ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณลุง

2. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

3. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.........
    .....หวีดดี..น้องเหลิม...
    ...............................
    ..ต่อจากตอนที่แล้ว....
    ..............................
    ........................................................
    ....ที่ผมเริ่ม...แบบนี้..เพราะมันสอดคล้องกับ..linkที่น้องเหลิมให้มา..ว่า...งวดนี้..พระส่วนใหญ่..
    (..หรืออาจเกือบทั้งหมด..ที่เหลือ..ให้คนใกล้ชิดออกไปปล่อยมั่ง..จะได้ไม่น่าเกลียดเกินไป)...
    ..มาจาก..บุรุษชุดดำผู้หนึ่ง..แล้วยังมีคำให้การทำนองว่า..พระดูแล้วไม่มีปัญหา..แต่บุรุษผู้นั้นมีปัญหา
    ...เป็นที่..ไม่สบอารมณ์..ของเซียนท้องถิ่น..และ..พรรคพวกกันในส่วนกลาง..เลยไม่ยอมรับกัน..
    ..พูดง่ายๆ..คือ..กูแอนตี้MAMซะเลย...ไอ้เรื่องที่ไม่ถูกขี้หน้ากันนี้..เพราะเหตุคราวนี้รึเปล่า..
    ผมก็ไม่ทราบได้..เช่น..ขอแบ่งไปปล่อยมั่ง..แต่โดนโก่งราคาเกินเหตุ...หรือ..แบ่งไปได้..แต่ได้
    ทีละนิดละหน่อย..ไม่เอื้ออาธรกัน.....แทนที่จะแบ่งให้เยอะหน่อย..ก็ไม่ยอม...ก็ไม่รู้เหมือนกัน..
    .......แสดงว่า..ที่เซียนส่วนใหญ่ออกมามาต้าน..นี่..จำนวนนึง..ยอมรับว่า..เหมือนรุ่นเจอรอยพระ
    บาท...แต่เหม็นหน้า..บุุรุษชุดดำ..คนนั้น..เลยไม่ยอมรับ...
    ...................................................................................
    .......คราวนี้..ถ้าเรามามองแบบ..ที่๒...คือ..พระงวดนี้..มีทั้งจริง..และ..ปลอม..ปนกัน....
    .........มันก็มีโอกาศ...เป็นไปได้อีก...ก็ตัวละคร..ชุดเดิม...อีตานั่น(ที่ซ่อนพระไว้เอง)..และ..
    บุรุษชุดดำ...มันเป็นตามข้อมูลจากLink..และ..คลิป...
    ..............อีตานั่น...อาจไม่ได้ให้..บุรุษชุดดำ..เหมาพระไป...แต่อาจจะ..ปล่อย..แม่พิมพ์ที่ตัวเอง
    ..เก็บไว้..ตั้งแต่แรกพบ..ไปให้...พอบุรุษชุดดำ..สร้างเรื่อง..สร้างกระแส..เพื่อปล่อยของปลอม
    ที่ตัวเองทำ...อีตานั่น..ก็เกาะกระแส...ทยอยปล่อยพระที่เก็บไว้อยู่จำนวนมาก..ออกได้ต่อเนื่อง
    .....เรื่องนี้..ก็มีโอกาศเป็นไปได้..เพราะเซียนหลายคน..ส่วนกลาง..ที่ไปเจอของแท้...ก็บอกว่า
    ..ไม่เห็นมีปัญหาอะไร...บางคนไปเจอที่มาจากชายชุดดำ..ก็บอกว่า..ของใหม่....
    .........ที่สำคัญเกือบทั้งหมดบอกว่า...พิมพ์นะเหมือน..ยิ่งตอกย้ำว่า..น่าจะมาจากแม่พิมพ์คั้งเดิม
    .........................................หรืออีกแบบ....คือ....
    ..........อีตานั่น..ให้เหมาพระไปบางส่วน..รวมทั้ง..แม่พิมพ์ที่หายไปแต่แรกด้วย........
    ...คราวนี้..บุรุษชุดดำ..ก็เลย..เล็งผลเลิศ...พระจริง..อาจมีสักร้อยองค์...กูมีมีแม่พิมพ์ด้วย..ก็
    ไปดำเนินการ..ทำของใหม่..ขึ้นมาเสริม..อีกสัก ห้าร้อย...เวลาปล่อย..ก็ปล่อยคละกัน..เวลา
    พวกวิ่งพระแต่ละเจ้า..มาเหมาไปทีละ สิบ..ยี่สิบ..องค์..ก็..เอาของจริง..แทรกไปด้วย...
    ...แต่นั่นหมายความว่า..ไอ้ที่ทำใหม่มัน..ต้องใกล้เคียงมาก..กับของเดิม..กลิ่นต้องให้ใกล้เคียงกัน
    ...ส่องแล้ว..องค์นี้..โอเค..องค์นี้..ไม่แน่ใจ...แต่ก็เหมือนกับ..เวลาไปซื้อของถูก..ที่มีจำนวนจำกัด
    ...เจ้าของบอก..เอาไปที่ละสิบองค์เลย..เอาไปองค์..สององค์..ไม่ปล่อย..ไปปล่อยคนอื่นแทน..
    ....กำขี้ดีกว่า..กำตด..ฉันใด..ฉันนั้น...เอาก็เอาวะ..เดี๋ยวงวดนี้..กูไม่เอา..เดี๋ยวคนอื่นเอาไปหมด..
    ...เล่นจิตวิทยา..กัน....ลูกพี่..เขาสั่งมาให้เอาเยอะๆ...พอถึงเวลาไปปล่อยย่อย..เดี๋ยวเขาก็ไปออก
    ลวดลายกันเอง.....
    ........ที่..ผมยังให้เครดิต..ของอีตานั่นอยู่เพราะ..จากข้อมูลดังกล่าว..เขาก็ไม่ได้ประกอบอาชีพ
    ขายพระเป็นหลัก..หลังจากสึกมา..ก็ทำมาหากินธรรมดา..อีกอย่าง..เอาพระจำนวนไม่น้อย
    ที่เก็บไว้..ในปี๊บ..ให้ผู้มีพระคุณ..แถมเป็น..ตำรวจระดับผู้กำกับ..ก็คงไม่น่าจะกล้า..เอาของปลอม
    ไปให้..โดยเฉพาะใครก็ทราบ..บักแจ๊ดชอบเล่นพระ..และคบหามากับ..ระดับเทพในสมาคมฯ
    มานาน...ได้พระไป..แกก็ต้องเอาไปให้ผู้เชี่ยวชาญ..ดูแน่ๆ....
    ......ส่วนที่ว่า..คนอาจจะคิดว่า..แกอาจมีหลายปี๊บ..มีทั้งปี๊บของปลอม..และ..ปี๊บของจริง..นั้น
    ...มันก็มีโอกาศ..เป็นไปได้..แต่น้อยกว่า..เพราะอย่างนึง..ถ้าคนทำแบบนั้น..มันควรต้องเคยทำ
    มาก่อน..ต้องมีความรู้..และเกี่ยวพัน..ทางใต้ดิน..มา...ไม่ใช่ใครที่แค่เผาดินเผาเป็น..จะทำได้
    นะครับ...ปลอมพระนี่..มันต้องใช้เทคนิคชั้นสูง..ไม่งั้นจับได้ง่าย..ตั้งแต่ส่วนผสม..เทคนิคการ
    เผา..การกลบกลิ่น..การทำผิว....มันต้องมืออาชีพ..ที่ได้รับความรู้ตกทอดกันมา..หรือ..เป็นลูกมือ
    พวกนี้มาก่อน....จากเบื้องหลังอีตานั่น...มันก็ไม่น่าจะถึงขนาดนั้น...คนอย่างบักแจ๊ด..ทำงานสืบ
    สวนมาเยอะ..ยังไง..เขาก็ไม่เชื่อใจใครง่ายๆ..เขาต้องรู้จักทางลับอีตานั่นพอสมควร..เพราะคบ
    กันมานาน....
    ........แต่คนเรา..ไม่ว่า..ใครก็อาจมีโอกาศต้องใช้เงินจำนวนมากตามจำเป็นได้...จึงทำให้เกิด
    กรณีที่..ผมว่าไปก่อนหน้านี้....
    .....................ต่อตอนหน้า.........................

4. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ดำเนินเรื่องตัวละครขึ้นมา โยงเหตุการณ์ พฤติกรรม เหตุผล บวกกับภาษาที่เข้าใจง่ายแล้ว
    อ่านเข้าใจภาพรวม มองเห็นภาพชัดเจนง่ายขึ้นเยอะ

นับถือในศิลปะการนำเสนอครับผม
    ------------
    รออ่านตอนต่อไปครับ

5. modpong

.........
    ...ขอบใจที่ชม..น้องเหลิม.....
    .........................................
    ...........อันนี้..เป็นข้อความสำหรับมือใหม่..ไม่มีประสพการณ์..หรือ..มีน้อย......
    ..................ไอ้พวกมือเก่า..ไม่จำเป็นต้องอ่าน................
    ............ผมเอง..ก็..ลำบากใจกับ..มือใหม่ๆ..ที่ไม่เคยเข้าสนาม..หรือ..นั่งเปิดดูพระ..สั่งพระ..ในเน็ต...และ..ไม่มีประสพการณ์..หรือ..มีน้อยมากในสังคมฯนี้...แล้วมาเปิดอ่าน..เอาพวกหน้าหลังๆ..ของผม..แล้วงงว่า..อะไรกันวะนี่..เคยอ่านมาบ้าง..แต่มันไม่..ลึกลับซับซ้อน..ขนาดนี้...
    .............ครับ..ถ้าอยากจะสัมผัส..และ..มีความเข้าใจ..ในเรื่องต่างๆที่ผมเล่า..ได้ดี...ต้องหัดเข้าสนาม..หัดคุยกับนักเลงพระเยอะๆ...หัดรู้จักเล่ห์เลี่ยมต่างๆนาๆบ้าง....
    ...และ..ต้องหัดโดนทุบในสนาม..ซักที..สองที..ก่อน..จะเข้าใจเรื่องที่อ่าน..ได้ดีขึ้น...เพราะบางที..คุณไม่เคยมีประสพการณ์มาเลย..คุณอาจไม่เชื่อว่า..สังคมนี้..มันเป็นแบบนี้..และเป็นเรื่องปกติธรรมดา....อย่าลืม..ทำอย่างที่ผมว่า..แล้วคุณจะ..ได้อรรถรส..และ..มีความรู้..และ..ไหวพริบมากขึ้น....ในการอ่านเรื่องของผม..

6. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

โดนทุบ หุ หุ ไม่ใช่ครั้งสองครั้งหล่ะครับ เป็นสิบ จนกระทั่งได้บทเรียนข้อหนึ่งว่าอย่าหลอกตัวเอง เก๊เป็นเก๊ ต้องยอมรับให้ได้ครับ

7. ANUNN007

ANUNN007 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2013
    สวัสดีครับคุณลุง ขอติดตามอ่านประดับความรู้ไปเรื่อยๆครับ

8. คนบ้านสะแก

คนบ้านสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคุณมากครับพี่
    วงการพระเป็นอย่างนั้นจริงๆ มันเกี่ยวกับเงิน และนิสัยเซียนบางคน ขนาดพระถ้ำเสือพิมพ์กลาง ที่เป็นกรุวัดถ้าเสือจริงๆ (ยิ่งชัดเจน เมื่อมาอ่านที่พี่เขียนแล้วส่องตาม) มันยัง พูดให้เราแคลงใจเล่น ทั้งๆที่ไม่ได้ขอให้มันดู มันขอดู อย่างที่พี่บอกแหละ ต้องตั้งสติดีๆ คืดถึงเหตุถึงผล ความเป็นไปได้ ผมเลยไม่กล้าเข้าศูนย์พระ ไม่ใช่กลัวถูกทุบนะพี่ แต่กลัวไปทุบเซียนเข้า ผมใจร้อน รับรองเดี๋ยวก็มีเรื่อง อ่านตำราพี่เขียนมันกว่าเยอะ อีกอย่างผมประเภทสะสม อย่างเดียว ไม่ขายพระ เลยใช้วิธีเลือกที่ปรึกษาดีๆสักคน วงการนี้มันลึกลับ และซับซ้อน ยิ่งอ่านพี่เขียนแล้วชัดเจน

9. คนบ้านสะแก

ไว้จบเรื่องพระถ้ำเสือ กราบรบกวนพี่ วิเคราะห์เรื่องพระวัดเกษ พิมพ์หกชั้นทั้งสองพิมพ์ คือผมlink ไม่เป็น ที่เขียนโดยเสิ้ยนไม้ บทความข้อเท็จจริงเรื่องสมเด็จวัดเกษ เหตุผลเขาผมไม่รู้จะเถึยงอย่างไร ไม่มีความรู้ พี่ช่วยฟันโครมให้ผมที นึกว่าเอาบุญนะครับ

เพราะพระเครื่องเป็นเรื่องความเชื่อมั่นที่ต้อง 100% ถึงจะใช้ได้ผล ถ้าระแวงแคลงใจสักนิด แขวนไปก็หนักเปล่า ที่ผมเกิดอาการอย่างนี้เพราะเหตุผลเขามันน่าคิด แต่ผมไม่มีความรู้ ที่จะไปเถียงได้น่ะครับ

10. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ...คุณอามาติดตามอ่านบทความดีๆเหมือนเดิมครับ

11. modpong

.........
    ...เลือกหนทางที่ดีแล้ว...ผมแนะนำอีกอย่าง..ขอความกรุณาที่ปรึกษาที่สนิท..เวลาไปไหนที่เกี่ยวกับเรื่องพระ..ขอไปด้วย..แล้วสัญญากับเขาว่า..จะไม่พูด..ขอฟังเป็นหลัก..ไม่ต้องขอดูขอส่อง..เว้นแต่..เขาเชื้อเชิญ..
    ออกแนวโง่..มือใหม่..ถ้าใครให้ส่อง..แล้วถามความคิดเห็น..ก็บอกไปว่า..ผมกำลังหัดอยู่ครับ..ดูยังไม่ค่อยรู้เรื่องครับ...ถ้าอย่างนี้..ที่ปรึกษา..เขาก็ไม่ว่า..หรอก...ยกเว้น.กรณีเขาไปปรึกษากัน..เรื่องใต้ดิน..เขาไม่สะดวก..ให้เข้าไปฟัง..ก็ต้องคอยจับสังเกต..ไปอยู่ข้างนอก..หรือออกไปห่างๆ...(จำไว้เรื่องจับสังเกตคน..ทั้งแววตา..และ..ท่าทาง..จำเป็นมากใน
    วงการฯนี้)..เรียกว่ารู้กาละเทศะแบบนี้..รับรอง..ไปไหน..เขาก็ให้ไปด้วย...หลังจากกลับมาอยู่ในสภาวะปกติ..ค่อยสอบถามรายละเอียด..อีกที...
    ....แค่นี้..อีกไม่นาน..คุณก็จะไปใกล้เคียง..กับเขา..รู้จักตื้นลึก..หนาบาง..ในวงใน..รู้จักว่า..ใครเก่ง..เก่งจริงมั้ย..และได้ดูพระ..ทั้งจริง..และ
    ..เก๊..เก๊แบบเฉียบเป็นยังไง..รู้เทคนิคในวงการ...รู้จักคนเก่งๆมากขึ้น..
    คุณจะยืนหยัดได้..อย่างมั่นคง..แน่นอน
    .........อย่าลืม..ว่า..หาที่ปรึกษา..ที่สนิทไว้..หลายๆคนยิ่งดี...
    ...เพราะ..จะเกิดความหลากหลาย..และ..โอกาศที่พวกเขา..จะโทรมาชวน
    ไปโน่นไปนี่...จะมีมากขึ้น.....
    ................................................
    .....ที่ผมแนะนำนี่..เผื่อท่านผู้อ่านท่านอื่น..ด้วยนะครับ.....
    .............................

12. modpong

......
    ...ผมเอง..บอกอย่างตรงไปตรงมา..เรื่องการเจาะลึกไปในรายละเอียด..เรื่องพิมพ์..หรือ..เนื้อของวัดเกษ..วัดระฆังนี่..ถือว่า..อ่อนครับ..
    ..เพราะ..พรวัดเกษ...ผมมีแค่เศษ..ขนาดนิ้วก้อย..แล้วก็..ได้ส่องอยู่ไม่มาก...วัดระฆัง..ก็เป็นชิ้นใกล้เคียงกัน..ส่องมาหลายองค์..เนื้อหลากหลาย..แถม..ไอ้ที่ส่องบางองค์ยังไม่แน่ใจว่า..จริง..หรือ..ปลอมด้วยซ้ำ...
    ....ผมจึงมิบังอาจ..ไปวิเคราะห์โต้แย้ง..ใครในรายละเอียดได้..ถ้า..สากล
    ยอมรับ..คุณก็ไม่ต้องตะขิดตะขวงใจ..อะไร..ลำพังแค่..คน..สองคน..มาเขียน..คุณจะไปสนใจทำไม..คนเขียน..เขาอ้างโน่น..อ้างนี่...
    ....เกิดทันรึเปล่า..ก็ไม่มีใครเกิดทันซักคน..ความน่าเชื่อถือ..ของคนๆนั้น..เป็นใคร..คุณก็ไม่ทราบ..เห็นแต่นามปากกา..แต่อาจลีลาดี..จิตวิทยาดี
    ....ก็เท่านั้น
    ............บอกตรงๆ..ว่าให้ผมไปยกเมฆ..หาเรื่องไปเถียง..หรือ..หักล้างนะ..สบายมาก..ผมไม่กลัวหรอก..เพราะผมมีสไตล์ที่แปลกแตกต่าง..เป็นมาตั้งแต่สมัย..ยังทำงานแล้ว...แต่ผมละอายตัวเองว่า..ถ้าผมไม่รู้จริง..แล้วไปสร้างเรื่องว่ารู้..อาศัยลูกเล่น..หลอกคนอื่น..นะ..ผมไม่เคยทำครับ..ทำไม่เป็น...ถ้าอ่านเรื่องของผมมา..ถ้าอ่านเรื่องผม..มาแต่แรก..จะทราบว่า..อะไร..ไม่รู้..ผมก็จะบอกเลยว่าไม่รู้..ผมไม่ได้เก่งไปในทุกเรื่อง
    ............ขออภัยด้วย..ที่ทำอย่างที่ต้องการไม่ได้ครับ...

13. โอ๊ตดี้

ไปตามอ่านตามที่คุณลุงแนะนำแล้วครับ...

พิธีจักรพรรดิ์ 19-20 มกราคม พ.ศ.2515 จัดขึ้น ณ วิหารพระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ วรมหาวิหาร (วัดใหญ่) จังหวัดพิษณุโลก

พระคณาจารย์นั่งปรกปลุกเสก 109 รูป

ยกตัวอย่าง หลวงปู่โต๊ะ, หลวงปู่เส่ง วัดกัลยา, หลวงพ่อสด, หลวงพ่อเกษม , หลวงปู่ทิม, หลวงพ่อกวย, หลวงพ่อแพ, หลวงปู่เต๋ ฯลฯ

อยากให้คุณลุงเล่าเรื่องความศักสิทธิ์ในพิธีครับ

14. modpong

........
    ....ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน..ในพิธีมีอะไร..แต่ถ้าคุณไปเปิดในเว็ป..น่าจะมี
    คนพูดถึง..และให้รายละเอียดนะ...
    ....แต่มันไม่..สำคัญเท่าประสพการณ์..ของพระ..นั่นคือ..สิ่งที่มันจำเป็นกับเรา..มากกว่า....อย่าไปหลง..กับ..พวกความศักดิ์สิทธิ์..ในพิธี..นั่น..คนปลุกเสกอยู่ด้วย..มันก็อาจมีบ้าง..แต่เวลาคุณห้อย..พวกท่านไม่อยู่ด้วยละ..
    ...มันอยู่ที่ของที่ปลุกเสกจะดีจริง..คุ้มครองเราได้จริงรึเปล่าเท่านั้น..
    .....ถ้าคิดผิด..คิดซะใหม่......
    ....ดูจตุคามซิ..พิธีไหน..ก็มีพระอาทิตย์ทรงกลด..ถ่ายรูปมาโชว์แทบทั้งนั้น
    ......แล้วตอนนี้ละ....เป็นยังไง
    ...

15. โอ๊ตดี้

ขอบคุณครับคุณลุง...

คุณลุงแนะนำคงไม่ธรรมดาแน่ๆ

อยากรับทราบประสพการณ์..ของพระพิธีนี้เป็นยังไงบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2013
  16. ckj_tong1

ckj_tong1 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012

....เพิ่งเข้ามาอ่านครั้งแรก
    ....ชอบครับ ไ้ด้ความรู้มากๆ
    ....ขอบคุณมากๆนะครับท่าน

17. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับคุณครู _/\_

^
    ^
    ^ ชอบครับ... จะแท้-จะทัน-จะนิยม-พิมพ์ใช่-เนื้อชอบ สุดท้ายก็ต้องมาจบลงตรงนี้ครับ ^__^

18. คนบ้านสะแก

กราบขอบคุณพี่มากครับ จะไม่ลืมเลยครับ

ชัดเจนสุดๆตามพี่ว่า ความเห็นของคนไม่กี่คน ถามที่ปรึกษา ซึ่งเป็นรุ่นน้องผมเยอะ เพราะผมเลยหลักห้า มาไกลโข พระองค์นี้ไม่ได้เช่าจากเขาหรอก เขาก็บอกว่าคนเขาเล่นกันทั้งบ้านทั้งเมือง และสำคัญคือเนื้อหามวลสาร อันเดียวกัยเป๊ะ แล้วเขาแซวว่าเอามาปล่อยเขาซิ

ครับพี่ ก็ใช้วิธีที่พี่บอกอยู่เหมือนกัน ผมใช้หลักส่องคนก่อนถึงส่องพระ อ่านที่พี่เขียนวิเคราะห์ เรื่องพระกรุขุนแผนเคลือบกรุวัดอัมพวัน ผมละทึ่งพี่จริงๆ เรื่องนี้เซียนพระแนวหน้างวงในรวมทั้งที่ปรึกษาผมด้วยรู้เรื่องนี้กันดี ว่าวางงานกันอย่างไร เพียงแต่วงการนี้เขาไม่หักกัน เขาบอกทางคนคนเดิน ทางหมาหมาเดิน ที่พี่เล่ามาน่ะ สุดยอดส่วน อะไรก็หนีเหตุผลไม่พ้น ใครจะเป็นพรานเป็นเหยื่อ ก็สุดแต่ความโลภของแต่ละคน และการดูคนไม่ขาด โดนกันเยอะครับ ขนาดที่ผมรู้มาคือเอาของแท้มาปล่อยคืนศูนย์พระ แล้วไปเช่าของกรุนี้ ผมต้องอ่านข้อเขียนพี่สักสามรอบ ถึงเข้าไปยุ่งกับพวกนี้ได้ นี่ผมเริ่มอ่านรอบที่สองเอง5555

19. modpong

....
    ..ผมหมายถึงนะ..ประสพการณ์ในการใช้งาน..ไม่เกี่ยวกับพิธี...
    .....คุณเปิดดู..ในGoogle..เต็มไปหมด...คนโน้นเล่า..คนนี้เล่า..ก็ทั้งแคล้วคลาด..เมตตา..สารพัด.....
    ....ผมเอง..ที่เคยห้อยอยู่พักนึง..ก็..กริ่งนเรศวรวังจันทร์..ก็
    ..ไม่มีอะไร...ก็คือ..แคล้วคลาด..ปลอดภัยไง.....จบไม่ต้องถามต่อแล้ว

20. modpong

....
    ...ขอบคุณครับ..และ..ยินดีต้อนรับ..คุณตอง๑