พระสมเด็จ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย phaderm, 13 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ทำไมรูปไม่ขึ้นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    แสดงว่าจตุคามน่าจะมีมาตั้งนานแล้ว ที่พบส่วนมากเป็นพิมพ์พระสมเด็จ พิมพ์นี้พระพุทธสิหิงค์หน้าตาชัดเจน นั่งบนบัลลังค์มีมังกร2ตัวและราหู1ตนอยู่ใต้ที่นั่ง ส่วนราหูจะดูไม่ค่อยชัดนัก ด้านหลังเป็นองค์พระธาตุนครศรีฯและครุฑ ผมส่องดูเนื้อแล้วดูเก่าลงลักแดงปิดทอง ผมนำมาขัดล้างคราบให้ดูชัดยิ่งขึ้น เนื้อมวลสารมีตามดขึ้นทั่วไปแสดงว่าคงเป็นพระเก่าพอดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2008
  3. channarong_wo

channarong_wo เป็นที่รู้จักกันดี

test1

test

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2008
  4. channarong_wo

channarong_wo เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพยายามลองผิดลองถูกอยู่ หากรบกวนขอโทษนะครับ
    [​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2008
  5. channarong_wo

มาดูกันครับ....ทำเป็นล่ะ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

6. infinityboon

infinityboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    จตุคามรามเทพเพิ่งเริ่มปี2530นะครับ จากที่ท่านขุนพันธรักษ์ ราชเดช เป็นผู้นำมาโดยผ่านจากคนทรงที่ชื่อโกผ่อง และการที่จะเชื่อคนทรงนั้นท่านขุนพันธกับท่านสรรเพชร ได้มีการลองถามประวัติต่างๆนาๆ และเรื่องที่คนอื่นไม่สารารถรู้ได้แต่เจ้าตัวรู้ได้ ใช้เวลาถามกันไม่ต่ำกว่า1ปี เพราะฉะนั้นการสร้างจึงเริ่มก่อนปี 30 ได้ไม่นานมาก ส่วนจตุคามวัดพระแก้วนี้แปลกๆนะครับ ผมไม่เคยได้ยินเลย ถ้าตอนที่จตุคามดังของกรุวัดพระแก้วมีจริงคงจะมีราคามากพอดู แต่นี้ไม่มีครับผมเป็นคนนคร ย่อมรู้ดีเรื่องนี้ไม่งั้นเชยตาย ใครถามเรื่องประวัติของเมืองนครศรีฯ แล้วตอบไม่ได้ทั้งที่เล่นพระ ไม่ใช่สักแต่เล่นไม่หาประวัติต่างๆนี้ไม่ดีนัก ในช่วงนั้นจตุคามที่ดังก็ของปี 30 แบบสร้างจากอาจารย์ที่ไหนซักแห่ง เพราะที่ได้ยินมาแบบจากอาจารย์ราชฏัฐนครศรีธรรมราชเป็นผู้ออกแบบสมัยนั้น คงรูปแบบเมือง12นักสัตว์และมีราหูแก้ดวงชะตา เพราะท่านเล่าว่าผู้ที่มีจากดวงตกกลับมาดวงดี สมัยนั้นเขาเอามาแจกกัน พวกเด็กๆเอามาล้อเล่นกลิ้งกันสนุก บางคนที่ไปร่วมพิธิได้เป็นลังๆ ไม่รู้เอาไปไหนทิ้งทะเลก็มี ไล่แจกก็มี แต่ดันมาดังอีก10ให้หลัง มาปี2548-50 นี้แหละที่ดังมาก เล่นเอาคนที่มีคิดไปในอดีตนอนไม่หลับกันเลยว่าตูไม่น่าเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2008
  7. channarong_wo

อันนี้เราไม่ว่ากันครับเพราะผมเกิดไม่ทัน ไม่ขอวิจารณ์ใดๆทั้งสิ้น ...อันนี้ว่าตามหนังสือครับ..ในความเห็นส่วนตัว
    ผมกับคิดว่า..น่าจะมีนะเพราะเราวิเคราะห์ตามเนื้อหา ดูความเก่า เอาว่าไม่ต้องถึง 150 ปีหรอก ผมว่าเกิน 50 ปีแน่ๆ
    จตุคามปี 30 ก็ราวๆ 20 ปีกว่าๆ ในส่วนที่พูดว่าทำไมไม่ดัง พอปี 30 ดัง แล้วค่อยมีออกมา มันแน่นอนที่สุดครับ
    ถ้าปกติท่านก็อยู่เฉยๆของท่าน คนก็ไม่เอ่ยถึงอยู่แล้ว แต่พอมีจตุคาม 30 ขึ้นมา อะไรที่คนไม่กล่าวถึง
    ย่อมต้องกล่าวถึง เฮ้ย ! ผมมีของแปลก เมื่อมีคนพูดถึงมันย่อมเป็นเรื่องเป็นราว

8. marutnacpaladfg

marutnacpaladfg Active Member

27 มิถุนายน 2008
    ผมมีสมเด็จคิดว่าน่าจะเป็นวัดพระแก้วครับแต่เนื้อที่ผมมีเป็นสีเหลืองเข้มเลยครับ ช่วยชี้แนะทีครับ

9. marutnacpaladfg

ดูให้ทีครับ

ช่วยทีคับ

ขนาดไฟล์:
      240.6 KB
      เปิดดู:
      234
      ขนาดไฟล์:
      220.4 KB
      เปิดดู:
      252
      ขนาดไฟล์:
      227.1 KB
      เปิดดู:
      209
      ขนาดไฟล์:
      188.5 KB
      เปิดดู:
      206
      ขนาดไฟล์:
      190.6 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      174.4 KB
      เปิดดู:
      224
      ขนาดไฟล์:
      225.8 KB
      เปิดดู:
      208
  10. marutnacpaladfg

น่าจะมีครับ เป็นเนื้อว่านสบูเลือดครับ

11. channarong_wo

ไม่กล้าวิจารณ์กลัวจะเป็นตาบอดคลำช้าง เดี๋ยวพากันลงเหวหมด
    แต่มีข้ออยากจะบอกนิด...รูปของท่านทำไมมันเบลออย่างงั้น ลองถ่ายใหม่อีกที
    ครานี้ลองใส่แว่นถ่ายอีกทีเผื่อมันอาจจะชัดขึ้น...ย้อเย่นนา...

12. infinityboon

infinityboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ผมไม่รู้นะครับว่าดูความเก่ายังไง แต่ไม่เคยมีออกมาบอกกันนะครับว่ามีจตุคามของกรุนี้ และจตุคามเป็นเจ้าเมืองนครศรีฯ แล้วคนก็สรรเสริญให้เป็นเทพนั้นเทพนี้ ซึ่งถ้ามีก็ลองเอามาโพสดูสิครับ ลองแบ่งกันดู เผื่อผมพลาดจะได้ทำให้คนอื่นที่มีเหมือนกัน จะได้มั่นใจว่ามีของดี ตัวผมก็บอกว่าไม่อยากปักใจเชื่อในสิ่งที่ตัวเองรู้สักเท่าไหร่ ถ้ามีมายืนยันกันก็จะเชื่อหลักฐานมากกว่า ถ้าเล่นพระตัดเรื่องราคาที่เขากำหนดมา ไอ้เขานี้ก็ใครไม่รู้กำหนดมาเอง พระท่านก็ไม่ได้กำหนดมาแต่ตั้งกันเอง จตุคามกรุวัดพระแก้วที่ผมเคยเห็น เหมือนกับพิมพ์โคตรเศรษฐียังไงไม่รู้ เคยเห็นจากเวปนี้แหละ ผมก็ไม่เคยเห็นนะว่าจะมีประวัติให้ศึกษากัน รู้มาก็จากเมืองนครศรีฯ ว่ามีจตุคามเป็นองค์นั้น กระผมไม่ได้มีเจตนาที่ไม่เชื่อท่านทั้งหลายนะครับ แต่อยากรู้มากกว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร แล้วอีกอย่างนะครับจตุคามปี 30 ไม่มีหรอกครับ ต้องเรียกว่า พระผงสุริยันต์ จันทรา

13. Thom Vongmongkol

Thom Vongmongkol สมาชิก

23 กรกฎาคม 2008
    ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยดูพระสมเด็จอยากทราบที่มา

14. channarong_wo

test

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2008
  15. sergent

sergent สมาชิก

กระผมก็คนนึงที่เชื่อในเรื่องพุทธ และมีความศัทธามากครับ ผมไม่ทราบครับว่าคนอื่นจะมองอย่างไรเชื่อหรือไม่แต่ผมเชื่อใครไม่ชื่อก็ตามใจครับ ดั่งคำโบราณ พระอยู่ที่ใจ ถ้าไม่มีความศัทธา อิทธิคุณจะกำเนิดได้อย่างไรจริงไหมครับ ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ.......ครับ

16. sergent

รูปดูเก๊ แต่นามแท้ มีอิทธิคุณ ก็ โอเค ครับ (เบื่อพวกมือไม่พายเอา...ลาน้ำ) ไม่เชื่อไม่ศัทธาก็น่าจะอยู่เฉยๆ ว่าไหมครับ

17. channarong_wo

ถูกต้องแล้วครับคุณ sergent ผมเห็นด้วย จริงๆรูปไม่เก๊หรอก ต้องบอกว่า ไม่เหมือนพิมพ์นิยมที่เค้าเล่นหากัน พอไม่เหมือนพิมพ์นิยมเค้าก็สวดทันทีว่า ผิดพิมพ์ ต่างคนต่างเกิดไม่ทันเดาๆกันไป ไม่ว่ากัน แต่อยากบอกให้คุณ sergent ทราบนิดนึง...หาใว้ใช้ใว้บูชาเถิดครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนหากเชื่อมั่นดังคำพูด

18. sergent

สวัสดีคับ สวยๆทั้งนั้นครับ อยากได้ครับ อ้อ แล้วพอมีที่ๆตรวจสอบนามไหมครับแนะนำหน่อยครับ พอดีได้มาองค์นีงครับเป็นสีเขียวก้านมะลิ แต่แตกลายงาครับเลยสงสัยครับ ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่าครับเนื้อแบบนี้ครับ เพราะที่เคยทราบมามีสีเขียวก้านมะลิแต่ไม่ทราบครับว่าจะแตกลายงาหรือเปล่าครับ(ผมไม่เคยเห็นองค์จริง)ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

19. channarong_wo

ผมเคยเห็นหลายเนื้อนะ โชว์เลยครับ ขอดูหน่อย
    การดูพลัง คงต้องค่อยๆเสาะหาครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยได้สัมผัสกับคนเหล่านี้
    หลังๆมา ม่ายรู้เป็นไร เจอะบ่อยมาก แต่...ก็กำลังพิสูจณ์อยู่ครับ
    ก็มีทั้งจริงและเท็จ...ค่อยคลำครับ คนพิเศษเหล่านี้มีเยอะ เดี๋ยวเจอเอง...

20. ภาณุภณ

ภาณุภณ Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    สมเด็จวัดพระแก้วพิมพ์พระพุทธชินราช (สมเด็จสายรุ้ง)

อยากทราบว่าสมเด็จวัดพระแก้วพิมพ์พระพุทธชินราช เนื้อเป็นแบบสายรุ้งมีหรือไม่ เจ้าของเดิมบอกว่าอาได้รับมาจากพระเทพ ฯ เมื่อ 20 ปีก่อน ขาย 9,000 บาท แพงไปไหมครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้