รวบรวม เรื่องเล่าและประสบการณ์ >>หลวงพ่อพุทธโสธร ครับเห็นไม่มีครับผม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย popstar5, 27 เมษายน 2012.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80
    คุณเดช เหรียญรุ่นนานาชาตินี้ผมก็ไม่ไปลงยาสี นะครับ เงาสวยวับอยู่แล้วนะครับ แต่ไม่แน่นะ ถ้ามีเกิน 2 เหรียญอาจจำลองไปลงยาดู :p:p:p

2. popstar5

popstar5 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ได้แชมป์มาแล้วครับปลายปีนี้เจอกันครับสนามประกวดดดด
    โอ้วแม่เจ้าาาาาคอเป็นบั้งๆๆๆ
    กระไหล่ทอง นาถ สมบูณแบบ แต่ก็แห้งและเป็นธรรมชาติ แสดงถึงการดูแลรักษาของเจ้าของเก่า
    หมดจดครับอย่างนี้ใช่ไหมครับที่เรียกแชมป์ อิๆๆๆ
    เนียนๆครับ เลขดำ การวางตัวเลขกำลังดี ที่สำคุญ มีรอยถลอกของกะไหล่ทองใต้ฐาน สอง สาม จุด ธรรมชาติสุดๆครับ
    อุ้ย รูปนี้ ลพ ทรงยิ้มให้ น่ารักเชัยวครับบบบบบบ
    คอชัดๆอีกรูปครับบบบ
    สบายใจแล้วครับชาตินี้ แปลว่ายังพอมีบุญเก่าหลงๆอยู่บ้างครับ
    สบายใจหมดตรูด เรียกได้ว่าดากเบากันไปเลยทีเดียวนะครับ

แต่อย่างว่าครับมี รุ่นนี้ สักสิบๆองค์ แต่ไม่ค่อยสวย คอไม่มี โมใหม่
    สู้มีแชมป์ๆ เดิมๆ แบบนี้องค์เดียวไม่ได้ครับ ชื่นๆๆๆ ใจ ส่องกี่ทีก็สบายตาครับบบบ:cool:

ปล ด้วยความเคารพพี่ๆน้องๆทุกๆคนครับ ผมไม่ได้มีเจตนาเอาพระมาโชว์นะครับ แต่ผมเอามาอวดครับบบบบบ 555555+ ขี้อวดครับบบบบบ อิๆๆ(อย่างหมั่นไส้ผมนะครับผมอำเล่นนนะครับ):'(

คาถาบูชาหลวงพ่อโสธร

ตั้งนะโม ๓ จบ
    นะ ทรงฟ้า โม ทรงดิน พุทธ ทรงสินธุ์ ธา ทรงสมุทร ยะ ทรงอากาศ พุทธังแคล้วคลาด ธัมมังแคล้วคลาด สังฆังแคล้วคลาด ศัตรูพาลวินาศสันติ
    นะกาโร กุกกุสันโธ สิโรมัชเฌ โมกาโร โกนาคะมะโน นานาจิตเต พุทธกาโร กัสสะโป พุทโธ จะ ทะเวเนเต ธา กาโร ศรีศากกะยะมุนี โคตะโม ยะกันเน ยะกาโร อะริยะ เมตตรัยโย ชิวหาทีเต ปัญจะพุทธา นะมามิหัง
    พุทธะบูชา มะหาเตชะวันโต ธัมมะบูชา มะหาปัญโญ สังฆะบูชา มะหาโภคะวะโห อะระหังพุทโธ อิติปิโสภะคะวา นะมามิหัง

คาถาบูชาหลวงพ่อโสธร:คาถาบูชาหลวงพ่อโสธรนี้ภาวนาทุกวันจะปลอดภัย ป้องกันอันตรายทั้งปวง ร่มเย็นเป็นสุขตลอดชีวิต อีกทั้งมีเมตตา มหานิยม ซื้อง่ายขายคล่อง นำมาซึ่งโภคทรัพย์

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    คือดูจากงานเหรียญที่น้าไปลงยาแล้วสวยจะต้องมี เนื้อที่ ที่เหลือข้างๆองค์พระเยอะๆหน่อย.....อย่างเหรียญองค์ปฐม และ หลวงพ่อโสธรที่เอามาลงหนะครับ....ผมว่าจะสวยเพราะมีพื้นที่ของสีที่ลงยา....

แต่ลักษณะแบบเหรียญดังกล่าวผมยังหาไม่ได้เลย...มีแต่เหรียญรัชกาลที่ ๕.....เดี๋ยวคงต้องรอดูเหรียญสวยๆก่อนครับ....อีกอย่างจะลงยาทีต้องลงมา กรุงฯ ถึงจะได้ทำที.....

เออ....ว่าแต่ว่ารอรับได้เลยไมครับ......ทราบว่าลงยาร้อนจะสวยกว่า แต่ถ้าเหรียญชุบเงิน ชุบทองไปลงนี่คงไม่ได้ใช่ไมครับ...เพราะว่าคงจะดำ เพราะชุดเงินชุบทองไม่ทนไฟ.....

4. Phanudet

1
    ว่าแต่คุณ popstar5 ครับ.....ทราบว่าช่วงก่อนคุณไปวัดหลวงพ่อท่าน...ไม่ทราบว่าคุณยังพอเห็นรูปหล่อลอยองค์หลวงพ่อเนื้อเงิน มีให้บูชาที่วัดบ้างไมครับ....รุ่นใหม่ก็ได้นะ....ผมไม่ได้หมายถึงรุ่น ๘๐ ปี ตำรวจนะครับ....

5. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

80
    ถูกต้องเลยครับคุณเดช ลงยาร้อนสวยกว่า และทำไม่ได้ถ้าตัวเหรียญไปผ่านการชุบมาแล้ว

รอรับไม่ได้เลยนะซิครับ แต่ถ้ามาตอนเช้าเลย นี่อาจคุยกันได้ อาจทำให้เสร็จได้ภายในวันเดียว ก็แบบเดินเล่นห้างดิโอลด์สยามแถวนั้นหรือไปไหว้พระตามวัดแถวนั้นใกล้ๆเยอะเลย เช่นวัดบวรฯ วัดชนะสงคราม วัดเล่งเน่ยยี่ อยู่ในบริเวณเดียวกันหมด

ว่าแต่กลับมาเมืองไทยแล้วหรอครับนี่

6. popstar5

ด้วยความเคารพครับพี่ Phanudet รุ่นล่าสุดของวัด ก็คือรุ่นอัญเชิญขึ้นจากน้ำครับเนื้อเงิน 1000 ครับผม เพิ่งหมดวัดไปเมื่อต้นปีครับกระแสดีมาก
    แต่ถ้าผมเจอที่วีดเด่วไว้ผมจะรีบมาบอกนะครับพี่

ด้วยความเคารพครับผม
    :cool:

7. Phanudet

1
    ยังครับ....คือผมต้องกลับไปเอาพระที่บ้านนี่สิ....ก็เลยคิดๆไว้เผื่ออีกหน่อยมาอยู่แถวนั้น....ว่าแต่เส้นทางในกรุงฯนี่ผมไม่ค่อนสันทัดเท่าไร.....ถ้าใกล้วัดบวรฯก็คงดีครับ....เพราะปกติผมไปวัดบวรฯทุกครั้งที่กลับ.......ขอบคุณน้ามากครับผม...ที่แจ้งข้อมูล......

8. Phanudet

1
    ยินดีมากครับผม.....พอดีว่าถ้าบูชาอยากบูชาจากวัดโดยตรงหนะครับ....ได้ทำบุญเข้าวัดโดยตรง.....อย่างไรขอบคุณล่วงหน้านะครับ...จะได้เป็นข้อมูลให้อีกหลายๆท่านด้วย จะได้ทำบุญร่วมกัน.....

9. Wannachai001

80

มาอยู่ไม่นานก็คุ้นทางเองครับแถวนั้น ผมไปวัดบวรฯไม่นานนี้เอง ถ่ายรูปมาฝากครับ

10. popstar5

งดงามจนแสบไส้ติ่งจริงๆครับพี่:cool:

11. Wannachai001

80

หลวงพ่อโตวัดบางพลีใหญ่่ครัีบ คุณ popstar 5 ปีนกระไดขึ้นไปถ่ายท่านใกล้ๆเลย

ดูมากระวัุงไส้ติ่งอักเสบนะครับ :) :) :);););)

12. popstar5

อั๊ก ไปโรงบาลก่อนนะครับพี่ ชัย:'(

13. Wannachai001

80

คุณ popstar5 พอดูได้เปล่าครับว่าเหรียญ 2 หน้าองค์นี้เป็นของปีไหน องค์นี้ผมปิดทองคำเปลวมาครับ

14. popstar5

ด้วยความเคารพครับ
    ปี 2530 ครับองค์นี้แท้แน่นอนครับเพราะแท้สังเกตเข่าขวาองค์พระจะมีรูครับ:cool:

15. Wannachai001

80

ขอบคุณมากครับ เหรียญนี้พี่สาวให้มา ไม่รู้เลยว่าปีไหน ไม่เคยถามครับ

พี่สาวพี่เขยคนโตเป็นคนแปดริ้วครับ :cool::cool::cool::cool:

16. popstar5

เอ้าๆโหมกันหน่อยครับกำลังมาแรงครับตอนนี้ฉุนไม่อยู่แล้วครับ พระยังไม่ทันออกราคาขึ้นเป็นสองเท่าของราคาจองหมดแล้วคร้าบบบบ

มาก่อนเวลาครรับ สำหรับรายการจัดสร้าง พระพุทธโสธร รุ่นเจริญพร ใครชอบ ใครอยากจับจองรายการไหน พิมพ์ใหญ่ สำหรับสุภาพบุรุษ และ พิมพ์เล็ก สำหรับสุภาพสตรี มาชมกันเลยครับ

รายการนี้ เป็นพิมพ์ใหญ่ สำหรับท่านสุภาพบุรุษ ครับ...

สำหรับรายการนี้ เป็นพิมพ์เล็ก จัดมาให้สำหรับท่านสุภาพตรีโดยเฉพาะ ตามคำเรียกร้อง ครับ...
    -หลังจากที่ได้แพร่กระจายข่าวการจัดสร้าง พระพุทธโสธร รุ่น เจริญพร ใน หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ โดย สีกาอ่าง ฉบับวันนี้ (อาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2555) ปรากฏว่าวันนี้ทั้งวันมีประชาชนจากทั่วทุกภาคของประเทศ ได้โทรศัพท์สอบถามรายละเอียดการจัดสร้าง ราคาเช่าบูชา และการสั่งจอง มีการโทร.สอบถามเข้ามายังเบอร์ประชาสัมพันธ์ทั้ง 3 หมายเลข เป็นจำนวนนับร้อยๆ สาย ซึ่งเกือบทุกท่านที่โทร.เข้ามาสอบถามบอกว่ายังไม่เคยทราบข่าวการจัดสร้าง วัตถุมงคลของหลวงพ่อโสธร รุ่น เจริญพร พร้อมทั้งได้แจ้งความจำนงว่าต้องการสั่งจองเก็บสะสมไว้บูชา เนื่องจากเคารพศรัทธาหลวงพ่อโสธร รวมทั้งชื่นชอบความสวยงามและรูปแบบการจัดสร้างเหรียญฉลุเหรียญแรกของหลวงพ่อ โสธร ซึ่งประเมินได้ว่าถึงวันนี้กระแสตอบรับจากนอกเวป ยังมีความต้องการสูงมากที่จะเช่าบูชาเหรียญฉลุพุทธโสธร รุ่น เจริญพร และคาดว่าจำนวนที่มีการจัดสร้างทั้งหมด น่าจะมีไม่เพียงพอต่อปริมาณความต้องการของผู้ที่สนใจเช่าบูชาอย่างแน่นอน

พระพุทธโสธร รุ่น เจริญพร

-ล่า สุด ถือว่าเป็นข่าวดีสำหรับผู้ที่สั่งจองเหรียญฉลุพุทธโสธร รุ่น เจริญพร เนื้อลงยาทุกเนื้อ ประกอบด้วย เนื้อทองระฆังลงยา เนื้อนวะลงยา เนื้อเงินลงยา เนื้อบรอนซ์แก่ทองคำลงยา เนื้อทองคำลงยา ได้เฮกันถ้วนหน้าครับ
    -ทางผู้จัดสร้าง ได้สร้างเซอร์ไพรส์ สั่นสะเทือนวงการพระเครื่อง ที่ยังไม่เคยมีผู้ใดทำมาก่อน ทั้งที่ยอดจองพระรุ่นปิดยอดไปหมดแล้ว ด้วยการสั่งเพชรแท้เบลเยี่ยมมาจำนวนหนึ่ง เพื่อโรยเพชรเบลเยี่ยมในเนื้อลงยาทุกเนื้อ ตรงฉากหลังองค์หลวงพ่อโสธร บริเวณที่ลงยาสีแดง สีม่วง สีเขียว และสีชมพู เฉลี่ยประมาณ 9 เม็ด ต่อหนึ่งเหรียญ

-ขอแสดงความยินดี กับผู้ที่จองเนื้อลงยาเอาไว้ ถือว่าทุกท่านโชคดีมากๆ ครับ ท่านใดที่ยังไม่มีเนื้อลงยาแบบใดแบบหนึ่ง ลองเช่าหาดูน่ะครับ คุ้มสุดๆ ครับ...
    -เนื้อลงยาทุกเนื้อ ทั้งพิมพ์ใหญ่ และ พิมพ์เล็ก โรยด้วยเพชรเบลเยี่ยมทั้งหมดครับ

-สำหรับมวลสาร ชิ้นแรก ก็สุดยอดแล้วครับ....

-หลังจากที่ ได้มีการแจ้งข่าวประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับมวลสารที่จะใช้ในการจัดสร้าง ซึ่งได้แจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบไปแล้วจำนวน 3 รายการแรก ดังรายละเอียดตามรูปภาพข้างต้นนั้น

มวลสารกลุ่มแรก ที่เป็นโลหะ (บางรุ่นจะมีมากกว่า 1 เหรียญ)

1. เหรียญหลวงพ่อโสธร ปี 2460
    2. เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ ลพ.ทวด วัดช้างไห้ ปี 2508 เนื้ออัลปาก้าเปลือย
    3. เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์พระเทพวิทยาคม ลพ.คูณ วัดบ้านไร่ พุทธคูณสยาม เนื้อบรอนซ์นอก
    4. เหรียญพุทธปวเรศ เนื้อนากลงยาราชาวดี
    5. เหรียญเจริญพร ลป.ทิม (กรรมการ)
    6. เหรียญเจริญพร หลวงพ่อคูณ
    7. เหรียญเจริญพร หลวงปู่สิน
    8. เหรียญเจริญพร หลวงพ่อสาคร
    9. เหรียญเจริญพร หลวงปู่ผ่าน
    10. เหรียญเจริญพร หลวงปู่คำบุ
    11. เหรียญเจริญพร หลวงปู่หงษ์
    12. เหรียญเจริญพร สมเด็จพระสังฆราช วัดบวรนิเวศวิหารฯ
    13. แผ่นทองคำ ผ่านพิธีมหาพุทธาภิเษก วัดบวรนิเวศวิรหารฯ

- เหรียญฉลุพุทธคูณสยาม ลพ.คูณ วัดบ้านไร่ เนื้อทองคำลงยาสีแดง และสีน้ำเงิน จำนวน 30 เหรียญ
    -พระกริ่งปวเรศชินบัญชร วัดบวรนิเวศวิหารราชวรวิหาร เนื้อทองคำ จำนวน 4 องค์
    -ก้อนทองคำ ผ่านพิธีมหาพุทธาภิเษก วัดบวรนิเวศวิหารราชวรวิหาร

ภาพรวมมวลสารเหรียญฉลุเจริญพร พุทธโสธร ทั้งหมดครับ.

[​IMG]เหรียญฉลุ 3 ชิ้น ของหลวงพ่อโสธร รุ่น เจริญพร เนื้อเงิน สวยๆ แบบนี้ ถ้าไม่เก็บตอนนี้ อนาคตคงจะหาเช่าเก็บได้ยากครับ
    [​IMG]เนื้อเงินองค์ทองคำ พิมพ์ใหญ่ สร้าง 199 องค์ พิมพ์เล็ก สร้าง 99 องค์

องค์ประกอบของเหรียญฉลุ 3 ชิ้น มีด้วยกัน 3 ส่วน ครับ ส่วนเหรียญหล่อชิ้นเดียว คงไม่ต้องอธิบายแล้ว เพราะหลับตาก็คงจะมองภาพออก

พิธีมหาพุทธาภิเษกเมื่อวันเสาร์ที่ 5 เดือน 5 ปี 55 ที่ผ่านมา ณ พระอุโบสถ วัดโสธรวรารามวรวิหาร

พิธี มหาพุทธาภิเษกเมื่อวันเสาร์ที่ 5 เดือน 5 ปี 55 ที่ผ่านมา ณ พระอุโบสถ วัดโสธรวรารามวรวิหาร โดยมีท่านผู้ตรวจการอัยการ และท่านผู้ว่าราชการจังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นประธาน

พระบูชาหลวงพ่อโสธร รุ่น เจริญพร ขนาดหน้าตัก 7 นิ้ว ผลิตโดย แพรนด้า

พระ บูชาหลวงพ่อโสธร รุ่น เจริญพร ขนาดหน้าตัก 7 นิ้ว ผลิตโดย แพรนด้า ด้านหลังฐานพระบูชา ฝังเหรียญพิเศษพิมพ์ใหญ่ เนื้อทองระฆังหลังเงิน(ไม่มีให้บูชาในรายการจอง)
    เหรียญ ฉลุเจริญพร พุทธโสธร เนื้อทองระฆัง ลงยา 4 สี (สีแดง สีม่วง สีเขียว สีชมพู) ฝังเพชรเบลเยี่ยม 7 เม็ด จัดสร้าง 999 องค์ พิมพ์ใหญ่

เหรียญ ฉลุเจริญพร พุทธโสธร เนื้อนวะ พิ้งค์โกลด์ ลงยา 4 สี (สีแดง สีม่วง สีเขียว สีชมพู) ฝังเพชรเบลเยี่ยม 7 เม็ด จัดสร้าง 222 องค์ พิมพ์ใหญ่
    เหรียญ ฉลุเจริญพร พุทธโสธร เนื้อบรอนซ์แก่ทอง องค์เงิน ลงยา 4 สี (สีแดง สีม่วง สีเขียว สีชมพู) ฝังเพชรเบลเยี่ยม 7 เม็ด จัดสร้าง 222 องค์ พิมพ์ใหญ่

เหรียญฉลุเจริญพร พุทธโสธร เนื้อเงินลงยา 4 สี (สีแดง สีม่วง สีเขียว สีชมพู) ฝังเพชรเบลเยี่ยม 7 เม็ด พิมพ์ใหญ่

เนื้อเงินองค์ทองคำ สร้าง 199 องค์ พิมพ์ใหญ่
    เนื้อนาก สร้าง 29 องค์

เนื้อทองคำ สร้าง 55 องค์ พิมพ์ใหญ่
    เนื้อแพลทตินั่ม (ทองคำขาว) สร้าง 19 องค์ พิมพ์ใหญ่
    เนื้อเงินลงยา 4 สี พิมพ์ใหญ่ สร้าง 555 องค์ พิมพ์เล็ก สร้าง 333 องค์

เนื้อทองระฆังลงยา 4 สี พิมพ์ใหญ่ สร้าง 999 องค์ พิมพ์เล็ก สร้าง 999 องค์

จุใจไหมครับพี่ๆน้องๆทั้งหลายคร้าบบบบบบ

ปล ตอนนี้หาเช่าราคาคูณเกือบสามเท่าแนะครับเพราะสร้างน้อยมากจริงๆครับ ทั้งสองพิมพ์รวมกันสร้างไม่ถึง8000 เหรียญเลยมั้งครับ
    พิธีก็ดีครับ วันที่เสาร์ 5 เดือน 5 ปี 55 ไม่มีวันมีอีกแล้วครับรุ่นนี้รุ่นแรกและรุ่นสุดท้ายครับ
    มวลสารดี พิธีดี ฤกษ์ดี เกจิดี ทีมสร้างดี เจตนาดี ทุกอย่างจบครับ
    ที่สำคัญสร้างน้อยมากราคาคงวิ่งกันแบบจับไม่อยู่ทีเดียวครับเพราะเป็นผม มีผมก็ไม่ขายครับเพราะขายแล้วไม่รู้ว่าจะหาได้อีกหรือเปล่าครับ
    แขวนองค์นี้องค์เดียวเหมื่อนแขวน เหรียญ ลพ ปี60 แถมมีเจริญพร ลป ทิม อีก สุดๆครับ
    ด้วยความเคารพ โชคดีทุกๆท่านครับ

17. Wannachai001

80
    สวยวิจิตรมากครับสำหรับรุ่นนี้ :cool::cool::cool::cool::cool:

งานประณีตจริงๆ พุืทธศิลป์สวยมากๆ

18. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2011
    ขอโชว์ด้วยคนครับ องค์นี้แขวนมาตั้งแต่เกิด ปี 34 พระองค์นี้ก็สร้างปี 34

ตอนพ่อได้มาเช่ามา 2500 ในปี 2534 นะครับ เจ้าของเดิมบอกว่าองค์พระเป็นทองคำ

แต่สงสัยพ่อโดนหลอกแล้ว ที่จริงเป็นกะไหร่ทองซะงั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

19. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
  20. popstar5

แหมๆลูกพี่โต้งชมกันอย่างนี้ก็เขินล์แย่สิครับ
    รุ่นนี้พี่โต้งจองบ้างไหมคับนี่ระดับลูกพี่ต้องเนื้อทองคำอยู่แล้ววว:cool: