พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

พี่รู้ใจ ท่าน กวีเทพ ค่ะ..เพราะมองหาอยู่

2. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านประธานค่ะ

ท่านประธาน วันนี้อยากขอความช่วยเหลือ เกาะกระทู้มานาน เข้าบ้างไม่เข้าบ้างแล้วก็แทบไม่ได้อ่านเลย เข้ามาทักแล้วก็ไป

วันนี้เลยอยากมาถามบางอย่าง ที่อาจจะมีอดีตชาติมาเกี่ยวพัน

ขอเกริ่นก่อนนะคะ ว่าปีนี้คือปีแรกที่ตัวเองเป็นสะพานบุญเล็กๆ ให้คนอื่นได้ร่วมบุญด้วย และเป็นที่น่าแปลกใจคือ เป็นบุญที่เกี่ยวกับ "นาค" ทั้งหมด

ทุกบุญที่ทำ ไม่ได้มีใครมาสั่ง แต่จะมีเหตุการณ์ให้ประสบพบเจอ จนต้องเข้าไปทำประจำ

เรื่องที่จะรบกวนท่านประธานก็มีเท่านี้ แต่ถ้าเมตตาจะขยายความใดๆ เพิ่มเติมก็ยินดีจะน้อมรับฟังค่ะ

ดา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2012
  3. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

ค่ายนเรศวรมีอะไรหรือคะพี่นุ๊ก เคยได้ยินแต่ชื่อเสียล่ะมั้งเนี่ย แต่ไม่เคยไปค่ะ :cool: :cool: อิอิ

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ค่ายนเรศวร....ก็มีทหารซิคร้า...าา ถามได้
    ป้อจายส่วนใหญ่ที่อยู่จังหวัดนี้ มักจะเป็นทหารขององค์ดำ คร้า..อิอิ

5. fahmui

อ้อ... ตามมุกไม่ทันจ้า อิอิ :cool: :cool: :cool:

แต่ละที่ แต่ละทางที่เราอยู่นั้น แสดงถึงความผูกพันเมื่อครั้งอดีตด้วยหรือเปล่าคะพี่นุ๊ก พูดแบบนี้แล้วเลยทำให้สงสัยจ้ะ

6. nouk

เวลาจะคิดอะไร...คิดให้พอดีๆ นะคร้า...น้องฟ้ามุ่ย
    อิงหลักความจริงน้า..าา อย่าเพิ่งไปไกล
    ค่ารถมันแพงคร้า...าาาา อิอิ :cool:

เรื่องราวในอดีต...พี่ไม่รู้ พี่รู้แต่เรื่องปัจจุบันคร้า..าา
    รออ่านจากคนมีอดีตอย่างเดียว...คริคริ

7. nouk

นายทหารในอดีต ที่ตายในสนามรบส่วนใหญ่จะได้ไปเกิดเป็นพญานาค
    เพราะอารายยยย..รู้มั้ย เพราะว่ารักชาติ รักแผ่นดิน หวงทรัพย์ของแผ่นดิน

8. huten

ศิวกา ..น้องรัก

ขอคุยกันฉันท์พี่น้อง นะคะ น้องจะมีชื่ออะไรในอดีต จะใช่หรือไม่ใช่ก็อย่าใส่ใจ
    ขอให้ใจเรามีความสุขในสิ่งที่เราได้ทำ.. และอย่าคิคกังขา กับสิ่งใดใดที่มากระทบใจ
    ไม่มีใครหรอก ที่ไม่มีเรื่องกระทบใจทุกคนมี ทุกคนต้องผ่าน ให้ได้...

งานที่น้องทำ...งานที่น้องรับมา พี่รู้พี่เห็นและโมทนา สาธุกับน้อง ขอชมว่าน้องเก่ง
    และมีความมุ่งมั่นดีมาก ขอให้ใช้พลังที่มีต่อสู้ต่อไปพี่ขอเป้นกำลังใจให้น้อง...

หนทางอันยาวไกล วัดคุณค่าใจเราได้เอง

จงทำในสิ่งที่เราทำได้และได้ท
    ด้วยว่าน้องมีบุคคลิคที่คิคมากขอให้ปล่อยวาง

เราจะห้ามทุกความคิคของบุคคลอื่นไม่ได้แต่เราห้ามความคิคของเราเองได้..

" แม้องค์ปฏิมา ยังราคิน มนุษย์เดินดิน หรือจะพ้นคนนินทา"

จงก้าวต่อไปถ้าใจเรายังมีพลัง วันหนึ่งเมื่อหมดเวลาทำ....

ต่อให้มีพลังคงไม่ได้ทำ....

( ที่เหลือ รบกวนท่านประธานช่วยตอบน้องด้วยค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  9. fahmui

ฮ่าๆๆ... วันนี้มึนๆงงๆ ยังไงไม่รู้อะค่ะพี่นุ๊ก งงๆตั้งแต่ค่ายนเรศวรแล้วอ่าาา :'(

จิตไม่นิ่งเพราะงี้ ชอบฟุ้งซ่าน อิอิ :cool:

10. fahmui

อย่างนี้ นี่เอง!!! .... :cool: :cool:

11. nouk

ต้องเอาน้ำสาด ไล่ความฟุ้งซะหน่อยมะ
    เคยเห็นถนนที่เต็มไปด้วยฝุ่นละอองหรือเปล่า?
    แล้วฝุ่นละอองพวกนี้ก็จะลอยเข้าไปเกาะตามบ้านพักอาศัย หรือสิ่งที่ขวางทางของฝุ่น
    คนที่อยู่ในบ้านก็สูดลมเข้าไป ต่อมาก็กลายเป็นโรคภูมิแพ้

วิธีที่ไม่ให้มีฝุ่นละอองฟุ้ง ก็จะใช้น้ำราดรดถนนให้เปียก

ที่เหลือลองพิจารณาเองดูน้า..าาา :cool:

12. fahmui

สาธุ... ทุกวันนี้ก็พยายามสาดอยู่ค่ะ หวังว่าสักวันน่าจะดีขึ้นค่ะ แหะๆ :cool:

13. ศิวกา

ขอบคุณพี่รั้งที่รักจากใจค่ะ ที่คอยชี้แนะและให้กำลังใจมาตลอด ดีใจที่ได้พบพี่รั้ง พี่แต และอีกหลายๆ ท่านที่คอยให้คำปรึกษามาโดยตลอด

วันนี้แค่นึกถึงรอยยิ้มของหลวงพ่อ ที่เมื่อก้าวออกมาจากกุฏิและเห็นโบสถ์ก้าวหน้า ดาก็ดีใจ - ปลาบปลื้มแทนท่าน

ชาตินี้ขอทำบุญถวายพระพุทธองค์ ไม่่วันหน้าจะเป็นยังไง อย่างน้อยชาตินี้ก็ไม่เสียดายแล้วที่ได้เกิดเป็นมนุษย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  14. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เมื่อคืนได้นิมิตดีมาก...

นิมิตหนึ่งได้อาบน้ำสังเกตุว่าสบู่สีขาวก้อนเดิมมีหนอนขึ้น! ข้าพเจ้าพยายามใช้น้ำล้างเอาหนอนออกก็ไม่หมด จึงตัดสินใจทิ้งเสีย เปลี่ยนก้อนใหม่ ได้สบู่สีน้ำผึ้ง รู้สึกจะเป็นสบู่มะขาม จึงได้อาบน้ำสมใจ...

นิมิตสอง ข้าพเจ้าได้ไปยืน ณ สถานที่แห่งหนึ่ง เหมือนกับว่าเรากำลังรออะไรบางอย่าง?
    สายตามองออกไปจับอยู่ที่ภูเขาลูกหนึ่งขนาดย่อมๆ ในขณะที่ข้าพเจ้ายืนมองอยู่บนพื้นที่ราบไม่หางกันนั้น...
    สิ่งที่ไม่คาดฝันก็บังเกิดขึ้น!

ลูกแก้วดวงหนึ่งเสด็จลอยมาในแนวขนาน พุ่งตรงมาที่หน้าผาหิน ข้าพเจ้าเพิ่งสังเกตุเห็นว่าผาหินเรียบๆนั้นมีเบ้าใส่ลูกแก้วเรียงรายอยู่เป็นจำนวนมาก เท่าที่สังเกตุเห็นน่าจะมีอยู่ 9 ถึง 10 เบ้า ลักษณะบุ๋มจมลงไปในเนื้อหิน เมื่อลูกแก้วเสด็จลอยเข้าสู่เบ้า จะโผล่เห็นเพียงแค่ครึ่งลูกนูนออกมา

ข้าพเจ้าสัมผัสและรับรู้ได้ทันทีในขณะนั้นว่า "มันเป็นของข้าพเจ้า"...

15. huten

รอชมของจริงอยู่นะคะ .....ท่านกวีเทพ

เริ่มมาหาเจ้าของแล้วพร้อมกับหน้าที่ที่ต้องทำ ......

16. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีค่ะท่านประธานหางานให้ทำอีกแล้วนะค่ะ
    แตฝันว่า
    ไปทีไหนไม่รู้นะค่ะ
    มีผู้ชายสี่คนตรงนั้นจะเป็นห้องสี่เหลี่ยม
    ไม่มีใครจะเข้าไปได้เลยค่ะ
    แตเข้าไปเขาจะให้หลับตาไป
    พอเข้าไปนั่งเขาเอาผ้ามาคลุมให้
    และก็จะมีแสงสว่างคล้ายหลอดไฟค่ะ
    มาใกล้ตาแตมากทีสุด
    และมีเด็กและผู็หญิงเอากระดาษมาให้แตเขียน
    อะไรก็ไม่รู้
    แตก็เขียน
    ไปสักพักใหญ่
    ก็ปีนไปตักนํ้าผึ้งแจกใครๆ
    ท่านประธานค่ะหมายความว่าอย่างไรค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    ตอบว่า คนทั้งสี่ คือธาตุ ดิน น้ำ ลม ไฟ ในตัวเราครับ
    หลับตาคือการเจริญกรรมฐาน ครับ จะมีคนมาขอความช่วยเหลือจากคุณครับ

17. ศิวกา

สาธุ ๆ ๆ ๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :cool:

18. คุรุวาโร

ที่เหลือ รบกวนท่านประธานช่วยตอบน้องด้วยค่ะ)
    เอาแบบสั้นๆนะครับ แปลว่า ในอดีตได้ทำผิดพลาด ทำให้บ้านเมืองที่ตนเองอยู่นั้น เสียหายครับ ปัจจุบันนั้น มีบุญ บารมีพอสมควร และสามารถสื่อสารกันได้กับเมืองบาดาลครับ เขาเลยอยากให้ทำบุญ กุศลให้มากๆครับ เลยนิมิต ดลใจบ้าง นิมิตให้เห็นบ้างครับ--

19. คุรุวาโร

ขอเล่าความฝันให้ท่านประทานมาตอบให้พรุ่งนี้เจ้าค่ะ ฝันเห็นงูค่ะ แต่เป็นงูที่เพื่อนๆเคยเห็นไหมค่ะ งูหัวเล็กๆๆแต่ตัวอ้วนๆๆสั้นน่ะค่ะ น่ารักดีอิอิ ตัวยาวประมาณ ห้าสิบ หกสิบเซ็นน่ะค่ะ เหมือนงูที่เขาเอามาแสดงตามงานกาชาติน่ะค่ะ ฝันไปว่า งูเลื้อยมา แต่เราเล่นกับงูตัวนั้น งูตัวนั้นเลี้ยตามเรามาเหมือน สุนัขวิ่งตามเจ้าของเลยค่ะ แล้วเราก็เล่นกับงูตัวนั้น เหมือนเวลาที่เราเล่นกับสุนัขเราจะใช้ลูกบอลโยนแล้วให้มันคาบใช่ไหมค่ะ แต่นี้ฝ้ายเล่นกับงู ฝ้ายใช้พวงมาลัยค่ะ พวงมาลัยดอกไม้ค่ะ งูก็กระโดดงับ ฮ่ะๆๆๆๆ ขำ น่ารักดี ไม่เคยฝันแบบนี้เลยอิอิ<!-- google_ad_section_end -->

ตอบว่า เป็นพญานาคกายทิพย์นั้น ย่อมบังคับงูได้ครับ ช่วงนี้ นาคีชอบแสดงบังคับงู บริวาร ให้ชมเป็นขัวญตาครับ และชอบนัดกันไปเที่ยว แอ่ว ไปทั่วครับ
    แต่ยังไม่แปลงร่างให้ชม หนอ--

20. ศิวกา