พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ธรรมสวัสดี ทุกท่านครับ

ขอร่วมอนุโมทนากับปิติที่เกิดในใจสำหรับทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯแล้ว และขอน้อมจิตกราบสักการะบูชาแด่พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุทั้งหลาย
    "อะหังวันทามิธาตุโย ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุทั้งหลายที่สถิตอยู่ในจักรวาลทั้งหลายทั้งพรหมโลกและดาวดึงส์
    อะหังวันทามิสัพพะโส ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวงด้วย พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอ วันธาตุโย จัตตารี สะ สะ มาทันต เกสา โลมา นะ ขาขีจะ อะหังวันทามิ ธาตุโย."

บุญรักษาครับ

2. ขุนแผนเมืองฮิ

ขุนแผนเมืองฮิ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ผมได้รับ พระธาตุ แล้วครับ ขอบคุณมากครับบบ

3. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    - ขอโมทนาในกุศลจิตของ คุณ ศักดิ์ ด้วยนะครับ ขอให้กุศลนำพาพบเจอแต่ความสุขความเจริญนะครับ สาธุๆๆๆ / thaiput007@hotmail.com

4. เทพพระเพลิง

เทพพระเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมส่งซองไปแล้วครับ
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้า
    สุเทพ แก้วสีขาว (เทพพระเพลิง)

5. yaninmai

yaninmai เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันส่งซองไปแล้วเพื่อขอรับพระธาตุไว้เพื่อบูชาขอขอบพระคุณในความกรุณาและขออนุโมทนากุศลของคุณในครั้งนี้ด้วยค่ะ

6. aizwa

aizwa เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2007
    ดิฉันพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ได้ไม่นานอยากรบกวนขอไว้บูชาได้ไหมค่ะ วาทินี สิวานนท์ บ้านเลขที่2 ถนนจันทน์20 ยานนาว สาทรกรุงเทพ10120ค่ะ

7. ทองทวี

ทองทวี “นะโม วิมุตตานัง นะโม วิมุตติยา" สมาชิก Premium

30 สิงหาคม 2006
    สวัสดีครับ
    กระผมขออนุโมทนาในกุศลของคุณศักดิ์ด้วยครับ
    และขอรับพระธาตุไปไว้ที่ห้องพระที่บ้านเพื่อปฏิบัติบูชาครับ
    ถ้าเป็นไปได้ได้ขอทั้ง๓วรรณะ(๓สี)ครับ
    กรุณาส่งไปที่
    พิสุทธิ์ศักดิ์
    ๖๒/๒๒ หมู่ ๓ ถ.สุขุมวิท ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี ๒๐๑๘๐

8. ศักดิ์

ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ
    *ขอความกรุณาอย่าแนบเงินมาในซองนะครับ ส่วนซองขอเป็นซองจดหมายธรรมดาจะดีกว่าครับ อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....
    ขอบุญรักษาครับ

9. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 ธันวาคม 2006
    ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนครับ
    ขอบูชาพระธาตุทั้ง 4 วรรณะเลยครับ
    นาย วีระ อริยโชติ
    32 ซ.อินทรพิทักษ์ 3 ต.บางยี่เรือ
    อ.ธนบุรี จ.กรุงเทพ
    10600
    ขอกราบขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
    <!-- / message -->

10. ศักดิ์

ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ
    - คุณมนัส มณีนิธิเวทย์
    - คุณวีระ อริยโชติ
    *แล้วขอความกรุณาอย่าแนบเงินมาในซองนะครับ ส่วนซองขอเป็นซองจดหมายธรรมดาจะดีกว่าครับ(เพราะตู้รับจดหมายที่บ้านเป็นตู้เล็กครับ เกรงว่าจะหายครับ) อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....

11. ศักดิ์

ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ
    - คุณเจนจิรา อมรศิริสกุล (แนบเงินคืน 20บ)
    - คุณมนัส มณีนิธิเวทย์
    - คุณวิชชุกรณ์ คำสำเภา
    - คุณสุเทพ แก้วสีขาว
    - คุณสรัธัญ บุญกิตติพล

12. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพระธาตุมาบูชาอีกคนนะครับ กร 90/127 วงศ์สว่าง 19 ถ.วงศ์สว่าง บางซื่อ 10800

13. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ได้รับพระธาตุ แล้วครับ วันนี้ และได้บรรจุใส่ผอบ เรียบร้อย

ขออนุโมทนาบุญกะพี่ศักดิ์ นะครับ

14. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี ทุกท่านครับ

ขอร่วมอนุโมทนากับปิติที่เกิดในใจสำหรับทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯแล้ว และขอน้อมจิตกราบสักการะบูชาแด่พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุทั้งหลาย
    "อะหังวันทามิธาตุโย ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุทั้งหลายที่สถิตอยู่ในจักรวาลทั้งหลายทั้งพรหมโลกและดาวดึงส์
    อะหังวันทามิสัพพะโส ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวงด้วย พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอ วันธาตุโย จัตตารี สะ สะ มาทันต เกสา โลมา นะ ขาขีจะ อะหังวันทามิ ธาตุโย."

บุญรักษาครับ
    ปล. ครับสำหรับท่านที่ต้องการให้ผมจัดส่งให้รบกวนช่วย PMแจ้งด้วยครับ

15. น้องนีล

น้องนีล เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ขออนุโมทนา สาธุ และขอรับไว้บูชาด้วยครับ
    ขอให้คุณศักดิ์มีแต่ความสุข ความเจริญ
    ขอให้ผลปัจจัยในการแบ่งปันครั้งนี้ส่งผลให้พบแนวทางมุ่งสู่พระนิพพาน
    นายวิรัช เพชรายุทธ

16. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 ธันวาคม 2006
    ขออนุโมทนาสาธุครับ
    วันนี้ได้รับพระธาตุแล้วครับผม
    ผมจะนำมาบูชาอย่างดีตามที่ตั้งใจไว้ครับ

17. ศักดิ์

[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]บทกล่าวอัญเชิญและบูชาพระธาตุ[/FONT] [FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]แบบต่างๆ [/FONT]
    <TABLE cellSpacing=2 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="3%" rowSpan=19></TD><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]คำกล่าวอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ แบบยาว [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%"> </TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะเน กะกัปเป กุสะเล จินิตตะวา โลกานุกัมปายะ มะ เนกะทุกขัง อุสสาหะยิตตะวา จะ สุจีระการัง พุทธัตตะภาวัง สะกะลัง อะคัญฉิ เอวัญจะ กัตตะวา ภะคะวา ทะยาลุ ทุกขา ปะโมเจถะ ขิเล จะอัมเห ทัสเสถะ โน ปาฏิหิรัง สุวิมหัง เฉทายะ กังขัง สะกะลัง ชะนัสสะ กาเกนะ รัญญา กะถิตันตุ ยังยัง ตังตัง อะขีลัง วิตะถัง ตะถัง เจ พุทธานะกะถา วิตะถา ตะถา เจ ทัสเสถะ วิมหัง นะยะนัสสะ โนปิ อัชชะตัคเค ปาณุเปตัง พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณังคะโต อัสสามิ มะหันตา ภินนะมุคคา จะมัชฌิมา ภินนะฑัณฑุลา ขุททุกะ สาสะปะมัตตา เอวัง ธาตุโย สัพพัฏฐาเน อาคัจฉันตุ สีเส เม ปะตันตุฯ
    [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]
    คำกล่าวอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ แบบทั่วไป
    [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%"> </TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อัชชะตัคเค ปาณุเปตัง พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณังคะโต อัสสามิมะหันตา ภินนะมุคคา จะ มัชฌิมา ภินนะตัณฑุลา ขุททุกะ สาสะปะมัตตา เอวัง ธาตุโย สัพพัฏฐาเน อาคัจฉันตุ สีเสเม ปะตันเต
    [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]
    คำแปลบทอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ แบบทั่วไป
    [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%"> </TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปตราบเท่าชีวิต ข้าฯขอถึงพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่ง ขออัญเชิญ พระบรมสารีริกธาตุที่สถิตอยู่ทั่วทุกหนแห่ง ขนาดใหญ่เท่าเมล็ดถั่วหัก แก้วมุกดา ขนาดกลางเท่าเมล็ดข้าวสารหัก และขนาดเล็กเท่าเมล็ดพันธุ์ผักกาด จงเสด็จตกลงเบื้องบนประดิษฐาน เหนือเศียรเกล้าของข้าฯในที่ทุกสถาน เทอญฯ
    [/FONT]
    คำแปลบทอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ แบบย่อ
    [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%"> </TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]นับตั้งแต่นี้ จนสิ้นชีวิต พลีชีพอุทิศ พระรัตนตรัย ขอพระบรมธาตุ สถิตทั่งไกล คุ้มครองผองภัย สู่เศียรข้าฯเทอญฯ
    [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD colSpan=4>
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]อารัมภกถา คัมภีร์ถูปวงศ์ - ตำนานว่าด้วยการสร้างพระเจดีย์ (แต่งโดย พระวาจิสสรเถระ ภิกษุชาวลังกา)[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%"> </TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ยัสมิง สยิงสุ ชินธาตุวรา สมันตา ฉัพพัณณรังสิวิสเรหิ สมุชชะลันตา ตัสสะ โลกะหิตะ เหตุ ชินนัสสะ ถูปัง ตัง ถูปะมัพภุตตะมัง สิรสา นมิตตะวา [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD width="4%"> </TD><TD width="5%"> </TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]พระบรมธาตุอันประเสริฐ ทั้งหลายของพระพุทธเจ้ารุ่งเรืองอยู่โดยรอบด้วยถ่องแถวแห่งพระรัศมี 6 ประการประดิษฐานอยู่ ณ พระสถูปเจดีย์องค์ใด ข้าพเจ้าขอน้อมบูชา พระสถูปอันบรรจุพระบรมธาตุของพระพุทธเจ้าพระองค์นั้น อันเป็นเหตุให้เกิดประโยชน์แก่โลก อันน่าอัศจรรย์ยิ่งนั้น ด้วยเศียรเกล้า
    [/FONT]
    คำไหว้พระจุฬามณีเจดีย์
    [/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]นะโม 3 จบ [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อิติปิโส ภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทโธฯ [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD width="5%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]นะโม ข้าฯ จะไหว้พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ เมื่อข้าฯดับจิตลง อย่าให้ไหลหลงขอให้จิตจำนงตรงพระนิพพาน ขอให้พบดวงแก้ว ขอให้แคล้วหมู่มาร ขอให้ทันพระศรีอาริย์ ข้าฯจะไปนมัสการพระเกษแก้ว พระจุฬามณีเจดีย์สถานเป็นที่ไหว้ที่สักการกุศลสัมปันโน [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD width="4%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อิติปิโส ภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทโธฯ [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD width="5%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]นะโม ข้าฯจะไหว้พระธรรมเจ้าของพระพุทธองค์ เมื่อข้าฯดับจิตลง อย่าให้ไหลหลงขอให้จิตจำนงตรงพระนิพพาน ขอให้พบดวงแก้ว ขอให้แคล้วหมู่มาร ขอให้ทันพระศรีอาริย์ ข้าฯจะไปนมัสการพระเกษแก้ว พระจุฬามณีเจดีย์สถานเป็นที่ไหว้ที่สักการกุศลสัมปันโน [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD width="4%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อิติปิโส ภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทโธฯ [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD width="5%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC] [/FONT]</TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]นะโม ข้าฯจะไหว้พระสังฆเจ้าของพระพุทธองค์ เมื่อข้าฯดับจิตลง อย่าให้ไหลหลงขอให้จิตจำนงตรงพระนิพพาน ขอให้พบดวงแก้ว ขอให้แคล้วหมู่มาร ขอให้ทันพระศรีอาริย์ ข้าฯจะไปนมัสการพระเกษแก้วพระจุฬามณี เจดีย์สถานเป็นที่ไหว้ที่สักการกุศลสัมปันโนติ[/FONT]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

18. ศักดิ์

<CENTER>พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๒๕
    ขุททกนิกาย อปทาน ภาค ๒ -พุทธวังสะ-จริยาปิฎก
    </CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" align=center background="" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TR><TD width="100%" bgColor=darkblue hspace="0" vspace="0">[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

<CENTER></CENTER><CENTER>ว่าด้วยผลแห่งการบูชาพระบรมสารีริกธาตุ</CENTER><CENTER></CENTER> [๗๖] เมื่อพระโลกนาถผู้นำของโลกพระนามว่าสิทธัตถะปรินิพพานแล้ว เราได้นำพวกญาติของเรามาทำการบูชาพระธาตุ ในกัปที่ ๙๔ แต่กัปนี้ เราได้บูชาพระธาตุใด ด้วยการบูชานั้น เราไม่รู้จักทุคติเลย นี้เป็นผล แห่งการบูชาพระธาตุ เราเผากิเลสทั้งหลายแล้ว ... พระพุทธศาสนา เราได้ทำเสร็จแล้ว ดังนี้. ทราบว่า ท่านพระธาตุปูชกเถระได้ภาษิตคาถาเหล่านี้ ด้วยประการฉะนี้แล.<CENTER> จบ ธาตุปูชกเถราปทาน.</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER><CENTER>พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๒๕
    ขุททกนิกาย อปทาน ภาค ๒ -พุทธวังสะ-จริยาปิฎก
    </CENTER><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" align=center background="" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TR><TD width="100%" bgColor=darkblue hspace="0" vspace="0">[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <CENTER></CENTER><CENTER>ว่าด้วยการแบ่งพระบรมสารีริกธาตุ</CENTER><CENTER></CENTER> [๒๘] พระมหาโคดมชินเจ้าผู้ประเสริฐ เสด็จนิพพานที่นครกุสินารา พระธาตุของพระองค์ เรี่ยรายแผ่ไปในประเทศนั้นๆ พระธาตุ ทะนานหนึ่ง พระเจ้าอชาตศัตรูทรงนำไปไว้ในพระนครราชคฤห์ ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองเวสาสี ทะนานหนึ่งอยู่ในนครกบิลพัสดุ์ ทะนานหนึ่งอยู่ในอัลลากัปปนคร ทะนานหนึ่งอยู่ในรามคาบ ทะนานหนึ่งอยู่ในเวฏฐาทีปกนคร ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองปาวาของ มัลลกษัตริย์ ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองกุสินารา โทณพราหมณ์ให้ช่าง สร้างสถูป บรรลุทะนานทอง กษัตริย์โมริยะผู้มีหทัยยินดี รับสั่งให้ สร้างสถูปบรรจุพระอังคาร พระสถูปบรรจุพระสารีริกธาตุ ๘ แห่ง เป็น ๙ แห่ง ทั้งตุมพเจดีย์ รวมพระอังคารสถูปด้วยเป็น ๑๐ แห่ง ประดิษฐานอยู่แล้วในกาลนั้น พระทาฐธาตุข้างหนึ่งอยู่ในดาวดึงส- พิภพ ข้างหนึ่งอยู่ในนาคบุรี ข้างหนึ่งอยู่ในเมืองคันธารวิสัย ข้าง หนึ่งอยู่ในเมืองกาลิงคราช พระทันตธาตุ ๔๐ พระเกศธาตุและพระ โลมาทั้งหมด เทวดานำไปไว้ในจักรวาลหนึ่งๆ จักรวาลละอย่าง บาตรไม้เท้าและจีวรของพระผู้มีพระภาค อยู่ในวชิรานครสงบอยู่ใน กุลฆรนคร ผ้าปัจจัตถรณะอยู่ในสีหฬ ธมกรกและประคตเอว อยู่ ในนครปาฏลิบุตร ผ้าอาบน้ำอยู่ในจำปานคร อุณณาโลมอยู่ใน แคว้นโกศล ผ้ากาสาวพัสตร์อยู่ในพรหมโลก ผ้าโพกอยู่ในดาวดึงส์ (รอยพระบาทอันประเสริฐที่หิน เหมือนมีอยู่ที่กัจฉตบุรี) ผ้านิสีทนะ อยู่ในอวันตีชนบท ผ้าลาดอยู่ในดาวดึงส์ ไม้สีไฟอยู่ในมิถิลานคร ผ้ากรองน้ำอยู่ในวิเทหรัฐ มีดและกล่องเข็มอยู่ในอินทปัตถนคร ใน กาลนั้น บริขารที่เหลือ อยู่ในชนบท ๓ แห่งในกาลนั้น หมู่ มนุษย์ในกาลนั้นจักบูชาบริขารที่พระมุนีทรงบริโภค พระธาตุของ พระโคดมผู้แสวงหาคุณอันใหญ่หลวง กระจายแผ่กว้างไป เพื่อ อนุเคราะห์แก่สัตว์ทั้งหลายเป็นของเก่าในกาลนั้น ฉะนี้แล.<CENTER>จบธาตุภาชนียกถา</CENTER></PRE>
    </CENTER></PRE>

19. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ ครับคุณ ศักดิ์

ผมไม่แน่ใจว่า พระบรมสารีริกธาตุ ยังมีให้บูชา อีกหรือไม่ครับ อย่างไร ผม ขออัญเชิญ พระบรมสาริกธาตุ พระสารีริกธาตุ ตามวรรณะ ต่างๆ ด้วย ครับ

ห้องพระที่บ้าน มีพระบรมสาริริกธาตุ วรรณะ ขาวใส ครับ ใด้จากเพื่อน ที่ใกล้ชิด หลวงปู่สุภา ครับ ( จะจัดส่งซอง พร้อม ที่อยู่ให้ครับ )

ทำวัตร +ชุมนุมเทวดา + พระธัมจักร์ ( ยอดพระกัณฑ์ตรัย )+พุทธคุณ ....+ชัยมงคล +เมตตัญ + พระบรมสารีฯ ...ภาวนา..
    ..แผ่เมตตา + ชินบัญชร + ยันทุม +อรหัตน์ ..

ขออนุโมทนาครับ

พจชนะ ทองทวีวิวัฒน์ ภูเก็ต ครับ

20. sorathan_b

sorathan_b Active Member

22 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาครับ เป็นบุญวาสนาจริงๆ ผมได้รับเรีบยร้อยแล้ว

จาก สรธัญ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้