พระเครื่อง เครื่องรางของขลัง จังหวัดนนทบุรี ใครบูชาอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nontaburi, 31 ตุลาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ศรศิลป์นี่สายนนท์จริงๆ มีแทบทุกวันเลย เจอตัวเมื่อไหร่สงสัยคงต้องมีแลกเปลี่ยนแล้วครับ 555+ ล้อเล่นนะครับพี่

2. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พระเครื่องสายนนทบุรี นี่ยังขาดอีกมากครับ ของใหม่วัดบางจาก ปากเกร็ด มีพระผงรูปเหมือนหลวงพ่อบุญยัง ส่วนของเก่าเหรียญหลวงพ่อช่วง วัดบางแพรกใต้ พ่อผมยังหวงอยู่ ไม่งั้นได้บูชา ในอดีตเมืองนนท์มีพระเกจิมากครับ ภายหลังแทบไม่มีเลย ขาดพระสืบทอดวิชาต่อ มีพระสีวลีโลหะปั๊ม วัดชลอ นนทบุรี เหรียญทรงไข่หลวงปู่เหมือน วัดโรงหีบ แต่ออกโดยวัดช่องลม ปากเกร็ด นนทบุรี

3. สวนพลู

ตัวจริงเสียงจริง รู้จริง ถ้าสายนนท์ผมขอปรึกษาน่ะครับ ถ้าผมไปวัดปากน้ำที่นนท์ ผมจะได้วัตถุมงคลกลับมาหรือป่าวครับ มีงบประมาณ 500 บาท ครับผม

4. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    มี 500 บาทได้พระเครื่องกลับมาแน่นอนครับ หลวงปู่เก๋ ท่านจะมอบให้ไปบูชาแต่ทว่าตอนนั้นมีพระเครื่องอยู่ใกล้ตัวท่านนะครับ ถ้าหมดก็อดกัน ผมว่าเงิน 500 ยังพอเอาไปทานข้าว ค่ารถกลับบบ้านได้ ปกติท่านก็แจกพระให้อยู่แล้ว ถ้าจำหน่ายก็ตอนมีงาน หรือเราช่วยทำบุญกับทางวัดอีกทางหนึ่ง
    บางคนเอากระป๋องสังฆทานมาถวาย แถมซองเงินอีก ท่านก็บอกโยมว่า โยมอาตมากินอิ่มแล้ว ของที่วัดก็ยังมี โยมเก็บเงินไว้ซื้อข้าวกินเถอะ คือท่านเห็นใจคนที่มากราบท่านครับ ไหนต้องมาซื้อของมาถวาย และใส่เงินทำบุญอีก ค่ารถเดินทางอีก ตอนนั้นบวชพระไปหาท่าน ผมห่มจีวรแบบมังกรพันแขนไม่เป็น ท่านเมตตาห่มจีวรให้ผม ผมซาบซึ้งมากที่พระเจ้าอาวาสและเป็นพระเกจิของจังหวัด มาห่มจีวรให้พระอาคันตุกะถิ่นอื่น ท่านเมตตามาก ผมซึ้งใจมากๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2010
  5. สวนพลู

น่าศรัทธาอย่างมากครับ ผมก็เคยน่ะครับ เรื่องแบบนี้ หลวงพ่อผม ท่านบอกว่าช่วงนี้ไม่ค่อยมีเงินไม่ใช่หรอ เอาไปเหอะ ผมก็ไม่ยอม ต้องจ่ายให้ได้ 555+ ท่านก็ทำหน้าเฉยๆ

6. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบๆๆหลวงปู่ครับ สาธุ...

7. ben1978

ben1978 Active Member

ส่วนตัวห้อยแค่ เหรียญศิษย์วัยรุ่น ปี 17 ลป กุหลาบ วัดใหญ่ ฯ ครับ องค์เดียว ส่วนตะกรุดก็ดอกเดียว ตะกรุดจักรพรรดิ ลป เหรียญ วัดบางระโหง มรดกพ่อครับ

8. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากครับ :cool:

9. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    น้าต๋อย เซมเบ้ ตัวจริงหรือป่าวครับ พอดีผมเป็นแฟนรายการช่องเก้าการ์ตูน ตอนเด็ก ๆ 10 ปี เต็ม ๆ ครับผม

10. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ เด็กนนท์และทุกท่านครับ ดีใจจังที่มีกระทู้นี้ด้วย ผมเองก็เด็กนนท์เหมือนกัน แม้ว่าถ้าข้ามถนนแล้วจะเป็นกรุงเทพก็ตาม อิอิ ส่วนตัวมีเก็บของหลวงพ่อ แฉ่ง 2 องค์ กับตะกรุด คอหมาหลวปู่แย้ม เสือหลวงปู่แย้ม แต่อยากได้ ตะกรุดพิสมร หลวงปู่เหรียญ มากๆเลยครับ แต่ไม่กล้าเช่าเนื่องจากดูยาก จัง เลยได้แต่นั่งมองตาละห้อย

11. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณBenช่วยถ่ายรูปมาให้ชมบ้างได้ไหมครับ ผมมีอยู่ดอกหนึ่งคนให้มาบอกเป็นโสฬสแต่อีกคนบอกว่าเป็นจักรพรรดิเลยไม่แน่ใจว่าเรียกอะไรกันแน่ (ลายถักจะแตกต่างไปจากตระกรุดโทน4นิ้ว) ตอนนี้ถ่ายรูปพิศมร19มาให้ติชมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      288.1 KB
      เปิดดู:
      241
      ขนาดไฟล์:
      372.8 KB
      เปิดดู:
      151
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2011
  12. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

รูปมาแล้วครับรบกวนพิจารณาให้หน่อยครับ... (ใช้คาดติดเอวอยู่เหมือนกันครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2011
  13. ben1978

สวัสดีครับคุณกวาวชไม ตะกรุดจักรพรรดิ ลป เหรียญ จะยาว 2 นิ้วครับ ข้างในเป็นทองแดงม้วนกี่รอบไม่แน่ใจ แต่ค่อนข้างหนัก ลายถักจะแน่นมาก พอดีผมถ่ายจากมือถือ เลยไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ครับ พูดถึงตะกรุด ลป เหรียญ ยังมีอีกหลายแบบที่เราไม่เจอในสนามครับ แต่เจอจากคนเฒ่าคนแก่ในพื้นที่ เช่น พิสมร 12 , 15 , 16 อาจจะไม่มีใครเคยได้ยิน เพื่อรู้จักกันแต่ พิสมรธรรมดา , พิสมร 19 เป็นต้น เดี๋ยวมีเวลาจะถ่ายแบบชัดๆ มาให้ดูนะครับ เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

ขนาดไฟล์:
      35.9 KB
      เปิดดู:
      109
  14. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่สาย ปภาโส วัดบางรักใหญ่ สมเด็จเมตตาเยี่ยมครับ

15. ben1978

สมเด็จ ลป สาย เค้าว่ากันว่ามี พระผงเก่าของสมเด็จบางขุนพรหม ผสมอยู่เยอะครับ แต่หาของแท้ยากมาก แถมเก๊เฉียบครับ ผมเคยเช่าสมเด็จเข่าตรง พระที่ติดรางวัลไปให้คนที่นับถือ เชื่อใจได้ เพราะแกเป็นคนพื้นที่ ช่วยดู ปรากฏว่า ขนาดพระสมเด็จเข่าตรงติดรางวัลที่ 2 ยังเก๊เลย ไม่รู้ว่ามาตรฐานตอนนี้ในงานประกวดเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน หุหุ

16. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สุดยอดเลยครับผม จะได้เห็นของในตำนานกันแล้ว อิอิ บอกตามตรงครับเคยได้ยินแต่ตะกรุดพิสมร คราวนี้จะได้เปิดโลกเสียที ขอบคุณล่วงหน้านะคราบบบ ผม

17. สีหบรรลือ

สีหบรรลือ สมาชิกใหม่

19 ธันวาคม 2010
    ของผมอาราธนาเหรียญขี่สิงห์ สาลีโข อดีตเมืองนนท์ ปัจจุบัน พุทธอุทยานธรรมโกศล ปทุมธานี
    ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์
    และอีกหลายอย่างครับ สาลีโขล้วนๆ ศรัทธาหลวงพ่อสมภพมากครับ

18. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    อีกหนึ่งเหรียญที่พบยากพอสมควร และประสบการณ์เพียบตามแบบฉบับสายนี้
    เหรียญหลวงพ่อทองสุข วัดสะพานสูง เนื้อเงิน
    [​IMG][​IMG]

19. boy_phurksa

boy_phurksa เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บูชาไว้มี เสือจันทร์เพ็ญ กับ ลอยองค์ (ทองเหลือง) หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียนอะครับ ตอนนี้ก็กำลังดู ๆ ของหลวงพ่อตี๋ วัดหูช้างอยู่ครับ พวกเบี้ยต่าง ๆ อะครับ

20. jessio

jessio Active Member

20 มิถุนายน 2011
    สำหรับผมคนปากเกร็ดตั้งแต่รุ่นทวด ยังไม่ค่อยมีตกทอดมาสักเท่าไหร่เลยครับ แต่เท่าที่มีก็เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่เป้าวัดบางพูดใน เหรียญเสมาหลวงปู่เอี่ยม เหรียญหลวงพ่อทองสุข ตะกรุดสายวัดสะพานสูงแต่ไม่รู้ว่าท่านใดสร้าง เหรียญรุ่น2พิมพ์เล็กหลวงปู่เผือกวัดสาลีโข ตะกรุดเป่าแล้นหลวงพ่ออ่างวัดใหญ่สว่างอารมณ์ศิษย์หลวงพ่อกุหลาบ ปลัด-เบี้ยแก้หลวงพ่อตี๋วัดหูช้าง เสือยันต์กลับหลวงปู่แย้มวัดตะเคียน