ผมตายแล้วหรือยังครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย KangGaoGang, 13 ตุลาคม 2019.

1. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    แสดงว่าท้าวทั้งสี่ทิศย่อมพบพระศาสดาในภัทรกัปล์นี้แล้วครบเว้นไว้เพียงพระเมตตรัยยะพุทธเจ้า

2. kenny2

แต่ท่านทั่งหลายรู้ว่าพระศรีอารย์โพธิสัตว์สถิตย์และเสวยชาติเป็น....ที่ดุสิตมหาราชิกาภูมิ ถูกต้องไหมครับ

3. kenny2

อีกเรื่องนึงครับที่สงสัย เวลาที่เราเห็นพระขีณาสพเจ้าแสดงธรรมในที่แห่งหนึ่งเรียงลำดับกันหลายองค์ ถ้าสมมุติว่านั่นคือดุสิตาภูมิ แปลว่า พระขีณาสพมาแสดงธรรมให้พระโพธิสัตว์ฟังหรือว่าพระโพธิสัตว์ไปฟังธรรมของพระขีณาสพครับ แค่มโนว่าแสดงว่า บางครั้งพระโพธิสัตว์ก็แสดงธรรมและก็มีพระขีณาสพมากล่าวเน้นสลับกันไปในดุสิตภูมิ ใช่ไหมครับ ผมเห็นหลายหลวงปู่ที่รู้จักแต่มีหลวงปู่ท่านนึงเรียกผมไปพบ แต่ตอนนี้นึกไม่ออกว่าใคร แต่เป็นพระขีณาสพที่ดับขันธ์ปรินิพพานในไทยแน่นอน

4. kenny2

วันอาทิตย์นี้ผมจะไปร่วมทำบุญในพิธีล้างป่าช้าที่สุสานมอร์แกน จังหวัดภูเก็ต ขอท่านทั้งหลายร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกับผมนะครับ

5. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ กามาวจรภูมิ คือ ทุกภูมิที่ "จิตใช้อายตนะ 5 อันมาจาก รูปกาย" และ + อีก 1 คือ "ใจ" รวมเป็น 6
    +++ จำพวก "กามาวจรประเภท" นี้ไม่ได้จำกัดอยู่ที่ "โลกธาตุ galaxy" นี้ที่เดียว
    +++ โลกธาตุ galaxy มีขนาด ใหญ่/กลาง/เล็ก ขนาดใหญ่ นับเป็น "ล้านXล้าน" จักรวาล ขึ้นไป
    +++ สรรพสัตว์/สรรพจิต ทั้งหลาย ที่ยังใช้ "อายตนะ 5 จาก รูปกาย" เป็นหลักใน ทุก/อนันต์ จักรวาล/โลกธาตุ
    +++ ย่อมนับเป็น "สัตว์/จิต ในกามาวจรภูมิ" ทั้งหมด
    +++ ให้ "เปิดทัศนะให้กว้าง" และทำความเข้าใจ "เฉพาะประเด็น" ตรงนี้ ก่อนที่จะตามไม่ทันนะ

+++ คำว่า "กัปป" นับตามเวลาของ โลกธาตุ คือ 1 วัน galaxy
    +++ ตาม "ขนาด VS แรงโน้มถ่วง" ของแต่ละ โลกธาตุ แตกต่างกันไป

+++ คำว่า "กัปป" นับตามเวลาอายุไขยของ "จิต" ที่ยัง "ติดในภพ ดาวนพเคราะห์"
    +++ จิตที่อยู่ใน "ดาวนพเคราะห์ รอบนอกของ โลกธาตุ" จะมี "กายละเอียดกว่า ด้านใน"
    +++ และมีอายุ "ยืนยาวกว่า" รวมทั้ง "มีความสุข มากกว่า" โดยเฉลี่ยรวม

+++ คำถามที่ว่า "รูปภพที่เป็นกามวจรภูมินี่อายุนับเป็นกัปล์ไหมครับ" นั้น
    +++ คำตอบอยู่ที่ "ใช้ความเป็น สากล ในระดับ galaxy" เป็นคำตอบ หรือ
    +++ จะใช้คำตอบที่ "ความจำกัด เอาโลกมนุษย์ เป็น บันทัดฐาน" เป็นคำตอบ
    +++ "อันดับแรก" ให้เข้าใจถึง "ความเป็นสากล" แห่ง พระพุทธศาสนา ให้ได้เสียก่อน

+++ เช่น กามาวจร = อายตนะ 5 จาก รูปกาย + 1 "ใจ"
    +++ รูปกาย = จิตครองสภาวะที่มีการ "จำกัดขอบเขต"
    +++ อรูปกาย = จิตครองสภาวะที่เป็น "เนื้อธาตุ" ประชุมกันเฉย ๆ
    +++ ภูมิ = ระดับชั้น (ช่วงชั้นความถี่) เช่น ม่วง คราม น้ำเงิน เขียว เหลือง แสด แดง ต่าง ๆ
    +++ ภูมิ = ระดับชั้น ที่จิตอาศัย (เครื่องอยู่) ตาม "อุณหภูมิ + ความดัน + การปรับตัวของจิต" ต่าง ๆ

+++ ไม่ว่าจะมาจากการ "ปฏิบัติ VS ศึกษา" มาก็ตาม
    +++ หากยังไม่สามารถ "เปิดใจถึงสภาวะสากล" ได้
    +++ ก็ย่อม "ไม่รู้เรื่อง" เป็นธรรมดา
    +++ คำถามตรงนี้ "ยังจำกัดขอบเขตที่ โลกมนุษย์ ภูมิของ โลกมนุษย์ ใบนี้" เท่านั้น
    +++ หากจะ "ตอบตาม ความจำกัด ที่ถามมา" ก็ตอบได้ว่า ภัทรกัปป มีพระพุทธเจ้า 5 องค์
    +++ ดังนั้น "บุคคลผู้สถิตย์ในสวรรค์" ที่มีอายุเกิน "ครึ่งกัปป" ก็น่าจะเจอได้มากกว่า 1 องค์ขึ้นไป
    +++ ดังนั้น ตรงนี้ถือว่า "เป็นคำตอบที่ จับฉ่าย มาก" จริงมั้ย แต่ทั้งหมดย่อมตาม "ระดับของคำถาม" ที่ถามมา
    +++ ป่าว.... แตกต่างกันไป "นับอนันต์"
    +++ ตรงนี้ "ใช่" แต่จะพบแบบ "พบกันตรง ๆ ตัว" นั้น ยากส์.....
    +++ ปัจจุบัณขณะ "ศาสนาพุทธ" ยังมีอยู่ แต่เลือกที่จะ "ไม่เอา" เหรอ...
    +++ จะต้องเอาแบบ "พบกันตรงหน้า" เหรอ อย่าลืม "สัมปะยุตตาธัมมา" ก็แล้วกัน
    +++ ต้องถามตนเองให้ดี ๆ ว่า "ทำตน ให้สัมปะยุต ในการพบ พระพุทธเจ้า" แล้วเหรอ...
    +++ ที่ตอบมาทั้งหมดนี้ "ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับ พบพระศาสดาในพระธรรม" เลยแม้แต่นิดเดียว
    +++ ให้ "อ่านโพสท์ ก่อนหน้านี้ ให้ดี ๆ" นะ ว่า "จิตต่าง ๆ จะลงมา "ขอบวช" ให้ทันเวลา ในพระพุทธศาสนา ยุคนี้"
    +++ ไม่ได้มี "จิตใด ต้องการ รออ...... จนกว่าจะได้พบ พระพุทธเจ้าเลย สัก ตน เดียว"
    +++ มีอยู่ "บางเผ่าพันธ์ จากจำนวนนับไม่ถ้วน" เคยเจอ พระพุทธเจ้า มาแล้ว
    +++ บ้างก็เป็น "ตำนาน" บ้างก็ "เคยเจอ แต่ ไม่รู้ว่า มาจากที่ไหน มีแต่เสียงมาสั่งสอน" ก็มี
    +++ แต่ที่แน่ ๆ คือ "เมื่อเวลาของพวกเขาเหล่านั้น มาถึง" ก็จะไม่มีผู้ใด "รอช้า"
    +++ จะ "คัดเลือกตัวแทนเผ่าพันธ์" รีบลงมา "ศึกษา/บวช ทันที"
    +++ ตอนนี้ "กลุ่มจิต" เหล่านั้น รู้ แล้วว่า ใน galaxy นี้
    +++ ยังมี "คำสอนพระพุทธเจ้า" หลงเหลืออยู่
    +++ ที่สำคัญคือ "ไม่มีใคร นอนรอ" จะเจอพระพุทธเจ้า เลย

+++ คุณ kenny2 ลองเทียบกับ "คนไทย นับถือศาสนาพุทธ ในยุคนี้" ให้ดี ๆ
    +++ ว่าจะ "เปรียบกับ พวกที่ผมกล่าวถึง" ได้หรือไม่ นะครับ

6. kenny2

ขอบพระคุณครับ

7. kenny2

อ่านแล้วรูสึกถึงอะไรบางอย่างในทางที่ดียิ่ง และไม่ธรรมดาในทั้งความรู้และผลของการปฏิบัติ ขอบพระคุณอีกครั้งหนึ่งครับ

8. kenny2

ดีนะนี่ที่ผมไม่หลงไปปรามาส ไม่งั้นผมต้องโดนอะไรสักอย่างที่หนักมากและรุนแรงมากแน่นอน อนุโมทนาสาธุกับพี่ธรรมชาติครับ

9. ธรรม-ชาติ

+++ เรื่องที่กล่าวมา "มีอยู่"
    +++ เรื่องพวกนี้ "อย่าสมมุติ"
    +++ ทั้ง 2 กรณี "เป็นเรื่องเดียวกัน"
    +++ ไม่มีพระโพธิสัตว์ใด ๆ "กล้าแสดงธรรม ให้ พระขีณาสพ"
    +++ พระโพธิสัตว์ ย่อม "รู้ฐานะของตน ว่า ยังไม่ถึง พระขีณาสพ"
    +++ พระโพธิสัตว์ ย่อม "ฟังธรรม/ขอฟังธรรม จาก พระขีณาสพ" นะครับ

10. ธรรม-ชาติ

+++ ถูก 1 ส่วน แต่ "อีกหลายส่วน ไม่ถูก"
    +++ อีกหลายส่วน "ต้องนับ อวตารไปด้วยกัน ทั้งหมด"
    +++ และทั้งหมด "ต้อง" นับที่ "ความเป็น ตน ณ ขณะนั้น ๆ อยู่ในอวตารใด"
    +++ พระศรีอารย์โพธิสัตว์ เป็น "อวตาร แบบ ไม่ตัดขาด"
    +++ เพื่อที่จะ "รอรวบอวตาร" ทั้งหมดมาเป็น "ตน ตนเดียว" ในภายหลัง
    +++ ตรงนี้ "ใช้ภาษา ในการตอบ ตามหัวข้อที่ถามมา" เฉย ๆ
    +++ และ "ห้ามถาม ในเรื่องเกี่ยวกับ อวตารอีก"
    +++ ไม่งั้น "จะโดน มโน ลากไปกิน" แบบ ซึ่ง ๆ หน้า นะ

11. kenny2

ผมสมมุติเพราะผมไม่รู้ว่าที่ใดแต่เห็นบุคคลมาหลายนับไม่ถ้วนจริงๆ ที่แปลกใจเนื่องจาก เป็นการแสดงธรรมและมีการถามตอบที่ระลึกได้คือไม่มีใครพูดอะไรแต่ได้ยินเสียงจริงและมีการตอบเรียงลำดับกันจริง ผมอยู่ปลายแถวน่าจะมีอะไรในจิตที่ไม่ปกติจึงกล่าวอะไรบางอย่างออกไป ในเรื่อง รูป ทุกข์ และอนัตตา จึงทำให้หลวงปู่ท่านกล่าวกลับว่า เดี้ยวค่อยมาคุยกันนะแต่ที่พิจารณานั้นยังไม่สมควรอะไรประมาณนั้นครับ แต่ไม่รู้ว่าตอนนั้นอยู่ไหน เพียงแต่ระลึกได้ว่าถ้ามีการแสดงธรรมแบบมโหรสพ น่าจะมีที่เดียวเลยสมมุติครับ

12. kenny2

ครับเรื่องนั้นผมไม่พิจารณาต่อเพราะมัน...เกินวิสัยที่จะกระทำได้ครับ

13. kenny2

วันนั้นเกิดขึ้นเพราะผมก็อยากพบพระบรมโพธิสัตว์ แต่ไม่ปรากฏว่า ณ ที่นั่นมีเพราะไม่มีท่านใดแสดงหรือกล่าวเรื่องนี้แต่อย่างใดในที่แห่งนั้นหรือว่าคงไกลเกินไปเลยไม่ทราบ ด้านหน้าห่างประมาณเป็นกิโลแต่เวลาเรามองเห็นนั้นเหมือนใกล้ โดยเฉพาะเมื่อมองมาที่พระขีณาสพนั้นแลดูใกล้แต่พอปล่อยออก ไกลมากมายมีบุคคลท่านทั่งหลายเต็มไปหมด แปลกดีผมเลยจระลึกไว้

14. ธรรม-ชาติ

+++ วันหลังถ้าได้ขึ้นไปอีก ก็ให้ไปถามท่านเหล่านั้นว่า "ที่นี่เรียกว่า วิหารธรรม อะไร" ต่าง ๆ เป็นต้น
    +++ ให้ถาม "แค่พอเป็นที่รู้จัก ก็พอ" วิหารแบบนี้ "มีหลายแห่ง" แต่หลัก ๆ จะอยู่ที่ "ประธาน ตรงหัวแถว"
    +++ ให้นับเรียงแบบ "อาวุโสภันเต" แบบเดียวกับ การนั่งอันดับ เรียงตามพรรษาของพระในวัด
    +++ แล้วเข้าไปหา หัวแถว ลองไต่ถามท่านดู จริง ๆ แล้ว จะถามองค์ไหนก็ได้ มักจะได้คำตอบเหมือน ๆ กัน
    +++ ควรทราบ และ ทำให้ชัดเจน ในเรื่องของ "วิหารธรรม" เพราะ "วิหารธรรม เป็น เครื่องอยู่ของจิต" นะ