พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมรับพรปีใหม่จากพี่ดาวทะเลทราย ลึกซึ้งๆมากๆ

2. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่ เดินเล่น ถนนคนเดิน ที่ถนนวัวลาย
    อากาศหนาวมาก จนพวกพ่อค้าแม่ค้า ที่ขายของ บ่นกัน อุบ
    พวกนักท่องเที่ยว ก็ บ่น ตามๆ กันไป
    ขนาด เสื้อ สามตัว ยังเอาไม่อยู่

เหงื่อออก เปียกไปหมด เปลี่ยนเสื้อไปสามตัวแล้ว......

มุก จาก คนเมือง เชียงใหม่.......55

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สาธุ น้อมรับพรจากหลวงปู่ และ พี่พี่ทั้งหลายครับ
    ขอให้พรนั้นๆส่งกลับไปหาพี่พี่เป็นทวีคูณ ^^
    และขอให้
    ทุกท่าน อย่าอด อย่าอยาก อย่ายาก อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าเขานะครับ:cool:
    หลวงพ่อกงยคุ้มครองครับ

4. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    มาเที่ยวเชียงใหม่หรือมาแวะครับพี่ ยินดีต้อนรับครับ :cool:

ผมก็อยู่เชียงใหม่เน้อ.....

5. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ๆลูกศิษย์หลวงพ่อกวยทุกๆท่าน รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยถ้าผมจะนำรูปหลวงพ่อไปเลี่ยม แต่เกรงว่ารูปจะบิดตัวงอ พี่ๆมีเทคนิคแบบไหนแนะนำผมหน่อยไม่ให้รูปงอตอนใส่กรอบเลี่ยมครับ
    ปล.เลี่ยมแบบ 3 ชั้นกันน้ำธรรมดาครับ

6. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เรื่องนี้เป็นเรื่องของช่างผู้เลี่ยม ว่าฝีมือระดับไหน 555

ถ้าจะให้ตรง เรียบ อัดกระจกครับ

7. nuiz_11

nuiz_11 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    ลองจัดให้พี่ดาวชมดูครับ ได้มาจากลกศิษย์อาจารย์ตั๊วที่เคยบวชอยู่กับท่านครับ พี่เขาบอกว่างัดออกมาจากไหเองกับมือ มีประมาณ100องค์ ดีครับจะได้มีข้อมูลจากหลายๆที่ ผมมีสององค์ครับ วันนี้หาเจอองค์เดียวเต็มที่เลยนะครับพี่ ผมทำใจไว้หลายปีแล้ว 555:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

8. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าทำใจไม่ได้ ผมพร้อมรับช่วงดูแลรักษาต่อ ด้วยความเต็มใจครับ (ส่วนเรื่องเก้แท้ยังไง ขอไม่กล่าวนะครับ)

ขอบคุณครับ

9. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    โดยส่วนตัวชอบครับ
    (แต่ผมดูไม่เป็นนะครับ 555 สัญชาตญาญล้วนๆ)
    ศัทธาหลวงพ่อเช่นกันครับ
    หากไม่มั่นใจ อยากสร้างกุศลบารมีพี่ๆน้องๆเพื่อนๆในนี้คงยินดีน้อมรับครับ อือื รวมถึงผมด้วย 555
    ( ล้อเล่นนะครับ อยากจะบอกว่าชอบแต่ดูไม่เป็น พึ่งเริ่มศึกษา แฮ่ ๆ )
    คงต้องรอพี่ดาวทะเล หรือ ธวัชชัย มาตอบคับ

10. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเที่ยว ครับ
    ปกติ ก็ ไป เกือบทุกปี

เพิ่งเว้นมา 4 ปี หลังนี้ เอง ปีนี้ คิดถึง ไม่ได้ไปมาหลายปีแล้ว..
    อาไร อาไร ถนนหนทาง เปลี่ยนแปลงไป เยอะ พอควร

11. ดาวทะเลทราย

การวิเคราะห์ พระเครื่อง
    โดยเฉพาะ เป็นพระที่ เราเองก็ ยังไม่รุ้ว่า ของจริงเป็นอย่างไร มีอยู่หรือไม่ เป็นเรื่องที่ ต้องรอบครอบ มากๆ
    1. พระที่ใส่ไหไว้ อายุ ไม่ถึง ร้อยปี
    แต่ก็ น่าจะมี ร่องรอย คราบกรุ ความเก่า พอให้เห็นได้บ้าง อันนี้ เป็นธรรมชาติ ของพระเก่า
    2. เนื้อหา และทรงพิมพ์ เนื่องจากไม่มี ข้อมูลที่แน่ชัด ว่าพระชุดนี้ ท่านสร้าง เมื่อไหร่ อย่างไร
    จึงได้ แต่สันนิฐาน เอา ทรงพิมพ์ แบบแหวกม่านข้างเม็ด ถ้าเป็นจริง ท่านอาจจะนำมาถอดพิมพ์ อีกที หรือ เปล่า
    เพราะพระ ดู ไม่ สวย ไม่คมชัด เหมือนแหวกม่านข้างเม็ด ต้นฉบับ
    3. ดู จากคราบ ที่ติดอยู่ ที่องค์พระ เหมือน จงใจทำขึ้น แบบพวกทำพระเก๊ เค้าชอ่บทำกัน
    4. พระชุดแหวกม่าน ที่หลวงพ่อท่าน ถอดพิมพ์ ขึ้นมา ทำซ้ำ เคยได้ยิน จากปากลูกศิษย์ ว่าท่านเคยทำ แต่ ผมยังไม่เคยเห็นว่า ออกมาเป็นเช่นไร ได้ยินมาแต่ว่า ไม่สวย เหมือนต้นแบบ

สรุป ว่า องค์ ที่ถ่ายรูปมา
    ถ้าดูแบบเซียนสายตรง ตี เก๊ แน่นอน
    ถ้า เชื่อหรือ ยอมรับความเห็น แบบข้อ4 ด้วย ก็ ยังไม่น่าไว้ใจ ตามความเห็น ข้อ3 ครับ

12. ดาวทะเลทราย

ขอถามคนเชียงใหม่ หน่อย
    อยากให้ช่วยแนะนำ ร้านอาหาร อร่อยๆ สัก สามสี่แห่ง
    อาหารเช้า ที่ไหนดี ปกติ หายากจังเช้าๆ ไม่ค่อยมี ร้านอาหารเปิด
    อาหารกลางวัน ร้านไหนอร่อย
    อาหารเย็น พอรู้จักบ้างแล้ว แต่ ก็ ช่วยแนะนำด้วย เพื่อจะอยู่หลายวัน...55

13. วิคิด

วิคิด เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากพี่ดาวทะเลทรายวิเคราะห์ด้วยคับ ขออภัยคับถ่ายรูปไม่คฃชัดเเละทำภาพใหญ่ไม่เป็นคับขอบพระคุณมากคับ

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      47
  14. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

เสาร์นี้จะไปเชียงรายฝากพี่อัดกระจกให้ได้ไหมครับ รอเอาได้เลยหรือต้องทิ้งงานไว้ครับ

15. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นรูปแบบไหนครับ เลี่ยมแบบเรียบ แบบเลนส์ ก็ได้ ไม่งอครับ

16. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    อาหารเช้าส่วนใหญ่เป็น โจ้ก ต้นพยอม ครับ
    กลางวันก็ เยอะครับ เข้าห้างมีให้เลือกเยอะเลยครับ
    ส่วนเย็นๆก็ ส่วนใหญ่ไปนอกเมืองนะครับ แถวตลาดสามแยก
    สันทรายชื่อ ร้าน เดอะการ์เด้น ครับ:cool:

เดอะการ์เด้น สวนอาหาร The Garden Restaurant แผนที่ รีวิว สันทราย เชียงใหม่ : EDTguide.com ร้านอาหารอร่อย ร้านอาหารแนะนำ

ถูกอร่อย ครับ:cool:

17. Amp119

Amp119 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2011
    พระองค์นี้เป็นของหลวงพ่อกวยหรือเปล่าครับคุณพ่อเพิ่งให้มาแต่ผมไม่มีความรู้เรื่องพระของท่านเลยครับ

18. nuiz_11

nuiz_11 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณในความเมตตาครับพี่ดาวทะเลทราย คือไม่ได้ศึกษาก่อนสะสมถึงโดนอยู่เรื่อย ยังไงๆพระหลวงพ่อกวยผมก้อยังอยากได้อีกหลายรุ่นครับ ที่การันตีว่าแท้มีอยู่สามสี่องค์ครับของหนุ่มเมืองเหนือ แต่ชอบสุดรูปหล่อรุ่นสองอยู่ในคอตลอดครับ

19. Tawatchai1889

สวยจริงๆครับ :cool: ยิ่งดูยิ่งขลัง หาไม่ง่ายเลย ณ เวลานี้ครับ (ยกเว้นมีเงินเหลือกินเหลือใช้ 555)

20. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้ามากราบหลวงปู่กวยด้วยความเคารพยิ่งครับ

รูปหล่อรุ่นสองงดงามมากๆครับ