รับเปิดภาษาเทพ ทางโทรศัพท์ นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย tanthaibaby, 12 มกราคม 2010.

1. ปวีณ์

ปวีณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    -ถ้าน้องแทนจะมาที่อนุสาวรีย์อีก พี่จะได้ซื้อขนมไปให้น้องแทนทาน
    -วันนี้รู้สึกผิดมากที่ทำให้น้องรอนานนนนนนน
    -น้องแทน รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ ทานข้าวเยอะๆด้วยนะ
    -เป็นห่วง และเป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ

2. เอ๊าะ

เอ๊าะ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณน้องแทนมากผมไปสายแล้วไม่ใช้สิบ่ายสองแล้วแถมน้องยังลงมารับอีกพอขึ้นไปก็เจอสุภาพสตรีอีกสองท่านน่ารักมากและน้องๆที่ตามมาที่หลังอีกสี่คนก็น่ารักทุกคนกระผมไปถึงก็พูดคุยกับน้องแทนก่อนน้องเขาพูดคุยดีน่ารักมากและพี่ชวนพิศก็ขอเริ่มการเปิดภาษาเทพก่อนและก็ผมโดยน้องแทนถามว่าส่วนมากใช้คำภวนาว่าอะไรผมบอกว่า พุธโธ และ นะมะพะธะ น้องเลยให้เลือกเอาว่าจะภวานาว่าอะไรตามที่เราถนัดผมเลยเลือกพุธโธโดยให้ภวนาไวไวติดกันเลื่อยๆจนมีสมาธิแล้วน้องแทนก็พูดภาษาอะไรไม่รู้เราก็ภวนาไปสักพักน้องก็พูดอีกที่นี้พูดตอบน้องเขาเป็นภาษาอะไรก็ไม่รู้ทั้งที่ภวานาอยู่และมีสติลิ้นก็ไม่เกร็งแถมบังคับมือไม่ได้พยายามผืนเท่าไรไม่เป็นผลแบบพูดคุยโต้ตอบอธิบายอะไรกับน้องแทนอยู่แต่ก็มีความรู้สึกเย็นสบายถึงเวลาหยุดก็หยุดเองลืมตาเองผมเองก็งงอยู่เลยถามน้องแทนว่าคืออะไรก็มีคุณผู้หญิงท่านหนึ่งถามว่าเคยพูดหรือฝึกพูดไหมผมก็ตอบว่าไม่เคยเลยเนี่ยครั้งแรกเลยน้องแทนบอกว่าครูบาอาจาร์ยท่านปฏิบัติอยู่ที่ภูเขาหิมาลัยและท่านมาอธิบายเกี่ยวกับตัวผมว่ามีสัมพันธ์กันมาหลายชาติแล้วและผมก็เป็นคนดื่อและไปหลงติดอะไรอยู่สงสัยจะเป็นสาวสวยแน่เลยผมตอบในใจเองนะแต่ผมก็เป็นคนที่ปฏิบัติดีคนหนึ่งและน้องแทนก็แนะว่าสิ่งที่มาติดตรงหน้าผากนั้นให้พยายามกะแทกมันออกมาจะได้เห็นอะไรดีคงจะหมายความว่ามีตาที่สามมารอเปิดแล้วแต่ผมยังหาทางเปิดไม่ได้มั้งครับเนี่ยะครับเพิ่งไปเจอน้องแทนมาแล้วพี่จะโทรหานะน้องแทน

3. wt

wt เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2009
    ขอขอบคุณ คุณแทน มากนะครับกับคำปรึกษาที่มีให้

4. ws32

ws32 เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะไปแต่ลืมไปว่าวันเสาร์มันวันที่20 อ่ะ เลยมัวแต่นั่งทำการบ้านภาษาจีน อดไปเลย ใจจิงตอนนี้ไม่อยากเปิดทางโทรศัพท์แล้วอ่ะ ถ้าจะเปิดไปเปิด กะคุณแทนเลยดีกว่า (สงสัยจะได้ไปเที่ยวราชบุรีซะแล้ว ไปให้คุณแทนเปิดถึงที่เลย)

5. อิ่มทิพย์

อิ่มทิพย์ Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2010
    เพ่แทน...ท่องนะโม เราทำเองที่บ้านได้เป่า หรือว่าต้องโทรหาพี่มีพี่กำกับ

แล้วถ้าทำคนเดียวจะเป็นไรมั๊ย

6. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คนที่เปิดให้แล้ว จะท่องเองก็ได้นะครับ

แต่ถ้าเสียงสำเนียงเปลี่ยนไปจากเดิม จะโทรมาให้ตรวจสอบให้ก็ได้นะครับ
    ว่าใช่คุณครูบาอาจารย์หรือเปล่า นะครับ

7. อิ่มทิพย์

อูยย น่ากลัวอาจิ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเป็นครูบาอาจารย์เราอ่า แป่ว T_T

งั้นแปลว่า ที่เต้ทำไปวันนั้นคือเต้เปิดแล้ว? (เต้เข้าใจถูกป่าวหว่า)

งั้นหลังจากเปิดแล้ว ต้องทำไรเพิ่มเติมปะพี่ หรือก็ใช้ชีวิตปกติ ทำบุญ นอน นั่ง บลาๆเหมือนเดิม

/ปล.แล้วถ้าท่องนะโมๆไปครูบาอาจารย์จะลงมาทำอะไรอาพี่ เราก็ฟังท่านไม่รู้เรื่องเหมือนเดิมอ่ะ (eek)

8. อุ่นทิพย์

อุ่นทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ ว่าแต่เขา....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2010
  9. tanthaibaby

tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีการปฏิบัติก็จะปฏิบัติอะไรก็แล้วแต่เรานะครับ
    แต่ครั้งไหนต้องการความช่วยเหลือพิเศษ ก็เชิญท่าน นะครับ

เช่นถ้าเราจะนั่งสมาธิ แต่เราไม่รู้จักว่าสมาธิ เป็นสภาวะอย่างไร อาจขอให้ท่านมาทำให้ดู เป็นครั้งคราว นะครับ
    หรือมีเรื่องเสียใจมากๆ หรือกำลังสับสนในชีวิต ก็อาจเชิญท่านมาชี้ทาง นะครับ
    หรือถ้าอยากจะให้ท่านมาร่วมปฏิบัติกับเราช่วงไหน ก็เชิญท่าน ตามความเหมาะสมแล้วกันนะครับ (บางเวลาคุณครูบาอาจารย์ท่านจะปฏิบัติของท่านนะครับ)
    ส่วนเมื่อไรที่พอจะแปลภาษาออกแล้วนะครับ ก็อาจขอให้ท่านกล่าวธรรมในยุคพระศาสดาองค์ต่างๆ ที่เรายังไม่รู้ให้แก่เรา ก็ได้นะครับ

มีธรรมบางส่วน ที่มาไม่ค่อยถึงมนุษย์ยุคนี้ จากที่พระศาสดาพระองค์ต่างๆได้เคยตรัสไว้ นะครับ
    ผมก็เลยอยากทำ ห้องสมุดภาษาเทพ จะพยายามรวมธรรมที่จางหายไป หรือ ตกหล่น มาด้วยนะครับ

การเชิญคุณครูบาอาจารย์ แล้วแต่ความสนิทระหว่างเรากับครูบาอาจารย์แต่ละองค์ นะครับ
    ถ้าไม่แน่ใจว่าควรจะเชิญท่านเวลาใด ก็อาจเชิญท่าน เวลาที่เรา ก่อนเราสวดมนต์ หลังเราสวดมนต์ ก่อนเรานั่งสมาธิ หลังเรานั่งสมาธิ นะครับ

ถ้าเราเชิญท่านด้วยความจริงใจที่บริสุทธิ์แล้ว ท่านก็คงไม่ว่าอะไรเรา นะครับ ยกเว้นท่านไม่ว่าง นะครับ
    อะไรที่เราช่วยเหลือตัวเองได้ ก็พยายามด้วยตัวเอง นะครับ

ในส่วนที่ต้องการเข้าใจว่าท่านต้องการสื่ออะไรกับเรา ก็ฝึกสื่อกับท่าน โดยอาศัยสมาธิเป็นพื้นฐาน นะครับ
    ค่อยๆฝึกไปก็ได้ครับ อย่างน้อยเราก็คงมีสมาธิขึ้นนะครับ

มีปัญหาอะไร ก็โทรมาปรึกษาก็ได้นะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  10. อิ่มทิพย์

ฮ่าๆๆๆ พี่แทนโปรดสำแดงแสนยานุภาพจับอุ่นทิพย์เป็นร่างทรงทีเถิด... อิ่มฯอยากเห็น อิอิ

/เตรียมตัดชุดให้อุ่นทิพย์...

อ่ะ ไหนๆบอกถามได้ ไม่รำคาญ น้องอิ่มจะจัดไปซักชุด

1 พี่แทน..สนใจเรื่องนั่งสมาธิอ่ะ ท่านสามารถสอนเราได้เหรอ สอนไงอ่า แบบเรานั่งสมาธิอยู่แล้วท่านจะมาบอก? ปกติเวลาอิ่มนั่งก็ไม่เห็นมีไรเลยนะ นั่งพุทโธไปเรื่อยๆ หรือก่อนนั่งให้เราตั้งจิตบอกท่าน อยากให้ท่านสอนเรื่องสภาวะสมาธิจัง

2แล้วอย่างกรณีที่เรามีอาจารย์มากกว่า1องค์ อีกทั้งยังไม่รู้จักพระนาม อย่างงี๊เวลาจะขอความช่วยเหลือต้องเจาะจงหรือไม่ หรือกล่าวว่า...ขอเชิญอาจารย์ทั้งหลายโปรดช่วย....... แบบนี้เหรอพี่

3 จำเป็นต้องไหว้ครูบาอาจารย์หรือไม่ แล้วถ้าเราอยากไหว้ เราทำไงอ่าพี่ ของพลีเราต้องใช้ไรมั่งเอ่ย หมากพลู อาหารคาวได้มั๊ย หรือว่าต้องเป็นผลไม้

4 พี่แทน รู้ได้ไงอ่ะ ว่าวันนี้คนที่โทรไปเป็นเพื่อนอิ่ม แอบถามบัค1113 ช่ายม๊า...(deejai)

11. tanthaibaby

ตอบคำถามนะครับ
    เรื่องสมาธิ จะแล้วแต่คุณครูบาอาจารย์นะครับ ว่าท่านจะมาสอนหรือไม่ นะครับ
    ถ้าท่านไม่มา เราก็ฝึกของเราไปก็ได้ นะครับ
    ถ้าท่านมาช่วยเราก็จะมีสมาธิมากขึ้นผิดหูผิดตาอย่างเห็นได้ชัด แต่ปกติ ท่านอาจจะไม่ได้ช่วยเราทุกครั้ง นะครับ

เวลาขอ จะขอกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครองดูแลเรา ก็ได้ นะครับ จะใช้คำว่าครูบาอาจารย์ก็ได้นะครับ
    การขอจะสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับ บุญ กรรม ของผู้ขอด้วยนะครับ

จะไหว้ครูหรือไม่ ขึ้นอยู่กับเราเองด้วยนะครับ ว่าต้องการจะทำหรือไม่
    ถ้าจะไหว้แล้วไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไร บ้าง ก็โทรมาถามได้นะครับ

ว่าแต่ ทำไม คบเพื่อนผู้หญิงเยอะจัง เพื่อนชายบางคน ยังคล้ายผู้หญิงเลย นะครับ
    จะให้พี่บอกองค์น้องอุ่นทิพย์ ให้จับทำร่างทรงใช่ไหมครับ (^_^)
    อย่างนี้ ไม่แน่ใจ จะมีองค์ไหนอยากได้เป็นร่าง นะครับ (^_^) ขำๆ ไม่โกรธกันนะครับ
    ลึกๆแล้ว น้องอุ่นทิพย์ ก็มีดีนะครับ ปฏิบัติให้ถูกต้อง เดี๋ยวก็จะเห็นผลนะครับ

ส่วนน้องอิ่มทิพย์ ถ้าอยากทราบพระนามองค์ท่าน ก็จะบอกให้นะครับ
    เพียงแต่ถ้าทราบแล้วก็ไม่ควรจะติดยึดในองค์ใดองค์หนึ่งนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  12. fdzaa

fdzaa สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากรู้ด้วยคน

13. อิ่มทิพย์

ขอบคุณครับเพ่แทน สงสัยดวงอิ่มทิพย์นารีอุปถัมภ์ อิอิ ..:VO:VO

14. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

..แล้วถ้าเรารู้ว่า องค์ที่อยู่กับเราประจำ หรือเรียกเทวดาประจำตัว มีมากกว่า1 มั้ยค่ะ แล้วท่านจะอยู่กับเราตลอดเหมือนเงาติดตัวเลยมั้ย...แบบไปไหนไปด้วยประมาณนี้...
    ประมาณว่าองค์ท่านที่ใหญ่ ๆจะไม่ค่อยลงมา แต่จะมอบหมายให้องค์เทวดาประจำตัวดูแล
    แบบนาน ๆจะลงมาสอนธรรมหรือสอนสมาธิ เป็นไปได้มั้ยหรืออย่างไง...

catt24....รักษาสุขภาพด้วยน่ะ..น่ะ..​

15. tanthaibaby

เข้าข่าย หล่อเลือกได้
    แต่ไม่ควรทำให้ผู้หญิงคนไหนเสียใจนะครับ ไม่งั้นจะเป็นเวรเป็นกรรมกันต่อไป นะครับ

ว่าแต่ตอนนี้ น้องอิ่มทิพย์ คบหาดูใจดูกับ น้องอุ่นทิพย์ หรือเปล่าครับ
    (^_^) แฮะๆๆๆ เห็นสนิทกัน นะครับ

16. tanthaibaby

ครับ องค์ประจำบางองค์ ท่านก็ได้รับมอบหมายให้มาดูแลตั้งแต่เราเกิด นะครับ
    อย่างองค์ครูบาอาจารย์ของสา บางองค์ ที่ท่านอยู่ประจำ นะครับ

องค์ใน องค์ประจำ มักมีอิทธิพล ส่งผลในด้านนิสัยใจคอ ของเรา นะครับ

องค์อื่นๆ ที่จริงก็เวียนมาสอนเราได้ ขึ้นอยู่กับพัฒนาการของเรา ด้วยนะครับ

องค์เล็ก องค์ใหญ่ อาจจะไม่จำเป็นต้องทราบ เพียงแค่เราเปิดรับในสิ่งที่ดี
    แล้วใช้วิจารณญาณ ใช้เหตุผล เลือกแนวทางที่ดีที่สุด สำหรับเรา นะครับ

แล้วก็จำเป็นที่ ในที่สุด แต่ละดวงจิต อาจต้องวางตัวตน ให้เป็น นะครับ
    ซักวัน เราก็อาจไม่ใช่เรา เขาก็อาจไม่ใช่เขา นะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

17. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

....อื่มมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม...:boo:

18. อิ่มทิพย์

อะเครๆๆ งั้นน้องอิ่มทิพย์จะหันมาคบหาดูใจกับเพ่แทนไทแทน ดีมะ ^_^

/เตรียมรับพลัง..(ping-love(ping-love(ping-love

19. fdzaa

fdzaa สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2010
    อ่านครบ 25 หน้าแล้วดีใจจัง อนุโมทนา อยากเปิดภาษาเทพบ้างจัง

20. tummai

tummai เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะมีนัดที่อนุเสาวรีย์อีกเมื่อไหร่ จ้ะน้องแทน