รับเปิดภาษาเทพ ทางโทรศัพท์ นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย tanthaibaby, 12 มกราคม 2010.

1. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    (^_^) ผมยังไม่รู้เหมือนกันนะครับ ว่าคุณครูบาอาจารย์ท่านจะให้ไปอีกเมื่อไร นะครับ

ตอนนี้ ก็กำลังดำเนินงาน ด้านเว็บ นะครับ

เบื้องบน ท่านให้ช่วยทำเว็บ อบรมครู (ห้องสมุดภาษาเทพ)
    จริงๆก็จะปฏิเสธไม่รับมาทำก็ได้ เพราะงานที่รับมาทำ ก็มีอยู่แล้ว นะครับ (^_^) แฮะๆๆๆ งานเก่า ยังค้างอยู่เลย
    ผมไม่ได้เก่งอะไร แต่ถ้าไม่ทำ ก็ไม่รู้จะมีใครทำ หรือเปล่านะครับ
    ถ้าไม่มีคุณครูท่านต่างๆ มาช่วย ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร

ก็จะมีคุณครูสายต่างๆ สังกัดต่างๆ จะมาบันทึกธรรมะ จะมีธรรมสำหรับมนุษย์ และธรรมสำหรับองค์หรือผู้เป็นครู ด้วย นะครับ
    มีหลักสูตร ครุศาสตร์ด้วย ที่สอนองค์ให้เป็นครูที่มีประสิทธฺภาพยิ่งยิ่งขึ้นไป
    ไม่ได้ปรามาส หรือดูถูกองค์ใด ว่าเป็นครูที่ไม่ดี นะครับ แต่ทุกดวงจิต ก็ควรปรับปรุงอยู่เสมอ หากว่ายังมีข้อบกพร่องอยู่ ใช่ไหมครับ

ทั้งนี้ ต้นสังกัดแต่ละแห่ง มีพื้นฐาน ต่างๆกัน เลยต้องนำมาบูรณาการ เข้าด้วยกัน นะครับ

สังเกตุง่ายๆ นะครับ คนตะวันออก กับคนตะวันตก มีแนวคิด และบุคลิก ที่ต่างกันเห็นได้ชัด นะครับ
    ด้านไหน ใครดี ตรงไหน ถ้าเปิดใจ แลกเปลี่ยนสิ่งที่ดี และช่วยกันปรับปรุงข้อบกพร่อง ของกันและกัน ก็คงช่วยให้อะไรดีขึ้น เยอะเลย

ยาก ตรงที่ ต้องทำเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ ด้วยนะครับ (^_^) แค่ใช้ภาษาไทย บรรยายเรื่องแบบนี้ ให้มนุษย์รู้เรื่องก็ยากแล้ว
    ไม่รู้ เมื่อไร จะทำเสร็จ นะครับ

This is it !
    New World Order Coming Soon ! แฮะๆๆ ทดสอบภาษาอังกฤษ

สันติภาพ จะชัดเจนขึ้น หาก ธรรมะ เป็นใหญ่ คือ แต่ละฝ่าย ใช้ปัญญา และแนวคิดที่ถูกต้องในการตัดสินใจ ต่างๆ
    หาก เน้นใช้อำนาจ เป็นใหญ่ หรือ เน้นใช้ กำลัง เป็นใหญ่ โดยไม่มีเหตุผลนัก
    ถึงจะสงบ แต่ก็อาจจะสงบสุขอยู่ได้ไม่นาน
    อำนาจ หรือ กำลัง ไม่ได้เป็นสิ่งที่ไม่ดี เพียงแต่ควรใช้สิ่งเหล่านี้ ควรใช้ภายใต้หลักการและเหตุผลที่ดีที่สุด เพื่อความเป็นธรรมมากที่สุด นะครับ
    หลักการ และเหตุผลไหน จะดีที่สุด ก็ต้องเปิดใจยอมรับฟัง โดยละอคติต่างๆ เพื่อ ให้ความเป็นธรรมต่อความคิด ของตัวเองและผู้อื่น นะครับ
    ความคิดของเราส่วนไหน ดีแล้ว ก็นำมาใช้ หรือถ้าส่วนไหนของคนอื่น ดีกว่าก็ควรต้องยอมรับ เป็นหลักในการปรับเพื่อการพัฒนา นะครับ

จะมีบทเรียนอบรมครู หรือ องค์ต่างๆ ก็จะเปิดกว้างสำหรับแนวคิดที่หลากหลาย
    คงจะไม่ผูกขาด รับธรรมะจากสังกัดใด เพียงสังกัดหนึ่ง นะครับ

การเปิดรับที่ดี คือ การเปิดรับ+ใช้วิจารณญาณกลั่นกรอง
    การใช้วิจารณญาณที่ดี คือ ใช้วิจารณญาณ ที่ปราศจากอคติ
    (หากพิจารณาอย่างมีอคติ การปรับเปลี่ยนก็อาจจะไม่เกิดขึ้นนัก เพราะไม่ได้ปรับแนวคิดเพื่อยอมรับสิ่งใหม่ นะครับ)
    ความทุกข์ของมนุษย์ที่เป็นกันบ่อย เนื่องมาจากรับการเปลี่ยนแปลง ไม่ได้

ถ้าเว็บนี้เสร็จ น่าจะชอบ กันนะครับ
    เพราะบางองค์ไม่ค่อยได้ปฏิบัติธรรมข้างบน ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่จะได้รับธรรมะ ทางนี้
    (ส่วนองค์ไหน ขึ้นๆลงๆอยู่แล้ว ก็น่าจะได้ประโยชน์ ตรงที่จะได้รับแนวคิดจากสายอื่น สังกัดอื่น นะครับ)
    ควรฝึก ทั้งมนุษย์ ทั้งองค์ นะครับ
    พยายามจัดให้ไปเต็มๆ ทั้งยาใช้ภายนอก ยาใช้ภายใน (ยากิน ยาทา)
    ยาภายใน คือ การฝึกเราจากเราเอง
    ยาภายนอก คือ การฝึกเราจากบุคคลภายนอก นะครับ

ที่จัดให้ ไม่รู้จะสำลักยา กันบ้างหรือเปล่านะครับ (^_^) เกิดมาทั้งที ฝึกจิต ให้มันเข้าใจ นะครับ จะได้ไม่ต้องมาเกิด กันบ่อยๆ นะครับ
    ฝึกให้เข้าใจ แก้ปัญหาต่างๆได้ ไม่ติดในอะไรอีกแล้ว เดี๋ยวก็ผ่า่น จะได้ไม่ต้องมาเวียนว่ายตายเกิด นะครับ

ไม่ได้ทำเพื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งนะครับ ทำเพื่อทุกดวงจิต นะครับ
    (^_^)
    สู้ๆ นะครับ
    เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2010
  2. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

..อบรมงั้นเหรอ..

3. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

สะมา ยานา กานะ 55555555555555555+

4. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

(^_^) ก็เป็นบทเรียน ทางจิต ที่ทุกคน ควรผ่านให้ได้
    เมื่อไร เราเข้าใจอุปสรรค รู้วิธี การแก้ปัญหาต่างๆ ก็ไม่มีอะไรที่น่ากลัว หรือ ทำให้ทุกข์ นะครับ

ทุกข์ อาจเกิดการ การไม่รู้ การไม่เข้าใจในสัจจธรรม นะครับ

โจทย์ หรือ ข้อสอบไหน ที่เรายังไม่ค่อยได้เข้าใจ เมื่อไรที่เราเจอก็สร้างปัญหาให้เราหนักใจอยู่ร่ำไป

บางคนอาจเลือกที่จะหนีปัญหา ซึ่งการตัดสินใจอย่า่งนี้ ในอนาคต เมื่อเจอมันอีก ก็อาจยังแก้ไม่ได้ อยู่ดี

แนะนำให้พยายามทำความเข้าใจ ในปัญหาที่เรายังติดขัด อยู่นะครับ
    ดูจากความทุกข์ตัวเองก็ได้ว่า เมื่อไรที่เรามีทุกข์ ส่อให้เห็นว่า เรายังมีปัญหา ที่ยังแก้ไม่ผ่าน
    หาทางที่ถูกต้อง ในการแก้ ถ้าแก้ได้ถูกต้อง ตรงจุด เดี๋ยวทุกข์ก็หาย แล้วถ้าต่อไปเจออย่างนี้อีก ก็สบายเลย
    (^_^)
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

5. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อยากเปิดภาษาค่ะ

เราจะทราบได้ยังไงคะว่าตัวเรามีองค์เทพใดบ้างมาอยู่ด้วยคะ

6. tanthaibaby

(^_^) ปกติ ไม่อยากให้ยึดในพระนามนะครับ แต่กรณีท่านใดต้องการทราบ จะถามให้ก็ได้นะครับ
    บางคนมีองค์ มีครูบาอาจารย์หลายองค์ แต่ขึ้นอยู่กับตัวเราเองด้วย
    และบางทีกว่าที่บางองค์ท่านจะมาสอน ต้องให้เราผ่านการเรียนรู้จากองค์อื่นก่อนนะครับ
    เปรียบเทียบก็ เช่น การที่เราจะเจอคุณครูป.4 เราก็ต้องผ่านคุณครูป.3 ไปก่อนนะครับ

ไม่ว่าจะเป็นองค์เวียนที่เวียนมาสอน องค์ผ่าน หรือ จะเป็นองค์ใน ก็เปลี่ยนองค์ได้ทั้งนั้น นะครับ

องค์บางองค์ พอท่านถ่ายทอดหรือคืนสัญญาเก่าบางอย่าง ท่านก็ไป นะครับ

คนที่ถูกทัก หรือจะสัมผัสได้เอง ก็อาจต้องใช้วิจารณญาณ และเหตุผล นะครับ

ศรัทธา ที่แท้จริง มาจาก ความเชื่อ+ปัญญา (ความเชื่อที่ผ่านการใช้วิจารณญาณอย่างถูกต้อง)

รวมถึงเลือกและตัดสินใจ ในเรื่องการปฏิบัติของตนเอง ด้วยความเต็มใจในการปฏิบัติต่างๆ
    จึงเป็นการปฏิบัติที่จะเกิดผลได้ดี นะครับ
    อุปกรณ์บางอย่างมีประโยชน์์ แต่หากใช้ไม่เป็น เราก็อาจจะไม่สามารถใช้ประโยชน์ได้นะครับ

ที่เปิดให้นี้ จะเน้นในเรื่องการปฏิบัติ ร่วมกับองค์ กับครูบาอาจารย์ของเรา
    แต่การที่แต่ละคนมีของเก่าต่างกัน มีบุญ มีกรรม ต่างกัน ก็จะได้ผลที่ต่างกันออกไป นะครับ

เหมือนกับคนถ้ามีของมีค่าสะสมไว้ในหีบสมบัติ พอวันดีคืนดี เปิดเพื่อให้สัมผัส
    ก้จะเห็นว่าสิ่งต่างๆในอดีตชาติ ยังคงเกื้อหนุนเรา ในปัจจุบันได้
    จะพบบ่อยเวลาเปิดแล้วเจอครูบาอาจารย์จากชาติต่างๆ ที่ตามมาดูแล สั่งสอน หรือบางท่านก็จะตามมาต่อสัญญาเก่าให้แก่ลูกศิษย์

กรณี ของการต่อสัญญาเก่า จะพบบ่อยกับท่านที่ปรารถนาพุทธภูมิ
    แต่เวลาต่อให้ ไม่ใช่ต่อปุ๊บ สัญญาเก่ามาเต็ม 100% โดยทันที ไม่ใช่นะครับ
    ต้องปฏิบัติตามแนวที่เหมาะกับเรา ไปเรื่อยๆ
    สัญญาที่กู้ง่าย ก็จะเป็นด้านปณิธาน อุดมการณ์ ส่วนญาณ ต่างๆ ต้องอาศัยการปฏิบัติกระตุ้นไปเรื่อยๆ อาจใช้กรรมฐาน ที่เราถนัดก็ได้

ท่านใดต้องการนิพพาน ก็บอกองค์ บอกคุณครูบาอาจารย์ไปตรงๆ นะครับ ไม่ต้องอาย นะครับ
    บางองค์ช่วยได้โดยตรง องค์ที่ไม่ถนัดสอนให้นิพพาน ท่านก็ส่งต่อไป ให้องค์ที่ถนัดได้

แต่ที่สำคัญ คือ ตัวเราเองด้วย เราปรารถนา อะไร เราต้องพยายามเองด้วย นะครับ

ท่านใดต้องการปรึกษาในการปฏิบัติร่วมกับองค์ครูบาอาจารย์ ก็ยินดีนะครับ สะดวกตอนไหนก็โทรมาได้นะครับ
    บางที วันพระ ผมอาจจะไม่ค่อยได้รับสาย เพราะ คุณครูบางท่าน ก็พัก บ้าง ไปฟังธรรม ปฏิบัติธรรม บ้าง นะครับ

อย่างทีเคยบอกนะครับ การปฏิบัติร่วมกับคุณครูบาอาจารย์ ไม่จำเป็นต้องเปิดเสมอไปก็ได้นะครับ
    เพราะแต่ละคนก็มีจริตที่จะถนัดในการปฏิบัติที่ต่างกันออกไป นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2010
  7. อิ่มทิพย์

อิ่มทิพย์ Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่แทน อิ่มฯเคยได้ยินอีกแนวคิดหนึ่ง เลยขอนำมาชวนพี่แทนคุย อิอิ เชื่อว่าพี่แทนก็ต้องเคยได้ยินมา

แนวคิดนี้เค้าเชื่อว่า "องค์" ต่างๆนั้น ท่านไม่มาทรงมนุษย์หรือเข้าร่างมนุษย์หรอก สิ่งที่มาเข้าร่าง ก็คือผี วิญญาณ ระดับเดียวกับมนุษย์นั่นแหละ ซึ่งก็สุดแท้แต่วิญญาณเหล่านั้นจะอ้างพระนามเทพ ครูองค์ใหนที่เราศรัทธาขึ้นมา(เรียกว่าผีหลอกจริงๆ อิอิ) การที่เราทรงหรือเปิดโอษฐ์นั้น ก็เหมือนเป็นการอนุญาตให้วิญญาณอื่นเข้ามาใช้ร่างของเรา เข้าๆออกๆ สลับกันไป ซึ่งที่จริงร่างเดียวควรเหมาะกับวิญญาณเดียว

เหมือนรถบรรทุกที่บรรทุกน้ำหนักเกิน แรกๆอาจไม่รู้สึกหรือเป็นอะไร แต่หลังๆมักจะเสียหายเร็ว เค้าให้ข้อสังเกตว่า บรรดาร่างทรงมักไม่ตายดี(อ้างคนอื่นพูดมาอีกทีอานะ)

พี่แทนมีทัศนะเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ แล้วการเปิดโอษฐ์นี่เหมือนเป็นการอนุญาตใครวิญญาณ(องค์) ต่างๆเข้าร่างหรือป่าวคับ ^_^

8. tanthaibaby

ไม่เป็นไรครับ ก็ถามได้นะครับ

เรื่องที่ว่าองค์ไม่ใช้ร่างมนุษย์ หรือใช้ ก็แล้วแต่องค์ ว่า
    ต้องการใช้ หรือไม่
    มีสิทธิ โดยชอบธรรม หรือไม่

บางองค์ ก็ไม่ชอบมนุษย์ อย่าว่าแต่เข้าร่าง เลยนะครับ โลกมนุษย์ ยังไม่อยากส่งญาณลงมา ก็มี นะครับ
    ปัจจุบันมนุษย์แต่ละคนมีสภาวะทางจิต สภาวะทางธรรม แตกต่างกันออกไปบ้าง
    ดวงจิต แต่ละดวงจิต องค์ แต่ละองค์ ก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันทั้งหมด นะครับ

ไม่ว่าอดีต ใครจะดี จะเลว อย่างไร
    ปัจจุบัน อยู่ที่แต่ละคน แต่ละดวงจิต จะเลือกทางเดิน (โดยไม่จำเป็นที่เราจะต้องเดินทางเดิม หรือทำอย่างที่เคยกระทำ นะครับ)
    ปัจจุบัน ปรับได้ นะครับ
    อนาคต สร้างได้ นะครับ

การแอบอ้าง นั้น ต้องอาศัยการตรวจสอบ นะครับ
    การตรวจสอบ นั้น ใช้การอาจตรวจสอบบารมี หรือตรวจสอบคุณธรรม ของดวงจิตนั้น ก็แล้วแต่มาตรฐานการตรวจสอบ นะครับ
    หรือ ถ้าจะจริงจังในการตรวจสอบ ก็ต้องตรวจสอบกับต้นสังกัดขององค์นั้น

ข้างบน ไม่ได้มีแค่วิมาน แต่มีทะเบียนของผู้ที่มาอยู่ และผู้ที่มีโอกาสที่จะได้มาอยู่ นะครับ
    ข้างล่าง (นรก) ก็มีทะเบียน ของผู้ที่มาอยู่ และผู้ที่มีโอกาสที่จะได้มาอยู่ นะครับ

ส่วนเรื่อง การตาย ก็ขึ้นอยู่กับ การกระทำ และ กรรม ของแต่ละคน เป็นสำคัญ นะครับ
    "สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม" นะครับ

เรื่องการแฝงของดวงจิตที่ไม่หวัง ปกติไม่เปิด เขาก็อยู่ได้นะครับ
    องค์ ต่างๆ ก็เช่น กันนะครับ ไม่เปิดเขาก็มาอยู่ได้
    แต่จะอยู่โดยชอบธรรม หรือจะอยู่โดยพลการ ก็แล้วแต่กรณี นะครับ

ถ้าเป็นองค์ใน หรือองค์ประจำ ปกติที่อยู่กับคนคนนั้นตั้งแต่เกิด ก็พบได้ปกติ ครับ
    ถ้าเราปฏิบัติตัวเหมาะสม ก้จะมีองค์ผ่าน ดวงจิตต่างๆมาสั่งสอน ได้ บางองคฝากองค์ในแก้นิสัย ของมนุษย์คนนั้น หรือเพิ่มเติมสิ่งที่ขาดให้
    หรือองค์ผ่าน จะสอนโดยตรงก้ได้ ถ้ามนุษย์คนนั้นมีสัมผัสพิเศษ รับรู้ได้ นะครับ

ไม่เปิดท่านก็สอนได้นะครับ
    แต่เปิดให้เห็น ให้ได้ยิน จะได้เชื่อขึ้นมาบ้างนะครับ

อยู่ดีดี ถ้าผมบอกว่า คุณมีของดีอยู่นะ ปฏิบัติได้แล้ว คำพูดของผม ก็เหมือนพูดเฉยๆ คนส่วนใหญ่ ก็อาจยังไม่ปฏิบัติ หรือสนใจฝึกจิต นัก
    ก็เปิดให้เขาเห็น ให้เขาเห็นเป็นรูปธรรม ถึงองค์ หรือคุณครูบาอาจารย์ บางองค์ที่เกี่ยวข้องกับเขา นะครับ
    ถ้าเปิดแล้วยังไม่เชื่ออีก ก็ให้องค์ของเขา ดลจิตไปต่อไป จนกว่าเขาจะเข้าสู่ทางธรรม นะครับ

ชีวิตของแต่ละท่าน อยู่ที่ตัวท่านเองเป็น สำคัญ นะครับ
    แต่ละท่านเลือกเส้นทางเดินของตัวเองได้ จากการกระทำ จากการประพฤติ ปฏิบัติ นะครับ
    มรรค ---> ผล
    ต้องการ ผลแบบไหน เลือก มรรค(เส้นทาง) ให้ถูกต้อง นะครับ

ผมก็เป็นมนุษย์ธรรมดา ไม่ได้เก่งอะไร นะครับ สิ่งเหล่านี้ คุณครูบางองค์เคยสั่งสอนให้ผมตั้งแต่นานมาแล้ว นะครับ
    หลายองค์ไม่ได้ต้องการบังคับผม ท่านอยากให้ผมเต็มใจช่วยคน มากกว่าถูกบังคับ
    ทำดี ควรออกมาจากใจ
    ทำดี ไม่ควรหวังบุญ หวังผลตอบแทน
    ถ้าหวังบุญเพื่อตัวเอง ก็เป็น ทำเพื่อบุญ ทำเพื่อตัวเอง นะครับ

การช่วยคน ก็ควรออกมาจากใจ
    ไม่ควรทำเพื่อหวังสร้างบารมี เพื่อตัวเราเอง
    ถ้าหวังสร้างบารมี เพื่อตัวเราเอง เราก็จะไม่ค่อยจริงใจ กับผู้อื่น มากนัก นะครับ

คนสมัยนี้ บางทีก็ถามว่า ทำอะไร ได้บุญมาก
    น่าจะถามว่า ทำอะไรแล้วเกิดประโยชน์มาก มากกว่า นะครับ

การยึดตัวเองเป็นศูนย์กลาง ทำให้เราตักตวงสิ่งต่างๆ เข้ามาเป็นส่วนใหญ่
    ควรละตัวตน ละเขา ละเรา ต่างก็เป็นดวงจิต ที่มาเรียนรู้ สัจจธรรม กันทั้งนั้น แม้บางดวงจิตจะลืมความเป็นมาก็ตาม นะครับ
    เรียนจบ ก็ได้กลับบ้าน ไม่ต้องมา รีทาย ซ้ำชั้น เวียนว่ายตายเิกิด กันอยู่ นะครับ
    สาเหตุที่เวียนกันมาเกิด ก็มาจากการติดในสิ่งต่างๆ กันบ้างนะครับ
    หาให้เจอนะครับ ว่า เราติดอะไร อยู่

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2010
  9. jojoe2204

jojoe2204 Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2010
    สนใจอยากลองเปิดดู ได้มั้ยคะ

10. klaichid

klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อ่าน ข้อความที่ คุณแทนเขียน รู้สึกดี ในจิต ที่ใส ๆ ของคุณ

ขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ

หากตัวของข๊าพเจ้าเอง มีส่วนในการที่จะช่วยเหลือมนุษย์ได้ บ้าง
    ก็พร้อม เจ้าค่ะ

11. kejungka

kejungka เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเปิดภาษาเทพค่ะ

แล้วเราจะรู้ได้ยังงัยค่ะว่าเรามีองค์เทพอยู่กับเรารึเปล่า แล้วท่านเป็นใคร ที่สำคัญพี่จะเปิดภาษาเทพได้มั้ยค่ะ

;aa51

12. nulee_nulee

nulee_nulee สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2008
    หวัดดีค่ะคุณแทน

คุณแทนค่ะ เราจะรู้ได้ไงค่ะ ว่าองค์ หรืออย่างอื่นกำลังผ่านเราอยู่ค่ะ แล้วเราจะศึกษาและเข้าใจในภาษาขององค์ท่านได้ไงค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ(f)

13. tanthaibaby

ครับ จริงๆถ้าจะสื่อกับองค์ต่างๆ จะไม่ต้องผ่านภาษา ก็ได้นะครับ
    ก้มีหลายแบบ นะครับ ทั้งแบบภาพ เสียง โทรจิต
    แต่ที่สำคัญ ทุกอย่างที่รับเข้ามาต้องใช้วิจารณญาณ ด้วยนะครับ
    แม้จะเป็นความคิดของเราเองก็ตาม ก็ต้องพิจารณนาว่า ถูกต้องหรือไม่ อย่างไร นะครับ

จะได้ผลอย่างไร
    ขึ้นอยู่กับ บุญ บารมี ของแต่ละคน และการปฏิบัติในปัจจุบัน ด้วยนะครับ

กรณีสงสัยว่าที่ผ่านเป็นองค์ หรือ เป็นดวงจิตประเภทอื่น ก็โทรมา ให้ตรวจสอบให้ก็ได้นะครับ

14. nopalak

nopalak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำปรึกษา

อยากรู้ว่าเทพที่ติดตามเราอยู่เป็นใคร และทุกคนมีเทพประจำตัวมั๊ยคะ

15. kratair

kratair เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    เจ๊ลองโทรไปถามดูเลยดีไหมคะ วันก่อนเพื่อนลองเปิดดูแต่ยังไม่สำเร็จติดกรรมอยู่เห็นไปเลาะทำบุญอยู่

16. tanthaibaby

องค์ที่เกี่ยวข้องกับมนุษย์ จะแบ่งได้เป็นหลายแบบ นะครับ

องค์นอก คือ องค์ที่ดูแลเรา แต่อาจจะไม่ได้มาประจำตัวเรา
    องค์ผ่าน ดูแลเฉพาะกิจ เวียนมาสอนเรา หรือช่วยเราเป็นเรื่องๆไป
    องค์ใน คือ เทวดาประจำตัว มักจะใช้เวลาอยู่กับเรานานกว่าหลายๆแบบ
    องค์ใน บางทีไม่ใช่องค์ใหญ่ แต่องค์ใหญ่ส่งมาดูแลเรา นะครับ
    องค์แทน ก็ เป็นองค์ ที่มาปฏิบัติหน้าที่แทนองค์ใหญ่
    องค์ปลอม ก็ วิญญาณแอบอ้าง นะครับ (^_^)

การที่องค์ ดูแล และช่วยมนุษย์ จะต้องขึ้นอยู่กับ บุญ กรรม ของมนุษย์แต่ละคนด้วยนะครับ
    กฎแห่งกรรม บางทีก็ต้องทำใจ ยอมรับ นะครับ
    ถ้ารับกับความเปลี่ยนแปลงได้ ทำใจได้ เข้าใจสัจจธรรม ความทุกข์ก็จะน้อยลง

เหตุ และ ผล ของสิ่งที่เราจะได้รับก็ขึ้นอยู่กับ การกระทำ ของตัวเราเอง เป็นสำคัญ นะครับ

องค์ไหนจะมา จะไป จะองค์ไหนเวียนมา ก็ขึ้นอยู่กับ บุญ บารมี และการปฏิบัติของเรา ด้วยนะครับ

เราอาจต้องการครูที่ดี แต่หากเราได้ครูที่ดี แต่เราเป็นนักเรียนที่ไม่ดี
    การเรียนการสอน ก็อาจจะไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร นะครับ

ตั้งใจฝึกจิต ตั้งใจเรียนรู้ธรรมกันนะครับ จะได้ไม่เสียที่เกิดมาอีกหนึ่งชาติ
    การอยู่บนโลกมนุษย์เอื้อให้เราเข้าใจสัจจธรรมได้ง่ายขึ้น
    ถ้าไม่อยากเวียนว่ายตายเกิดกันบ่อยๆ ก็เรียนรู้สิ่งที่เรายังติด ยังไม่รู้ ให้ผ่านทุกสถานการณ์ให้ได้นะครับ

เอาใจช่วยทุกท่านนะครับ(^_^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2010
  17. CoccInelle

CoccInelle เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนาค่ะ คุนแทน
    แล้วดิฉันพอที่จะมีโอกาศเปิดได้ไหมค่ะ
    แต่ลึกๆแล้วเป็นคนขี้กลัวซะไปหมด แต่จะพยายามเข้มแข้งเข้าไว้ค่ะ
    อยากจะทำอะไรที่เป็นประโยชน์แก่ส่วนรวมบ้างค่ะ

18. sakichan02

sakichan02 เป็นที่รู้จักกันดี

^^ คุณแทนจำข้าน้อยได้หรือไม่

เจอกันที่อื่น ไม่ใช่ที่นี่ ๕๕๕

19. tanthaibaby

การที่เราจะปฏิบัติแบบไหน หรือ ต้องการที่จะช่วยใคร
    ก็อยู่ที่ตัวเราเอง เป็นสำคัญ นะครับ

แล้วก็อยู่อยู่ที่ตัวเราว่าจะเอาอะไรไปช่วยผู้อื่นด้วยนะครับ
    เช่น ใช้ญาณช่วยเขา ใช้ธรรมะช่วยเขา

การใช้ธรรมะช่วย ก็เช่นการแนะนำเพื่อให้เขาเข้าใจความทุกข์ และแก้ปัญหาได้ นะครับ

ทุกข์ และ สุข เป็นปฏิกริยา โดยสัญชาตญาณ ของจิต ต่อสิ่งเร้าภายนอก และภายใน

ถ้าเข้าใจและนำมาใช้เป็น เราก็ผลิตทุกข์ ผลิตสุข ได้เอง
    จะไม่ผลิตทุกข์ สุข ใดใด ก็ย่อมทำได้

พิจารณาธรรมะบ่อยๆ ให้เป็นปกตินิสัย จะเข้าใจสิ่งที่ไม่เคยเข้าใจได้มากขึ้น นะครับ
    บางอย่างไม่มีถูก ไม่มีผิด อยู่ที่เราจะเลือก เราเลือกอะไรก็อยู่ที่เรา นะครับ

ส่วนการใช้ญาณ มาเป็นกุศโลบายในการช่วยคน เราเองก็ควรต้องอาศัยการปฏิบัติ สมาธิ ควบคู่กันไปด้วยนะครับ
    บางทีไม่ต้องการญาณ ญาณก็ยังมาได้ ถ้ามันมาอยู่กับเราแล้ว เราจะใช้ หรือไม่ใช้มัน ก็อยู่ที่การตัดสินใจ นะครับ

กินอะไร ได้อย่างนั้น นะครับ
    เดินเส้นทางไหน (มรรค) ก็จะไปสู่ที่หมายที่นั้นๆ(ผล) นะครับ
    บางทางจะดูมีอุปสรรคเยอะ บางทางดูว่ามีสิ่งกีดขวางเยอะ บางทางดูสบาย
    ก็ไม่ควรมองอะไรว่าเป็นปัญหา นะครับ
    (เด็กคนหนึ่งตอบคำถามหนึ่ง ไม่ได้ จึงบอกโจทย์ยาก แต่เด็กอีกคนตอบได้ ทั้งๆที่โจทย์ข้อเดียวกัน ก็อยู่ที่เราจะเข้าใจ หรือไม่เข้าใจ นะครับ)
    ผ่านให้ได้ ในทุกสภาพ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2010
  20. kratair

kratair เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ป้าไปเปิดรับภาษาเทพมาหรอคะบอกมั่งค่ะอยากรุว่าเป็นอย่างไร ทำไม รุ้สึกแบบไหน