ปรียนันท์ธรรมสถาน เพื่อปฏิบัติและหลบภัย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย thavornsiripat, 8 มิถุนายน 2007.

1. อาหลี_99

อาหลี_99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ครับรับทราบครับอิอิพอดีส่วนใหญ่เปิดแค่กระทุ้นนี้กับกระทุ้ภัยพิบัติประเทศไทยอ่านครับเลยลงกระทุ้ไม่เหมาะสมไปหน่อยขอโทดทีครับ *-*

2. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    แผ่เมตตาควบกับสอนธรรมผีไปด้วยใช้ได้ผลดีลองไปทำดูนะ

การแผ่เมตตานั้นพวกผีมีกุศลอยู่บ้างนั้นรับได้สบายๆหลุดขึ้นไปข้างบนง่ายๆเราก็สบายแผ่แบบสบายๆ อันนี้หลายคนชอบมันง่ายดี
    แต่ว่าบางครั้งนั้นผีมันมีกุศลน้อยไม่รู้ว่าอนุโมทนามันเป็นอย่างไร
    ก็ต้องสอนผีไปด้วยไม่งั้นก็หนักเราไม่ยอมเข้าใจมัวแต่เกาะๆอยู่นั้นแหล่ะไม่ยอมไปไหนสักทีเกาะไปเกาะมาเราก็เจ็บตรงนั้นตรงนี้ สร้างความลำบากหนักให้เราชดใช้กันนานกว่าจะหลุดกว่าจะเข้าใจ
    วิธีที่พอจะช่วยได้ก็ให้สอนธรรมผีไปด้วย พอแผ่เมตตาไม่ได้ผลก็ให้แสดงธรรมไปด้วย นั่นคือ บอกสอนเรื่องการอนุโมทนาเขาทำกันอย่าง
    บอกไปประมาณนี้นะ การอนุโมทนาก็คือรู้สึกชื่นชมยินดีกับบุญกุศลของข้าพเจ้า ยกมือขึ้นสาธุ ให้อภัยกันด้วยนะ ข้าพเจ้าก็ให้อภัยพวกท่านเช่นกัน ดูลมหายใจเข้าออกสบายๆ ลมหายใจเข้า ภาวนาว่าพุทธ ลมหายออกภาวนาว่าโธ นึกถึงพระพุทธเจ้าทุกลมหายใจไว้แล้วก็ชื่นชมยินดีในบุญบารมีของข้าพเจ้าที่ได้ทำมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ
    หากยังไม่ได้ผลก็ให้สอนศีล5 กับพรหมวิหารสี่ สอนไปก็จับลมหายใจสบายๆแล้วก็ค่อยสอนไป แล้วก็ให้อนุโมทนาบุญอีก ทำแบบนี้ ก็ปรากฏว่า ท่านที่กุศลน้อยๆที่หนักหนาสาหัสก็พอจะเข้าใจและขึ้นไปกับเขาได้

บุญกุศลทั้งหลายนี้ขอให้ผู้ที่เคยเกี่ยวพันหรือไม่เคยเกี่ยวพันทุกผู้ทุกนามได้อนุโมทนาบุญนั้นด้วยเทอญ

3. piakgear24

อาณาปานุสติกรรมฐาน

เพียงทำอาณาปาณุสติกรรมฐานได้ข่าวว่าบางคนถึงกับย่นระยะทางได้ แสดงว่าของเก่ามีมาดี เราทำไมทำไม่ได้หว่า .... มีแต่ยืดระยะทาง.....
    ที่เอามาเล่านี่มีคนมาเล่าให้ฟัง ย่นระยะทางชนิดที่ว่าทำได้ทุกวันเป็นปกติแล้วแบบที่ว่า เป็นเวลาปกติไปแล้ว วันไหนไปช้านั่นคือเวลาปกติที่ควรจะทำได้ อิอิ....แถมยังได้กลิ่นหอมศีลธรรมเป็นปกติอีกต่างหาก
    ของเก่าเขามีดีเราก็เลยได้แต่ตาค้าง อือ ขอทำได้บ้างเถอะ อนุโมทนาไป อิอิ

4. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

แหม! คุณ Piak พูดซะอย่างกับว่า "ของเก่า" ตัวเองไม่มี... แต่ละคนก็มีของเก่า มีดีกันคนละอย่างสิคะ... เนี่ยไม่รู้หรือว่ามีคนเขาอยากคุยกับเพื่อนต่างภพต่างภูมิแบบที่คุณทำได้ตั้งกี่คน... แต่ระวังหน่อยเน้อ... เชิญเขามาคุยด้วยแล้ว อย่าลืมเชิญเขากลับล่ะ... เผื่อเขาอยากจะเป็นเพื่อนกับคุณ Piak คนเดียว แล้วจะยุ่งนา... อิ! อิ! : bat: : bat: : bat:

5. piakgear24

บางคนนั้นของเก่ามีดี
    ไปเจอบางคนที่เพิ่งตั้งใจทำเพียง 1 สัปดาห์แล้วก็ได้กลิ่นหอมๆและก็ย่นระยะทางได้เป็นว่าเล่น ไปลองถามว่าเป็นอย่างไรบ้างก็ปรากฏว่าแจ๋ว
    เลยอนุโมทนา กับความก้าวหน้าของท่านผู้นี้

แบบนี้จะว่าใครก็ต้องระวังมากขึ้นแล้วสิเราเพราะอาจจะเสี่ยงลงไปข้างล่างได้ง่ายๆเอา อิอิ
    ได้เห็นความก้าวหน้าของหลายๆท่านแล้วก็อนุโมทนาด้วย
    เมื่อเห็นผีเป็นเรื่องปกติแล้วไม่ใช่ว่ามันเรื่องดีเสียอย่างเดียว
    มันกวนทั้งวันทั้งคืนอย่างที่คุณธรว่ามันไม่ยอมไป
    นั่งสมาธิก็ไม่ค่อยได้ว่างหรอกเขามาหาตลอด
    ก็ต้องช่วยเขาไปเรามีหนี้กับเขาก็ต้องแผ่เมตตาไป
    เรานั้นทำกับเขามาจะเลี่ยงไม่ให้ก็ขาดเมตตา
    เมื่อขาดเมตตาจะเอาพรหมวิหารสี่มันก็ไม่ได้
    ก็ต้องทนและยินดีที่จะให้ไป

ผีนี่มันเยอะจริงๆปกติเห็นหลัก สองสามตัวนั่นถือว่าน้อย
    บางทีมาทีละฝูงใหญ่ทีละ พันสองพัน
    หนักขึ้นมาทีละหมื่นสองหมื่น
    หนักไปกว่ามาทีละแสน
    แถมมาทีละล้านก็มี
    เหวอไปเลยเรา
    บางทีไม่มีเวลาก็ต้องเอาข้อ อุเบกขาบ้าง
    เหอะๆ แบบนี้ไม่รู้ว่าเรานี่เริ่มบ้าแล้วเปล่า 555

6. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เคยลองขึ้นไปแผ่เมตตาบนพระนิพพานหรือยังคะ... แผ่ลงมายังดวงจิตดวงวิญญาณทั้งหลาย... ขออาราธนาบารมีพระท่านให้ช่วยสงเคราะห์... น่าจะช่วยได้มากขึ้น เร็วขึ้น กว้างไกลไม่มีประมาณ และกำลังพุทธบารมีจะเข้มข้นกว่าพลังของเราเองอย่างประมาณไม่ได้เลยค่ะ... ได้กำไรหลายต่อนะคะ...

อนุโมทนาบุญค่ะ

7. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยคร้าบ อาราธนาขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทุกๆ
    พระองค์ หลวงปู่ หลวงพ่อ ที่เรานับถือ แล้วแผ่ไป แม้แต่เทพเทวดา
    ยังมาอนุโมทนากันเพียบ

8. piakgear24

ขึ้นไปไม่ได้ครับ ทำไม่เป็น เพียงแค่นึกถึงแต่ไม่เคยขึ้นไป อิอิ

9. piakgear24

อนุโมทนาครับ ดีจังเห็นแบบนี้ก็แสดงว่าพวกเรานี่ไม่ธรรมดากันเท่าไรเห็นเทวดากันปกติแล้วจะมาว่าผมเห็นผีนั้น เกินที่คนอื่นจะได้กัน
    ก็เป็นเรื่องจิ๊บๆนะใชเปล่า สาธุ

10. nuttadet

ยังไม่เห็นจ้า เพียงแต่รู้สึก เอา อิอิ

11. piakgear24

เรื่องเล่านั้นมีเยอะแยะนะแต่ว่าเล่าไม่ได้กลัวพรรคพวกจะรับไม่ไหว ต้องหลังไมค์แล้วตอนนี้เลยไม่ค่อยมีเรื่องมาเล่าเหตุเพราะว่ามันเกินไปมันมากเกินไป เลยทำให้กระทู้เหงาไปเลย อิอิ ไม่ว่ากันนะที่แอบรู้กันไม่กี่คน นอกนั้นอด 55
    แต่ก็เรื่องดีๆทั้งนั้นนะแต่ว่ามันเล่าไม่ได้เสียงต่อบาปกรรมมากว่าการได้บุญ อาจจะมีคนปรามาทมากกว่าคนอนุโมทนา ดังนั้นต้องขออภัยเพื่อนๆที่อยากอ่านด้วยนะครับ พอมาถึงตรงนี้ก็ต้องระวังตัวมากขึ้น
    มันเสี่ยงมาก

12. ชนินทร

ถ้าอย่างนั้นน่าจะไปฝึกวิชชามโนมยิทธิที่ซอยสายลม หรือวัดท่าซุงดูนะคะ... เพราะบารมีคุณ Piak ไม่น้อยทีเดียว... ถ้าได้วิชชานี้อีกวิชชาคงช่วยบริวาร เครือญาติ และเหล่าดวงวิญญาณทั้งหลายได้เป็นอเนกอนันต์ทีเดียว...

รู้สึกว่าวันที่ 1 กับ 2 มีนาคมนี้ก็จะมีฝึกที่ซอยสายลมค่ะ... แต่ถ้าสะดวกไปที่วัดท่าซุง ก็จะมีฝึกทุกวันค่ะ ช่วงใกล้ๆ เที่ยง

13. nuttadet

อ่า เข้าใจครับ ยังไง pm มาให้ผมอ่านบ้างก็ดีครับ ชอบอ่านครับ แหะๆ

14. piakgear24

ขอบคุณครับ
    ไอ้เรานี่มันทำไม่ได้กับเขา
    ไปฝึกมาสองครั้งและก็หลายครานับไม่ถูก มืดสนิท
    อย่างไรก็ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
    ลองไปถามพระให้หน่อยสิว่าผมมันควรแก้อะไรอย่างไร ความเลวมันอยู่ตรงไหนจะได้ปรับปรุง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

15. piakgear24

หน้าที่ของพวกเรานั้นหนักและใหญ่ยิ่งนัก

หากจะว่าไปแล้วพวกเราในนี้ต่อไปจะมีคนรู้จักกันทั้งประเทศ
    แบบชนิดที่ว่าถามชื่อนี้แล้วรู้จักกันเลย บางคนก็จะดังไปทั่วโลกเลย
    บางคนไปไกลกว่าโลกอีก
    นี่ความดังแบบนี้ก็แสดงว่าหน้าที่นั้นมันหนักน่าดูแต่ก็จงดีใจเถิดว่า
    กุศลครั้งนี้นั้นมันยิ่งใหญ่จริงๆ ตอนนี้ก็แต่การเขียนปลอบใจให้กำลังใจ
    มันไม่เกิดก็ยังต้องคอยดูกันไป อนาคตมันเปลี่ยนได้ตลอด

16. ชนินทร

คุณ Piak คะ... ลองจับภาพพระไว้ที่ในตัว (ตรงไหนก็ได้แล้วแต่จิตจะชอบ) แล้วนึกเห็นตัวเองนำดอกไม้ ธูป เทียน ไปกราบขอขมาแทบบาทองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่าน... ที่อาจเคยล่วงเกินพระรัตนไตรไป ด้วยกายกรรมก็ดี วจีกรรมก็ดี มโนกรรมก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี หรือทำไปด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี... กราบขอขมาท่านด้วยใจที่สิโรราบ... ทำบ่อยๆ ทุกเช้า - ค่ำ...

และขออนุญาตแนะนำสักนิดค่ะ... ทิฐิมานะที่มี (เรามีกันทุกคน แต่... มากน้อยต่างกัน) ขอให้วางทิ้งเอาไว้ อย่านำติดจิตติดใจขึ้นไปด้วย... โลกธรรมทั้งแปด... เกิดขึ้นได้ก็เสื่อมสลายได้ อย่ายึดอย่าติด...

คุณ Piak อย่าโกรธนะคะ... แนะนำด้วยความหวังดี... จิตรับได้แบบนั้น... ถูก - ผิด อย่างไรลองพิจารณาดูนะคะ

17. piakgear24

เรียยนคุณธรที่เคารพ
    ตามที่คุณแนะนำมานั้นผมทราบดีไม่อยากให้เข้าใจผิดไป
    ผมเองนั้นทราบดีแล้วในความหวังดีเหล่านั้น
    ที่ว่าไปนั้นเพียงหยอกล้อกันไปตามประสาเพื่อนสหายธรรรมอย่าได้ถือสานะครับ
    ที่ผมฝึกมโนไม่ได้มันมีคำตอบไว้แล้วว่าทำไมเอาไว้เวลาเหมาะสมก็จะได้รู้กันเอง เพื่อนๆหลายท่านได้รู้ดีอยู่แล้วรวมทั้งอาจารย์คลิกว่าทำไมถึงฝึกไม่ได้ แล้วสักวันคำตอบจะเป็นที่ทราบกันแบบสาธารณะ
    แต่ตอนนี้นั้นก็บอกได้เลยว่าไม่ฝึกแล้วมโนยิทธิ วางเอาไว้ก่อน
    แล้วเมื่อถึงเวลาจะกลับมาฝึก
    หากเพื่อนๆอยากรู้คำตอบนั้นว่าทำไมก็ไปสนทนาธรรมที่รอบกองไฟปรียนันท์ครับ

18. piakgear24

คิดมากหรือเปล่า ไม่เคยคิดโกรธนะ เพียงแต่ขำๆเท่านั้นเอง
    แต่ก็รู้สึกว่าทุกคนหวังดี โดยเฉพาะคุณธร
    ไม่เชื่อลองไปถามจารย์คลิกดูนะ อิอิ

19. ชนินทร

ได้ทราบแบบนี้แล้วค่อยสบายใจหน่อย... อย่างไรก็อนุโมทนากับการปฏิบัติธรรมของคุณ Piak ด้วยนะคะ

20. piakgear24

เมือชาติก่อนคุณอย่างนี้แหล่ะ ความรู้สึกเก่ามันออกมาเลยคิดไปแบบนั้น ครับ ขอบคุณในความรู้สึกดีๆ