พระภาวนาวิศาลเถร (หลวงปู่บุญมี โชติปาโล) วัดสระประสานสุข บ้านนาเมือง ต.ไร่น้อย อ.เมือง จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ออกมาดูโลก, 30 มกราคม 2009.

1. โบโน

โบโน Active Member

ข้อมูลแน่น ขอบคุณมากๆ ครับ

เสริม...

แต่จุดที่น่าสนใจ มีอยู่หนึ่งจุด

ซึ่งสังเกตุได้ง่ายๆ ตรงด้านหน้าเหรียญ

ซึ่งใช้คำว่า "หลวงพ่อบุญมี" แทนที่จะใช้คำว่าหลวงปู่

คำ หลวงปู่ นี่อาจไม่ทันทันนะครับ แต่ หลวงพ่อ นี่ทันแน่นอน

....ที่ผมให้น้ำหนัก และสนใจเหรียญนี่มากกว่าเหรียญอื่นเพราะผมคิดว่า

ระดับเกจิอาจารย์ซึ่งเป็นตำนาน อย่างหลวงปู่ บุญมี ซึ่งเป็นพระสงฆ์ที่คนเมือง

อุบลรู้จักมาช้านาน กว่าจะได้สร้างเหรียญรุ่นแรกต้องรอถึงปี 30 เลยเหรอ?

ในช่วงเวลาปี 2520-2530 ท่านจะไม่มีการสร้างวัตถุมงคลเลยหรือยังไง?

ต้องรอจนถึงปี 30 ในคุณเชาวลิตมาสร้างเป็นรุ่นแรก

พอได้สร้างครั้งแรก ก็สร้างเป็นจำนวนมากทันที

จำนวนมากจริงๆ ครั้งแรกก็เยอะขนาดนี่แล้ว ?

หลังจากนั้นค่อยตามมาด้วย พระแก้วรักษา, กรมป่าไม้, นาคราช , กรมตำรวจ(ชอบเหรียญนี่แหละ)

ซึ่งแต่ละรุ่นน้อยซะเมื่อไหร่ มีแต่งานพิธีใหญ่ๆ ก่อนหน้านี่ ลูกศิษย์ท่านคงจะยังไม่คิดสร้างเหรียญกัน?

เลยมาฮิตสร้างช่วงหลังๆ กันหรือเปล่า?

ในขณะที่สหายธรรมอย่างหลวงปู่สวน ซึ่งตอนนั้นอยู่วัดแบบไกลมาก

สร้างรุ่นแรกตอนปี 20 จำนวนการสร้างถึง 5000 เหรียญ ???

(เหรียญแบบกริ๊บ ถ้าไม่เขียนปีบอก คงเข้าใจว่าเพิ่งสร้าง)

เวลาห่างกัน 10 ปี ไม่น้อยเลยนะครับว่าไหม?

....

วิเคราะห์ดูนะครับ ช่วงเวลาจริงๆ น่าสนใจมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  2. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ผมก็สนใจเหรียญรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ ช่วงปีสองปีก่อนได้ตามเก็บมาไว้ หลายเหรียญ แจกเพื่อนไปบ้างก็มีครับ เพราะเห็นว่าของดีราคาถูก เลยแบ่งให้เพื่อนๆ ไว้ใช้กัน

3. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

น่าคิดครับ ใครมีข้อมูลเอามาแชร์กันครับ

4. suratept

อีกประเด็นหนึ่งการเขียนชื่อหน้าเหรียญ ว่าหลวงพ่อบุญมี ไม่จำเป็นต้องสร้างตอนท่านอายุพรรษาไม่มาก เพราะขนาดเหรียญ ปี 2530 ก็เขียนว่าหลวงพ่อบุญมีเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2011
  5. โบโน

เหรียญรุ่นสอง พระแก้วรักษา ก็ หลวงพ่อบุญมี เหมือนกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    เพิ่งรู้จักหลวงปู่เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ปีใหม่วางแผนไปทำบุญ+เที่ยวที่อุบลฯ เลยตั้งใจไปกราบสังขารท่าน

เป็นโชคดีอย่างที่สุดของผมที่ได้รู้จักท่าน แม้ว่าจะไม่มีโอกาสกราบท่านตอนท่านดำรงขันธ์อยู่

สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  7. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ในตู้มีเหรียญรุ่น 1 ใส่ซองวางไว้ให้ทำบุญ 1 เหรียญ
    ผมเลยบูชามาด้วยครับ พระบูชาที่วัดก็เหลือรุ่นละไม่กี่องค์ ผมบูชารุ่นที่ท่านเปิดบาตรมา 1 องค์ เพื่อระลึกถึงท่านอยู่เสมอ อย่างน้อยก็เวลาอยู่ในห้องพระ

8. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีมีคนให้บูชาเลยปิดไว้เห็นว่าราคาไม่สูงมาก(เขาเปิดมา300ต่อเหลือ200)ช่วยดูให้หน่อยครับว่าดีมั้ยจะเก็บไว้บูชาครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      125.6 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      114.2 KB
      เปิดดู:
      77
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2012
  9. suratept

รุ่นนี้ทันหลวงปู่ครับ วัตถุมงคลของหลวงปู่ดีทุกรุ่นครับ
    ส่วนราคา ขึ้นอยู่กับค่านิยมและจำนวนการจัดสร้างครับ

10. suratept

จะว่าไปแล้วถ้าถามผม วัตถุมงคลรุ่นแรกๆของหลวงปู่ที่มีมาก่อนปี 2530
    ก็คือผ้าเช็ดหน้า ที่หลวงปู่เสกให้ครับ

ผ้าเช็ดหน้าธรรมดานี่แหละครับ ผมเคยไปถามแม่ออกที่เป็นน้องสาวหลวงปู่ว่าจะไปสอบ
    เรียนต่อโท จะไปขอเมตตาหลวงปู่ แม่ออกบอกว่าให้มาหาหลวงปู่เช้าๆช่วง 6- 7 โมงเช้า
    และหาซื้อผ้าเช็ดหน้าผู้ชายมาด้วย 1 ผืน ไปขอเมตตา เมื่อหลวงปู่ถามว่าเอาไปทำอะไร
    ก็ให้ตอบไปว่า ขอเมตตาเอาไปรักษาชีวิต มีเคล็ดการใช้คือจะไปทำกิจการงานใดก็ให้อธิษฐานบอกหลวงปู่ มีข้อห้ามคือห้ามคลี่ผ้าเช็ดหน้าเด็ดขาด แล้วผมก็ได้ไปขอเมตตาหลวงปู่ให้เสกผ้าเช็ดหน้าให้ 1 ผืน ราวๆปี 2541-2542
    ยังเก็บเป็นที่ระลึกถึงหลวงปู่จนถึงทุกวันนี้ ที่สำคัญตั้งแต่ได้รับมาจากมือหลวงปู่ยังไม่เคยคลี่ครับ

ผมถามอาโกว(น้องสาวพ่อ) อาโกวเล่าว่าสมัยยังไม่แต่งงานก็เคยไปขอเมตตาผ้าเช็ดหน้าหลวงปู่เหมือนกัน
    อาโกวผมแต่งงานราวๆปี2520กว่าๆ นั่นแสดงว่าหลวงปู่เมตตาผ้าเช็ดหน้ามาก่อนปี 2530 แน่นอนครับ

ไม่รู้เคยลงรึยัง ถ้าลงซ้ำต้องขออภัยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  11. โบโน

สุดยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2012
  12. suratept

ลองอ่านแล้วคิดตามที่คุณโบโน่วิเคราะห์
    เลยตั้งเป็นข้อสังเกตุไว้ว่า
    ปฏิปทา องค์หลวงปู่ค่อนข้างดุ กับพวกที่ทำตัวไม่ถูกต้อง
    โดยเฉพาะเรื่องวัตถุมงคล สังเกตุง่ายๆนักสร้างพระทั้งหลาย
    หรือบรรดา หนังสือพระ แทบจะไม่มีโอกาสได้สร้าง พระของหลวงปู่
    เหรียญรุ่นแรก ของหลวงปู่กว่าจะออกมา จึงนานถึงปี 2530

13. โบโน

เก็บกันเงียบๆ...
    วัตถุมงคลท่านแรงจริง และท่านเองก็ของจริง เจอกับตัวแทบทุกคน สมัยที่ยังมีชีวิตจนถึงปัจจุบัน...
    ดีที่ไม่มีเซียนมาปั่นให้ราคาเวอร์จนคนทั่วไปจับจองไม่ได้ :cool:

...ว่างๆ ก็เชิญแวะหาอ่านเพิ่มเติมที่ ubonpra.com ห้อง หลวงปู่บุญมี โชติปาโล ครับ

14. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009

ดีแล้วครับ ให้คนทรัพย์น้อยได้มีของดีไว้บูชาติดตัวกันบ้าง VV

15. suratept

ผมว่าตอนนี้จะเก็บก็รีบเก็บนะครับ
    บารมีท่านสูงจริงๆ เมตตาสูงมาก
    พระท่านลูกศิษย์ตามเก็บ เงียบๆ อีกไม่นานเกินรอ
    ราคาต้องสูงขึ้นกว่าปัจจุบัน ไม่ต่ำกว่า 3 เท่า
    ผมมั่นใจ เพราะวัตถุมงคลท่านประสบการณ์ดีจริงๆ

16. suratept

ที่กล้าพูดเพราะผมเป็นลูกศิษย์คนหนึ่งที่ตามเก็บวัตถุมงคลท่าน
    ช่วงปี 39 เหรียญรุ่นแรก องค์ละ 2-3 ร้อยบาท
    เดี๋ยวนี้ถ้าเหรียญสวยๆ เกือบสองพันแล้ว
    ถ้าสภาพปรกติ ก็เฉียดพัน
    แต่ถึงอย่างนั้นก็เถอะของไม่ค่อยมีในสนามครับ

รูปหล่อลอยองค์รุ่นแรกปี 30 ไม่ว่าจะกันกลวง ก้นตัน ครึ่งหมื่นไปนานแล้วครับ

ผมแจ้งมาตลอดตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว ว่าอย่าชะล่าใจไป
    เดี๋ยวจะมาเสียใจภายหลัง ว่ารู้อย่างนี้หาเก็บไว่ก็ดี ..............

ทุกวันนี้ถ้ามีโอกาส และปัจจัยอำนวยผมก็ยังตามเก็บพระหลวงปู่ครับ

17. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool::cool::cool: อย่าลืมส่งมาทางนี้บ้างน้า :cool::cool::cool:

18. suratept

ยินดีครับ มีพระอะไรจะแลกเปลี่ยนก็แจ้งมานะครับ

19. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool::cool::cool: เอาพระหยกไปแลกได้บ่ 555+ :cool::cool::cool:

20. suratept

นึกออกแล้วว่าใคร เด๋วจัดการให้ครับ ท่านขอปิกบ้านอุบลก่อนเด้อ

คนกันเองนี่เอง ขอบคุณครับที่มอบพระหยกหลวงปู่ฟักให้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2012