พระเครื่องและประวัติโดยสังเขปของ หลวงพ่อบัว วัดแสวงหา จ.อ่างทอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย BaByUltraMan, 12 มกราคม 2009.

1. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    พระยอดธงหลวงพ่อบัว วัดแสวงหา สร้างยุดต้นๆ เหมือน สมเด็จหล่อ ไม่ทราบปีที่แน่ชัด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      159 KB
      เปิดดู:
      527
      ขนาดไฟล์:
      204.6 KB
      เปิดดู:
      416
  2. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระชัยวัฒน์ วัดแสวงหา สร้างโดยศิษย์ หลวงพ่อบัว หล่อที่วัดสุทัศน์ พบน้อยมาก สร้างยุคต้นๆ เหมือนกัน

เป็นการหล่อแบบโบราณ ซึ่งจำนวนการสร้างไม่ทราบหลักฐานที่แน่ชัด

ขนาดไฟล์:
      160.9 KB
      เปิดดู:
      398
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2009
  3. BaByUltraMan

องค์สุดท้ายแล้วครับ เท่าที่ตามหามาได้ทั้งหมด ของหลวงพ่อบัว

โอกาสหน้าถ้ากลับบ้านอีกครั้งจะนำมาให้ชมอีกครับ เพราะ ยังเหลืออีก นิดหน่อย

สมเด็จยักษ์เนื้อผง องค์นี้สร้างเพื่อเป็นพระบูชา ขนาดใหญ่สร้าง พร้อม รูปหล่อขนาดบูชา

ขนาดไฟล์:
      229.5 KB
      เปิดดู:
      310
      ขนาดไฟล์:
      255 KB
      เปิดดู:
      330
  4. BaByUltraMan

ประสบการณ์คร่าวๆ อันนี้กับตัวเองครับ

โดยส่วนตัวคล้องเหรียญรุ่นแรก ปี 2500 อยู่แล้ว วันนั้นผมขับรถมอเตอร์ไซด์ไปหาแฟนที่ อ.ไชโย โดยใช้เส้นทาง วัดขุนอินทประมูล ด้วยความรีบผมบิดไปประมาณ 70-80 ได้ โดยลืมไปว่าเส้นทางนี้โค้งเยอะมากๆ พอมาถึงโค้ง ที่เลยวัดมานิดนึงเป็นโค้งกว้าง ในใจคิดไว้ว่าเข้าโค้งได้สบาย แต่พอเอาเข้าจริงๆ กลับเอารถไม่อยู่รถหลุดโค้ง ไปบวกกับ มอเตอร์ไซด์อีกคันที่ขับสวนมา และมี รถกะบะตามมอเตอร์ไซด์คันนั้นมา คิดไว้ว่าไม่รอดแล้วครับ เพราะถ้าไม่ชนกับมอเตอร์ไซด์ก็ชนกับ รถกะบะแน่นอน 100% แต่ผิดคาดครับ ผมชนกับมอเตอร์ไซดอีกคันโดยที่ รถของผมไม่ล้ม และ ตัวผมเองไม่มีบาดแผลเลยซักนิดเดียว รถของผมเพียงแค่ชุดสี แตกนิดหน่อยเท่านั้น ส่วนมอเตอร์ไซด์อีกคันที่ชนกับผม อาการสาหัสเอาการครับ คือ ศีรษะแตก กระดูกแขนหัก กระดูกนิ้วแตก และ รถมอเตอร์ไซด์พัง ไม่สามารถ ขับได้ ซึ่งผมเองก็แปลกใจเหมือนกัน ว่าทำไมผมถึงไม่เป็นอะไรเลย ทั้งๆที่ขับมา ก็ค่อนข้างเร็ว ในความคิดส่วนตัวคิดว่าบารมีหลวงพ่อท่านมาช่วยครับ

เมื่อตั้งสติได้ก็พาไปโรงพยาบาล จบเรื่องผมโดนรอลง อาญา 2 ปี ครับแฮะๆ ถึงหลวงพ่อท่านจะช่วยไม่ให้ตายโหง แต่ยังไงก็ต้องโดนความผิดตามกฏหมายครับ อ๋อผมชนเมื่อปี 2548 โน้นแหละครับ

ว่างๆจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ

5. ปีขาล

ปีขาล Active Member

ขอบคุณเรื่องราวประวัติ ลพ.บัว และภาพวัตถุมงคล มากนะครับ เป็นวิทยาทานหากท่านใดพบเห็น
    จะได้เก็บไว้สักการะบูชา ครับผม ขออนุโมทนา ครับ ขอบคุณครับ
    ส่วนประสบการณ์เหรียญปี28 นั้น ผมก็เพิ่งพบเจอเหรียญท่านมาได้เมื่อเดือน สองเดือน นี่เองครับ
    และยังไม่ได้เลี่ยมแต่อย่างใดเลย จะคงเก็บบูชาอยู่บนหิ้งน่ะครับ มีเหรียญเดียวและเป็นเหรียญแรก ด้วยครับ ขอบคุณครับ

6. BaByUltraMan

ส่วนประสบการณ์อีกอย่างก็คือ ตอนที่ผมทำพระหลวงพ่อหายครับ คืออย่างที่เคยกล่าวเอาไว้บ้างแล้วว่า พระหลวงพ่อถ้าหล่นหายหรือหลุดออกจากคอไม่ต้องหาครับ หายยังไงก็ไม่เจอ

คือวันนั้นผมนั่งรถตู้มาลงอนุสาวรีย์ฯ แล้วตอนนั้นผมยังไม่ได้สวมพระหลวงพ่อเ็ป็นสร้อยแต่ใช้แนบหนีบติดที่เสื้อคอกลมเอา ระหว่างลงรถตู้ผมรู้สึกว่าเสื้อมันเบาๆเลยดูที่คอเสื้อ ปรากฏว่าพระหายไปตั้งแต่ตอนไหนไม่ทราบและรู้สึกตัวเลย หาเท่าไรก็ไม่เจอครับ โดยส่วนตัวแล้วการใช้ตัวหนีบด้านในของเสื้อถ้าพระหลุด หรือ หล่น อย่างน้อยต้อง สัมผัสกับร่างกายไม่มากก็น้อย แต่นี้ไม่มีความรู้สึกเลย เพราะก่อนหน้าที่จะลงรถก็ตรวจดูแล้วว่าอยู่ ผมเองก็แปลกใจครับ ว่าหายไปได้อย่างไร ( สาเหตุที่หลวงพ่อหายผมคิดว่า มาจากการที่ผมไปสถานที่ อโคจร มา แล้วลืมถอดท่านออกครับ เพราะข้อห้ามในการสวมพระตอนนั้นผมยังไม่ทราบเลย )

อีกเรื่องนึงอันนี้เป็นพี่สาวของยายผมเอง ครับ ท่านไปอาบน้ำตอนกลางคืนแล้วพระหลวงพ่อรุ่น 2500 นี้แหละครับ แล้วเกิดทำหลุดออกจากสร้อย หาเท่าไรก็ไม่เจอก็คิดว่ามันมืดรุ่งเช้าค่อยมาหาใหม่ พอรุ่งเช้ามาหาอีกก็ไม่เจอ จึงไปกราบหลวงพ่อและบอกท่านว่า หลวงพ่อคะขอพ่อองค์ใหม่ ดิฉันทำหลุดไปตอนอาบน้ำหลวงพ่อไม่ได้พูดอะไร ท่านเพียงแต่บอกว่า โยมกินหมากหรือเปล่า ถ้ากินระวังหน่อยนะ และหลวงพ่อก็ไม่ได้มอบพระมาให้ใหม่แต่อย่างใด ตกกลางคืนพี่สาวของยายผมท่านได้ทานหมาก ในการทานหมากนั้นจะต้องทาปูนแดงที่ใบพลู ระหว่างที่คนปูนแดงในเต้าปูน ก็รู้สึกว่ามีอะไรบางอย่างอยู่ในเต้าปูน ท่านจึงช้อนขึ้นมาจากเต้าปูนปรากฏว่า เป็นเหรียญที่หายไปเมื่อคืนก่อนตอนอาบน้ำนั้นเอง

ประสบการณ์ของเหรียญรุ่น 2500 นั้นเท่าที่ประสบมากับตัวเองและฟังๆ จากหลายๆคนที่เล่าให้ฟังนั้น คือ ถ้าหลุดหรือหล่นแล้ว ส่วนมากไม่เจอครับ และถ้าหลวงพ่อยังอยู่ไปรับคืนที่ท่าน หรือ ท่านจะมาหาเราเอง เพียงอธิฐาน ถึงท่านครับ

7. BaByUltraMan

วันไหนว่างๆ จะมาเล่าเรื่องหลวงพ่อให้ฟังอีกครับ ของท่านประสบการณ์ตรงจากตัวเองครับ ท่านเป็นพระที่เก่ง แต่ซุ่มเงียบจริงๆ น้อยคนครับที่จะรู้จักท่าน แค่ถ้าได้ลองสัมผัสแล้วรับรองประสบการณ์มีแน่นอนครับ

8. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    วัตถุมงคลท่านงามมากเลยครับ
    ขอบคุณคุณ babyultraman มากครับที่นำเรื่องดีๆ มาให้อ่านกันครับ

9. BaByUltraMan

วันนี้เงียบจริงๆ เลยนะครับเนี้ย

10. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    แจ้งคุณbabyultraman วันนี้ได้รับแบงก์ขวัญถุงหลวงพ่อบัว วัดแสวงหาแล้วครับ ตอนนี้อยู่ติดกระเป๋าตังค์แล้วครับ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญด้วยครับ

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

พระเนื้อโลหะสวยๆทั้งนั้น เบื่อๆบ้างไหมครับ

12. BaByUltraMan

หลวงตาที่สนิทกันท่านเมตตาให้ถ่ายครับ แล้วก็บวกกับพระของผมเองที่คุณยายเก็บเอาไว้ อ๋อลืมบอกไป แบงค๋ขวัญถุงยังเหลืออีก 1 ฉบับบนะครับท่านใดสนใจก็ PM ที่อยู่มากรุงเทพและปริมณฑล ส่งให้ฟรีครับ ส่วนต่างจังหวัดถ้าไกลมากๆ ก็ส่งซองเปล่า+สแตมป์มาให้ผมด้วย

***ส่งมาที่***
    นายปติธาน รอดกำเนิด
    46/1 ม.1 ต.แสวงหา อ.แสวงหา จ.อ่างทอง 14150

กลับบ้านคราวหน้าจะถ่ายรูปมาให้อีกครับ เพราะหลวงตาท่านบอกว่ายังไม่หมดวันนั้นที่กลับไปท่านเปิด กรุให้ผมถ่ายเลย ถ่ายจนแบตเตอร์รี่กล้องหมดกันไปเลยทีเดียว ทั้งสวยและเยอะมากๆครับ

13. BaByUltraMan

อันนี้เป็นประสบการณ์ที่ได้ยินมาจากพ่อของเพื่อน ท่านเป็นตำรวจครับ ท่านเล่าให้ฟังว่าวันนั้นท่านไปล้อมจับผู้ร้าย คดียิงคนตาย ระหว่างที่กำลังหาตัวคนร้าย ท่านได้แยกออกไปกับเพื่อนตำรวจอีก 1 นายเพื่อหาตัวคนร้าย ขณะที่ท่านและเพื่อนตำรวจเดินนั้นได้เดินผ่านต้นมะม่วงขนาดใหญ่โดยไม่ทันระวัง เมื่อหันมองขึ้นไปปรากฏว่าเจอคนร้ายพร้อมปืน จ่อมาทางท่านและลั่นไกยิง ปรากฏว่า ไม่ออกครับ คนร้ายพยายามยิงเท่าไรก็ไม่ออก มันจึงยิงขึ้นฟ้าเพราะคิดว่าลูกปืนด้านแต่ผลกลับออกมา 3 นัดติด พ่อเพื่อนผมท่านจึงยิงสวนกลับไปและจับกุมคนร้ายได้ครับ

ท่านสวมพระหลวงพ่อบัว วัดแสวงหา เป็นเหรียญรุ่นแรกครับ ปี 2500

14. BaByUltraMan

ครับผม ยังไงถ้ามีประสบการณ์อะไรก็มาเล่าสู่กันฟังบ้าง นะครับผม

15. BaByUltraMan

การร่วมนั่งปรกปลุกเสกวัตถุมงคล ของหลวงพ่อบัว

เนื่องจากหลวงพ่อพระครูปัญญาสารคณี ท่านมีความรู้ความสามารถและมีความเชี่ยวชาญจนเป็นที่ยอมรับจากลูกศิษย์ผู้ใกล้ชิดและบรรดาเกจิอาจารย์ชื่อดังในปัจจุบันเป็นอย่างดี เมื่อมีการปลุกเสกวัตถุมงคลหลายวัดก็จะมีหลวงพ่อร่วมด้วย เท่าที่หลวงพ่อท่านจำๆได้ในขณะนั้นมีดังนี้

1.วัดพิกุลทอง อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี (วัดหลวงพ่อแพ)
    2.วัดพระปรางค์ อ.ค่ายบางระจันทร์ จ.สิงห์บุรี (วัดหลวงพ่อศรี)
    3.วัดบ้านทึง อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี
    4.วัดพุทธไธศรรย์ อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา
    5.วัดเชียงรากน้อย อ.ตากฟ้า จ.นครสวรรค์
    6.เกาะบางงาม อ.ดอนเจดีย์ จ.สุพรรณบุรี
    7.วัดต้นสน อ.เมือง จ.อ่างทอง
    8.วัดพระลอย อ.เมือง จ.สุพรรณบุรี (วัดหลวงพ่อแต้ม)
    9.วัดหลวง อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง
    10.วัดชีปะขาว อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี (วัดหลวงพ่อซวง)
    11.วัดโบสถ์ อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี
    12.วัดม่วงชุม อ.ค่ายบางระจัน จ.สิงห์บุรี
    13.วัดยายสร้อย อ.ค่ายบางระจัน จ.สิงห์บุรี
    14.วัดเขาบวช อ.แสวงหา จ.อ่างทอง
    15.วัดไพวัลย์ อ.เมือง จ.อ่างทอง
    16.วัดบ้านพราน อ.แสวงหา จ.อ่างทอง
    17.วัดบางพาน อ.เมือง จ.สิงห์บุรี
    18.วัดคำหยาด อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง (วัดหลวงพ่อบุญลือ)
    19.วัดไชโยวรวิหาร อ.ไชโย จ.อ่างทอง
    20.วัดป่าโมกวรวิหาร อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง
    21.วัดท่าสุทธาวาส อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง
    22.วัดวังน้ำเย็น อ.แสวงหา จ.อ่างทอง (วัดหลวงพ่อเกรียง)
    23.วัดดอนกระต่ายทอง อ.ไชโย จ.อ่างทอง (วัดหลวงพ่อสาย)

อันนี้เป็นรายชื่อ วัดที่ท่านร่วมปลกุเสก เท่าที่หลวงพ่อท่านจำได้คร่าวๆ เพราะตอนนั้นหลวงพ่อท่านสุขภาพไม่ค่อยจะดีแล้ว ท่านพูดมากๆ ท่านจะเหนื่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2009
  16. BaByUltraMan

นอนไม่หลับ เข้ามา กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อครับ

17. BaByUltraMan

มาดันกระทู้ครับ

18. BaByUltraMan

เห้อ ไม่มีคนสนใจเลย ดันต่อไปเผื่อมีคนสนใจหลุดเข้ามาอ่าน ถ้อเลยกระทู้โดนปล่อยร้างแบบนี้

19. BaByUltraMan

กระทู้เงียบเหงาเช้ามากราบ กราบ กราบ หลวงพ่อแล้วเข้านอนครับ

20. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านมาตลอด ดีมากครับ รู้สึกรักและชอบหลวงพ่อขึ้นมา (เกิดกิเลส)อยากได้วัตถุมงคลท่านขึ้นมาทันที
    ชอบมากโดยเฉพาะข้อมูลเชิงลึกของคนในพื้นที่ และที่ได้สัมผัสท่านโดยตรง ประสบการณ์ตรง

รออ่านและดูรูปพระหลวงพ่อแสวงชุดใหม่ เมื่อกลับบบ้านอย่าลืมถ่ายมาลงต่อนะครับ