พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ธรรมสวัสดี
    ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ และขอน้อมจิตกราบสักการะบูชาแด่พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุทั้งหลาย
    "อะหังวันทามิธาตุโย ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุทั้งหลายที่สถิตอยู่ในจักรวาลทั้งหลายทั้งพรหมโลกและดาวดึงส์
    อะหังวันทามิสัพพะโส ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวงด้วย พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอ วันธาตุโย จัตตารี สะ สะ มาทันต เกสา โลมา นะ ขาขีจะ อะหังวันทามิ ธาตุโย."
    ขอบุญรักษาครับ
    ปล.สำหรับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการให้ผมจัดส่งให้ช่วยpmหรือ mail ที่ pongsakw_7@hotmail.com ส่วนพระธาตุฯผมจัดแยกไว้จำนวนหนึ่งครับ(น่าจะสัก20 ชุดน่าจะได้)ถ้าหมดในส่วนนี้ก็ต้องขออนุญาตหยุดไว้ก่อนครับ

2. ศักดิ์

<CENTER>พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๖ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๘
    ขุททกนิกาย วิมาน-เปตวัตถุ เถร-เถรีคาถา
    </CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER><CENTER>๙. ปีตวิมาน</CENTER>
    ว่าด้วยผลบุญที่ทำให้ไปเกิดในปีตวิมาน
    สมเด็จอัมรินทราธิราชตรัสถามนางเทพธิดาตนหนึ่งว่า

[๔๗] ดูกรนางเทพธิดาผู้เจริญ ผู้นุ่งห่มผ้าล้วนแล้วด้วยสีเหลือง มีธงก็เหลือง
    ตกแต่งด้วยเครื่องอลังการเหลือง มีกายอันลูบไล้ด้วยจุณจันทน์เหลือง
    ทัดทรงดอกบัวหลวง มีปราสาทอันแล้วด้วยทองคำ มีที่นอนและที่นั่งสี
    เหลือง ทั้งภาชนะที่รองรับขาทนียะและโภชนียะสีเหลือง มีฉัตรสีเหลือง
    รถสีเหลือง มีม้าและพัดล้วนแล้วสีเหลือง เมื่อชาติก่อนท่านเป็นมนุษย์
    ได้กระทำบุญอะไรไว้ ฉันถามท่านแล้วขอท่านจงบอก นี้เป็นผล
    แห่งกรรมอะไร

นางเทพธิดาตอบว่า

ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ หม่อมฉันได้น้อมนำเอาดอกบวบขมซึ่งมีรสขม
    ไม่มีใครชอบ จำนวน ๔ ดอก ไปบูชาพระสถูปตั้งจิตอุทิศต่อพระบรม
    ธาตุของพระบรมศาสดา ด้วยจิตอันเลื่อมใสกำลังส่งใจไปในพระบรมธาตุ
    ของพระศาสดานั้น ไม่ทันได้พิจารณาถึงหนทางที่มาแห่งแม่โค ทันใด
    นั้น แม่โคได้ขวิดหม่อมฉันผู้มีความปรารถนาแห่งใจยังไม่ถึงพระสถูป
    ถ้าหม่อมฉันได้สั่งสมบุญนั้นไซร้ หม่อมฉันพึงได้ทิพยสมบัติยิ่งกว่า
    นี้เป็นแน่ ข้าแต่ท้าวมัฆวานจอมเทพผู้เทพกุญชร เพราะบุญกรรมนั้น
    หม่อมฉันละอัตภาพมนุษย์แล้ว จึงได้มาอภิรมย์อยู่กับพระองค์

ท้าวมัฆวานผู้เป็นอธิบดีแห่งทศเทพผู้ทรงเทพกุญชร ได้ทรงสดับเนื้อความ
    นี้แล้ว เมื่อจะทรงยังทวยเทพเจ้าชาวดาวดึงส์สวรรค์ให้เลื่อมใส ได้
    ตรัสกะมาตลีเทพบุตรว่า ดูกรมาตลี จงดูผลแห่งกรรมอันวิจิตรน่าอัศจรรย์
    นี้ ทานวัตถุแม้มีประมาณน้อยอันนางเทพธิดานี้ทำแล้ว ย่อมเป็นบุญมีผล
    มาก เมื่อจิตเลื่อมใสในพระตถาคตสัมพุทธเจ้า ในพระปัจเจกพุทธเจ้า
    หรือในสาวกของพระตถาคต ทักษิณา ย่อมไม่ชื่อว่ามีผลน้อยเลย มา
    เถิดมาตลี แม้เราทั้งหลายพึงรีบเร่งบูชาพระบรมสารีริกธาตุของพระตถา-
    คตให้ยิ่งๆ ขึ้นเถิด เพราะการสั่งสมบุญย่อมนำสุขมาให้ เมื่อพระตถาคต
    จะยังทรงพระชนม์อยู่ หรือเสด็จปรินิพพานไปแล้วก็ตาม เมื่อจิตสม่ำ
    เสมอผลก็ย่อมสม่ำเสมอ เพราะเหตุที่ตั้งจิตไว้ชอบธรรม สัตว์ทั้งหลาย
    ย่อมไปสู่สุคติ ทายกทั้งหลายได้กระทำสักการะบูชาในพระตถาคตเหล่าใด
    ไว้แล้ว ย่อมไปสู่สวรรค์ พระตถาคตเหล่านั้นย่อมเสด็จอุบัติขึ้น เพื่อ
    ประโยชน์แก่ชนเป็นอันมากหนอ.
    <CENTER>จบ ปีตวิมานที่ ๙.</CENTER></CENTER>

3. ศักดิ์

<CENTER>พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๐ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๒
    ทีฆนิกาย มหาวรรค
    </CENTER>
    ๓. มหาปรินิพพานสูตร (๑๖)
    ถูปารหบุคคล
    [๑๓๔] ดูกรอานนท์ ถูปารหบุคคล ๔ จำพวก ถูปารหบุคคล ๔ จำพวก
    เป็นไฉน คือ พระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นถูปารหบุคคลจำพวกหนึ่ง พระปัจเจกสัมพุทธเจ้า เป็นถูปารหบุคคลจำพวกหนึ่ง สาวกของพระตถาคตเป็นถูปารหบุคคลจำพวกหนึ่ง พระเจ้าจักรพรรดิ เป็นถูปารหบุคคลจำพวกหนึ่ง ฯ

ดูกรอานนท์ เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์อะไร พระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงเป็นถูปารหบุคคล ชนเป็นอันมาก ยังจิตให้เลื่อมใสว่า นี้เป็นสถูปของพระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น พวกเขายังจิตให้เลื่อมใสในสถูปนั้นแล้ว เบื้องหน้าแต่ตายเพราะกายแตก ย่อมเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์ข้อนี้แล พระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงเป็นถูปารหบุคคล ฯ

ดูกรอานนท์ เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์อะไร พระปัจเจกสัมพุทธเจ้า
    จึงเป็นถูปารหบุคคล ชนเป็นอันมากยังจิตให้เลื่อมใสว่า นี้เป็นสถูปของ
    พระปัจเจกสัมพุทธเจ้านั้น พวกเขายังจิตให้เลื่อมใสในสถูปนั้นแล้ว เบื้องหน้าแต่ตายเพราะกายแตก ย่อมเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์ข้อนี้แล พระปัจเจกสัมพุทธเจ้าจึงเป็นถูปารหบุคคล ฯ

ดูกรอานนท์ เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์อะไร สาวกของพระตถาคต
    จึงเป็นถูปารหบุคคล ชนเป็นอันมากยังจิตให้เลื่อมใสว่า นี้เป็นสถูปของสาวกของพระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น พวกเขายังจิตให้เลื่อมใสในสถูปนั้นแล้ว เบื้องหน้าแต่ตายเพราะกายแตก ย่อมเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์ข้อนี้แล สาวกของพระตถาคตจึงเป็นถูปารหบุคคล ฯ

ดูกรอานนท์ เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์อะไร พระเจ้าจักรพรรดิจึงเป็น
    ถูปารหบุคคล ชนเป็นอันมากยังจิตให้เลื่อมใสว่า นี้เป็นสถูปของพระธรรมราชาผู้ทรงธรรมนั้น พวกเขายังจิตให้เลื่อมใสในสถูปนั้นแล้ว เบื้องหน้าแต่ตายเพราะกายแตก ย่อมเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ เพราะอาศัยอำนาจประโยชน์ข้อนี้แลพระเจ้าจักรพรรดิจึงเป็นถูปารหบุคคล ดูกรอานนท์ ถูปารหบุคคล ๔ จำพวกนี้แล ฯ
    จบถูปารหบุคคล

4. wutti

wutti เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออภัย ผมโพสแล้วลืม แจ้งชื่อครับ ผมขอบูชาองค์พระธาตุฯด้วยครับ วุฒิชัย นันไชยกัน 2/101 ซ. ลาดพร้าว 47 แขวง วังทองหลาง เขต วังทองหลาง กรุงเทพ 10310 (ผมส่งซองไปแล้วนะครับ )ขอบุญบารมีจงปกป้องผู้คิดดีทำดีทุกท่านครับ

5. ศักดิ์

<CENTER>พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๒๕
    ขุททกนิกาย อปทาน ภาค ๒ -พุทธวังสะ-จริยาปิฎก
    </CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" align=center background="" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TR><TD width="100%" bgColor=darkblue hspace="0" vspace="0">[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

<CENTER></CENTER><CENTER>ว่าด้วยการแบ่งพระบรมสารีริกธาตุ</CENTER><CENTER></CENTER> [๒๘] พระมหาโคดมชินเจ้าผู้ประเสริฐ เสด็จนิพพานที่นครกุสินารา พระธาตุของพระองค์ เรี่ยรายแผ่ไปในประเทศนั้นๆ พระธาตุ ทะนานหนึ่ง พระเจ้าอชาตศัตรูทรงนำไปไว้ในพระนครราชคฤห์ ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองเวสาสี ทะนานหนึ่งอยู่ในนครกบิลพัสดุ์ ทะนานหนึ่งอยู่ในอัลลากัปปนคร ทะนานหนึ่งอยู่ในรามคาบ ทะนานหนึ่งอยู่ในเวฏฐาทีปกนคร ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองปาวาของ มัลลกษัตริย์ ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองกุสินารา โทณพราหมณ์ให้ช่าง สร้างสถูป บรรลุทะนานทอง กษัตริย์โมริยะผู้มีหทัยยินดี รับสั่งให้ สร้างสถูปบรรจุพระอังคาร พระสถูปบรรจุพระสารีริกธาตุ ๘ แห่ง เป็น ๙ แห่ง ทั้งตุมพเจดีย์ รวมพระอังคารสถูปด้วยเป็น ๑๐ แห่ง ประดิษฐานอยู่แล้วในกาลนั้น พระทาฐธาตุข้างหนึ่งอยู่ในดาวดึงส- พิภพ ข้างหนึ่งอยู่ในนาคบุรี ข้างหนึ่งอยู่ในเมืองคันธารวิสัย ข้าง หนึ่งอยู่ในเมืองกาลิงคราช พระทันตธาตุ ๔๐ พระเกศธาตุและพระ โลมาทั้งหมด เทวดานำไปไว้ในจักรวาลหนึ่งๆ จักรวาลละอย่าง บาตรไม้เท้าและจีวรของพระผู้มีพระภาค อยู่ในวชิรานครสงบอยู่ใน กุลฆรนคร ผ้าปัจจัตถรณะอยู่ในสีหฬ ธมกรกและประคตเอว อยู่ ในนครปาฏลิบุตร ผ้าอาบน้ำอยู่ในจำปานคร อุณณาโลมอยู่ใน แคว้นโกศล ผ้ากาสาวพัสตร์อยู่ในพรหมโลก ผ้าโพกอยู่ในดาวดึงส์ (รอยพระบาทอันประเสริฐที่หิน เหมือนมีอยู่ที่กัจฉตบุรี) ผ้านิสีทนะ อยู่ในอวันตีชนบท ผ้าลาดอยู่ในดาวดึงส์ ไม้สีไฟอยู่ในมิถิลานคร ผ้ากรองน้ำอยู่ในวิเทหรัฐ มีดและกล่องเข็มอยู่ในอินทปัตถนคร ใน กาลนั้น บริขารที่เหลือ อยู่ในชนบท ๓ แห่งในกาลนั้น หมู่ มนุษย์ในกาลนั้นจักบูชาบริขารที่พระมุนีทรงบริโภค พระธาตุของ พระโคดมผู้แสวงหาคุณอันใหญ่หลวง กระจายแผ่กว้างไป เพื่อ อนุเคราะห์แก่สัตว์ทั้งหลายเป็นของเก่าในกาลนั้น ฉะนี้แล.<CENTER>จบธาตุภาชนียกถา.</CENTER><CENTER>จบพุทธวงศ์</CENTER></PRE>

6. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาและขอรับด้วยครับ

กันต์ชนก กมลทิพย์วงศ์ 12 ซ. ถ.สันติสุข ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300
    อยากได้มาบูชามากๆครับไม่เคยมี ขอบคุณครับ

7. ศักดิ์

<CENTER>พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๖ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๘
    ขุททกนิกาย วิมาน-เปตวัตถุ เถร-เถรีคาถา
    </CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" align=center background="" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TR><TD width="100%" bgColor=darkblue vspace="0" hspace="0">[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

<CENTER></CENTER></PRE>

<CENTER>จูฬรถวิมาน</CENTER></PRE>

<CENTER>ว่าด้วยผลบุญที่ทำให้ไปเกิดในจูฬรถวิมาน</CENTER></PRE>

พระมหากัจจายนเถระถามสุชาตกุมารว่า</PRE>
    [๖๓] ท่านเป็นกษัตริย์ เป็นราชโอรส หรือเป็นพรานป่าพเนจร สพายธนู อันทำด้วยไม้แก่นอันมั่นคง ยืนอยู่? สุชาตกุมารตรัสตอบว่า ข้าแต่ท่านผู้เจริญ ข้าพเจ้าเป็นราชโอรสของพระเจ้าอัสสกะ ผู้เป็นใหญ่ ในแคว้นอัสสกรัฐ เที่ยวไปในป่า ข้าแต่ภิกษุ ข้าพเจ้าจะขอบอกนามของ ข้าพเจ้าแก่ท่าน ชนทั้งหลายเรียกข้าพเจ้าว่า สุชาต ข้าพเจ้าเที่ยวลัดเลาะ ไปในป่าใหญ่แสวงหาหมู่เนื้อ ไม่ได้เห็นเนื้อ มาเห็นท่าน ข้าพเจ้าจึงได้ ยืนอยู่.
    พระมหากัจจายนเถระกล่าวว่า
    ดูกรท่านผู้มีบุญใหญ่ ท่านมาดีแล้ว อนึ่ง ถึงท่านมาไกลก็เหมือนมาใกล้ ขอท่านจงตักน้ำจากภาชนะนี้ล้างเท้าของท่านเสียเถิด น้ำนี้เย็นใสสะอาด อาตมภาพตักมาจากซอกเขา ดูกรพระราชบุตร ขอเชิญท่านดื่มน้ำจาก ภาชนะนี้แล้ว เชิญนั่งบนพื้นอันปูลาดเถิด.
    สุชาตกุมารตรัสถามว่า
    ข้าแต่ท่านผู้เป็นมหามุนี วาจาของท่านนี้ไพเราะเสนาะโสต ไม่มีโทษ มีแต่ประโยชน์ จับใจนัก ให้เกิดปัญญา และท่านรู้ว่ามีประโยชน์แล้ว จึงพูด ข้าแต่ท่านฤาษีผู้องอาจ อะไรเป็นความยินดีของท่านผู้อยู่ในป่า ข้าพเจ้าถามท่านแล้ว ขอท่านจงบอก ข้าพเจ้าฟังถ้อยคำของท่านแล้วจะ ประพฤติอรรถธรรมให้สม่ำเสมอ.
    พระมหากัจจายนเถระตอบว่า
    ดูกรพระราชกุมาร อาตมภาพชอบการไม่เบียดเบียนสัตว์ทั้งปวง ชอบ การงดเว้นจากการลักขโมย จากการประพฤติล่วงละเมิดในหญิงที่เขา หวงห้าม จากการดื่มน้ำเมา และชอบความประพฤติชอบ ความเป็น พหูสูต ความกตัญญู เพราะธรรมเหล่านี้เป็นเหตุเกิดความสรรเสริญ วิญญูชนพึงสรรเสริญในปัจจุบันโดยแท้ ความตายของท่านใกล้เข้ามา แล้ว ท่านจักตายภายใน ๕ เดือน ดูกรพระราชบุตร ขอท่านจงรู้เถิด จงรีบปลดเปลื้องตนเสียเถิด.
    พระราชกุมารตรัสถามว่า
    ข้าพเจ้าพึงไปสู่ชนบทไหน ทำการงานอะไร ทำกิจอะไรของบุรุษ หรือ พึงเล่าเรียนวิชาอะไรหนอ จึงจะไม่แก่ไม่ตาย?
    พระมหากัจจายนเถระตอบว่า
    ดูกรพระราชกุมาร สัตว์พึงไปในประเทศใดแล้ว ประกอบการงานและ เล่าเรียนวิชา กระทำกิจของบุรุษ จะไม่แก่ไม่ตาย ประเทศเช่นนั้นจะ ไม่มีเลย แม้ชนทั้งหลายผู้มีทรัพย์มาก มีโภคสมบัติมาก เป็นกษัตริย์ ปกครองแว่นแคว้น มีทรัพย์และข้าวเปลือกมากมาย จะไม่แก่ไม่ตาย ไม่มีเลย ถึงชนเหล่านั้นจะเป็นลูกอันธกเวณฑะ มีเพลงอาวุธอันได้ ศึกษาแล้ว แกล้วกล้า องอาจ สามารถจะต่อสู้ศัตรูได้ก็ตาม แต่ชน เหล่านั้นก็ถึงความสิ้นอายุ จะดำรงยั่งยืนเหมือนพระจันทร์พระอาทิตย์ ก็หาไม่ เหล่าชนที่เป็นกษัตริย์ พราหมณ์ แพศย์ สูทร คนจัณฑาล คนหยากเยื่อ และชนชาติอื่นที่จะไม่แก่ไม่ตายก็ไม่มี ชนเหล่าใด เล่าเรียนมนต์อันประกอบด้วยองค์ ๖ ที่เป็นพรหมลิขิตและพวกที่เรียน วิชาเหล่าอื่น แม้ชนเหล่านั้นที่จะไม่แก่ไม่ตายก็ไม่มี อนึ่ง ฤาษีทั้งหลาย ผู้สงบสำรวมตนบำเพ็ญตบะ ก็จำต้องละทิ้งสรีระไปตามกาล ถึงพระ- อรหันต์ผู้มีอินทรีย์อันอบรมแล้ว เสร็จกิจแล้ว ไม่มีอาสวะ สิ้นบุญ และบาปแล้ว ก็ยังต้องทอดทิ้งร่างกายนี้ไป.
    พระราชกุมารตรัสว่า
    ข้าแต่ท่านผู้เป็นมหามุนี คาถาของท่านเป็นสุภาษิตมีประโยชน์ ข้าพเจ้า โล่งใจเพราะวาจาอันท่านกล่าวดีแล้ว ขอท่านจงเป็นที่พึ่งของข้าพเจ้าเถิด.
    พระเถระกล่าวว่า
    ท่านอย่าถึงอาตมภาพเป็นที่พึ่งเลย จงถึงพระพุทธเจ้าผู้เป็นศากยบุตร เป็นมหาวีรบุรุษ ที่อาตมภาพถึงเป็นที่พึ่ง ว่าเป็นที่พึ่งเถิด.
    พระราชกุมารตรัสถามว่า
    ข้าแต่ท่านผู้นิรทุกข์ พระพุทธเจ้าผู้เป็นพระบรมครูของท่านพระองค์นั้น เวลานี้ประทับอยู่ในชนบทไหน แม้ข้าพเจ้าก็จักไปเฝ้าพระพุทธเจ้าพระ- องค์นั้น ผู้ชนะมาร หาบุคคลเปรียบปรานมิได้?
    พระเถระตอบว่า
    แม้พระพุทธเจ้าพระองค์นั้น ผู้เป็นบรมครู เป็นบุรุษอาชาไนย ทรง สมภพในวงศ์แห่งพระเจ้าโอกกากราช อยู่ในชนบทปุรัตถิมทิศ แต่ว่า พระองค์เสด็จปรินิพพานแล้ว.
    พระราชกุมารตรัสว่า
    ข้าแต่ท่านผู้นิรทุกข์ ก็ถ้าพระพุทธเจ้าผู้เป็นบรมครูของท่านพึงยังดำรง พระชนม์อยู่ไซร้ ถึงจะประทับอยู่ไกลพันโยชน์ ข้าพเจ้าก็จะไปเฝ้าให้ จงได้ ข้าแต่ท่านผู้นิรทุกข์ ก็เพราะพระพุทธเจ้า ผู้เป็นบรมครูของท่าน เสด็จปรินิพพานแล้ว ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้าซึ่งเสด็จปรินิพพานแล้ว เป็นมหาวีรบุรุษ เป็นที่พึ่ง อนึ่ง ข้าพเจ้าขอถึงพระพุทธเจ้ากับทั้งพระ- ธรรมอันยอดเยี่ยม และพระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐกว่า นรชน เป็นที่พึ่ง ข้าพเจ้าของดเว้นจากปาณาติบาต อทินนาทาน จะ ขอยินดีด้วยภรรยาของตนไม่พูดเท็จและไม่ดื่มน้ำเมา.
    พระเถระกล่าวว่า
    พระอาทิตย์มีรัศมีตั้งพัน โคจรไปในท้องฟ้าส่องแสงสว่างไปทั่วทิศ ฉันใด รถใหญ่ของท่านนี้ก็ฉันนั้น วัดโดยรอบยาวได้ร้อยโยชน์ หุ้ม ด้วยแผ่นทองคำรอบด้าน งอนรถนั้นวิจิตรด้วยแก้วมุกดา และแก้วมณี ลอยจำหลักเป็นรูปดอกไม้ลดาวัลย์ ตระการไปด้วยแก้วไพฑูรย์ อันบุญ กรรมตบแต่งแล้ว งามเพริดแพร้วด้วยทองคำและเงิน และปลายงอน รถนี้อันบุญกรรมตบแต่งด้วยแก้วไพฑูรย์ แอกรถวิจิตรไปด้วยแก้วทับทิม สายเชือกล้วนแล้วไปด้วยทองคำและเงิน อนึ่ง ม้าเหล่านี้ฝีเท้าว่องไว ดังใจ งามรุ่งเรือง ท่านยืนอยู่บนรถทองดูองอาจ ดุจท้าวสักกเทวราช ผู้เป็นใหญ่กว่าหมู่ทวยเทพ ผู้ทรงราชรถอันเทียมด้วยม้าอาชาไนยตั้งพัน ฉะนั้น อาตมภาพขอถามท่านผู้มียศ ผู้ฉลาด รถอันยิ่งใหญ่นี้ ท่านได้ มาอย่างไร?
    สุชาตเทพบุตรตอบว่า
    ข้าแต่ท่านผู้เจริญ ชาติก่อน ข้าพเจ้าเป็นราชบุตรนามว่า สุชาตกุมาร พระคุณเจ้าอนุเคราะห์สั่งสอนข้าพเจ้าให้ตั้งอยู่ในความสำรวม และ พระคุณเจ้ารู้ว่าข้าพเจ้าจะสิ้นอายุได้ให้พระบรมสารีริกธาตุแก่ข้าพเจ้า โดย กล่าวว่า ดูกรสุชาตราชกุมาร ท่านจงบูชาพระบรมสารีริกธาตุนี้เถิด พระบรมสารีริกธาตุนี้ จักเป็นประโยชน์แก่ท่าน ข้าพเจ้าได้บูชาพระบรม สารีริกธาตุนั้น ด้วยของหอมและพวงมาลัย ขวนขวายในการทำบุญให้ ทาน ละร่างมนุษย์นั้นแล้ว ได้ไปบังเกิดในสวนนันทวัน เดี๋ยวนี้ ข้าพเจ้ามีหมู่นางเทพอัปสรฟ้อนรำ ขับร้องห้อมล้อม รื่นเริงอยู่ในสวน นันทวันอันประเสริฐ น่ารื่นรมย์ เกลื่อนกล่นไปด้วยหมู่สกุณชาติ นานาชนิด.
    <CENTER>จบ จูฬรถวิมานที่ ๑๓.
    </CENTER>

8. มังกร-เที่ยงคืน

มังกร-เที่ยงคืน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    เกษม พิมลมณีพร

ผมได้รับ พระธาตุ แล้ว เมื่อวานนี้.. ครับ..
    อนุโมทนา ครับผม

9. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ผมจะมีโอกาสได้มีไว้บูชาแบบท่านอื่นมั้งป่าวอะคับถ้าคือว่ายังพอมีเหลือแบ่งไห้ผมบูชามั้งได้ปะคับ(ช่วยบอกวิธีบูชาด้วยนะคับ)ขอบคุนมากนะคับ
    อนุรักษ์ จิ๋วสุข
    169/435 หมู่2 แขวงคลองถนน เขตสายไหม กทม 10220

10. tonnaja

tonnaja Active Member

ณรงค์ณัฐ พึ่งสุธา

คับ พี่ศักผมณรงค์ณัฐ พึ่งสุธา ผมจะรบกวนให้พี่ส่งแบบสันฐานเมล็ดถั่วแตก แล้วสีฟ้าครามและสีแดงสันฐานละกี่องค์ก็ได้คับ
    864/2 หมู่10 ต.นครสวรรค์ตก อ.เมืองฯ จ.นครสวรรค์ 60000 ถ้ามีค่าใช้จ่ายในการส่งเดี๋ยวผมจะทำการส่งไปให้ทีหลัง ครับกรุณาช่วยส่งให้ผมทีนะคับ

11. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี
    ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ และขอน้อมจิตกราบสักการะบูชาแด่พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุทั้งหลาย
    "อะหังวันทามิธาตุโย ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุทั้งหลายที่สถิตอยู่ในจักรวาลทั้งหลายทั้งพรหมโลกและดาวดึงส์
    อะหังวันทามิสัพพะโส ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวงด้วย พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอ วันธาตุโย จัตตารี สะ สะ มาทันต เกสา โลมา นะ ขาขีจะ อะหังวันทามิ ธาตุโย." ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ
    - คุณเปมิกา ศิริคติธรรม
    - คุณณัฐณิชา ปานแจ่ม
    - คุณคเณศักดิ์ บุตรพล
    - คุณกันต์ชนก กมลพิมพ์วงศ์
    - คุณพจชนะ ทองทวีวิวัฒน์
    - คุณอนุรักษ์ จิ๋วสุข

ปล.สำหรับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการให้ผมจัดส่งให้ช่วยpmหรือ mail ที่ pongsakw_7@hotmail.com ส่วนพระธาตุฯผมจัดแยกไว้จำนวนหนึ่งครับ(น่าจะสัก10กว่าชุดน่าจะได้)ถ้าหมดในส่วนนี้ก็ต้องขออนุญาตหยุดไว้ก่อนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2007
  12. yaninmai

yaninmai เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณศักดิ์ค่ะ
    ดิฉันเห็นมีรายชื่อดิฉันอยู่ในลิสต์ที่ส่งพระธาตุแล้ว แต่จนถึงวันนี้ดิฉันคงยังไม่ได้รับพระธาตุเลย อาจจะมีการสูญหารระหว่างทางจะให้ดิฉันส่งซองไปใหม่รึไม่คะ สุธีรา วิสุทธิเสน จันทร์แจ่ม 1082 พหลโยธิน จอมพล จตุจักร กรุงเทพ ฯ 10900

13. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี
    ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ
    และขอน้อมจิตกราบสักการะบูชาแด่พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุทั้งหลาย
    อะหังวันทามิสัพพะโส ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวงด้วย พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอ วันธาตุโย จัตตารี สะ สะ มาทันต เกสา โลมา นะ ขาขีจะ อะหังวันทามิ ธาตุโย." ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ
    - คุณพงศกร ขาวเหมือนเดือน
    - คุณวุฒิชัย นันไชยกัน

ปล.สำหรับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการให้ผมจัดส่งให้ช่วยpmหรือ mail ที่ pongsakw_7@hotmail.com ส่วนพระธาตุฯผมจัดแยกไว้จำนวนหนึ่งครับ(น่าจะสัก10กว่าชุดน่าจะได้)ถ้าหมดในส่วนนี้ก็ต้องขออนุญาตหยุดไว้ก่อนครับ

14. tongsamuri

สวัสดีคับคุณศักผมได้พระธาตุแล้วนะคับ ขอบคุนมากคับ อนุโมทนา สาธุ คับ
    แต่พระธาตุที่คุณศักส่งมามีกี่ชนิดหรอคับเห็นมีแบบที่ไม่เหมื่อนกันด้วยประมาน3ก้อนอะคับ สาธุ

15. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี คุณอนุรักษ์
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ พระธาตุที่ผมแบ่งให้แต่ละท่านไม่ได้มากนะครับคิดว่าไม่น่าจะถึง10องค์(5-10องค์)แต่มีเพื่อนสมาชิกหลายท่านpmมาบอกว่ามีมาก(หรือว่าท่านจะเสด็จมาเพิ่มหรือเปล่า)เพราะเมื่อบรรจุในซองแล้วผมก็ให้พลาสติกกันกระแทกหุ้มแล้วใช้กระดาษเหลืองที่ประทับอักษรจีนคำว่า"พุทธ"ซึ่งเป็นคำศักดิ์สิทธิ์หุ้มอีกที่ ไม่ทราบว่าคุณอนุรักษ์ได้รับมีกี่องค์ครับ ส่วนพระธาตุที่จัดไว้ก็มีวรรณะต่างๆกันครับแต่พยายามจัดให้ได้ครบที่postไว้ ซึ่งพระธาตุที่ผมแบ่งไว้ก็เหลือไม่มากถ้าหมดก็คงหยุดไว้ก่อนครับ ถ้าอย่างงัยคุณอนุรักษ์เก็บบูชาไว้ดีๆนะครับ อย่าลืมเรื่องการปฏิบัติบูชาเป็นสำคัญ
    ขอบุญรักษา
    พงษ์ศักดิ์ วร
    ปล. ลักษณะนามที่ใช้ขานเรียกพระธาตุ ใช้คำว่าองค์นะครับ

16. Chatchaic

Chatchaic เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาและขอขอบคุณคุณศักดิ์อีกครั้งหนึ่ง พระธาตุที่คุณศักดิ์ส่งให้ผมมีถึง 30 กว่าองค์ (ไม่ใช่ 5-10 องค์อย่างที่คุณศักดิ์บอก) ผมยังไม่ได้แกะซองออก เนื่องจากไปซื้อผะอบเบญจรงค์มาใบหนึ่งเพื่อจะบรรจุพระธาตุชุดนี้ แต่บังเอิญได้รับพระธาตุมาอีกชุดหนึ่งจากคุณ aod2513 จากฉะเชิงเทรา เลยตั้งใจจะหาเจดีย์แก้วมาบรรจุพร้อมกัน
    ขอถามคุณศักดิ์นิดหนึ่ง จำเป็นต้องรองสำลีหรือผ้าขาวก่อนที่จะบรรจุพระธาตุหรือเปล่า
    เมื่อวานผมไปทำบุญปิดทองฝังลูกนิมิตที่วัดกำแพงแสน และวัดหลักเมตร จ.นครปฐม ขอส่งบุญที่ทำถึงคุณศักดิ์และทุกๆท่านด้วย
    บุญคุ้มครองครับ

17. tongsamuri

ของผมก็น่าจะเลย30เหมื่อนกันอะคับแต่จะมี2ชนิดนะคับมีแบบเม็ดเล็กสีน้ำตาลอะคับเยอะและก็เม็ดสีทองแบบไนรูปหน้า1อะคับ3-4เม็ด อนุโมทนาสงสัยมาเพิ่มจิงๆมั้งคับ สาธุๆ

18. tongsamuri

งะ ขอโทษคับผมลืมดูอะคับคับต่อไปนี้ผมจะเรียกองค์นะคับ ขอโทษท่านอื่นด้วยนะคับเรียกลักษณะนามท่านผิด T T

19. tongsamuri

แต่ซองพลาสติกผมไม่มีกระดาษที่เขียนว่าพุทธเลยอะคับ ตากี้กลับไปดูที่ซองก็มะมีอะคับแต่มี30กว่าองค์จิงๆนะคับและจะมีอีกประมาน4ก้อนที่ไหย่สุดสีออกเหลืองๆคับ

20. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี คุณชัชชัย
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ พระธาตุที่มอบให้กับเพื่อนสมาชิกผมได้แบ่งใสซองซึ่งมากสุดน่าจะสัก10องค์จากนั้นก็หุ่มด้วยพลาสติกกันกระแทกและกระดาษเหลืองแล้วจึงบรรจุไว้ในโถเบจรงค์ที่บูชาพระซึ่งผมก็ไมทราบว่าท่านเสด็จมาเพิ่มหรือเปล่าเวลาเพื่อนสมาชิกขอผมก็ส่งอย่างเดียวไม่เคยได้เปิดออกมาตรวจสอบ(เพราะผนึกไว้ค่อนข้างแน่นหนา) ก็ขออนุโมทนาครับ ส่วนการรองสำลีไว้ก็เพื่อให้ได้ระดับและทำให้องค์พระธาตุฯดูเด่นขึ้นส่วนการวางผ้าขาวและผ้าแดงเป็นการแสดงสัการะต่อองค์พระธาตุฯและสิ่งศักดิ์ที่รักษาองค์พระธาตุอยู่
    พงษ์ศักดิ์ วร.

ปล.ถ้ามีเหตุพิเศษเกี่ยวกับองค์พระธาตุก็postมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้