ผมโดนของป่าวครับ เรื่องเกิดเมื่อกี้ 28/11/2554

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย surer, 28 พฤศจิกายน 2011.

1. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอนุญาติแทรกนิดนึงครับ

โอ๊ย...แหมเวลา คนเขาเพ่ง เขาหลับตาใช้จิต เพ่ง กันนะครับ เล่นเพ่ง ไฟจริงเสี่ยงตาเสีย ที่เห็นเขาเพ่งไฟแล้วนั้นเพราะเขามีพื้นฐานทางสมาธิมาแล้วครับ

วิชาตาทิพย์ อยาก ภาวนาอะไรก็ภาวนาไป เมื่อถึงเวลามันก็ได้เอง

พุท-โธ ภาวนาอันบทนี้ ก็ได้ตาทิพย์

นะโมพุทธายะ ภาวนาอันบทนี้ ก็ได้ตาทิพย์

นะมะพะทะ ภาวนาอันบทนี้ ก็ได้ตาทิพย์

จะภะกะสะ ภาวนาอันบทนี้ ก็ได้ตาทิพย์

โอยอีกบานเบิกถ้าอยากแบบว่าต้องเป็นตาทิพย์เป๊ะๆ ต้องอธิฐาน ด้วยครับ นอกนั้น อยากภาวนาอะไรภาวนาไปเหอะ เพราะธรรมดาคนฝึกสมาธิไม่ได้หวังผลเรื่องอภิญญาว่าจะให้ อภิญญาอะไรเกิดก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2011
  2. MindRenewal

MindRenewal Active Member

ขอบคุณค่ะ คุณคุรุวาโร
    อยากจะปฏิบัติได้ยิ่ง ๆ ขึ้นไปเช่นกันค่ะ แต่บางครั้งจิตมันก็ฟุ้งซ่านไม่เป็นสมาธิ เพราะยังมีเรื่องหนี้สินที่หนักหนาสาหัสอยู่เหมือนกันค่ะ ไม่รู้ว่าจะผ่านวิบากกรรมนี้ไปได้เมื่อไหร่? หลังจากนั้นก็ขออยู่แบบพอเพียงค่ะ ไม่ไขว่คว้าอะไรที่เกินตัวอีกแล้ว จะได้ไม่ต้องทุกข์เรื่องหนี้สินนี้อีก อยากปฏิบัติให้เต็มที่ค่ะ เพราะคิดว่าตัวเองจิตไม่สงบเท่าที่ควรเพราะเรื่องนี้ สมาธิก็เลยยังไม่ได้ไปไกลเท่าที่มันควรจะเป็น

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ขอหลังปีใหม่แล้วกันนะครับ การไม่ได้สมาธิระดับอัปปนาสมาธิแล้วอยากได้วิชาตาทิพย์ก็มีวิธีอยู่ครับ ส่วนใหญ่เขาใช้พระคาถาเข้าช่วยนะครับ ถ้ามีเวลาว่างจะไปสอบถามผู้รู้ดูให้ครับ ว่าเขาทำอย่างไรนะครับ สัญญาครับ ว่าหลังปีใหม่แล้วผมจะมาแนะแนวทางให้ก็แล้วกันครับ
    ขอให้เจริญในธรรม