พระเครื่องและประวัติโดยสังเขปของ หลวงพ่อบัว วัดแสวงหา จ.อ่างทอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย BaByUltraMan, 12 มกราคม 2009.

1. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    เนื่องจากวันนี้ว่างๆ จึงลอง หาประวัติของหลวงพ่อบัว ดูครับ
    ปรากฏว่าได้ไปเจอ รูปถ่ายตอนที่ถ่ายร่วมกับคณะศิษย์ของหลวงพ่อศรี ปี พ.ศ. 2479

จึงนำมาให้ชมกันครับ

มีหลวงพ่อบัวอยู่ด้วย ก็แถวยืนที่ 2 องค์ที่ 3 นับจากซ้ายมาขวา

รูปหลวงพ่อศรี อาจารย์หลวงพ่อบัว เห็นรูปหลวงพ่อท่านแล้วน่าเกรงขามมากๆ
    อันนี้เท่าที่พอหาได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.3 KB
      เปิดดู:
      356
      ขนาดไฟล์:
      103.9 KB
      เปิดดู:
      263
      ขนาดไฟล์:
      60.5 KB
      เปิดดู:
      268
      ขนาดไฟล์:
      78.8 KB
      เปิดดู:
      958
  2. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงพ่อศรีนั้นท่านจะมีวาจาสิทธิ์ โดยลูกศิษย์สายท่านส่วนมากจะเรียนมา ลุงที่สนิทกันเล่าให้ฟังว่า ครั้งนึงหลวงพ่อบัวท่านเคยหลุดปากไปโดยไม่ตั้งใจเพราะตกใจที่เด็กยิง ลูกกระสุนมาโดนฝาบาตรท่าน
    ท่านจึงพูดลอยๆไปว่า "ไอ้เด็กนี้ท่าจะบ้า เล่นอะไรไม่รู้เรื่อง" เย็นวันนั้นเด็กคนนั้นมีอาการขาดสติ คล้ายคนบ้า ต้องนำมาให้ท่านรดน้ำมนต์และขอขมา ถึงได้กลับมาเป็นปกติ

หลวงพ่อท่านจะไม่ค่อยพูดเท่าไร

และเคยได้ยินหลวงต่อที่สนิทกันพูดให้ฟังตอนผมบวชอยู่ว่า สมัยหลวงพ่อบัวท่านเป็นเจ้าอาวาสนั้นพระลูกวัดท่านจะให้ท่องหนังสือทุกวัน ถ้าใครไม่ท่องท่านจะตีจน สลบเลย

และท่านก็พูดออกมาหนึ่งคำว่า "ข้าวเย็นกินเข้าไปทำไม กินไปไส้เน่า" ดังนั้นสมัยท่านเป็นเจ้าอาวาส พระลูกวัดจะเกรงกลัว และ เคารพท่านอย่างมาก

เรื่องวาจาสิทธิ์ของหลวงพ่อนั้นมีหลายเรื่องครับ แต่เท่าที่ผมทราบมีเพียงเท่านี้
    เพราะผมนั้นเป็นรุ่น เหลนแล้วการที่จะทราบประวัติของหลวงพ่อท่านต้องถามคุณยายของผมหรือ คนสนิทท่าน แต่ท่านส่วนมากที่ผมกล่าวมาก็ได้จากโลกนี้ไปแล้ว ผมจะพยายามหาข้อมูลมาให้มากที่สุดและดีที่สุดเพื่อ ให้ทราบถึงบารมีและความเมตตาของท่าน

3. ปีขาล

ปีขาล Active Member

ขออนุโมทนา ครับ ขอบคุณข้อมูลเรื่องราวดีดีที่นำมาให้ศึกษาครับผม

4. BaByUltraMan

เหรียญรุ่นแรกของท่าน ปี 2500

อันนี้เป็นเหรียญประสบการณ์ตรงของผมเลยครับ

วัตถุมงคลของหลวงพ่อนั้นจะแปลกอยู่อย่างนึงก็คือว่า ถ้าหลุด หล่น หรือว่าเป็นอันว่าต้องหายจากเจ้าของนั้น (ส่วนตัวเจอแต่รุ่น 2500 กับแหวน) ไปรับคือที่หลวงพ่อไ้ด้แต่จะต้องทนฟังท่าน บ่น ซักหน่อย อย่าง 2500 เหรียญแรกของผมที่เคยได้เล่าให้ฟังว่าหายตอนเข้ามาเรียนที่ กทม ใหม่ๆ นั้นก็พอหล่นแล้วก็ไม่รู้สึกตัวว่าหล่น(ผมใช้ตัวหนีบอยู่ด้านในเสื้อ) ไม่มีเสียงกระทบพื้นหรือว่าอะไร คือหล่นแล้วไม่ต้องหาเลย ส่วนยายผมเคยเล่าให้ฟังว่าพี่สาวท่านอาบน้ำแล้วเหรียญรุ่นแรกหลุดหายไปหาเท่าไรก็ไม่เจอ แต่มาพบอีกทีตอนท่านจะทานหมาก เหรียญหลวงพ่อท่านไปอยู่ใน เต้าปูนกินหมาก ส่วนอีกครั้งก็อันนี้เป็นตัวยายผมเองท่านไปทำหายที่งานแต่งญาติแถวๆ เพรชบูรณ์ ท่านกลับมาก็ อธิฐานว่าถ้าหลวงพ่อจะกลับมาเมตตาและปกป้อง ลูกช้างให้หลวงพ่อกลับมา ตกกลางคืนได้ยินเสียง สังกะสีหลังคาดังเหมือนมีก้อนหินขนาดย่อมๆ หล่นลงมา และกลิ้งลงมาตามรางน้ำฝน ปรากฏว่าเป็นเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อที่ตกลงมา

ส่วนประสบการณ์ของผม โดยตรงก็คือขับมอเตอร์ไซด์ชน แต่ผมไม่เป็นอะไรเลย ส่วนคู่กรณีผม นิ้วแตก กระดูกหัก อาการสาหัส ส่วนตัวผมเองเพียงแค่ ชุดสีของรถแตกเท่านั้น คือ ผมขับรถแหกโค้งไปบวกกับมอเตอร์ไซด์อีกคันนึง ตอนนั้นผมขับไปประมาณ 70 ได้

ส่วนเรื่องของแหวนยายเคยเล่าให้ฟังอีกว่าถ้าหายแล้วหลวงพ่อท่านจะไม่ให้คืนและจะ บ่นนานมากๆๆ และท่านจะให้อย่างอื่นมาแทนปต่แหวนท่านจะเก็บเอาไว้เลย อันนี้ก็ไม่ทราบเพราะอะไร ท่านจะห่วงแหวนมากๆ เวลาที่ให้ไปแล้วทำหายและกลับมาหาท่าน

5. BaByUltraMan

หลวงพ่อเกรียง วัดวังน้ำเย็น เป็นลูกศิษย์ ของ หลวงพ่อบัว

อันนี้เป็นรูปอัดกระจกของหลวงพ่อเกรียง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2009
  6. BaByUltraMan

แก้ไข
    สมเด็กรุ่น เล็กหลวงพ่อบัว วัดแสวงหา

มีอุณาโลม มะ อะ อุ ด้านหลังจะแตกต่างจากรุ่น ใหญ่ ซึ่งไม่มี อุณาโลม
    สมเด็จรุ่นนี้ ได้มีการผสมผงกระดูกของเจ้าอาวาสองค์แรกของวัดแสวงหาลงไปด้วย
    คือหลวงพ่ออ่อง ซึ่งได้ยินมาจากยายของผมว่าหลวงพ่ออ่องท่านเป็นพระที่แปลกคือ
    ท่านจะสรงน้ำ ปีละ 1 ครั้ง เท่านั้น และหลวงพ่อท่านหนังเหนียวและเป็นพระนักรักษาใครเป็นโรคอะไรไปหาหลวงพ่ออ่องท่าน
    จะรักษาให้และหายทุกคน

ขนาดไฟล์:
      120.2 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      124 KB
      เปิดดู:
      151
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2011
  7. BaByUltraMan

ช่วงนี้ไม่มีข้อมูลอะไร มานำเสนอเลย แย่จังเพราะไม่ได้กลับบ้านเลยครับ

8. BaByUltraMan

วันนี้หลายๆท่านคงลุ้นหวยกันนะครับ หวังว่าบารมีหลวงพ่อคงช่วยกันได้บ้าง แงๆ ซื้อ สลาก ธกส ไว้ 743 ดันออก 742 แงๆ 1 แต้มเอง

9. BaByUltraMan

เข้าดันกระทู้นิดหน่อยครับ พรุ่งนี้ผมอาจจะกลับบ้าน บางครั้งอาจมีข้อมูลดีดีมาฝาก พี่ๆ เื่พื่อนๆ และทุกๆท่านครับ

10. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

ขอถามหน่อยนะครับ พระเครื่องรุ่นไหนของหลวงพ่อบัวที่มีเก๊ออกมาแล้วบ้างครับเพราะเผื่อเป็นประโยชน์แก่คนที่กำลังคิดจะเก็บครับ

ผมก็ทราบเกียรติศักดิ์ของท่านมานานแล้วครับรวมทั้งเรื่องของหายและได้คืนนี่ได้ฟังมาบ้างและที่สำคัญท่านก็เป็นช้างเผือกที่เก็บตัวเงียบจริงๆ

11. BaByUltraMan

โดยที่ทราบส่วนตัวนั้นยังไม่มี เก๊ครับ ตอนนี้เก็บได้ทุกรุ่นจริง ยกเว้น รูปหล่อครับ เพราะมี 2 รุ่น โดยรุ่น 2 จะมีโค๊ต 2หลัง สังฆาฏิ และทราบมาว่าหลวงพ่อไม่ได้ปลุกเสก เพราะสร้างหลังท่านมรณะภาพ ครับ และพระหลังปี 2536 ครับ จะไม่ทันท่านนอกจากเหรียญรุ่นเสาร์ห้าครับเป็นเหรียญที่ท่าน ปลุกเสกก่อนจะ ป่วย ครับ

อีกอย่างรูปหล่อของท่านรุ่นกินเลี้ยงมา 2 แบบนะครับ มีฐานเล็กและฐานใหญ่ ฐานเล็กเป็นพระชุดหลังที่ ทำเกินมา เผื่อไม่พอแจกครับ เป็นบล๊อก คนละคนกัน

ส่วนฐานใหญ่เป็นบล๊อกแรก แต่ทั้ง 2 บล๊อกทันหลวงพ่อท่านเสกทั้งสอง บล๊อก ยกเว้นแต่ที่ มีเล็กสองที่ด้านหลังของสังฆาฏิ จะไม่ทันครับผม

โดยส่วนตัวยังไม่เจอเหรียญเก๊ครับ รุ่นไหนครับ เพราะ หลวงพ่อท่าน เก็บเงียบมากคนจะรู้เฉพาะในระแวกใกล้ๆ เท่านั้น ท่านบอกว่าของดีไม่ต้อง ประกาศหรอก ของดีไม่ดีลองใช้ดู

เพราะมีคนสนิทหลวงพ่อพยายามเอาหนังสือพระมาให้ท่านลงประวัติหลายครั้งแต่ท่านจะปฏิเสธเสมอ

12. BaByUltraMan

หลังจากกลับมาจากบ้านที่อ่างทอง คงจะมีข้อมูลมาให้อ่านกันแบบว่า เยอะแน่นอนเลยครับ เพราะจะเข้าไปหาหลวงพ่อของผมเองที่บวชอยู่ที่วัดแสวงหา เป็นศิษย์หลวงพ่อบัวและหลวงตาที่สนิทกัน เป็นศิษย์ก้นกุฏิหลวงพ่อบัว อีกองค์ครับ

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มีรูป รูปหล่อด้วยก็ดีครับ คนไม่เคยเห็น จินตนาการไม่ค่อยออก

ผมเคยไปหาหลวงพ่อเกรียงเมื่อปี ประมาณ ๒๐ ปีมาแล้ว ได้รูปถ่ายกะตะกรุดมา

หลวงพ่อทรงเคยบอกผมว่า สนิทกันกับหลวงพ่อเกรียง เคยถีบจักรยานไปเที่ยวด้วยกัน บ่อยๆ

เอาอีกน่ะครับประวัติ พระแบบนี้ชอบครับ

14. BaByUltraMan

คือพี่ P หมายถึงรูปหล่อรุ่น ๒ และ รูปหล่อฐานเล็ก หรือเปล่าครับ แฮะๆ ส่วนตัว มีแต่รุ่นฐานใหญ่ครับ

แต่เดี๋ยวจะลองหารูปมาให้ดูกันครับผม ส่วนรูปหล่อฐานใหญ่ลงไปแล้วครับ ตอนนี้ลงพระเครื่องหลวงพ่อท่านไปหลายรุ่นแล้วครับผม

15. BaByUltraMan

กลับมาแล้วครับ
    วันนี้กลับบ้านไปได้ไปกราบรูปหล่อหลวงพ่อบัว

และได้คุยกับหลวงตาที่สนิทกัน ท่านได้เมตตาให้ถ่ายรูปพระเครื่องของหลวงพ่อบัว
    หลายรุ่นมากๆ ทั้งที่หายากและหาไม่ได้อีกหลายๆรุ่น

และท่านยัง เล่าประวัติหลวงพ่อให้ฟังคราวๆ อีกด้วยครับ

วันนี้ก่อนกลับได้แวะไปกราบ ศพหลวงพ่อทรงมาครับ ท่านดูสงบนิ่งมากๆ แม้จะละสังขารไปแล้ว

16. BaByUltraMan

วันนี้ หลวงตาที่ สนิทกันท่านได้เมตตาให้ แบงค์เงิน ขวัญถุงของ หลวงพ่อบัวท่านมาให้จำนวนนึง ไ่ม่มาก นัก

ซึ่งจะแจกให้ ท่านที่ ศัทธา ท่านและนำไปใช้จริงๆ ครับ

17. BaByUltraMan

รูปหล่อเท่าองค์จริง หลวงพ่อพระครูปัญญาสารคณี (หลวงพ่อบัว)

เป็นทองเหลืองหล่อขนาดเท่าองค์จริง และ ยังมี หุ่นขี้ผึ้งขนาดเท่าองค์จริง
    จัดตั้งอยู่ที่ หอมูลนิธิพระครูปัญญาสารคณี (หอสวดมนต์เก่า)

ขนาดไฟล์:
      111.3 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      71.6 KB
      เปิดดู:
      103
  18. BaByUltraMan

ซุ้มประตูวัด ซึ้งก็มี รูปหล่อขนาดเท่าองค์จริงของหลวงพ่อบัว ตั้งอยู่

ขนาดไฟล์:
      65.8 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      83 KB
      เปิดดู:
      113
  19. BaByUltraMan

พระอุโบสถ ของวัดแสวงหา

ขนาดไฟล์:
      54 KB
      เปิดดู:
      91
  20. BaByUltraMan

หลวงพ่อตอนได้รับ สมณศักดิ์ต่างๆ