พระเครื่อง/วัตถุมงคลที่เลี่ยมกรอบพลาสติก พลังจะลดลงไหมค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย somemaybe, 27 กรกฎาคม 2009.

1. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004

ก็แสดงว่าคุณยังไม่เข้าใจดีพอ วิทยาศาสตร์ ก็เป็นไสยศาสตร์ครับ

ผมอธิบายคำว่า ไสยศาสตร์ ไว้ชัดแล้วน้า....
    ว่าศาสตร์แห่งการหลับ เป็นการหลับแบบมีอวิชชา คลุม มีอุปาทาน เป็นตัวนำ
    ต่างกับ พุทธศาสตร์ ศาสตร์แห่งผู้็รู้็ ผู้ตื่น และเบิกบานแล้ว

เพราะพุทธศาสตร์นั้น ตื่น และพ้นสู่นิพพาน โดยตรง จึงทวนกระแส ไสยศาสตร์ และกระแสโลก
    ผมก็ยังอุตส่าห์อธิบายให้คุณเข้าใจอีกว่า ที่เรียกกันเล่นๆว่า ดิรัจฉานวิชา ที่ไปทางขวางไม่ตรงไปนิพพานไง

เ้พราะฉะนั้น คำว่าไสยศาสตร์ จริงๆแล้วกว้าง แต่คุณดัน ไปคิดว่ามันจำกัดความแค่พวก เล่น วิชาการทางจิต เท่านั้น เอง

วิทยาการใด มี อวิชชา คือไม่รู้จริง ครอบคลุม มีอุปาทาน สมมุติ ขึ้นมา นับว่าไสยศาสตร์ได้หมด วิทยาศาตร์ ก็มีอวิชชา ครอบคลุม คือไม่รู้ แล้วจึงหาสาเหตุ หาผล ประยุกต์ ขึ้นมา มีการพิสูจน์ นั้นก็คือตัวอุปาทาน สมมุติ ขึ้นทั้งสิ้น

เพราะทุกศาสตร์ในโลก ต่างใช้ อุปาทาน สมมุติขึ้นทั้งสิ้น ไม่เว้นแต่วิทยาศาสตร์ แพทย์ก็ใช้ สมมุติว่านี่คือคนไข้ สมมุติศัพท์ละตินเรียกชื่ออาการ หรือโรค สมมุติหา ....
    ฟิสิกส์นี่ตัวดี เลย จินตนาการ สมมุติ ขึ้น ทั้งนั้น แล้วหาทางพอสูจน์
    วิทยาศาสตร์ จึงมี คำๆหนึ่งที่สำคัญมาก ทิ้งไม่ได้ และเป็นตัวเริ่ม ทุกอย่าง นั้นคือ "สมมุติฐาน"ไง

การอัญเชิญอำนาจจิตพระพุทธองค์ เขียนไปแล้ว คิดว่าชัดเจน แต่คุณยังหลงอีกหรือ
    เอ้า .... จะให้เคลีียร์ ละกัน
    อำนาจจิตของพระพุทธองค์ นั้นจะเรียกว่า พุทธคุณ หรือพุทธบารมี พุทธานุภาพ ก็ดี ต่างอยู่บนโลก ดังเช่นพระองค์ทรงทิ้งพระบรมสารีริกธาตุไว้นั่นแหละ

แม่ในพระไตรปิฏก พระองค์ยังทรงอยู่มี นางวิสาขาเชิญท่านโดยการหันหน้าไปทิศแห่งพระเชตวันมหาวิหาร ทำการสักการะ ด้วยดอกไม ้ แล้วอธิษฐานจิต ขออาราธนาพระองค์ท่าน พระองค์ท่านยังมา

การอัญเชิญอำนาจพระบรมพุทธานุภาพ ท่าน มีกล่าวไว้ใน หลายพระสูตร หลายพระปริตรเหลือเกิน เช่น
    ธชัคปริตร 1 ขันธปริตร 1 อาฏานาฏิยปริตร 1 ... หรือแม้แต่ บทที่ขึ้นต้นด้วย พาหุงเว สรณัง ยันติ เป็นต้น
    แล้วพระรุ่น ไหน หึหึ ทุกรุ่นหละครับ การขออาราธนา พระรัตนตรัย และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วย .... เป็นของสำคัญและเป็นหัวใจของการเสก หรือพุทธาภิเษก หรือการอธิษฐานจิต ทุกรุ่น

เรื่องเจดีย์ ผม บอกเพียงแค่ว่านั้น คือวัตถุมงคล ที่พระพุทธองค์ ให้สักการะบูชา

เรื่องอานันทโพธิ์ พระพุทธองค์ ยังอุตส่าห์ ไปนั่งสมาธิ ที่ต้นอานันทโพธิ์ นั้น 1 คืน คุณคิดรึปล่าวว่า ทำไม พระองค์ท่านถึงต้องไปนั่งที่ใต้ต้นโพธิ์ นั้นด้วย และอีกอย่าง ต้นโพธิ์นั้น เพียงแค่ รดน้ำ ครั้งแรกก็แตกใบ เติบโตขึ้นทันทีด้วยพุทธานุภาพ นี่ไม่ใช่การอธิษฐานจิตรึยังไง

คุณก็อย่าหลงประเด็นเรื่องของวิเศษ นั่นเป็นตัวอย่างของวัตถุ ที่มีฤทธิ์ทั้ง ทางธรรมชาติเอง และ จิตตานุภาพ
    แต่บางอย่างเช่นน้ำล้า่งที่นั่งของพระองคุลีมาลนี้หละ คุณคิดว่า พระองค์ท่านจะห้ามไหม
    น้ำมนต์ ที่พระอานนท์ท่านพรมหละ

อีกอย่างนะถ้าคุณอ้างว่าชาดกเชื่อถือไม่ได้แล้วละก็ อย่ามาคุยกะผมเลย จงไปคุยกะคนอื่น ที่เค้าเชื่ออย่างคุณเถอะ

ชาดก ทั้ง 500 กว่าเรื่อง เป็น นิทานที่แสดง เรื่องของ ปุพเพนิวาสานุสติญานของพระพุทธองค์ และแสดงว่า ชาติก่อน มีจริง การบำเพ็ญบารมีเพื่อพระโพธิญานมีจริง
    และบางเรื่อง มีการใช้ อำนาจจิต เสกวัตถุมงคลต่างๆ ให้มีจริงเช่น น้ำมนต์รดมะม่วง
    หรือด้ายปริตร ทรายปริตร ที่พระปัจเจกพุทธเจ้า ทำให้
    รึ...คุณว่าพระปัจเจกพุทธเจ้า ไม่ใช่ พุทธ

ส่วนเรื่องของท่านชื่นชมไหม คุณเทวทูต คนที่รู็ว่ามีของที่ดีกว่าได้ของที่ดีกว่าแล้ว จะสนของที่ห่วยๆกว่าทำไม คนที่มี คอม ระดับ ซุปเปอร์คอนดักเตอร์ มีแล้ว แล้วเค้าจะสนใจ คอม ธรรมดาๆทำไม

แต่ ของพวกนี้ เอามาใช้ได้ผลจริงในทางโลก คนที่ตัดทางโลก จะสนทำไม แต่คนที่หาเงิน หาทอง หวัง รวย อย่างผม หวังสบาย อย่างผม หรือคนอื่นๆ

เค้าก็ต้องคว้าไว้ เป็นธรรมดา ก็แยกแยะไว้

เรื่องพระไปเสกนี่ก็เรื่องอีกเรื่อง นึง คือการสงเคราะห์ศรัทธาคน ท่านมีความรู้ของท่าน ท่านอยากช่วย ท่านก็ทำตามความรู้ของท่านซิ ไปว่าท่านทำไม

เรื่องหลวงพี่ พระ ที่12 นำลงมา ท่านแค่ให้ข้อ่คิดไว้ว่านี่คืออีก ความเชื่อนึง ท่านออกตัวว่า พิจารณากัน

ผมก็ไป เสนอแนะความเห็นแย้งข้อความที่หลวงพี่พระที่ 12 นี้มาแบบที่ผมคิว่ามีเหตุผลแล้ว คุณเคยกลับไปคิดพิจารณามั่งไหมล่ะ

ถ้าพิจารณาจริงๆ คงไม่เกรียน โผล่มา เถียงผมเรื่องนี้หรอก

บอกว่ารักเครื่องรางของขลัง เข้าใจ มันจริงๆ บ้างรึปล่าวก็ไม่รู้

แยกแยะพุทธะ กับไสยะ แยกกันแบบไหน แบบชาวบ้าน ทั่วไป ๆ หรือ ค้นคว้าจริงๆ จัง
    ไม่หลงตาม ขี้ปาก ขี้ความคิด ของ คนบางคน ที่อ้างว่ากูพุทธ แล้วปฏิเสธแม้แต่ ชาดก
    ไม่พิจารณาเอา

พวกนี้ ชอบบอกว่า กู คือ กูรู หารู็ไม่ว่า มันมาจากคำว่า คุรุ หรือครู ผู้แบกของหนัก คือความรับผิดชอบในหน้าที่ความเป็นครู ของตนเองนั่นแหละ
    ........................................................................................

2. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นครับ

1.พลังพระไม่ลด แต่อาจจะออกมาไม่เต็ม 100
    (คิดว่าพลังงานย่อมเดินทางได้ด้วยอากาศ)

2.พระเครื่องก็เหมือนวัตถุมงคลที่ได้รับการบรรจุพลังงาน
    แต่คนละอย่างกันน่ะครับกับที่ออกมาจากจิตจากใจของพระที่เสก

3.พูดเรื่องแบบนี้มันก็พูดยากหน่อยครับ งง งง
    เพราะจริง ๆ แล้ว พลังงานของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ นั้นมีทุก ๆ ที่ หมด
    ครอบคลุมหมดทั้ง 3 โลก ไม่มีพระเครื่อง เราก็สามารถอาราธนาพระมาคุ้มครองรักษาได้ (ถ้ามีย่อมมั่นใจกว่า)

คุณนายเมเขียนข้างบนนี้ดีครับ ดูมีเหตุผลดี
    อันไหนเขียนดีก็ขอโมทนา อันไหนไม่ดีเราก็เฉย ๆ ซ่ะ

กระทู้นี้งดใช้ความรุนแรง

แล้วคุณนายเมกับคุณเทวทูต จะเริ่มยก 3 เมื่อไหร่ครับ อิอิ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อืมน่าสนใจดีถ้าไม่มีวิวาทะรุ่นแรงขอนุญาติคุยด้วยคนครับ......

ผมชอบและเคยศึกษามาตามที่ศึกษานะครับไม่มีความรู้ด้านจิตพิศดารมากมายแต่ชอบและ

หาข้อมูลศึกษาแบบเจาะลึกแต่ไม่ลับ....วิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้แต่บางครั้งก็เอามาให้เห็นไม่

ได้เหมือนกับพวกกระแสไฟฟ้าที่เรารู้ว่ามีเสียบปลั๊กไฟทีวีก็ติด.....เรารู้ว่ามันมีไฟแต่เรามอง

ไม่เห็นไฟตัวกระแสไฟฟ้าแต่เวลาจับถึงรู้ว่าไฟฟ้าเพราะมันดูดเอา.....ไม่เหมือนพลังวัตถุ

มงคลไฟฟ้าใครจับเป็นโดนดูดแต่วัตถุมงคลใครจับคนที่เขามีดีเขารู้ว่าแรงไม่แรงอันนี้ผมก็

ไม่ทราบเพราะทำไม่เป็นแต่คนทำเป็นมีจริง.......คนทั่วไปเช่นผมจับวัตถุมงคลแล้วเฉยๆไม่

มีขนลุกขนผองอะไรเหมือนจับหินจับดินนั้นแล.....

ผมไม่ได้จบวิศวกรรมไปไฟฟ้าแต่จบด้านโทรคมนาคมเรียนมาหลายปีก็ไม่เคยเห็นตัวคลื่น

ความถี่เลยเห็นแต่เวลาที่เอาเครื่องมือชนิดหนึ่งวัดคือพวกออสซิลโลโสคปจะแสดงออกมา

ให้เห็นวิทยุที่เราเปิดแล้วมีเสียงมาให้ได้ยินเราก็ไม่เห็นคลื่นความถี่ที่แสดงออกมาให้ตาเรา

เห็นในอากาศในท้องฟ้าแต่ที่เรียนมามันก็สามารถจะสร้า้งเครื่องส่งสัญญาณวิทยุและส่งออก

อากาศได้ได้ยินเสียงแต่มองไม่เห็นไม่ว่าจะอยู่ลืบไหนซอกไหนขอให้มีสัญญาณไปถึงเสียงก็

ได้ยินไม่รู้ว่าจะเปรียบเหมือนวัตถุมงคลได้ไหมก็ไม่ทราบอาจไม่เหมือนกันนะครับ...

ตัวไฟฟ้าเราอาจเห็นเวลาฟ้าแลป ฟ้าผ่า ไฟฟ้าช๊อทกันเห็นประกาย....

เรื่องของพลังงานในวัตถุมงคลนั้นการที่ท่าน นายเมเขียนนั้นผมก็ชอบเหตุผลอยู่ฟังดี

แต่ผมจะอธิบายตามที่ได้เรียนมาว่าเวลาปลุกเสกของวัตถุมงคลทำไมถึงต้องขอบารมี

พระรัตนตรัยมาพูดถึงทำไมเขาถึงว่าคุณพระมาทำให้...

ตอนที่ผมศึกษาอักขระเลขยันต์นั้นก็มักจะลงด้วยมนต์คาถาที่อ้างถึงบารมีพระรัตนตรัยทั้งนั้น

เช่น เวลาที่ว่าคาถา พุทธะสังมิ

ถอดรูปมาคือ พุท = พุทธังสรณังคัจฉามิ

ธะ = ธัมมังสรณังคัจฉามิ

สัง = สังฆังสรณังคัจฉามิ

มิ = นำตัวท้ายทุกตัวมารวมกัน

บทนี้กล่าวถึงการบูชาขอพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง...ครูบาอาจารย์ท่านนำมาลงอักขระในตะกุด

บ้างเหรียญบ้างก็ล้วนเป็นการขอบารมีพระรัตนตรัยมาเพื่อสงเคราะห์ส่วนจะมีมือที่มองไม่เห็น

อื่นใดมาช่วยเทพพรหมเทวานั้นไม่ทราบได้ครับ.......เขาถึงมักบอกมักพูดกันว่าขอบารมี

พระรัตนตรัยมาช่วย

เวลาที่ปลุกเสกวัตถุมงคลนั้นก็มักจะสวดด้วยบทสรรเสริญบูชาคุณพระรัตนตรัยทั้งสิ้น

อาจจะมีบางอย่างที่เป็นพวกปลัดขิกหรือ ค......ยนั้นผมเคยศึกษาตำรามามักไม่มีบทอ้าง

คุณพระอะไรอ้างแต่ ค...กับ ห........อย่างนี้ชัวร์ไม่เกี่ยวกับพระตำราอื่นอาจมีผมยังเรียน

ไม่ถึงไหน

ดังนั้นการสวดเสกวัตถุมงคลมักไม่ใช้เป็นการกล่าวอ้างคุณพระมาใช้แต่เป็นการสวดบูชาขอ

บารมีท่านแผ่ลงมาที่วัตถุเพราะอักขระเลขยันต์ก็มาปรากฏรจนาภายภาคหลังทั้งนั้นแต่มา

เขียนเป็นบทบูชาคุณพระลงในวัตถุมงคล......

แทบทุกพระยันต์ที่ใช้ลงในวัตถุมงคลลงด้วยคุณพระทั้งนั้นจะไม่ให้พูดถึงคุณพระในวัตถุ

มงคลนั้นดูยากเหมือนกันรวมถึงการเสก.............

เขียนไปเขียนมางงไม่รู้จะบอกกล่าวประสบการณ์ยังไง

ส่วนเรื่องการลองของนั้นผมชอบเป็นการส่วนตัวของๆผมลองได้และเคยลองมาแล้ว

ตระกรุดนี้ลองยิงเลย................ปืนที่ยิงยังอยู่ ตระกรุดยังอยู่ คนยิงยังอยู่ของๆผมที่มีก็

สามารถลองได้.....แต่ตอนท่านอื่นไปลองเป็นยังไงผมไม่รับประกันหรือใครอยากให้ผมลอง

ให้ผมไม่ลองเพราะกลัวปืนเสียไม่คุ้มกันแต่ผมมีสถานที่ให้ลองของใครที่ว่าแน่ๆลองได้

อยากลองมีสถานที่ให้ครับ......ตอนหลังผมเลิกลองเพราะเรากลัวบางอย่างได้ไม่คุ้มเสีย

การลองผมเคยลองกระทั่งนั่งภาวนาแล้วนำมีดมาเฉือนมาปาดที่แขนตัวเองแล้วฟันลง

ซึ่งแม้ไม่เข้าแต่ก็ระบมตอนโดนฟัน......

สถานที่ลองผมมีให้ครับกว้างขวางสะดวกสบายส่งเสียงดังได้จะลองกับปืนใหญ่รถถังก็ได้

ปืนคอก็ได้ เอชเค 33 กว้างปากลำกล้อง 5.56 ก็ได้ เอ็ม 16 ก็ได้ครับ

อยากเจอเหมือนกันหยุดปืนใหญ่รถถังได้ของแบบนั้นจะหามาบูชาสักชิ้นหนึ่งครับ......

สรุปเอาเป็นว่าแล้วแต่ความเชื่อก็ดีไม่เชื่อจะหาข้อพิสูจน์สังเคราะห์แล้วเป็นจริงยอมรับได้ทุก

คนเหมือนวิทยาศาสตร์ก็ดีผมอยากรู้อยากเห็นอยากศึกษาหมดแต่ข้อพิสูจน์ทุกอย่างต้องควร

เป็นที่ยอมรับครับ......

ตอนนี้ขักอยากลองแบบหุ้มพลาสติกกับไม่หุ้มพลาสติกซะแล้วหรือไม่ก็เขียนยันต์ใส่

พลาสติกอีกด้านแล้วยิงอีกด้านดูว่าจะเป็นยังไง...กันหนอไอ้พลาสติกทำไมเจ้าจะเก่งแท้

กันได้หรือไม่เดี๋ยวลองแล้วมาบอกนะครับ....555

ข้อความที่เขียนมิได้มีเจตนาอันใดทั้งสิ้นไม่ได้กระทบกระเทียบผู้ใดเป็นการแสดงความคิด

เห็นจากประสบการณ์ของผมครับที่ได้เรียนรู้มาวันนี้อาจยังไม่รู้จริง วันหน้ารู้มากกว่านี้นิดจะ

มาเปลียนข้อความครับ

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อุ๋ยเราพิมพ์ช้าไปเกิดวิวาทะซะแล้ว....ไม่ได้หาข้อสรุปกันแล้วงั้นบาย..

ใครมีอะไรเด็ดๆบอกบ้างนะครับ..ยังชอบลองอยู่.........เด็ดจริงแรงจริง

ผมจะเสียเงินจริงไปบูชาครับ...............ชอบของแรงๆลองๆได้ผมชอบจัง

หนู๋อยากได๋ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

5. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆครับ เวบพระศาสนา และก็คนไทยด้วยกัน

ผิดพลั้งไป ก่ะ ข้อความและการตีความหมาย ก้ผ่านๆไปบ้างเถอะครับ

ดูทีวี ที่มีประโยชน์หนึ่งพูดไว้ : "เราคงลืมไปแล้ว ว่าเราก็คนไทยด้วยกัน"

ผมไม่ได้มีส่วนอะไรนะ ด้วยความปราถนาดี ล่ะเว้น กันบ้างเถอะ

เดียวนี้ไม่รุ เป็นไร คนไทย ทะเลาะกันง่ายจัง ใจเย็นๆนะครับ

และขออภัยล่วงหน้า แล้วแต่จะพิจารณานะครับ

6. Jumbo A

ท่านนายเมมีเหตุผลที่ดี.....

ท่านเทวทูตมีเหตุผลของตัวท่านเอง...........

ยังไงก็ นัตถิ สันติ ปรมังสุขัง นะท่านนะ.............

อย่าเพิ่งอารมฌ์ขึ้น................Emotion .........

จะไปกินลาบกันก็อย่าลืมเปิดเพลงนี้ด้วยนะครับ.........ยังซี้มันต้องถอนๆๆ งึกๆงักๆมันเป็น

งึกๆงักๆ คุณแม่ขาดาวว่ามันไม่ใช้ค่ะคุณแม่ขา ดาวเป็นดาวมหาลัยนะคะคุณแม่...

เงียบสงบแล้วมาหาเหตุผลกันต่อนะครับข้อความอาจมีปัญหาแต่ใจจริงอาจไม่มีอะไร

สื่อสารกันให้ดีๆอีกนิดนะครับ..................จะเข้าใจเจตนาครับ...

ลดตัวลงหน่อยมาจับเข่าคุยกันจะโกรธกันรักกันก็บอกกันตรงๆ เอาดวงใจของเราใส่ดวงใจ

ของเขาแล้วจะรู้ว่าเขาคิดกับเรายังไงคิดยังนู้นยังนี้ คิดเอาเองเรื่อยไป ....ไม่ว่าใจของใคร

ย่อมอยากให้ใครเข้าใจ เห็นใจพี่แอ๊ดร้องไว้ได้ใจวัยเจ็บจริงๆ....................เด็กช่างรัก

จริง.........

.......................นัตถิ สันติ ปรมังสุขัง......................

7. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004

โพสของผมทำให้คุณโกรธ ขนาดนี้เลยรึ นี่

ผมกลัีบไปดู ข้อความของผมอีกครั้งแล้วพบว่า ผม ผิดจริง
    ผมคงอารมณ์ขึ้นเรื่องของการ ที่คุณพาดพิงหลวงพ่อที่ผมเคารพ หลวงพ่อฤาษี

ข้อความที่ผมเขียน แรงเกินไปจริง อันนี้ผมยอมรับ อย่างลูกผู้ชายหน้าด้านๆ เลยว่า ผมผิด

ผมขอโทษคุณเทวทูต ในเรื่องการเขียน ข้อความของผมไปด้วย ในที่นี้

แต่ผมไม่ลบข้อความที่โพสนะ เอาไว้เตือนตัวเองว่า ว่า ให้อารมณ์เย็นๆก่อนแล้วค่อยพิจารณาเขียนลงไป

เพราะถึงอย่างไร คราวนี้ผมก็ผิดเต็มประตู เรื่องการเขียน เหน็บแนมคุณ

ผมขอโทษคุณอีกครั้ง

แต่เรื่องการ นัดลอง นั้น ผมรับ ครับ
    แต่ส่วนเรื่องการนัดลองนั้น
    ผมรับครับ

แต่ไม่ใช่ตอนนี้ ่ขอเป็น หลัง ออกพรรษา ก่อน จะเอาวัตถุมงคลที่ผมเลี่ยม แล้ว ยิงให้แน่ใจว่าไม่ออก ส่งไปให้คุณ อีกครั้ง พร้อม เบอร์โทร

นัดตอนนี้ ก็ไม่เกิดประโยชน์ เพราะ ยังไม่ถึงเวลาพิสูจน์ แต่ก็ยังยืนยันความเชื่อเดิมของผมเอง

พอถึงเวลาพิสูจน์จริงๆ ทั้งคุณเทวทูต และผม ย่อมได้รับ ข้อเท็จจริงในเรื่องนี้แน่

.....................................

ส่วนเรื่องที่คุณ ว่ามา ต่างๆ อันนี้ผมสมควร โดน ผมเขียนเหน็บแนมคุณแรงจริงๆ ยอมรับ

ลูกผู้ชาย หากทำผิดก็ยอมรับ จะไม่ให้ใครด่าว่าถึงพ่อแม่ครูบาอาจารย์ หรอกครับ

8. Jumbo A

เหตุการณ์คงคลี่คลายไปด้วยดีท่่าน นายเม ออกมายอมรับผิดขอโทษแล้ว ลูกผู้ชายตัวจริง

กระทิงแดง....ผมนับถือแม้ถูกด่าว่ากลับคืน...ออกมาขอโทษยอมรับ...ผมนับถือน้ำใจท่าน

ครับ...แค่วิวาทะหวังว่าคงจบและสันติมาปัญญามีเหมือนเดิม.....

ผมชอบดูมวย มวยไทยทั้งต่อยทั้งเข่าเอากันเต็มมือเต็มตีน...เนื้อๆเน้นๆ...พอจบยก 5 ข้าพี่

เองน้อง ข้าน้องเองพี่คนร่วมชีวิตอาชีพบนผืนผ้าใบ...ก้มลงกราบขอขมากันมีให้เห็นบ่อย

ครับมาหลายยุคหลายสมัย....เจ็บตัวเจ็บใจที่แพ้แต่ไม่มีค้างคาต่อไป....จบๆกันไป

ผมขออนุญาติเอามวยมาเปรียบนะครับที่เปรียบเพราะผมเห็นถึงคำว่าน้ำใจนักกีฬา Spirit

จบแล้วจบครับ.....

ถ้าท่าน นายเม จะส่งวัตถุมงคลมาให้ผมลองบ้างก็ได้นะครับแต่เป็นการลองบูชาอาราธนาขอ

บารมีท่านให้สมหวังให้คุ้มครอง 555................ตอนนี้ผมชอบลองแบบนี้ครับ

พอมีเพื่อสักองค์ไหมครับ 555............

9. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถอยคนละก้าวดีกว่าครับ อันใหน เป็นความเชื่อของใคร ก็ควรปล่อยให้เป็นความเชื่อส่วนบุคลดีก่วาครับ เรื่องท้าประลอง ลองของ ผมไม่เห็นด้วยครับ หากศึกษาพระศาสนา แล้วมาท้าทายกันอย่างนี้ มันแสดงถึงการห่างไกล จากคำสอน ของพุทธองค์นะครับ หากเก่งกันจริง ก็ควรนำความรู้ หรือสิ่งที่พยายามฝึก มาสร้างสรร เช่นสร้างวัตถุเครือ่งมงคลมาแจกตำรวจ ทหารใน3จ.วชายแดนภาคใต้ดีกว่าครับ

10. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าว! คุณจัมโบ้ เอ ชอบดูมวยหรือครับ

ถ้าชอบดูมวย ต้องไปที่นี่เลยครับ
    ลุมพีนี่ 555

ในอารมณ์โกรธ ก็ต้องมีบ้างหล่ะครับ
    กะว่าจะไปเสียบมันสักจึ๊ก! สองจึ๊ก!

อารมณ์ขึ้นทั้งสองคน

ออไม่เถียงหรอกว่าคุณรู้มากกว่าผม
    แต่ไม่ควรมาดูถูกหรือเหยียบคนอื่นลง
    ผมโดนไปหลายดอก

ผมยอมรับว่ารู้น้อยกว่าคุณเยอะ
    แต่ที่มาเถียงคอเป็นเอ็นเพราะผม
    ไปอ่านเจอคำสอนพระพุทธองค์จะจะ
    เรื่องนี้ เลยมาเถียง เพราะเชื่อว่า
    ไม่มีใครจะรู้จริงและเก่งจริงเท่าพระพุทธองค์

ไม่เหมือนคุณหรือผมหรอกที่รู้งูๆปลาๆ
    นู่นคนรู้จริง ปฏิบัติจริง เขาบรรลุอรหันต์ไปแล้ว
    เพราะเข้าใจลึกซึ้งและปฏิบัติได้ถูกต้อง

ผมจะหาโอกาสไปถามพระที่หลวงตาบัว
    รับรองว่าเป็นพระอรหันต์ เพื่อถามปัญหานี้
    http://www.gmwebsite.com/Webboard/Topic.asp?TopicID=Topic-080610095027320

สาธุชนและพระด้วยกันยกย่องสรรเสริญหลวงตาองค์นี้มากจริงๆ
    อยากมีบุญไปกราบท่านสักครั้ง ได้รับคำยกย่องจากท่านอาจารย์ใหญ่
    เป็นอันมาก

เอามาฟาดกันจะจะ คาตา คาหู ซะ

แล้วอย่าบอกนะว่าไม่เชื่อหลวงตาบัว
    พระสายป่า สายหลวงปู่มั่นนี่
    มุ่งเน้นหลุดพ้นโดยตรง เอาสิ

เดี๋ยวรอเจอของจริงพระอรหันต์จริงๆ
    ไม่ได้ไปถามสมมุติสงฆ์หรอก

ถ้าไปถามมาได้เมื่อไหร่
    จะเอามาบอกในกระทู้นี้เอง
    จะเป็นบทสรุปของกระทู้นี้

ใครจะไปรู้ดีเท่าผู้ที่หลุดพ้นแล้วจริงไหม

สรุปประเด็นที่ แย้งกัน ตอนนี้

1. เลี่ยมกับไม่เลี่ยม จะต่างกันไหม พลังลดลงไหม?
    - ให้ไปลองกันเอง จะรู้ ไม่เถียงแล้ว หรือจะเชื่อ
    ตามที่คิด หรือ ตามที่เห็นคาตา ผมไม่เถียง
    แล้วแต่ความเชื่อของใครของมันครับ อิสระ

2. การปลุกเสกเครื่องราง เป็นของพุทธ หรือ ไสยศาสตร์ ?
    - ผมจะไปถามพระอริยสงฆ์มา กับหูอีก

3. นอกประเด็น โดนด่า โดนจิกไปหลายดอก
    - ยังเจ็บใจ ไฟสุมอยู่ ยังดีที่ยังรู้จักมาขอโทษบ้าง
    ผมกับคุณก็คน ไม่ใช่พระอรหันต์ ผมก็ยอมรับ
    ว่าเราทั้งสองคนยังต้องมีอารมณ์โกรธเป็นธรรมดา
    ตัดตรงนี้ไม่ได้ เข้าใจว่าเป็นอารมณ์ของมนุษย์

อารมณ์โกรธ ทำให้ขาดสติ เพราะอารมณ์นั้น
    ถ้าผมรู้จักบ้านคุณ คงตามไปเสียบ หรือตื้บกัน
    ให้ได้เลือดไปแล้ว ออ พึ่งเข้าใจอารมณ์มนุษย์วันนี้เอง.

เถียงกันน่ะเถียงได้ เขาก็รับฟังเหตุผลของแต่ละคนอยู่

แต่ถ้าด่ากันนี่ ก็ด่าได้เหมือนกันหรอก แต่คนด่าและคนถูกด่าจะตีกันครับ

เพราะมาด่าคนธรรมดา ไม่ใช่ด่า พระอรหันต์นี่ จึงจะไม่มีอารมณ์โกรธ

เวรกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2009
  11. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ใจเย็นๆครับทุกๆท่าน

พี่น้องชาติเดียวกันครับ

สามัคคีกันไว้ดีกว่าครับ

12. Jumbo A

ดีครับๆดีๆจบเรื่องไป...ลุมพินี ดูในทีวีบ่อยครับ ราชดำเนินด้วย..

แถวบ้านผมมันต้องเวทีอดิศร มวยดังสมัยก่อนเกิดที่นี้เยอะ.....ยุคก่อน10ปีกว่าเช้าวันพุทธจะ

มีมวยภูธรมาเปรียบกันตอนเช้าๆเรียกว่าวัยกระเตาะเลย น.น.ได้ก็ได้เสียตอนค่ำก็ขึ้นเวทีผ้าไบ

ใส่กันเลย....เด็กๆต่อยกันไม่ตีกันเมื่อจบก็จบ......คงเหมือนงานนี้นะครับ....ไม่งั้นเดี๋ยวอาย

เด็กครับ 555................

เรื่องสอบถามพระที่เราเชื่อกันว่าเป็นพระอรหันต์นั้นผมก็ไม่รู้ว่าท่านใดเป็นพระอรหันต์ด้วยตัวผม

เอง มีแต่เขากล่าวและยอมรับนับถือกันเอง บางองค์ก็ูศิษย์คิดเองเออเองยกกันสูง สุดท้ายล่อ

สีกาหน้าเขียวโดนจับสึกไปที่ดังๆทั่วไทยมีให้เห็น..............

ผมไม่รู้ว่าท่านรู้จัก หลวงพ่อพุทธ ฐานิโยกันไหมครับ....ถ้ารู้จัก...ท่านก็เป็นที่เชื่อกันว่าท่าน

คือพระอรหันต์รวมถึงผมด้วยครับ.พระปฎิบัติดีปฎิบัติชอบสาย หลวงปู่มั่น ท่านเป็นคนสระบุรี

ดินแดนที่ผมซุกหัวนอนอยู่นี้ครับ...ท่านก็มาโปรดลูกศิษย์ลูกหาที่ค่ายทหารที่บ้านผมอยู่สมัยที่

ทรงสังขารอยู่ทหารที่บ้านผมรู้จักท่านกันมาก.........

....มีคนเคยถามท่านเหมือนกันเรื่องพลาสติกกันพลังวัตถุมงคล...มีการบันทึกเทปไว้แต่ว่าคง

ย่อยสลายไปตามกาลเวลาแล้ว..ท่านก็ตอบว่าไม่สามารถกั้นได้ครับ.....แต่ผมไม่ได้พิสูจน์ต่อ

นะครับเพราะไปปักใจเชื่อแล้วครับ...กามาลสูตรเลยไม่ได้ใช้เพราะคิดไปเองว่าคงไม่มีเหตุผล

ใดที่ท่านจะพูดไม่จริง

พระสายป่า สายหลวงปู่มั่นนี่
    มุ่งเน้นหลุดพ้นโดยตรง เอาสิ

เดี๋ยวรอเจอของจริงพระอรหันต์จริงๆ
    ไม่ได้ไปถามสมมุติสงฆ์หรอก

ถ้าไปถามมาได้เมื่อไหร่
    จะเอามาบอกในกระทู้นี้เอง
    จะเป็นบทสรุปของกระทู้นี้

ข้อนี้พอทำให้ท่านเทวทูติพอเชื่อบ้างไหมครับ

เพราะว่ามาจากคำตอบของพระป่าสายหลวงปู่มั่น...หลวงพ่อพุทธ ฐานิโย .........

เรื่องการลองก็เคยเห็นเคยลองมาแล้วบางอย่างของแบบดียวกันยิงออกไม่ถูก..

ยิงไม่ออกก็มี...แต่ตอนลองนะมีครั้งหนึ่งเอามาจากวัดกลับมายังไม่ทันถึงบ้านก็เอาเลย

ถ้าจำไม่ผิด 11 ม.ม.นี้แหละ..............ตอนนั้นไม่ได้เลี่ยมอะไร...

อีกแบบหนึ่งเลี่ยมเสร็จมาจากวัดเพื่อนนั่งกินสุรากันอยู่นึกทะลึ่งยังไงไม่รู้จับน้องไก่มาคล้อง

ตะกรุดไม่ได้จับน้องไก่มาคล้องมาลัยให้ทริป...แล้วซัดด้วย ลูกร้อย...............

ออก ถูก น้องไก่เต็มๆ................น้องไก่ไม่ร้องอะไร...แต่กระเด็นไปไกล

คงนึกในใจว่าไอ้เฮีย..มึงยิงกูทำไม.................

ผลการชันสูตรน้องไก่...ลูกร้อยไม่ได้กินครับน้องไก่หนังเหนียวผมไม่รู้เหีนยวเหมือนเรากิน

ต้มยำไก่ไหม.....แต่มันยิงไม่เข้า.....ใครว่าลูกร้อยไม่แรงไม่น่าเชื่อถือก็ลองเอายิงใส่หน้า

ตัวเองเล่นสักนัดจะรู้ว่าเป็นยังไง...555....................

เพราะครั้งหนึ่งเพื่อนเคยคุยกับหมอที่ ที่ทำงานเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้ว่ายิงไม่เข้าหมอให้คำตอบ

มาแบบวิทยาศาสตร์เลย กระสุนหมดแรงเลยแค่ฝั่งไม่เข้า.....จนอยากจะทดลองวิทยา

ศาสตร์กับหมอเลย...สักนัด สองนัด........ผมยังนั่งฮา......เพราะหมอคนนี้ผมก็รุ้จักกัน....

....ทั้งหมดนี้ผมถึงเคยบอกไปแล้วว่าสำหรับผมนะเสียเวลาคิดที่สุด.....

เพราะลองมาหมดแล้วแต่การอธิบายบางครั้งมันไม่รู้จะสื่อยังไงให้เข้าใจ...ของบางอย่างเขา

ถึงว่าเป็นปัจจัตตังรู้เฉพาะคนจริงๆ...............

ส่วนเรื่องทางการจับพลังอะไรนั้นผมก็เชื่อเต็มร้อยเพราะครูบาอาจารย์เคยเมตตาทำให้ดู

แต่ผมก็เชื่อเป็นๆคนไปไม่เชื่อจนเปรอะเลอะเทอะ.............

ส่วนพลังลดไม่ลดไม่รู้รู้แต่เลี่ยมก็คุ้มครองได้ร้อยเปอร์เซ็นต์......ถ้าของนั้นดีจริง.....

แล้วผมก็เชื่อว่าพลังในนั้นคือพลังอำนาจของคุณพระรัตนตรัยครับ...เพราะทุกอย่างเหมือนที่

เคยเล่าเพราะผมศึกษามาแบบนั้นเลยเชื่อเช่นนั้นไม่ได้แบบคิดเองเออเองครับ...หาข้อ

พิสูจน์ผมชอบแต่เมื่อรู้เห็นแล้วเลยไม่ได้ไปพิสูจน์ต่อครับทุกๆท่าน.....

สุดท้ายเลี่ยมพลาสติกแล้วมีอย่างหนึ่งที่ลดลงแน่นอนครับผมเชื่อที่สุดแล้วเป็นจริง

เห็นได้พิสูจน์ได้ครับ....พลังที่ลดลงนั้นคือพลังด้านโภคทรัพย์ครับ องค์หนึ่งเกือบ

ร้อยสมัยก่อนแค่ 40 บาทเองเดี๋ยวนี้หลังยุคท่านจตุคามท่านรามเทพ...แพงจัง

เราท่านที่ชอบด้านนี้ลองเลี่ยมดูซักร้อยองค์พลังทรัพย์ลดลงแน่นอน 555

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ฮาดี...แหะๆ

14. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถอยกันคนละก้าวก็คงเหมาะกับเวปพระพุทธศาสนาครับ ขันติ อุเบกขา พิจารณาด้วยสติ ขอให้จบลงด้วยดี

15. Jumbo A

ถ้าไม่รู้หรือรู้แบบตัวเองรู้ คนอื่นอาจรู้มากกว่า....นำความคิดเขามาและพิจรณาดีกว่าไปหา

เรื่องกันเลย....ท่าน นายเม เขามีเหตุผลดีน่าพิจรณา ส่วนที่เขาตำหนิคุณเทวภูตินั้น อันนี้

เขาขอโทษแล้วแต่คงเป็นการเตือนที่รุนแรงไปหน่อยเท่านั้นเอง......

อย่าให้ผมไปยุให้ใครดีกันเลย......ผมบอกแล้วชอบดูมวยแต่ไม่ได้ชอบดูมวยไม่มีรูปมวย

555...เพราะว่านั้นเขาอาชีพและมีน้ำใจนักกีฬา...จบเป็นจบพวกท่านผมไม่รู้ว่าจะจบแบบ

ไหน นั้น 5 ยก จบ หมอบกราบกัน...ท่านอาจไปจบที่อื่น......

ของไม่ว่าจะดีแค่ไหนยังไงมีอย่างหนึ่งผมมั่นใจครับ...ตายทุกคน...555

เรื่องของอารมฌ์ขึ้นนี้ครั้งหนึ่งแค่รถโดยสารไม่ยอมจอดรับผมโทรตามลูกน้องให้มารับที่

บ้านไปกันพร้อมอาวุธกะจะฟันด้วยขวานที่ใบหน้าสักทีไ่ม่ทราบว่าด้วยระยะทางที่ขับไล่กว่า

ลูกน้องจะมารับหรืออะไรความโกรธจางไปหรือตาขาวไม่รู้สงสัยตาขาวเห็นหน้าเขากับเมีย

นอนอยู่ท้ายเบาะ...เขาไม่ได้ทำผิดอะไรเขาก็มาขอโทษที่ไม่ได้จอดรับ....ถ้าทำอะไรไป

ใครซวยเราทั้งนั้น.......

....เรื่องแบบนี้ผมไม่อยากเอามาเล่าหรอกครับมันทุเรศตัวเองจะตายอวดเก่งถ้าวันนั้นเขามี

ปืนยิงสวนมาตายไปแล้วมั้ง....เครื่องรางคงช่วยผมหรอกไปหาเรื่องเขา...ท่านคงซ้ำ

มากกว่าหรือไม่ก็มาเตือนสติให้คิดตาขาวกลัว.....

ผมถึงไม่อยากเห็นใครตีกันเท่านั้นเองแต่ตัวเองก็ยังมีเหมือนคุณๆนั้นแหละอารมฌ์...โมโห

555........

เห็นยก กามาลสูตรมา พูดกัน ผมก็ชอบ ฉนั้นที่ท่าน นายเม ยกมาอธิบาย คุณเทวทูติ ลอง

ไปพิจรณาอีกทีนะครับแยกไอ้ส่วนที่เขาว่าออกมาก่อนนะครับ

อาจจะมีประโยชน์บ้างหรือไม่มีสำหรับคุณเทวทูติเลยก็ได้........ลองอ่านดูแต่แยกๆนะครับ

แล้วเห็นเป็นแบบไหนลองบอกมาอีกทีผมอยากรู้ข้อพิสูจน์ทั้งหลายเหมือนกันส์

ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆลองก็ชอบ รู้ก็ชอบแต่ส่วนมากผมรู้ไม่หมด..เลยอย่ากรู้อยากเห็นครับ 555

16. Jumbo A

เรื่องสมัยก่อนนะครับตอนนี้ผมรู้แล้วไม่ลองแล้ว...ไม่ได้เชื่อเพราะใครพุูดนี้ครับ

แบบนี้คุณเทวทูติจะเชื่อไหมครับ 555

ไม่ชอบแบบนี้หรอครับลองเองเลยไม่ต้องฟังนิยาย...แบบหนังสือที่เขียนว่าว่า

แบบนี้ลงมหาอุตส์พอลองแล้วแตกกระจายแบบนี้อุดอะไร......

อุดปากไว้อย่าบอกว่ากูหลอกพวกมันหรอครับ...............555

ทุกอย่างพิจรณาเอาเองดีที่สุดไปฟังคนอื่นพิจรณาก็ไปใหญ่.......

ผิดเป็นครูผมครูเต็มบ้าน...........ผิดมาเยอะ...เมื่อรู้แล้วก็ยังผิดซ้ำบ่อยไป...

ทุกวันพยายามทำตัวให้ฉลาดอยู่ครับแม้ยังโง่นัก....

แต่ผมเชื่อของผมเพราะลองมาแล้วะว่าพลาสติกกันพลังไม่ได้แน่นอนแต่อธิบาย

ได้แค่ที่รู้ท่านอื่นรู้มากกว่าต้องให้เขาอธิบายผมอธิบายได้แค่นี้ครับ....

ลองๆเอาประสบเกินผมไปพิจรณาดูนะครับ.................

เรื่องกรรมกลัวอยู่แล้ว.........555.................

ไก่ไอ้ง่อน ไก่พม่า ไก่พระเนรศาวร.............ถ้าคุยเรื่องไก่ชนก็พอได้นะครับ

สำหรับเรื่องน้องไก่.................น้องเจี็ยบ ...น้องกุ๊ก..........น้องจิ๊บ...

ก็พอได้......................แต่ได้แค่คุยไม่เคยได้กินสักตัวเขาว่าบางตัวก็เหนียว

เคี้ยวยากเหมือนไก่ชน 555....บางตัวก็ซนจับไม่ค่อยอยู่จับไม่ได้ไล่ไม่ทัน....

บางตัวก็จิกกูจังกินเก่งจังเล่นเงินกูจังหัวอาหารเปลืองจัง............

หวังว่าคงสงบแล้วนะ...ผมจะได้ไม่ต้องพูดเรื่องมวยต่อครับ

ไปพูดเรื่องไก่แทน....................สาธุ

17. ขมังเวทย์

เยาวชนทั้งหลายจงพิเคราะห์ให้จงหนัก เขาเล่าให้เป็นประสพการณ์1ในชีวิตที่ผ่านมาเท่านั้น อย่าเอาเป็นแบบอย่าง เที่ยวเอาปืนไปลองยิงนะครับ ถามว่าครูบาอาจารย์ท่านผิดอะไรถึงไปยิงท่าน ความคะนองตามประสา หากคุณธรรมในใจเจริญขึ้นจะเศร้าหมองเปล่าๆนะครับ หรือเอาแค่ จิ๊กโก๋กิโลเดียว แบบท่าน จัมโบ้เอ ก็ดีครับ555555

18. ขมังเวทย์

เยาวชนทั้งหลายจงพิเคราะห์ให้จงหนัก เขาเล่าให้เป็นประสพการณ์1ในชีวิตที่ผ่านมาเท่านั้น อย่าเอาเป็นแบบอย่าง เที่ยวเอาปืนไปลองยิงนะครับ ถามว่าครูบาอาจารย์ท่านผิดอะไรถึงไปยิงท่าน ความคะนองตามประสา หากคุณธรรมในใจเจริญขึ้นจะเศร้าหมองเปล่าๆนะครับ หรือเอาแค่ จิ๊กโก๋กิโลเดียว แบบท่าน จัมโบ้เอ ก็ดีครับ555555

19. Jumbo A

จิ๊กโก๋กิโลเดียว แบบท่าน จัมโบ้เอ ก็ดีครับ555555

555..........ขอแก้ตัวหน่อยท่าน จริงๆนะ สิบกิโลได้ ไม่อยากคุย........

20. happygift2u

happygift2u เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2009
    พลังงานทำให้อนุภาคสั่น และส่งต่อการสั่น(พลังงาน)สู่อนุภาคถัดไป กรอบพลาสติกก็มีอนุภาคอยู่ก็จะมีการส่งพลังงงานผ่านอนุภาคต่อไปได้เหมือนกัน