พระเครื่อง เครื่องรางของขลัง จังหวัดนนทบุรี ใครบูชาอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nontaburi, 31 ตุลาคม 2010.

1. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    เรื่องราคาเช่าหาต้องเรียนตรงๆ ว่าไม่ทราบจริงๆครับ เข้าหูมาจากเพื่อนๆพูดให้ฟังเพราะเขาเก็บสายนี้ หลักพันเหมือนกันเเต่พันต้นๆ ส่วนของผมเช่าบูชามาจากวัดครับ

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    สวยครับ...ท่าน norragate....
    เสาหงส์...คู่วัดมอญ....

จากเด็กวัดเกาะ พญาเจ่ง ปากคลองบางพูดครับ หุหุหุ...

3. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    รุ่นนี้ผมก็พอมีเก็บไว้บ้าง .... ทั้งแบบเป็นชุด และแบบนำฤกษ์ ( แต่ชุดนำฤกษ์ของผมไม่มีกล่อง ... )

ได้มาสมัยออกใหม่ๆ ... พระชุดนำฤกษ์จะใส่ถุงไว้ ใน 1 ถุงจะมี 3 องค์ 3 พิมพ์ + ตะกรุดคอหมายันต์ปั้ม 1 ดอก ไม่ได้มีกล่องแบบของพี่ puedpunon

วัตถุมงคลของหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน นี่มีประสบการณ์เยอะครับ ... อีกทั้งรุ่นนี้มีพระเกจิอีกหลายรูปปลุกเสกด้วย เช่น หลวงปู่ทิม วัดพระขาว , หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว , หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม , หลวงพ่อเพี๊ยน วัดเกริ่นกฐิน , หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน , หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว , หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ ขอบคุณครับ

4. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    นำฤกษ์หมดไปตั้งแต่วันสุดท้ายของงานได้แล้วค่ะ
    ส่วนตะกรุดคอหมาเดิมแจกแก่ผู้ที่ทำการจองพระไว้ หลังจากนั้นบูชา300 และขยับไป 500 จนสุดท้ายที่จำได้ในปีนั้น ดอกละ700 มีการซื้อขายกันแล้วค่ะ

ส่วนเสือรุ่นนี้ลป.แย้มท่านบอกให้ลอง"ยิงได้เลย" ลองถามศิษย์ใกล้ชิดลป.ได้เลยเรื่องลองของ
    ............................

หลวงปู่แย้มท่านทำพิธีในวันแรกฝนฟ้าคะนองมากในช่วงก่อนถึงเวลาเข้าโบสถ์ ท่านได้จุดธูปไหวครูบาร์อาจารย์ก่อนออกมาทำพิธี ปรากฏฝนหยุดไม่มีเคร้าของเมฆฝนเลย

ที่สำคัญเกจิที่ร่วมงานพิธีตะกรุดคอหมารุ่นสุดท้ายนี้มี
    - ลป.แย้ม วัดตะเคียน
    - ลป.ทิม วัดพระขาว
    - ลป.เจือ วัดกลางบางแก้ว
    - ลพ. เพิ่ม
    และเกจิอื่นๆอีกวันละรูปค่ะ จำไม่ได้ละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2010
  5. krissy

เหรียญยังสวยอยู่เลย รุ่นนี้ได้รับเมตตาจากหลวงพ่อคูณท่านช่วยปลุกเสกก่อนมาทำพิธีที่วัดอีกครั้งด้วย :cool:

6. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเช่ามาหลายองค์ในวันนั้นทั้งนำฤกษ์ ชุด๓องค์ธรรมดา รูปเหมือนเนื้อผง และเสือ ชุดพระผงให้บูชาราคาเบาๆครับ ส่วนเสือราคาก็ไม่แพงเกินไป สมราคากับเสือหล่อ แต่เสือนี้เค้ามีแบบแช่น้ำมนต์กับไม่แช่นะครับ แต่ผมก็แยกไม่ออกเหมือนกัน เกจิอาจารย์ที่มาร่วมปลุกเสกแต่ละท่านนั้นสุดยอดทั้งนั้นเลยครับ

7. ขันติ19

เหรียญที่ดีเเละหายากเป็นที่ต้องการของท้องถิ่นก็ต้อง เหรียญหลวงพ่อเสือวัดหน้าโบสถ์ กรมชล ปากเกร็ด กับเหรียญหลวงพ่อพระกาฬวัดกลางบางซื่อ ต้องรุ่นเเรกนะ

8. krissy

ดีใจด้วยค่ะพี่ได้นำฤกษ์มา แล้วองค์พิเศษที่เจิมในพิธี เนื้อสีเหลืองๆ พี่ได้มาด้วยไหมคะ เห็นพอเอาออกมาให้บูชาคนรุมบูชากันเต็มเลยมี 99 องค์มั้ง ต่อพิมพ์ องค์ละ500บ.
    เสือแช่น้ำมนต์แยกไม่ออกเช่นกันค่ะเมื่อเจ้าของรับมาแล้ว แต่ตะกรุดคอหมา แช่ในโอ่ง ภายในโบสถ์ค่ะ

นางพญาเนื้อชมพูที่แจกหายากนะคะไม่มีให้เช่าบูชา และสมบูรณ์น้อยด้วย ก็เพราะอะไรพี่ไปคงเห็นแล้ว

น้องได้ลป.นั่งเสือมาบูชา กับรูปลป.หล่อรุ่นแรก,กริ่ง2หน้ามาให้แฟนติดตัวเป็นหลักๆก็ดีใจแล้ว เพราะหลวงปู่่เมตตาเจิมให้ ผูกสายสินให้เองเลย เกินรุ่น1-3ต่อจากนี้ส่วนตัวไม่เก็บแล้วค่ะ มั่นใจในการจัดสร้างรุ่น1-3ของหลวงปู่ค่ะ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2010
  9. puedpunon

ชุดที่กล่าวมาผมไม่ได้มาเลยครับ พูดถึงตะกรุดคอหมาคนใส่หลอดแถวบ้าน
    ทำผมเสียอารมณ์มากมายครับ ตัดหลอดสั้นกว่าตะกรุด พอใส่หัวแสตนเลส
    ก็ใช้ค้อนตอก ทำเอาตะกรุดย้นเลยครับ ตอนทำก็ทักแล้ว แต่กลับบอกว่า
    จะได้แน่นครับพี่ เซร็งอย่างแรงงงงง

10. nontaburi

nontaburi เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    เลี่ยมพระนี่ผมต้องช่างประจำเท่านั้นครับ มันเสียว หุหุ

11. puedpunon

นั้นนะสิครับ ขนาดย้ายบ้านแล้วยังต้องกลับไปเลี่ยมที่เดิม ร้านทองแถวๆตลาดบางแค ฝีมือเค้าดีครับ ราคาก็ถูกด้วย ทุกขนาด80บ. :cool:

12. dacool

dacool Active Member

27 มิถุนายน 2010
    ตะกรุดโสฬสมงคล วัดสะพานสูง สุดยอดของตะกรุดเลยทีเดียว

ไฟล์ที่แนบมา:

• pk tk f1.jpg
      pk tk f1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      869.6 KB
      เปิดดู:
      83
  13. krissy

ตะกรุดใส่หลอดแล้วตรงปลายให้ทางร้านรองฟองน้ำหัวท้ายสักนิดก่อนตอกก็ดีค่ะกันกระแทกตอนเขาตอก

เห็นที่วัดก็มีรับใส่หลอด ราคาถูกดีด้วยค่ะ

14. ขันติ19

ผมเลี่ยมขาประจำเเถวๆงามวงศ์วาน ฝีมือดีใช้ได้ 50-บาท

15. โอ๋ชัยนาท

โอ๋ชัยนาท Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    พี่ก็เป็นเหมือนผมครับ ผมเองได้มาจากอาเป็นตะกรุดคอหมารุ่นสุดท้าย พื้นเพเป็นคนนนทบุรีบางม่วง อัมพวันครับ เอาไปอัดหลอดแถวบ้านที่พักพึงอยู่ที่กรุงเทพ
    พอตัดพลาสติกเสร็จ เอาตะกรุดใส่หลอดเรียบร้อย รอตอกฝาปิดหัวท้ายตะกรุด พอตอนตอก ช่างตอกตอนแรกคิดว่าตอกครั้งเดียวเพราะเข้าแน่ ไม่หลุดแน่ แต่หาไม่ช่างตอกย้ำมา จนตะกรุดผมบี้เลยครับ แต่ก็ต้องยอมใส่ เสียเงินไป80บาท ราคาค่อนข้างแพงเพราะกรุงเทพราคานี้ ไม่เหมือนตามวัดอย่างต่ำ50บาทเอง เสือวัดตะเคียนยังแค่60บาทเองที่ผมเลี่ยมที่ัวัดตะเคียนเลย แต่กลับมาทำตะกรุดผมได้ซะงั้นยิ่งดูยิ่งยิ้มครับ มันคลาสสิคเก่าๆ ไปอีกแบบ แต่ก็เซงไม่ต่างจากพี่เลย :mad::'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2010
  16. puedpunon

ตะกรุดยิ่งกว่าแพงอีกนะครับ เพราะหาซื้อไม่ได้ ต้องเช่าวัตถุมงคลตามที่เค้ากำหนดเอาไว้ ถึงจะได้รับมา ถึงจะเป็นตะกรุดปั๊มแต่ผมก็ชอบนะครับ รุ่นเนี้ย

17. myOle

myOle เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2009
    สวยๆๆ ทั้งนั้นเลยครับผม อยากได้บ้าง ตะกรุดคอหมา
    คงหาไม่ได้ละ

18. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    พระผงที่วัด ผมเดาเอาเองว่าน่าจะยังมีอยู่ .... แต่ตะกรุดนี่คงหายากหน่อย และราคาก็คงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน -_-" ...

19. phrangam

phrangam Active Member

13 กรกฎาคม 2009
    "ตะกรุดอินทรบารมี" ท่านอธิษฐานจิตเดี่ยว ณ วิหาร 8 เหลี่ยม วัดอินทร์ ตะกรุดทุกดอกตอกโค้ด จำนวนการสร้างเพียง 399 ดอก ทำบุญ 399 บาท ร่วมทำบุญได้ที่ พระครูนนทวิมลรัตน์ วัดอินทร์ อ.บาง ใหญ่ จ.นนทบุรี

20. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดดังแห่งเมืองนนทบุรี
    ช่วงนี้โดนปั่นนิดหน่อย (ไม่นิดล่ะมั้ง)
    ของดีจริงแบบไม่ต้องเชียร์ครับ อีกอย่างเมื่อก่อนท่านทำแจก

พิสมร หลวงปู่เหรียญ วัดบางระโหง ตอนนี้ยังพอหาได้ครับ
    สนนราคาตามอารมณ์ผู้ขาย บ้างก็แพงหูฉี่ บ้างก็ถูกสุดกู่
    แต่ส่วนใหญ่จะไปแพงที่เหรียญและรูปหล่อซะมากกว่า
    เจอที่แห่งหนตำบลใด อย่าลืมเก็บไว้คุ้มครองตัวเองนะครับ

ถ้าถามว่ามีเก๊รึป่าว ของที่มันเป็นเงิน มีมูลค่า ก็ยากที่จะไม่มีมารมาผจญ
    บนความศรัทธาของคนเรา ศึกษาก่อนเก็บก็ดีครับ