ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สรุปค่าใช้จ่าย, เงินบริจาคร่วมทำบุญทริปเกาะพระฤาษี ,เิงินกฐินของชาวคณะฯ

ขอแจ้งเงินรายรับ-รายจ่าย เงินบริจาคร่วมทำบุญในทริปนี้ ให้ทุกท่านได้รับทราบและอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

รายรับ

๑. ค่าเดินทางจากจำนวนสมาชิก ๒๐ คน (๓๕๐*๒๐ คน) รวม ๗,๐๐๐ บาท
    ๒. เงินบริจาคร่วมทำบุญ รวม ๑,๗๒๐ บาท
    ๓. เงินคงเหลือจากทริปธรรมทัศนาจร (๕) รวม ๕,๘๒๘ บาท
    ได้จัดสรรออกเป็น ๒ ส่วนดังนี้
    ส่วนที่ ๑ จำนวน ๓,๗๓๘ บาท* โอนร่วมบุญมหาสังฆทานถวายภัตตาหารเพลและโรงทานเกาะพระฤาษี ลว.๑๑ ส.ค. ๕๒ รวม ๓,๘๐๑ บาท (หญิงสมทบเพิ่มปัดขึ้นให้เป็นเลขกลม ๆ ก่อนโอน)
    ส่วนที่ ๒ เงินคงเหลือจากซองปัจจัยถวายวัดที่ไม่ได้ไปจำนวน ๗ วัด รวม ๒,๐๙๐ บาท

๔. เงินบริจาคเพิ่มเติมหน้างาน รวม ๒,๑๙๐ บาท

รวมรายรับ ๑๓,๐๐๐ บาท

รายจ่าย
    ๑. ค่าเช่ารถมินิบัส รวม ๓,๘๐๐ บาท
    ๒. ค่าน้ำมัน รวม ๓,๑๕๐ บาท
    ๓. เงินถวายพระอาจารย์ในนามคณะบึงลับแล รวม ๖,๐๐๐ บาท

รวมรายจ่าย, เงินบริจาคทำบุญ ๑๒,๙๕๐ บาท

คงเหลือรายรับหลังหักค่าใช้จ่าย,เงินบริจาคทำบุญทริปเกาะพระฤาษี จำนวน ๕๐ บาท เงินจำนวนนี้จะนำไปรวมกับเงินกองกฐินของชาวคณะฯ ค่ะ

[​IMG] รายชื่อผู้บริจาคเงินเข้ากองกฐินวัดท่าขนุนั(ยังเปิดรับบริจาคเรื่อย ๆ ก่อนนำไปถวายพระอาจารย์ร่วมกันในงานมหากฐินวันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๕๒)

๑. คุณ cabin ๑,๐๕๐ บาท ต้นบุญกองกฐินของชาวคณะฯ(ผู้ประมูลเสื้อบึงลับแลหมายเลข ๙ ของพระอาจารย์ )
    ๒. เงินคงเหลือทริปธรรมทัศนาจร (๔) จำนวน ๒๐๐ บาท
    ๓. เงินคงเหลือทริปเกาะพระฤาษี จำนวน ๕๐ บาท
    . คุณ cinderella2517 ๒๙๙ บาท
    ๕. คุณคนบรรพต ๒๐๐ บาท
    ๖. คุณมเหสี ๑๕๐ บาท
    ๗. คุณบุญญสิกขา ๑๕๐ บาท
    ๘. คุณยายผีป่า ๑๕๐ บาท* ลพ.หน่อยนำใส่ตู้กฐินทางวัดให้แล้ว
    ๙. คุณกาลกตา ๑๕๐ บาท
    ๑๐. คุณเบญจขันธ์ ๑๕๐ บาท
    ๑๑. คุณ LittleNon ๑๕๐ บาท
    ๑๒. คุณ กระบือน้อย ๑๕๐ บาท
    ๑๓. คุณ i-Anne ๑๕๐ บาท
    ๑๔. คุณ ขันติธรรม ๑๕๐ บาท
    ๑๕. คุณ ug_buddha ๑๕๐ บาท
    ๑๖. คุณ Teetab ๑๓๐ บาท
    ๑๗. คุณวรุณบุตร ๑๐๘ บาท
    ๑๘. คุณกร ๑๐๐ บาท
    ๑๙. คุณ ญ.ผู้หญิง ๑๐๐ บาท
    ๒๐. หลาน ๆ สกุล "ศราภัยวานิช" จำนวน ๖๓ บาท

[​IMG] [​IMG] [​IMG] จำนวนเงินกองกฐินชาวคณะฯ ณ.วันที่ ๑๔ ส.ค. ๕๒ รวม ๓,๖๕๐ บาท

ขออนุโมทนากับกัลยาณมิตรทุกท่าน ทุกผู้ ทุกนาม ในอานิสงส์ผลบุญที่ได้ร่วมทำในครั้งนี้ ขอความอด ความอยาก ความไม่มีจงอย่าได้บังเกิดกับทุกท่านเลย สาธุ

2. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เล่าแจ้งแถลงไข

วันนี้... นั่งย่อภาพที่จะเอามาลงกระทู้ทั้งทริปธรรมทัศนาจร (๕) และทริปเกาะพระฤาษี เนื่องจากภาพเยอะและมีขนาดไฟล์ภาพใหญ่มาก ประกอบกับงานบุญเดือนนี้ของชาวคณะมีวันเวลาติดต่อกันทั้ง ๒ ทริป ทำให้ทั้งรูปภาพและเนื้อหาของทั้ง ๒ ทริปนี้มากกว่าเช่นเคย

บันทึกเรื่องเล่าในทริปธรรมทัศนาจร (๕) ยังไม่เสร็จสิ้น ภาพประกอบในแต่ละสถานที่ก็ยังไม่ค่อยเรียบร้อย ขอเวลาสักนิดน่าจะเสร็จสมบูรณ์พร้อมนำมาลง

ส่วนเรื่องชื่อและภาพของพระสุปฎิปัณโณแต่ละท่านที่มาในงานเกาะพระฤาษี ตอนนี้ทางเว็บวัดท่าขนุนมีลงภาพและรายละเอียดอยู่ แต่ยังไม่มีเวลาเข้าไปเอามาลงให้ชมทางนี้

ในวันที่เดินทางกลับมาจากทริปเกาะพระฤาษี ชาวคณะฯ ได้มีการพูดคุยกันมาในรถว่าทริปธรรมฯ (๕) ที่ผ่านมาชาวคณะยังไปกราบพระสุปฎิปัณโณยังไม่ครบ โดยเฉพาะหลวงปู่เปลื้อง วัดลาดยาว เนื่องจากวันที่ชาวคณะได้เดินทางไป (๘-๙ ส.ค.) ท่านอาพาธนอนพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลลาดยาว และเหตุผลอีกประการหนึ่งคือชาวคณะมา็คิดว่าสังขารท่านมากแล้ว คือ ๑๐๘ พรรษา ในเมื่อช่วงนี้ยังมีโอกาสได้ไปกราบท่านได้ก็ควรที่จะรีบไป

เพราะฉะนั้นเดือนหน้าซึ่งตรงกับวันที่ ๕-๖ ก.ย.ชาวคณะจึงได้จัดทริปย้อนรอยปากน้ำโพ (วาระ ๒) โดยสถานที่ ๆ จะไปคือสถานที่ ๆ ยังตกค้างอยู่ในทริปธรรมฯ (๕) และมีไปซ้ำอีก ๒ สถานที่คือ กราบหลวงตาวัชรชัยที่วัดเขาวง และหมู่ถ้ำที่อุทยานถ้ำเพชร-ถ้ำทอง (รายละเอียดอยู่ในปฎิทินทริปธรรมทัศนาจรของชาวคณะหน้าที่ ๑)

กัลยาณมิตรท่านใดที่มีความประสงค์จะร่วมเดินทางขอให้ลงชื่อแจ้งความประสงค์เข้ามาแต่เนิ่น ๆ เพราะทริปนี้ตั้งใจเอารถตู้ไปเพียง ๑ คัน (๑๕ ที่นั่ง) เพื่อเป็นการประหยัดค่าใช้จ่ายในส่วนของค่าเช่ารถและจะได้มีจำนวนเงินเอาไปทำบุญตามสถานที่ต่าง ๆ ได้มากขึ้นตามสโลแกนของชาวคณะจอม "งกบุญ" เหมือนเช่นเคย

อนึ่ง! พรุ่งนี้จะเข้าไปสวดสาธยายพระไตรปิฏกที่วัดใหม่ยายแป้น ก่อนที่จะเข้าไปถวายสังฆทานครูบาวิฑูรย์ที่บ้านจรัลสนิทวงศ์ ๗๕ ต่อสมาชิกท่านใดมีเวลาว่าง ไม่ติดวาระทางโลกขอเชิญเข้าไปทำบุญร่วมกัน กัลยาณมิตรท่านใดติดภาระไม่สดวกเข้าไปก็ขอเชิญอนุโมทนาบุญร่วมกันกับชาวคณะบึงลับแลจอมงก (บุญ) ด้วยค่ะ(deejai)

3. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ข้อมูลมาใหม่ ครับ (ขอขอบคุณ คุณ Woottipon)

พระอริยเจ้า ๓ รูป แดนนครสวรรค์

1.พระครูสุวรรณภูมิเขต ชุตินธโร (หลวงปู่เชื่อม)
    วัดเขาทองพุทธาราม อ.พยุหะคีรี จ.นครสวรรค์
    ไปที่เขาทองสอบถามเลยครับ องค์นี้สุดยอดครับ อธิฐานแล้วเข้าไปกราบท่านเถิดครับ

2.พระครูปภัสสรธรรม หลวงพ่อมหาละมัย ปภัสโร
    วัดคลองบางเดื่อ อ.พยุหะคีรี จ.นครสวรรค์
    ข้ามสะพานอุทัย แล้วเลี้ยวขวาไปตามแม่น้ำเจ้าพระยาขึ้นเหนือไปเรื่อยๆ จะถึงวัดครับ

3.หลวงพ่อน้อย
    วัดท่าตะโก อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ ศิษย์สายหลวงพ่อสด พระดีมากครับ

พรุ้งนี้ผมจะไปฟังธรรม จากหลวงปู่เชื่อม ครับ

4. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับหญิงทุกประการ

แม่คุณช่างขยันขันแข็งทำบุญจริง ๆ ครับ ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยบ้างเลย เพราะคุณเธออิ่มบุญ อิ่มกุศล ขอให้หญิงเจริญด้วย อายุ วรรณ สุข พละ จงทุกประการ และเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนะครับ
    อย่าลืมดูแลสุขภาพบ้างนะเพื่อนนะ สังขารเป็นของไม่เที่ยง แต่ถ้าสังขารเดี่ยงก็ทำให้ไปไหนมาไหนลำบากนะครับ ดูแลบ้างเน้อ

5. Teetab

มีภาพสิริมงคล มาให้ชมกันครับ
    นี่คือครับฝ่ามือของพระเถรานุเถระที่อายุยืน หลวงปู่เปลื้อง
    ท่านได้รับพรจากหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพให้มีอายุ 120 ปี ครับ

หลวงปู่ท่านยังแข็งแรงดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2009
  6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เหล่าภพภูมิต่างๆ แถวบ้านยายผีป่าฝากขอบคุณมาจ้า และขอบคุณค่าอาหารหมูยังชีพหมูไปได้อีกสองวัน

อย่าลืมนะคะ ว่าจะมีการครอบครูที่บ้านยายผีป่า เร่งไปจ่อคิวนะคะ

น้องหญิง ช่วยประกาสบุญของอาจารย์ศิวโมกข์แทนยายผีป่าด้วย เพราะว่าคอมยายผีป่านั้นสุดอืดมั๊กๆ เลยจ้า

7. DevilBitch

เอาไปแทงหวยเลยดี๊ อิอิ

ตามไปจนกว่าจะถูกนั่นแหละ

ว่าไปแล้ว

พวกเราเลิกบ้าหวยกันรึยังหนอ

แต่ยายผีป่าบ้าใบ้หวยเช่นเคย จนมันตกทอดไปยังลูกใบตอง

แค่ได้ยินเสียงสือถือมาเช้าๆ ใบตองรับสายพร้อมบอกหวยเองเลย

8. DevilBitch

เอาไปแทงหวยเลยดี๊ อิอิ

ตามไปจนกว่าจะถูกนั่นแหละ

ว่าไปแล้ว

พวกเราเลิกบ้าหวยกันรึยังหนอ

แต่ยายผีป่าบ้าใบ้หวยเช่นเคย จนมันตกทอดไปยังลูกใบตอง

แค่ได้ยินเสียงสือถือมาเช้าๆ ใบตองรับสายพร้อมบอกหวยเองเลย โชคดีที่มันบอกแม่น

9. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007

ผมก็ยังบ้าอยู่นิดหน่อยครับพี่เอื้อม เพื่อความสะดวกคล่องตัวและค่าพาหนะในการทำบุญทำทานและยังชีพ มีโชคลาภก็แบ่ง ๆ กันบ้างนะคับ ลูกหลานหลวงพ่อทั้งนั้น อิอิ

10. nutbeauty

nutbeauty เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะน้องๆในที่สุดพี่หน่องก็หาทางเข้ามาจนได้ก่อนอื่นขอจองทริปเขาชอนเดื่อกะน้องหญิง2ที่นะคะและมารอฟังนิทานต่อจากน้องๆทุกคนค่ะ

11. Teetab

ปิติในความเมตตาของท่านหลวงพี่สมปองมากครับ ที่ได้รับอนุญาตให้เข้ากราบถวายสังฆทาน หลวงพี่สมปอง ที่อาศรมบ้านสบายใจ จ.อุทัยธานี ในวันที่ 16 สิงหาคม 2552 และท่านยังเมตตาสอนธรรมให้ฟัง และท่านได้เมตตาให้พรอันเป็นสิริมงคลยิ่งกลับบ้านด้วย

เนื่องจากเพื่อนผมมาปรึกษาผม ต้องการทำบุญใหญ่ เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้ผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว ผมเลยแนะนำเพื่อนให้ไปทำบุญกับพระอริยเจ้า แต่ผมบอกเพื่อนว่าต้องอธิฐานจิตด้วยความเคารพขอความเมตตาจากท่าน ขออนุญาตได้เข้ากราบทำบุญนะ เพราะเราอาจไปรบกวนเวลาปฏิบัติกรรมฐานของท่านได้ เพราะปกติแล้วท่านเมตตาให้ลูกศิษย์ได้เข้ามาทำบุญฟังธรรม เดือนละ 1 ครั้ง เท่านั้น เพื่อนเลยเข้าใจว่าเราอาจไม่ได้เข้าพบ เพราะเราไปผิดเวลาที่ท่านอนุญาตไว้

เมื่อเราไปถึงอาศรมบ้านสบายใจ ก็จอดรถ และเดินมาหน้าประตู ซึ่งปิดอยู่ และผมก็ได้อธิฐานจิตว่า ขอความเมตตาจากหลวงพี่สมปอง หากผมเคยได้ร่วมทำบุญตามหลวงพี่สมปองมา ขอหลวงพี่สมปองอนุเคราะห์พวกเราด้วย ทันใดนั้น ประตูบ้านอาศรมสบายใจ ก็เลื่อนเปิดออก

พวกผมก็ได้เดินเข้าไปที่ศาลา ท่านเมตตาเดินลงมาโปรด และท่านเมตตาบอกว่า เห็นว่าตั้งใจดีเลยเปิดรับ ปกติไม่เปิดรับนะ ผมปิติมากเลยครับ ที่ท่านเมตตาพวกผมมาก ผมเลยน้อมกราบขอขมาท่านที่มารบกวนท่านในเวลาปฏิบัติธรรม

เพื่อนผมได้แจ้งความประสงค์ในการมาครั้งนี้ แต่ขอล่ะไว้นะครับ..............

จากนั้นเพื่อนและผมก็ได้ร่วมกันถวายสังฆทาน

และท่านก็ได้เมตตาสอนธรรมให้ฟัง

และท่านเมตตาสอนผมว่า อย่าลืมสัจจะ ที่ให้ไว้นะ

ผมตอบท่านว่า ผมไม่ลืมครับ

และท่านบอกว่าอย่าลืมทำบุญ กราบพระ ที่วิหาร ๑๐๐ เมตรนะ

และเพื่อนผมก็ได้ไปร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม องค์ใหญ่

และทำบุญตามตู้ต่างๆ และกราบพระพุทธชินราช และสรีระหลวงพ่อพระราชพรหมยาน และนั่งสมาธิอุทิศบุญ ให้ผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว

12. Teetab

ชานหมาก หลวงปู่เปลื้อง วัดลาดยาว

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      46
  13. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    ขอโมทนาบุญทุกประการกับคุณธีร์ด้วยนะครับ
    และขอแจ้งข่าวอันเป็นมงคลสำหรับชาวคณะทุกท่าน

เมื่อวันที่ 15 และ 16 ส.ค. 2552 ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสไปกราบท่านครูบาวิฑูรย์ ลูกศิษย์ ของหลวงปู่ครูบาชุ่ม โพธิโก วัดวังมุ้ย จ.ลำพูน ซึ่งท่านเป็นหนึ่งในพระสุปฏิปัณโณที่พระอาจารย์เล็ก ท่านนิมนต์มาในงานเกาพระฤาษีด้วย และท่านจะมีงานเข้านิโรธสมาบัติตั้งแต่วันที่ 19 - 26 กันยายน 2552 จึงเชิญชวนท่านผู้ปราถนาบุญใหญ่ไปร่วมงานของท่านโดยพร้อมเพรียงกัน

และเมื่อวันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ท่านมีเมตตามารับสังฆทานที่บ้านจรัลสนิทวงศ์ ซอย 75 ซึ่งเป็นบ้านของ อ.ศิวโมกข์ ซึ่งผมก็ไปร่วมทำบุญและฟังธรรมมา 2 วัน ซึ่งท่านก็เมตตามาก ปกติแล้วท่านเป็นพระที่ชอบอยู่อย่างสมถะเงียบ ๆ ไม่ชอบความวุ่นวายหรือพลุ่กพล่าน และท่านเองก็ไม่ค่อยชอบพูดกับใคร
    แต่ที่ไปมาสองวันท่านก็แสดงความเมตตา กรุณา มุติตา และอุเบกขา ซึ่งเป็นพรหมวิหาร 4 ที่ท่านเจริญภาวนาอยู่เป็นประจำ ซึ่งคุณธรรมอันบริสุทธ์ในองค์ท่านนั้นพระอาจารย์เล็กและพระอาจารย์สมปอง ท่านก็ทราบดีจึงไปในงานบุญที่ครูบาท่านจัดขึ้นเสมอ ๆ ซึ่งบางครั้งจริยาวัตรท่านก็อาจจะดูแปลก ๆ ในสายตาของบางคน บางครั้งท่านก็ดูน่าเกรงขาม เสียงดัง แต่บางครั้งท่านก็ดูเรียบ ๆ สงบนิ่งเฉย บางครั้งก็ดูสดใสอารมณ์ดีเหมือนเด็ก ๆ ที่มีจิตบริสุทธิ์ แต่รับรองได้ว่าหากใครอยู่ใกล้ ๆ และสัมผัสได้แล้วจะรู้ว่าท่านนั้น สะอาด สว่าง และสงบยิ่งนัก ท่านปรารฏเรื่องความเบื่อหน่ายบ่อย ๆ แต่ท่านว่าท่านยังต้องอยู่เพื่อทำหน้าที่บางอย่าง ผมเรียนถามแบบคนโง่กับท่านว่า ครูบาท่านจะไปนิพพานเสียชาตินี้แล้วใช่มั้ยครับ แต่ท่านก็มองมาแล้วยิ้มแบบเมตตาอย่างเดียว นั่นแหละคือคำตอบของท่าน

มีในบางช่วงที่ผมสนทนากับท่านแต่ก็ไม่อาจะเปิดเผยได้ เพราะเกรงว่าจะหากพูดผิดเพี้ยนหรือมีใครเข้าใจผิดไปจะเป็นการปรามาสครูบาอาจารย์ แต่จะขอแจ้งข่าวดีให้ทราบว่า ท่านมีเมตตาชาวคณะมาก เพราะผมได้สนทนาเกี่ยวกับเรื่องพระพทธบาทลำนารายณ์ และพุทธบาทมาบไผ่ ซึ่งยังเป็นรอยพระบาทใหม่และเป็นสถานที่ที่ยังปิดอยู่ในสวนกลางป่า จ.จันทบุรี เมื่อกล่าวถึงสถานที่แห่งนี้ ท่านครูบาท่านมีเมตตาบอกว่าช่วยพาเราไปหน่อยได้มั้ย เพราะท่านสนใจเกี่ยวกับรอยพระบาทและพระบรมสารีริกธาตุมาก ผมนี่ปิติเป็นอย่างยิ่ง เพราะไม่คิดว่าครุบาอาจารย์ท่านจะเมตตาเป็นผู้นำชาวคณะเดินทางไปแสวงบุญในการตามรอยพระพุทธบาทในครั้งนี้ จึงกราบเรียนนิมนต์ท่านในวันที่ 10-11 ตุลาคม 2552 หลังจากงานออกพรรษา ซึ่งท่านก็ตอบรับนิมนต์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว และท่านก็ยังบอกว่าใครอยากได้บุญใหญ่
    จะไปกราบรอยพระพุทธบาทก็ตามกันไปนะ

เพราะฉะนั้น โอกาสทองอันเป็นมงคลและหาได้ยากแบบนี้ ใครอยากร่วมเดินทางตามรอยพระอรหันต์กับชาวคณะในครั้งนี้ก็โปรดแจ้งความประสงค์ล่วงหน้าได้ที่คุณ ญ.ผู้หญิง ได้เลยนะครับ (ขออนุญาตอ้างชื่อพี่หญิงนะครับ เพราะเป็นแม่งานใหญ่) เพราะว่าคงจะต้องจัดรถแบบพิเศษ และจะได้ทราบจำนวนสมาชิกที่แน่นอน ซึ่งต้องขอเรียนให้ทราบก่อนว่า ครูบาท่านต้องเดินทางไป - กลับจากจังหวัดลำพูน โดยเครื่องบิน ซึ่งต้องขอแรงและจิตศรัทธาจากพวกเราช่วยกันสนับสนุนในส่วนนี้ อานิสงค์นี้จะเป็นบุญใหญ่ช่วยให้พวกเราบินไปนิพพานกันเร็วขึ้น จึงขอเรียนเชิญท่านที่สะดวกและปราถนาบุญใหญ่อันจะหาได้ยากแบบนี้ มีโอกาสร่วมเดินทางกันไปครั้งนี้ครับ เพราะโอกาสดี ๆ แบบนี้คงจะหาได้ไม่ง่ายอีกแล้ว
    โมทนาบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2009
  14. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณธีร์ คุณกอล์ฟ พี่หญิง และทุกท่านนะครับ
    มีงานบุญมาเล่าคั่นจังหวะนิดหน่อยเช่นกันครับ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปร่วมพิธีบวงสรวงเพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐม "องค์สิ้นภพจบชาติ"
    ที่สำนักสงฆ์ทุ่งแสงสว่างเจริญธรรม ต.หนองบัว อ.เมือง จ. กาญจนบุรี กับหลวงพี่ยุคลธรมาครับ

ขนาดองค์พระหน้าตักกว้าง ๕.๕ เมตร ใช้นิลผสมกับปูนและทราย โดยใช้นิลทั้งหมด ๒๕ ตัน
    โดยจะมีองค์พระไม่กี่องค์ในประเทศไทยครับ ที่ใช้นิลในการสร้าง

หลังจากพิธีบวงสรวง พวกพี่ๆ ผม และชาวบ้าน ก็ได้ร่วมต่อแถวช่วยกันขนปูนไปเทหล่อองค์พระด้วยกันทั้งตอนเช้าและตอนบ่าย
    คนเยอะมาก สนุกและชื่นใจมากครับ

ตอนบ่ายก็มีการบรรจุพระบรมสารีริกธาตุองค์ปฐม และวัตถุมงคลและของที่ชาวบ้านนำมาร่วมบรรจุลงในพระเศียรขององค์พระ
    เสียดายว่าอยู่ช่วยถึงตอนที่เทปูนแล้วเสร็จไม่ได้ ต้องกลับก่อนเนื่องจากติดเวลาเช่ารถ

มีโอกาสได้บูชาทองคำแผ่นร่วมหล่อองค์สมเด็จพระปฐมทองคำหน้าตัก ๑๐ นิ้วด้วย
    จะใช้ทองคำแผ่นทั้งหมดหนึ่งแสนแผ่นครับ แต่ถ้าใครจะร่วมถวายทองคำเพิ่มก็ถวายที่หลวงพี่ยุคลธรได้นะครับ

พิธีหล่อจะมีในวันเสาร์ที่ ๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๒ ที่วัดนี้เช่นกันครับ

15. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

ในงานหล่อสมเด็จองค์ปฐมนี้ ผมได้เจอครูแหลมด้วยครับ
    ครูเขาสบายดี ตอนนี้ก็ไปไหนมาไหนได้แต่ต้องมีไม้ตะพดช่วยพยุง
    พาลูกสาวตัวน้อยมางานหล่อองค์พระด้วย

ครูเขาเล่าให้ฟังว่า เขาตามงานหล่อพระที่ใช้แบบพิมพ์เดียวกันนี้มาตลอด ตั้งแต่ที่สร้างเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๔๘
    โดยแบบพิมพ์นี้เป็นของหลวงพ่ออนันต์ วัดสระพัง กำแพงแสน นครปฐม ซึ่งท่านก็มาช่วยควบคุมการหล่อพระในครั้งนี้ด้วยครับ

เดี๋ยวถ้าครูเขาเข้ามาคงได้เล่ารายละเอียดให้ฟังครับ ว่าได้ไปสร้างที่ไหนมาบ้าง
    ปรกติครูแหลมจะอยู่จนเสร็จขั้นตอนถอดแบบพิมพ์ออก ก็คืออยู่ข้ามวันข้ามคืนกันเลยทีเดียว

ก็ขอโมทนาบุญกับครูด้วยครับ

16. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาบุญกับคุณธีร์ที่ได้ถวายมหาสังฆทานกับหลวงพี่สมปอง และ ขอโมทนาบุญกับคุณหญิงที่ได้ถวายภัตราหารเพลครูบาวิฑูรย์และสาธยายพระตรัยปิฎก และ ขออนุโมทนากับกอล์ฟที่ได้ถวายสังฆทานครูบาวิทูรย์ และ ขออนุโมทนาบุญกับศาลที่ได้ร่วมหล่อพระสมเด็จองค์ประฐมอง์สิ้นภพจบชาติด้วยนะครับ ขออนุโมทนาทุกประการครับ

17. ญ.ผู้หญิง

แจ้งเส้นทางทริปธรรมฯ ประจำเดือน ก.ย. , ต.ค. , พ.ย. ของชาวคณะให้รับทราบโดยทั่วกัน

อนุโมทนาบุญกับกัลยาณมิตรทุกท่าน และโดยเฉพาะน้อง ๆ ทั้งหลาย ทั้งน้องธีร์ น้องกอล์ฟ และศาลด้วยค่ะ

ช่วงเวลากลางคืนหญิงจะเข้ามาอัพเรื่องราวกับรูปภาพในทริปธรรมทัศนาจร (๕) กับทริปเกาะพระฤาษีให้เสร็จนะคะเพื่อที่จะได้ใช้เนื้อที่ตรงนี้บอกกล่าวถึงเรื่องทริปธรรมฯ ของชาวคณะในเดือนต่อไป โดยเฉพาะทริปธรรมทัศนาจร (๗) สักการะรอยพระพุทธบาทลำนารายณ์ที่เป็นวาระด่วนที่เข้ามา และเมื่อวานหญิงได้กราบเรียนขออนุญาตพระอาจารย์ขอตั้งกระทู้แจ้งข่าวในห้องนี้แล้ว

เอาเป็นว่าเบื้องต้น หญิงขอแจ้งกำหนดการทริปธรรมทัศนาจรของชาวคณะให้กัลยาณมิตรทุกท่านทราบเพื่อที่จะได้เตรียมตัวเก็บเงินร่วมบุญและร่วมเดินทางกันด้งนี้

เดือน กันยายน

๕-๖ ก.ย. ๕๒ ทริปธรรมทัศนาจร (๖) ย้อนรอยปากน้ำโพกราบหลวงปู่เปลื้อง พระอริยสงฆ์แห่งลุ่มน้ำโพ หลวงตาวัชรชัยวัดเขาวง และอุทยานถ้ำเพชร-ถ้ำทอง (เขาชอนเดื่อ) (วาระ ๒) รวม ๒ วัน ๑ คืน

๒๖ ก.ย.๕๒ ทริปเล็กกับบุญใหญ่ งานออกนิโรธกรรมครูบาวิฑูรย์ วัดไชยมงคล (วังมุย) จ.ลำพูน ออกเดินทางคืนวันศุกร์ที่ ๒๕ ก.ย.

เดือน ตุลาคม-พฤศจิกายน

๑๐-๑๑ ต.ค. ทริปธรรมทัศนาจร (๗) ตามรอยพระพุทธบาทลำนารายณ์ , รอยพระพุทธบาทมาบไผ่ จ.จันทบุรี (๒ วัน ๑ คืน)

๑๘ ต.ค. มหากฐินวัดท่าซุง

๒๓-๒๕ ต.ค. ทริปธรรมทัศนาจร (๘) งานกฐินวัดท่าขนุน ,เกาะพระฤาษี บึงลับแล (วาระ ๒) ๓ วัน ๒ คืน

๓๑ ต.ค.-๑ พ.ย. ทริปเล็กกับบุญใหญ่ งานพุทธาภิเษกวัดเขาวง(ถ้ำนารายณ์) อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี /งานหลวงพ่อสิงห์ วัดพระพุทธบาทถ้ำไผ่ จ.ลำพูน (๒ วัน ๑ คืน)

กัลยาณมิตรท่านใดจะร่วมเดินทางในทริปไหน ขอให้ลงชื่อแจ้งความประสงค์ได้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย หญิงขอประมาณการสักนิดแล้วจะนำมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่งค่ะ

18. ญ.ผู้หญิง

แจ้งก่อนว่า บ้านตลิ่งชันตั้งอยู่ที่ซอยวัดมะกอก ถนนปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ถ้าไปจากทางห้างสรรพสินค้าเซ็ลทรัลปิ่นเกล้า ให้ลงรถที่ป้ายโดยสารก่อนถึงสถานีขนส่งสายใต้ ๑ ป้ายค่ะ ปากทางเข้าวัดอยู่ฝั่งเดียวกับสายใต้ใหม่ (ใครที่จะเดินทางไปด้วยรถประจำทางขอแจ้งว่าไปได้ทุกสายที่เขียนว่าผ่านสายใต้ใหม่ค่ะ) แล้วหลังจากนั้นก็ให้นั่งรถสองแถวหรือรถจักรยานยนต์รับจ้างที่หน้าปากซอยก็ได้ บอกว่าไปลงวัดมะกอก พอลงจากรถให้มองหาร้านขายของชำที่อยู่ตรงข้ามประตูวัด ข้างร้านจะมีซอยปูนเล็ก ๆ ให้เดินเข้าไปในซอยปูนนี้จนเกือบสุดซอย จะมีทางแยกให้เลี้ยวขวา เดินต่อไปอีกประมาณ ๑๐ เมตรก็จะเจอบ้านตลิ่งชันอยู่ทางด้านขวามือ (บ้านตั้งอยู่ริมคลองทวีวัฒนา)

ตอนนี้หลวงพี่ยุคลธรณ์ท่านเข้าบ้านตลิ่งชัน แต่ยังไม่ได้ระบุวันเวลาเข้าแน่นอนในแต่ละเดือน ต้องคอยตามข่าวเอาเรื่อย ๆ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2009
  19. nutbeauty

nutbeauty เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับน้องๆทุกคนนะคะแหมวาระเปิดพร้อมกันหลายๆที่จะเมคมันนี่ทันไหมหนอเรา

20. ญ.ผู้หญิง

ทริปธรรมทัศนาจร (๕) ตอน วัดช่องแค

หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค

ชาวคณะเดินกลับกันมาขึ้นรถ หญิงรับรู้ได้ว่า เรื่องยุ่งต่าง ๆ กำลังจะคลี่คลายลง เดินมาถึงรถ น้องเหน่งบอกว่า รถแอร์ใช้ได้ตามปกติแล้ว ได้ฟังแล้วก็รู้สึกโล่งขึ้น เพราะรู้อยู่เต็มอกว่าถ้าไม่มีแอร์ชาวคณะได้กลายเป็นหมูอบกันทั้งคันแน่

เพื่อนอ้วนโทรมาถามว่าถึงไหน หญิงบอกว่ากำลังจะเดินทางต่อไปวัดช่องแคพร้อมทั้งสอบถามเส้นทางเพื่อนเสร็จสรรพและให้ทุกคนในรถช่วยกันดูเส้นทาง ถือคติว่า หลายตาดีกว่าตาเดียว

เมื่อถึงวัดหญิงให้เวลาทุกคน ๒๐ นาทีสำหรับการขึ้นไปกราบสรีระหลวงพ่อพรหม ชาวคณะรับคำด้วยความยิ้มแย้มแจ่มใส ทุกคนต่างร่วมแรงร่วมใจกันดีมาก ไม่มีการอิดออดเกี่ยงงอน ช่วงที่ทุกคนทยอยขึ้นไปกราบ หญิงนำเงินจากซองปัจจัยที่เตรียมไว้ออกมาเขียนชื่อชาวคณะลงในสมุดบริจาคเงินทำบุญและทยอยหยอดตู้จนครบทุกตู้ ก่อนที่จะตามทุกคนไปกราบสรีระท่าน

กราบเสร็จทุกคนพร้อมใจกันปล่อยปลาที่ท่าน้ำหน้าวัด ระหว่างที่ช่วยกันปล่อย ถุงแรกเมื่อลงน้ำเสร็จ ปลาทุกตัวในถุงต่างพร้อมใจกันดำน้ำหายไป แต่ในถุงที่สองกลับไม่ยอมว่ายหนีไปไหน ต่างว่ายวนไปมาเป็นตัวเลขต่อหน้าสายตาหลายสิบคู่ เสียงใครคนหนึ่งพูดขึ้นมาว่า เลข ๖ ฮิ ฮิ ฮิ งานนี้โชคลาภใครโชคลาภมันแล้วกัน

เลขอะไรหว่า

เสร็จจากปล่อยปลาชาวคณะทยอยขึ้นรถเพื่อออกเดินทางต่อ เพื่อนอ้วนโทรมาถามว่าถึงไหนกันแล้ว หญิงแจ้งว่ากำลังจะออกจากวัดเพื่อไปกราบหลวงปู่สีต่อ เพื่อนบอกว่า ตอนนี้ทางถ้ำฝนกำลังตกหนัก เพื่อนยังแปลกใจมากว่าตกได้อย่างไร เพราะปกติตาคลีไม่มีฝนมานานแล้ว อาจจะทำให้เป็นอุปสรรคต่อการเข้าถ้ำได้

อ้าว! หญิงนึกในใจ จะเล่นอะไรอีกล่ะนี่ แต่ไม่เป็นไร บอกเพื่อนอ้วนไปว่าถ้าวันนี้เข้าไม่ได้ก็ค่อยเข้าพรุ่งนี้แล้วกัน ขอให้ทุกอย่างเป็นไปตามวาระ ไม่กังวลใจอะไรแล้ว เพราะตอนนี้ทางวัดช่องแคยังไม่ตกนี่ ฮิ ฮิ ฮิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2009