ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...เข้ามาอ่านได้..แต่เข้ามาเป็นนักเรียน..ไม่ได้..ต้องทำตามเงื่อนไข..เหมือนทุกคน..ขอให้เข้าใจด้วยครับ..
    ..สนิทยังไง..ก็ต้องทำตามเงื่อนไข..กลับไปย้อนอ่าน..เงื่อนไขให้เข้าใจก่อน..
    แล้วทำตามนั้น..

2. online4422

online4422 สมาชิกใหม่

26 กุมภาพันธ์ 2013
  3. modpong

................
    ...ถึงเวลา..หนังรอบดึก...............
    ....ที่มา..ที่ไป..แล้วทำ(เอง)ยังไงละ...
    ...............................................
    ...จาก..ตอนที่แล้ว..ผมก็อยากจะยกตัวอย่าง...
    ....การหาตำหนิ..ของตัวเอง..หรือ..ที่ผมเรียกว่า..จุดเด็ด
    ..ให้ทุกท่านเห็นเป็นตัวอย่าง..ผมไม่เคยส่องหา"จุดเด็ด"พระ
    ..หรือ..เหรียญ...มามากกว่า..๒๕ ปี..แล้ว..ครั้งนี้..เป็นครั้งแรก
    หลังจากนั้น....เพื่อผู้อ่าน..และเพื่อให้รู้ว่า...หนังสือนะ..พึ่ง
    พอเป็นไกด์..บ้าง...พึ่งตัวเองนะ..ดีที่สุด......
    ......ผมจะหา..จุดเด็ด..ในเหรียญที่..เรียกว่า..ใครๆก็นึกไม่ถึง
    ...คือ..เหรียญนี้..เป็นเหรียญแท้..ที่มีกันทุกบ้าน..แต่รุ่นนี้..ไม่แน่ใจ
    ..แต่..ผมคิดว่า..หาได้ไม่ยาก..ไปแลกเอาที่..7eleven..ก็มี.....
    ............ครับ..มันคือ...เหรียญ ๑ บาท.......
    ..ที่ต้องใช้เพราะ..คนที่อ่านจะพิสูจน์ได้ด้วย..ว่ามันจริง...
    .....เพราะมีโอกาศมาก(..หรือไม่ก็..ไปแลกเอา)..ที่จะมีมาก
    กว่า ๒เหรียญ ในทุกบ้าน...เพราะ..มันเป็น..เหรียญบาท
    ...........รุ่นล่าสุด....คือ..เหรียญ ๑ บาท ปี ๒๕๕๕........
    ....ผมเลือก..ปีนี้..เพราะมันใหม่..โอกาศสึก..โอกาศหมอง..น้อย
    .....หลายคนอาจแปลกใจ(..ผมพูดแล้วเหมือน..ปาหี่..ยังไงไม่ทราบ)
    .........นี่มัน..แม่พิมพ์แกะ..จากคอมพ์..ของ..กองกษาปณ์นะ...
    ...ผมจะบอกให้ทราบ..หลังจากที่ผมส่องแล้ว..เท่าที่ผม..มีเหรียญ
    ไม่ว่า ๑ บาท ๒ บาท ๕ บาท ๑๐ บาท...ที่มีอยู่ในบ้านผม...
    ..(..ที่ออก..ปีเดียวกัน..และมีซ้ำมากกว่า..๒ เหรียญ..)
    ....มีตำหนิ..ให้สังเกตได้หมด...ด้วยอาวุธที่ผมมีคือ.......
    .................กล้องส่องพระ(ไม่มียี่ห้อ..ราคา๑๐๐ บาท)กำลังขยาย..
    ...................................24X.............................................
    ........ผมเลือกเอา..ที่คิดว่า..ท่านคงหาได้ง่าย.....
    ...และตำหนิ..ตรงนี้...คงสังเกตได้ไม่ยาก..(ถ้าชี้แนะแล้ว
    ..ถ้าผมไม่ชี้แนะ...
    ......สำหรับ..คนที่ไม่ทำ..อย่างที่ผมสอน..อาจจะหายากหน่อย....)
    ...................ลองหาดูครับ..ว่าจริงมั้ย.............
    .....จุดนี้..เฉพาะ..เหรียญ ๑ บาท ปี พ.ศ. ๒๕๕๕ เท่านั้น....
    .......คุณหันด้าน..ก้อย (พระบรมมหาราชวัง..หรือ..วัดพระแก้ว..
    ..ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน..).....ถัดไป(แนวขนาน)ทางขวามือ..ของ
    ตัวอักษร "ท" ของ..คำว่า.."บาท"..จะเป็นพื้นเหรียญว่างๆอยู่หน่อย
    ..แล้ว..ท่านจะเห็น..ช่อฟ้า(อยู่บนสุด..ของสันหลังคา..ที่หน้าจั่ว)..
    ...๒ อัน..อยู่ใกล้ๆกัน..............
    ........นั่นแหละครับ....พื้นผิวเหรียญ..ตรง..บริเวณนั้น..จะนูน..กว่า
    ..พื้นเหรียญ..ส่วนอื่น..เวลาส่อง..ให้..ลองขยับเหรียญ..เอียงไปมา
    ให้ทำมุม..กับ..แสงไฟ..จะเห็นได้..ชัดเจน....(เลือกเหรียญไอ้ที่..มันวาว
    หน่อยนะครับ..ไอ้เหรียญหมองๆ..อย่าไปเอามาดู..จะเห็นลำบาก)
    ............ที่บ้าน..ผมมี ๓ เหรียญปีเดียวกัน....เหมือนกัน..ทั้งหมด...
    ...........ก็มั่นใจได้..ว่าเป็น..ที่..แม่พิมพ์..แน่นอน...........
    ...................................................................................................
    ...ถ้า ๒ บาท..ทองเหลือง ปี ๒๕๕๕..ก็มีดังนี้...
    ...ด้านก้อย..เหมือนกัน(ที่เป็น..รูป..ภูเขาทอง วัดสระเกศ)...
    ......ตัว " ๕ "...ตัวสุดท้าย..ของ ปี ๒๕๕๕ ..สังเกตให้ดี
    .....เส้นที่ลากเเป็น..ตัว "๕" นั้น..เส้นอยู่เหนือ..ส่วนที่เป็น..หัว
    ....จะมีเนื้อด้านล่างเกิน..ไปติดกับ..เส้นด้านบน(เส้นส่วนที่ตวัดม้วน..เป็นหาง)
    ...คือ..เลข ๕ ทั้ง ๒ ตัวที่อยู่..ข้างหน้าจะไม่เป็น..เส้นจะห่างเหมือนกัน
    ...แต่ด้านล่าง..จะเป็นพื้นเหรียญธรรมดา..ไม่นูน..ขึ้นมาแบบ ตัวสุดท้าย
    ..........................................................................................................
    ....ถ้า ๕ บาท ปี ๒๕๕๕
    ....ด้านก้อย (วัดเบญจมบพิตร)......
    .....ก็..เลข " ๕ " ตัวสุดท้ายอีก(ของ..การระบุปี)...ที่ไม่เหมือนเขา....
    .....เส้นส่วนที่เป็น..หัวของ..เลข ๕ ใน ๒ ตัวแรกจะเหมือนกัน
    คือ..เนื้อส่วนล่าง..จะยื่นไปติดกับ..เส้นที่อยู่ด้านบน...แต่..๕..ตัวสุดท้าย
    ..จะไม่ติด..เป็นช่องห่างเห็นพื้น.เหรียญได้......
    .......................................................................................................
    ....เอาแค่นี้..พอแล้วกัน..ไปลองส่องกันเอาเอง.....

4. Onigiri

Onigiri เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณน้า ผมก็พึ่งจะลองส่องดูเหรียญบาทเป็นครั้งแรกนี่แหละครับ จะฝึกเทคนิคไว้ใช้ครับ

5. ebee

ebee เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าห้องเรียนรอบดึกครับ...

6. Step&Time

Step&Time เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    มาส่งการบ้านครับ
    ผมลองส่องเหรียญทั้ง 3 แบบแล้วครับ
    เห็นตามที่คุณอาเขียนเลยครับ :cool:

7. modpong

...ดีมาก..ส่งการบ้านเร็วดี
    ....นีแหละ..ผมอยากให้คนที่อ่านที่ผมสอน..ได้ทดลองทำแบบนี้...
    .........อ่านอย่างเดียว..มันยังไงก็ไม่เหมือนทำด้วยตัวเอง...
    ........หลังจากนี้..คุณจะได้ idea..ที่คุณ..สามารถ..หาเหรียญแท้..ที่มี
    .............มาทำอย่างงี้บ้าง..ไม่ใช่ส่องกันตามแบบ..หนังสือตะพึด...
    .....................เมื่อไม่กี่วันนี้..ผมไปลองเปิดหนังสือพระเล่มนึง..
    ...........มีเซียนหนุ่มรูปหล่อ..คนดังมาเป็นคนแนะนำ..ชี้
    .....................จุดต่างๆ....แต่เชื่อผมเหอะ...เวลาที่..เขา
    ................ส่องเช็คของเขาเอง...เขาดู..ไม่เกิน ๒ ที่..แล้ว
    ............ไม่ใช่..จุดที่เขา..มาชี้ในหนังสือด้วย...พวกนี้..
    ..............เป็นกันอย่างนี้..แทบทั้งนั้น..ผมเห็นมาจนเบื่อแล้ว...
    .....................ผมถึงมาแนะนำ..ให้พวกท่านหาจุดเด็ดกันเองไง

8. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง และทุกๆท่าน วันนี้ลินยังไม่ได้อ่านเลยค่ะ ขอติดเอาไว้เป็นพรุ่งนี้มาร่วมศึกษาใหม่ค่ะ วันนี้มาส่งกำลังใจให้คุณลุง และผู้ร่วมศึกษาด้วยกันทุกๆท่านค่ะ ง่วงแล้วขอตัวไปนอนก่อนค่ะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ
    ปล. สวัสดีค่ะ พี่นวล สบายดีนะคะ

9. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ชอบพระครับ แต่ตอนนี้ยังบ่มีกล้องส่อง อดีตเคยมีแต่ถวายพระอาจารย์ไปแล้ว ว่าจะหาใหม่ แต่ไม่มีเวลาไปดูจักที สงสัยต้องไปหาตามลายแทงอ้ายมดแล้วครับผม แวะมารับการบ้านครับ เดี๊ยววันอาทิตย์หยุดงานจะลองแวะไปหากล้องครับอ้ายมด ซำบายดียามยากนะครับผม:cool:

10. Kawp Jai

Kawp Jai สมาชิก

เป็นความรู้ที่ดีมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ

11. modpong

...ผมว่า..นักเรียนบางคนเริ่มมัน..บางคน
    ...เริ่มมึน...และ..บางคน..เริ่มเบื่อ(เพราะมีแต่เรื่องเข้าใจยาก)...ก็ตามอัธยาศัย..
    แล้วกัน..แต่อย่าซีเรียสมาก..ทึ่สำคัญ..คือ..การจินตนาการตาม..และ
    ยึดหลัก..ความจริง..ความสมเหตุสมผล...รับรองตลอดทั้งเรื่องนี้..ไม่มีอิทธิปาฎิหารย์..และสิ่งศักดิ์สิทธิ์..มาปรากฎในเนื้อเรื่องแน่นอน.....

.......หลายองค์..ใน..พระต้นแบบ..ที่ผมเห็น(นักเรียน..น่าจะเห็นเหมือนกัน)...มีบางอย่างที่
    ผิดปกติ..นั่นคือ..แนวขอบด้านข้าง..ไม่ตรง..ทั้งๆที่ควรจะตรง..เพราะ..การตัดด้านข้าง..ไม่
    ใช่..แบบตัดกระดาษ..คือ..เอาcutter..จรดที่ริม..แล้ว..ลากตัด..มาอีกด้าน..ซึ่งมันจะแทบ
    เป็นไปไม่ได้..ใน..การตัดขอบพระ..เพราะขณะตัด..พระกำลังแข็งตัว..และมีความหนา....
    ..การลากให้ตรง..เรียกว่าเป็นไปได้ยากมาก..และ..เนื้อพระอาจฉีกได้..เพราะพระไม่ใช่..
    แป้งปาต้องโก๋..ที่เนื้อเนียน...โดยทั่วไป..เขาจะใช้..มีด..หรือ..อะไรก็ได้..ที่คมบาง..กด..ตัด
    ลงใน..ทีเดียว..ไม่ได้ใช้..การเฉือน..แสดงว่า..จะต้องมีการไปยุ่งอะไร..จะโดยบังเอิญ..หรือ
    เจตนา..หลังจากตัดใหม่ๆ..และ..บางทีมันจะนำ.เค้าเงื่อน..เข้าไปหา..ในเรื่อง..ริมขอบบน
    ที่ปลิ้นขึ้น..การไม่ได้ระดับ..ของพระ..ที่ริมขอบ..มาจรดซุ้มพระ..ดั่งที่..ผมเล่ามาตอนก่อน..
    .....ซึ่งมันจะ..มาเข้าทาง..ของวิธีทำขอบ..ที่ผมรู้มาด้วย.........................................
    ...ผมจะจบ..การดู..ด้านบนไว้แค่นี้ก่อน....แต่ให้นึก..สังเกตความจริงอย่างที่..ผมนึกไว้คือ
    ....ด้านบน..ของ..พระ..หลังจากถอดแบบ..ไม่ได้..มีอะไร..บังคับ..หรือ..กดทับอีก..เพราะ
    มัน..สูง..มันต่ำ..ไม่ราบเรียบ..การเปลี่ยนแปลง..ที่เกิดนั้น..เป็นผล..มาจากการกระทำ...
    ด้านข้าง.....มากกว่า..การยุบตัว..เมื่อแข็งสนิทแล้ว..เพราะ..ตอนนั้น..พระก็เกือบแข็ง
    แล้ว..มันเกิดขึ้น..น้อยมาก..
    ..................ด้านข้าง.................
    .....จะเป็น..อะไรที่แตกต่าง..จากด้านบน..และ..ด้านหลัง..อย่างสิ้นเชิง....ผมสังเกตผิว..ที่
    มีรอยเว้าเข้าไป..หรือ..โพรง..ที่มี..กระจัด..กระจาย..ไปตลอด..ขอบข้างทั้ง ๔ด้าน..แต่..มาก
    น้อย..แต่ละองค์..ไม่เหมือนกัน...ส่วนหนึ่ง..ก็จะเป็นรอย..ปริ..สั้นมั่ง..ยาวมั่ง.....กระจายกัน
    ไป.......แต่..มันก็มีรอยที่..เรียบเนียนๆ..อยู่ด้วย...ผมสังเกตว่า..ถ้าองค์ไหน..ที่ริมขอบบน..
    มีเนื้อปลิ้น..ขึ้นมาสูง..ด้านข้าง..ก็จะมีความเนียน..มากขึ้นด้วย..ถ้าองค์ไหน..ที่รูปทรง..
    เป็น..สี่เหลี่ยมผืนผ้าดี..ไม่โย้..รอยตัดตรง..รอยตัดชิดกรอบพิมพ์..เกือบพอดี..การปลิ้น..
    ของ..เนื้อที่ริมขอบ..มีน้อยมาก..จนสังเกตได้ยาก..รอยเรียบเนียนๆ..ที่ขอบด้านข้าง...
    ก็..จะมีน้อยมาก..เช่นกัน...จน..เกือบจะไม่เห็น..........
    ....แต่นักเรียน..ต้องแยกให้ออก..ซึ่งผมว่า..น่าจะแยกออก..นะ..คือ..รอยตะไบข้าง..
    เพื่อ..เอาเข้ากรอบ..ไม่ว่า..เงิน..หรือ..ทอง..ในสมัยก่อนโน้น..เขา..ไม่ค่อยคิดอะไรมาก
    ....ฉะนั้น..อย่าเอา..รอยเนียนๆอันนี้..มาเกี่ยว..เพราะมันเกิดขึ้น..ภายหลัง.............
    ...........ผมจะมาว่า..เรื่องเหตุที่ทำ..ให้ด้านข้าง..เกิดรอยที่เป็นโพรง..รอยปริ.ต่างๆ
    ก่อน..มันก็มีหลายสาเหตุด้วยกัน..ซึ่งก็เป็นไปตาม..หลักความจริง..อันมีที่มาจาก
    .....๑. มวลสาร..และ..สัดส่วน
    ....๒. ความแห้งมาก..แห้งน้อย..ของเนื้อพระ..รวมถึง..ความหยุ่นตัว
    ....๓. วิธีการ..และขั้นตอน..หลังจาก..ถอดแบบออก..
    ....๔. ตัวบุคคลที่ดำเนินการ......
    ...............................ต่อตอนหน้าครับ...................

12. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    มาติดตามและศึกษา ต่อไปครับ....

13. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา และสมาชิกทุกท่าน มาขอรับความรู้ดีๆ มีประสบการณ์ เหมือนเดิมครับ

14. modpong

..........
    ....ถึงเวลาหนังรอบดึก..............
    ...ที่มา..ที่ไป..แล้วทำ(เอง)ยังไงละ
    ..................................................
    .....................................................................................................
    ....ข้อสำคัญ..ที่ผมบอกคือ...อย่ามัวแต่..คุย..หรือ..มีสังคม
    พระ..อยู่แค่ในเน็ต..ต้องสร้าง..หรือ..เข้าไปหาสังคมพระ
    ภายนอก..เพราะ..เราจะมีโอกาศ..เห็นของจริงได้มาก..
    เข้าสนามให้บ่อย...เข้าไปดูตามสนามพระมาตรฐาน...
    ..เห็นพวกเซียนคุยกัน..ก็ไม่ต้องกลัว..ไปยืนฟังมันก็ได้
    (คุยเรื่องพระ..นะ..ไม่ใช่คุยเรื่องส่วนตัว)...ถ้าพวกมัน
    มาถามเรา..ก็บอกไปตรงๆ..ว่าเพิ่งเล่นพระ..อยากได้
    ความรู้มั่ง..........
    .............จำไอ้ที่..ผมพูดถึงมั้ยไอ้ที่จุดเริ่ม..ไปผูกสัมพันธ์
    กับมัน..นั่นแหละ...ไปหามันได้..ทุกอาทิตย์..ก็ดี...
    นั่งกับมันนานๆ..เดี๋ยวพรรคพวกมัน..เข้ามาก็ต่อยอดได้
    ...คุยกับมันเรื่อยๆ..เดี๋ยวก้ให้มันค่อยๆสอนเราไป...
    ...ลูกล่อ..ลูกชน..ในวงการ..เราก็จะได้ซึมซับจากพวกนี้ไปเอง
    พวกเพื่อนมัน..มีเก่งเนื้อผง..เนื้อชินเดี๋ยวเรา..ก็ได้ความ
    รู้ตามไปด้วย..สนิทมากๆขึ้น..ก็จะรู้ว่า..ปลอมเวอร์ชั่น
    ใหม่มีอะไรบ้าง...ทุกครั้งอย่าลืม..ขนม นม เนย..เอาไป
    ฝากมัน....แล้วคุณจะเพลินกับ..ความรู้ใหม่ๆในแวดวง
    พวกที่ทำธุรกิจพระ..เป็นอาชีพหลัก..แล้วจากที่เข้า
    เน็ต..ทุกวันเพื่อดูพระเป็นหลัก..คุณก็จะค่อยๆห่างไป
    เอง..เพราะของจริง(วงการ..นะ..พระมีจริงบ้าง..ปลอม
    บ้าง..ปนกันไป)..ก็สนุกตื่นเต้นกว่าเป็นไหนๆ....
    ...................จบตอนครับ............................

15. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามดึกค่ะคุณลุง น้องลิน และทุกท่านค่ะ
    แวะเข้ามาอ่านค่ะ...:d

16. modpong

..หวัดดี..ขอบคุณ..นอนดึกเหมือนกันนี่..เรานะ...แต่ลุงอีกหลายชั่วโมงถึงนอน

17. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง พี่นวล และทุกๆท่านค่ะ แว๊บไปมา และตามมาศึกษา และให้กำลังใจคุณลุงและผู้ร่วมศึกษาทุกๆท่านค่ะ

18. modpong

..Thank You For your Kindness..Oyazuminasai...

19. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    แวะมารับการบ้านก่อนไปทำงานครับอ้ายมด
    ซำบายดียามยากเหมือนเดิมครับผม:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2013
  20. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ