ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010

ผมถ่ายได้เท่านี้เองครับ พระธาตุจะอยู่เป็นกระจุกตรงบริเวณที่ผมวงไว้ครับ ผมปรับแสงได้เท่านี้เองครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไม่ทราบจริงๆครับพี่ ไม่แน่ใจครับ

3. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าๆครับ และกราบ กราบ กราบ หลวงปู่ดู่ครับ ช่วงนี้อากาศชื้น ดูแลสุขภาพด้วย ใข้หวัด2009 เริ่มระบาดอิกแล้วว,,,,^_^

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ต้องหาของดีๆไว้กันไข้หวัดครับ อิอิ

5. Specialized

23
    รูปยืนหลวงปู่

โดย พี่สิทธิ์

ภายหลังหลวงปู่ละสังขารไม่นาน ทางวัดสะแกก็ดำริที่จะสร้างรูปเหมือนหลวงปู่ไว้สักการะที่หอสวดมนต์ โดยจะสร้างทั้งหลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่ในท่ายืน
    สำหรับการสร้างรูปยืนหลวงปู่นั้น ลูกศิษย์หลวงปู่ผู้ที่เป็นผู้ประสานงานในเรื่องนี้ ก็ยังไม่ลงตัวว่าจะให้หลวงปู่ยืนอย่างไร วางมืออย่างไร หรือจะให้ล้อแบบหลวงปู่ทวด

แม้จะตกลงกับช่างเรื่องค่าใช้จ่ายต่าง ๆ รวมทั้งมอบรูปหลวงปู่ในท่าต่าง ๆ เพื่อใช้เป็นต้นแบบใบหน้าและการห่มจีวรแล้วก็ตาม รูปแบบก็ยังไม่ลงตัว

กระทั่งเกิดเหตุการณ์อัศจรรย์ขึ้น ในคืนวันที่ลูกศิษย์หลวงปู่เดินทางกลับออกไปจากโรงหล่อพระแล้ว ภรรยาของนายช่างปั้น เกิดอาการนอนไม่หลับ บังคับใจอย่างไรก็ไม่เป็นผล ในที่สุดก็เลยลุกขึ้นมาเดิน ๆ อยู่ในบริเวณโรงหล่อ

เธอตกใจที่เห็นหลวงปู่ดู่มาเดินไปเดินมาให้เห็นในท่ามกลางแสงไฟสลัว ๆ
    หลวงปู่มาปรากฏให้เธอเห็นอยู่นานพอควรแล้วก็หายไป

พอรุ่งเช้า เธอก็เล่าให้สามีฟังด้วยความตื่นเต้น ส่วนสามีเมื่อได้ยินแล้วก็ซักถามในรายละเอียดถึงอากับกับกิริยาและการแต่งกายของหลวงปู่ ภรรยานายช่างก็เล่าให้ฟังว่าเห็นท่านถือผ้าอยู่ในมือข้างหนึ่งด้วย นายช่างฟังเท่านั้น ก็รู้ได้ว่าหลวงปู่เจตนาจะให้สร้างรูปยืนโดยมือข้างหนึ่งถือผ้า ซึ่งก็ตรงกับภาพถ่ายรูปหนึ่งของท่าน

เมื่อนายช่างแจ้งไปยังลูกศิษย์หลวงปู่ผู้ที่มาสั่งงาน จึงเห็นตรงกันให้สร้างรูปยืนถือผ้า ดังที่ปรากฏในหอสวดมนต์วัดสะแก ตรงด้านซ้ายขององค์พระศรีอริยะเมตไตรย การหล่อรูปยืนหลวงปู่ ซึ่งถือเป็นองค์แรกของโรงหล่อแห่งนี้ เพราะเป็นโรงหล่อใหม่ เพิ่งสร้าง แล้วก็เป็นที่พอใจของช่างอย่างยิ่ง เพราะโดยปรกติของการหล่อพระโลหะ พระที่ออกมามักมีตำหนิ มีรูรั่ว ฯลฯ ให้ต้องแก้ไข แต่สำหรับการหล่อรูปยืนของหลวงปู่องค์นี้ ผลออกมาค่อนข้างสมบูรณ์มาก จนแทบไม่ต้องตกแต่งแก้ไขอะไรมาก และนับจากนั้นมา นายช่างก็เล่าว่างานก็ไหลมาเทมาไม่ขาดสาย ฐานะของโรงหล่อก็ดีขึ้นเป็นลำดับ ๆ หลวงปู่จึงเป็นที่เคารพนับถือของทั้งนายช่างและภรรยาอย่างมาก

สุดท้ายจึงจบลงด้วยการที่ลูกศิษย์หลวงปู่ต้องเสียพระเครื่องให้ครอบครัวนายช่างโรงหล่อได้มีพระหลวงปู่ไว้ขึ้นคอบูชาบ้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

6. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    กราบๆๆ หลวงปู่ครับ วันนี้ออกไปติดต่อเรื่องงานข้างนอก ขออาราธนาบารมีหลวงปู่ช่วยให้ได้ด้วยครับ

7. พฤศจิกา

พฤศจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    เหรียญทำน้ำมนต์

ผมได้รับเหรียญทำน้ำมนต์แล้วครับขอบคุณมากครับ

8. Specialized

23
    เห็น พี่ถิรวุฒิ สนใจเรื่องพระธรรมธาตุบนพระพอสมควรผมนึกได้ว่าเคยขอเพื่อนถ่ายภาพพระสมเด็จของหลวงปู่ดู่ที่เกิดพระธรรมธาตุมาเองมากมายไว้ เลยมาลงให้ชม

พระสมเด็จพิมพ์นี้ผมกับเพื่อนได้มาคนละองค์ตอนไปกราบขอเรียนกรรมฐานกับ หลวงน้าสายหยุด วัดสะแก ศิษย์ของหลวงปู่ดู่ ท่านได้มอบพระให้กับคนที่สนใจมาเรียนกรรมฐาน ซึ่งนับจากวันนั้นผมก็เก็บรักษาพระไว้อย่างดีตลอด แต่ไม่ได้นำมาแขวนเพราะผมมีพระหลวงปู่ดู่ใช้อยู่บ้าง แต่เพื่อนผมมันไม่มีสักองค์ มันจึงรักและหวงพระองค์นี้มากๆ เรียกได้ว่าองค์เดียวจบ มีอยู่วันหนึ่งมันเป็นไข้โดยไม่ทราบสาเหตุ มันอาราธนาพระองค์นี้ลงในถังน้ำที่ห้องมัน อาราธนาบารมีพระขอทำน้ำมนต์แล้วมันก็ดื่ม จนเช้าวันรุ่งขึ้นมันก็หายเป็นปลิดทิ้ง พอมันกลับมาเอาพระองค์นี้ขึ้นมาปรากฎว่ามีพระธรรมธาตุเสด็จมาเพียบดังภาพ

กราบๆหลวงปู่ดู่ ของจริงต้องทำได้จริงแบบนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      196 KB
      เปิดดู:
      1,518
      ขนาดไฟล์:
      165.8 KB
      เปิดดู:
      1,535
  9. Specialized

23
    ขอให้สำเร็จทุกประการนะครับ :cool:

10. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ขอขอบพระคุณ คุณบอยมากๆครับ

11. JP Tiger

JP Tiger เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    พระสวยมากครับคุณบอย ตอนนี้ผมบูชาพระผงยันต์ดวงของหลวงปู่ขึ้นคออยู่แต่ของผมไม่มีพระธาตุ มีแต่จุดเขียวๆกระจายอยู่ในเนื้อพระ บางจุดเห็นได้ด้วยตาเปล่า บางจุดต้องใช้กล้องส่องดู ไม่ทราบว่าเป็นส่วนผสมอะไร คุณบอยพอจะทราบหรือปล่าวครับ

12. Specialized

23
    ใช่สีออกฟ้าๆ เขียวๆ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่เป็นผงตะไบพระเนื้อโลหะรุ่นต่างๆของหลวงปู่ครับ ท่านจะตะไบเอาส่วนที่เสีย ไม่ก็ก้านชนวนหล่อพระตะไบเอาผงมาผสมในเนื้อพระครับ พอโลหะโดนปูนก็จะออกเป็นจุดสีๆครับ เป็นอีกหนึ่งจุดที่ใช้แยกแยะพระเนื้อผงปูนของท่านได้ดีครับ ผมลงภาพเปรียบเทียบให้ดูครับลองสังเกตุดูครับ จุดเพียบ

ขนาดไฟล์:
      105.7 KB
      เปิดดู:
      1,498
  13. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอรูปด้านหน้าด้วยครับ เพื่อการศึกษาครับ

14. JP Tiger

JP Tiger เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณมากครับ เป็นสีฟ้าๆเขียวๆอย่างที่คุณบอยว่าเลยครับ ลักษณะเป็นจุดกระจายไปทั่วเหมือนกับพระที่คุณบอยลงให้ดูเปรียบเทียบ ตอนแรกผมกลัวจะเป็นเชื้อรา ได้ยินอย่างนี้แล้วก็โล่งใจและดีใจที่ทราบว่าเป็นผงตะไบ ขอกราบหลวงปู่สามครั้ง :d

15. ถิรวุษิ

โอ้ดูจากที่ถ่ายมาใกล้เคียงกับของผมมากๆครับ ต้องขอบคุณ คุณบอยด้วยครับที่หาข้อมูลมาเสริมให้ พระหลวงปู่ดู่ทำมัยใจผมต้องการอยากมีไว้เหลือเกิน ผมปรารถนาที่จะได้เหรียญยันต์ดวงหรือพระผงยันต์ดวงมากๆ ติดตรงที่ดูไม่เป็นเลย ส่วนเหรียญก็กลัวเรื่องบล็อคที่ยังไม่ถูกทำลาย

16. Specialized

23
    ด้านหน้าคือ พระพรหมพิมพ์กลาง ครับ

ขนาดไฟล์:
      116.1 KB
      เปิดดู:
      1,447
  17. Specialized

23
    ยินดีด้วยครับผม มีผงตะไบก็ถือว่าแท้ไป 80% แล้วครับ

ของปลอมยังไม่เคยเห็นเขาใส่ตะไบเลยครับ

18. Specialized

23
    ยินดีครับที่ผมพอจะช่วยเพื่อนๆสมาชิกได้บ้าง

เหรียญยันต์ดวง ปัจจุบันราคาแรงแซงเหรียญหลวงปู่ทวดปี 20 ซะอีกครับ ส่วนเรื่องบล็อคนั้นไม่แน่ใจว่าทำลายไปหรือยัง แต่ที่แน่ๆปลอมเนียนเลยครับยุคนี้

19. ถิรวุษิ

ขอบคุณครับ ผมคงต้องถอดใจแล้วครับ คิดว่าเอาบล็อคธรรมดาก็พอ ราคาไม่แรง แต่พอมาคิดถึงเรื่องบล็อคผมคงถอดใจดีกว่า รอวาสนาหลวงปู่ท่านดีกว่า แขวนปิดตามหาลาภดีที่สุด

20. Specialized

23
    ปิดตามหาลาภพิธีจตุรพิธแหล่มแล้วครับท่าน :cool: