รวบรวม เรื่องเล่าและประสบการณ์ >>หลวงพ่อพุทธโสธร ครับเห็นไม่มีครับผม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย popstar5, 27 เมษายน 2012.

1. popstar5

popstar5 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ด้วยความเคารพครับน่าจะเป็นกะไหล่ทองครับ

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    มีกะเขานิดหน่อยครับเลยเอามาแจมด้วย จากมุมหนึ่งของชัยภูิมิ:cool:

3. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อีกองค์ครับผม เก็บเพราะศรัทธา:cool:

4. popstar5

อะไรดีไม่ดี อยู่ที่ใจครับ ตราบใดที่เรายังคงศรัทธาในองค์ ลพ เมื่อนั้น ลพ ก็จะไม่ทอดมิ้งเราเช่นกันครับ

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

คุณบ๊อบ ได้ข่าว รูปเหมือนเจ้าแม่กวนอิม ลอยทวนน้ำมา เมื่อไม่กี่วันนี้หรือป่าวครับ อับเดทหน่อย:cool:

6. popstar5

เด่วจัดให้พี่ที ห่างจากบ้านผมไม่ถึง 500 ม จัดไปเนียนๆ:cool:
    ปล พี่ที:'( ผมชื่อ ป๊อป พี่:'(

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

^_^ โทษก๊าบ อิๆ อยู่ใกล้ ๆเองเหรอ เด๋ววันนี้ว่าจะแวะไปไหว้หน่อย เอๆ ขอเบอร์หน่อยได้ใหมครับ

8. popstar5

กำเพิ่งเห็นครับพี่ที:cool:

9. popstar5

วันนี้งานเยอะมากพี่ทีโทษทีครับพี่ที

10. tee_tores

น้องป๊อป พระกริ่งรมมันปู ปี 2503 2508 บอกราคาคร่าวๆพี่หน่อยครับ ประมาณเท่าไหร่ถ้าแท้ๆ

11. popstar5

พี่ทีครับ
    กริ่ง 30 มันปู ญ 1500 เอาได้ครับถ้าสวย
    มันปูเล็ก 800 สวยนะครับ
    กริ่ง ญ ป๊อปแนะนำเล็กรมดำดีกว่าครับ
    ปล. กริ่ง30 ตอนนี้ระวังให้หนักนะครับเก๊คอขาดครับ ให้ดูที่โค้ดครับพี่ทีคมชัด อุสั้นๆครับ

ส่วนกริ่ง08
    จะแบ่งเป็น2เนื้อครับพี่ที
    ทองเหลือง(อันนี้จะเป็นชุดแรกๆครับ มี3หน้าครับ)
    แบ่งเป็น
    -หน้าใหญ่ครับ(นิยมสุด)หน้า2500ครับ สวยๆ(รมดำเต็มๆจมูกโดนนิดๆหน่อยๆก็ 15000upครับพี่ที)
    -หน้ากลาง เค้าเรียกกันหน้าสรพงษ์ครับ (สวยๆก็7000upครับ)
    -หน้าเล็ก หน้าเทวดาครับ(สวยๆ4500upครับ)

ทองแดง(ออกเสริมครับ มี หน้าเด่วครับ)(เรียกหน้าบ๊วยครับ)
    -สวยๆ ก็ไม่ควรเกิน1500ครับ
    ***แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องยอมเสียตังเช่าสวยๆครับพี่ที ไม่สวยเล่นแล้วบอกคำเดียวว่าเหนื่อยครับพี่ที:cool:

ผิดถูกประการใดติได้ครับ ผมยังใหม่ครับ ด้วยความเคารพ ลพโสธร คุ้มครองทุกๆคนครับ
    ปล.พี่ทีครับเรื่องเจ้าแม่กวนอิม ประดิษฐสร้างใหม่ตรงหน้าโรงหนังเก่าครับแต่ไม่ได้จัดสร้างวัตถุมงคลแต่อย่างใดนะครับ ถ้ามีจะรีบแจ้งครับพี่ที:boo:

12. tee_tores

ขอบคุณน้อง pop มากๆ :cool::cool::cool:

13. popstar5

เพิ่มเติมครับพี่
    08หน้าใหญ่(หน้า2500)ครับ

หน้ากลาง(สรพงษ์)ครับ

หน้าเล็ก (เทวดา)ครับ

14. popstar5

แก้ไขครับ หน้ากลาง=เทวดา
    เล็ก=สรพงษ์ ครับอิๆๆๆพลาดปกติไม่เคยจำเล็กใหญ่อ่ะครับ
    เรียกเป็นเทวดา สรพงษ์ หน้าใหญ่ ไรงี้เลยอิๆๆๆ
    เขินล์

15. tee_tores

น้องที่รู้จักกัน อยู่บางน้ำเปรี้ยว เล่าให้ฟังว่า ตอนนี้นอนพักตัวอยุ่ เพราะขับมอไซค์หนีตำรวจ ๆ เอาปิกอับชน รถพังหมด ตัวเองขาหัก ทั้งๆ ที่สภาพรถและคนที่เห็นคิดว่า ตายแน่ๆ ในคอห้อยพระกริ่งรมมันปูหลวงพ่อโสธร ปี 03 หรือ 08 ยังไม่แน่ใจ เลยนำมาเล่าให้ฟังครับ

16. non93

non93 Active Member

17 พฤษภาคม 2012
    ขออนุญาตทำความเข้าใจเรื่องเหรียญรูปโล่ห์เนื้อทองแดงที่หลายคน(หลายเวป)บอกว่าเป็นพระเสริมนั้น แท้จริงแล้วเป็นพระที่สร้างขึ้นมาพร้อมกันแต่วัตถุประสงค์ในการสร้างเหรียญรูปโล่นั้นเพื่อแจกจ่าย(แจกฟรี)ให้กับข้าราชการตำรวจทุกนาย และเป็นเพราะสร้างแจกจึงไม่มีการนำลงไว้ในแบบใบจอง ซึ่งเรื่องนี้ คณะกรรมการจัดสร้างทุกท่านที่เข้าร่วมประชุมทราบดี (คณะจัดสร้างยังมีชีวิตอยู่ สามารถสืบค้นได้)
    ผมไม่อยากให้พระดีๆ ที่สร้างขึ้นมาในพิธีเดียวกันถูกมองว่าเป็นพระเสริม จะทำให้ผู้ที่ได้ไปไว้ในครอบครองเข้าใจผิด
    ผมต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่ต้องทักท้วง

ต้องขอ

17. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011
    อ้างถึงคุณ non93 ขออนุญาตทำความเข้าใจเรื่องเหรียญรูปโล่ห์เนื้อทองแดงที่หลายคน(หลายเวป)บอกว่าเป็นพระเสริมนั้น แท้จริงแล้วเป็นพระที่สร้างขึ้นมาพร้อมกันแต่วัตถุประสงค์ในการสร้างเหรียญรูปโล่นั้นเพื่อแจกจ่าย(แจกฟรี)ให้กับข้าราชการตำรวจทุกนาย และเป็นเพราะสร้างแจกจึงไม่มีการนำลงไว้ในแบบใบจอง ซึ่งเรื่องนี้ คณะกรรมการจัดสร้างทุกท่านที่เข้าร่วมประชุมทราบดี (คณะจัดสร้างยังมีชีวิตอยู่ สามารถสืบค้นได้)
    ผมไม่อยากให้พระดีๆ ที่สร้างขึ้นมาในพิธีเดียวกันถูกมองว่าเป็นพระเสริม จะทำให้ผู้ที่ได้ไปไว้ในครอบครองเข้าใจผิด
    ผมต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่ต้องทักท้วง

เห็นด้วยกับคุณ non93 ครับ ผมก็ได้รับแจกจากผู้บังคับบัญชามา 1 เหรียญ เมื่อปี 2538 และมีประสบการณ์ด้วย(ของดีราคาเบาครับ) ยืนยันอีกเสียงไม่มีเสริมครับ

18. non93

non93 Active Member

17 พฤษภาคม 2012
    ขอต่อเรื่อง พระรูปโล่ห์เนื้อทองแดง

ในคราวประชุมคณะกรรมการจัดสร้างครั้งหนึ่ง(มีการประชุมหลายครั้ง) ท่าน พล.ต.ท.ไกรสุข สินศุข ผู้ช่วยอธิบดีกรมตำรวจ(ยศในขณะนั้น และต้องกราบขออภัยที่เอ่ยชื่อท่าน)ซึ่งท่านเป็นรองประธาน คณะกรรมการดำเนินการจัดสร้าง ท่านได้มีความห่วงใยข้าราชการตำรวจชั้นผู้น้อยและที่มีรายได้น้อย อาจไม่มีโอกาศในการเป็นเจ้าของพระรุ่นนี้ ท่านจึงเสนอคณะกรรมการ ฯ ให้จัดสร้างเหรียญสำหรับแจกข้าราชการตำรวจขึ้นมาชุดหนึ่งก็คือ พระรูปโล่ห์เนื้อทองแดง นี้ โดยใช้รูปแบบของเหรียญ 2460 มาเป็นต้นแบบ และพระชุดนี้ได้รับความกรุณาจากผู้บริหารบริษัทแพนด้า ฯ จัดทำให้ฟรีไม่คิดค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด คณะกรรมการ ฯ จึงได้อนุญาตให้มีการสร้างได้ และ ได้นำเข้าพิธีเดียวกันกับพระพิมพ์อื่นๆ และที่พิเศษของพระ 80 ปี กรมตำรวจก็คือ มีชนวนทองคำที่ปิดที่องค์หลวงพ่อโสธร เป็นชนวนในพระทุกพิมพ์ พระรูปโล่ห์เนื้อทองแดงที่แจกให้กับข้าราชการตำรวจทุกนาย ไม่ใช่พระเสริม เป็นพระแท้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      461
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      430
  19. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปรื้อพระของพ่อตามาหลายองค์ ขอเรียนสอบถาม หน่อยนะครับ ว่า กริ่งโสธร ปี 08 นี้ เป็น อย่างไรบ้างครับ วิจารณ์ ได้เต็มที่เลยนะครับ เพราะไม่ได้ซื้อหามาครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    รุ่นนี้ได้มาแพงไหมครับ