ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการอุทิศส่วนกุศลผลบุญที่ได้ทำ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย TK-789, 23 พฤษภาคม 2010.

1. TK-789

TK-789 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010

ผมไม่รู้หรอกครับไม่เห็นเขามาขอส่วนบุญน่ะครับ ก็เลยจะหว่านแบบที่ว่าน่ะครับ

แต่โดยปกติก็จะออกชื่อญาติที่ล่วงลับไปแล้วนะครับ พอดีเยอะมากๆ แต่ไม่ค่อยทันพระสักที ท่านว่าช้าๆแล้วผมยังออกชื่อญาติผมไม่หมดเลยครับ

หรืออีกวิธีผมกลับมากรวดเองที่บ้านเพิ่มอีกได้ไหม นอกจากกรวดน้ำตอนที่พระว่า ยะถา น่ะครับ

ขอบคุณครับ

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    คราวหลังไม่ต้องระบุชื่อญาตินะ เอาแบบรวมไปว่า "ญาติของข้าพเจ้าที่ล่วงลับไปแล้ว ทั้งในอดีตชาติก็ดี ชาตินี้ก็ดี ทั้งที่เสวยทุกข์อยู่ก็ดี ที่เสวยสุขอยู่ก็ดี" แค่นั้นแหละ

เพราะถ้าไปเจาะจง แล้วญาติเราเยอะ พอกรวดน้ำเสร็จ ญาติที่เหลือก็ไม่ได้รับ นี่เรื่องจริง

เว้นแต่คุณจะกลับมากรวดน้ำต่อก็ได้ หรือกรวดแห้งก็ได้ แต่จริงๆถ้าเราสามารถทำเสร็จที่วัดเลยก็น่าจะดีนะครับ เอาแบบสดๆใหม่ๆ เลย จิตจะได้ไม่ต้องเกิดกังวลว่ามีญาติบางคนไม่ได้รับตอนทำบุญที่วัด

3. TK-789

TK-789 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010

ขอบคุณมากครับ คราวนี้ญาติๆของผมจะได้รับกุศลผลบุญอันน้อยนิดของผมได้ทั่วถึงกันสักที มีบุญน้อยแต่อยากให้คนเยอะอะครับ เหมือนไม่เจียมเลยนะครับ แต่มีน้อยก็แบ่งๆกันไปคนละนิดให้ทั่วถึงทุกคนผมก็สุขใจแล้วครับ