พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณพี่ศักดิ์ครับผมขอพระธาตุทั้ง3วรรณะเลยคือสีแดงสีนําเงินและสีทอง
    เมธี มากอักษร 180/4 ม.2 ถ.ศรีวิชัย ต.มะขามเตี้ย อ.เมือง
    จ.สุราษฎร์ธานี
    84000

2. kwangpha

kwangpha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ผมยังไม่มีพระธาตุไว้บูชาครับ ขออัญเชิญไปไว้บูชาที่บ้านด้วยครับ
    กัมปนาท ปราโมทย์
    69/1 หมู่ที่ 4 ต.สันพระเนตร
    อ.สันทราย
    จ.เชียงใหม่
    50210

ขอขอบคุณและขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ

3. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาในกุศลที่เกิดครับ ร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อถวายเป็นพุทธบูชาเพื่อให้เกิดความสงบในใจ......
    (verygood) ขอบุญรักษาครับ

4. Tui_rampage

Tui_rampage Active Member

ได้รับพระธาตุแล้วครับ ขอบคุณมากครับ พี่ศักดิ์

5. Nukool

Nukool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    ผมขอแบ่งปันบ้างที่เป็นวรรณะสีแดง สีน้ำเงิน สีขาวขุ่น และสีทอง
    คุณนุกูล สำเภาเงิน
    หอพัก V.I.P. 1 13/10 หมู่ 3 ซอยเกกีงาม 1 ถนนฉลองกรุง เขตลาดกระบัง
    แขวงลาดกระบัง กรุงเทพฯ 10520
    อนุโมทนาสาธุและขอขอบคุณมากครับ

6. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมยังไม่ได้รับพระธาตุเลยครับ ไม่ทราบว่าคุณศักดิ์ส่งมาหรือยัง

7. ศักดิ์

ธรรมสวัสดีครับ คุณชาตรี
    ต้องขอโทษจริงๆผมเองก็ไม่แน่ใจเพราะช่วงแรกๆไม่เก็บข้อมูลไว้ว่าส่งไปให้ใครบ้าง คือใครส่งซองมาผมก็รีบจัดส่งไปให้ แต่ต้องขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญครั้งนี้ต่อคุณชาตรีครับ เพราะคุณเป็นคนแรกที่postเข้ามาขอพระธาตุฯ ทำให้ผมเกิดสติคิดได้ถึงพุทธประสงค์แห่งองค์พระศาสดา จึงได้มีการจัดมอบพระธาตุฯแก่สาธุชนเพื่อนสมาชิกครับ
    ถ้าอย่างงัยผมจะรีบจัดส่งไปให้ครับ แต่รบกวนคุณชาตรีช่วยยืนยันชื่อที่อยู่ด้วยครับว่าถูกต้องหรือเปล่า
    คุณชาตรี ช้างน้อย
    สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านหมอ จว.สระบุรี
    ต.บ้านหมอ อ. บ้านหมอ
    สระบุรี 18130
    จะpostแจ้ง หรือpm หรือจะmailมาที่ pongsakw_7@hotmail.com ก็ได้ครับ ท้ายนี้หากกุศลอันใดที่จะเกิดจากการมอบพระธาตฯในครั้งนี้ขอให้คุณชาตรีและครอบครัวจงประสบแต่ความสุขอุดมด้วยครับ
    (verygood)
    ขอบุญรักษา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2007
  8. ศักดิ์

ขออนุโมทนาบุญอันเกิดปิติด้วยครับ และมาร่วมกันปฏิบัติบูชาด้วยกันครับ
    ขอบุญรักษาครับ

9. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี..และขอร่วมอนุโมนาบุญอันเกิดปิติ..ขอเรามาร่วมปฏิบัติธรรมเพื่อถวายเป็นพุทธบูชากันนะครับ

10. ศักดิ์

พุทธประสงค์ (คัดลอกบางส่วนมากจากแผ่นพับในงานสัปดาห์"ใต้ร่มพุทธบารมี พระบรมสารีริกธาตุ" มูลนิธิพระบรมธาตุ ในพระสังฆราชูปถัมภ์)
    การที่พระบรมสารีริกธาตุของพระศาสดาแตกออกเป็นสี่ขนาดนั้น ก็เป็นไปตามพุทธประสงค์เพื่อให้ปวงชนพุทธบริษัทนำไปบรรจุในสถูป สำหรับการไหว้บูชาอันจะมีผลนำไปสู่สุคติภพ "ตถาคตจะมีชนมายุน้อย ประกาศพระศาสนาอยู่ไม่นาน ก็จะปรินิพพาน พระศาสนาจะไม่แผ่ไพศาลไปนานาประเทศ เหตุดังนี้จึงขออธิษฐานว่า เมื่อตถาคตปรินิพพานเสร็จการถวายพระเพลิงแล้ว พระธาตุทั้งหลายจงแตกกระจายออกไป มหาชนจะได้เชิญไปนมัสการทำสักการะบูชาในนานาประเทศที่อยู่ของตน จะเป็นทางให้เข้าถึงกุศลอันอำนวยผลให้บังเกิดในสุคติภพต่อไป"

11. spiderman5390

spiderman5390 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ผมขอไปรับเองได้ป่าวครับ ถ้าได้ช่วยทิ้ง เบอร์มือถือแจ้งในข้อความส่วนตัว ด้วยนะครับ
    ผมจะได้โทรหา นัดวัน เวลา ไปรับ ครับ
    ขอบคุณอย่างมากครับ (อยากได้พระธาตุ มาบูชา มากๆ ครับ)

12. hatamala

hatamala เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    พี่ยังพอมีแบ่งให้บูชาไหมครับ โดยเฉพาะวรรณะสีแดง (และอื่น ๆ ด้วย)

จักรพันธ์ ยาคู
    อาคารซี 7 ห้อง 813 หมู่บ้านธรรมศาสตร์เอเชี่ยนเกมส์
    มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต
    ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี 12120

13. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณมากครับคุณศักดิ์ในคำอวยพร ขอพรนี้ให้กับคุณศักดิ์ด้วยเช่นกันนะครับ
    ขอให้คุณศักดิ์และครอบครัวมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง มีสิ่งที่ดีเป็นมงคลต่างๆเข้ามาในชีวิต ปรารถนาสิ่งใดก็ขอให้ได้สมปรารถนาทุกประการ ขอบุญรักษาตลอดไปครับ
    ที่อยู่ของผม
    จ.ส.ต.ชาตรี ช้างน้อย
    สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านหมอ
    ต.บ้านหมอ อ.บ้านหมอ จว.สระบุรี
    18130
    โทร 081-9463871
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณศักดิ์ด้วยทุกประการครับ
    ชาตรี ช้างน้อย

ไฟล์ที่แนบมา:

14. kwangpha

kwangpha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ผมขอรับพระธาตุด้วยนะครับ เพราะอยากได้มานานแล้วครับ
    กัมปนาท ปราโมทย์
    69/1 หมู่ที่ 4 ต.สันพระเนตร
    อ.สันทราย
    จ.เชียงใหม่
    50210

ขอบคุณและขออนุโมทนาครับ

15. ศักดิ์

ธรรมสวัสดีทุกท่านครับ
    ผมขออนุญาตแจ้งรายชื่อท่านที่ได้ส่งพระธาตุฯครับ - จ.ส.ต.ชาตรี ช้างน้อย-คุณธนพจ ใจมาวงศ์-คุณเมธี มากอักษร-คุณสุริยนต์ เขียวนิล-คุณวุฒิชัย รัตนสุมาวงศ์- คุณพันธนันท์ อภิเกียรติกำจร -คุณพีรดนย์ ธรรมอินทณ์-คุณกชกร โพธิหล้า-คุณสุริยา สายธิ-คุณวรายกร ใจเอื้อ
    ปล.สำหรับท่านที่ไม่สะดวกที่จะให้จัดส่งทางไปรษณีย์ต้องขออภัยด้วยนะครับเพราะช่วงนี้ไม่คอยมีเวลา เด็กนักเรียนใกล้สอบปลายภาค และงานทางด้านเอกสารการสอน/การประเมินผลทั้งนักเรียนและครูก็ค้อนข้างมาก ผมขอเป็นทางไปรษณีย์ หรือไม่ก็ทางMail pongsakw_7@hotmail.com จะดีกว่าครับ สำหรับองค์พระธาตุยังมีอยู่อีกครับแต่จะเป็นสันฐานเมล็ดถั่วแตกวรรณสีทองอุไร(ซึ่งเหมือนกับว่าไม่หมดสักที่ทั้งที่ผมก็จัดส่งไปมากแล้วเป็นที่อัศจรรย์ครับ)ส่วนวรรณอื่นมีอยู่บ่างไม่มากนักแต่พยายามจัดให้ ยังไม่มีเวลาไปที่บ้านลาดกระบัง เลยไม่ได้ไปชมบารมีองค์พระธาตุว่าท่านเสด็จมาเพิ่มหรือเปล่า /อีกนิดหนึงครับถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ไม่สะดวกในเรื่องค่าจัดส่ง(ซอง/แสตม์ป)ก็ PMมาบอกนะครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมอยากให้เราร่วมกันปฏิบัติบูชาเพื่อความสงบจะได้เกิดขึ้นในใจของทุกคนและจะได้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นในประเทศของเราครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2007
  16. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาครับ ขอรับเพื่อสักการะบูชาหรือถ้ามีโอกาสอาจจะนำบรรจุในองค์พระธาตุ-เจดีย์ครับ แล้วจะส่งซองไปให้นะครับ

พีรดนย์ ธรรมอินทร์ จ.เชียงราย ครับ...

17. ศักดิ์

ธรรมสวัสดี
    เห็นon lineอยู่ ถ้าอย่างงัยผมขอชื่อที่อยู่ pm มาก็ได้ครับ เดียวผมจัดส่งไปให้น่าจะสะดวกกว่านะครับไม่ต้องส่งมาก็ได้ครับ

18. six

six เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนา สาธุ และขอรับไว้บูชาด้วยครับ
    จาก
    ธนเดช พันธ์นาค<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    42 ถ.เพชรเกษม ซ.เพชรเกษม 79 แยก 9<o:p></o:p>
    แขวงหนองค้างพลู เขตหนองแขม<o:p></o:p>
    กรุงเทพฯ10160

19. krit_eng99

krit_eng99 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    พี่พงษ์ศักดิ์ครับ ผมขอพระธาตุทั้ง4 วรรณะๆนะครับ
    นายกฤษณันท์ มะลิทอง
    80/190 ซ.ศรีพรสวรรค์ ต.สวนใหญ่ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000
    พรุ่งนี้จะส่งซองไปครับ
    ขอบคุณมากครับ

20. ศักดิ์

คัดข้อความจากหนังสือ"ประมวลภาพอันเป็นที่สุดแห่งการสักการบูชา พระบรมสารีริกธาตุ" หน้า 8-10 เป็นพระราชหัตถเลขาในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวได้ทอดพระเนตรเห็นปาฏิหาริย์ที่พระปฐมเจดีย์ถึงสองครั้งตามหลักฐานสำเนาพระราชหัตถเลขาซึ่งทูลเกล้าฯ ถวายสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯพระราชบิดาและสำเนาพระราชหัตถเลขาตอบดังต่อไปนี้

สนามจันทร์
    พระปฐมเจดีย์
    วันที่ 26 ตุลาคม ร.ศ.128
    ขอเดชะฝ่าละอองธุลีพระบาทปกเกล้าปกกระหม่อม
    ด้วยเมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ 24 ตุลาคม ร.ศ.128 ตรงกับวันขึ้น 10ค้ำ เดือน11 เวลาดึก 2 ยามกับ 55นาที ข้าพระพุทธเจ้าได้นั่งอยู่ที่เรือนสนามจันทร์ มีข้าราชการและมหาดเล็กอยู่ด้วยเป็นอันมาก ได้เห็นองค์พระปฐมมีรัศมีสว่างพราวออกมาทั้งองค์ ดูประหนึ่งว่าองค์พระปฐมเจดีย์ด้านตะวันตก คือด้านที่เล็งตรงกับสนามจันทร์นั้น ทาด้วยฟอสฟอรัสพราวเรืองตั้งแต่คอระฆังลงมาหน่อยหนึ่ง คลอดขึ้นไปจดยอดมงกุฎ และซ้ำยังมีรัศมีพวยพุ่งสูงขึ้นไปอีกประมาณ 3-4วา ปรากฏแก่ตาอยู่อย่างนี้ 17นาที แล้วรัศมีตอนใต้แต่ปล้องไฉนตลอดยอดก็ดับลงไปทันที เหลือสว่างอยู่แต่ตอนช่วงมะหวดลงมา อีกสักไมถึงนาที ก็ดับหายไปหมด มืดแม้จะมองแต่รูปองค์พระก็ไม่ถนัด ข้าพระพุทธเจ้าได้นับผู้ที่เห็นในขณะนั้นตลอดจนทหารที่อยู่ยาม 4คน เป็นจำนวน 69คน

ข้าพระพุทธเจ้าลองคิดดูตามไซแอนซ์(science) ว่าบางทีจะเป็นด้วยตอนฝนตกหนัก ละออกฝนจะติดค้างอยู่ที่กระเบื้องที่ประดับองค์พระปฐมบ้าง ครั้งตอนดึก จวนพระจันทร์ตก แสงจันทร์ส่องทอตรง ได้ระดับฐานฉากกับองค์พระปฐม จึงได้เกิดแสงแพรวพราวฉะนั้นพอจันทร์เหลื่อมเข้าเมฆ แสงลับไป รัศมีที่อง๕พระปฐมก็หายไปด้วย คร้งรุ่งขึ้นได้ทราบเกล้าฯว่า จีนที่รับเหมาทำศาลารัฐบาลซึ่งอยู่ด้านตะวันออกองค์พระ และชาวตลาดอีกหลายคนซึ่งอยู่เหนือองค์พระ ก็ได้เห็นด้วย เมื่อเป็นเช่นนี้ก็เข้าใจได้ว่า รัศมีได้พราวออกทั่วองค์พระเป็นอันพ้นวิสัยที่แสงจันทร์จะถึงได้ หรือว่าจะมีธาตุฟอสฟอรัสอยู่ในองค์พระธาตุนั้น จะส่องแสงแพรวพราวในเวลากลางคืนได้ ก็ต่อเมื่อได้ต้องแสงอาทิตย์ในเวลากลางวันมากพอ ในเวลากลางวันก็ชอุ่ม ตอนเย็นก็ฝนตก ไม่ใช่ธาตุฟอสฟอรัสแน่ จึงเป็นอันจนด้วยเกล้าฯ ที่อ้างแสงรัศมีนั้นเป็นด้วยเหตุไร นอกจากว่ามหัศจรรย์ยิ่ง

รุ่งขึ้นวันที่ 25 ข้าพระพุทธเจ้าได้นิมนต์พระสงฆ์ 10รูป มีพระนิกรมมนีเป็นประธาน สวดมนต์เย็นในพระวิหารองค์พระแล้วได้เดินเทียนสมโภชน์องค์พระ 3รอบ รุ่งขึ้นวันที่ 26เวลาเช้าพวกข้าราชการ พ่อค้า ราษฎรชาวพระปฐมเจดีย์ ได้มีความปิติยินดี ช่วยกันจัดของไปถวายและเลี้ยงพระหมดทั้งวัดพระปฐมเจดีย์เป็นจำนวน 68รูป เวลาค่ำ ได้มีละครเรื่องสุวรรณหงษ์ ตอนกุมพล ถวยม้า ฉลองหนึ่งคืน เป็นเสร็จการ เพราะฉะนั้น ข้าพระพุทธเจ้า ขอพระราชทานถวายพระราชกุศล

ควรมิควรแล้วแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ
    ขอเดชะ ข้าพระพุทธเจ้า
    วชิราวุธ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้