ปีชงมีผลหรือไม่ครับ และเราจะแก้ชง หรือ แก้กรรมอย่างไร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กายในกาย, 13 มกราคม 2012.

1. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    [COLOR="DarkRed":boo:]ปีจอชงกับมะโรง:mad: ปีนี้จะชงกาแฟกินมากเป็นพิเศษ แต่ต้องกินหลังอาหาร :boo:ไม่งั้นจะเสียสุขภาพ แม่นบ่ๆๆ({) กรรรมเป็นใหญ่เด้อๆๆ[/COLOR]:cool:({):':)boo::cool:

2. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

เราเกิดวันเสาร์ ปีมะโรง ถามว่ารู้สึกยังไงกับปีชง ตอบตรงๆ เลยว่า ไม่ว่าจะกี่ปีชงไม่ชงเราไม่เคยเห็นดวงปีมะโรงผู้หญิงดีมากๆ สักปีจะต้องมีแต่...ตลอด อ่านที่เขาทำนายไปก็ถอนหายใจไป พอมาปีนี้บอกว่ามะโรงชงเรามันก็พวกด้านชาไปแล้วก็คิดว่า เอาเถอะอะไรมันจะเกิดก็เกิดให้เจ็บแล้วจบไปเลยก็แล้วกัน...ปลงแล้ว

ถ้าถามว่าแล้วเราเจออะไรซวยๆ แย่ๆ บ้างไหม บอกไม่ถูกค่ะเพราะก็เห็นลุ่มๆ ดอนๆ มาตลอดไม่เคยดวงพุ่งกับเขาสักทีสงสัยกรรมเยอะ อ้อ...มีต้นปีมานี่เงินสะดุดแบบระเนระนาด คือ มันใช้แบบมือเติบไม่ได้ต้องเขียมใช้ ความจริงมันก็ติดขัดมาตั้งแต่เดือนพ.ย.อย่างที่คุณแจ็กซ์ว่านั่นแหละค่ะ

แต่แบบดีก็มีนะ คือ เราที่ขี้เกียจนั่งสมาธิ สามารถกลับมานั่งสมาธิได้นานขึ้นโดยไม่มีอะไรมากวน จะมีก็แต่หมาชอบหอนกันจังตอนใกล้ออกจากสมาธิน่ะค่ะ และตอนนี้ถึงจะง่วงยังไงเราก็จะต้องหาเรื่องไปนั่งสมาธิให้ได้เพราะเราได้วิธีใหม่ คือ ก่อนไปนั่งสมาธิเราจะโด๊ปกาแฟเข้มๆ ก่อนและรอสัก 10 นาทีก็ไปห้องพระได้เลย...ทีนี้ไม่มีสัปหงกแน่ๆ ฮาๆ

ขอบคุณที่ให้พื้นที่เรามาบ่นนะคะ ว่าแล้วก็ใกล้ได้เวลาสวดมนต์ถ้าใครมีวิธีแนะนำการสู้กับชงยังไงก็บอกกันได้...ฤาปีนี้มังกรจะแพ้น้ำตั้งแต่ต้นปีกระมัง >_<"

3. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เล่าสู่กันฟังค่ะ เกิดปีระกาค่ะ ปีที่แล้ว โดนเรื่องทั้งปี พอเริ่มเข้าปี 54 (ปีที่แล้วปีระกาชงค่ะ)
    เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง
    *จอดรถอยู่ฝั่งตรงข้ามก็เกือบโดนรถกะบะหักหลบรถบรรทุกมาเสย(รอดหวุดหวิด)แต่ใจไปอยู่ที่ตาตุ่ม (ตกใจขวัญเสีย)
    *ข้ามถนนโดนรถเชี่ยว
    *เดินๆลื่นล้ม เข็ดไปหลายวัน....
    *โดนเพื่อนโกงเงิน (เสียทรัพย์)
    *ไปทำบุญที่วัด ขับรถเดินข้ามฝั่งไปซื้อของ เด็กขับรถมอเตอร์มาเชี่ยว
    *ติดคุณสุกคุณใสน้องที่ทำงาน ทั้งๆที่ตัวเองเคยเป็นแล้ว (สงสัยกายพันธ์)...
    *เลี้ยวรถจะเข้าบ้านแล้ว วัยรุ่นแซงซ้าย (เจ็บหนัก ทำแผลอยู่ 3 เดือน)โชคดีศรีษะไม่ฟาดพื้น
    ฯลฯ

เชื่อไว้บ้างก็ดีนะคะ....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มกราคม 2012
  4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ชงเพียวๆ ชงผสม หรือมีคนชง ไม่รู้ว่าปีอะไรครับ

แต่ปีจอสองตัว ไม่น่าชงสงสัยเพียวๆนอนกอดขวดเสียด้วย

5. mypricese

mypricese สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2011
    ของเราปีที่ผ่ามมาก็ชง ในชีวิตจริงเลิกกับแฟนหลายครั้งไม่เคยสำเร็จ เพิ่งสำเร็จปีที่แล้ว ขอบคุณปีชงค่ะ

6. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมไม่เชื่อ...เพราะคิดหยาบๆว่า ...สายนี้เป็นของมหายาน....ส่วนผมเถรวาท
    และแยกลงไปว่าไม่ใช่มหานิกายด้วย...แต่เป็นสายธรรมยุทธ...
    พอยึดสายพระป่า...นอกจากนั้นเราก็ไม่ยึด...
    เพราะเรายึดไตรสรณคมณ์ พระป่าคืออริยะสงฆ์ตามนี้เป็นส่วนใหญ่(คือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ที่เป็นอริยะสงฆ์เช่นพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต)
    อย่างอื่น ที่เป็นจริงหรือไม่จริง เช่น ภูติผีปีศาจ เทวดาอืนทร์พรหม นาค ครุฑ ในภพภูมิทั้งหลาย ผมก็ไม่ยึด...แต่ก็ไม่ลบหรู่...เพียงแต่เราไม่ยึดถือศรัทธา...เพราะท่านเหล่านี้ต้องมาเวียนว่ายตายเกิดอยู่ดี...แสดงว่า...ยังไม่สุดยอด...มีแต่อริยะสงฆ์ที่พ้นทุกข์ไปได้เท่านั้นจึงจะสุดยอดของจักรวาล...
    ...ครูบาอาจารย์สายมหานิกายที่ออกมาบอกปีชง ปีชังอะไรนี่ ก้ไม่สุดยอด เพราะยังมีกิเลศ....ขนาดขงเบ้ง..ใช้ฤทธิ์ทางเต๋า(ขงเบ้งเป็นพระลัทธิเต๋า)ก็ยังไม่สุดยอด เพราะใช้ฤทธิ์อภิญญา มาฆ่าคน เพราะตนเองเมตตาไปผูกติดกับบ้านเมือง...ก็ต้องตายก่อนสิ้นอายุขัย เวียนว่ายตายเกิดต่อไป...
    ...แต่สายนี้ ที่พ้นทุกข์ไปได้ก็มีอยู่บ้าง แต่ก็น้อยเต็มที...
    ...ครูบาอาจารย์สายมหายาน ที่เป็นฆาราวาส...หรือพระก็ตามพวกนี้ส่วนใหญ่ถ้าเดินป่า เสือก็คาบไปกิน...แล้วยังไปหลงเชื่ออยู่ทำไม...
    ...ทำไมไม่ตัดภพภูมิที่ไม่สิ้นกิเลศออกไป...แล้วเจาะหาอริยะสงฆ์สายพระป่า ซึ่งถือเป็นสุดยอดของแผ่นดิน...
    ..เหมือนเราไปเชื่อครูบาอาจารย์ ที่จบแค่ ป.4 แล้วมาสอนเราให้เชื่อ...อย่างนี้ ผมไม่เรียนและไม่เชื่อด้วย...
    ...แต่ครูบาอาจารย์สายพระป่า เปรียบเสมือนจบด๊อกเตอร์...รู้แจ้งเห็นจริง...อย่างนี้ผมเชื่อ..
    ..นี่คิดหยาบๆอย่างนี้...แล้วเลิกซะ...ชง เชง...เสียตังค์เปล่าๆ

7. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณน่ะ ทิฏฐิ อหังการ สายป่าคุณเรียนมาน่ะ คุณบอกว่าเถราวาท แต่ใครสอนคุณให้

เอาธรรมมะ+ความคิดตัวเองตัวเองเป็นใหญ่+อยากเอาชนะ สุดท้ายก็ไม่ได้เก่งอะไรเลย เพราะอ่านดูแล้วขึ้นว่าพระนิกายไหนก็ตาม ต้องมีเมตตา คุณจะอ้างว่าสายไหนก็ตาม คุณไม่ได้เอาเมตตาธรรมมาเลย เอาแต่ควา คำสอนมาทำลายคนอื่นเท่านั้น

ถ้าอยากเอาชนะ ต้องชนะด้วยธรรม ไม่ใช่ เอาทิฏฐิ อหังการ ตนเองแล้วอ้างพระธรรม มาทำลายลัทธิอื่น

แล้วไอ้เรื่องขงเบ้งคุณก็อ้างมาได้จริงไม่จริงไม่รู้ แล้วถ้าไม่จริงก็ผิดศีลฟรี เพราะตามใจอารมณ์อยากเอาชนะดีเก่ง เปล่าสุดท้ายไม่มีอะไรเลย

8. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เป็นปีมังกรน้ำ(
    มังกรกลัวน้ำก็อย่าเกิดมาเป็นมังกรเลยอิอิอิอิ:cool:)ครับไม่กลัวน้ำครับ ผมช่วยแนะนำให้ดวงคุณดีได้ตลอดชาติครับ

เช่นผมผมไปเคยไหว้เจ้าโชคดีมีชัย พอไปจีบสาวคนไหนก็ไม่สำเร็จ

สุดท้ายมาพิจารณาดูอ้้อ คนเหล่านั้น ซื้อใจด้วยเงิน ซื้อใจด้วยสิ่งของภายนอก รูปร่างหน้าตา ไม่มีวาจาสัตย์ กินเหล้า เที่ยว เราโชคดีมีชัยแล้วหนอที่ไม่ต้องมาคบกับคนเหล่านี้

9. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    เชื่อแบบฟังหูไว้หู ส่วนหนึ่งเป็นผลจากการกระทำ...ไม่โทษปีชง...การแนะนำให้แก้ ทำเพื่อความสบายใจได้ มีผลทางจิตใจส่งเสริมให้การกระทำดีขึ้นตามมาด้วย..
    เพราะบางคนเป็นหนักมาก จนต้องอาศัยเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ..ให้ดีขึ้น..เราเองก็อยู่ในปีชง ที่ผ่านมาก็ชงตลอด ชงจนชิน..:boo:

10. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคิดในอีกแง่ก็เป็นการสร้างขวัญกำลังใจ ให้ตนเองแต่ผมคิดว่าเราควรนำ ข้อแนะนำมาเตือนสติตัวเรา ให้ประพฤติในสิ่งที่ดี ถ้าเราทำสิ่งดีๆสิ่งดีๆก็ต้องเกิดขึ้นไหมครับ
    ผมว่าบุญและบาปน่ะจะมีผลมากเลยน่ะครับว่าไหม ในขณะที่กระแสเรื่องนี้แรงมากทำให้มีรูปแบบอย่างงี้เยอะจัง รู้สึกว่าเรากำลังหลงอยู่เหลือเปล่าครับ ผมเองหนึ่งคนที่ว่าหลง ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยน่ะครับ
    เมี่ยว วิธีมหัศจรรย์อาตยะหกสะอาด
    สาน สัมพันธ์ดีแปรเปลี่ยนเป็นธาตุ
    กวน เพ่งว่างเพ่งรูปรู้สึกแน่
    อิม เสียงแท้หากได้ยินแสวงหา

ขอให้ทุกๆคน เกิดปัญญา รวมถึงผมด้วย เทอญ

11. BodySmao

BodySmao สมาชิกใหม่

มีผลแน่นอนครับ แต่ไม่มากเท่าไร แล้วแต่ใครทำบุญทำกรรมมามากน้อยครับ ก็ต้องรอดูให้จบปีนะครับว่าใครจะเจออะไรกันบ้าง สำหรับผมหมั่นทำกรรมดี ประพฤติดี คิดดี มีจิตเมตตา ชีวิตเราจะสงบสุขเองครับ

12. pepsodent

pepsodent Active Member

ก่อนอื่นตั้ง นะโม ขึ้นสามจบนะครับ จะทำการใดๆ ที่เกี่ยวกับการทำกุศล ต้องตั้ง นะโม ก่อนครับ เป็นการเเสดงความนอบน้อม เเด่พระพุทธเจ้าครับ

นะโม ตัสสะ ภควโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ ฯ (3 หน ) ขอนอบน้อม เเด่พระผู้มีพระภาคเจ้า พระองค์นั้น ผู้เป็นพระอรหันต์ ตรัสรู้ชอบได้ โดยพระองค์เอง ฯ

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระพุทธเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย ฯ

ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระธรรมเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย ฯ

สังฆัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระสงฆเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย ฯ

ทุติยัมปิ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระพุทธเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย แม้ครั้งที่สองฯ

ทุติยัมปิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระธรรมเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย แม้ครั้งที่สอง ฯ

ทุติยัมปิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระสงฆเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย แม้ครั้งที่สอง ฯ

ตะติยัมปิ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระพุทธเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย แม้ครั้งที่สาม ฯ

ตะติยัมปิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระธรรมเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย แม้ครั้งที่สาม ฯ

ตะติยัมปิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ ฯ ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระธรรมเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย แม้ครั้งที่สาม ฯ

การสวดไตรสรณคมน์ คือการกล่าวคำยอมรับ นับถือ พระพุทธ พระธรรม และพระสงค์ หมายเอาสิ่งทั้งสามนี้ เป็นที่พึ่งสูงสุดครับ
    เหตุที่ต้องกล่าวถึง 3 ครั้ง ก็เพราะว่า เพื่อให้เเน่ใจลงไปว่า บุคคลที่กล่าวนั้น ยินดียอมรับสิ่งทั้งสามนี้ด้วยความเต็มใจครับ และเพื่อให้เเน่ใจจึงให้กล่าวถึง 3 ครั้งครับ

13. whimsicle

whimsicle Active Member

คิดว่ามีส่วนมากคะ whimsicle เกิดปีจอ ขอบอกว่าปกติตัวเองมีชีวิตที่สุขสบายมาตั้งแต่เกิด จะเรียกว่าคุณหนูเลยก็ว่าได้ ไม่ต้องทำงานก็มีเงินใช้ มีบ้านใหญ่ มีคนจัดการอะไรต่ออะไรให้หมด..... แต่พอปีชงเท่านั้นแหละมาอยู่ต่างประเทศ แฟนก็ป่วยเป็นมะเร็ง แต่เราเข้าไปยุ่งอะไรไม่ได้ โดนข่มขู่ กลั่นแกล้ง ไม่มีบ้านจะอยู่ บางคืนต้องเดินอยู่ตามถนนเข้าบ้านไม่ได้ โดนไส่ร้าย ไม่มีเงินติดตัวแม้แต่บาทเดียว มีคนตามไปด่าไปว่าทุกที่เราไป หาว่าเราเป็นตัวกาลกิณี หาว่าเราฆ่าแฟน.... ระยะเท่าไรจะหายไหมก็ไม่รู้ เพราะโดนกันไม่ให้เจอแฟนเรา ต้องแอบไปหาที่โรงบาล แอบไปหาแฟนที่โรงบาลก็นั่งรถไม่ได้ ต้องเดินด้วยเท้าตัวเองเนี้ยแหละผ่านป่าไปโรงพยาบาล ท้ามกลางอากาศหนาวแบบสุดๆ เป็นระยะทาง 20 กิโล ทำอย่างนี้ทุกวัน ทั้งเหนื่อยทั้งหิว บางวันเดินกลับเที่ยงคืนคนเดียวก็มี แถมอาทิตย์หน้าต้องย้ายไปอยู่อีกประเทศใกล้ๆกันเพราะอยู่ประเทศเดิมไม่ได้แล้ว เพราะมีเรื่องกับคนที่มายึดเอาบ้าน เอาแฟนเราไปอยู่ในอุปการะ แต่เรามีสัญญาว่าต้องเรียนหนังสือที่ประเทศนี้ ดังนั้นหมายความว่าทุกวันที่มีเรียน ต้องนั่งรถไฟ 5 ต่อจากประเทศที่เราลี้ภัยไป กลับมาเรียนประเทศเดิม และนั่งรถไฟอีก 5 ต่อเหมือนเดิมกลับไปนอนประเทศที่เราย้ายไป เลยมีญาติมาบอกให้นึกได้ว่าเราเกิดปีจอ ชงเต็มๆปีนี้ จะให้ไปทำพิธีที่ไหว้อะไรต่ออะไรเพื่อแก้ปีชงก็ยังทำไม่ได้อยู่ดี เพราะตอนนี้เราอยู่ต่างประเทศ......ทั้งหมดที่เล่ามีนี้ยังน้อยไปกับสิ่งที่เกิดขึ้น จึงอยากจะบอกว่าปีชงมีส่วนเกี่ยวข้องจริงๆ.....อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะเป็นอย่างนี้ตลอดปีเลยไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2012
  14. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    เมื่อปีที่แล้วผมบ้าดูดวงไป 2-3 ที่ ทั้งด้วย ญาณทิพย์ ไพ่ยิปซี ดูลายมือ ก็ทายมาแม่นพอๆกันละหมอแต่ละคนสุดท้ายก็พูดเหมือนๆกันหมดละท่าอยากให้ชีวิตดีหรือจากร้ายกลายเป็นเบา ก็ต้องหมั่น สวดมนต์-ทำสมาธิทุกวัน

15. เหมียว_วัฒ

เหมียว_วัฒ เป็นที่รู้จักกันดี

หนูชงค่ะ ปีจอ ราศีมังกร ค่ะ ตอนนี้ก็เรื่อยๆ ขึ้น ๆลง ๆ เหมือนเดิม
    ดีบ้าง ไม่ดีบ้างแต่ก็พยามยามทำทุกอย่างให้ดี ไม่เครียด แต่ก็ยังมีอยู่เรื่องเดียวกับคนทั้งโลกที่เป็นกันคือ ขาดเงิน
    ตรงนี้คิดว่า ชง หรือไม่ก็คงเหมือนกัน ค่ะ จริงไหม

16. mumoon

mumoon Active Member

ในหนังสือดูดวงบอกว่า คนเกิดปีมะโรงปีนี้จะถูกของมีคมทำร้าย เลยว่าจะไปบริจาคเลือดที่สภากาชาดไทย(ยังไม่ครบกำหนดที่ต้องไปบริจาคเลือด) ถือว่าแก้ชงหรือเปล่า

17. แจ๊กซ์69

อย่าลืมว่ามี ราหูเข้า + ชง ก็สุดๆแล้วครับไม่ก็ไปอ่านหน้าแรกผมมีเขียนไว้ครับ

18. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ย้อนดูตน ทุกครั้งเมื่อมันกระเพื่อม

แจ๊กซ์69 สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 244 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ขอฝากไว้ให้คิด ซักหกข้อ
    1 คุณน่ะ ทิฏฐิ อหังการ
    2
    เอาธรรมมะ+ความคิดตัวเองตัวเองเป็นใหญ่
    3
    อยากเอาชนะ สุดท้ายก็ไม่ได้เก่งอะไรเลย
    4
    ถ้าอยากเอาชนะ ต้องชนะด้วยธรรม ไม่ใช่ เอาทิฏฐิ อหังการ ตนเอง

6 ตามใจอารมณ์อยากเอาชนะดีเก่ง เปล่าสุดท้ายไม่มีอะไรเลย

ฝากไว้ให้พี่ เเจ๊กซัก หกข้อ
    พิจารณาตรง หก ข้อนี้ซํ้า ๆ ลองดูสิว่ามันมีตรงใหนบ้างที่ มัน วกกลับไปเข้าตัวเอง

เยธัมมาจ๊าาาาาาาาาา

19. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เบา เบา ทิฐิ ส่วนตนลงบ้าง ถ้า เบาไม่ลง คงไม่ได้ ก็อย่าไปยกคนอื่นขึ้นมาเเทนตัว

หก ข้อพิฆาต ที่ให้ไปนั้น ลองสังเกตุดูเนื้อหาให้ดี ว่า มันมีกี่ข้อที่มัน วิ่งเข้ามาทิ่มเเทงเรา เอง

ว่าเขา ทิฐิสูง ว่าเขาเเบ่งเเยกสาย ว่าเขาไม่เชื่อ ในสิ่งที่ตนเชื่อ

เเบบนั้นเขาเรียกว่าอะไร

พลาดได้เเต่ต้อง รับให้ได้ว่าพลาด คนอื่นก็คิดต่างได้เเต่เราก็ต้องเข้าใจให้ได้ว่าเขาคิดต่าง
    ไม่ใช้ว่าเขาต่าง เเล้วเขาจะผิด ไม่ใช้ว่าเราผิดเเล้วเขาจะถูก

เตือนตนไว้ทุกครั้ง ที่ใจมันเริ่มกระเพื่อม

20. แจ๊กซ์69

1

6

ครับเพราะบ้าไปตามคนอื่นเค้าเลยต้องรับกรรมร่วมกันไม่มากก็น้อยครับ เผลอมีอารมณ์นิดเดียวนี่ไม่ได้เลย

ผมตามอารมณ์ใส่จิตแรงไปด้วยเพื่อเตือนยอมรับทุกประการ

เขาตามอารมณ์เพื่อย่ำยี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2012