พระอาจารย์จาตุรงค์ กลับมาอีกครั้งในนาม อ.ยอดสิงห์ จอมคนญาณทิพย์

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย Ni Cha, 24 กุมภาพันธ์ 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Ni Cha

Ni Cha เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ คำสอนดีๆ จากอาจารย์สมัยครั้งท่านยังบวชเป็นพระอาจารย์จาตุรงค์ ยังคงเป็นคำสอนที่ดี กินใจ และเข้าใจง่าย ทีมงานบ้านพรามษณ์ได้ จึงขอนำกลับมาเผยแพร่อีกครั้งหนึ่ง อนุโมทนาสาธุกับกัลยานมิตรทุกท่าน ที่ได้อ่านคำสอนของอาจารย์ค่ะ

2. นอนสมาธิ

นอนสมาธิ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
  3. นอนสมาธิ

นอนสมาธิ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    อยากจะเล่าถึงอาจาย์บ้าง แต่ก็ไม่รู้จะเล่ายังไง
    แต่หากจะพูดถึงความประทับใจที่เคยได้รับจากอาจารย์อาจารย์ บอกได้เลยว่าเยอะแยะมากมายเหลือเกินค่ะ

ทั้งในเรื่องเล็กน้อย ตลอดจนเรื่องใหญ่โต
    ยังจำได้ดีทุกครั้งที่ไปวัดถ้ำดงเข ตั้งแต่เริ่มต้นจนกระทั่งเป็นรูปเป็นร่างในปัจจุบัน
    สิ่งก่อสร้างต่างๆ ในวัดผ่านมือท่านเองแทบทั้งหมด ภาพที่เรามักจะเห็นเสมอเมื่อครั้งอาจารย์ยังเป็นพระอยู่ที่วัดถ้ำดงเขคือ พระรูปหนึ่งท่านลงมือทำงานเองแทบทุกอย่าง แบกปูน ยกอิฐ ทาสีกำแพง หิ้วน้ำ ยืนตากแดดตากลมเพื่อให้งานสำเร็จ แม้ป่วยก็ยังทำงาน จนบรรดาลูกศิษย์อดไม่ได้ที่จะเป็นห่วงสุขภาพท่านและถามไถ่ แต่คำที่อาจารย์มักจะตอบกลับมาเสมอคือ "ไม่เป็นไร" ท่านเป็นคนง่ายๆ สบายๆ และอัธยาศัยดีมากๆ

หากไม่นับเรื่องที่เคยได้ตรวจดวงกับอาจารย์
    สิ่งที่เล่ามาอาจไม่ถึงเสี้ยวกับที่ได้สัมผัสด้วยซ้ำ

ความสมถะ ที่ท่านประพฤติ เป็นอุบายสอนบรรดาลูกศิษย์ได้เป็นอย่างดี
    อาจารย์ไม่เพียงแค่พูด แต่ลงมือทำให้เห็น นี่แหละคือสิ่งที่อาจารย์เป็นมาเสมอ

ทั้งประทับใจ เสื่อมใส และศรัทธาในตัวอาจารย์มากๆ ค่ะ

4. ถั่วเน่า

ถั่วเน่า สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2014
    อนุโมทนาค่ะ

5. Ni Cha

อนุโมทนาค่ะ

6. Ni Cha

อีกหนึ่งคำสอนดีๆ จากอาจารย์

7. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุญาตสอบถาม...ทำไมต้องให้ อ. เป็นฝ่ายโทรหาเราคะ ทำไมไม่ให้เราโทรหา จะเป็นการดีกว่ามั้ย

มีนัดเมื่อวาน ช่วงบ่าย 3-4 โมงเย็น แต่บ่ายโมงกว่าๆ อ. ก็โทรมาแล้ว ช่วงนั้นมือถือเรามีปัญหา พอใช้ได้เปิดเครื่องเห็นมีเบอร์แปลกโทรมา
    แต่ก็ยังไม่เอะใจว่าเป็น อ. สักพักมีผู้หญิงโทรมาบอกเมื่อสักครู่ อ. โทรมา คุณปิดเครื่อง เราก็บอกไปช่วงนั้นเครื่องเราเสีย

แล้วก็ไม่ให้เราโทรกลับไปหา อ.

แล้วก็ไม่เห็นมีใครโทรกลับมาหาเรา

ทั้งที่เวลาที่โทรมา ก็ไม่ใช่ช่วงนัดหมายกัน

หรือเราต้องนัดใหม่

ตอนแรกก็เซ็งๆ ตอนนี้ก็ช่างมันแล้วค่ะ คิดว่าแล้วแต่บุญสัมพันธ์

แจ้งให้ทราบค่ะ....

8. Ni Cha

admin ขอให้รายละเอียดเกี่ยวกับคำถามนี้นะค่ะ

ทางทีมงานไม่สามารถให้ทางผู้ประสงค์จะตรวจดวงโทรหาอาจารย์ได้ เนื่องจาก อาจารย์จะตรวจดวงตามคิวที่โทรมานัดค่ะ ซึ่งแต่ละดวงอาจใช้เวลาไม่เท่ากัน จึงไม่สามารถกำหนดระยะเวลาในการดูแต่ละคิวได้ ผู้ตรวจดวงบางรายใช้เวลา 10-20 นาที แต่บางรายใช้เวลามากกว่านั้น ไปจนถึงเป็นชั่วโมงในการปรึกษาอาจารย์ ดังนั้น จึงเป็นเหตุผลที่ทีมงานไม่สามารถนัดเวลาให้ทางผู้ต้องการตรวจดวงโทรไปได้ เพราะหากโทรไปแล้วอาจารย์ยังติดตรวจดวงกับสายอื่นอยู่ ก็จะไม่สามารถรับสายได้ เนื่องจากอาจติดสายที่ตรวจคิวก่อนหน้าอยู่ค่ะ ดังนั้นการที่ให้ผู้ต้องการตรวจดวงโทรไปหาอาจารย์เอง ย่อมมีโอกาสที่จะพลาดการดูดวงกับอาจารย์ในวันนั้นได้สูงมาก เพราะอาจารย์ท่านไม่ได้กำหนดเวลาว่าแต่ละดวงจะต้องใช้เวลากี่นาที เพราะกัลยาณมิตร ปรึกษาอาจารย์ในเรื่องที่ต่างๆกัน และใช้เวลาไม่เท่ากันค่ะ อาจารย์ไม่กำหนดเวลา ท่านจะตอบจนทางกัลยาณมิตรหมดคำถามที่จะตรวจดวง จึงทำให้ทีมงาน หรือพี่กุ้ง ไม่สามารถระบุเวลาเพื่อให้กัลยาณมิตรโทรไปหาอาจารย์ได้ ดังนั้นวิธีที่สะดวกที่สุดที่จะทำให้อาจารย์ช่วยตรวจดวงให้กับทุกท่านได้ครบ ทุกคิว คือ อาจารย์จะโทรไปหากัลยาณมิตรตามคิว เริ่มตั้งแต่ เที่ยงครึ่งไปจนหมดคิวสุดทายของในแต่ละวัน ทางทีมงานจึงขอให้ผู้ต้องการตรวจดวง รอโทรศัทพ์จากอาจารย์ยอดสิงห์ ที่จะติดต่อไปในวันที่นัดหมาย ตั้งแต่เวลา เที่ยงครึ่งเป็นต้นไปของวันที่นัดหมาย ค่ะ....

สำหรับคุณ deares ทางทีมงานต้องขออภัยด้วยนะค่ะ ยังไงฝาก pm ชื่อ สกุล เบอร์โทรกลับ ให้ทาง admin baanpram ไวด้วยอีกทางหนึ่งก็ได้ค่ะ ทาง addmin จะประสานให้อีกครั้งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มีนาคม 2014
  9. Ni Cha

เรียนคุณ deares

ทาง admin ได้ประสานไปยังคุณกุ้งแล้วค่ะ ซึ่งคุณกุ้งได้แจ้งมาดังนี้ คุณกุ้งได้เรียนว่า อาจารย์ได้โทรมาบอกคุณกุ้งแล้ว ว่าไม่สามารถติดต่อไปยัง คุณผู้รับการตรวจดวงท่านนึงได้ เนื่องจากปิดเครื่อง และคุณกุ้งก็พยายามติดต่อไป แล้วก็ติดต่อไม่ได้เช่นกัน หลังจากนั้น ทางผู้ขอรับการตรวจดวง ได้โทรกลับมาที่คุณกุ้ง โดยใช้เบอร์มือถืออีกเบอร์หนึ่ง แล้วแจ้งทางคุณกุ้งว่า มือถือตกน้ำ ทางคุณกุ้งจึงได้นัดคิวใหม่ให้เรียบร้อยแล้ว ซึ่งในส่วนนี้ ทางทีมงานขอเรียนว่า คุณกุ้งได้พยายามโทรติดต่อแล้วแต่ไม่สามารถติดต่อเบอร์ที่ให้มาได้ เพราะโทรไปแล้วเหมือนปิดเครื่องตลอด คุณกุ้งไม่ได้ละเลยที่จะติดต่อกลับแต่อย่างใด แต่โทรติดต่อไม่ได้จริงๆ ค่ะ แต่อย่างไรก็ตาม ทางคุณกุ้งก็ได้นัดคิวใหม่ให้กับผู้ขอรับการตรวจดวงท่านนี้เรียบร้อยแล้ว และได้แจ้งเบอร์โทรศัพท์มือถือเบอร์ใหม่ ที่ผู้ขอรับการตรวจดวงท่านเดิมโทรติดต่อมาทางคุณกุ้ง ให้อาจารย์แล้วเช่นกัน อย่างไรคุณ deares รอตามคิวนัดหมายนะค่ะ หรือหากต้องการสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม หรือต้องการให้ทางทีมงานตรวจสอบความแน่นอนให้อีกครั้ง โปรดแจ้งชื่อ สกุล วันเดือนปีเกิด มาทาง pm ของ baanpram ได้เลยนะค่ะ ทาง admin ยินดีให้ความสะดวกกับคุณ deares อย่างเต็มที่ค่ะ แล้วทาง admin จะได้นำชื่อ วันเดือนปีเกิด และบอร์โทร ของคุณ deares ไป check รายละเอียดกับคุณกุ้ง อีกครั้ง ว่าได้จัดคิวไว้ให้คุณ deares เป็นคิวที่เท่าไร วันไหน นะค่ะ

ซึ่ง ไม่ทราบว่า เคสนี้ ใช่เคสเดียวกับของคุณ deares หรือป่าวค่ะ หากเป็นเคสเดียวกัน พี่กุ้งยืนยันว่าได้นัดคิวใหม่เรียบร้อยแล้วค่ะ แต่หากไม่ใช่เคสเดียวกัน ทางทีมงานต้องขอให้ช่วยแจ้งรายละเอียดมาทาง admin บ้านพรามษณ์ ด้วยค่ะ ทางทีมงาน จะรีบตรวจสอบให้อีกครั้ง และทีมงานต้องขออภัยหากรายละเอียดนี้ ไม่ใช่ case ของคุณ deares นะค่ะ

อย่างไรก็ตามทางทีมงานต้องอภัยในความไม่สะดวกที่เกิดขึ้นกับคุณ deares อย่างสุดซึ่ง และขอขอบพระคุณ คุณ deares ที่ช่วยเข้ามาแจ้งข้อมูลให้ทางทีมงานทราบ เป็นอย่างสูงค่ะ ทางทีมงานขอน้อมรับไว้ทั้งหมดและจะนำข้อมูลนี้ไปปรับปรุงแก้ไขให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้นค่ะ

ขอขอบพระคุณ มา ณ ที่นี้
    ทีมงานบ้านพรามษณ์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มีนาคม 2014
  10. Ni Cha

11. Ni Cha

อนุโมทนาบุญกับน้องพงษ์ มอบหนังสือสวดมนต์ให้แด่บ้านพรามษณ์ จำนวน 10 เล่ม โดยมอบเป็นปัจจัยจำนวน 800 บาท ให้บ้านพรามษณ์นำไปดำเนินการจัดพิมพ์เป็นรูปเล่ม และให้นำไว้ใช้ในบ้านพรามษณ์ต่อไป ทีมงานขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

12. Ni Cha

อนุโมทนาบุญกับคุณณัฐ-หนึ่งฤทัย-ณภัทร-เตชินท์ บุญประเสริฐ มอบปัจจัยให้บ้านพรามษณ์จัดพิมพ์หนังสือสวดมนต์ จำนวน 10 เล่ม โดยมอบเป็นปัจจัยจำนวน 810 บาท ให้บ้านพรามษณ์นำไปดำเนินการจัดพิมพ์เป็นรูปเล่ม และให้นำไว้ใช้ในบ้านพรามษณ์ต่อไป จำนวน 9 เล่ม ส่วนอีก 1 เล่ม ทางผู้บริจาคขอเก็บไว้เพื่อใช้สวดมนต์ที่บ้าน ของผู้บริจาค ทางทีมงานบ้านพรามษณ์ จะดำเนินการตามความต้องการทุกประทุกประการ และจะรีบดำเนินการส่งหนังสือสวดมนต์ ไปยังผู้บริจาค อย่างเร็วที่สุดเมื่อการจัดพิมพ์หนังสือดำเนินการเสร็จสิ้น ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

13. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    เคสนี้ไม่ใช่เคสของเราค่ะ กรณีเคสของเราก็ตามที่ได้แจ้งไว้
    คิวเรานัด บ่าย 3-4 โมงเย็น อ. โทรมาน่าจะช่วง บ่าย 1-2 โมง มือถือเรามีปัญหาในช่วงที่ อ.โทรมา พอใช้เครื่องได้สักพักผู้ช่วย อ.โทรมา เราแจ้งว่ามือถือมีปัญหาพอดี (ไม่ใช่ตกน้ำ) เราถามว่าให้เราโทรกลับเบอร์ อ. ที่โทรมามั้ย ผู้ช่วยคนดังกล่าวบอกว่าไม่ต้อง และไม่ได้ว่าอะไรต่อ เราก็ยังงงๆ อยู่ แล้วก็วางสายกันไป แบบงงๆ และไม่มีการติดต่อใดๆ กลับมาอีก ไม่มีการให้โทรกลับหา อ. ไม่มีการนัดคิวใหม่แต่อย่างใด เรื่องของเราก็อย่างที่แจ้งให้ทราบแล้วเมื่อวาน

ไม่เป็นไรค่ะ อย่างไรก็ขอบคุณมากและขออนุโมทนานะคะ แต่คงไม่ตรวจดวงแล้วค่ะ

14. Ni Cha

admin ขอน้อมรับเรื่องนี้ไว้ค่ะ และจะประสานไปยังผู้ช่วยเลขาฯ อีกครั้ง อย่างไรทีมงานบ้านพรามษณ์ต้องขออภัยในความไม่สะดวกที่เกิดขึ้นอีกครั้ง และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า หากคุณ deares สยายใจขึ้น และต้องการตรวจดวงอีกครั้ง ทีมงานก็ยินดีให้ความสะดวกเต็มที่ และใน case ของคุณ deares ทาง admin ยินดีประสานให้เรื่องนัดหมายคิวใหม่ หากยังคงต้องการตรวจดวง admin หวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงมีโอกาสได้ร่วมบุญกับคุณ deares กันอีกครั้งนะค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยทุกประการค่ะ สาธุ

15. Ni Cha

16. นิลกาฬ9595

นิลกาฬ9595 สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2014
    อนุโมทนา สาธุเช่นกันครับ แต่ไม่เป็นไรครับ สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้น ทางทีมงานชี้แจงแล้วนะครับ

17. นิลกาฬ9595

นิลกาฬ9595 สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2014
    ในหนึ่งวันอาจารย์จะนัดรับสายประมาณเกือบ 20 ราย ซึ่งจะเริ่มสายแรกเวลาบ่ายโมง ผลปรากฏว่าเสร็จสายสุดท้ายเกือบ 1 ทุ่ม ทางอาจารย์จึงเริ่มสายแรกในช่วงเที่ยงครึ่ง ซึ่งบางครั้ง สายแรกติดต่อไม่ได้ บางทีสายที่ 2 ไม่รับสาย สายที่ 3 ไม่รับสาย จึงต้องเป็นสายที่ 4 ซึ่งกลายเป็นว่าก่อนเวลา คืออย่างที่เรียนให้ทราบนะครับว่า ความไม่แน่นอนในเรื่องเวลาแบบเป๊ะ ๆ คงเป็นไปไม่ได้แน่ อย่างที่ผมคุยกับอาจารย์ และอาจารย์ได้เล่าให้ฟังนะครับว่าบางครั้งในตัวอย่างข้างบนที่ยกมาให้ทราบ พออาจารย์คุยกับสายที่ 4 เสร็จ ก็จะวนกลับไปติดต่อ สายที่ 1 หรือ 2 หรือ 3 ต่อไป ในทุกวันจึงเป็นอย่างนี้นะครับ อันนี้เป็นการชี้แจงให้ทราบนะครับ เพราะทุกสายอาจารย์ติดต่อกลับหมดครับ แล้วที่ว่าทำไมไม่ให้โทรกลับอาจารย์นั้น ก็อย่างที่ทีมงานชี้แจงไปแล้วครับ คุโทรมาไม่มีทางติดหรอกครับ เพราะตอนนี้อาจารย์รับโทรศัพท์ตั้งแต่สายแรกคือเที่ยงวัน จนเสร็จคือ 19:00 น ครับ [/I]

18. Ni Cha

รายการอาหาร ในงานปฏิบัติธรรมค่ะ อิ่มใจ อิ่มธรรม แล้วยังอิ่มท้อง ด้วยค่ะ

19. ถั่วเน่า

ถั่วเน่า สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2014
    อนุโมทนาค่ะ

ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้เสมอ ได้อ่านคำชี้แจงของทั้งสองฝ่ายแล้วเข้าใจว่าเป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆ
    แต่ทุกปัญหาย่อมมีทางแก้ค่ะ จากที่เคยได้ตรวจดวงกับอาจารย์มา อยากให้ คุณ deares ได้ตรวจดวงกับอาจารย์จังเลยค่ะ
    ท่านจะได้ชี้แนะสิ่งที่เป็นประโยชน์ให้ ไม่ใช่ให้เรารู้เพื่อหลงในตน แต่ให้เรารู้เพื่อเป็นแนวทาง เพื่อพึงระวัง และมีสติแก้ไขในสิ่งที่เกิดขึ้น สาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2014
  20. Ni Cha

สาธุค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้