ผมโดนของป่าวครับ เรื่องเกิดเมื่อกี้ 28/11/2554

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย surer, 28 พฤศจิกายน 2011.

1. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

พระพุทธท่านไม่ได้เหยียดหรอก

แต่ ท่านจำแนกเอาไว้ ถึง 62 ลัทธิแนวความเชื่อ ที่เป็น มิจฉาทิฏฐิ
    หรือ เดรัจฉานวิชชา

พระพุทธองค์ท่านตรัสความจริง ถึง เดรัจฉานลัทธิ62อย่างเหล่านั้น ว่ามีอยู่

2. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

โอเคร ผมไม่ตริงใจ จบป่าวครับ พอเรื่องศาสนา นะ
    ไม่ต้องพูดอีกนะผมยอมรับแล้ว จบนะ

3. กตเวที

กตเวที สมาชิก

21 กันยายน 2010

ถูกเปิดมโนวิญญานเป็นยังไงคะ
    1. ใครเป็นคนเปิด เป็นกับทุกคนที่ฝึกกสิณหรือคะ
    2. การฝึกกสิณ / ถูกเปิดมโนวิญญานมีข้อเสียยังไงค่ะ
    3. แล้วจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรคะ

4. เล่าปัง

ใครบอกว่าจบ

ยอมรับด้วยปาก แล้ว บอกว่า จบ อันนี้ นักปฏิบัติ นักสมาธิ เขาไม่
    ใช้กันแล้ว มันเป็น "สัญญา"

ดังนั้น

จะจบจริงๆ หรือไม่จริง คุณเท่านั้นที่ บอกตัวเองได้ พึ่งตัวเองได้

ซึ่งมันก็ต้อง มีการลงมือปฏิบัติ ตามความเป็นจริง

สัญญาปากเปล่า เลิกใช้กันโดยปริยาย

นี่ถ้าคุณเป็นอริยะเจ้า ก็จะพูดใหม่ "อย่าตำหนิการนิ่งของอริยะเจ้า"
    เป็นต้น

ก็ลุยไปเนาะ วันนี้ พอและ

คุยกับคนฉลาด วันหนึ่ง จะพูดด้วยไม่ได้มาก เพราะ คนฉลาดย่อม
    มีความคิดแล่นไปจำนวนมาก เหนือยแทน เนาะ

5. surer

อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย สาธุ

6. เล่าปัง

เอาหน่า ไม่ต้อง ออกปาก ให้เมื่อยหรอก

ผมเข้าใจว่า คนฉลาดอย่างคุณนั้น เราต้องเคารพกันอย่างไร

ต้องคุยแบบไหน

คุยแบบว่า อีกฝั่งปฏิเสธไม่เชื่อเลย แบบนี้แหละ ของดี

เพราะ มันจะหลุดจาก ศรัทธา ได้ทันที ไมโดนคนฉลาดอย่างคุณมาศรัทธาผม

สบายตัวเลย

ดังนั้น ไม่จำเป็น ต้องออกปากผลักไส เพราะ รับทราบอยู่แล้วว่า ไม่รับ

นี่แหละ ของดี ที่หวังได้

* * **

กลับกัน หากเมื่อไหร่ คุณมาเชื่อที่ผมพุดๆ นะ มาเชื่อที่ผม

ผมวิ่งหนีหางจุกตูดเองแหละ

7. หวันเที่ยง

หวันเที่ยง สมาชิก

8. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ปกติคนเราจะมีอยู่สามส่วน คือ โสตวิญญาน กายวิญญานและมโนวิญญาน
    มโนวิญญานนั้น เวลาคนทรงต่างๆ จะถูกพวกโลกทิพย์ บังคับ พวกเขาจะบังคับผ่านมโนวิญญาน การรับขันต์ต่างๆ ก็คือการยอมกล่าวให้ถูกเปิดมโนวิญญาน เมื่อมโนวิญญานนั้นถูกเปิด สิ่งไม่ดีต่างๆ หรือดีจะเข้ามาสู่กายวิญญานของเราได้ ส่วนโสตวิญญานนั้น เมื่อถูกควบคุมพวกโลกทิพย์ที่ควบคุมก็จะปิดส่วนนี้ด้วยครับ ทำให้ร่างทรงนั้นจะไม่รู้ว่าตนเองทำอะไร ลงไปบ้าง

ส่วนการฝึกกสินต่างๆนั้น เป็นการส่งจิตออกนอก เมื่อจิตแข็งก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ถ้าจิตอ่อน คือไม่สามารถรวมจิตเข้าด้วยกันได้ เปรียบเหมือนเราเปิดประตูบ้านให้ขโมยมาอาศัยบ้านของเรานั้นได้ ขโมยชื่อก็บอกอยู่แล้ว ว่าเป็นคนไม่ดี
    ถ้าถูกเปิดแล้ว ผู้นั้นอย่างน้อยต้องได้ปฐมฌานถึงจะแก้ไข ด้วยตนเองได้ แต่ถ้าไม่มีความสามารถขนาดนั้น ก็ต้องให้ผู้ที่มีฤทธิ์ทางใจแก้ไขให้เท่านั้นครับ
    โดยพระภิกษุสงฆ์ที่ท่านเดินทางสัมประยุทธ สมถกรรมฐาน3 ส่วน
    วิปัสสนา1 ส่วน ท่านทำได้ครับ แต่ถ้าท่านสัมประยุทธ สมถกรรมฐาน1
    ส่วน วิปัสสนา3ส่วน ท่านอาจใช้บารมีอธิษฐานช่วย
    ผู้ที่เดือดร้อนนั้นได้เหมือนกันครับ

ขอให้เจริญในธรรม

9. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยแนะนำพระสงฆ์ที่ท่านเจริญในด้านนี้ด้วยครับ ผมมีเรื่องทุกข์ใจเกี่ยวกับการนั่งสมาธิ กับอาการแฝง และ การโดนคุณไสย์ ครับ

10. surer

อย่าได้จองเวรซึ่งกันและกันเลย สาธุ

11. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบิณฑบาตร มือปืนเป้าสะอาด ปัง!! ปัง!! ปัง!!

จงเป็นสุข เป็นสุขเถิด..!

12. คุรุวาโร

ถ้าให้ตอบ ก็เลือก อ.ปากช่อง ที่ สำนักปฏิบัติธรรม พุทธมงคล อยู่ติด
    ถนนบายพาส ต.หนองสาหร่าย ก็ไม่รู้ว่าคุณจะสะดวกไหม ถ้าจะไปต้องถามคุณ SAKKAMOL นะครับ เพราะตอนนี้เขาอยู่ ที่อ.ปากช่อง ห้องผี ผี ชื่อกระทู้
    ดงพญาไฟ ที่แน่ๆ ศิษย์ของท่านนั้น มีฤทธิ์ทางใจครับ

13. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เล่ามาเผอิญคล้ายกับหลานชายที่เพิ่งโดนมาเมื่อ 3 วันที่แล้ว คือมีอาการปวดตามตัว และเป็นก้อน แล้วมันหนีไปเกิดตามที่ต่างๆ ในตัวได้ โดยที่หลานเองก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เป็นมาประมาณ 1 เดือน แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่เจ้าก้อนนี้มาอยู่แถวเอวก็จะปวดมากๆ...เผอิญอีกที่เพื่อนเค้านัดมาดูดวงแบบแพททูลั่ม (วันนึงจะดูได้แค่ 1 คน เพราะใช้พลังมาก) แต่เพื่อนไม่มาหลานชายเลยดูเอง....ปรากฎว่าใช่เลย หมอดูบอกว่าโดนของแต่ไม่ได้ให้ถึงตาม เพียงแต่ปล่อยมาเพื่อให้ปวดตามร่างกายเป็นเปรต พอดีหมอดูคนนี้เหมือนมีร่างทรงของคนจีนด้วย เลยสวด (อะไรไม่รู้) เป็นชั่วโมงจนหน้าแดงไปหมด และบอกว่าเช้าให้ไปใส่บาตรอุทิศส่วนบุญให้กับเปรต และให้ไปสู่ภพภูมิที่ดียิ่งขึ้น (ห้ามบอกว่ามาทางไหนกลับไปทางนั้นเพราะคนที่ทำจะรู้แล้วทำกลับมาอีก) พอเมื่อวันอาทิตย์ถามเค้าว่าเป็นไงเค้าก็บอกว่าดีขึ้นไม่ไปปวดที่อื่นแล้วและไม่หนีไปขึ้นที่อื่นๆของร่างกายแล้ว ก่อนนอนก็ให้สวดมนต์แผ่าเมตตา ตอนนี้ผ่านไปแล้ว 3 วัน ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีก....หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะค่ะ เพราะเห็นว่ามีส่วนคล้ายกันค่ะ อย่างไรก็ขอให้บุญรักษาคุณนะค่ะ

14. คุรุวาโร

คุณกายในกาย คุณเคยฝึกวิชาตาทิพย์มาก่อน จะรู้สึกปวดๆศรีษะหรือหน่วงบริเวณแถวนั้น .....แก้ไม่ยากหรอกครับ แต่เราต้องประเมินสถานการณ์ของตัวเองว่า ช่วยตนเองได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องให้ท่านที่เชี่ยวชาญทางนี้ช่วยเหลือ เช่น พระภิกษุสงฆ์นะครับ

คิดถึงบ้านที่ปากช่อง สิ้นปีว่าจะกลับไปเยี่ยมบ้านก็คงไม่ได้ไปนะครับ
    ตอนที่ผมไปสำนักที่นั้น มีพระอยู่รูปเดียวครับ วันนั้นท่านยกเลิกกิจนิมนต์ข้างนอกแล้วบอกกับลูกศิษย์ว่า จะมีผู้มาเอาของที่ฝากเอาไว้ วันนั้นผมไปกับญาติท่านหนึ่ง ท่านให้ด้ายเจ็ดสีให้ผม โดยบอกว่ามีคนนำมาฝากไว้นะครับ ผมณุ้แค่ว่า คืนก่อนมานั้นผมฝันไปว่ามีพญานาคสีเขียวจะให้ด้ายไหมเจ็ดสีเพื่อปรับธาตุไฟในตัวผมให้ลดลง เพราะผมไม่ค่อยสบายในช่วงนั้น ตอนนั้นผมเลยเข้าฌานสี่ ตรึงนิมิตด้วยกำลังของฌาน พบว่าสถานที่แห่งนี้มีพญานาคสีเขียวอาศัยอยู่
    ญาติของผมท่านชอบดูดวง ท่านเลยไปดูดวงกับลูกศิษย์ ที่เป็นพราหมณ์ ถือศลีแปดที่นั่น โดยเขาให้เขียนชื่อ นามสกุล แล้วเขาก็นั่งดูทางใน เขาสามารถบอกได้ว่า บ้านที่พี่สาวอยู่นั้นหลังคาสีอะไร มีเจ้าที่อยู่ตรงไหน และเป็นคนสวดมนต์หรือไม่ เรียกว่า ตอนแรกก็แปลกใจว่า เขาทำได้อย่างไร เพิ่งเจอกันครั้งแรกสามารถตอบได้ถูกต้อง ญาติผู้ใหญ่ผมนั้นลองถามถึงเรื่องผึ้งมาทำรังในบ้านของผม เขาตอบมาเลยว่า บ้านของผมคลังคาสีฟ้า มีศาลเจ้าที่สีน้ำเงินอยู่ข้างซ้ายด้านหน้าของบ้าน(เมื่อมองเข้าไปในบ้าน) ตอบได้อีกว่า ผมให้คนทรงมาเชิญเจ้าที่ขึ้น แต่เชิญไม่ขึ้นเพราะว่าเจ้าที่ของผมนั้นถือศลี ตอนหลังผมเชิญขึ้นเองได้ (เรียกว่าตอบถูกทุกอย่าง) ส่วนผึ้งนั้น เขามาขออาศัยอยู่ก็ให้เขาอยู่ไปไม่มีอะไร .....เขาทายถูกอะไรหลายเรื่อง ความสงสัยเรื่องนี้ ผมก็นำมาใช้ตอบคำถามในเวปบ้าง คือเข้าฌานเปลี่ยนฌานเป็นสมาธิแล้วขอนิมิตเพื่อขอให้เห็นในสิ่งที่อธิษฐานนะครับ แต่ผมไม่ได้ถือศลีแปดเหมือนเขา ก็คงไม่เก่งเท่าเขานะครับ

15. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ผมเข้าใจ คุณไสยมี 2 แบบ แบบแรกคือพวกลมเพลมพัด อีกอันคือแบบที่มีคนตั้งใจส่งมาให้ ลองเอาน้ำใส่ขันแล้วหามีดหมอหรือเขี้ยวเสือมาอธิษฐานจิต แล้วเอาไปแกว่งในน้ำ ให้น้ำเป็นสื่อช่วยถอนคุณไสยออก เสร็จแล้วก็กินน้ำมนต์นั้น ถ้าเป็นพวกลมเพลมพัด เจอแค่นี้ก็กระจุยหมดแล้วครับ ลองดูนะครับ

16. surer

ผมไม่มีซักอย่างเลยครับ ทำไงดี

17. MindRenewal

MindRenewal Active Member

เรียน คุณคุรุวาโร
    แล้วอย่างดิฉันเคยฝึกอะไรมาบ้างไหมคะ คือ เวลานั่งสมาธิ หลับตาแล้วจะรู้สึกว่าตามันยังเปิดอยู่น่ะค่ะ เหมือนตาข้างในมันยังเปิดอยู่ไม่ได้หลับ มองไม่เห็นอะไรหรอกนะคะ แล้วก็ไม่ได้คิดว่าจะเห็นอะไรด้วย แต่ความรู้สึกคือตามันไม่ได้หลับด้วย ไม่รู้จะทำยังไงค่ะ หากพอจะแนะนำได้ ช่วยบอกด้วยค่ะ
    คืนก่อนฝันว่าหลวงปู่โตมาสอนให้นั่งสมาธิ ก็บอกท่านไปอย่างนี้เหมือนกัน แต่ท่านไม่ได้พูดอะไร บอกให้นั่งไปเรื่อย ๆ แค่นี้ ดิฉันคิดว่าไปหรือว่าเป็นนิมิตจริงค่ะ หรืออุปาทานไปเอง
    เวลากำลังจะพูดอะไรไม่ดี หรือพูดไม่ดี ขนหัวก็จะลุกทุกครั้ง หมายความว่ายังไงคะ
    ช่วยชี้แจงด้วยคะ
    ขอบคุณค่ะ

18. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้างั้นลองเข้าวัด หาพระเก่งๆ พรมน้ำมนต์ดูสิครับ

19. surer

อัพเดทอาการล่าสุด ปวดท้องครับ ไม่รู้ว่าปวดเพราะเรื่องนั้นหรือว่าปวดอึ

20. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง..คาถาสนองกลับผู้กระทำไสยศาสตร์ "สัมปจิตฉามิ"รายละเอียดหาเอาในนี้ใช้ได้