พระโคตรเศรษฐีที่หลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุงให้การรับรอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 3 กันยายน 2006.

1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

ขอโมทนากับคุณ mc ด้วยครับ ที่ได้ร่วมกันสร้างวิหารทาน แล้วยังได้พระมาไว้บูชาเพื่อเป็นนุสติ ขอพระบารมีองค์ท้าวธตรฐ และธาตุกายสิทธิ์ที่สร้างเป็นองค์พระโคตรเศรษฐี รวมทั้งบารมีพระสิวลี และพระทุ่งเศรษฐี ขอให้ลูกค้าได้มาเข้าร้านอาหารของคุณ mc เยอะๆ นะครับ

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอโมทนากับคุณ tim ด้วยนะครับ ที่ได้ร่วมสร้างวิหารทานในครั้งนี้ ผมได้ติดต่อป้าอี๊ดแล้ว ป้าอี๊ดจะส่งพระไปให้ไม่เกินวันพรุ่งนี้ครับ ตามที่อยูที่ PM มา โดยส่งแบบลงทะเบียนนะครับ

3. komsan

komsan เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้โอนเงินเข้าบัญชีคุณประภาษี นิยมแก้วจำนวน 2,050 บาท ขอรับพระแบบเต็มบาง 1 องค์ ได้โทรแจ้งป้าอี๊ดเรียบร้อยแล้ว จึงแจ้งมาเพื่อทุกท่านร่วมโมทนาบุญ

4. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระโคตรเศรษฐีเต็มองค์(อย่างหนา)จากป้าอี๊ดแล้วครับ รูสึกปลื้มใจดีแท้

5. Pattana

ขอโมทนาครับ ที่ได้ร่วมกันสร้างวิหารทาน

6. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ครับอย่างคุณวิเชียรต้องอย่างหนาครับ เพราะเป็นผู้ที่หนาแน่นไปด้วยบุญกุศล ไปที่ไหนพบที่นั่น อย่างหนาดีแล้วครับ อิอิ โมทนาด้วยครับ

7. Pattana

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้โทรคุยกับป้าอี๊ด ป้าอี๊ดได้เล่าให้ฟังเรื่องปาฏิหารย์ของพระโคตรเศรษฐี ผมฟังแล้วขนลุกเลยครับ แล้วผมจะเข้ามาโพสให้อ่านกันในโอกาสต่อไปนะครับ

8. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระโคตรเศรษฐีแล้วค่ะ

จากกระทู้ 89 และ 90 ได้รับพระโคตรเศรษฐีแบบเต็มหนาแล้วค่ะ พร้อมหนังสือประวัติของคุณแม่ชี หนังสืออนุสรณ์ครบรอบ 10 ปีละขันธ์ของคุณแม่ชี
    และรูปย่าโม ค่ะ
    โมทนาบุญค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนในการส่งพระ
    tim

9. werapong

werapong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาทุกท่านด้วยนะครับ ผมก็เพิ่งไปบูชามาเหมือนกัน เเต่ของอยู่ที่บ้านเมืองไทย ปรากฎว่าท่านสุดยอดจริงๆเลยได้มาปุบ พ่อผมก็เพิ่งถูกล็อตเตอรี่ไปหมาดๆ หลายหมื่น บอกให้ส่งมาญี่ปุ่นเเล้ว ต้องมาบูชาบ้าง ส่วนรูปย่าโมนะครับคุณป้าบอกว่าหลวงปู่ละมัยท่านมาทำพิธีให้ครับยอดเลยครับ สวัสดี

10. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคำอวยพรของคุณpattana คนมีบุญ คนทำบุญมากๆพูดคำไหนเป็นคำนั้น สมพรปากแล้วครับ ตั้งแต่รับพระโครตเศรษฐีมา ขายดีขึ้นผิดหูผิดตา
    ขอแบบนี้ไปตลอดนะครับแต่อยากให้เปลี่ยนคำอวยพรใหม่เป็นขอให้ถูกล็อตโต้รางวัลที่หนึ่งเป็นเศรษฐีมหาเศรษฐี ได้ทำบุญกันจุใจซะทีครับ แหะ..แหะ..
    ขายดีมันเหนื่อยเหมียนกัลล์ อยากเอาแบบว่ารวยไม่ต้องเหนื่อยอ่ะ...สาธุ

11. Pattana

ขอแสดงความยินดีที่ร้านอาหารขายดีขึ้น นี่คงเป็นคำอธิษฐานของคุณ mc เองนั่นแหละครับ รวมทั้งอานุภาพของพระโคตรเศรษฐีและท่านท้าวธตรฐ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายท่านคงช่วยสงเคราะห็ให้ ส่วนผมเองนั้นก็อยากจะถูกรางวัลกับเขาเหมือนกันแหละครับ เพียงแต่ไม่ได้อธิษฐานขอ แต่คิดว่าผมคงไม่ได้ทำบุญมาในลักษณะนี้มาก่อน ลาภลอยจึงไม่มี เอาเป็นว่าให้เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้าในสัมมาอาชีพที่เราประอยู่ก็แล้วกันนะครับ
    เพราะถึงแม้ว่าได้มาทีละน้อยแต่บ่อยครั้ง โดยที่ไม่เสียไปเลย นานเข้าก็ร่ำรวยเองแหละครับ ส่วนการเสี่ยงโชคนั้น ถ้าไม่ถูกก็ต้องเสียไป เสียไปครั้งละเล็กละน้อยถ้าหลายครั้งเข้า ก็คงมากโขอยู่นะครับ ซื้อไว้นิดหน่อยดีกว่าครับอย่าไปหวังกับมันมาก เพราะไม่แน่นอน สู้สัมมาอาชีพของเราดีกว่าครับยังยืนกว่า

หมั่นทำบุญกันดีกว่านะครับ แล้วสักวันหนึ่ง สิ่งดีๆจะเข้ามาหาเราเองครับ

12. Pattana

ได้รับโทรศัพท์จากป้าอี๊ด ว่ามีเงินโอนเข้าบัญชี 1,070 บาท เมื่อวันที่ 4 ตุลาคม แต่ไม่ทราบว่าเป็นยอดเงินของท่านใดได้โอนไปร่วมทำบุญ และขอท่านได้โทรหาป้าอี๊ดด้วยนะครับ ขอโมทนาในกุศลครั้งนี้ด้วยครับ

13. namthip

namthip เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    ได้โอนเงิน 11,000 บาท(วันที่ 8 ตุลาคม 2549)เพื่อร่วมสร้างวิหารอรหันต์หญิง ได้โทรแจ้งที่อยู่กับป้าอี๊ดเรียบร้อยแล้วค่ะ จึงแจ้งมาเพื่อให้ทุกท่านได้ร่วมโมทนาบุญค่ะ

14. Pattana

ขอโมทนากับคุณ namthip ด้วยครับ และหวังว่าสมาชิดเวปฯคงจะได้ทราบเรื่องราวที่เป็นมงคลหรือประสบการณ์ดีๆจากคุณ namthip ในเร็วๆนี้นะครับ

15. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    แหม...เทศน์ได้จับใจมากครับท่านมหาหวย...(เพราะมหาหินมีแร้วร์..)
    น่าจะไปบวชไม่ต้องสึกนะครับเนี่ย...ลูก-เมีย ก็ไม่มี ไม่เห็นจะน่าห่วงอะไร
    เอาเป็นว่าผมจะขอจองอย่างหนาตราช้างสักหนึ่งองค์นะครับ จะร่วมสร้างวิหารทานกับท่านมหาด้วย แต่ขอเวลาเก็บเงินสักพักก่อน หรือไม่ก็ต้องรอเงินโบนัส
    ซึ่งจะได้ก็ประมาณกลางเดือนมกราคมปีหน้าโน่น...เพราะถ้ามเหสีรู้ว่าบุญทีละเป็นหมื่น คงต้องมีเอ็ดตะโรบ้านแตกแน่ แต่ถ้าได้โบนัสเธอคงไม่รู้เรื่อง...
    ไม่รู้ว่าจะได้โบนัสกับเขาหรือเปล่าน๊อ..งานใกล้จะหมดแล้ว.

16. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ __/l\__

17. นายเทิด

นายเทิด เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ร่วมบุญมาแล้วครับผม ขอขอบคุณและอนุโมทนากับคุณPattana ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      525.5 KB
      เปิดดู:
      127
  18. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนา กับท่านทั้งหลายที่ได้ร่วมทำบุญสร้างวิหารทาน วิหารพระอรหันต์หญิงครับ
    ป้าอี๊ด ได้ดำเนินการก่อสร้างพระวิหารอรหันต์หญิงมาหลายปีแล้ว
    ก็หวังว่า ท่านทั้งหลาย จะได้ช่วยบอกบุญนี้ ไปยังคนรู้จักเพิ่มเติม เพื่อจะได้อนิสงส์ธรรมทาน ในการช่วยแจ้งข่าวอันเป็นกุศลนี้ ไปยังสหายธรรม ผู้บอกได้บุญ ผู้รับข่าวสาร ก็จะได้ทำบุญ และ ได้ อนุสติที่มีคุณพิเศษติดตัว

หากมีบูชาแล้ว จิตนึกถึงผู้สร้าง และ เทวดาที่ดูแล แร่โคตรเศรษฐี รวมทั้งพระสิวลีเจ้า ย่อมนำพาโภคทรัพย์ในอดีตส่งผลมายังท่านที่บูชาได้ครับ

อนึ่งความเชื่อเรื่องพระโคตรเศรษฐีนี้ ตามที่น้องเก้า บอกว่าควรเป็นเรื่องความเชื่อในสายนั้นถูกต้องแล้วครับ เพราะหากใบอกข่าวการโออวดสรรพคุณมากไปคงไม่ดีแน่นอนครับ ควรเน้นเฉพาะเรื่องอนิสงส์ของการร่วมบุญที่เป็นวิหารทานก็เพียงพอ

เมื่อก่อนประมาณ 2-3 ปีที่แล้ว ผมก็ได้บอกบุญนี้ ไปยังเพื่อนๆ และญาติ ให้ได้ร่วมทำบุญกันไปแล้วครับ
    โดยส่วนตัวก็ได้ร่วมทำบุญไปหลายหมื่น บาท ครับ ก็ได้ พระที่ระลึกเป็นพระโคตรเศรษฐี รุ่นแรก 2 องค์ แร่โคตรเศษฐี 1 ชิ้น พระย่าโมหล่อโบราณ 1 องค์ และพระเนื้อผงติดแร่ อีกหลายองค์ครับ

ตั้งแต่ได้พระมาก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ก็ มีเงินทำบุญตลอดครับ ทำกันได้ทั้งปี ครับ ไม่ติดขัดอะไร

(verygood)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2006
  19. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ

20. Pattana

อ้าว..นี่ผมกลายเป็นมหาหวยไปแล้วหรือนี่ คือปกติผมไม่ค่อยได้ซื้อหวยนะครับ
    ส่วนใหญ่จะซื้อพวก สลากออมสิน หรือทวีสินของ ธกส.เป็นส่วนใหญ่ เพราะถ้าไม่ถูกเมื่อครบ 3 ปี ก็ได้เงินคืน ไม่เสียไป ระวังนะ มาว่าผมเป็นมหาหวย ถ้าผมเกิดถูกขึ้นมาละก้อ จะมาอิจฉาผมไม่ได้นา

ที่แนะนำให้ผมบวชไม่สึกนั้น ผมก็เคยมีความคิดแบบนี้ครับ เห็นว่าผมตัวคนเดียวก็จริงแล แต่ก็ยังมีภาระหน้าที่อยู่พอสมควร บุพการีผมท่านยังมีชีวิตอยู่ทั้งสองท่านครับ ประกอบกับผมได้มาพบครูบาอาจารย์ที่เลิศยิ่งนัก ทำให้ได้ทราบว่า การเป็นพระนั้น เขาเป็นกันที่ใจ ไม่ได้เป็นกันที่โกนหัวแล้วนุ่งห่มเหลือง ประโยคนี้ท่านได้บอกกับ หลวงตาชลอ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ท่านหลวงตาชลอ ท่านได้เมตตาเล่าให้ผมฟัง ท่านจึงได้ปฏิบัติตามคำสอนขององค์หลวงพ่อฯเรื่อยมา แล้วถ้าเคยได้ฟังคำสอนของหลวงพ่อฯ หลวงพ่อท่านมักจะเรียกเหล่าลูกศิษย์ของท่านว่า "ท่านพระโยคาวจรทั้งหลาย" อยู่บ่อยๆนะครับ แต่สำหรับผมนั้น ใจก็ยังไม่เป็นพระ แม้แต่ศีลห้าก็ยังไม่ครับ จึงยังไม่กล้าบวชให้เป็นทีมัวหมอง เอาไว้ให้ศีลห้าครบ จิตใจเป็นพระ แล้วค่อยว่ากันใหม่นะครับ (ช่วงนี้จึงขอโลดแล่นในยุทธภพไปก่อน ทั้งที่วิทยายุทธก็ไม่ค่อยมี)

และขอโมทนาด้วยนะครับที่จะร่วมสร้างวิหารฯ แบบอย่างหนา (เอะ..เทศมามาก ผมคงสับสนนะ) เอาเป็นว่าเมื่อมีจิตคิดร่วมกุศลแล้ว เงินมีเท่าไรก็ร่วมบุญไปก่อนเท่าที่พอร่วมได้โดยที่ตัวเองไม่เดือดร้อน แล้วขอนิมนต์องค์ท่านมาบูชาไว้ก่อน แล้วอาราธนาขอบารมีองค์ท่านท้าวธตรฐและท่านแม่ชีปทุม ขอให้ช่วยเหลือ ผมว่าก่อนสิ้นปีคงได้ครบนะครับ (เดี๋ยวผมจะโทรคุยกับป้าอี๊ดให้นะครับ สำหรับพี่แผนแล้ว ผมจะรับรองกับท่านเองครับ)