พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    (พระราชหัตถเลขาตอบ)

ที่ 14/1136
    ถึง มกุฎราชกุมาร
    ได้รับหนังสือลงวันที่ 26 เดือนนี้ว่าด้วยได้เห็นองค์พระปฐมเจดีย์ มีรัศมีสว่างพราว ในคืนที่ 24ตุลาคม มีคนเห็นที่สนามจันทร์ 69คน แลว่ามีราษฎรซึ่งอยู่อีกด้านหนึ่งก็ได้เห็นด้วย รุ่งขึ้นได้มีการสวดมนต์ แลเลี้ยงพระในพระวิหารบนองค์พระแลเดินเทียนนั้นได้รับทราบแล้ว

เรื่องพระปฐมเจดีย์กระทำปาฎิหาริย์ ตามลักษณะที่เล่ามานี้ช่างไม่มีอะไรผิดกับที่เคยเห็น 2 คราวแต่สักนิดเดียว เวลาที่ได้เห็นนั้น คนมากยิ่งกว่าที่ได้นับมา เห็นปรากฎ ด้วยกันทั้งหมด จึงได้มีเรื่องตรวจตรา ซึ่งปรากฎอยู่ในหนังสือเจ้าพระยาทิพากรวงศ์ พ่อเข้าใจในลักษณะที่เล่าว่าเป็นอย่างไร แลเชื่อว่าได้เป็นเช่นนั้นจริงเพราะเคยเห็น แต่จะเป็นด้วยอันใด เหลือที่จะยืนยัน ฤารับรองให้คนอื่นเห็นด้วยจริงได้ จึงไม่ได้เล่าให้ใครฟังในชั้นหลังๆนี้ เพราะห่างจากเวลาที่ได้เห็นนั้นมาก เข้าใจว่าการที่เป็นเช่นนี้ได้จะได้เป็นอยู่เนืองๆ แต่หากคนที่นั้น ตกค่ำลงก็เข้านอนเสีย ไม่ได้สังเกต แปลกอยู่หน่อยแต่ที่เวลาเป็น มักจะเป็นเดือน 11 เดือน 12 เดือนยี่ เวลาเดินบกมาถึงที่นั่น ฤาเสด็จออกไปหลายครั้ง ไม่เคยมีเลย ขออนุโมทนาด้วยในส่วนกุศลที่ได้ทำ

สยามินทร์

2. ศักดิ์

ธรรมสวัสดีทุกท่านครับ
    ผมขออนุญาตแจ้งรายชื่อท่านที่ได้ส่งพระธาตุฯครับ - คุณธรรมพล ศรีสุวรรณ -คุณกัมปนาท ปราโมทย์
    ปล.สำหรับท่านที่ไม่สะดวกที่จะให้จัดส่งทางไปรษณีย์ต้องขออภัยด้วยนะครับเพราะช่วงนี้ไม่คอยมีเวลา เด็กนักเรียนใกล้สอบปลายภาค และงานทางด้านเอกสารการสอน/การประเมินผลทั้งนักเรียนและครูก็ค้อนข้างมาก ผมขอเป็นทางไปรษณีย์ หรือไม่ก็ทางMail pongsakw_7@hotmail.com จะดีกว่าครับ สำหรับองค์พระธาตุยังมีอยู่อีกครับแต่จะเป็นสันฐานเมล็ดถั่วแตกวรรณสีทองอุไร(ซึ่งเหมือนกับว่าไม่หมดสักที่ทั้งที่ผมก็จัดส่งไปมากแล้วเป็นที่อัศจรรย์ครับ)ส่วนวรรณอื่นมีอยู่บ่างไม่มากนักแต่พยายามจัดให้ ยังไม่มีเวลาไปที่บ้านลาดกระบัง เลยไม่ได้ไปชมบารมีองค์พระธาตุว่าท่านเสด็จมาเพิ่มหรือเปล่า /อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....
    ขอบุญรักษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2007
  3. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมได้รับพระธาตุเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญกับคุณศักดิ์ด้วยทุกประการครับ
    ชาตรี ช้างน้อย

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี คุณชาตรีครับ

ขออนุโมทนาบุญกับปิติที่เกิดด้วยครับ มาร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อถวายเป็นพุทธบูชาครับ

บุญรักษาครับ

5. zeroone19138

zeroone19138 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนครับ
    ขอบูชาพระธาตุทั้ง 4 วรรณะเลยครับ
    ที่อยู่ผม นาย ศักดิ์ณรงค์ รอดปลอด ตู้ ปณ.2 คอหงส์
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90112
    ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

6. junesu

junesu Active Member

ผมได้รับพระธาตุแล้ว
    ขอบพระคุณมากครับและขออนุโมทนาครับ

7. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนาครับ

ผมขอรับพระสารีริกธาตุ ไว้บูชาด้วยครับ

พร้อมกันนี้จะจัดส่งซอง+แสตมป์ ไปให้พี่พงษ์ศักดิ์ ครับ

8. ศักดิ์

ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านครับ ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ- คุณศุภจิต ตระกูลชัย-คุณนุกูล สำเภาเงิน แล้วขอความกรุณาอย่าแนบเงินมาในซองนะครับ ส่วนซองขอเป็นซองจดหมายธรรมดาจะดีกว่าครับ อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....
    ขอบุญรักษาครับ<!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2007
  9. NAMO5000

NAMO5000 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ได้รับเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับพอบกมือขึ้นจบตั้งนโมอธิษฐานก็สะท้านและรับรู้ถึงพุทธบารมีถึง 3 ครั้งติดกันเลยครับ
    ขอบารมีพระคุ้มครองพี่พงศักดิ์และทุกคนบนโลกนี้ครับ

10. ศักดิ์

ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ- คุณจักรพันธ์ ยาคู แล้วขอความกรุณาอย่าแนบเงินมาในซองนะครับ ส่วนซองขอเป็นซองจดหมายธรรมดาจะดีกว่าครับ อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....

11. VickiesII

VickiesII เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแบ่งพระธาตุครับ (เคยโพสบอกไปแล้วแต่ยังไม่ได้ส่งซอง)
    นายวิชชุกรณ์ คำสำเภา
    1/13 ม.7 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 2000

ขอแบ่งเพื่อบูชาเอง และ ถวายไว้ที่สถานปฏิบัติธรรมหนองโคก (รวมรวมพระธาตุตามความประสงค์ของเจ้าอาวาส)

จะจัดส่งซองไปให้ครับ ขออนุโมทนา

12. ศักดิ์

คำนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ
    ในพระสถูป ๘ แห่ง ในชมพูทวีป
    (จากหนังสือพระบรมสารีริกธาตุ, กรมศิลปากร)

มหาโคตมสมฺพุทฺโธ กุสินาราย นิพฺพุโต
    ธาตุวิตฺถารกํ เตสุ เตสุ วิเสสโต
    อุณฺหิโส จตุโร ทาฒา อกฺขกา เทว จ สตฺตมา
    อสมฺภินฺนา จ ตา สตฺต เสสา ภินฺนา จ ธาตุโย
    มหนฺตา ปญฺจ นาฬี จ มชฺฌิมา จ ฉ นาฬิกา
    ขุทฺทกา ปญฺจ นาฬี จ สมฺภินฺนา ติวิธา มตา
    มหนฺตา ภินฺนมุคฺคา จ มชฺฌิมา ภินฺนตณฺฑุลา
    ขุทฺทกา สาสปมตฺตา เอวํ ธาตุปมาณิกา
    มหนฺตา สุวณฺณวณฺณา เอวํ วณฺณาปิ ธาตุโย
    เอโก ถูโป ราชคเห เอโก เวสาลิยา อหุ
    เอโก กปิลวตฺกุสฺมึ เอโก จ อลฺลกปฺปเก
    เอโก จ รามคามสฺมึ เอโก จ เวฎฐทีป เก
    เอโก ปาเวยฺยเก มลฺเล เอโก จ กุสินารถเก
    เอเต สารีริกา ถูปา ชมฺพูทีเป ปติฎฐิตา
    ปูชิตา นรเทเวหิ อหํ วนฺทมิ ธาตุโย

13. ศักดิ์

ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ- คุณแสงระวี ฉิมพาลี- คุณกฤษณํนท์ มะลิทอง- คุณศักดิ์ณรงค์ รอดปลอด แล้วขอความกรุณาอย่าแนบเงินมาในซองนะครับ ส่วนซองขอเป็นซองจดหมายธรรมดาจะดีกว่าครับ อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....

14. ศักดิ์

ขออนุโมทนาในกุศลที่เกิดจากปิติด้วยทุกท่านที่ได้รับพระธาตุฯครับ ขออนุญาตแจ้งรายชื่อเพิ่มเติมเพื่อนสมาชิกที่ผมจัดส่งพระธาตุฯ นะครับ
    - คุณนิวัติ น่วมสกนธ์
    - คุณปราโมช ไม่ระบุนามสกุล(ลาดพร้าว87)
    - คุณรัตตินันท์ สุขเจริญ(แนบเงินคืนนะครับ)
    - คุณธีระพล สังข์ทอง (แนบเงินคืนนะครับ ขอบคุณสำหรับเหรียญพระเจ้าตากสินฯครับ)
    - คุณกิตติคุณ บุญชู
    - คุณพงศ์สิทธิ์ หว่างจ้อย
    *แล้วขอความกรุณาอย่าแนบเงินมาในซองนะครับ ส่วนซองขอเป็นซองจดหมายธรรมดาจะดีกว่าครับ(เพราะตู้รับจดหมายที่บ้านเป็นตู้เล็กครับ เกรงว่าจะหายครับ) อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....

15. กาญจนิกา

กาญจนิกา Active Member

ร่วมอนุโมทนาค่ะ
    ขอรับพระธาตุไว้บูชาวรรณะสีทอง
    เจนจิรา อมรศิริสกุล
    18/95-6 ม.4
    แขวงบางไผ่ เขตบางเเค
    กรุงเทพ 10160
    ขอขอบพระคุณค่ะ
    จักรีบส่งซองจม.ไปให้ทันทีค่ะ

16. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระธาตุแล้วครับพี่ศักดิ์ขอขอบคุณมากๆครับพี่ศักดิ์
    เมธี มากอักษร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2007
  17. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี.น้องเมธี.
    ขอร่วมอนุโมนาบุญจากปิติที่เกิดขึ้นในใจครับ..ขอเรามาร่วมปฏิบัติธรรมเพื่อถวายเป็นพุทธบูชากันนะครับ

(verygood)

18. krit_eng99

krit_eng99 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    ได้รับพระธาตุแล้วครับ เมื่อเช้านี้เอง
    ผมใส่เจดีย์บูชาเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

19. Supernut

Supernut สมาชิก

3 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอมีบุญได้มีพระธาตุไว้บูชาด้วยคนนะครับ
    คุณพงษ์ศักดิ์ครับ ผมขอพระธาตุทั้ง4 วรรณะได้รึป่าวครับ หรือตามสมควรก็ได้ครับ
    นายมนัส มณีนิธิเวทย์
    1815 โฮมอาพาร์ทเม้น จำกัด
    ซ.ปริยานนท์ ถ.สาธุประดิษฐ์ แขวงบางโพงพาง
    เขตยานนาวา กทม. 10120
    จะรีบส่งซองไปนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

20. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธาตุแล้วครับ กราบโมทนาและขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
    พีรดนย์ ธรรมอินทร์ จ.เชียงราย ...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้