มาทายกันเล่นๆว่าหลวงพ่อ"ฤาษี"ชอบ"ฉัน"อะไร

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 5 มิถุนายน 2006.

1. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    "ง้วนดิน" ขอตอบอีกทีนะ
    แหะ..แหะ....ต้องเป็นอันนี้แน่เรย

"ฉันใด ก้อ ฉันนั้น"

ม่ายก้อ
    "ฉันใด ก้อ ฉันเพล"...คิก...คิก...

แล้วก้อ.......
    ถ้ามีรางวัลให้จิง แล้วเกิด "ง้วนดิน" ตอบถูก

"ง้วนดิน" จะยกรางวัลให้เพื่อน ๆ พี่น้องพลังจิต

ใครบอกชื่อมาเป็น คนแรก
    ถ้า "ง้วนดิน" ตอบถูก
    "ง้วนดิน"....ให้เรยยยย

จิงจิงนะเอ้า....มะมุสา

(bb-flower(bb-flower(bb-flower

2. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    บางชนิดไม่เคยกินสิท่า อิอิ อิอิ

เฉาก๋วย ถ้วยฟู ขี้หนู วุ้น ทองเอก ทองม้วน ทองชุบ จาบมงกุฏ หนมกง ถั่วแปบ ขนมต้ม ขนมเทียน ขนมเข่ง ขนมข้าวโพด ขนมไข่เหี้ย(ชื่อดั่งเดิมสมัย ร.6) ขนมไข่เต่า ขนมวง (อันนี้ติดฟันไม่น่าใช่) ขนมเกลียว แข็งไป กรอบเค็ม ครองแครงผสมไข่เยอะๆจะได้นิ่ม ฟักเชื่อม บางคนไม่กินเพราะถือของ ไข่ตุ๊กแก ไข่จิ้งจก 5555 ใครทันกินแสดงว่าแก่ใช้ได้ ขนมงา น้ำตาลมะพร้าวกวน กายาสาท ข้าวตัง ข้าวพอง ข้าวแช่ ข้าวตู ข้าวแตน แมงรัก(หน้าวัดเยอะ) กล้วยฉาบ กล้วยกวน กล้วยบวชชี กล้วยทอด กล้วยแช่เย็น สาคู เต้าส่วน เต้าฮวย เต้าฮู้ เต้าทึง จับเลี้ยง ใบเตย มะตูม ใบบัวบก ลูกโยน รากบัวเชื่อม ส้มลิ้ม ส้มแผ่น หนังเหี่ยว ปลากิมไข่เต่า มันบวช ฟักทองบวช เผือกบวช กลอย ข้าวเหนียวมูล หน้ากุ้ง หน้าหมู หน้ากลอย ลูกสำรองในน้ำเชื่อม ขนมถ้วยกะทิ ขนมถ้วย-ถ้วยฟู ขนมทองม้วนสด ข้าวหมี่ เมี่ยงคำ เมี่ยงลาว ดอกดิน เปียกปูน ขนมกล้วย ขนมตาล ขนมใส่ไส้ ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง แพทอง เม็ดขนุน รวมมิตร ข้าวหมาก ข้าวจี่ อันนี้ไม่หวาน ได้หมูปิ้งนะสุดยอด ถั่วตัด งาตัด ตุ๊บตั๊บ คอเป็ด ไหว้พระจันทร์ ขนมปังสังขยาร้านเพ็ญพรรณ อ.เมืองอุทัย อร่อย ขนมโสมนัส ขนมผิง บ้าบิ่น เล็ก-ใหญ่ มะพร้าวแก้วของจ.เลยนะ สุดยอด จาก-ชิดแก้ว ลูกตาลลอยแก้ว ลูกหนามพรม หนามเหยี่ยว ตาเป็ดตาไก่ ไข่เน่า พุทราเชื่อม ลูกบัวเชื่อม สัปปะรดแก้ว กวน ขนมชั้น มะขามแก้วของพิจิตรนะสุดยอด เต้าซ้อ เปี๊ยะ เปี๊ยะปิ้งของสิงห์นะดี โรตี โรตีสายไหมอยุธยา วุ้นมะพร้าวของลพบุรี โมจินครสวรรค์ เทียนแก้วของชัยนาท หมอแกงเมืองเพชร กาลาแมเชียงใหม่ ลูกไหนสงขลา กะหรี่ปั๊ปสระบุรี(มันชิ้นสุดยอด) ....ฯลฯ โอ้ยยยยยยยเอามาหมด กรุงศรีฯแล้วครับ ตั้งแต่เจ้าขุนมูลนายกินจนถึงไพล่ ทาส หมดและ คิดได้แค่นี้เอง ที่ผมเคยกินจะอ้วนมาได้ ก็เท่านี้หละ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2006
  3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    คุณsamy ของดีๆทั้งนั้นเลยยยยยย........หิวอะ5555555555 อุ้ยยยยองค์ปฐมรุ่น๑ นี่นักหนัก "ใคลทายถูกก็มาอุ่มไปคับ ถ่าหนักไปจะเอาองค์5นิ้วรุ่น๑ก็ได้แล้วแต่จะเลือกคับ.........

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    แหมมมม...คุณง่วนดินนี่เก่งจริงๆ ไกล้แล้วๆๆๆ คับ

5. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่นด้วยคนนะครับ ในสมัยของหลวงพ่อนี่ท่านเกิดทันสงครามโลก
    อืมม์ ... ขอคิดสักแป๊บนึง แล้วก็ตอบว่า "ข้าวตัง" ทันทีเลยครับ !
    [​IMG][​IMG][​IMG]

6. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ที่ตอบนี่เล่าให้ฟังนะว่า สมัยผมตอนเด็กๆอ่ะมีขนมอะไรบ้าง เดี๋ยวนี้บ้างอย่างก็หากินยากแล้วในบางท้องถิ่น ชื่อก็ไม่คุ้นหู เดี๋ยวนี้เด็กไทยรู้จัดแต่ เลย์ โรตีบอย S and P สตารบั๊ค กันหมดแล้ว หนังเหี่ยว ขนมวง ไข่จิ้งจก ถั่วแปบคงไม่เคยเห็นแล้วมั๊ง ผลไม้โบราณ มะม่วงป่า ม่วงกระล้อน หนามเหยี่ยว หนามพรม ตาเป็ดตาไก่ มะเม่า รามใหญ่ พิรังกาสา กระทกรกป่า ไข่เน่า คงไม่เห็นกันแล้ว ถ้าหลงเข้าป่า หรือเกิดสงครามขึ้นมาหละก็ คงแย่ เด็กเดี๋ยวนี้ เล่นคอมเป็นก่อนที่จะว่านน้ำ และปั่นจักรยานได้เสียอีก

7. ง้วนดิน

โห.....
    ดูเค้าตอบซะ

ข้าวจี่
    อันนี้ "ง้วนดิน" ชอบมากอะ
    ไปเดินตลาดเช้าแถวอีสาน
    ตอนอากาศเย็น ๆ
    ได้ข้าวจี่อุ่น ๆ หอม ๆ นี่.....ซุดหยอด

ส่วนเมนูแนะนำของคุณ
    ข้าวจี่ กะ หมูปิ้ง
    ไปอีสานคราวหน้าจาลองดูจ้า

(verygood) (verygood) (verygood)

8. พชร (พสภัธ)

10
    5555555ข้าวตังหนะ"ชอบไม่ชอบท่านก็ต้องฝืนกินไม่งั้นอดตาย"555555คือท่านเคยเล่าให้ฝังว่าใน"อดีตชาติ"ที่ท่านเป็นนักรบ ก่อนจะออกศึก"ท่านแม่"จะต้องเตียม"ข้าวตัง"ใส่ย่ามให้ท่านไปเป็นสะเบียงกินบนหลังช้างตอนออกศึก..หิหิหิหิหิ

9. พชร (พสภัธ)

10
    ใช่ๆๆๆๆๆจริงด้วยคับคุณง่วนดิน....

10. ง้วนดิน

ธ่อ......
    ม่าไหร่จาเหลยหละเนี่ย

คันหัวใจจังคุณโท
    (นึกไง ตั้งชื่อ Toe ที่แปลว่า นิ้วเท้า เนี่ย
    คุณโทนิ้วเท้ากุดไป ๑ นิ้ว มีแค่ ๙ นิ้ว
    หรือเกินมา ๑ เป็น ๑๑ นิ้วปะ ???)

ง้าน "ง้วนดิน" ขออีกทีละกัน
    หลวงพ่อหนะ ท่านชอบ
    ฉัน.....อาไรก้อด้าย

เข้าใจปะ
    ไม่ต้องให้ใครมาเดือดร้อนยุ่งยาก
    เพราะทุกอย่างหนะ
    ท่าน ฉันเพื่ออยู่
    (ง้านตอบว่า ฉัน....เพื่ออยู่ ด้วยดีก่า)
    ไม่ได้เพื่อความพึงใจในรส

รสหนอ....รสหนอ......
    อาจารย์แม่ชีที่สอนกรรมฐาน "ง้วนดิน"
    ท่านสอนให้กำหนดแบบเนี้ย
    ไม่ได้ให้ชอบ...ให้อร่อย...หรือให้พึงพอใจในรส

"ง้วนดิน" เลิก.....
    ไม่เล่นแล้วนะ
    เลิกตอบแล้ว
    (b-evil2)(b-evil2)(b-evil2)

จารอคุณโทมาเหลยละกัน

อ้อ.......
    ไหน ๆ มาแล้วก้อขอถามอีกนิด
    ภาพพระพุทธรูปที่เป็นภาพประจำตัวคุณโทหนะ
    เป็นพระพุทธรูปองค์ใด อยู่ที่ไหนอะ

สวยดี....ชอบ......

[b-wai][b-wai][b-wai]

11. น้ำมนต์

น้ำมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005

สามีคะ แล้วยังงี้น้ำมนต์จะเอาอะไรมาตอบ คะเนี่ย เล่นเหมาหมดเลย หุหุ
    ข้าวต้มมัด แล้วกันรอบนี้

แต่ช่วยอธิบายลักษณะของ ไข่เน่า หน่อยได้มั้ยคะ ไม่รู้จักเลย รู้จักแต่ที่เป็นไข่เน่าแท้ๆ น่ะค่ะ
    ยังไงก็ขอให้ทุกคนโชคดีนะคะ

12. พชร (พสภัธ)

10
    5555555555ชื่อโต ก็เลยเขียนเป็น toe 555555555555

13. benjee

benjee Active Member

คุณtoe..น้องว่าให้พระ กะคุณSamy ยักษ์ใหญ่ ไปเถอะ เห็นแก่ความพยายามในการสรรหาคำตอบ ยากที่จะหาผู้ใดมาเสมอเหมือนมิได้.... แต่ที่ว่าขนมหนังเหี่ยวหน่ะ มังเป็งยังงายเหยอ...ในจักรวาลนี้ มีขนมประเภทนี้ด้วยหรือ..หือ...น้องคิดว่า หลวงพ่อ ก้อคงไม่เคยฉันเหมือนกัน...แฮ่ๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2006
  14. พชร (พสภัธ)

10
    555555555555555น่ารักที่สุดในโลก

15. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    349
    มาลุ้นเฉยๆจ๊ะ..ไม่ทายแล้วอ่ะ แต่อยากลุ้นว่าใครจะตอบถูกหนอ??

16. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    ขนมบัวลอยหรือไม่ก็ไข่หวาน ขนมลอดช่องหรือเปล่า? ข้าวต้มมัดสอดไส้ต่างๆ หรือเปล่าคะ?

17. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ที่ Samy ตอบฟาวล์ครับ เพราะที่ตอบมาไม่ใช่ที่หลวงพ่อชอบฉัน แต่เป็นสิ่งตัวเขาเองอยากทานมากกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2006
  18. chong2520

chong2520 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ของหวานที่ท่านชอบฉันน่าจะเป็นรสพระธรรม
    ที่ทั้งหอมหวานและให้คุณค่าอันประมาณมิได้

19. chong2520

chong2520 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ด้วยผมมาที่หลังเมื่อท่านละสังขารไปแล้ว
    ก็คิดตามประสาชาวโลกชมพู คนหนึ่งที่ยังมีกิเลสว่า
    ท่านคงชอบฉันของหวานเป็นรสพระธรรมกับ........

20. อัปลักษณ์

อัปลักษณ์ Active Member

26 กุมภาพันธ์ 2006
    ฟักทองเชื่อมรึเปล่าครับ