ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เร้าใจมากครับคุณสวนพลู แค่เกริ่นๆก็ยังมีหลวงพ่อกลั่นด้วย รอติดตามตอนต่อไปอยู่นะครับ ขอบคุณครับ ^__^||

2. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    มาเป็นกำลังใจให้ครับ
    ติดตามอ่านอยู่เงียบ ๆ ตั้งแต่ยังเป็นกระทู้หลวงพ่อพิเชษฐ์อยู่เลย จนเปลี่ยนมาเป็นความจริงผลัดกันเล่าแล้วรู้สึกถูกจริตขึ้นมาก เพราะเห็นไปในทางเดียวกัน กับวงการปั่นพระใหม่สมัยนี้ แต่บางทีกระทู้ผ่านตาหลายครั้ง เพราะเปลี่ยนชื่อบ่อยจนไม่ทันสังเกต แม้ประโยคหน้าจะเหมือนเดิม (จนต้องไปตามคลิกหาจากชื่อคนตั้งกระทู้)

นี่ถ้าเป็นนายทุนปั้นเกจิ หรือเกจิไร้จรรยาบรรณมีประวัติแบบนี้นะ รับรอง ขายดี
    คำโฆษณาต่อท้าย คงจะหนีไม่พ้น
    "ศิษย์เอกทายาทพุทธาคมหลวงพ่อพริ้ง และยังได้รับถ่ายทอดวิชาสายหลวงพ่อกลั่น แห่งวัดพระญาติฯ"

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***หลวงพ่อ พริ้ง
    หลวงพ่อ เฮ็น แค่ 2 พระอาจารย์ นี่ ก็ ของจริง ยุคนั้นแล้วครับ
    รอ เรื่องเล่าตอนต่อไปครับ ..........***

4. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

........
    ...สนุกสนาน..ได้..ความรู้ดี.....
    ๑. หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์โก่งธนู..นี่..หนึ่งในสุดยอดพระอาจารย์..หลัง ๒๕๐๐ ลงมา..อารู้จักชื่อเสียงท่าน..ตั้งแต่เริ่มเล่นพระใหม่ๆ.....โชคดี..และ..มีบุญ..ที่เป็นหลานท่าน..และคงมีของท่านเพียบ...
    ๒. หลวงพ่อเฮ็น วัดดอนทอง..นี่อานับถือมาก..ใครอ่าน..ผม..พระ..
    มาตั้งแต่..ต้น..อาจะเล่าถึง..ว่า..ลำบากแค่ไหน..ข่มขู่..และ..ใช้อำนาจต่อรอง..เพื่อที่..จะได้..เชือกคาดเอวภุชงค์เบญจฤทธิ์ของท่าน..และเคยถ่าย
    รูปเชือกคาดนี้..ลงในกระทู้ไว้ด้วย..ตอนที่เขียนอยู่..ก็ห่างจากตัว..ไม่ถึงศอก..ความเก่งทัน..ก็นับว่า..๑ไม่มี ๒ เคียงคู่มากับ..หลวงพ่อตาบ วัดมะขามเรียง..เลย..พอหลวงพ่อตาบ..เสีย..ท่านก็ขึ้นเป็นอันดับ ๑ ของสระบุรี...
    ๓. ถ้าสวนพลู..ได้อ่าน..บทคึวามของอา..เรื่อง..พระครูสมุห์ทองดี วัดบางด้วนนอก..(..ความจริง..เพิ่งเล่าในนี้ไป..เรื่อง..ควายขัด..ของท่าน)..
    ...จะทราบ..ว่า..เป็นเช่นเดียวกัน..กับ..แก่ใหญ่..ของสวนพลู..คือ..ผู้ที่ได้รับประโยชน์..จากของศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านทำ..ทั้งๆที่ย้ำทุกครั้ง..ว่า..ต้องทำบุญกรวดน้ำ..อุทิศส่วนกุศล...แต่ก็มี..เยอะที่ไม่ทำ..ผลเลย..ของฟรี..ไม่มีในโลก..ผลกรรม..ไม่ได้รับการตอบสนอง..ก็..กลับเข้ามาเล่นงาน..หลวงอา..จนเป็น..โรคทรมาน..เรื้อรัง..เป็น..๒๐-๓๐ปี จนถึง..วันที่เสีย..รับกรรมแทน..ไอ้พวกนั้น...
    .......สรุปรวม..เรานี่..ผูกพัน..กับ..ยอดอาจารย์ทั้งนั้นเลย..แถม..หลายองค์..อีกต่างหาก...น่าอิจฉาจริงๆ...และชีวิตวัยเด็กเลยได้..พบประสพการณ์..เรื่องเหลือเชื่อ..สิ่งศักดิ์สิทธิ์มากมาย...โชคดีมากๆ...
    .....เป็นกำลังใจให้...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2013
  5. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ติดตามอ่านตลอดครับ.ของจริงอีกหนึ่งท่านครับ.เรื่องน่าสนใจครับชวนติดตาม
    มีคุณอาmodpong.มาช่วยชี้แนะด้วย...คุณภาพแน่นครับ..ขอบคุณ.คุณสวนพลูด้วยครับที๋นำเสนอเรื่องดีๆมาให้พี่น้องสมาชิกได้อ่านต่อ..

6. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านเช่นเคยครับ อยากถึงพรุ่งนี้ไวๆ
    เพราะจะได้อ่านตอนต่อไป ^^

7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ผมได้มาทีเป็นกำๆ สำหรับหลวงตาพริ้ง และหลวงพ่อเฮ็น แต่ แม่ผมเป็นนักบุญ แจกซะเกลี้ยง หลวงพ่อเฮ็น เหลือให้ผมเหรียญเดียว หลวงตาพริ้ง ผมต้องมาตามล่าเอาตอนโตครับ ขนาดตะกรุดภุชงค์ เบญจฤทธิ์ ตอนนั้นผมไปกับแม่ที่วัดดอนทอง หลวงพ่อยื่นให้สองเส้น แม่ผมบอกว่า ไม่เอาค่ะหลวงพ่อ ไม่รู้จะเอามาทำไม แต่ความรู้สึกตอนนั้นผมก็ไม่ได้สนใจเรื่องนี้ จึงรู้สึกแค่เสียดายนิดๆ หลวงพ่อเฮ็นท่านลองให้ดูด้วยนะครับ ปล่อยงูเห่าออกมาเลื้อย แล้วท่านก็โยนตะกรุดไปตรงงูเห่า งูนี่หมอบไม่เป็นท่า.....เหมือนหมดแรง ลุกไม่ไหวครับ

8. สวนพลู

ฮั่นแน่ คุณยอ มาแอบเรียกผมพี่นะครับ หึหึหึ

9. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    รอ อ่านตอนต่อไปครับ ..... :cool:

10. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    มารออ่านตอนต่อไป แต่ละองค์ที่ สวนพลู เล่ามานี่สุดยอดทั้งนั้นเลย

11. สวนพลู

เมื่อครั้งยังเด็ก .........(3)
    หลังจากจบตอนนี้ ขอหยุด 2 วัน ทุกเสาร์อาทิตย์ นะครับ เพราะที่บ้านไม่ได้มีคอม ใช้โทรศัพท์พิมพ์ยากเกินไปครับ ที่เขียนทุกวัน คือใช้เวลาหลังเลิกงานตอนเย็น ครับ ..................... ต่อกันเลยดีกว่า ว่าด้วยเรื่องแม่ ..................... เอาเรื่องความขลังของแม่ผมก่อน .........คือตอนเด็กๆ ไม่ว่าเป็นอะไร แทบจะไม่ได้ไปหาหมอแผนปัจจุบันเลย ถ้าไม่ใช่ท้องร่วง ที่ต้องให้น้ำเกลือ แม่ผมจัดการ ให้ผมได้ตลอด ...... 1.ดับพิษไฟ น้ำร้อนลวก ............ คาถานี้แม่ใช้ได้ขลังมากๆ ข้างๆบ้าน(เป็นสลัมแล้วมีพื้นที่หน้าบ้านติดกัน) มีกระเทยต้มน้ำร้อนที่หน้าบ้าน ใช้เตาถ่านนะครับแต่ก่อน .............. แล้วก็จะมีกาละมังซักผ้าอยู่ใต้ก๊อกน้ำ ก๊อกน้ำก็สูงประมาณหัวเข่าได้ กระเทยนางนี้ ก็มายกน้ำร้อน แล้วลื่น.....กาน้ำกระจายลวกมือที่ถือหูหิ้วของกาน้ำนั่นแหละครับ ร้องลั่นเลย .............แม่ผมวิ่งออกไปดู ............กระเทยนางนั้นกำลังจะจุ่มมือลงไปในกาละมังที่มีน้ำอยู่ครึ่งกาละมังแต่แม่ผมวิ่งไปจับมือกระชากไว้ได้ แต่ก็จุ่มไปได้แค นิ้วสี่นิ้ว ไม่ถึงฝ่ามือกับแขนที่โดนลวก .......... แม่วิ่งด้วย ตะโกนด้วย ว่าอย่าจุ่มน้ำ (นึกภาพบ้านเล็กๆในสลัมครับ โผล่หน้ามาก็เจอกัน ไม่ได้วิ่งไกลครับ) ............ เกือบจะไม่ทัน ............. แม่ก็บอกให้ผมไปซื้อเหล้าขาวมา.....(ถ้าผมจำไม่ผิด)..........แล้วก็เทใส่แก้ว พนมมือ ว่าคาถา .......อันนี้ผมไม่ได้เรียน จึงไม่รู้ว่าคาถาอะไรครับ................ได้พักนึงก็อมเหล้าขาว พ่น...พรวด! ๆ ๆ …….ไปตรงจุดที่โดนน้ำร้อนลวก หลังจากนั้นก็เอามือ ลูบๆ.....แบบ ไล่ลง แล้วก็ว่าคาถากำกับด้วย.................... ปรากฏวันรุ่งขึ้น .............มือกระเทยนางนั้น พองที่ตรงที่นิ้วที่จุ่มน้ำครับ พองแบบเป็นน้ำใสๆ ถุงใหญ่ๆเลยครับ แต่ก็พองแค่ตรงนั้นแหละ .....ตรงอื่นที่หนักกว่า กลับไม่พองเลย................ นี่คือวิชาแรกๆ...............แล้วก็มีพวกฝี............ แม่ผมก็แก้ได้ เขาเรียกว่า สูญฝี ............ก็หายกันไปหลายคน แต่แม่ไม่ค่อยทำให้ใคร นอกจากจะรู้จักจริงๆ ................ อีกเรื่องคือ แก้ฉี่ขัด................เด็กๆ ผมเป็นช่วงนั้น ฉี่ไม่ออก พอออกก็ปวดไอ้จู๋ ..................เล่นเอาตัวงอก่องอขิง ............ ผมก็คิดว่า.........ไอ้แบบนี้หรือป่าว ที่เขาเรียกว่านิ่ว...............ก็เลยบอกแม่......ให้พาไปหาหมอ แต่แม่ไม่พาไป.......แม่บอกว่า มานี่.........เดี๋ยวทำให้กิน........ทีเดียวหาย ............เด็กๆ(ความทรงจำเลือนรางขออภัยด้วยครับว่าคืออะไร) แม่เอาอะไรมาเผาก็ไม่รู้ แล้วก็ใส่น้ำต้มที่เย็นแล้ว ปากก็พะงึม พะงำ ไปเรื่อยๆ ในใจผม ก็คิดว่า นี่จะให้กินน้ำไอ้นี่เผาไฟเนี้ยนะ มันจะหายได้ไงอ่ะ .........สุดท้ายก็โดนบังคับกิน หลังจากเถียงกับแม่อยู่พักใหญ่ บอกว่ามันจะหายได้ไง...............ปรากฏว่า............ผมดื่มน้ำอันนั้นแบบจำใจ น้ำก็เหม็นกลิ่นไหม้ๆ ไม่มีอะไร และก็มีเถ้าของการถูกเผาไฟ................หลังจากนั้น ก็ไปฉี่อีก 2 ที ...............หายเลย!.............ไม่ปวดไอ้จู๋แล้ว.........ฉี่คล่องเลยทีเดียว.................สูตรนี้ก็ไม่เคยถามแม่ ว่าทำยังไง.....................แล้วที่ทำให้แม่ผมโด่งดังในสลัมมากๆ คือ การดูดวง จากไพ่ป๊อก นี่แหละครับ...................บางวัน แม่นั่งเช้าจนเย็นเลย............. ค่าครู คนละ 12 บาท...............แล้วก็วิชาดูดวงแม่นี่แหละที่ทำให้ผมโตมาจนป่านนี้ .................. ดูดวงเลี้ยงลูกครับ..............ส่วนพ่อผมหรือ...........รับเหมาก่อสร้าง ติดการพนัน........ไม่ได้เรื่องไม่ได้ราวอะไรเลยครับ.................. พระคุณแม่นี่ลึกล้ำจริงๆ ผมยอมรับเลยครับ อดทนเพื่อลูกได้ทุกอย่าง และอีกอย่างนึง ที่ทำให้แม่ผม ดูดวงแม่นกว่าคนอื่นคือ ปู่ฤาษีนารอท..................อันนี้เป็นเรื่องของการทรง ที่แม่ผม ไม่ได้เต็มใจจะเป็น............ต่อกันวันจันทร์นะครับ............ขอพักเสาร์-อาทิตย์ เด้อ...........กราบขอบพระคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านครับ

12. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***คุณแม่ท่าน เก่งมากๆครับ บุญคุณท่านลึกล้ำมากๆครับ ท่าน สวนพลู
    รอตอนต่อไปครับ ......***

13. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ผมเคยมีโอกาศไปดูมาแล้วครั้งนึงครับ
    ขอบอกว่าแม่นมากครับ...
    อันนี้ไม่ต้องคอนเฟิร์ม ฟันธงอะไร
    เพราะไปเจอมากับตัวครับ ...

(หวังว่าคงไม่ได้เรียกแขกนะครับพี่สวนพลู ผมแค่มายืนยัน)

14. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ แอบมาอ่านเรื่องของคุณ สวนพลู สนุกมาเลยค่ะ ลินเชื่อเรื่องการสืบถอด(บุญ+วิชา)ของเผ่าพันธ์ค่ะ ที่บ้านคุณตาลินท่านก็เป็นหมอธรรม เก่งอักขระ ขอม ธรรมลาว และบาลี มนต์พิธีวิชาท่านได้หมดแต่ไม่ค่อยแสดงตัวหรือจะรักษาอะไรให้ใคร แต่พอมารุ่นคุณแม่ ไม่มีลูกๆคนใดสนใจเรียนวิชากับท่านเลย มีแต่คุณแม่ที่ได้บทพระคาถามารักษาตัวบ้างเล็กน้อย (ท่านจะท่องให้ฟังว่า จะเดินทางต้องทองว่าอะไรประมาณนั้นค่ะ) และก็ไม่มีใครจะสนใจเรื่องพระเครื่องด้วย พอมารุ่นหลานคือรุ่นลิน พี่น้องลูกพี่ลูกน้องก็ไม่มีใครสนใจหรืออยากศึกษา มีหลุดมาคนเดียวคือลินที่ชอบศึกษา พระเครื่อง บทพระคาถา ยาสมุนไพร หรือเรื่องดวง แต่ก็พอไปได้แบบงูๆปลาๆ 55555 ก็แปลกดีนะคะแบบนี้เขาเรียกว่ามีเชื้อหรือเปล่าค่ะ (บทพระคาถาที่คุณแม่ท่านใช้ดับไฟ หน้าจะเป็นคาถา อยู่เย็น นะคะ บทพระคาถานี้ ป้องกัน ฟืนไฟ อันตรายต่าง และขอให้อยู่เย็นเป็นสุข เวลาเราไปอยู่ในสถานที่ต่างๆใช้สวดก่อนนอนได้ดีค่ะ " อิติ สุคะโต อะระหัง พุทโธ นะโม พุทธายะ ปะฐะวีคงคา พระภุมมะเทวา ขะมามิหัง " เป็นกำลังใจให้คุณลุงและคุณสวนพลูทุกวันค่ะ

15. modpong

......
    ...นี่แหละ..วัฒนธรรมพื้นบ้านแท้..ช่วยตัวเองเป็นหลัก...แม่สวนพลูนี่..ยอดเยี่ยมมาก..อาว่า..อาGetได้อีกเรื่อง..ของที่ีมา..ที่เรามีsenseพิเศษนี่..อีกอย่าง..อ๋อถึงว่า..เป็นมาตั้งแต่แม่แล้วนี่..เพียงแต่ไม่มากเท่าลูก..เพราะคนที่จะถูกเข้าทรงได้..คลื่นของจิต..ก็ต้องกว้างเช่นกัน..แต่อาจไม่กว้างเท่าสวนพลู..แต่..ช่วงคลื่นที่รับได้..ไปรับ..เอาคลื่นแบบนี้มาโดยตรง..เจ้าเลยเข้ามาทรงในร่างได้..หรือ..ไม่ทรงทั้งตัว..แต่รับทราบ..รับรู้ด้วยจิตได้...สนุกดี...
    ....ได้..สาระจากคนยุคก่อน..เสียดาย..น่าจะเรียน..จากแม่มาให้หมด.........................
    ....เป็นกำลังใจให้ตลอด..และ..ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟัง..

16. modpong

........
    ...คาถานี้...เป็น..คาถาของ..หลวงพ่อโอภาสี ...เป็นคาถา..เดียวกับ..ที่ลุงใช้ดับพิษน้ำร้อนที่ลวกเท้าแม่..และ..ที่ดับพิษไฟที่ลุกท่วมมือ..ตัวเอง..ซึ่งทั้งสองเรื่อง..ก็เล่าไปแล้ว..ใน..ผม..พระ..นี้

17. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สวนพลู ขออนุญาติตามไปให้คุณแม่พี่ดูดวงให้หน่อยได้ไหมครับ
    อยากปรึกษาท่านหน่อยครับ ขอความอนุเคราะห์หน่อยนะครับ :)

ปล. รอติดตามตอนต่อไปวันจันทร์ครับผม

18. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ.คุณอาmodpong.และคุณ lynn@nice.คาถาที่หลวงพ่อโอภาสีได้ใช้จนเป็นเอกลักษณ์ของท่าน.หลายท่านคงได้ใช้คาถานี้เวลาไปต่างที่ต่างถิ่น.เวลาไปถ่ายหนักเบาในสถานที่ไม่คุ้นเคย.ตามป่าเขาหรือที่ไม่คุ้นเคยหรือก่อนนอนก็ท่องคาถานี้อธิฐาน.ขอเจ้าที่เจ้าทาง.ผีบ้านผีเรือนให้คุ้มครอง..ผมเองก็ไม่เคยมีเหตุการณ์ไม่ดีเกิดขึ้นเลย.หลับสบาย.ส่วนที่บอกว่าใช้ดับพิษไฟนั้นยังไม่เคยลองทำ.แต่ยุคปัจจุบันนี้ก็ยังมีให้เห็นเป็นวิชาดับพิษร้อนพิษไฟ.ส่วนต้วไม่เคยลอง.แต่มีพวกกันเคยนำน้ำกรดไปเอง.ก็ไม่มีอาการร้อนรนแต่อย่างใด.วัดนี้อยู่แม่กลองครับตะกรุดนี่เพื่อนบอกเรื่องไฟนี่ช่วยได้จริง..ไม่ทราบว่าใช้คาถาพระโมคคัลลาดับไฟนรกหรือเปล่า..ใครพอมีรายละเอียดก็ช่วยนำมา บอกกล่าวก็ดีครับเป็นประโยชน์ดีครับ..

19. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    มาติดตามและเป็นกำลังใจให้คุณพี่สวนพลูครับ...(^๐๐^)

20. stone1

stone1 เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามทั้ง 2 ครับ ทั้งท่าน Modpong00 และท่าน สวนพลู ขอเล่าบางอย่างที่รู้บ้างครับ อย่างเช่นเรื่องของคุณแม่ท่านสวนพลูที่ลงทรงนั้นท่านต้องมีบุญร่วมกันมาเพราะผมก็มีครูบาอาจารย์ที่ท่านประดับทรง ครู(คนที่เป็นร่าง)ท่านเล่าว่าก่อนที่จะลงนั้นท่านไม่ยอมเพราะท่านอายที่จะทรงไม่ยอมรับไม่ยอมลงท่าเดียว ทำให้ได้รับบทเรียนหลายอย่างจนต้องยอมที่จะลง การลงของครูผมเค้าจะลง เต็ม(ในความเ็ห็นของผม) คือถ้าองค์ถอยจะไม่รู้เรื่องระหว่างคนที่มาหา เลยครับ....และท่าน(องค์ที่ลงของผมคือองค์พ่อท้าวเวชสุวรรณโณ) เคยบอกผมว่าการหาร่างที่ลงไม่ใช่เรื่องง่ายต้องมีบุญร่วมกันมาและคนที่เป็นร่างทรงก็ต้องเป็นคนที่ดี(จริง)สวดมนต์ไหว้พระทำสมาธิกรรมฐาน แต่กรรมฐานจะทำไม่ได้เต็ม 100% เพราะถ้าทำเต็มแล้วร่างทรงลงร่างนั้นก็จะบาปครับนี่คือส่วนหนึ่งที่ผมได้รับรู้มาก็มาแชร์เล็กๆน้อย ยังไงก็จะตามสิ่งดีๆ ที่ทั้ง 2 ท่านได้เล่าเรื่องจริงผ่านคอม ต่อไปครับ