระตุ้นมนุษย์ ที่สำคัญอีกคือ เป็นการกระตุ้นองค์ไปด้วยนะครับ

เพราะไม่ได้แค่เปิดภาษาเทพอย่างเดียว แต่จะให้คำแนะนำแนะนำอบรมให้กับองค์ และมนุษย์ ด้วยนะครับ

เลยบางคนโทรมา โดนดุ ก็มี นะครับ (^_^) ดุเพราะหวังดีนะครับ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2010
  16. tanthaibaby

ถ้าถามว่า สถานการณ์ไหนเป็นการฝึกเรา

ทุกสถานการณ์ สามารถฝึกเรา และเป็นบทเรียนให้แก่เราได้ ทั้งนั้น นะครับ (ถ้าเราไม่หนี)

พยายามสอบให้ผ่าน ในทุกแบบทดสอบ นะครับ
    เพราะบางท่านถนัดบางแบบ บางสถานการณ์ ซึ่งจริงๆ เราควรจะผ่านให้ได้ในทุกแบบ นะครับ

การฝึก ไม่จำเป็นต้องรู้ว่า สถานการณ์นั้น มาจากกรรม หรือมาจากคุณครูบาอาจารย์ หรือโดนกระทำจากดวงจิตที่ไม่หวังดี นะครับ

เจอแบบทดสอบอะไร ก็อย่าหนี ให้สอบผ่านโดยที่ ถ้าเจออีก ก็ไม่คิดว่าเป็นปัญหา ก็แล้วกันนะครับ
    เพราะหนีปัญหา เราก็อาจจะต้องดิ้นรนหนี มันไปเรื่อยๆ จนกว่าเราจะแก้มันได้ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2010
  17. ฝันนิมิต

pig_ballet

...อย่าหนี...
    ..

18. พรรณภัทร

พรรณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    ......................จักเปิดอย่างไรละท่าน..........................

19. อิ่มทิพย์

อิ่มทิพย์ Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2010
    เพ่แทน คิดถึง...

20. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

มีอะไร ให้ นาคา รับใช้ไหมเอ๋ย...แฮะๆๆๆ / สะมา ยานา กาน๋ะ

อันตะ สะมา นาฮา

http://palungjit.org/threads/กลุ่มป...สวงบุญ-กลุ่ม-ภูเก็ต-พังงา-หน้า5.124284/page-7

อย่าเชื่อตามๆ กันมา
    อย่าเชื่อตามคำเล่าขาน
    อย่าเชื่อ ที่ ผม นาคา โพสส์