พระเครื่อง/วัตถุมงคลที่เลี่ยมกรอบพลาสติก พลังจะลดลงไหมค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย somemaybe, 27 กรกฎาคม 2009.

1. ชินมาร

ชินมาร สมาชิก

ในพระปริตรบทหนึ่ง ชื่อว่า ขันธปริตตตกถา

มีใจความส่วนหนึ่ง กล่าวไว้ว่า ...

... อัปปมาโณ พุทโธ อัปปมาโณ ธัมโม อัปปมาโณ สังโฆ ...

แปลเป็นใจความว่า คุณ(ความดี ความสามารถ)ของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์นั้น หาประมาณมิได้

ถ้าบอกว่า .. มีคุณ(ความดี ความสามรถ)มิได้ แล้ว ..

ก็น่าจะหมายความว่า .. ท่านมีคุณ(ความดี ความสามารถ) อันหาขอบเขตมิได้

.. คำว่า หาขอบเขตมิได้ ก็แสดงว่า ... หาสิ่งใดขวางกั้นพระพุทธานุภาพไว้ ไม่ได้

... กรอบพลาสติกเล็กๆบางๆเพียงเท่านี้ นั้น .. จึงเป็นสิ่งขวางกั้นที่ หากำลังมิได้เลยจริงๆ เมื่อเทียบกับพละกำลังอันมีมากมายเป็นมหาศาล ใน คุณของพระพุทธเจ้า

ไม่มีสิ่งใด .. ที่จะมาขวางกันพลังจิตที่ฝึกมาดีแล้ว บริสุทธิ์สิ้นเชิงแล้ว .. ได้หรอกครับ

2. seedgogo

seedgogo เป็นที่รู้จักกันดี

อืม

3. piyatabun

piyatabun เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2009
    น่าสนใจครับ

4. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ส่วนตัว ผมว่ามีผลนะ เพราะเจอพระเครื่องแท้เก่าของคนรู้จักอยู่องค์หนึ่ง ท่านมีพลังร้อนออกมาจากตัวท่านเลย ร้อนเหมือนเอามืออังเทียนเลย แต่พอเอาไปเลี่ยมความร้อนแบบเดิมก็หายไป ความร้อนที่ว่านี้ไม่ใช่ผมจับพลังได้นะ แต่รู้สึกได้ทุกคนที่สัมผัสเลย

เลยเชื่อตั้งแต่นั้นว่าอานุภาพท่านลดลงแน่นอน

แถมพระเครื่องเก่าประเภทรับมากับมือของปู่ย่าตายายของพ่อแม่ แล้วเอาไปเลี่ยม กรอบที่เลี่ยมมักจะแตกทุกองค์เลย

5. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    อันนั้นเป็นเรื่องของวัตถุธาตุครับ
    การสร้างพระจะใช้ วิธีการหนึ่งคือนำเอาธาตุวัตถุที่มีฤทธิ์ผสมเข้าไป เพระาต้องการให้ขลัง เช่น ว่าน เหล็กไหล ปรอท เป็นต้น
    วัตถุธาตุบางอย่างเมื่อผสมไปแล้ว มีการขยายตัว มาก เช่นปรอท เมื่ออัดกรอบ มักระเหยหรือดันกรอบออกมา ทำให้แตก เลยยึดถือกันว่า พระท่านต้องเลี่ยมเปิด ทั้งที่จริง้เลี่ยมปิดพุทธคุณไม่ไปไหน หรอกครับ
    ส่วนพลังที่คุณจับแล้วร้อน อาจเนื่องจากวัตถุธาตุนั้นๆ เช่นเหล็กไหลเพลิง หรือ ทนสิทธิ์ธาตุบางตัวที่ทำปฏิกิริยากับอา่กาศ และ ความชื้นก่อให้เกิด กระแสไฟฟ้าไม่ก็ความร้อนขึ้นมา ต้องดูครับว่าโลหะหรืออะไร

บางตัวเช่นเหล็กไหลเพลิง มีผสมก็ร้อนครับ ถ้าจับตรงๆ พอเลี่ยมกรอบ คุณสัมผัสไม่ได้เพราะความร้อนที่่เกิด ถูกอากาศอันเป็นฉนวน ความร้อน กั้นไว้
    แต่พลังงานยังมีอยู่ไม่ได้ลด หายไป ดีซะอีกตรงที่สามารถเก็บพลังงานไว้ได้

ถ้าใส่กรอบสเตนเลส มักไม่มีปัญหา เพระามีช่องว่างให้เหล่าธาตุแบบนี้ระเหยออก
    ความชื้นในพระจำพวกดิน หรือผง ก็ทำให้แตกได้ครับ

ยิ่งปูนขาวนี่เห็นชัด เพราะปูนขาว ในพระ ถ้าถูกน้ำหรือความชื้นจะก่อให้เกิดความร้อนง่าย
    กำมะถัน ก็มีผล

ต้องพิจารณาเป็นเรื่องๆไป ไม่ใช่เหมารวมว่าใส่กรอบแล้วแตก ทีี่ใส่แล้วไม่แตกก็มี พระของผมของโบราณ เป็นพระกรุ เนื้อชิน เอามาเลี่ยมกรอบพลาสติกอัด ยังไม่เห็นแตก
    เลย
    แต่อย่าวางในบริเวณที่ร้อนๆหรือ ถูกแดด ละกัน โลหะขยายตัวก็ดันพลาสติกแตกสิ

แล้วสังเกตการแตกด้วยครับว่า มักจะแตกตรงจุดที่มีความเปราะบาง มากเช่น ด้านหน้า ด้านหลัง ตรงขอบๆ ไม่แตกเพราะ หนา แรงเครียด มันเลยส่งไปในบริเวณที่เปราะที่สุด

คิดตามหลักวิทยาศาสตร์ ก่อน
    เอาไสยศาตร์มาจับเดี๋ยวมั่ว เถียงไปต่างๆนานา

เอ้อ พระบางอย่าง เช่น ของหลวงพ่อปาน หรือพวกเนื้อว่านแต่โบราณ มักใช้รักษาโรค หรืองูกัด การเลี่ยมปิดหมดทำให้ เอา ยาจากเนื้อพระมาสัมผัส หรือแช่น้ำให้้ตัวยากระจายออกไม่ได้
    พวกนี้ควรใสกรอบโลหะ แบบสเตนเลส เผื่อเอาออกมาใช้แบบฉุกเฉิน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2009
  6. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านเจอว่าพุทธคุณจะเดินทางผ่านอากาศธาตุ ถ้ามองเรื่องกรอบพลาสติกก็ต้องมองให้ลึกถึงโมเลกุล เล็กกว่าโมเลกุลก็เป็นอะตอม เล็กกว่าอะตอมก็จะเป็นประจุไฟฟ้าวิ่งไปมา มองให้ลึกกว่านั้นไปอีก ก็เป็นอากาศครับที่อยู่ระหว่างประจุไฟฟ้าที่วิ่งไปมา สรุปว่าพุทธคุณวิ่งผ่านพลาสติกได้แน่นอนครับ ลองให้คนที่จับพลังได้ลองจับดูก็ได้ครับ

7. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เป็นคำถามที่น่าสนใจครับ
    แต่สุดท้ายคนเราก็ตายอยู่ดี
    ครูบาอาจารย์ที่ท่านปลุกเสก สิ่งต่างๆ ไว้ให้เราบางองค์ บางท่านก็ไม่อยู่แล้ว
    และ ท่านก็สอนเราเสมอๆ ว่าทุกอย่างในโลกนี้เป็นของไม่เที่ยง แต่ความตายเป็นของแน่นอน และ ท่านก็สอนอีกว่า ครูบาอารย์จะช่วยได้ต้องไม่เกินกฏของกรรม
    บูชาพระเครื่องเป็นอนุสติดีกว่าไหมครับ สบายใจดี
    ส่วนเรื่อง แคล้ว คลาด หนังเหนียว มีโชค ร่ำรวย เราทุกคนที่เป็นฆารวาส ก็อยากให้เกิดกับเราทุกคนอยากรวยกันทุกคน แต่ต้องทำมาหากินดิ้นรนกันไป ทำบุญกันไปเรื่อยๆ แล้วก็ตายๆ กันไป เกิดๆ กันไป

8. หมีเมืองนนท์

หมีเมืองนนท์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2008
    งูพิษที่ขังไว้เวลามันกัดเราจะตายไหม พระก็เหมือนกันพุทธคุณก็แยกเอาว่าชั้นไหนมา ป4ป6ปตรีปโทรปเอก

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    พระเครื่อง/วัตถุมงคล ที่เอาไปใส่กรอบพลาสติก พลังจะลดลงไหมค่ะ

ขออนุญาติตอบครับ....ไม่ลด 100 เปอร์เซ็นต์......ไม่ต้องสงสัยใดๆทั้งสิ้น

คุณพระรัตนตรัยไม่มีประมาณ...เมื่อเทียบกับพลาสติก...

แล้วอย่างพระพุทธรูปที่ตั้งไว้ที่โต๊ะหมู่บูชา ที่มีครอบแก้ว ครอบเอาไว้

แบบนี้พลังก็จะลดลงด้วยรึป่าวค่ะ

ไม่มีทางโต๊ะหมู่บูชาที่เรากราบไหว้เรากราบไหว้พระรัตนตรัยไม่ได้กราบไหว้พลังงานกราบเพื่อ

ระลึกถึงพุทธานุสติ อย่าไปนึกเปรียบเทียบเหมือนนกที่ขังอยู่ในกรงปลาในตู้มันบินไปไหนว่าย

ไปไหนไม่ได้...........ถ้าคิดอย่างนั้นก็จบ.......

เอาง่ายๆครูบาอาจารย์ผมเคยตอบโจทย์พวกที่สงสัยในเรื่องแบบนี้ด้วยความเมตตา

ท่านให้ดูแสงไฟในหลอดนีออนนั้นคุณลองไปมองดูเอาง่ายๆแสงมันยังออกมาจากหลอดได้

เลยเอาตัวอย่างแบบวิทยาศาตร์ก็ได้..มันยังกั้นแสงไม่ได้เลย..........

เรื่องอย่างนี้อย่าไปสงสัยเลยครับเสียเวลาที่สุดไม่ต้องไปหาข้อพิสูจน์อันใดเสียเวลาหากินครับ

ไม่มีอะไรกั้นคุณแห่งพระรัตนตรัยได้ครับนอกจากใจเราเท่านั้นที่มันเป็นมิจฉาทิตฐิ.....

อวิชชามาบดบังทำให้หลงผิด.......ถ้าการตอบไม่สมควรอันใดบออภัยด้วยจะลบออกให้ครับ

ไม่มีอะไรสามารถกั้นและลดคุณแห่งพระรัตนตรัยได้นอกจากใจเราความคิดเราเองที่ปิดกั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2009
  10. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรสามารถกั้นและลดคุณแห่งพระรัตนตรัยได้นอกจากใจเราความคิดเราเองที่ปิดกั้น[/QUOTE]
    รูปธรรมมิอาจกั้นนามธรรม อุปทานนี้แลกั้นความเป็นจริง

11. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

เครื่องรางของขลัง เช่น พระเครื่อง พระเกจิอาจารย์ได้ปลุกเสกไว้ คือการกำหนดจิตที่บริสุทธิ์ลงไปในวัตถุมงคลครับ เมื่อเลี่ยมพลาสติกเเล้วพลังดังกล่าวก็ยังคงอยู่ครับ ผมมีเครื่องรางชิ้นนึงของหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร นครปฐมครับ เป็นตะกรุดดำเซ็น ตะกรุดนี้ต้องทาด้วยเหล้าขาว ก็เลี่ยมพลาสติกเหมือนกันครับ เเต่เจาะรูเล็กๆไว้ครับเพื่อหยดเหล้าลงไปนิดหน่อย มหานิยมขอบอกว่าเยี่ยมครับ

12. Def~devill

Def~devill เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณครับ....

13. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

เเน่นอนครับ พุทธคุณกับเครื่องรางของขลัง อาจต้องเเยกกัน เเต่ในมุมมองของผม ถ้าเราใช้วัตถุมงคลนั้น เเล้วเราระลึกในใจว่าเรามีพระติดตัว สิ่งใดควรทำหรือไม่ควรทำก็จะเกิดขึ้น ถือว่ามีพระมากับตัว ถ้าคิดได้อย่างนี้ผมมองว่าคือพุทธคุณเเล้วล่ะครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ

14. kittikawin12

15. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ผมเชื่อว่าพลังลดลงครับ ถ้าเลี่ยมพลาสติก แต่อาจจะไม่ถึงกับมากมายหรอกครับ ถ้าวัตถุมงคลศักดิ์สิทธิ์จริง ไม่น่าต้องกังวลครับ ส่วนเรื่องพุทโธอัปมาโนนี้จริงแท้แน่นอนครับ เวลาคับขันนึกถึงพระจะมีหรือไม่มีวัตถุมงคลก็เหมือนกันครับ

16. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อนุโมทนากับความเห็นครับ

แต่อย่างไรแล้วผมเชื่อครูบาอาจารย์ของผม (ลพ.ฤาษี) ว่าพระพุทธท่านมาทำให้เองครับ พลังไม่ต้องไปเทียบกับศาสตร์ต่างๆหรอกครับ คนละขั้นครับ สำหรับคนที่ยังมี วิจิกิจฉา อยู่นั้นก็นานาจิตตังครับ

ลป.บุดดา ถาวโร, หลวงปู่มั่น และท่านอื่นๆท่านยังพูดไว้

"พระพุทธเจ้าไม่ตาย พระธรรมเจ้าไม่ตาย พระสังฆเจ้าไม่ตาย"

ของจริงคนทำจริงเท่านั้นที่จะได้รู้ได้เห็น

แต่อย่างไรแล้ว ไม่ว่าสิ่งใดถูก หรือ สิ่งใดผิด ทุกคนคงจะปฎิเสธไม่ได้ว่าทุกคนแขวนพระเพราะ 'ความศรัทธา' เป็นใหญ่ครับ ยังไงก็ต้องหมั่นสร้างความดี สะสมเสบียงบุญ พอหมดลมไปจะได้ไปยังที่ๆดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2009
  17. superchit

superchit เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ถ้าพลาสติกกั้นพุทธคุณได้ก็ต้องเลิกห้อยพระกันแล้วหละครับ

คุณพระรัตนตรัยไม่มีประมาณ คำพูดนี้เป็นจริงเสมอทุกกาลเวลาทุกสถานที่

- พระธาตุหลวงปู่หลอดที่ผมแขวนคออยู่ในกรอบแสตนเลสก็ยังโตได้
    - ครูบาอาจารย์ที่เรานับถือถึงจะมรณภาพไปแล้วก็ยังคุ้มครองดูแลเราได้อยู่ถ้าเราคิดถึงท่าน

คนเคยถามหลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอกว่าห้อยพระของท่านแล้วลอดราวผ้าได้หรือไม่ จะเสื่อมหรือเปล่า ท่านตอบว่า ทองอยู่ที่ไหนก็เป็นทอง แม้แต่ตกอยู่ในน้ำครำก็ยังเป็นทองอยู่ดี

จะมีก็แต่เคล็ดการใช้ของนั้นๆเฉพาะเจาะจง เช่น ตะกรุดดอกไม้ทองหลวงพ่อพูนวัดบ้านแพน ตะกรุดหลวงปู่อั๊บวัดท้องไทร ที่นิยมใช้กันแบบเปลือยๆให้ ผิวตะกรุดสัมผัสตัว จะทำให้เมตตาแรงขึ้น ;aa27

18. superchit

superchit เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เสริมครับ ...... คำเตือนสำหรับผู้ชอบเช่าพระโดยเช็คพลัง

พี่คนขายพระคนนึงเล่าให้ฟังครับ ว่าพวกเช่าพระโดยเช็คพลังเนี่ยแกชอบนัก ถ้าแกจำลูกค้าเก่าได้เป็นโดน

พลังร้อน ถ้าพี่แกเห็นเดินมาแต่ไกล แกเอาพระตากแดดรอเลยครับ
    พลังเย็น ถ้าพี่แกเห็นเดินมาแต่ไกล แกเอาพระแช่น้ำเเข็งรอ
    พระดิ้นได้ แกเอาพระวางบนโต๊ะแล้วเอาเข่าเขย่าโต๊ะให้พระสั่น

พอลูกค้าเช่าพระไปแล้ว แกร้องว่า ตกควายสบายใจจัง บ้าง วันนี้มีหมูเข้าเล้าแล้วโว้ย บ้าง ฟังแล้วมันน่าเจ็บใจมั้ยหละครับ

ระวังไว้หน่อยนะครับ ......... ด้วยจิตคารวะ piggi

19. concentration

concentration Active Member

อิอิ .... อนุโมทณา

20. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    บางทีก็ใช้แบบ กระแสไฟฟ้าครับ ที่ช๊อตๆกัน คือ ในมือลูกค้า ต้องมีแหวนหรือโลหะ เช่นทอง หรือแหวนต่างๆ มาจับกับพระของเราที่เป็นโลหะต่างชนิดกัน เมื่อจับไปพร้อมกับอากาศร้อน ๆ มีเหงื่อ ชุ่มมือ ทำให้ เกิดกระแสไฟฟ้าเคมี ขึ้นมาได้
    ทำให้เกิดอากาศช๊อต หรือร้อนขึ้นมา เนื่องจากประจุไฟฟ้ากำลังถ่ายเทนั่นเอง
    ที่ช๊อตเพราะเหงื่อไม่ออกมาก และ โลหะต่างชนิดแบบ มีค่า ศักย์ไฟฟ้าต่างกัน มากเช้น ใส่แหวนทองแดง จับพระเนื่อตะกั่ว หรือเหล็ก
    และที่ ร้อนเพราะเหงื่อเยอะมากขึ้น ประจุเริ่มถ่ายเทดีขึ้น ก็เริ่มร้อนไปในส่วนต่างๆ ของมือ ระหว่าง นนิ้วที่จับ และนิ้วที่ใส่แหวน

555+
    ปฏิกิริยา ไฟฟ้าเคมี แห่งการ จับพลังพระ หุหุ