พญานาคราช 4 ตระกูล นครคำชะโนด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Ajarn Pithak, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณจ้าน้องหยี คุณปราง ไม่บ้ายอเนอะ แบบรูปไม่สวยเรารีบลบ สยองตัวเอง เนี่ยรูปสวยสุดแล้ว ได้แค่เนี้ย แหะแหะ ช่วงนี้อ้วนเยอะเลย หน้าบวมมาหน่อยแว้ว เห็นมิ

2. ลูกปู่นาคา

ลูกปู่นาคา สมาชิก

30 พฤษภาคม 2010
    ไม่รู้ว่าใครสัมผัสได้ยังไงนะครับ แต่ที่ผมสัมผัสได้ก็คือ สวดมนต์เสร็จ นั่งสมาธิ แล้วปู่นาคาก็มายืนอยู่ตรงหน้าจนผมต้องยกมือไหว้ครับ ปู่ท่านก็เหมือนคนมีอายุใส่ชุดสีขาวผมสีขาวมัดไว้ข้างหลัง มีหนวดสีขาว แต่ทุกอย่างจะเป็นภาพลาง ๆ ครับ

3. ลูกปู่นาคา

มีบุญมาฝาก..ครับ

พอดีผมเพิ่งไปรับขัน ปู่มา และรับรู้ได้ว่าต้องสร้างบุญบารมีให้ท่านและต้องช่วยเหลือคนอีกมาก เลยร่วมกับพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทำบุญที่วัดแถวบ้านเกิดครับ จะนำไปถวายช่วงเข้าพรรษา ตอนนี้ที่วัดยังขาดหนักก็คือ ถ้วยชาม ช้อน สำหรับถวายภัตราหาร ครับ และจะจัดทำผ้าผะเหวด เพื่อน ๆ คนไหนเป็นชาวอีสานเหมือนผมคงรู้จักดีนะครับ และขอเชิญเพื่อน ๆ ผู้มีจิตศรัทธาร่วมกันทำบุญ หรือจะร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้ ก็ขอเชิญได้นะครับ รายละเอียดด้านล่างนี้เลยนะครับ
    .......................... ............................................

ขอเชิญร่วมทำบุญ จัดทำผ้าผะเหวด (ผะเหวด มาจากคำว่า พระเวสสันดร) พร้อมหนังสือสวดมนต์และ
    ภาชนะใส่ภัตตาหารถวายพระสงฆ์ ได้แก่ ถ้วย จาน ชาม ช้อน ฯลฯ
    ซึ่งจะนำไปถวายในช่วง เข้าพรรษาที่จะถึงนี้ ณ วัดปัจฉิม,วัดบ้านหนองแวง,และวัดบ้านพรสวรรค์ ต.โนนสวรรค์ อ.นาจะหลวย จ.อุบลราชธานี
    จึงขอเชิญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่มีจิตศรัทธา ร่วมบริจาคตามกำลังศรัทธา เพื่อเป็นการทำนุบำรุงศาสนา เนื่องจากวัดที่เราจะนำไปถวายถือเป็นสิ่งจำเป็นที่วัดต้องใช้
    เพราะ ยังขาดสิ่งต่าง ๆ ของเหล่านี้อยู่

จึงเรียนเชิญมา ณ โอกาสนี้

ประเภทสิ่งของที่บริจาค แบ่งออกเป็น 3 ประเภทดังนี้
    1.ผ้าผะเหวด 2.หนังสือสวดมนต์ (ราคาต่อเล่ม 13 บาท) 3.ภาชนะใส่ภัตตาหารถวายพระสงฆ์

หมายเหตุ
    ขอความกรุณาท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ร่วมบริจาค โปรดระบุ รายละเอียดดังต่อไปนี้
    1.ชื่อ นามสกุล ผู้บริจาค
    2.ประเภทของการบริจาค
    3.จำนวนเงิน
    (ผู้มีจิตศรัทธา จะได้รับวัตถุมงคล เป็นของที่ระลึก หลังจากที่ได้นำสิ่งของไปถวายเสร็จสิ้นแล้ว เนื่องจากต้องนำวัตถุมงคลดังกล่าว ไปทำพิธีปลุกเสก ณ วัดที่นำไปถวาย เพื่อความเป็นศิริมงคล)

ตัวอย่าง
    - นายเรืองธรรม สัมมาสันติ บริจาคเงิน เพื่อจัดทำ ผ้าผะเหวด จำนวนเงิน 99 บาท
    - นายเรืองธรรม สัมมาสันติ บริจาคเงิน เพื่อจัดทำ หนังสือสวดมนต์ จำนวนเ 99 เล่ม รวมเป็นเงิน 117 บาท (จำนวนเล่ม 99xราคาต่อเล่ม 13บาท =123)
    - นายเรืองธรรม สัมมาสันติ บริจาคเงิน เพื่อจัดซื้อ ภาชนะใส่ภัตตาหารถวายพระสงฆ์ จำนวนเงิน 99 บาท

ผู้ที่มีจิตศรัทธาร่วมบริจาค ติดต่อที่เบอร์ 0811498485 (กร)
    หรือที่ e-mail : dao_makky@hotmail.com

4. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อุ้ม ไปก็ไม่ชวน ไม่ไปพังงานบุญเค้าหรอกหน่า!!!

ถามเรื่องสี คงไม่ต้องบอกว่าชอบสีอะไร เห็นๆกันอยู่

สีแดงมันบ่งบอกถึงพลังอำนาจ นักรบ สงคราม

พี่อุ้ม เมื่อคืนเค้าไปจ้องศาลพระภูมิมาด้วยแหละตอนตี1

แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น....

จ้องหลายทีหลายหนก็ไม่มีอะไรกลับมา รึว่าจะเป็นศาลเปล่า?

5. Pompaka

บอมคือสิ่งกระทบ ?

โอเค...จะได้รู้ไว้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2010
  6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนานะคะน้อง เดี๋ยวพี่แจ้งร่วมบุญพรุ่งนี้นะ:cool:

7. pk010209

อย่าน้อยใจไปเลย ก็พี่บอกแล้วอย่าใช้ตัวหนังสือสีแดงงัย อีกอย่างถ้าเราไม่สามารถควบคุมจิตใจได้ก็อย่าพกหรือมีไว้ในครอบครองเลยสีแดงนะ บอมเองปฏิบัติบ่อยมั๊ยถามตัวเองดู มีทั้งผลดี และเสียนะ พลอยสีแดงอะ ;k04

8. ลูกปู่นาคา

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

9. Pompaka

บอมไม่มีพลอยสีแดงไว้ครอบครองหรอกครับ เพียงแต่ว่าชอบสีแดง ก็อย่างที่บอมได้บอกไป ชอบตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ

ถามว่าปฎิบัติมั๊ย เน้นสมถครับ ไม่เป็นวิปัสสนา มิใช่ทางที่ต้องการ

น้ำบ่อ ไม่ยุ่งกับ น้ำคลอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2010
  10. Nakraksa

ตามจริตเถิดทุกท่าน เจริญในธรรมกันถ้วนทั่วทุกตัวตน

11. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านค่ะเนื่องจากเดือนมิถุนายน เป็นเดือนเกิดของภัทรอังคาร ภัทรคิดว่าจะฉลองเดือนเกิดยังไงดี ก็เลยตัดสินใจว่าตั้งแต่วันที่ 1-30 มิถุนายนจะใส่บาตรทุกวันไม่ให้ขาด เมื่อเช้าก็ได้เริ่มใส่บาตรเป็นวันแรกของเดือน ใส่บาตรพระ 4 วัด จำนวนพระสงฆ์ 15 รูป ตั้งใจว่าทุกสัปดาห์ในเดือนนี้จะไปซื้อปลาที่ตลาดที่เขาจะฆ่ามาปล่อย ก็ขอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนในกระทู้นี้ร่วมอนุโมทนา และขอให้ทุกท่านได้รับอานิสงค์ผลบุญที่ภัทรจะทำตลอดทั้งเดือนนี้ด้วยค่ะ หากใครเจ็บป่วยไข้มีปัญหาเรื่องสุขภาพก็ขอให้หายวันหายคืน ขอให้ร่ำรวยเงินทอง คิดทำสิ่งใดในทางที่เป็นกุศลก็ขอให้สำเร็จทุกประการด้วยกันทุกท่านทุกคนเทอญ

วันเกิดภัทรวันที่ 19 มิถุนายน หากใครมีบุญอะไรก็นำมาบอกได้นะค่ะ ถ้าภัทรทำได้ก็จะฉลองศรัทธาค่ะ ตอนแรกว่าจะพิมพ์หนังสือสวดมนต์แจกแต่ไม่รู้จะทันหรือป่าว เดี๋ยวขอดูอีกทีนึงค่ะ

ขอให้ผลจากทานนี้ ทำให้ข้าพเจ้าสละความโลภ ความโกรธ ความหลงได้โดยง่าย ให้มีทรัพย์สินมหาศาลเป็นทานธารณะ ได้สร้างทานบารมีช่วยเหลืองานสืบทอดพระพุทธศาสนาให้สำเร็จงานแล้วงานเล่า อย่างไม่มีที่ประมาณ และขอให้ผลแห่งทานนี้จงเป็นปัจจัยนำถึงซึ่งพระ นิพพานในชาตินี้ภพนี้เทอญ

หาก แม้บุญบารมีที่สั่งสมมายังไม่ถึง ไม่สามารถถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ภพนี้ ด้วยอำนาจทานที่ข้าพเจ้าทำนี้ แม้ข้าพเจ้าจะบังเกิดในภพชาติใดๆ ขอให้สมบัติเกิดขึ้นมาไหลมาเทมาอย่างคลื่นในมหาสมุทร แล้วให้เอาทรัพย์นั้นมาบำรุงพระสงฆ์องค์เจ้าทั้งแผ่นดิน ใครมาประพฤติปฏิบัติธรรมก็ให้เลี้ยงให้ได้หมด มามากเท่าใด มาเป็นร้อย เป็นล้าน ขอให้เลี้ยงได้หมด พระสงฆ์องค์เจ้าตั้งใจประพฤติปฏิบัติธรรมมีมากเท่าไหร่ ให้เลี้ยงให้ได้หมด ให้ได้ช่วยเหลืองานสืบทอดพระพุทธศาสนาสำเร็จงานแล้วงานเล่าทุกชาติทุกภพทุก ภูมิที่ข้าเกิดตราบสู่พระนิพพานเทอญสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  12. Nakraksa

มหาโมทนาค่ะพี่อุ้ม อยากทำบุญโดยการเลี้ยงข้าวนู๋มิ ฮิฮิ

13. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

จ้า น้องเพชร อยากจิ กำลังคิดอยู่ว่าจะเลี้ยงข้าวเด็กๆที่ไหนดี 55555

14. Nakraksa

อุ๊บอิ๊บน้ำลายแตะตะปู เสร็จนู๋แระ 555

15. pk010209

ชอบกลอนคุณปราญฯมากๆเลย อ่านแล้ว....ไม่รู้จะบรรยายยังไง
    พี่อุ้ม อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอทุกอย่างจงสมปรารถนาดังใจคิดนะคะ

16. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพีๆ พี่สาวอุ้ม พี่สาวเพชร น้องๆ และทุกท่านที่มาเยือนวังนาคา แสนสวย อะนะน้องยากลับมาแย้วครับ พึงกลับมาจากทำบุญที่วัดป่าบ้านตาด วัดหลวงตาบัว ครับ

17. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

ดูรูปที่เห็นหน้าชัดเจนของพี่เพชร บุงบอกเลยนะว่าไม่ทำมะดานี้เลย อิิอิอิ (โคตรเจ้าชูเลยอะ)

18. Nakraksa

เป็นไงอะน้องยา หน้าตาเจ้าชู้ เค้าดูกันที่ตรงไหน นึกว่าจะบอกว่าหน้าเป็นคนใจดี นิสัยดี อะไรแบบนี้ แง๊ๆๆๆ :'(

19. Ajarn Pithak

อะนะพี่เพชร ก็น้้องยายีเห็นอย่างงี้นี้จริงๆๆ อิอิ(deejai)

20. Ajarn Pithak

น้องยาขออวยพร แบบกวนให้พี่อุ้มนะ อิอิิ
    ได้เวลาฤกษ์งามยามดี ที่ฉันคนนี้จะอวยพรให้ ขอให้มีรักมีสุขเสมอไปและว่างๆไวๆ...เมื่อจะพาผมไปเลี้ยงสักทีพี่อุ้ม อิิอิอิ